คนวิวัฒนาการจากลิง จริงหรือไม่ครับ

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

Re: คนวิวัฒนาการจากลิง จริงหรือไม่ครับ

Postby Solidus » Thu Jul 02, 2009 7:40 pm

อารยา wrote:คุณ Solidus ก็กลับไปที่เก่า "ถ้าไม่รู้อะไรก็ควรบอกก่อนจะได้อธิบายได้" นี่คือทัศนคติที่คุณยังคงต้องการยืนยันว่าคุณเท่านั้นที่รู้ดีกว่าใคร แต่ไม่ว่าจะจริงหรือไม่ ทุกคนไม่ควรสร้างบรรยากาศการเสวนาให้เหมือนกับในห้องเรียนที่มีครูคนเดียว
ถึงผมจะพูดตามความรู้สึกส่วนตัว แต่มีมาร์ค ทเวน ยืนยันว่าผมไม่ได้พูดผิด ท่านบอกว่า "I have never let my schooling interfere with my education." และผมก็ไม่อยากเห็นบรรยากาศ "schooling" ดังที่กล่าวข้างต้น

อีกอย่าง ใครมาบังคับว่าต้องรู้ความเป็นมนุษย์ก่อน จึงจะพูดเรื่องความเป็นมาของมนุษย์ได้ คุณพูดเองมากกว่า ยอมรับว่ามีตรรกะ
และถ้าผมจะพูดบ้างว่าคุณควรต้องรู้ความเป็นมนุษย์ก่อน จึงจะเข้าใจความเป็นมนุษย์ได้ เห็นไหมครับว่าพูดตรงกันข้ามก็มีตรรกะไม่แพ้กัน คือฟังได้ และผมขอบอกว่าฟังได้มากกว่า เพราะมีทฤษฎี "วิวัฒนาการ" ช่วยเมื่อจับดรื่องของความเป็นมา และจะให้เข้าถึงประเด็น "ความเป็นมนุษย์" ได้ทันทีที่คุณร่ายมาถึง Cro-Magnon ที่ทำมาหากินเคียงข้าง Neanderthals ตอนสิ้นสุดยุคน้ำแข็ง
ครับ คงต้องจาก "ความเป็นมาของมนุษย์" ถ้าจะเรียนรู้อย่างเป็นธรรมชาติและสอดคล้องกับหัวข้อกระทู้ ดีกว่ามัวไปกังขาว่าความรู้อย่างอื่นไม่เป็นวิทยาศาสตร์ ของตนเท่านั้นเป็นวิทยาศาตร์

เริ่มจาก Lucy สิึครับ
ผมเอ่ยถึงเธอครั้งหนึ่ง แต่ไม่มีสัญญาณตอบสนองเท่าไหร่ แต่ไม่เป็นไร ผมก็ขอบอกเป็นครั้งสุดท้ายเท่านั้นเอง[/color]

ถ้าไม่บอกก่อนแล้วผมจะรู้ไหมครับว่ากำลังพูดเรื่องเดียวกันอยู่ และผมก็ไม่เคยว่าผมเท่านั้นที่รู้ไปหมด อย่างต้องการพูดเรื่อง"มนุษย์" ผมยกสัตว์ที่สำหรับผมถือว่าเป็นมนุษย์ ส่วนอีกคนถือว่าเป็นลิง มันก็จะกลายเป็นไปไหนมา สามวาสองศอกนะครับ และที่ว่า "ทุกคนไม่ควรสร้างบรรยากาศการเสวนาให้เหมือนกับในห้องเรียนที่มีครูคนเดียว" ดูท่าจะเป็นแบบนั้นกันไปแล้วนะครับ เพราะผมถามไปตั้งแต่หน้าแรกเพราะอย่างฟังความเห็นของคนอื่น ปาไปหน้า 4 ยังไม่ได้ความเห็นของใครสักคน มันจะกลายเป็นบรรยากาศการเสวนาให้เหมือนกับในห้องเรียนที่มีครูคนเดียวแต่ไม่มีนักเรียนสักคน :lol: :lol: :lol:

เรื่องที่ว่า"มัวไปกังขาว่าความรู้อย่างอื่นไม่เป็นวิทยาศาสตร์ ของตนเท่านั้นเป็นวิทยาศาสตร์" ผมจะไปกังขาทำไมกันล่ะครับ ศาสตร์ไหนก็ศาสตร์นั้นผมก็ไม่ได้ปฏิเสธอะไรอยู่แล้ว ยกเว้นว่าจะคุยประเด็นวิทยาศาสตร์อยู่แล้วเอาเรื่องของศาสตร์อื่นมาคุยแล้วบอกว่ามันเป็นวิทยาศาสตร์ด้วย ผมก็จะให้คนที่เอาเรื่องนั้นมาอธิบายว่ามันเป็นวิทยาศาสตร์อย่างไร

ส่วนคุณบอก"ควรต้องรู้ความเป็นมนุษย์ก่อน จึงจะเข้าใจความเป็นมนุษย์" (คาดว่าตกหล่นคำไป ตั้งใจจะพิมพฺ์แบบนี้ใช่ไหมครับ "ควรต้องรู้ความเป็นมาของมนุษย์ก่อน จึงจะเข้าใจความเป็นมนุษย์") งั้นผมสงสัยว่ามนุษย์คืออะไร คุณจะตอบอย่างไรครับลองว่ามา ผมอยากฟังคำตอบเหมือนกันครับ และเรื่องที่คุณว่าเริ่มจาก Lucy งั้นผมขอทำเป็นเหมือนไม่รู้แล้วกันว่า Lucy คืออะไร เกี่ยวอะไรกับมุษย์ คุณช่วยอธิบายหน่อยละกัน

และจากที่คุณบอกว่า "เริ่มจาก Lucy สิึครับ ผมเอ่ยถึงเธอครั้งหนึ่ง แต่ไม่มีสัญญาณตอบสนองเท่าไหร่ แต่ไม่เป็นไร ผมก็ขอบอกเป็นครั้งสุดท้ายเท่านั้นเอง" คนอื่นนี่ไม่ทราบ แต่ผมตอบสนองไปแล้วว่า
ที่ผมยกชนิด Homo เพราะบางคนยังเรียก Homo ชนิดบางชนิดว่า "ลิง" ครับ จึงเอาแค่สกุลเดียวกันก่อน พวก Australopithecine ไว้ทีหลัง เพราะแค่ Homo เอง ตั้งแต่ผมถามไปมีกี่คนครับที่ยอมรับว่าเป็นมนุษย์ทั้งหมด ย้อนไล่ไปดูก็ได้ครับ ฉะนั้นผมจึงต้องไล่จาก Homo ลงไปก่อน แต่ก็จบแค่นั้นครับ เพราะแทบไม่มีคนตอบเลย โดยเฉพาะฝ่ายที่ไม่เชื่อด้วยแล้วนี่ไม่มีเลย
หวังว่าคงชัดนะครับ
Solidus

Re: คนวิวัฒนาการจากลิง จริงหรือไม่ครับ

Postby Huligan » Thu Jul 02, 2009 10:58 pm

mr.g wrote:หางของมนุษย์ ถ้าวิวัฒนจากลิง จู่ๆมันคงไมหายไปง่ายๆ
หางลิงมีประโยชน์

.......................................

ทำไมมนุษย์ถึงถูกสร้างมาให้ชอบผสมพันธ์มากกว่าสัตว์ชนิดอื่น

ลิงเอปพวกชิมแปนซี มีคุณสมบัติสองอย่างที่ว่านี้ครับ :D เหมือนคนเลย...
ปลาโลมาก็บ้าเซ็กส์เหมือนกัน แต่เคยได้ยินทฤษฎีนึงที่อธิบายสาเหตุ กล่าวคือ เพื่อลดอัตราการทำร้ายลูกสัตว์ ของสัตว์เพศผู้
เพราะการที่ตัวเมียยอมผสมพันธุ์กับตัวผู้มากกว่า 1 (ตัวผู้ก็เช่นเดียวกัน) ทำให้ตัวผู้ลังเลใจไม่กล้าทำร้ายลูกสัตว์ เพราะอาจจะเป็นลูกมันเองก้ได้???
(แต่เท่าที่ทราบ ทั้งชิมแปนซีและโลมา เป็นสัตว์ที่มีเชาว์ปัญญาสูงมาก เมื่อเทียบกับสัตว์อื่น)

ปล. ส่วนเรื่องทำไมคนถึงชอบดูดาวนั้น ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน รวมไปถึงสโลแกนตาดูดาวเท้าติดโซ่ ด้วยรึเปล่าอ่ะ
:cry:
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby eAT » Tue Jul 07, 2009 8:38 pm

cameronDZ wrote:แน้....บางคนนี่ก็พิลึกคน
คนเขาไม่เชื่อ ก็ไปว่าเขาบิดเบือน
ทำยังกับอเมริกายุคมืด สมัยโจเซฟ แมคคาร์ธี ไปได้

:mrgreen: :mrgreen:

ไม่เชื่อ ก็คือ ไม่เชื่อ
อยากเชื่อก็เชื่อไป ไม่มีใครว่า

นี่ขนาดเป็นแค่ "ทฤษฎี" นะ ไม่ใช่ "ลัทธิ"
ถ้าเกิดเป็นลัทธิ แล้วมีสาวกที่โน้มน้าว ชักจูง ให้คนเคลิบเคลิ้ม คล้อยตามด้วยไม่ได้
ก็เลยพาลมาด่าคนไม่ยอมเข้ารีต ว่าโง่เง่า บิดเบือน
เจ้าลัทธิคงกลุ้มใจตาย

:lol: :lol:

ไม่ได้ว่าใครไม่เชื่อว่าบิดเบือน นี่ก็ปิดเบือนอีกล่ะ ที่ว่าคืออันนี้
ให้พูดตรง ๆ
เรื่องนี้มันเรื่องล้าสมัยมาก
"เขา" ถกกันเอาเป็นเอาตาย ตอนที่จะล้มโครงสร้างทฤษฎีดาร์วิน
ตั้งแต่ยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่สองแล้วมั้ง
ตอนนี้ ก็คงเหมาะเอาไว้ เถียงกันมันส์ปากในวงเหล้าเท่านั้นแหละ

ศาลในอเมริกา เป็นวงเหล้าแล้วหรือ?
เอาเป็นว่า ไม่ถกเถียงอีกดีกว่า เซ็ง

Solidus wrote:ถ้าไม่บอกก่อนแล้วผมจะรู้ไหมครับว่ากำลังพูดเรื่องเดียวกันอยู่ และผมก็ไม่เคยว่าผมเท่านั้นที่รู้ไปหมด อย่างต้องการพูดเรื่อง"มนุษย์" ผมยกสัตว์ที่สำหรับผมถือว่าเป็นมนุษย์ ส่วนอีกคนถือว่าเป็นลิง มันก็จะกลายเป็นไปไหนมา สามวาสองศอกนะครับ

ผมเห็นด้วยนะ ต้องบอกกันก่อนว่า "มนุษย์" คืออะไร
- ใช้เครื่องมือได้ (ลิงชิมเปญซีก็ใช้ได้ เอากิ่งไม้มาเคี้ยว แล้วไปแหย่ในรังปลวก เพื่อเอาตัวปลวกมากิน)
- ไม่มีหาง (homo sapian บางคนเกิดมามีหางนะ)
- ยืนตัวตรงได้ (elephent man เกิดมาผิดปกติ ไม่สามารถยืนตรงได้ เพราะสันหลังคด)

อะไรคือนิยามของ "มนุษย์" ถ้ายังกำหนดขอบเขตไม่ได้ มันก็ไม่ไปไหนหรอก
eAT

Postby eAT » Tue Jul 07, 2009 9:05 pm

ของแถม (อีกแล้ว)
จาก Sci Am Jan 2009 ฉลองครบรอบ 200 ปี ดาร์วิน

Image
Image
Image

นายแพทย์ภากร จันทนมัฏฐะ
"หลักวิทยาศาสตร์ทั่วไปไม่ขัดแย้งกับพระคัมภีร์ไบเบิล ยกเว้นทฤษฎีของ ชาร์ลส์ ดาร์วิน"

http://www.sarakadee.com/web/modules.ph ... &artid=910
eAT

Postby Huligan » Wed Jul 08, 2009 12:35 pm

eAT wrote:
Solidus wrote:ถ้าไม่บอกก่อนแล้วผมจะรู้ไหมครับว่ากำลังพูดเรื่องเดียวกันอยู่ และผมก็ไม่เคยว่าผมเท่านั้นที่รู้ไปหมด อย่างต้องการพูดเรื่อง"มนุษย์" ผมยกสัตว์ที่สำหรับผมถือว่าเป็นมนุษย์ ส่วนอีกคนถือว่าเป็นลิง มันก็จะกลายเป็นไปไหนมา สามวาสองศอกนะครับ

ผมเห็นด้วยนะ ต้องบอกกันก่อนว่า "มนุษย์" คืออะไร
- ใช้เครื่องมือได้ (ลิงชิมเปญซีก็ใช้ได้ เอากิ่งไม้มาเคี้ยว แล้วไปแหย่ในรังปลวก เพื่อเอาตัวปลวกมากิน)
- ไม่มีหาง (homo sapian บางคนเกิดมามีหางนะ)
- ยืนตัวตรงได้ (elephent man เกิดมาผิดปกติ ไม่สามารถยืนตรงได้ เพราะสันหลังคด)

อะไรคือนิยามของ "มนุษย์" ถ้ายังกำหนดขอบเขตไม่ได้ มันก็ไม่ไปไหนหรอก

เมื่อก่อน เคยเอานิยามของการ ประดิษฐ์เครื่องมือได้ ครับ มาจำแนกมนุษย์กับลิง
ชิมแปนซี เมื่อก่อนเคยมีข้อมูลว่าเอากิ่งไม้สดๆมาใช้เป็นเครื่องมือ(เช่น แหย่เอาแมลงออกมากิน หรือไล่ตีศัตรู)ได้ แต่ไม่มีใครเคยพบว่ามัน
"เอากิ่งไม้มาเหลา หรือดัดแปลง" เพื่อให้ใช้งานได้มีประสิทธิภาพมากขึ้น

แต่ตอนนี้พบรายงานบ้างแล้วครับ ว่าชิมแปนซีบางตัว ทำแบบนั้นได้! (อ่านจากบทความของ อ.แทนไท ประเสริฐกุล)
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=inthedark&month=13-10-2007&group=2&gblog=40
ล่าสุด เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ปี 2007 ที่ผ่านมานี้เอง ที่เซเนกอลได้มีการค้นพบพฤติกรรมใหม่ในชิมแพนซีฝูงนึง ซึ่งรู้จัก ‘ประดิษฐ์อาวุธ’ ขึ้นมาใช้ในการล่าสัตว์
Image
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby luwinski » Thu Oct 22, 2009 6:32 pm

มีหลายแนวคิดเหลือเกิน
luwinski

Postby silance mobius » Tue Oct 27, 2009 11:35 am

อ่านถึงตรงนี้แล้วกลับไปอ่าน Guyver เหมือนเดิมดีกว่า :mrgreen:
Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™

บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"
silance mobius

Postby eAT » Tue Oct 27, 2009 10:43 pm

silance mobius wrote:อ่านถึงตรงนี้แล้วกลับไปอ่าน Guyver เหมือนเดิมดีกว่า :mrgreen:

อ่านกายเวอร์หรือ เชยจัง ต้องอ่านเรื่องนี้ดีกว่า
Image
:D :D :D

Image
eAT

Postby silance mobius » Thu Oct 29, 2009 11:25 am

eAT wrote:
silance mobius wrote:อ่านถึงตรงนี้แล้วกลับไปอ่าน Guyver เหมือนเดิมดีกว่า :mrgreen:

อ่านกายเวอร์หรือ เชยจัง ต้องอ่านเรื่องนี้ดีกว่า
Image
:D :D :D

Image

อ่านจบไปเป็นชาติแระ

พิมพ์ใหม่รอบที่เท่าไหร่แล้วก็ไม่รุ

ตอนนี้มันต้องอ่านเรื่อง Angel Heart ย่ะ :lol: :lol:

Image

Image

Image
Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™

บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"
silance mobius

Postby Huligan » Thu Oct 29, 2009 8:36 pm

เอาเวอร์ชันนี้ดีกว่าม่ะ กร๊ากกก... :lol: :lol: :lol:

http://lu.scio.us/hentai/albums/city-hu ... ter/page/1

Huligan

Postby AP_RA » Wed Nov 25, 2009 2:41 pm

เพื่อนร่วมชาติ wrote:ถ้าตัวอย่างม้าเป็น macro evolution ได้

สุนัขสายพันธุ์ต่าง ๆ ก็คงเข้าข่ายเดียวกัน

ความหมายที่ผมพูดถึงคือ กระบวนการเปลี่ยนแปลงอวัยวะให้ทำหน้าที่ใหม่ ๆ ไม่ปรากฏให้เห็นในธรรมชาติ ตลอดประวัติศาสตร์ของมนุษย์ เราเห็นแต่สิ่งที่เปลี่ยนแปลงไปแล้ว ปีกที่ใช้งานได้แล้ว กรงเล็บที่ขยุ้มได้แล้ว ครีบที่ว่ายน้ำได้แล้ว เต้านมที่เลี้ยงลูกได้แล้ว เรื่องตัวเชื่อมต่อมันเป็นการตีความ ซึ่งหลายครั้งแม้แต่คนที่เชื่อทฤษฎีวิวัฒนาการก็เห็นต่างกัน แต่กระบวนการที่ปรากฏให้เห็นต่างหาก ทำไมประวัติศาสตร์ของมนุษย์จึงไม่เห็นประจักษ์ถึงกระบวนการนั้น ฝ่ายที่เชื่ออาจจะบอกว่าเพราะประวัติศาสตร์ของมนุษย์นั้นสั้น และวิวัฒนาการต้องใช้เวลานาน แต่ทำไมสิ่งที่เราเห็นอยู่ก็คือ สัตว์ชนิดต่าง ๆ มีลักษณะค่อนข้างคงตัว และถ้าจะเปลี่ยนแปลงบ้างก็ยังคงอยู่ในกรอบของความเป็นสัตว์ชนิดนั้น หรือสกุลนั้น มากน้อยก็ขึ้นอยู่กับลักษณะของสายพันธุ์ว่ามันมีความแปรผันมากแค่ไหน

ประเด็นนี้น่าสนใจมากครับ หลานชายผมวัย14ปี เคยถามผมเรื่องนี้และขอความคิดเห็น โดยความคิดส่วนตัวที่ผมคิดขึ้นเองนะครับ วิวัฒนาการเกิดขึ้นตลอดเวลาทุกเสี้ยววินาที แม้ในขณะนี้ ทำไมเราเห็นสัตว์ต่างๆมีอวัยวะที่สมบูรณ์แล้วพร้อมใช้งานอยู่แล้วและหยุดนิ่ง แนวคิดเรื่องส่วนเชื่อมต่อผมว่าไม่น่าเชื่อถือสักเท่าไร ผมคิดว่าส่วนเชื่อมต่อนั้นไม่มีอยู่จริง เพราะธรรมชาติไม่น่าจะสร้างอวัยวะใดๆทั้งสิ้นที่ไม่มีประโยชน์ ณ เวลานั้น เช่น นิ้วที่ใช้การไม่ได้ ปีกที่อ่อนแอ หางที่ไม่มีประโยชน์ ทุกอย่างที่เราเห็นในเวลานี้ล้วนแล้วแต่มีประโยชน์สำหรับในเวลานี้ และเป็นส่วนหนึ่งที่เล็กมากๆของวิวัฒนาการอันแสนยาวนาน เพียงแต่มันค่อยเป็นค่อยไป การที่สัตว์ชนิดหนึ่งจะวิวัฒนาการอย่างเห็นได้ชัด ต้องได้รับการกดดันจากธรรมชาติอย่างมากในระดับหนึ่งทั้งเรื่อง สิ่งแวดล้อม และอาหาร สัตว์ชนิดนั้นต้องดิ้นรนเอาชีวิตรอดให้ได้ หากรับได้ก็เกิดวิวัฒนาการ หากรับไม่ไหวก็จบด้วยการสูญพันธ์

ขอเปิดอีกประเด็นหนึ่งครับ ต่อมาหลานผมถามผมว่า "น้าครับ แล้วทำไมผู้ชายต้องเป็นกระเทยกันเยอะจัง" ผมนั่งยิ้มแล้วก็นั่งนึกอยู่ครู่หนึ่งว่าจะตอบอย่างไรดี อยู่ๆก็เกิดความคิดแปลกๆขึ้นมาวูบหนึ่งพาลไปเกี่ยวพันธ์กันกับเรื่องวิวัฒนาการ ผมเลยตอบหลานชายผมไปว่า "สงสัยมนุษย์จะทำลายธรรมชาติมากเกินไป ตอนนี้ธรรมชาติก็เลยกำลังกำจัดเผ่าพันธ์มนุษย์ให้หมดไป ด้วยวิธีทำให้เพศผู้เป็นกระเทยมากขึ้นเพื่อลดการสืบพันธ์ ลดจำนวนประชากรให้ค่อยๆลดลงเรื่อยๆ แล้วก็เพิ่มอัตราการเป็นโรคติดต่อด้วย"

แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่าที่นี่คงจะมีนักวิชาการและผู้รู้จริงอยู่หลายคน อย่าว่าผมเอามะพร้าวมาขายสวนเลยนะครับ :D
รักในหลวง และ เกลียดพวกไม่รู้จักฟ้าสูงแผ่นดินต่ำ สักวันนรกจะกินหัวพวงมึง
AP_RA

Postby AP_RA » Fri Nov 27, 2009 12:07 pm

Huligan wrote:เอาเวอร์ชันนี้ดีกว่าม่ะ กร๊ากกก... :lol: :lol: :lol:

http://lu.scio.us/hentai/albums/city-hu ... ter/page/1

อืม... เวอร์ชั่นนี้มันส์พะยะค่ะ :lol:
รักในหลวง และ เกลียดพวกไม่รู้จักฟ้าสูงแผ่นดินต่ำ สักวันนรกจะกินหัวพวงมึง
AP_RA

Postby Huligan » Fri Feb 05, 2010 10:47 pm

AP_RA wrote:ประเด็นนี้น่าสนใจมากครับ หลานชายผมวัย14ปี เคยถามผมเรื่องนี้และขอความคิดเห็น โดยความคิดส่วนตัวที่ผมคิดขึ้นเองนะครับ วิวัฒนาการเกิดขึ้นตลอดเวลาทุกเสี้ยววินาที แม้ในขณะนี้ ทำไมเราเห็นสัตว์ต่างๆมีอวัยวะที่สมบูรณ์แล้วพร้อมใช้งานอยู่แล้วและหยุดนิ่ง แนวคิดเรื่องส่วนเชื่อมต่อผมว่าไม่น่าเชื่อถือสักเท่าไร ผมคิดว่าส่วนเชื่อมต่อนั้นไม่มีอยู่จริง เพราะธรรมชาติไม่น่าจะสร้างอวัยวะใดๆทั้งสิ้นที่ไม่มีประโยชน์ ณ เวลานั้น เช่น นิ้วที่ใช้การไม่ได้ ปีกที่อ่อนแอ หางที่ไม่มีประโยชน์ ทุกอย่างที่เราเห็นในเวลานี้ล้วนแล้วแต่มีประโยชน์สำหรับในเวลานี้ และเป็นส่วนหนึ่งที่เล็กมากๆของวิวัฒนาการอันแสนยาวนาน เพียงแต่มันค่อยเป็นค่อยไป การที่สัตว์ชนิดหนึ่งจะวิวัฒนาการอย่างเห็นได้ชัด ต้องได้รับการกดดันจากธรรมชาติอย่างมากในระดับหนึ่งทั้งเรื่อง สิ่งแวดล้อม และอาหาร สัตว์ชนิดนั้นต้องดิ้นรนเอาชีวิตรอดให้ได้ หากรับได้ก็เกิดวิวัฒนาการ หากรับไม่ไหวก็จบด้วยการสูญพันธ์

http://www.siamensis.org/board/12498.html
สมเสร็จครับ มีงวงสั้นๆที่ใช้ประโยชน์ได้ไม่มากนัก(เมื่อเทียบกับช้าง)
แต่ก็มีประโยชน์ระดับหนึ่ง

แล้ว ผนังหัวใจห้องล่าง ที่มีแบบไม่เต็มห้อง ของสัตว์เลื้อยคลานก็เช่นกัน แทบไม่มีประโยชน์ในการแยกเลือดแดง/เลือดดำ จากกันเท่าไหร่เลยครับ
แต่ก็สามารถต่อยอด กลายเป็นห้องหัวใจที่สมบูรณ์ เมื่อมันวิวัฒนาการเป็นสัตว์ปีก หรือสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม

Huligan

Postby halfmoon » Fri Feb 05, 2010 11:20 pm

halfmoon wrote:
อารยา wrote:แล้วทำไมพระเจ้าถึงได้คัดพันธุ์แบบนั้นด้วยครับ คุณ halfmoon แล้ว 2 แบบนั้นต่างกันอย่างไรครับ

คงเป็นว่าเผ่าพันธุ์มนุษย์ที่เราเห็นในโลกนี้มีความบกพร่องและล้าหลังในพัฒนาการหลายอย่างที่เป็นอุปสรรค์และอันตรายต่อการอยู่รอดของดาวดวงนั้น สังเกตุดูได้จากมนุษย์หลากหลายสายพันธุ์ มันก็เกิดมาในยุคพอๆกัน หากมีต้นสายหนึ่งเดียว แล้วความแตกต่างระหว่าง ขาว เหลือง ดำละครับ ไม่มีใครอธิบายได้โดยวิวัฒนาการ หรือไม่ก็อธิบาย ปิ๊กมี่กับผีตองเหลืองสิครับ ไม่มีคนอธิบายความแตกต่างของสองสายเผ่านี้ได้เลย หรือไม่ก็พวกไวกิ้งกับเงาะป่าซาไกหรือพวกมอร์แกน ก็ไม่มีใครอธิบายได้ ผมจึงเชื่อว่ามนุษย์ไม่ได้ตั้งต้นวิวัฒนาการในโลกใบนี้ เราคือขยะของพระเจ้าแน่นอน สังเกตุดูว่าพระเจ้าจะเลือกคัดสายพันธุ์ไหนทิ้งก็ดูจากอนุพันธุ์ของแต่ละเผ่า ที่มีหน่วยความจำแห่งความกระหายอยาก ขี้เกียจเรียนรู้ กบฏ เห็นแก่ตัว ส่วนมากจะเป็นทาส อะไรทำนองนี้ และแม้ว่าจะมีวิญญาณจากไหนก็ไม่รู้มาร่วมปฏิสนธิและจูนหน่วยความจำใหม่ก็ใช่จะสู้สัญชาตญาณที่เป็นหน่วยความจำของอนุพันธุ์ชีวิตของสายเผ่านั้นๆได้ สังเกตุดูได้ในปัจจุบัน สุดท้ายวิญญาณก็ล้มเหลวเพราะถูกสัญชาติญาณเผ่าพันธุ์ทาส เปลี่ยนคุณลักษณะหรือคุณสมบัติไปในเพียงหนึ่งช่วงอายุคนที่วิญญาณมาสถิตย์อยู่ กลายเป็นวิญญาณร้าย พระเจ้าก็ปวดหัว งั้นเอาเลยไอ้พวกมนุษย์แกก็ห้ำหั่นกันซะ ระเบิดโลกใบนี้ทิ้งซะเลยจะได้จบๆไป :lol:

ตอนนี้ปี 2010 วิวัฒนาการของมนุษย์ผู้ถูกทอดทิ้งมาถึงสุดทางแล้ว เพราะได้แสดงลักษณะเด่นออกมาอย่างชัดเจน หากติดปีกได้พระเจ้าตายแน่ :o
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby aiwen^mei » Sat Feb 06, 2010 7:39 pm

ประเด็นนี้ขอผ่าน อ่านเอาพอเพลิน ๆ ครั้งแรกเคยเข้าไปโต้ในห้องย่อยศาสนาเมื่อเกือบสิบปีที่แล้ว โต้กันยังไงก็ไม่จบ

ส่วนตัวเรียนวิชาวิวัฒนาการมาสามหน่วยกิต และเชื่อพระเจ้าในฐานะคริสตชนด้วย

คิดว่าต่างฝ่ายต่างมีเหตุผล ถึงข้อมูลหรือเหตุผลจะดูไร้สาระในสายตาของอีกฝ่ายหนึ่ง

ถูกใจให้กิฟท์หมด

:lol: :D :lol:
aiwen^mei

Previous

Return to ชายคาพักใจ