กาแฟร้านโปรดครับ

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

กาแฟร้านโปรดครับ

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Mon Sep 07, 2009 11:41 am

้ผมเป็นคนชอบกินกาแฟ แต่เป็นพวกลิ้นจรเข้ กินกาแฟร้านไหนก็อร่อยไปหมด นอกจากที่มันแย่จริงๆ หุหุ ปรเภทน้ำล้างถ้วยอย่างนั้นก็ไม่ไหว

กับกาแฟที่ไม่ชอบดื่มก็พวกสำเร็จรูปทั้งหลายละครับ ชงเองให้เทพชงยังไงก็ไม่ชอบๆ ไม่รุ้เป็นเพราะอะไรครับ

วันนี้ก็เลยอยากทราบร้านและเมนูโปรดของท่านๆ นะครับ เอาไว้เป็นบุญตาบุญใจ เผื่อมีโอกาสจะได้แวะไปลิ้มชิมรสครับ

ร้านที่ผมกินบ่อยตั้งแต่เริ่มกินกาแฟใหม่ๆ คือ ร้านกาแฟแหลมทอง ครับ ตั้งอยู่ใกล้ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง จ.ขอนแก่น

เมนูที่สั่งบ่อยก็ กาแฟโบราณใส่วิปปิ้งครีมละครับ และก็คาปูชิโน่ ดูดหมดแม้หยดสุดท้าย :mrgreen:
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Re: กาแฟร้านโปรดครับ

Postby Jseventh » Mon Sep 07, 2009 12:35 pm

ิblack coffee ค่ะ ชอบที่สุด :)

ดำเข้ม เต็มรส ไม่ครีม ไม่น้ำตาล
แต่บางโอกาส ก็มีลาเต้ คาปูชิโน่ ฯลฯ กะเขาบ้างเหมือนกัน :lol:

กาแฟร้านโปรด คือ ที่บ้านค่ะ
แต่ถ้าต้องพึ่งบริการกาแฟนอกบ้าน ส่วนใหญ่ก็จะเป็นร้าน "แบล็คแคนย่อน"

*** หมายเหตุ.. ดื่มกาแฟแค่วันละแก้วค่ะ ส่วนใหญ่เป็นช่วงเช้า
ถ้าลืม หรือเปลี่ยนไปทานอย่างอื่นแทนแล้ว ก็อาจดื่มในตอนบ่ายแทน
บางทีไม่ดื่มเลยทั้งวันก็มี ไม่เป็นกิจวัตรประจำวันค่ะ :P
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Postby paper punch » Mon Sep 07, 2009 3:02 pm

Jseventh wrote:กาแฟร้านโปรด คือ ที่บ้านค่ะ

ถูกต้องคร้าาาบ โดยเฉพาะชงโดยคนใกล้ตัว :D
เพราะทุกครั้งที่ชง เค้าจะใส่ความรักลงไปด้วย อิ อิ ( พิมพ์เองเลี่ยนเอง :lol: )

ที่เชียงใหม่ มีร้านที่ไปบ่อยสุดก็คือร้าน Love @ first bite ครับ เพราะเป็นของรุ่นพี่โรงเรียนเก่า
เมนูโปรด ก็ คาปูชิโน กับเค้กนม(จำชื่อไม่ได้) เป็นเค้กสีขาว เสริฟในชามเล็กๆที่มีนมสดอยู่ด้วย

แต่ก็ไม่ได้ไปบ่อยครับ เพราะไปกินแต่ละที จ่ายไม่น้อยกว่า 200 บาท เสียดายเงินครับ :D
Last edited by paper punch on Mon Sep 07, 2009 5:42 pm, edited 1 time in total.
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Mon Sep 07, 2009 3:43 pm

paper punch wrote:
Jseventh wrote:กาแฟร้านโปรด คือ ที่บ้านค่ะ

ถูกต้องคร้าาาบ โดยเฉพาะชงโดยคนใกล้ตัว :D
เพราะทุกครั้งที่ชง เค้าจะใส่ความรักลงไปด้วย อิ อิ ( พิมพ์เองเลี่ยนเอง :lol: )

ที่เชียงใหม่ มีร้านที่ไปบ่อยสุดก็คือร้าน Love @ first bike ครับ เพราะเป็นของรุ่นพี่โรงเรียนเก่า
เมนูโปรด ก็ คาปูชิโน กับเค้กนม(จำชื่อไม่ได้) เป็นเค้กสีขาว เสริฟในชามเล็กๆที่มีนมสดอยู่ด้วย

แต่ก็ไม่ได้ไปบ่อยครับ เพราะไปกินแต่ละที จ่ายไม่น้อยกว่า 200 บาท เสียดายเงินครับ :D

น่าอิจฉาพี่ pa per punch มีคนชงถูกใจ ผมนี่สิ เฮ้อ :mrgreen:

กินร้านก็ไม่ดีอย่างนี้ละครับ เปลืองเงิน โดยเฉพาะสตาร์แบ๊ะ อะฮับ แก้วละร้อยนิดๆ เสียดายกะตังค์เหมือนกัน
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
Moderator

Postby Angsana » Mon Sep 07, 2009 5:46 pm

..ไม่มีร้านโปรดค่ะ (อยากจะตั้งร้านเองจัง)
กินได้หมดขอให้เป็นกาแฟสดแล้วกัน

..ถ้าชงกินเองก็จะเป็นกาแฟดำ เติมน้ำตาลจิ๊บๆ
ถ้าซื้อกินก็จะสั่งลาเต้ หมู่นี้กินของสตาร์บัคบ่อยหน่อย
(เพราะมีสาขาใกล้ที่ทำงาน และมักมีโปรโมชั่นลดราคา)
ขมๆ มันๆ หอมอร่อยซ่านใจ Image

ว่าแล้ว.. ก็ต้องไปชงกินซักถ้วยเสียแล้ว!
Image

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby Cherub Rock » Mon Sep 07, 2009 7:51 pm

ผมก็ลิ้นจรเข้

ถ้าไม่ถึงกับแย่จริงๆ ผมอร่อยหมด

ร้านไหนผมกินแล้วไม่อร่อย ไม่เกิน 3 เดือน เจ๊งหมด :lol:
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Postby cameronDZ » Mon Sep 07, 2009 9:24 pm

ร้านโปรดของผม อยู่ที่มุมถนนออร์ชาร์ด ย่านธุรกิจดาวน์ทาวน์ของสิงคโปร์ครับ

:P :P :P

ไม่ได้พูดดัดจริต หรือ กวนโอ๊ย อะไรนะ
เป็นร้านโปรดจริง ไปนั่งกินเกือบทุกวัน สมัยทำงานอยู่ที่สิงคโปร์
เป็นร้านแบบเป็นเทอเรซ มีซุ้มสวย ๆ อยู่ริมถนน

ที่ว่าเป็นร้านโปรด เพราะก่อนหน้านั้น ผมไม่ติดกาแฟ
แต่พอไปอยู่สิงคโปร์
ประเทศบ้าอะไรก็ไม่รู้ ที่พลเมืองเหมือนบวชเป็นพระกันทั้งประเทศ
ทำงานงก ๆ ค่ำมาก็กลับบ้านนอน
กลางคืนที่นั่น เงียบเป็นป่าช้า
(จะมีพลุกพล่าน ก็เป็นฟู้ดอาเขต ที่คนแห่ไปนั่งกินของปิ้งย่าง ก๋วยเตี๋ยว อาหารทะเลกัน แต่ผมไม่รู้สึกอยากด้วย บรรยากาศเหมือนตลาดโต้รุ่งไทย งั้น ๆ เอง)

ตามประสาพี่ไทยใจแตก
ไม่มีอะไรจะทำ จะไปเที่ยวเตร่เฮฮาไหนก็ไม่ได้
(จะให้ไปไชโย กับพี่น้องไทยคนขายแรงงาน แถวย่านท่าเรือ - จูร่ง ผมก็ไม่ถนัดแนวนั้น)
ก็เลยมานั่งจิบกาแฟ ดูไฟแสงสี ดูผู้คนที่ค่อนข้างพลุกพล่าน(บ้าง) อยู่ที่นี่
จนติดกาแฟไปเลย

พูดแล้วก็คิดถึง
นั่งเครื่องบินไปกินสักแก้ว
แล้วกลับ ดีไหมหว่า
:oops: :oops: :oops:
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Mon Sep 07, 2009 11:14 pm

cameronDZ wrote:ร้านโปรดของผม อยู่ที่มุมถนนออร์ชาร์ด ย่านธุรกิจดาวน์ทาวน์ของสิงคโปร์ครับ

:P :P :P
พูดแล้วก็คิดถึง
นั่งเครื่องบินไปกินสักแก้ว
แล้วกลับ ดีไหมหว่า
:oops: :oops: :oops:

เอ่อ ถ้าไม่รบกวนเกินไปหิ้วมาฝากสักแก้วครับ :mrgreen:
Moderator

Postby saopao » Sun Sep 13, 2009 12:40 am

ตอนเรียนไม่ค่อยกินกาแฟ มีกินบ้างตอนช่วงใหล้ส่งโปรเจค เป็นพวกกาแฟกระป๋อง
ตอนเริ่มงานใหม่ ๆ ก็ไม่ค่อยแวะร้านกาแฟ เพราะมีให้ชงกินเองในออฟฟิศ
พอย้ายที่ทำงานใหม่ ก็เริ่มขับรถไปกลับไซต์งานมากขึ้น ก็เลยมีโอกาสแว๊บไปนั่งร้านกาแฟ บ่อยๆ
ร้านโปรด เลยกลายเป็นร้านที่อยู่ ใกล้ๆออฟฟิศซะเป็นส่วนใหญ่ แล้วก็กลายเป็นคนติดกาแฟไปซะแล้ว ....
ช่วงแรก ชอบไป ดิ โอ โร่ ในปั๊ม คาลเท็กซ์ ประชาชื่น
ต่อมาย้ายออฟฟิศ ก็ไปเป็นขาประจำที่ แบล็กแคนย่อน ปั๊มเจ็ท เลียบทางด่วน

ปัจจุบัน ชอบ ร้าน sa-weed cup ที่ ถ.ปั้น หรือ ซอยข้างวัดแขกสีลม ครับ
ร้านนี้มีดียังไง...
อย่างแรกคือ เจ้าของร้าน เป็นน้องรู้จักกัน เลยรู้ว่าเค้าเข้าใจกาแฟมากๆ
อย่างที่สองคือ .... ร้านนี้ผมออกแบบเอง :lol: :lol: :lol:

ใครผ่านไปแถวนั้นก็อย่าลืมแวะไปชิมนะครับ
Image
saopao
Moderator

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Tue Sep 15, 2009 12:53 am

ใครแวะไปแถวสาธรก็ไปลิ้มชิมความอร่อยร้านเพื่อนคุณ saopao กันหน่อยนะครับ :D
Moderator

Postby integra » Tue Sep 15, 2009 10:18 pm

ก่อนนี้สมัยมัธยมชอบกินเหล้า พอมหาลัยชอบกินนม นมสมัยนั้นก็ต้องประมาณrcaจะอร่อยหอมหวานที่สุด แหะๆ :oops: แต่ปัจจุบันผมขอespressoสักช๊อตเพียวๆบุหรี่สักสองสามมวนจะที่ไหนก็ได้ไม่เกี่ยงครับพี่แดง
โลกเสมือน#เสาะหาความยุติธรรมแม้แก่ผู้อื่นก็ยังดีอย่างน้อยจะได้รู้ว่ามันยังมีจริงในโลก
โลกจริง#กูเหนื่อยและเบื่อความพ่ายแพ้ในเกมส์ที่ถูกยัดเยียด ได้เวลาเลิกหลอกตัวเองว่าอะไรๆยังเหมือนเดิม ถึงเวลากระทืบอุปสรรคแล้วก้าวเดิน
integra

Postby superager » Tue Sep 15, 2009 10:49 pm

อ๋อร้านนี้เอง เคยไปกินอยู่ทีสองที ใช้ได้ฮะ แต่ทิวทัศน์ไม่ค่อยดี อิๆๆๆๆ :oops:

ชอบร้านหลังมอที่เจ๊ซอนย่าชงอะพี่เอ็ด อร่อยดี ถ้าใครเห็นลีลาเธอการชงกาแฟแล้วสาวๆจะเสียดายความหล่อ ไม่น่าเลย เอิ้กๆๆๆ :mrgreen:
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Sat Sep 19, 2009 10:07 am

superager wrote:อ๋อร้านนี้เอง เคยไปกินอยู่ทีสองที ใช้ได้ฮะ แต่ทิวทัศน์ไม่ค่อยดี อิๆๆๆๆ :oops:

ชอบร้านหลังมอที่เจ๊ซอนย่าชงอะพี่เอ็ด อร่อยดี ถ้าใครเห็นลีลาเธอการชงกาแฟแล้วสาวๆจะเสียดายความหล่อ ไม่น่าเลย เอิ้กๆๆๆ :mrgreen:

เจ๊ซอนย่า ลีลาชง เสียดายความหล่อ โอ้แม่เจ้า :o

แต่ตอนนี้อยากไปกินติ่มซำที่ภูเก็ตอะ ดูจากในเรื่อง ม.3 ปี 4 (เค้าอยู่ ม.3 นะ)
Moderator

Postby CATCAT » Sat Sep 19, 2009 11:00 am

ร้าน อเล็ก ข้างบันไดรถไฟฟ้าช่องนนทรีอร่อยดี สำหรับคอ เข้มหวานมัน แถมเจ้าของร้านน่าร้ากกกกกกกกกก
ใครเป็นแบบผมบ้าง กินกาแฟแล้วยังหลับได้หลับดี แบบว่ากาแฟไม่ช่วยอะไร
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน
CATCAT

Postby pojjaman » Sat Sep 19, 2009 11:28 pm

แวะมาอยู่ห้องนี้ก่อนดีกว่า

ผมชอบหมดแระครับกาแฟ มันติดจริงๆ แต่ถ้ามีจังหวะ พักผ่อน ก็จะกิน สตาร์บัค ครับ รู้สึก แบบว่า "อืมมมมม " ดี ชอบแบบ คอฟฟี่เ่จลลี่
ผม VOTE NO นะค้าบบบ แต่อย่าเคืองกันนะคับ สหายร่วมรบ ผมไม่ตัดมิตรเหมือนแป๊ะลิ้มคับ สุดโต่งไป อิอิ
pojjaman

Postby lcd » Thu Sep 24, 2009 7:25 am

พี่น้อยไม่กินกาแฟ มันไม่ดีต่อสุขภาพ

พี่น้อยหวังว่า คุณแดง ขาว น้ำเงิน จะรักษาความบริสุทธ์ไว้จนถึงวันแต่งงานนะ
ที่นี่ แมงสาปเยอะจิงๆวะ :lol:
lcd

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Thu Sep 24, 2009 9:17 am

ขอบคุณพี่น้อยมาก แหมอุตส่าห์ตามมาจากแมนแนเจอร์ :lol: :lol: :lol:

วันไหนเสียความบริสุทธิ์จะ SMS บอกพี่น้อยคนแรกเลย :lol: :lol: :lol: :lol:
Moderator

Postby Sweet Chin Music » Thu Sep 24, 2009 7:59 pm

กินได้ทุกร้านอะครับ ขอเป็นกาแฟสดพอ (ลิ้นจรเข้ จริงๆ :mrgreen: )
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby Johann » Sun Sep 27, 2009 2:05 am

ก็ร้านเสรีไทยเว็บบอร์ดนี่ไง แวะมากินแทบทุกวันเลย
(อาโกริดกุนเป็นคนดูแล แต่ไม่รู้ว่าใครเป็นเจ้าของ แย่งกันอยู่ ยังไม่รู้ผลแพ้ชนะ)
แต่อาโกชงไม่ค่อยอร่อย คนโน้นชงที คนนั้นชงที บางทีก็ชงเอง (แต่ไม่ชอบกินเอง)
หลากหลายรสชาด อร่อยมั่ง ไม่อร่อยมั่ง บางแ้ก้วกินเข้าไป อ้วกแตก
บางแก้ว เห็นหน้าคนชงก็เบือนหน้าหนี ไม่แตะต้องเด็ดขาด

ข้อแนะนำในการดื่ม ๙ ประการ

๑. ห้ามดื่มเกินวันละสองแก้ว (จะทำให้ติดใจ และนอนไม่หลับ)
๒. จิบทีละน้อยๆ บางแ้ก้วมันร้อนมาก จะทำให้ลิ้นพองได้
๓. ดูหน้าคนชงก่อนดื่มเสมอ เพื่อความปลอดภัยต่อสุขภาพ(จิต)
๔. อย่าเอาแต่ดื่มอย่างเีดียว หัดชงให้คนอื่นบ้าง (พวกที่ซุ่มดื่มอยู่ออกมาเสียดีๆ)
๕. ชงแล้วควรติดตามผลบ้าง จะได้ปรับปรุงฝีมือให้ดีขึ้น อย่าเอาอย่างกรวุฒิ ไอ้นี่ชอบมาชงทิ้งไว้
๖. ควรใช้กาแฟสดคุณภาพดี อย่าเอากากกาแฟ ชงแจกไปทั่ว (ใช้คำว่ากากไม่รู้ว่าผิดกฎหรือเปล่า ก็เค้าเรียกกันอย่างนี้จริงๆ)
๗. .....
๘. .....
๙. .....

ข้อ ๗ ถึงข้อ ๙ เอาไว้ให้คนอื่นเขียนบ้าง
Johann

Postby Limmy » Mon Sep 28, 2009 4:48 pm

อ่านกระทู้นี้แล้วคิดถึงกลิ่นหอม ๆ ของกาแฟครับ

ช่วงที่ทำงานใหม่ ๆ ผมติดกาแฟมากอย่างไม่น่าเชื่อ ทั้งที่ไม่เคยชอบดื่มกาแฟมาก่อน ทั้งในสมัยเป็นวัยรุ่นและวัยเรียน

ติดถึงขนาดว่า ต้องหอบหิ้วเครื่องชงกาแฟมาไว้ในห้องทำงาน แล้วชงแจกทุกคน ในบริษัทเล็ก ๆ

ในช่วงนั้นนี่ใครไปเมืองนอก จะต้องเอากาแฟดี ๆ มาฝากผมเป็นนิจศีล

กาแฟที่ชอบคือ Davidoff ครับ ไม่ได้ดัดจริต แต่ถ้าใครได้กลิ่นก็ต้องยอมรับว่าหอมมีเสน่ห์จริง

เคยดื่มกระทั่ง Kopi Luwak หรือกาแฟ (ขี้) ชะมด ห้อม...หอม ที่มีคนหิ้วมาฝากจากอินโด

เรียกว่าวันนึงผมดื่มกาแฟเป็นเหยือก ๆ โดยไม่มีปัญหา ตาค้าง ตาแข็ง ใด ๆ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จวบจนกระทั่งสามปีที่ผ่านมา ความสุขในด้่านกาแฟของผมก็ต้องจบลงแบบไม่มีปี ไม่ีขลุ่ย และไม่มีควัน

เมื่ออยู่ดี ๆ ผมก็มีอาการ (ขออภัย) ปวดปัสสาวะ ทั้งวัน และต้องเข้าห้องน้ำทั้งวัน

เป็นปัญหากับการทำงานมาก แม้กระทั่งไปนั่งประชุมกับลูกค้า เรียกว่าจิบปุ๊บ ปวดฉี่ปั๊บ

ทนไม่ไหว...ไปพบคุณหมอ...ไม่น่าเชื่อ ผมมีอาการ"แพ้กาแฟ"ครับ

คือร่างกายผมพบว่ากาแฟเป็นพิษต่อเค้า เลยพยายามขับออกให้เร็วที่สุด

อาการแพ้กาแฟ ไม่มีวิธีรักษาครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ทุกวันนี้ เครื่องต้มกาแฟอันนั้น จึงกลายเป็นแค่ความทรงจำดี ๆ

เวลาเดินผ่านร้านกาแฟ แค่ได้กลิ่นหอม ก็รู้สึกดีแล้วครับ :)
Limmy

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Tue Sep 29, 2009 10:46 am

เห็นใจคุณ Limmy จังเลยครับ แต่ออย่างน้อยก็ได้ลิ้มชิมรสกาแฟมาหลากหลายรสชาติกว่าอีกหลายคนครับ

อย่างที่คุณ Limmy บางครั้งแค่สูดความหอมของกลิ่นกาแฟกรุ่นๆ ก็พอจะมีความสุขได้ครับ

ยังไงก็หวังว่าในอนาคตเรื่องสุขภาพจะดีเยี่ยมกลับมาอีกครั้งครับ
Moderator

Postby Snowwolf » Wed Sep 30, 2009 6:07 pm

สำหรับผมจะดื่มกาแฟร้านไหน ต้องดูที่บริกรหญิงครับ อิอิอิ กาแฟไม่อร่อยมะเปนไร บริกรสวยเนี่ยเป็นอันโอเค :mrgreen:

ปล.ล้อเล่นนะครับ ผมธรรมะธรรมโม ไม่ดื่มกาแฟครับ เดี๋ยวหน้าแก่ :D
ความดังที่ใครก็ฉุดไม่อยู๋ ใครอยากดังแบบ ไม่มียั้งโปรดเข้าลิ้งค์นี้
http://teenoireturns.freeforums.org/canthai-t76.html
Snowwolf

Postby superager » Wed Sep 30, 2009 11:30 pm

เดี๋ยวนี้หรูครับกินกาแฟที่โทำงาน(ไปขอเคากินดูหน้าด้านๆเค้าก็ใจดีให้กิน) ที่โรงแรมมีbon cafeกับilly coffee อย่างหลังหอมกว่าและแรงกว่าเยอะ แก้วนิดเดียวกินทีตาตั้งไปทั้งวัน เอิ้กๆๆ :ugeek:
superager

Postby see-u » Thu Oct 01, 2009 7:04 pm

* อ่าน ทู้ นี้แล้วนึกถึง ทู้ ที่ตัวเองเคยตั้งที่บอร์ดเก่าเลย ....
เคยเขียนเรื่องราวของ กาแฟ ตั้งแต่เป็นต้นจนกลายเป็นเมล็ดกาแฟให้ทุก ๆ คนทาน
เสียดายที่บอร์ดเก่า ล่ม ไปเสียก่อน ... ยังโพสเรื่องราวของ กาแฟ ไม่ครบเลย

ขอโฆษณาหน่อยนะคะ ......
:roll:

** กว่าจะเป็น .... กาแฟ **
http://oldforum.serithai.net/index.php/ ... 170.0.html

เป็นคนที่ติด กาแฟ มาตั้งแต่สมัยเรียน ...
เมื่อก่อนสมัยเรียนจบใหม่ ๆ ทาน กาแฟ วันละ 7-8 แก้ว ( ถ้วยกาแฟแบบของ เนสกาแฟ นะ )
จนมาช่วงหลัง ๆ ต้องลดปริมาณที่ทานลงไป .. เพราะทานแล้ว ใจสั่น .. ใจเต้นตึก ๆ เลยอ่ะ
ทุกวันนี้ กาแฟ วันละแก้ว ก็ หรู แล้ว :lol: :lol:

เป็นคนที่ชอบนั่งทานกาแฟ .. คนเดียว
ชอบร้านที่บรรยากาศดี ๆ ไม่ต้องเป็นร้านใหญ่ ๆ ก็ได้ .. หามุมเงียบๆ ก็พอ

มาช่วงหลัง .. กลายเป็นว่าชอบทาน กาแฟ ตามร้านเล็ก ๆ ที่มีอยู่ในปั๊ม
เพราะ... พี่คนหนึ่ง เป็นคนพาไปทาน
ทำให้รู้ว่า... เออ ! เนาะ กาแฟ ..ในปั๊มเล็ก ๆ ที่ชงด้วยน้ำหนักมือแบบพอดี ๆ ก็อร่อยแบบไม่แพ้ใครเลย
;)

ปล. เมื่อก่อนทานแต่ เอสเปรสโซ .. เด๋วนี้ ลาเต้เย็น ค่ะ :D :D
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby pojjaman » Thu Oct 01, 2009 10:18 pm

ดื่มลาเต้ บ่อยๆ ระวังอ้วนนะครับ คุณ see-u
ผม VOTE NO นะค้าบบบ แต่อย่าเคืองกันนะคับ สหายร่วมรบ ผมไม่ตัดมิตรเหมือนแป๊ะลิ้มคับ สุดโต่งไป อิอิ
pojjaman

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Fri Oct 02, 2009 12:11 am

7-8 แก้ว เรากินไม่ไหวละ หัวใจเต้นมานอกอกแน่ๆ :lol: :lol: :lol:
Moderator

Postby superager » Fri Oct 02, 2009 12:37 am

7-8แก้ว กินเข้าไปได้ไง แค่สองสามแก้ว หัวใจผมก็วิ่งเป็นม้าไปทั้งวันแล้ว เหอๆ
superager

Postby ลมใต้ปีก » Sun Oct 04, 2009 6:29 am

ใครเคยกินกาแฟใส่ไข่ลวกอย่างผมมั่งครับ :D
ลมใต้ปีก

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Sun Oct 04, 2009 2:27 pm

ลมใต้ปีก wrote:ใครเคยกินกาแฟใส่ไข่ลวกอย่างผมมั่งครับ :D

มีขายในสตาร์แบ๊ะป่าวครับ :mrgreen:
Moderator

Postby see-u » Sun Oct 04, 2009 5:28 pm

* ที่กินได้ 7-8 แก้วเมื่อสมัยก่อน .. ต้องบอกว่า เป็นการชง เนสกาแฟ และ ใส่คอฟฟี่เมท เยอะ ๆ มาทาน
........ มันไม่เหมือนเราทาน เอสเปรสโซ <-- อันนี้ มาลิ้มรสชาดในช่วงหลัง ๆ
ความแตกต่างในความเข้มข้นของ .. กาแฟผง กะ กาแฟเม็ด มันไม่เหมือนกัน ;)

อีกอย่าง .. เป็นโรคจิต ติด กลิ่นหอมของ กาแฟ
ยังยืนยันคำพูดเดิม ๆ ที่เคยบอกกะหลาย ๆ คนว่า ..
เอา ไวน์ เหยาะลงใน กาแฟ สัก 1 - 2 หยด <-- ที่สุดของความหอมเลยนะนั่น :D :D :D

ปล. ขอบคุณที่เตือนเรื่องอ้วนค่ะคุณ pojjaman
ปล. 2 กาแฟใส่ไข่ลวกเนี่ยนะ ... อึ๋ย ๆๆๆๆๆ
:? :? :?
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Next

Return to ชายคาพักใจ