ใครเป็นโก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ?

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

Re: ใครเป็นโก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ?

Postby ตรี » Sun Nov 29, 2009 6:18 pm

:D
ตรี

Re: ใครเป็นโก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ?

Postby golfgolf » Sun Nov 29, 2009 7:52 pm

ขอทายเล่นๆว่า คุณ นายชด อายุน่าจะสักราวๆใกล้ๆ 60 ใช่มั้ยครับ
golfgolf

Postby naichod » Sun Nov 29, 2009 7:58 pm

golfgolf wrote:ขอทายเล่นๆว่า คุณ นายชด อายุน่าจะสักราวๆใกล้ๆ 60 ใช่มั้ยครับ

ทายทำไม? :shock:

คนอื่นรู้หมด :D

:mrgreen:

พูดเรื่องอายุทีไร ปวดหัวทุกที :lol: :lol: :lol:
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby CATCAT » Mon Nov 30, 2009 1:41 pm

ทายใกล้เคียงมีรางวัลป่ะครับ
ขอทายว่า naichod อายุ 55 ครับ
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน
CATCAT

Postby naichod » Mon Nov 30, 2009 10:06 pm

ทำไมว้า ไอ้พวกชื่อชอบเบิ้ล มัยสงสัยอายุตรูจัง? :mrgreen:

2กอล์ฟ งี้ 2แมวงี้.........

เรียกผมว่าลุง ก็แล้วกัน ฟังแล้วอบอุ่นดี :mrgreen: :mrgreen:
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby personal jesus » Mon Nov 30, 2009 10:12 pm

:mrgreen:
Last edited by personal jesus on Tue Dec 01, 2009 6:43 pm, edited 1 time in total.
" ขบวนการเสียหมา.. Stop talking rubbish! "
personal jesus

Postby golfgolf » Mon Nov 30, 2009 10:15 pm

ผมคาดว่าน่าจะ 59 นะครับ
golfgolf

Postby naichod » Mon Nov 30, 2009 10:21 pm

เออ่ :mrgreen:

งั้นเรียกปู่ไปเลย :shock:

พอแล้นนนนนนนน :mrgreen: :mrgreen:
naichod

Postby นู๋เจ๋ง » Mon Nov 30, 2009 10:58 pm

คุณลุง โช๊ดดดดดด

ซาหวัดดีค๊า
เมื่อรู้ว่าอะไรชั่วแล้วยังทำ..คนนั้นก็จะต้องรับกรรม..เราเชื่อว่ากรรมนั้นมีอยู่จริง...คนไม่เห็น เทวดาย่อมเห็น
นู๋เจ๋ง

Postby naichod » Mon Nov 30, 2009 11:38 pm

อือม์..........แต่ละคน :mrgreen:

ประกาศ

จากนี้ไป ให้เรียกผมนายชดว่า ลุงชด หรือ ปู่ชด

แต่ถ้าใครจะเรียก น้องชด พี่ชด หรือ ชดจ๋า ก็ไม่ห้าม :mrgreen:

โปรดฟังอีกครั้ง

จากนี้ไป ให้เรียกผมนายชดว่า ลุงชด หรือ ปู่ชด

แต่ถ้าใครจะเรียก น้องชด พี่ชด หรือ ชดจ๋า ก็ไม่ห้าม :mrgreen: :mrgreen:
naichod

Postby golfgolf » Tue Dec 01, 2009 1:57 am

รับทราบครับ ทวดชด :mrgreen:
golfgolf

Postby naichod » Tue Dec 01, 2009 9:23 am

ทวด ก็ทวด วะ :mrgreen:

ผมบ่นต่อดีกว่านะครับ :D

มีอะไรอีกมากที่เราสามารถเอามาเปรียบเทียบกับปัจจุบันได้ อย่างดี เช่น วัฒนธรรมของการกิน

ในอดีตนั้น คนไทยเราส่วนใหญ่ นิยมทำอาหารรับประทานเองที่บ้าน แต่ปัจจุบัน อาจเป็นด้วยภาวะการแข่งขันในสัวคมสูง ทำให่คนต้องทำงานกันแบบหามรุ่งหามค่ำ โอกาสในการที่จะไปจ่ายตลาดแล้วนำอาหารกลับมาทำเองก็น้อยลง

.......อาหารจานด่วนและกับข้าวถุง จึงเติบโตอย่างช้าๆ มาเรื่อยๆ และก้าวกระโดดมาครองไปทุกหย่อมหญ้าก็ราวๆปี 30 เป็นต้นมา

คนไทยในอดีต การรับประทานอาหารต่างชาติ เป็นเรื่องนิยมเฉพาะวาระ ไม่ใช่เป็นกิจวัตรอาหารหลัก
พวกอาหาร ฟาสต์ฟู้ดจากต่างประเทศ เมื่อแรกเริ่มเข้ามา ส่วนใหญ่ก็มองเป็นเรื่องการทานเล่นเสียมากกว่า เป็นอาหารมื้อเร่งด่วน แบบตะวันตก แต่ปัจจุบัน มันยกลายเป็นอาหารมื้อเร่งด่วนจริงๆไปแล้ว

อาหารจานด่วนในอดีตของไทย (ผมพยายามแยกจากอาหารจานร้อนนะครับ) ที่เห็นๆก็มี ขนมจีนนี่แหละ โดยเฉพาะที่ประตูน้ำ สมัยก่อนมีเพียงสองเจ้าหลักที่แข่งกัน ราคาถูก ปริมาณมาก แถมยังเป็นผู้นำในเรื่องสลัดบาร์แบบฝรั่งอีก........คือตักผักกินได้ไม่อั้นนั่นเอง

แต่ต่อมา คนอื่นๆเห็นว่าขายดี ก็ทำมาขาย ทีนี้เดินไปสามก้าว ก็เจอหนมจีน เดินไปไหนก็เจอหนมจีน
ยิ่งไปกินเจ้าที่เอาเปรียบ แทนที่จะใส่เนื้อปลาโขลก ดันใส่ทิชชู ก็แจ๊กพอต อ้วกแตกเลยทีเดียวเจียว

นอกจากหนมจีน อาหารจานด่วนแบบไทยจริงๆ ก็ไม่เห็นจะมีอย่างอื่น นอกนั้นก็จะเป็นประเภทลูกชิ้นปิ้ง หมูปิ้ง และอาหารว่างทั่วไป แบบซาละเปา หนมจีบ

สมัยก่อนผมชอบไปนั่งกินสเต๊กเนื้อที่ถนนข้าวสารมาก
สมัยนั้นไม่มีเกสต์เฮ้าส์แบบนี้ มีแต่ร้านค้าเล็กๆ บ้านคน และสำนักงานทนายความสามสี่เจ้า
เท่าที่จำได้ ก็มี สำนักงานประชุม ทองมี เจ้าพระยา อะไรทำนองนี้ มีอู่แท็กซี่ มีก๋วยเตี๋ยวเรื้อเจ๊หงุ่น ฯลฯ

จะมีร้านทำอาหารฝรั่งอร่อยๆอยู่ร้านหนึ่ง สไตล์การทำอาหารเหมือน 13 เหรียญ ลอกเขามา คือ อาหารจะจานใหญ่มาก และเยอะ ปรุงอร่อย จัดสวยงาม ชื่อร้านไม่มีเพราะเป็นกึ่งบ้านคน ร้านนี้ทำสเต๊กอร่อยมาก ขนาดมาธุระที่โรงแรมเวียงใต้ ผมยังต้องเดินทะลุซอยเล็กๆมากิน ไม่กินที่โรงแรม

เด๋วนี้ย้ายไปแล้วไม่รู้อยู่ไหน หากทราบจะตามไปกิน :D

วัวเดินกันเพ่นพ่านไปหมดครับ เพราะมาจากวัดชนะสงครามฝั่งหัวถนนด้าน สน.ชนะสงคราม ตอนนั้นอยู่หัวถนนข้าวสารฝั่งสรรพากร ฝั่งเดียวกับวัดชนะฯตอนนั้นก็มีร้านนาฬิกาชื่อดังในสมัยนั้น ชื่อ เล้งนาฬิกา ไงครับ

ไกลไปอีกนิดไปทางบางลำภู ฝั่งถนนเดียวกับวัดชนะฯ จะมีร้านขายรองเท้า กระเป๋าสตรีเต็มไปหมด มีตรอกแคบๆ พอคนเดินผ่านสวนกันได้ ขายก๋วยเตี๋ยวเป็ดอร่ยมากๆ ท่านอดีตนายกฯชวนมานั่งกินประจำ มีบางครั้งผมมาก็เจอท่านนั่งอยู่ (ตอนนั้นเล่นการเมืองแล้ว แต่ยังไม่ได้เป็นนายกฯ) ยกมือไหว้สวัสดี ท่านรีบยกมือไหว้ รับ เส้นก๋วยเตี๋ยวคาปากอยู่เลย :mrgreen:

วันนี้แค่นี้ก่อนครับ เด๋วจะโดนเรียกทวดอีก
naichod

Postby CATCAT » Tue Dec 01, 2009 11:04 am

เพื่อความสุภาพในการสื่อสาร
เพื่อลดช่องว่างระหว่างวัยให้แคบลง
ต่อไปผมขออนุญาติเรียกพี่ชดก็แล้วกัน :mrgreen:
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน
CATCAT

Postby naichod » Tue Dec 01, 2009 12:56 pm

ผมจำได้ว่า ถอยรถคันแรกของตัวเองออกมาจากห้างนับจากทำงานหาเงินเองได้ ก็คือ โตโยต้า ลิฟท์แบกสมัยนั้นโก้เป็นบ้าครับ ยิ่งสีเหลืองแล้ว โหยเท่จัง แต่รถผมสีขาว ไม่อยากเท่ กลัวโดนขูด

มีอยู่ช่วงหนึ่งเขามีเคอร์ฟิว ปั๊มน้ำมัน ผมจะไปเติมปั๊ม shell ที่ดินแดงประจำเพราะถึงจะเคอร์ฟิว มันก็เส้นใหญ่พอที่จะขายได้ ส่วนอีกปั๊มก็เยื้องๆกะโรงแรมชวลิต นั่นแหละ นั่นเส้นก็ใหญ่เหมือนกัน

สมัยนั้น ไม่ตีสาม ไม่มีทางกลับบ้าน โรงแรม lex เป็นสถานที่กินข้าวต้มของพวกนอนไม่หลับ อีกที่หนึ่งเช่นกัน มีตั้งแต่ ตำรวจซ่า ยัน สาวน้อยเริ่มหัดเที่ยว ส่วนแหล่งข้าวต้มอีกแห่งที่ผมชอบไปก็คือ ร้านนิยม สุริวงศ์ และ โรงแรมเชอราตัน

ผมว่า เด็กสมัยใหม่ เห็นอะไรในรุ่นพ่อแม่ที่ผ่านมาทั้งดี และ ไม่ดี แต่ส่วนใหญ่ไหงเอาอย่างในเรื่องไม่ดีก็ไม่ทราบ โดยเฉพาะเรื่องแข่งรถกัน

สมัยผมมันก็แข่งกันแถววิภาวดี แถวสุทธิสารนี่แหละ

แล้วก็แถวสาธุประดิษฐ์ แถวถนนเชื้อเพลิงก็มี

มันเป็นอะไรที่ผมเชื่อว่า วัยรุ่นสมัยนั้น ที่เป็นพ่อแม่สมััยนี้ อาจตำหนิตนเองลึกๆก็ได้ว่า เพราะเรานั่นเองที่สร้างค่านิยมผิดๆให้เด็กรุ่นหลัง :cry:

คนหนุ่มก็ต้องมีแฟนครับ บางวันตอนเช้าๆก็ต้องขับรถไปส่งแฟนไปเหิรหาว ไปส่งที่วิภาวดี เพราะตอนนั้น crew center ยังอยู่ที่ตึกสำนักงานใหญ่ปัจจุบัน

ตอนขึ้นรถก็ยิ้มดี คุยกันออกจะน่ารัก แต่พอขนกระเป๋าลงจากรถ จะยกเข้าไปห้องข้างในให้ แฟนผมกวาดสายตาไปที่หลังคารถ เท่านั้นแหละ

..........วิญญาณยักษ์เข้าสิงทันทีครับ หน้างี้หงิกเลย แถมเดินกระแทกส้นปักๆๆๆ เราก็เลยถามว่าเป็นไร
เท่านั้นแหละ .......ระเบิดลง

ก็หลังคารถผม มีแต่ขี้นกเต็มไปหมดนี่ครับ
แล้วพัฒนพงษ์น่ะ สีลมน่ะ นกเต็มไปหมด...........เธอก็รู้น่ะสิว่า เมื่อคืนแอบไปจ๋อมแจ๋ม จิ๊กจั๊กมา :D :D

พอเห็นหนุ่มสาวสมัยนี้แล้ว ผมก็เฉยๆ มันก็ครือๆกันทั้งนั้น ยุคสมัยเปลี่ยนไปอย่างไร ผู้ชายปรับตัวได้เสมอครับ...........ปรับตัวแบบน้ำกลิ้งบนใบบอนน่ะครับ ปรับได้ทุกยุคจริงๆ
naichod

Postby golfgolf » Wed Dec 02, 2009 1:29 am

มารอฟัง อดีตของ พี่นายชด ครับ อ่านแล้วเพลินดีครับ ถึงจะคนละยุคแต่ก็พอจะได้ยินมาบ้างบางอย่าง :mrgreen:
golfgolf

Postby naichod » Thu Dec 03, 2009 11:26 am

.......บรรยากาศ การดูกีฬาในอดีต

ปัจจุบันอาจต่างไปครับ แต่สมัยก่อน ทีวียังเป็นขาวดำอยู่
บ้านใครไม่ค่อยมีกะตังค์ก็จะไปอาศัยบ้านที่เขามีดู หากรู้จักสนิทกัน

แต่ทีวีสาธารณะที่จะมีให้ดูฟรีๆนั้น ไม่เหมือนปัจจุบันที่มีจอยักษ์ใหญ่ตามศูนย์กาารค้านำสมัย

สมัยก่อน "ร้านกาแฟ" นี่แหละครับ

ร้านกาแฟในอดีต ส่วนใหญ่จะเป็นโชห่วยไปในตัวครับ และจะมีลูกค้าทั้ังประจำและไม่ประจำแวะเวียนไปซื้อหา ไปนั่งกินมากๆ ก็ต้องมี ทีวี

บางคนที่บ้านมีทีวี แต่ดูลำพังในครอบครัว อาจมีเพื่อนบ้านมาดูด้วยก็สองสามคน ดูอย่างไรก็ไม่ หนุก

ต้่องถ่อไปดูที่ร้านกาแฟ

ร้านกาแฟในอดีต เปรียบเสมือนสโมสรของชาวบ้าน มีอะไรๆก็ไปที่ร้านกาแฟคุยกัน ทุกเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการเมือง การมุ้ง นี่อาจเป็นที่มาของคำว่า สภากาแฟก็ได้ :D

บรรยากาศในร้านกาแฟ จะดูคึกคักมากก็วันที่มีมวยชกกัน ไม่ว่าจะมวยไทย หรือสากล หรือมวยไทยไปชกชิงแชมป์กะต่างชาติ ล้วนแน่นขนัดไปด้วยผู้คนมากหน้าหลายตา ทุกสาขาอาชีพ
และที่ขาดไม่ได้สำหรับคนไทยแบบเราๆก็คือ การพนันขันต่อ

ขนาดตำรวจในเครื่องแบบมาเชียร์มวย มาดู ด้วย

มั๊นก็ยังยกนิ้วต่อรองกันหน้าตาเฉย เผลอแพล็บเดียว ผมนึกว่าตำรวจจะไปปรามหรือไปจับ

ตำรวจก็ยกนิ้วส่งซิกพนันกะมันเข้าให้อีก เออ......ทำไปได้จริงๆ :D

เวลามวยชกกันมันส์ๆ โอยพ่อเจ้าประคุณทูลหัว โยกตัวกันสะเด็ด แต่ละคนมีท่าเชียร์มวย มีท่าอินไปกะมวยไม่เหมือนกันสักคน

บางคนทำท่าเหมือนนกกะเด้าลม แอ่นระแน้ อยู่แบบนั้นกระดกไปกระดกมา เวลาเตะจั๋งๆ ต่อยหนับๆ
เสียดายในอดีต ไม่มีมือถือถ่ายวีดีโอได้ หากมี และถ่ายไว้ ผมว่าเอามาดูมีหวังฮากันรึ่ม :D

บางคน หน้าเขม็ง แบบว่าอินจัด ไม่สนคนรอบข้าง เวลามันส์ๆ จะตะโกนเอง โดยไม่สนว่าใครจะแสบแก้วหู

"อื้อ...ตี.........อื้อ ตี....น่าน .....ตี อึ๊ด "

ไอ้คนข้างๆ ก็ใช่หยอก " อ่า......ซู๊ด......อ่าส์.........ซี๊ด อูย.....ซี๊ด" เอากะมันสองคนดิ :lol:

บางคนดูๆไป ก็ค่อยๆงอตัวไปเรื่อยๆไม่รู้มันจะไซ๊ท์อะไรนักหนา นักมวยชกๆกันไป มันก็งอตัวไปเรื่อยๆครับ ก้นก็โ่ด่งไปข้างหลังเรื่อยๆเหมือนกัน ส่วนไอ้คนข้างหลังหากบังเอิญเป็นพวกดูไปสะเด่าไป ก็จะเด้งหน้าอย่างเดียว เตะทีก็เด้งไปข้างหน้าที ต่อยทีก็เด้งไปข้างหน้าที

ทีวีมันดูจอเดียวกันนี่ครับ ทีนี้พอนักมวยที่ชกกันแบบมันส์พะยะค่ะ ออกอาวุธแต่ละที
ไอ้คนหน้ามันก็โก่งโ่ด่งก้นที ไอ้คนหลังมันก็เด้งหน้าออกมาที เหมือนกัน
ภาพที่ออกมา แหม.............(เซนเซ่อร์ครับ) :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
naichod

Postby naichod » Thu Dec 03, 2009 12:02 pm

......บรรยากาศเชียร์กีฬาในอดีต(ต่อ)

การเชียร์บอล

นานๆจะมีถ่ายทอดสดทางทีวีครับ ต้องงานใหญ่จริงๆ แต่ก็ได้ดูกัน ส่วนใหญ่จะเป็นการพากย์จากทางวิทยุเสียมากกว่า คล้ายเอฟเอ็ม 99 ปัจจุบันที่ผมก็ติดตามแบบเหนียวแน่น :D

ดูบอลนี่ อารมณ์ร่วมมีพอๆกับมวยครับ แถมยังมีรายการเชียร์หน้าจอ เพื่อถ่อเสียงร่วมกันอีก
เวลาไทยโดนทำฟาวล์แบบน่าเกลียด จะมีต้นเสียงพูดออกมาในทำนองเคียดแค้น

" กรรมการเป็นห่าไรวะ ฟาวล์แบบนี้มันต้องไล่ออกแล้ว"
หรือไม่อาจหนักไปกว่านั้น

"ชกแม่มเลยเล่นแบบนี้" เมื่อมีต้นเสียง ต้นข้อความ สักพักอาจมีเสียงประสานแบบอแคปเปลล่าออกมาจากมุมใดมุมหนึ่งของร้านกาแฟ

"ราวีๆๆๆๆๆๆๆๆ" เป็นคำที่นิยมกันมากในยุคก่อนครับ จากนั้นก็จะประสานเสียงกันแบบก๊อดสเปลล์ แน่นไปทั่วร้านกาแฟ "ราวีๆๆๆๆๆๆ" พร้อมๆกับอาการแผ่นดินไหวในร้านกาแฟ

จนอาโกแกต้องบอกว่า "หากพวกลื้อยัง ราวีๆๆๆๆ กันแบบนี้ ทีวีอั๊วอาจตกลงมาราวีกะพื้น" เสียงจึงค่อยๆดรอป ลง แบบไม่มีการสั่นไหวและไม่มีอาฟเตอร์ช๊อกแต่อย่างใด เพราะกลัวทีวีจะตกลงมาพัง

การฟังวิทยุในร้านกาแฟร่วมกัน ก็เป็นบรรยากาศที่มันส์มาก เพราะบอลไม่ได้ถ่ายทอดทางทีวี แต่พากย์มาจากวิทยุ ถึงกระนั้นก็มีสมาชิกเข้าร่วมฟังกันล้นหลาม ทุกคนต่างจดจ่อกับการพากย์บอลที่มีอรรถรสมาก

" นิวัฒน์ ได้ลูกแล้วครับ เลี้ยงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หลุดไป หนึ่ง สอง สามคน เข้ากรอบเขตโทษแล้ว หักหลบ แตะด้วยซ้าย กลับมาขวา ยิง........โอ้ว"
ผู้คนพอฟัง ดีใจล่วงหน้าไปแล้วว่าเข้า
แต่ไม่ถึงอึดใจแมว
.........."น่าเสียดาย ลูกถากเสาออกไปครับ"

บางนัด ผมนั่งดูทีวีที่บ้าน พร้อมกับ ฟังวิทยุไปด้วย แบบว่าพากย์ในวิทยุ มันได้อารมณ์มัน มากกว่าพากย์ในทีวี
แต่บางครั้งมันก็ แปลก ปัจจุบันความแปลกก็ยังมีอยู่ในบางนัด หากฟังวิทยุไปพร้อมกับดูทีวีครับ :mrgreen:

ในขณะที่ทางทีวี นักบอลเล่นกันเนือยๆ เหมือนคนเพิ่งไปร่วมชุมนุมกันมาแบบไม่ได้พักผ่อนสักสองอาทิตย์ แต่วิทยุมันพากย์ซะจนเหมือนนักบอลกินยาม้าเข้าไปคนละกำมือ ก็มี :mrgreen:

นักพากย์สมัยก่อน น้อยคนครับที่กล้าพากย์แบบโยงการเมืองเข้าไปด้วย สมัยนี้ก็ยังหาน้อย แต่ต่างประเทศเขามีครับ บางทีแอบกัดเล็กๆนักการเมืองในประเทศแบบไม่รู้ตัวก็จากการพากย์บอลนี่แหละ

แต่ก็ไม่ใช่ว่าเมืองไทยในอดีตจะไม่มี มีครับ บางนัดนักบอลเราเซฟลูกง่ายๆไม่ได้ พูดแบบชาวบ้านก็เรียกว่า ผู้รักษาประตูเฟอะฟะ บังเอิญนักบอลชื่อไปตรงกับนักการเมือง นักพากย์ก็อาจจิกเล็กๆว่า " แหม ลูกแบบนี้ รับไม่ได้ ที่รับลูกในสภาล่ะก้อ.เต็มมือเต็มปากเลย" :mrgreen:

การพากย์บอลเป็นศาสตร์และศิลป์ครับ
ศาสตร์ก็คือ คุณต้องค้นคว้าอย่างน้อยก็ปูมของนักบอลแต่ละท่าน ปูมของกรรมการ(ถ้ามีก็จะดี)
ศิลป์ก็คือ ในช่วงไหนที่บอลมันเนือยก็ต้องรู้จักพากย์แบบอธิบายปูม มาแทรก มันจะได้ไม่เซ็งผู้ชม ผู้ฟัง

แต่บางทีก็หลุดครับ ไม่แม่นตัวนักบอล ขนาดเปลี่ยนตัวออกไปแล้ว ดันเฟอะฟะพากย์บอกว่า นักบอลคนนั้นได้ลูกแล้วผ่านไปให้อีกคนก็มี.........ปัจจุบันก็มีครับ บางนัด :lol: โดยเฉพาะน้องชายกูรูกอล์ฟ นี่แหละตัวดี ไม่ชอบทำการบ้าน ก่อนพากย์ :D

การตัดโฆษณาก็มีประจำ แหมจะไม่ให้มีก็ไม่ได้ ก็สปอนเซ่อร์นี่ครับ
แต่หากตัดในจังหวะไม่ดี อันนี้ ซวยไปครับ กับ สปนเซ่อร์

ในอดีต ตัดไปโฆษณา ไม่มีหรอกจอเล็กๆ มาแนบให้คนแก่อย่างผมต้องเอาแว่นขยายไปดูหน้าจออีกที
มันตัดฉับเลย

ทีนี้พอตอนกำลังไคลแม๊ก เวลาลูกออก มันตัดฉับ เลย ทั้งที่หลังจากนั้นพอทุ่มแล้วดันเกิดประตูขึ้นมา
สมัยก่อนไอ้ภาพสโลว์ย้อนกลับมาให้ดูอีกทีไม่มีครับ อาจจะยังทำไม่ได้เพราะเทคโนโลยีไม่อำนวย กว่าจะได้ดูก็อาจจบเกมส์ไปแล้วโน่น

คนดูจำครับ ใครทำกรูอดดูภาพสำคัญ
ตัดฉับไป โฆษณาไหนโผล่ชิ้นแรก แทนที่จะขายได้ คนกลับเกลียด พาลหาว่าเมิงโฆษณาคั่นความสุขกรู กรูไม่ซื้อเมิง :mrgreen:

ไอ้จอเล็กๆแบบปัจจุบันนี่แหละ ผมว่ามันเป็นผลพวงจากการสร้างศัตรูแก่ผู้บริโภคโดยไม่รู้ตัวของคนที่ตัดไปโฆษณา พลอยทำให้สินค้านั้น คนเกลียด หรือไม่ก็พาลไม่ชอบเอา.......อันนี้แหละที่ว่าอดีต กับปัจจุบันมันต่างกันเห็นชัด
naichod

Postby Jseventh » Thu Dec 03, 2009 6:07 pm

ฟังต่อค่ะ..
ยาว 2 ตอนติดกัน เลยต้องมีข้าวโพดคั่วติดมือมาทานด้วย :D
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Postby naichod » Thu Dec 03, 2009 9:37 pm

ดนตรี เสียงเพลง และเมาๆ..........

วัยรุ่นสมัยผม ส่วนใหญ่ก็นิยมเล่นดนตรี มีครบหมด ไม่ค่อยมีอาจารย์สอนเท่าไร หัดๆกันเอง จนพอจะมีฝีมือก็เริ่มหาอาจารย์มาสอน

อย่างที่ต้นๆผมเกริ่นไว้ว่า ผมไปขลุกอยู่กับนักดนตรีมีชื่อเสียงสมัยนั้น หลายท่าน นั่นก็ใช่ครับ ไปยกน้ำ ยกท่า ซื้อของไปฝาก ไปช่วยเลี้ยงหมา ไปซักผ้าให้ ไปยกกลอง ไปทำความสะอาดเครื่องดนตรี ไปแบบของเวลาวงไปเล่น ทำมันหมด สำหรับหน้าที่อันมีเกียรติ นั่นก็คือ เจเนอรัลเบ๊

เพื่อแลกมาก่อนซึ่งความเมตตาจากพี่ๆ และต่อมาก็จะได้ความปรานีสั่งสอนดนตรีให้ รวมทั้งอวิชาอื่นๆอันวัยรุ่นสมัยผม มีติดตัวกันแทบจะทุกคน

อวิชาที่ว่าเนี่ย มันมีหลายแขนงครับ แต่ที่เป็นพื้นฐานหลักสูตรอวิชานั้นก็คือ วิชาจีบหญิง วิชาแต่งตัวให้ดูเท่ วิชาเก๊กให้หญิงติด วิชาเมาให้เป็นเทพ ไม่ใช่หมา วิชาการต่อสู้แบบนักชกข้างถนน ฯลฯ สารพัดจะมีขนาดพื้นฐานที่ว่าเนี่ยก็เรียนรู้จนแทบจะกลับตัวไม่ทันอยู่แล้ว :D

การแกะเพลงสมัยก่อน ต้องบอกว่ายกกว่าสมัยนี้ มาก เพราะ เทคโนโลยีไม่อำนวย และไม่ค่อยมีใครมาทำโน้ตขาย อีกทั้งนักดนตรีสมัยก่อน บางคนเล่นเก่งมาก แต่ไม่รู้โน้ตก็มีครับ แต่ก็มาเรียนรู้ภายหลังได้เร็ว

สมัยผมก็แกะเพลงจากแผ่นเสียงอย่างเดียว เปิดฟังมันหลายรอบก็ไม่ได้ หัวเข็มเพชร มันแพง ดังนั้นต้องจดจ่อและมีสมาธิ และมันจะจดจ่อและมีสมาธิกว่าอ่านตำราเรียนเป็นไหนๆ

เพลงที่ผมแกะว่ายากสุดๆเพลงแรกในสมัยที่หัดเล่นดนตรีใหม่นั้นคงเป็น closer to home หรือที่เรียกอีกชื่อว่า i'm your captain ของ grandfunk railroad อันเป็นวงโปรดของผม โดยเฉพาะ นาย มาร์ค ฟาร์เนอร์ นี่ ไอดอลคนนึงทีเดียว

แต่ต่อมาก็ ไม่ยากเพราะจับไต๋ได้ในห้องเสียงของโซโลต่างๆได้ว่า หากเริ่มโซโลห้องไหน มันก็จะไหลไปตามห้องต่างๆในแพทเทิร์นของมัน
ฝึกมันหมดทุกอย่างในเครื่องดนตรี จนพี่ๆนักดนตรีเรียกผมว่า ไอ้โดนัลด์ดั๊ก เพราะ ผมทำตัวเป็นเป็ด บืนแบบนกก็ได้ ว่ายน้ำก็ได้ แต่ไม่เก่งสักอย่าง คือ ทุกอย่างที่เล่นได้ จะกลางๆหมด

จะมีโดดเด่นก็เบส เพราะเริ่มจับทางตนเองได้ว่าต้องเล่นเบส เพลงที่เล่นแล้ว พี่แหลมบอกว่าเฉพาะเพลงนี้นะ เอ็งมาแทนเวลาคนขาดได้เลย นั่นคือ inside looking out ของแกรนด์ฟังก์เช่นเดิม :mrgreen: (คุยหน่อย)

ห้องซ้อมดนตรีหลักๆของเรา จะฟรีครับ อยู่ที่บ้านเพื่อนคนรวยคนหนึ่งที่พ่อแม่เขาซื้อให้หมดทุกชิ้น เพราะเขามองว่า เล่นดนตรี ดีกว่าไปเลวอย่างอื่น และลูกก็อยู่ที่บ้านในสายตา จะเฮฮา จะทำอะไร อย่างไรซะ ก็อยู่ในบ้าน อยู่ในสายตา ถือว่า หัวสมัยใหม่มากในยุคนั้นจริงๆ

อีกที่ก็คือห้องซ้อมดนตรีหลังโรงแรมอินทรา ที่เราผูกปีซ้อมกันไปเลย เอาไว้ออกงานปาร์ตี้สมัยนั้น

สมัยก่อน วัยรุ่นนิยมจัดปาร์ตี้ขายบัตรครับ ลูกไฮโซก็อาจจ้างมืออาชีพที่แพงหน่อย
แต่ถ้าวัยรุ่นธรรมดา ก็จะรู้ๆกันว่ามีวงไหนมือสมัครเล่น ที่เล่นพอให้ดิ้นกันได้ และไม่ทรมานหูนัก สนนราคาก็ไม่แพง

ขนาดโรงเรียนคู่อริแท้ๆ กลุ่มวัยรุ่นเขาก็ยังจ้างพวกผมไปเล่น และบอกว่า ไม่เกี่ยวกันว่ะ นี่มันดนตรี ความสนุก ไม่ใช่โหมดบู๊ของโรงเรียน (แดง-เหลืองน่าเอาอย่างเนอะ)

เพราะเล่นดนตรีนี่แหละ ที่ทำให้สาวติดตรึม
วัยรุ่นสมัยผม บางคนอาจชอบพวกนักกีฬา แต่ผมว่าน้อยกว่าพวกเล่นดนตรี ใครเล่นดนตรี คนนั้นก็ เป็นต่อไปกว่าครึ่งแล้วครับ

แต่เด๋วนี้ สมัยนี้ ต้องเกาหลีลูกเดียว :mrgreen: จะเป็นอะไรก็ได้ ขอให้เกาหลีไว้ก่อน :mrgreen:
naichod

Postby แมว มหาภัย » Thu Dec 03, 2009 11:46 pm

เจอโจทย์ตัวจริงแล้ว ถ้าแข่งรถสุขุมวิท หลังท๊อปเปอร์คลับเลิก นี่คงได้ปะทะกันมาบ้างแล้วล่ะ
โจทย์ผมมีลิฟแบ๊คหลายคัน ของผมมัสแตง มาร์คทู สี่น้ำตาลครับ แก๊งค์ ไฟร์บอลย์

แก๊งแข่งรถโจทย์ของผม ก็คือ แก๊งค์ นอร์มาดิคส์ เจอเป็นอัดกันหมดแรงก็แวะซดข้าวต้มที่ บางกะปิเทอร์เรส โรงแรมชวลิต ม่ายก็ครัวเทค

เจ้าพ่อขาสั้น ไช่ไหมครับ ผมเพชรฆาตคลองประปา เจอกันตีกันประจำ
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่ง
อำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์
แมว มหาภัย

Postby cameronDZ » Fri Dec 04, 2009 4:58 am

วู้วววววววววววว

นายชดเล่นให้ hint ชื่อเพื่อนมาแบบนี้

ผมก็รู้หมดจิครับ
ว่า เป็นคนรุ่นไหน อายุเท่าไหร่ ไปทำอะไรที่ไหนมาบ้าง

ไม่มันส์เลย อดเดา

5 5 5
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby naichod » Fri Dec 04, 2009 6:45 am

แมว มหาภัย wrote:เจอโจทย์ตัวจริงแล้ว ถ้าแข่งรถสุขุมวิท หลังท๊อปเปอร์คลับเลิก นี่คงได้ปะทะกันมาบ้างแล้วล่ะ
โจทย์ผมมีลิฟแบ๊คหลายคัน ของผมมัสแตง มาร์คทู สี่น้ำตาลครับ แก๊งค์ ไฟร์บอลย์

แก๊งแข่งรถโจทย์ของผม ก็คือ แก๊งค์ นอร์มาดิคส์ เจอเป็นอัดกันหมดแรงก็แวะซดข้าวต้มที่ บางกะปิเทอร์เรส โรงแรมชวลิต ม่ายก็ครัวเทค

เจ้าพ่อขาสั้น ไช่ไหมครับ ผมเพชรฆาตคลองประปา เจอกันตีกันประจำ

เดี๋ยวก่อนเที่ยงผมก็จะไปประจวบแล้ว แวะมาอ่านบอร์ด

อ่าวเฮ้ย น้าแมว โจทก์เก่านี่หว่า :shock: ทั้งแข่งรถ ทั้งตีกัน

ผมเคยไปนอนหลับที่ซอยระนองมาก่อนแล้ว โชคดีที่ที่นั่นนักเลงจริง :!: พี่เมฆ ครับ นักเลงมากๆ แกขาใหญ่จริงๆ แกบอกเขามาคนเดียวเอ็งตั้งสิบ เขาไม่หนี พวกเอ็งลงไปนอนสองสามคน ยังเอาไม้มาตีผมจนสลบอีก ฟื้นขึ้นมาในบ้านพี่เมฆ

จากนั้นเป็นต้นมา ผมมีเพื่อนเป็นโก๋ชอยระนองเพียบ เดินสบายหัว แถมมีเพื่อนชวนกินเหล้าอีกตรึม

ทุกวันนี้ ลูกสาวพี่เมฆ ทำงานอยู่กับผม :mrgreen:

คนที่ฟาดหัวแขกซาอุเมาอาละวาดอนาจารสุภาพสตรีที่มาเที่ยวในแมนฮัตตันจนเป็นข่าวตอนนั้น ก็ผมนี่ล่ะ พี่ชดของน้องแมว........เหลิมสมัยนั้นแม่มโคตรนักเลงเลย มันไม่จับผม แถมกันผมออกจากสน.ลุมพินีอีกตะหาก.........จะว่าไปแล้วความดีของมันคือ ใจนักเลง จริงๆ
naichod

Postby naichod » Fri Dec 04, 2009 6:46 am

cameronDZ wrote:วู้วววววววววววว

นายชดเล่นให้ hint ชื่อเพื่อนมาแบบนี้

ผมก็รู้หมดจิครับ
ว่า เป็นคนรุ่นไหน อายุเท่าไหร่ ไปทำอะไรที่ไหนมาบ้าง

ไม่มันส์เลย อดเดา

5 5 5

รับรองว่า น้าคากะผม รุ่นเดียวกัน และหรือ ใกล้กัน แน่ๆชัวร์ :D
naichod

Postby naichod » Fri Dec 04, 2009 11:14 am

นี่ล่ะนะความไม่ตรงต่อเวลาของคนยุคนี้

ผมตั้งใจที่จะออกเดินทางไปประจวบก่อนเที่ยงเล็กน้อย แต่เพื่อนผมที่จะไปด้วยดันบอกว่า จะมาถึงบ้านผมประมาณบ่ายโมง เพราะลูกคนเล็กเรียนพิเศษเสร็จเที่ยง

สมัยก่อน เรื่องความตรงต่อเวลาสำคัญมากครับ ที่บ้านผม ใครไม่ตรงเวลาจะถูกตำหนิมากกว่า พูดคำหยาบเป็นไหนๆ เดี๋ยวนี้กลับมีคนไม่ตรงเวลามาก

ผมเคยทำงานกับคนต่างชาติทั้งฝรั่ง และเอเชียด้วยกัน(ญี่ปุ่น) รู้สึกว่าเขาเห็นเวลาเป็นเรื่องสำคัญจริงๆคนไทยเราไม่ค่อยให้ความสำคัญในเรื่องนี้โดยเฉพาะข้าราชการไทย ตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน เสมอต้นเสมอปลายมาก คือ ไม่ตรงเวลา ทั้งที่นาฬิกาก็มีผูกข้อมือกันทุกคน

************************************************************************************

มาต่อดีกว่าครับ ดนตรี เสียงเพลง เมาๆ

สมัยก่อน ไม่มีหรอก ไอพอด จะฟังอะไรเป็นส่วนตัว อย่างเก่งก็วอล์กแมนรุ่นแรกๆที่เป็นคาสเซทเทปเท่านั้นครับ ใครมีก็เท่ระเบิดระเบ้อแล้ว

สมัยวัยรุ่น ผมไปคลองถมหาซื้ออะไหล่ต่างๆมาประกอบสเตอริโอเอง เสียงดีกว่าไปซื้อยี่ห้อดังเป็นไหนๆเพราะเราเลือกสเปคได้ แต่บอดี้อาจดูไม่สวยนัก

ใครจะไปรู้ว่า คุณวิทยา ศุภพรโอภาส ซึ่งปัจจุบันทำรายการเพลงลูกทุ่งเป็นหลัก จะเป็นดีเจยุคแรกๆที่เปิดเพลงร๊อกแบบฮาร์ดร๊อก แบบอันเดอร์กรานด์ ในรายการ "คึกคักยามบ่าย"

เพลงที่เปิดวัยรุ่นติดกันงอม เพราะเอาแต่วงดังๆมาเปิด เช่น deep purple grand funk (อันนี้กลัวพิมพ์ผิดจริงๆ) black sabbath uriah heep และอื่นๆอีกมาก

เพลงไทยผมก็ชอบครับ ฟังหมดลูกทุ่ง ลูกกรุง สากลไทย สตริง แบบว่าเสียงเพลงนั้นกล่อมจิตคนได้เสมอ ไม่ว่าเพลงนั้นจะรังสรรค์มาในแนวใด

พี่หมึก หรือเวลาเมาๆ ผมก็เรียกไอ้หมึก สมัยที่ คลับ นิวยอร์ค ที่โรงแรมมณเฑียรเปิดใหม่ๆ ผมแวะไปหาเสมอ เพราะผมชอบไปนั่งทานอาหาร กินกาแฟที่เรือนต้น ในสมัยก่อน

เจ้าชู้บรรลัยจักร เชื่อไม่ทิ้งแถวคุณพ่อนักแต่งเพลงชื่อก้องเมืองไทยเลย แต่ลูกชาย ที่น่าจะเป็นหลานผมอะนะ มันอนุชาติบุตร .......ก็ยังดีที่ ยังมีเชื้อแรงๆดีๆของพี่หมึกอยู่มาก
พี่หมึกเป็นดีเจที่สาวๆติดมากในสมัยก่อน โตมากะไนท์สปอต ของหม่อม.
สาวๆโทรไปขอเพลงหรือนัดไปกินข้าวเราก็ไม่รู้ แต่ควงสาวไม่ซ้ำสักคนเวลาเจอ :lol: :lol:

แต่เก่งครับ เก่งจริงๆขอชมพี่เลย พูดจาไพเราะ เป็นที่รักของนักดนตรี คนในวงการ และเพื่อนมากมาย วางตัวดีมากกับทุกคน :mrgreen:

สมัยนู้น ไม่รู้เป็นไร ผมชอบดื่มมากๆ แต่ดื่มมันเพื่อสนุก ไม่ได้ให้มันมาดื่มเราเพื่อให้เราไปนอนเป็นเพื่อนกะไอ้ด่าง

เมาไม่ขับ ไม่มีหรอก ตรวจแอลกอฮอล ก็ไม่มี ขับรถกันทั้งเมาๆนั่นแหละ รอดมาจนปัจจุบันก็สาธุแล้วครับ

ไอ้อ๋อยเพื่อนผมเป็นอีกคนที่มันเมาแล้ว ไม่ออกอาการใดๆหากไม่ซี้กันจริง มันขับโฟล์กเต่าแต่แต่งสวยกรีดกรายไปทั่วพระนครทีเดียว หมอนี่สิงสถิตประจำบาร์คาร์เธียร์ ที่ต่อมาพอเจ้าของเท่งทึง แล้วก็เจ๊งไป แถวถนนวิทยุ

คุยๆกันอยู่ในร้านโซโหต้นถนนวิทยุสมัยก่อนด้านเพลินจิต มีเพื่อนคนนึงบอกว่า อยากไปพัทยา
เท่านั้นแหละมันกระโดดออกจากร้านเช็คบิลแทบไม่ทัน ไปพัทยา
ขึ้นรถก็หลับกันหมด เพราะเมาจนจำไม่ได้แล้วว่ามือซ้ายตัวเองมันอยู่ข้างขวาหรืออยู่ตรงไหน

ตื่นมาอีกที ไอ้อ๋อย มันปลุกบอก เฮ้ยถึงพัทยาแล้วว้อย
พวกผมมองไปรอบๆ อ้าว ไอ้หอกมีรอยแตก นี่มัน หน้า สน.ทองหล่อ(สมัยก่อน) นี่หว่า

ตำรวจยืนยิ้มเผล่อยู่รอบรถ บอกให้ทุกคนออกมา ไปหากาแฟกินก่อน ไม่เอาเรื่อง

มารู้ทีหลังเพราะ หมวดจบใหม่คนหนึ่งเป็นรุ่นน้องโรงเรียนเก่าพอดี ตามมานั่งกินกาแฟด้วย บอกว่า

ไอ้อ๋อยมันขับรถไปจอดหน้าโรงพัก เดินตั่บๆขึ้นไป ไปที่จ่าประชาสัมพันธ์ที่รับแจ้งความนั่นแหละ

มันบอกกะจ่าหน้าตาเฉย ไร้อาการคนเมา แต่แววตามันออกจะเหมือนคนบ้า ขอเช็คอินห้องคู่ สองห้อง ช่วยเอาเบียร์กะกับแกล้มสองสามอย่างไปที่ห้องด้วย เดี๋ยวตามไป พร้อมโปะเครดิตการ์ด (มีแล้วครับ สมัยนั้น มี วีซ่า กะ เอเม็กซ์) แล้วมันก็เดินอ้าวๆมาปลุกพวกผม

ตำรวจก็เลยตามลงมาเกือบทั้งโรงพัก สงสัยว่ามันบ้า หรือ มันเมา

โชคดีนะ รุ่นน้องดันเป็นตำรวจที่โรงพัก ไม่งั้นคงได้นอนพัทยาทองหล่อกันยาวทั้งคืนหมดทุกคน
naichod

Postby paper punch » Fri Dec 04, 2009 11:31 am

แมว มหาภัย wrote:เจอโจทย์ตัวจริงแล้ว ถ้าแข่งรถสุขุมวิท หลังท๊อปเปอร์คลับเลิก นี่คงได้ปะทะกันมาบ้างแล้วล่ะ

พี่ชด OV หรือเปล่าครับเนี่ย :)
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Postby naichod » Fri Dec 04, 2009 11:49 am

paper punch wrote:

พี่ชด OV หรือเปล่าครับเนี่ย :)

ไม่ใช่ครับ แต่กลุ่มเดียวกัน สนิทกันมากเพราะ ov หลายคน มาเรียนที่อำนวยศิลป์ อาจถูกเชิญออกมา อิอิ :D

กลุ่มพันธมิตร ของกลุ่มนอร์มาดิคส์ ที่เป็นกลุ่มผมแท้ๆ และยังสืบทอดกันมาคือ กลุ่ม บางแสน 77 ครับ
ยังมีกลุ่มพวกเพื่อนที่ศรีวิกรม์อีกกลุ่มหนึ่ง พวกนี้ก็เป็นรุ่นพี่ของนูโวแหละครับ นิสัยดี เงินหนัก หญิงเพียบ

ผมน่าจะเป็นโจทก์เก่าของไอ้น้องแมวมันจริงๆ เพราะเคยซิ่งเบียดปาดเพื่อนในกลุ่มเขา(กระมัง)ตกถนนที่สาธุฯ มาก่อน น่าจะชื่อ ต.เต่าอะไรสักอย่าง จำไม่ได้แล้ว รู้แต่ว่า ต.เต่านี้แหละ แถม แฟนคนคนนั้นแถววัดพระยาไกร ดันมาเป็นเด็กผมซะนั่น ก็เลยแค้นกันไปใหญ่.......ฮ่าๆๆๆๆ :mrgreen:
naichod

Postby naichod » Fri Dec 04, 2009 12:14 pm

ขออนุญาตไปก่อนนะครับ

เย็นย่ำจริงๆ อาจแวะมา หาก ไห สปีด บ้านนอก ไม่ล่ม :D

ขอตัวไปก่อนครับ ท่านใดอยากโพสต์ความเห็นเชิญทิ้งไว้เลยครับ

ในเรื่องเล่า จะมีมุมให้มองเทียบกับปัจจุบันได้อยู่แล้ว เขื่อว่าทุกท่านที่อ่านคงมองเห็นทั้งสิ่งที่ทำร้ายสังคม และวัฒนธรรมและสิ่งที่ต้องปล่อยให้มันเป็นไปตามเวลาในธรรมชาติของมัน แบบไม่ซีเรียส จึงโพสต์ในชายคาพักใจ

ในการโพสต์ครั้งหน้า ผมจะมาพูดถึงธุรกิจบนคราบน้ำตาของเพศแม่ ครับ
naichod

Postby paper punch » Fri Dec 04, 2009 12:22 pm

อ่อ ครับ ตอน fireball ดังๆ ผมยังเรียน ม.1 เองมั้งครับ :D

อ่านที่พี่นายชดเล่าแล้วสนุกครับ เลยตามอ่านตลอดครับ

เดินทางปลอดภัยครับ
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Postby แมว มหาภัย » Fri Dec 04, 2009 2:07 pm

ใยเจ้าพี่จะจอดรถอยู่ไต้ร่มไม้เฉยอยู่เล่า
ต่อไปในภายภาคหน้า คนรุ่นเราคงไม่ได้มาซิ่งกันแบบนี้อีกแล้ว

เจ้าพี่ยังไหวอยู่รึเปล่า คราวหน้าเจอกัน ที่แม่กลอง วัดกันหน่อย
ใครจะถึงประจวบก่อนกัน
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่ง
อำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์
แมว มหาภัย

Postby แมว มหาภัย » Fri Dec 04, 2009 2:30 pm

เจ้านี่ครับ ขวัญใจสาวๆยุคผม
Attachments
โคโรล่า ลิฟแบค ต้องเหลืองเท่านั้น
(64.5 KiB) Downloaded 247 times
แมว มหาภัย

PreviousNext

Return to ชายคาพักใจ