ใครเป็นโก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ?

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

ใครเป็นโก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ?

Postby naichod » Sun Oct 18, 2009 11:32 am

อยากรู้จริงๆว่า ใครเป็น โก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ
Attachments
.jpg
(56.23 KiB) Downloaded 552 times
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Re: ใครเป็นโก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ?

Postby paper punch » Sun Oct 18, 2009 11:54 am

ไม่ใช่โก๋ยุคนั้น แต่ทันเดินห้างนี้ตอนเด็กครับ :D

เห็นเคยมีคนบอกว่าบันไดเลื่อนที่แรกของประเทศอยู่ในนี้ จริงไหมครับ ผมจำใม่ได้
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Re: ใครเป็นโก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ?

Postby naichod » Sun Oct 18, 2009 12:59 pm

น่าจะใช่ครับ

ในห้างไทยไดมารู มีอันเดียว ขึ้นกะลงจากชั้นหนึ่งไปชั้นสอง

รูปที่มาโพสต์นั่น ไม่รู้ตอนไหน

เท่าที่จำได้ หน้าห้างมีร้านกางเกงยีนชื่อ bang bang เป็นยีนส์แบบสีสรร ไม่ใช่ classic style แบบ ลีวายส์ หรือ ลี

หากเดินเลยไปทางประตูน้ำจะมีร้านหอยทอดอร่อยมากๆอยู่ร้านนึง คนแน่นทุกวัน
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby BlueFoot » Sun Oct 18, 2009 1:38 pm

Image

ห้ามนั่ง ไม่ห้ามนอน
เรียก กะไดมีรู / บันไดมีรู
(หาภาพจริงไม่ได้ แค่ใกล้เคียง)

มาเริ่มเจ๊งตอนที่มีเซ็นทรัล ชิดลม มาเปิด
เจ๊งสนิทเพราะ the mall สาขาราชดำริ
BlueFoot
Moderator

Postby naichod » Sun Oct 18, 2009 1:44 pm

ทุกอย่างมันไม่แน่นอนไง มันก็เปลี่ยนไปทุกวันแหละ

ดูอย่างผมสิ เมื่อคืน ก่อนเข้านอนนึกว่าเราอยู่กะนางฟ้า

แป๊บเดียว ตอนเช้า ตื่นมา ขนลุกเลย บรื๋อวววส์
naichod

Postby Angsana » Sun Oct 18, 2009 3:26 pm

..จำได้รำไรๆ ค่ะว่าตอนที่มีไดมารูอยู่ห้างเดียวในย่านประตูน้ำ
เป็นยุคที่สาวๆ จะก๋ากั่นใส่ กระโปรง mini-skirt micro-skirt กัน
และเพลงฮิทติดหูข้าพเจ้าคือ Black Magic Woman ของ SantanaImage

(ว้าาา ..เช็ควัยอีกแระ!)

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby naichod » Sun Oct 18, 2009 4:10 pm

Angsana wrote:
..จำได้รำไรๆ ค่ะว่าตอนที่มีไดมารูอยู่ห้างเดียวในย่านประตูน้ำ
เป็นยุคที่สาวๆ จะก๋ากั่นใส่ กระโปรง mini-skirt micro-skirt กัน
และเพลงฮิทติดหูข้าพเจ้าคือ Black Magic Woman ของ SantanaImage

Image

:D :D อาร์ต ตัวแม่ ยุคนั้นเลย :lol: :lol: :lol: คาดว่าคงต้องเป็นลูกค้าเก่าของเสวยยุคแรกๆแน่ๆ :)

สมัยวัยรุ่น ผมไปเช่าห้องซ้อมดนตรีกะเพื่อนที่หลังอินทราบ่อยๆครับ นานๆเข้าก็เลยสิงมันแถวนั้น

ทำตัวแบบแดง ไบเล่ย์ ยุค 2499

ขนาดพี่เิทิ่ง ยังเรียกไปเลี้ยงเบียร์บ่อยๆ เพราะแกชอบมาเมียงมองเด็กๆแถวหน้าอินทรา
naichod

Postby Angsana » Sun Oct 18, 2009 5:02 pm

naichod wrote: :D :D อาร์ต ตัวแม่ ยุคนั้นเลย :lol: :lol: :lol: คาดว่าคงต้องเป็นลูกค้าเก่าของเสวยยุคแรกๆแน่ๆ :)

สมัยวัยรุ่น ผมไปเช่าห้องซ้อมดนตรีกะเพื่อนที่หลังอินทราบ่อยๆครับ นานๆเข้าก็เลยสิงมันแถวนั้น

ขนาดพี่เิทิ่ง ยังเรียกไปเลี้ยงเบียร์บ่อยๆ เพราะแกชอบมาเมียงมองเด็กๆแถวหน้าอินทรา

โอ๊ยย.. ไม่ได้แอ้มหรอกค่ะ ร้านเสวย
ได้เงินเป็นรายอาทิตย์ อดออมเอาไว้ซื้อหนังสือหมด
อย่างเก่งก็แค่ออกมา window shopping แล้วก็กลับ(ไปกินข้าว)บ้าน
Image

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Thu Nov 05, 2009 10:00 pm

อ่านแล้วอบอุ่นสบายใจ :D
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby Jseventh » Fri Nov 06, 2009 5:26 pm

naichod wrote:
Angsana wrote:

Image

:D :D อาร์ต ตัวแม่ ยุคนั้นเลย :lol: :lol: :lol: คาดว่าคงต้องเป็นลูกค้าเก่าของเสวยยุคแรกๆแน่ๆ :)

ู^
^
เป็นที่มาของ เพลง สุขาอยู่หนใด หรือเปล่าคะเนี่ย? :D
http://www.imeem.com/birdybirdy/music/4RYRIRho/su-kra-au-hon-dai-mp3/

สาวหนึ่งงามสดใส เยื้องกายเดินผ่านมา
พบเธอที่อินทรา ลักษณางามสมใจ

เอ๊ะเธอจะไปไหน เอ๊ะเธอพูดกับใคร
เอ๊ะเธอพูดอะไร เอ๊ะใยเธอยิ้มมา

เอ๊ะเธอเดินมาหา เอ๊ะเธอมองสบตา
แล้วเธอก็ถามว่า สุขาอยู่หนใด
สุขาอยู่หนใด สุขาอยู่หนใด สุขาอยู่หนใด

;)
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Postby 1ktip » Fri Nov 06, 2009 6:59 pm

ไทยไดมารูนี่ ผู้ปกครองเคยพาไปเดินไม่กี่ครั้ง สมัยยังเด็กมากๆ ครับ

ที่ไปบ่อยกว่าก็โรบินสัน ราชดำริ บริเวณเครื่องเล่นเด็ก ขับรถบั๊มพ์ไล่ชนกับพี่ๆ น้องๆ

ตำนานของไทยไดมารู ที่เหลืออยู่ คงจะมีแค่เกี๊ยวซ่า :D

แดง ขาว น้ำเงิน wrote:อ่านแล้วอบอุ่นสบายใจ :D

รู้เรื่องในกรุงกับเขาด้วยเหรอครับ :?:
1ktip
Global Moderator

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Fri Nov 06, 2009 9:12 pm

แดง ขาว น้ำเงิน wrote:อ่านแล้วอบอุ่นสบายใจ :D

รู้เรื่องในกรุงกับเขาด้วยเหรอครับ :?:

หลังจากย้ายจากชนบทมาอยู่บ้านนอก ก็มีแวบๆ มาในเมืองบ้าง ตามประสา พี่คล้าวหนีเจ้าทุย :mrgreen:
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
Moderator

Postby พายุ » Fri Nov 06, 2009 9:14 pm

1ktip wrote:

555555555555555 :P
" คนที่พูดคำว่า จงรักภักดี คำที่ดีที่สุดคือ สติ เหนือสิ่งอื่นใด ทุกวันนี้สติหด หาย ขาด ถ้ามีสติ มีศีล มีปัญญา ฉลาดรอบคอบ ก็ไม่ทำให้ใครเดือด ร้อน เพราะฉะนั้น คนในสังคมต้องมีสติ อย่าขาดสติ จะให้เราเข้าใจที่สุด"
ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล
พายุ

Postby naichod » Sat Nov 07, 2009 8:35 am

แดง ขาว น้ำเงิน wrote:

หลังจากย้ายจากชนบทมาอยู่บ้านนอก ก็มีแวบๆ มาในเมืองบ้าง ตามประสา พี่คล้าวหนีเจ้าทุย :mrgreen:

ผมเอง เสาร์ อาทิตย์ ส่วนใหญ่ก็จะไปอยู่ชนบท ยกเว้นเสาร์นี้ไม่ได้ไป

ความจริงแล้ว หากในหนึ่งสัปดาห์ที่วุ่นวายในสังคมเมืองหลวง หาโอกาสไปนอนชนบทสักสองวันจะดีมาก เพราะจะทำให้เราได้พักผ่อนจริงๆ+

..............ที่ตั้งกระทู้ถามแบบกึ่งเช็คอายุ :D ก็เพราะว่า หากเกิดใกล้ๆกัน ในรุ่นนั้น จะมองเห็นความเปลี่ยนแปลงของสังคมไทยชัดเจนมากในเรื่องต่างๆทั้งการเมือง เศรษฐกิจ ค่านิยม วัฒนธรรมตะวันตก :D

และจะมองสังคมไทยปัจจุบันนี้ได้ชัดมากขึ้นว่า บางอย่างมันตั้งต้นมาจากอะไรกันแน่ โดยที่ในยุคนั้น เราเองก็มองไม่ออกเลยว่าจะมาเป็นแบบนี้ในวันนี้
naichod

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Sat Nov 07, 2009 11:08 am

ชนบทถ้ายิ่งอยู่ในที่แสงไฟฟ้าไม่ค่อยมีนะครับ ดูดาวระยิบระยับ ก็ผ่อนคลายได้มากทีเดียว

สมัยเด็กๆ ชอบเงยหน้ามองฟ้าหาดาวตก สมัยนี้เงยยังไงก็เห็นแต่แสงไฟฟ้ากลบแสงดาวหมด
Moderator

Postby Jseventh » Sat Nov 07, 2009 6:35 pm

..............ที่ตั้งกระทู้ถามแบบกึ่งเช็คอายุ :D ก็เพราะว่า หากเกิดใกล้ๆกัน ในรุ่นนั้น จะมองเห็นความเปลี่ยนแปลงของสังคมไทยชัดเจนมากในเรื่องต่างๆทั้งการเมือง เศรษฐกิจ ค่านิยม วัฒนธรรมตะวันตก :D

และจะมองสังคมไทยปัจจุบันนี้ได้ชัดมากขึ้นว่า บางอย่างมันตั้งต้นมาจากอะไรกันแน่ โดยที่ในยุคนั้น เราเองก็มองไม่ออกเลยว่าจะมาเป็นแบบนี้ในวันนี้

ถ้าไม่รบกวนเกินไป..อยากฟังทัศนะในเรื่องนี้ของ คุณ naichod ค่ะ :)
ชอบฟังเรื่องเล่า ทัศนะจากประสบการณ์ของคนในแต่ละรุ่นค่ะ..น่าสนใจดี

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ (มัดมือเลย :) )
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Postby naichod » Sat Nov 07, 2009 7:31 pm

Jseventh wrote:

ถ้าไม่รบกวนเกินไป..อยากฟังทัศนะในเรื่องนี้ของ คุณ naichod ค่ะ :)
ชอบฟังเรื่องเล่า ทัศนะจากประสบการณ์ของคนในแต่ละรุ่นค่ะ..น่าสนใจดี

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ (มัดมือเลย :) )

ไม่ปฏิเสธหรอกครับ เพราะผมเองก็อยากถ่ายทอดมุมมองจากประสบการณ์ชีวิตที่ผ่านมาของผม เพื่อแลกเปลี่ยนและฟังความเห็นจากท่านอื่นๆว่าคิดเห็นเป็นอย่างไรเช่นกันครับ :)

และใจจริงก็อยากชวนทั้งคุณอังศนา คุณสามสี และเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาถ่ายทอดร่วมกันด้วย จะได้เป็นอะไรๆที่เหมือนเรานั่งอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ที่มีชีวิต

ชีวิตคนเราคนหนึ่งๆ ก็ไม่ต่างไปจากหนังสือที่น่าอ่านครับ ไม่ว่าจะเป็นชีวิตของใครก็ตามที :mrgreen:

แบบที่ผมว่านั่นแหละ ชีวิตวัยรุ่นของผมในอดีต มันเลวร้าย พอๆกับ หรืออาจมากกว่า แดง ไบเล่ย์ในภาพยนตร์ 2499 อันธพาลครองเมือง ด้วยซ้ำ

ผมเรียนในโรงเรียนชายล้วน(ในสมัยนั้น ปัจจุบันเปลี่ยนไปเป็นสหศึกษา แล้ว) ที่มีชื่อเสียงย่านพญาไท ว่าเก่งทั้งเรียน และเก่งทั้งเกเร

..จำแม่นว่า ในอดีต ในโรงเรียน ไม่ว่าจะมีเรื่องทะเลาะกับใครก็ตาม ก็จะตกลงและตัดสินกันด้วย กำปั้น ไม่มีอาวุธใดๆเข้ามาเกี่ยวข้อง และไม่มีการใช้พวกมารุมกัน

หลังโรงเรียนเป็นหนึ่งในสถานที่ที่ใช้วัดความเป็นลูกผู้ชาย(หรือเปล่า?นะ) ซัดกันด้วยกำปั้นไม่มีรู จนกว่าจะเลิกรากันเอง หรือฝ่ายใดขอให้เลิก แต่จะไม่มีคนมารุม มาห้าม แต่จะมีคนมาดูและกำกับไม่ให้มีการรุม ไม่ให้มีการเอาเปรียบแบบขี้โกง

ตั้งแต่เด็กจนเรียนจบชั้น มศ.5 (สมัยผมมันเป็น ม.ศ. 5 ครับ ) ชกกกับเพื่อนนักเรียนด้วยกันเฉลี่ย ปีละสามคน ส่วนใหญ่ ไร้สาระ ด้วยครับ

แต่เด็กสมัยนี้ ไม่เป็นแบบนั้น ไม่แฟร์เพลย์ ไม่มีใจนักเลงตัวต่อตัว มีแต่พวกมากลากไป มีแต่รุม มีแต่เล่นของ มีแต่เอาเปรียบคู่ต่อสู้

สมัยผม ชกกันเจ็บเจียนตาย จบแล้ว ก็จบครับ จับมือเป็นเพื่อนกัน บางคนเป็นเพื่อนจนวันตายก็มี

มีคนหนึ่งที่ผมไม่ลืม ตอนนี้ มันเป็นอธิบดีผู้พิพากษาไปแล้ว เอ่ยชื่อได้ ไม่กลัวติดคุก น้ำเพชร ปาณะถึก ครับ

ชกกับผมจนเยินกันไปทั้งหน้า ตามตัวก็มีแต่แผลระบมไปหมด แค่เรื่องนิดเดียว ดูดบุหรี่เปียก
คือมันกะผมเป็นเพื่อนกัน มันเป็นรุ่นพี่ผมหนึ่งปี ผมดูดบุหรี่อยู่ ไอ้จิมมี่ (ชื่อเล่นมัน) มันก็มาขอดูด ดูดไม่ดูดเปล่าดันทำก้นเปียก (สมัยนั้น สูบกรุงทองสั้น)

เถียงไปมากัน สักพัก เฮ้ย ชกกันดีกว่า

เด๋วนี้มันใหญ่โตในราชการตุลาการไปแล้ว แต่มันเหมือนเดิมกับผมทุกอย่าง.
naichod

Postby BangKaew » Sat Nov 07, 2009 8:26 pm

"ขอโทษค่ะ"
Last edited by BangKaew on Sun Nov 08, 2009 9:07 am, edited 1 time in total.
BangKaew

Postby superager » Sun Nov 08, 2009 5:43 am

พายุ wrote:

ไอ้เราอยากจะหัวเราะตาเอ็ดกะเค้า แต่ก็หัวเราะไมได้เต็มที่
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby marrykate » Sun Nov 08, 2009 10:04 pm

แอบมาดูหนุ่มๆสาวๆคุยกัน :mrgreen:
เวลาเห็นสตอเบอรี่สมองกลวงพล่ามใน TV แล้วอยากจะอ้วกอ่ะ (><)
marrykate

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Sun Nov 08, 2009 10:15 pm

superager wrote:
พายุ wrote:

ไอ้เราอยากจะหัวเราะตาเอ็ดกะเค้า แต่ก็หัวเราะไมได้เต็มที่

เฮ้ย น้องหมู เรามันคนบ้านเดียวกันแค่สบตากันก็เข้าใจอยู่ :lol: :lol: :lol:
Moderator

Postby Jseventh » Mon Nov 09, 2009 8:42 am

BangKaew wrote:"ขอโทษค่ะ"

เกิดอะไรขึ้นหรือคะ คุณ BangKaew :?:

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา..ยังได้อ่านความเห็นของคุณที่เขียนว่า..ปูเสื่อรอฟังทัศนะคุณ naichod ด้วยกันอยู่เลย..ยังคิดเลยว่า "ดีจัง ที่มีคนสนใจเรื่องเล่าของคุณ naichod แสดงตัวเพิ่มมาอีกคน.." / เช้านี้เปิดเว็บ กะว่าจะมาเช็คความคืบหน้ากระทู้นี้ เห็นคุณเขียนว่า "ขอโทษค่ะ" ก็เลยงง :?

ส่วนดิฉัน ยังรอฟังทัศนะของคุณ naichod อยู่เหมือนเดิม ตามแต่คุณ naichod จะกรุณา และสะดวกที่จะเล่าให้ฟังเมื่อไหร่ ลักษณะใด..จะเป็นแบบม้วนเดียวจบ หรือหลายตอนจบก็ได้ :)

อยากฟังว่า คนในรุ่นนั้น (รุ่น คุณ naichod) ได้มองเห็นความเปลี่ยนแปลงของสังคมไทยในเรื่องต่างๆ เช่นการเมือง เศรษฐกิจ ค่านิยม วัฒนธรรมตะวันตก อย่างไรบ้าง..และบางอย่าง มันตั้งต้นมาจากอะไรกันแน่..

จริงๆแล้ว ถ้ามีท่านอื่นๆ มาร่วมแบ่งปันมุมมองจากประสบการณ์เพิ่มเติมด้วยก็ยิ่งดีใหญ่..ไม่ว่าจะเป็นคุณอังศนา, คุณแดง ขาว น้ำเงิน ฯ :)
Jseventh

Postby naichod » Mon Nov 09, 2009 9:18 am

ดีป๊าดเม้นซาโตร์

สมัยเด็กๆ เท่าที่ผมจำได้ พ่อจะพาไปที่ห้างรังนกใต้ ห้างเซ้นทรัลวังบูรพา เรียกว่านั่นดังสุดแล้ว

คนไม่มีกะตังค์ หลายคนไม่กล้าเข้าห้างหรูๆ อีกพวกก็คนสูงวัย โดยเฉพาะคุณย่า คุณย่าบอกว่า เข้าไปแล้วจะเป็นไข้ แบบว่า แอร์ข่อนดิฉัน มันเย็น

นี่อาจเป็นจุดตั้งต้นของการเปลี่ยนแปลงรูปแบบการหย่อนใจของคนไทย โดยเฉพาะคนเมืองหลวง

การหย่อนใจในสมัยก่อน ในรุ่นผมสมัยเด็ก เท่าที่มีและเห็นของผู้ใหญ่ก็คือ การไปกินข้าวนอกบ้าน การไปลีลาศ ในสถานบันเทิงแบบเปิดและปิด การไปปิคนิคแบบฝาหรั่งตามสวนสาธารณะ และเขาดิน

หนุ่มสาววัยรุ่น จะนิยมไปนั่งและพบปะตามหน้าโรงหนัง เพราะ มีร้านขายขนมหวานน้ำแข็งใส ร้านขายน้ำหวาน และ ไอติม

คอนเสิร์ตต่างๆ อย่าหวังว่าจะเหมือนปัจจุบัน ส่วนใหญ่หากไม่แน่จริง ไม่มีทางเปิดเล่นได้ และถ้าจะเล่น ต้องทุนถึงหรือไม่ก็กล้าล่มจม เพราะจะจัดกันตามโรงหนัง แบบเหมาจัดกันไปเลย เพียงวันเดียว

ที่อาจจะมีการพัฒนาหน่อยก็คือ หอประชุมธรรมศาสตร์ หอประชุมจุฬา เท่านั้น

สมัยก่อน หากมีหนังต่างประเทศ หรือหนังไทยมาแรงๆ พวกวงดนตรีที่มีชื่อก็จะยึดวัฒนธรรมเดิม คือ การแสดงหน้าม่าน แต่ปรับเปลี่ยนมาเป็น การมีวงดนตรีแสดงก่อนฉายหนัง ขายบัตรควบไปเลย

จำได้ว่าที่จัดบ่อยๆก็เฉลิมไทย

ช่วงเด็กกำลังจะเป็นวัยรุ่น แบบว่าแก่แดดมาก ก็จะไปซุกตัวอยู่หลังตรอกวัดบวร อยู่ที่บ้านพี่มัน ที่เป็นมือกลองของลง วีไอพี สมัยนั้น

ได้รู้จักหมด ทั้งพี่แหลม และอีกหลายๆท่าน ได้เทคนิคดีๆในการเล่นกีตาร์ก็จากพี่แหลม นี่แหละครับ

สมัยนั้นพวกพี่ๆแกเนื้อหอมเอามากๆ
สถานที่ที่เหล่าบรรดาขาโจ๋ สมัยนั้นที่พอมีกะตังค์จะเที่ยวก็คือ บาร์แถวราชดำเนินนั่นเอง

บาร์ซาวอย เป็นที่ที่ วีไอพี เล่น คนแน่นทุกคืน เด็กเกเรอย่างผม ดูฟรีทุกคืน เพราะช่วยยกกลองนี่แหละ
naichod

Postby naichod » Mon Nov 09, 2009 9:29 am

เรื่องวัฒนธรรมการไปกินข้าวนอกบ้านของคนไทย นั้น มาจากไหน เริ่มเมื่อไร ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะ ตั้งแต่พอจะจำอะไรได้ การออกไปกินข้าวนอกบ้านของผมกับครอบครัว มันแสนสุขใจอย่างบอกไม่ถูก

แสงสีพราวตาไปหมดในยามค่ำคืน

ที่คุณพ่อพาไปประจำและผมจำได้ไม่ลืมคือ กินรีนาวา

เป็นภัตตาคารแบบกึ่งลอยน้ำ อยู่ในสวนลุมพินี ทำเป็นรูปคล้ายๆเรือ มีกินรีอยู่หัวเรือ

สมัยนั้นก็มีฟลอร์ลีลาศของผู้ใหญ่อยู่ไม่ไกลกันนัก เพลิดเพลินดี กินข้าวไป มองเห็นไกลๆคนกะลังเต้นบอลรูมกัน เป็นอะไรที่น่าจดจำ..........

พ่อชอบซื้อไอติมของนอกมาให้เรากิน ยี่ห้อ เดลี่เบลล์นี่แหละครับ ผมไม่รู้หรอกว่ามันแพงแค่ไหน รู้แต่ว่า พ่ออยากให้ลูกได้กินของดีๆที่ท่านหาได้
ไอติมเดลี่เบลล์สมัยก่อน อยู่ในถ้วยพลาสติกในกึ่งขุ่น มีฝาปิด และที่ชอบก็คือ มันมีฟรุตสลัดราดเป็นท๊อปปิ้งข้างบนด้วย นี่คือสุดยอมขนม ที่พ่อผมหามาให้แล้ว

ของกินอีกอย่างที่หาไม่ได้แล้วก็คือ ปลาริวกิวหวาน เดี๋ยวนี้ไม่รู้จะหาซื้อที่ไหน

พูดแล้วคิดถึงพ่อผมขึ้นมา เพราะ ไม่นานนัก ชีวิตครอบครัวก็เหมือนโดนแกล้ง พ่อกลายเป็น ทหารกบฎ ไปซะนั่น.
naichod

Postby roungkaw » Fri Nov 13, 2009 6:14 pm

:D :mrgreen: :mrgreen: บังเอิญ เป็นคนเรียบร้อย ๆ อะคุณชด เลยไม่รู้จัก โก๋ ๆกี๋ๆๆ :mrgreen: :mrgreen:
รวงข้าวล้อลม
http://www.oknation.net/blog/roungkaw
roungkaw

Postby ridkun » Sat Nov 14, 2009 8:40 am

แวะมาดูคนอายุเยอะคุยกัน :D

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Postby Jseventh » Wed Nov 18, 2009 7:44 pm

ขอบคุณ คุณ naichod ที่เล่าให้ฟังค่ะ :)

ที่จำความได้ ตอนเด็กๆ ดิฉันไม่เคยเดินห้างกับคุณพ่อ-คุณแม่เลยค่ะ (ถ้าอุ้มไปเดินตอนจำความยังไม่ได้ ไม่นับ :P ) / สถานที่ที่ประทับใจในเมืองหลวง ที่คุณพ่อ-คุณแม่พาไป คือ ลานพระบรมรูปทรงม้า และสวนสัตว์ดุสิต (เขาดิน) :)

จำได้ว่า ลานพระบรมรูปทรงม้าในสมัยนั้น มีเมี่ยงคำขายอยู่หลายเจ้า ให้ปูเสื่อนั่งทานกันได้ด้วย คุณพ่อชอบพาไปนั่งทานเมี่ยงคำแถวนั้นบ่อย ตอนนั้นไม่ชอบทานเมี่ยงคำเท่าไหร่ (แต่ตอนนี้ชอบทาน :D )
จะชอบวิ่งเล่นมากกว่า เพราะยังเด็กอยู่

ห้างสรรพสินค้าที่แรกที่ได้ไปเดินเที่ยวคือ ห้างเซ็นทรัลลาดพร้าว ไปกับเพื่อนตอนเรียนมัธยมต้น

ตอนเด็กๆ ทุกอย่างเป็นเรื่องสนุก ผจญภัย ตื่นเต้น
ผู้ใหญ่ไม่ชอบนั่งรถเมล์ เรากลับชอบ / ผู้ใหญ่ไม่อยากยืนเพราะมันเมื่อย เรากลับอยากยืน ทั้งๆที่จับราวรถเมล์ยังไม่ถึงเลย แต่เรากลับรู้สึกสนุก เพราะได้โยกซ้ายโยกขวาตามแรงรถ :lol:
Jseventh

Postby naichod » Thu Nov 19, 2009 8:30 am

ความจริงแล้วจะเรียกว่า กบฎ ก็ไม่ถูกต้อง แต่มันเป็นเพราะตัวผมเองต่างหากที่สร้างปัญหาครับ ช่วงปี 2519 นั้น

ความที่เรายังเด็กในความคิดก็คิดอย่างรุนแรง คิดอย่างไม่มีใครชี้แนะ และต่อให้มีคนชี้แนะ ก็ไม่ได้ทำให้เราคิดได้จริงๆ ความคิดตนเองเป็นใหญ่ ความคิดเรื่องภราดรภาพคือ สิ่งสวยงาม อะไรที่เป็นคอมมิวนิสต์ ผมอ่านหมด ผมเชื่อหมด ผมบ้าไปหมด และก็ไปมีส่วนร่วมกับนักศึกษาในเรื่องต่างๆ ประกอบกับตนเองมีความบ้าเรื่องพะบู๊ ก็เลยกลายเป็นการ์ด ยุคที่สองต่อจาก การ์ดยุคแรก ปี 2516 แต่ต่างกันก็ตรงที่ กลุ่มการ์ด ยุคแรกในปี 2516 กลุ่มฟันเฟืองส่วนใหญ่เป็นอาชีวะ แต่การ์ด 2519 ไม่ได้เป็น แถมยังต้องมาปะทะกันอีกครั้ง กับกลุ่มฟันเฟืองเก่า ที่เปลี่ยนมาเป็นกระทิงแดง....และอุดมการณ์เปลี่ยนไปแบบหน้ามือเป็นหลังมือ

*เอ.ไปๆมาๆ มันจะไม่ใช้เรื่องเบาๆเสียแล้ว ครับ ขอเปลี่ยนไปเป็นเรื่องเบาๆ ก่อนปี 2519 ดีกว่า :)

สมัยผมนั้น มี ป.1-ป.7 แล้วก็มัธยมศึกษาตอนต้น ม.ศ.1-ม.ศ.3 จากนั้นจะเป็นมัธยมศึกษาตอนปลาย 4-5 แล้วก็ เอ๊นสะท้านกัน.....ม.รามฯเพิ่งเปิดได้ 4- 5 ปีเอง (น่าจะเปิดตอนปี 2514 ถ้าจำไม่ผิดครับ)

การเรียนก็มี แผนกวิทย์ ศิลป์ เหมือนปัจจุบัน โรงเรียนผม ศิลป์ ก็มีเพียงศิลป์ภาษา(เยอรมัน) กับ ศิลป์คณิตฯ เท่านั้น

สมัยนั้น แผนกวิทย์ มีวิชาบางอย่างที่เราเลือกเรียนได้ อย่าง แม่เหล็ก กะความร้อน นี่ เวลาวิชาแม่เหล็ก ผมก็โดด อาจารย์ถามก็บอกว่า เลือกความร้อน พอวิชาความร้อน ผมก็โกหกว่าเลือกแม่เหล็ก
พอผ่านไปหนึ่งเทอม ไม่ต้องเดาครับ ไปไม่รอด ก็เลยย้ายจาก วิทย์ ไปเป็น ศิลป์คณิต มันซะ

แต่เชื่อไหม เวลาเอ็น ผมดันเอ็นติดมหาวิทยาลัยรัฐที่เป็นอันดับหนึ่งของเมืองไทย แถมคนส่วนใหญ่ที่เอ็นติดก็ต้องเป็นแผนกวิทย์ด้วย แต่ไหงดันเอ็นติดก็ไม่ทราบ ติวก็ไม่ได้ติว แต่แอบอ่านวิชาบังคับสอบที่ศิลป์ไม่ได้เรียน แต่ผมมีครูดี ที่เป็นสตรี คอยแนะ คอยสอนให้ตั้งแต่ ม.ศ. 4 :mrgreen:

วันไปฟังผลเอ็นฯ สมัยก่อน ไปนอนรอกันเลย ที่สนามจุ๊บ..ไม่มีประกาศออนไลน์เหมือนสมัยนี้ครับ เขาไปแปะบอร์ดช่วงดึกๆ ของวันก่อนประกาศ

ไฟฉายส่องดูกะพี่ชาย และเพื่อน แบบไม่หวังอะไร เพราะคิดว่าไม่ติด.........เฮ้ย ติด ตกใจมากกว่าดีใจ นึกว่า ตาฝาด.....

อยากอยู่คณะติดถนนใหญ่ ก็ติดจริงๆ............ได้เล่นรักบี้สมใจแล้วครับ
naichod

Postby Jseventh » Fri Nov 20, 2009 11:12 am

ตีตั๋ว ฟังต่อค่ะ.. :)
Jseventh

Postby จอมโจรคิด » Fri Nov 20, 2009 1:15 pm

เกิดไม่ทันครับ :D
แค่คิดก็มันส์แล้ว..
จอมโจรคิด

Next

Return to ชายคาพักใจ