เงินผมหาย 8000

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

เงินผมหาย 8000

Postby คิคิ » Thu Nov 26, 2009 8:00 am

พอดีเพิ่งประสพมาวันนี้ก็เลยอยากจะเล่าเป็นอุทาหรณ์

วันนี้ได้นัดลูกค้าที่เป็นฝรั่งที่บ้านของเขาประมาณ 3 ทุ่ม และพอลงจากรถก็เจอแฟนออกมาต้อนรับ และบอกว่าตอนนี้รถติดอาจจะมาช้าหน่อย
ก็อยู่คุยเรื่องงานไปพลางๆก่อน ประมาณชั่วโมงนึงฝรั่งก็มาถึง ก็เลยได้คุยกันต่อ
สักพักก็ได้ยินหมาเห่าอยู่หน้าบ้าน ฝรั่งก็รีบออกไปดู แฟนเขาก็บ่นว่า "ทำไมแคร่ไอ้ข้าวผัดมันนัก" ผมถามก็ได้คำตอบว่า ข้าวผัดเป็นหมาจรจัดที่ฝรั่งได้เลี้ยงเอาอาหารให้กินและให้มันอาศัยนอน
ใต้ท้องรถหน้าบ้าน จริงแล้วบ้านนี้เลี้ยงหมาฝรั่งตัวใหญ่เอาไว้ 2 ตัว แต่ตัวนี้ฝรั่งสงสารก็เลยเลี้ยงเอาไว้แต่ไม่ได้ให้เอาเข้าบ้านเพราะเป็นขี้เรื้อน
แฟนเขาถามว่าหมาเป็นไร ฝรั่งบอกมีหมา2-3 ตัวในซอยเข้ามากัดและเห่า ก็ไม่สนใจก็คุยกันต่อสักพักได้ยินเสียงหมาเห่าอีกฝรั่งก็รีบออกไปดู ทำให้การคุยงานก็สดุด
และฝรั่งเข้ามาอีกทีเพื่อจะคุยกันต่อ แต่เขาก็หยิบแบ๊งค์ร้อยและบอกว่าเจอเงิน เป็นของยูรึเปล่า ก็ไม่มีใครสนใจ และคุยกันต่อ แต่กลับกลายว่าเราดันคุยเรื่องเงินว่าเงินใครมาทำหล่น
จู่ๆผมก็ฉุกคิดอะไรได้ก็รีบเดินออกไปที่รถก็เช็คเงินในกระเป๋าเพราะคิดว่าลืมเอาไว้ตรงไหน ปรากฎว่า เงินหายไป ซึ่งคำนวนคร่าวๆว่าประมาณ 8000 บาท มีใบละพัน 5 ใบ :(
และมีเศษ แบ๊งค์ 500 ,100, 20 ไปตามลำดับ ผมได้เอาเงินก้อนนี้เก็บยัดไว้ในถุงผ้าเล็กๆสีดำ เนื่องเงินส่วนนี้เป็นเงินค่าใช้จ่าย ค่าแรงลูกน้องและค่าของที่เหลือก็เก็บใส่ถุงแยกไว้ต่างหาก
ซึ่งจะไม่เอามารวมกับกระเป๋าตังส่วนตัว จากนั้นก็เข้าไปบอกฝรั่งว่าเงินหายก็ต่างตกใจกันใหญ่ก็ออกมาดูหน้าบ้านกันเพื่อหาสาเหตุว่าเงินหายไปยังไง
เป็นเรื่องบังเอิญที่ก่อนหน้าที่จะออกมาพบฝรั่งผมได้แวะส่งลูกน้องลงข้างทางและมันขอเบิกเงิน ซื่งผมก็ล้วงเอาถุงเงินออกมาและนับเงินให้มันไป โดยที่กำลังขับรถหลังจากที่ลงไป
แล้วผมก็เอาถุงเงินวางไว้บนตักแทนที่จะวางไว้ในลิ้นชักรถหรือใส่กระเป๋ากางเกง และตอนลงรถก็เพราะความรีบก็เลยลงทำให้เงินที่วางไว้บนตักหล่นลงมานอกรถโดยไม่รู้ตัว
ที่น่าเจ็บใจหรือเพราะเป็นความซวย เพราะปกติผมจะจอดรถเอาฝั่งคนขับชิดกำแพงบ้าน แต่มันลำบากตอนเปิดประตูลงและขากลับต้องกลับรถลำบากอีก ก็เลยจัดการกลับรถและเอาอีกฝั่งไปชิดกำแพง
ตอนถุงเงินหล่นคาดว่าคนที่เดินผ่านไปมาในซอยก็น่าจะเห็นชัดเจนและหยิบเอาไป แต่ถ้าผมไปจอดอย่างเดิมไม่แน่เงินหล่นก็ไม่เป็นที่สังเกต ก็เลยต้องทำใจ
ผมถามฝรั่งเพราะเห็นมีกล้องวงจรปิด 2-3 ตัว ว่ามีบันทึกไว้รึเปล่า เขาบอกว่าเอาไว้ Live ไม่มีการบันทึก ผมก็เลยเศร้า
ปกติผมจะเป็นคนที่มีความระมัดระวังเรื่องของหายโดยเฉพาะเรื่องเงินหายนี่แทบจะไม่มี วันนี้เหมือนว่ามีเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นประจวบเหมาะ เพราะจู่ๆลูกน้องก็ขอกลับและขอเบิกเงิน หรือเรื่องการเปลี่ยนใจในการจอดรถ :oops:

พอทำใจได้ก็เลยเข้าไปคุยงานกันต่อ ฝรั่งปลอบใจว่ามาหาเงินจากงานที่เราคุยนี้ดีกว่า เยอะกว่าเงินที่หายไปอีก พอคุยสักพักฝรั่งก็ยื่นเงิน 100 ที่เจอให้และบอกว่า"นี่เงินยู"
สักครู่ฝรั่งก็เกิดนึกอะไรได้ก็ถกกันทั้ง 3 คนอีกต่อว่า ถ้ามีคนเอาเงินไปนี่ก็คงไม่เหลือเอาไว้ให้เห็น 100บาท หรอก เอางี้เราไปสืบกับดีกว่า และชวนกันออกไปนอกบ้านอีกที

ก็ใช้ไฟฉายส่องหาเงินแถวนั้นก็ไม่เจอ ในซอยนนี้บ้านฝรั่งอยู่ต้นซอย และในซอยค่อนข้างมืด และมีคนเดินไปมาอยู่บ้าง ฝรั่งบอกคิดว่าเงินหายไม่ใช่เพราะคนเอาหรอก น่าจะเป็นหมาคาบ
เอาไปมากกว่า จากนั้นก็เข้าไปในรถเปิดไฟและขับไล่ดูจากหน้าบ้านไปในซอยก็เห็นพื้นถนนชัดเจน ประมาณ 10 เมตร ผมก็เห็นถุงดำๆหล่นอยู่ก็รีบลงไปดูก็ปรากฎว่าเหลือแต่ถุง
จับถุงดูก็เปียกแฉะทั้งถุงและมีรอยกัดขาด(ถุงนี้เป็นถุงแว่นกันแดดอ๊อคเล่ย์ซึ่งแพงมาก) ก็ปลงแล้วว่าหมาคาบถุงและทำเงินหล่นเรี่ยราด คนเดินผ่านในซอยคงเจอและคงเก็บไปหมดแล้ว
แต่ผมกับแฟนฝรั่งก็ยังไม่ละความพยายามส่องหาเงินต่อเผื่อตกๆหล่นๆ
และก็เป็นจริง เพราะเจอแบ๊งค์ 20 สองใบม้วนติดกันหล่นอยู่ก็ดีใจขึ้นมาหน่อย ก็เดินไปถึงจุดหมากลุ่มที่ฝรั่งบอกว่าเป๋นหมาที่เข้ามาเห่าไอ้ข้าวผัดก็เลยไล่มันออกจากท้องรถอีกคันที่มันอาศันอนหน้าบ้าน
อีกบ้านหนึ่ง สักพักก็เจอแบ๊งค๋ร้อย แบ๊งค์ยี่สิบ ตามจุดต่างๆ เป็นหย่อมๆปึกๆ ที่สำคัญไปเจอปึกที่เป็นแบงค์พันก็ยิ่งดีใจ ที่สังเกตแบ้งค์เปียกเพราะน้ำลายหมา รวบรวมเงินแล้วก็น่าครบหรือใกล้เคียงกับเงินที่หายไป
ก็ดีใจ ฝรั่งก็ดีใจ จากที่คุยกันเรื่องงานก็เปลี่ยนมาคุยเรื่องหมาคาบเงินอย่างสนุกสนานเสียเลย
นี่เป็นอุทาหรณ์ บทเรียนและการคิดเรื่องที่ไม่น่าจะเป็นไปได้แต่ก็เป็นไปได้ เพราะตลอดเวลาที่เข้าไปคุยงานบ้านฝรั่งจาก 3-ทุ่มถึงเที่ยงคืน เงินที่หล่นไปก็ยักไม่มีคนเห็น
อ้อ..ลืมไปว่าก่อนที่เก็บเงินเสร็จเรียบร้อยก็มีรถกะบะอยู่คันขับเข้ามามีคนนั่งท้ายกะบะหลายคน คาดว่าถ้าผมไม่เก็บเงิน คงจะเสร็จรถกระบะแน่นอน ;)

ผมขอบคุณฝรั่งเป็นการใหญ่ เขาเป็นคนที่มีน้ำใจ และเป็นคนช่างคิดช่างสังเกตมาก ถ้าเขาเจอเงินและเขาไม่พูดผมก็คงไม่รู้ว่าเงินหาย ถ้าฝรั่งไม่ออกไปดูเรื่องหมาเห่า ผมคงไม่ได้เงินคืน
พวกเราคุยกันถึงเลขท้ายแบ๊งค์ร้อยที่เจอด้วย เผื่อจะเอาไปแทงหวย(ขำๆ) :mrgreen:
ลายเซ็นต์กู มืงก็ลบ
คิคิ

Re: เงินผมหาย 8000

Postby nonnun » Thu Nov 26, 2009 1:51 pm

แหม่... อ่านไปก็ลุ้นไป
ทำเอาเหนื่อยเลย กลัวไม่เจอเงิน

ดีใจด้วยนะคะที่เจอ .../ :lol:
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby 1ktip » Thu Nov 26, 2009 3:51 pm

นึกว่าไปทำหายแถวสนามหลวง :mrgreen:

โชคดีแล้วที่ได้คืนครับ :)
1ktip
Global Moderator

Postby golfgolf » Fri Nov 27, 2009 4:09 am

อ่านตอนแรกผมคิดว่าจะไม่ได้เงินคืนแล้วซะอีก ดีใจด้วยนะครับที่ได้เงินคืนมา :mrgreen:
golfgolf

Postby คิคิ » Fri Nov 27, 2009 4:11 am

nonnun wrote:แหม่... อ่านไปก็ลุ้นไป
ทำเอาเหนื่อยเลย กลัวไม่เจอเงิน

ดีใจด้วยนะคะที่เจอ .../ :lol:

ขอบคุณครับ
ผมคนประสพยิ่งเหนื่อยกว่า แต่ก็ช่วยให้มีเรื่องเล่าเพื่อนๆ ;)

โดย 1ktip » Thu Nov 26, 2009 3:51 pm

นึกว่าไปทำหายแถวสนามหลวง :mrgreen:

โชคดีแล้วที่ได้คืนครับ :)

บอกตรงๆว่าไม่เคยเงินหายที่สนามหลวงครับ มีแต่"ใจ"หาย
มันหวิวๆทุกครั้งที่ประสพ :mrgreen:
คิคิ

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Fri Nov 27, 2009 8:12 pm

ทำไมไม่มาหายแถวบ้านผม

จะได้เก็บคืน :mrgreen:
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby just in case. » Sun Nov 29, 2009 3:43 pm

ดีนะครับที่ยังตามคืนมาได้
ถ้าหายหมดนี่คงเจ็บใจตัวเองน่าดู
just in case.

Postby Jseventh » Tue Dec 01, 2009 4:41 pm

เหมือนไ้ด้อ่านเรื่องสั้นหักมุมจบเลย....แต่จบสวย ลงเอยด้วยดี ;)

ยินดีด้วยนะคะ ที่ได้เงินส่วนหนึ่งคืน :)
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Postby คิคิ » Wed Dec 02, 2009 5:03 am

Jseventh wrote:เหมือนไ้ด้อ่านเรื่องสั้นหักมุมจบเลย....แต่จบสวย ลงเอยด้วยดี ;)

ยินดีด้วยนะคะ ที่ได้เงินส่วนหนึ่งคืน :)

เหมือนเพื่อนบอกตอนที่ผมเล่าให้ฟังเลย แบบว่าเหวอหักมุม แต่ก็แฮปปี้เอนดิ้งดีครับ

คือผมเล่าเรื่อด้วยปากเปล่าสนุกกว่าครับ แต่เขียนเป็นตัวหนังสือเล่าไม่ค่อยเก่ง ;)
คิคิ

Postby คิคิ » Wed Dec 02, 2009 5:23 am

มาเล่าต่อนะครับ

ซึ่งตอนแรกผมไม่ได้บอกเรื่องเลขท้ายของแบ๊งค์ร้อยให้ฟัง เพราะคงไม่อยากให้เชื่อเป็นจริงเป็นจัง

เนื่องจากเพื่อนที่ผมได้เล่าเรื่องนี้ให้ฟังเอาเลขท้ายแบ๊งค็ร้อยไปแทงหวยและถูกได้มาตั้งหลายพัน

รวมทั้งลูกค้าที่ได้เอาไปแทงด้วยกลับไปกลับมาก็ถูกแบบฮา ไม่น่าเชื่อ

เพราะเลขท้ายของแบงค์ร้อย คือ 095

เลขท้ายล่าง2ตัวของหวยงวดนี้ออก 59 :o

เป็นประสพการณ์ที่เจอ ขอบอกว่า สุดฮา ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ :lol:
คิคิ

Postby golfgolf » Wed Dec 02, 2009 6:33 pm

ถือว่า เฮงมากๆครับ เรื่องที่เล่ามา มาเจอเรื่องของผมมั่งดีกว่า เกี่ยว เลขท้ายงวดนี้เหมือนกันครับ

น้องชายผมพาลูกเมียไปเยี่ยมบ้านญาติของเมีย แล้วก็ได้ซ์้อล็อตเตอรี่ โดยให้หลานของผมนั้นเป็นคนหยิบล็อตเตอรี่เอง โดยที่หลานของผมนั้นหยิบได้เลขท้าย 39 และ 49 ขึ้นมาอย่างละ 1 ใบ โดยที่หยิบอีกใบนึงเลขท้าย 29 ให้อาอี๊เขาอีก 1ใบ ทั้งๆที่มี 59 อยู่ติดๆกันแต่หลานผมไม่ยอมดึงมาด้วย แล้วพอหวยออกมาเลข 59 ถึงกับเซ็งๆและขำๆว่าไม่มีดวงเลยจริงๆหลานเรา แต่คิดว่าจะจบไปแล้วซะอีก ตอนนั้นก็นั่งขำๆปนเซ้งๆกันอยู่ พ่อของผมก็เดินมาบอกว่า เฮ้ยป๊าซื้อล็อตเตอรี่มาเหมือนกัน แล้วก็หยิบขึ้นมาดูแล้วมันก็คือเลข 69 เลิกเซ็งกันทันทีเปลี่ยนเป็นขำกลิ้งกันทั้งบ้าน สรุปได้ว่าไม่ใช่แค่หลานผมไม่มีดวงแต่จริงๆแล้วมันไม่มีดวงกันทั้งบ้านเกี่ยวกับเรื่อง หวยๆ ฮ่วยเซ็ง เอ๊ย :!: :lol:
golfgolf

Return to ชายคาพักใจ