วิกฤติเที่ยวนี้ เกาหลีรอดยาก ญี่ปุ่นมีลุ้นเล็ก ๆ สเปนฉลุย

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

วิกฤติเที่ยวนี้ เกาหลีรอดยาก ญี่ปุ่นมีลุ้นเล็ก ๆ สเปนฉลุย

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Sat Dec 05, 2009 10:09 am

Image
[ภาพจากบางกอกโพสต์]

จับออกมาแล้วครับ เมื่อคืนที่ผ่านมา ใครหนาว ใครโล่ง เชิญวิเคราะห์กันได้

ผมดูแล้วรอบสองยากที่จะเห็นทีมเอเชียผ่านเข้าไปได้ เกาหลีเหนือเจอสายแข็งโป้ก (บราซิล ไอวอรีโคสต์ โปรตุเกส) เกาหลีใต้ผมก็ว่ายากที่จะผ่านอาร์เจนตินา ไนจีเรีย และกรีซ ที่พอมีแววหน่อยก็คงจะเป็นญี่ปุ่น ที่ผมมองว่าอาจเบียดเข้าไปกับเดนมาร์กได้

สำหรับทีมในโถแรก (ทีมเบอร์ 1 ของแต่ละสาย) ผมว่าสเปนได้งานเบาที่สุด สวิสไม่ใช่ทีมแข็งของยุโรปอยู่แล้ว ฮอนดูรัสก็เรียกว่าเต็งเกือบบ๊วย ชิลีก็ไม่น่าจะสร้างปัญหาให้สเปนได้มาก

สำหรับอังกฤษ ผมว่าสายที่ได้ก็ไม่หนัก แต่ก็ประมาทไม่ได้ อเมริกายุคนี้ไม่ใช่ขี้ ๆ แอลจีเรียอาจจะเบาหน่อย แต่สโลวิเนียก็อาจมีเซอร์ไพรส์ได้

ทีนี้มาลองดูทีละกลุ่ม

กลุ่ม A - แอฟริกาใต้ได้เปรียบเรื่องกองเชียร์ที่มาพร้อมกับวูวูเซล่า แตรเสียงช้างที่เล่นเอาหลายทีมหัวเสียมาแล้ว จับฉลากได้เจอเม็กซิโกซึ่งยุคนี้ไม่เด่นอะไรมาก กับอุรุกวัยที่กว่าจะเข้ามาได้ก็ต้องถึงเพลย์ออฟ รวมทั้งฝรั่งเศสที่เข้ามาได้แบบคนด่ากันทั่วโลก ผมมองว่ากลุ่มนี้ค่าเฉลี่ยของทีมอ่อนกว่ากลุ่มอื่น ๆ ทั้งหมด และแอฟริกาใต้กับฝรั่งเศสน่าจะผ่านเข้าไปได้

กลุ่ม B - อาร์เจนตินายุคนี้มีนักเตะดี ๆ แต่ปัญหาคือโค้ช ถ้าได้โค้ชเก่ง ๆ ทีมจะน่ากลัวกว่านี้เยอะ แต่ถ้ายังเอาตาอ้วนมาราโดน่าไว้ คงไปไม่ถึงฝันแน่ อย่างไรก็ตาม รอบแรกอาร์เจนตินาน่าจะผ่านได้ เพราะอีกสามทีมดูแล้วก็ยังเป็นรอง ทีมที่สองคงเป็นการแย่งกันระหว่างไนจีเรียกับกรีซ ซึ่งผมมองว่าไนจีเรียน่าจะได้เข้าไป

กลุ่ม C - อเมริกาทำให้เซียนสะอึกมาแล้วในฟีฟ่าคอนเฟดเดอเรชันคัพ และคงจะเป็นงานหนักสำหรับอังกฤษ สโลวิเนียก็เป็นทีมที่น่าจับตา แต่ยังด้อยกว่าเรื่องความแน่นอนคงเส้นคงวา ส่วนอัลจีเรียเที่ยวนี้คงได้แค่รอบแรก สรุป ผมว่าอังกฤษกับอเมริกาจะได้เข้ารอบ

กลุ่ม D - เยอรมันเจองานยาก ผมว่านี่แหละกรุ๊ปออฟเดธ ระดับทีมใกล้เคียงกันมาก ถึงจะได้อยู่โถแรก แต่เยอรมันยุคนี้ก็ไม่ใช่ทีมเกรดเอ เซอร์เบียเป็นทีมที่น่ากลัว ผ่านเข้ามาโดยเป็นที่หนึ่งของสาย ทั้ง ๆ ที่สายแข็ง (โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับสายเยอรมัน) ออสเตรเลียก็ไม่ใช่งานเบา รวมทั้งกานาที่คงจะไม่ใช่หมูให้ใครเคี้ยวง่าย ๆ สายนี้ผมมองว่าเซอร์เบียจะเข้ารอบ ตามด้วยเยอรมัน

กลุ่ม E - เป็นกลุ่มที่ยากอีกกลุ่มหนึ่ง ผมไม่ค่อยประทับใจฮอลแลนด์ยุคนี้เท่าไหร่ ผ่านรอบคัดเลือกมาได้แบบชนะรวด 100% ก็จริง แต่คู่แข่งในสายอ่อนมาก แถมในสายยังมีแค่ 5 ทีม ในขณะที่เดนมาร์กเจอสายหินทั้งสวีเดน โปรตุเกส ฮังการี แต่ก็ยังเข้าเป็นที่หนึ่งมาได้ ญี่ปุ่นผมมองว่าพัฒนาขึ้นมาเรื่อย ๆ และน่าจะดีกว่าครั้งที่แล้ว ในขณะที่คาเมรูนก็มีประสบการณ์กับบอลโลกมามาก น่าจะเป็นสายที่สู้กันสนุก ผมมองว่าเดนมาร์กกับคาเมรูนจะเข้า แต่ญี่ปุ่นก็มีลุ้นที่จะเบียดเข้าไปได้

กลุ่ม F - อิตาลีแชมป์เก่า อยู่ร่วมสายกับเต็งบ๊วยอย่างนิวซีแลนด์ (ในความเห็นของผม ยังไม่ได้เช็คอัตราต่อรอง) แม้ปารากวัยและสโลวาเกียจะเป็นทีมที่ไม่ง่าย แต่อิตาลีก็คงผ่านเข้าไปได้ ตามด้วยสโลวาเกีย

กลุ่ม G - เต็งหนึ่งบราซิล เจองานหนักตั้งแต่รอบแรก ทั้งโปรตุเกสและไอวอรีโคสต์ ทำให้โอกาสของเกาหลีเหนือแทบจะเป็นศูนย์ บราซิลยังคงเป็นต่อ ส่วนอีกทีมที่จะเข้ารอบ ผมขอทายว่าเป็นไอวอรีโคสต์

กลุ่ม H - สเปนน่าจะลอยลำ ในขณะที่ฮอนดูรัสนั้นตกรอบแน่ ที่สองของสายน่าจะแย่งกันระหว่างชิลีกับสวิตเซอร์แลนด์ ซึ่งผมคิดว่าชิลีน่าจะได้เข้าไป

เห็นตรงเห็นต่างอย่างไร เชิญวิพากษ์ได้ครับ จะผิดหรือถูกไปจากนี้ กลางปีหน้าได้รู้กัน
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Re: วิกฤติเที่ยวนี้ เกาหลีรอดยาก ญี่ปุ่นมีลุ้นเล็ก ๆ สเปนฉลุย

Postby แมวน้อย » Wed Dec 09, 2009 10:44 am

ผมสงสัยครับ ไอวอรีโคสต์ เวลาเขียนเป็นภาษาอังกฤษ ไมเป็น cote d'lovire อ่ะครับ มันเป็นภาษาอะไรอ่ะครับ ใช่ ฝรั่งเศษ หรือ เป่าครับ
๑ ๒ ๓ ๔ ๕ ๖ ๗ ๘ ช่วยกันใช้ เลขไทย ด้วยน่า
สังคมดีไม่มีขาย อยากได้ต้องร่วมสร้าง แต่ถ้าไม่ช่วยกันทำแล้วจะเหลืออะไรให้สร้างได้เล่า ช่วยกันรณรงค์ไม่ตอบกระทู้ชวนทะเลาะ ไม่ตอบโต้ด้วยคำหยาบคาย
แมวน้อย

Re: วิกฤติเที่ยวนี้ เกาหลีรอดยาก ญี่ปุ่นมีลุ้นเล็ก ๆ สเปนฉลุย

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Fri Dec 11, 2009 12:12 pm

เป็นภาษาฝรั่งเศส อ่านว่า "โกตดิวัวร์" มั้งครับ แต่ความหมายเหมือนภาษาอังกฤษ
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby CATCAT » Fri Dec 11, 2009 3:02 pm

ผมว่า ญี่ปุ่น ก็น่าจะรอดยากกว่า หลีใต้น่ะ
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน
CATCAT

Postby pakpoom507340 » Fri Dec 25, 2009 9:09 pm

อิตาลีที่ผมเชียร์ไม่อยู่กลุ่มแข็งโชคดีไปครับ ไม่เหมือนยูโรเจอทั้งฝรั่งเศส ฮอลแลนด์ โรมาเนีย
pakpoom507340

Postby dtonNA » Sat Jan 02, 2010 10:00 am

เนเธอร์แลนด์ เคยอุ่นเครื่องกับทีมชาติญี่ปุ่นในบ้านญี่ปุ่นเอง ญี่ปุ่นเจอเผาเครื่องแบบเนาะๆแค่ 4-1 เอง

ผมมองว่ากลุ่มนี้น่าจะเป็น เนเธอร์แลนด์กับเดนมาร์คครับ
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น
dtonNA

Return to ชายคาพักใจ