ผมเกลียดพ่อจับใจ

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

ผมเกลียดพ่อจับใจ

Postby naichod » Sun Dec 06, 2009 8:54 am

ความจริง เรื่องนี้ ผมได้เคยนำมาโพสต์ลงที่บอร์ดเสรีไทยนานแล้ว แต่ในนามของ h_e_a_t เมื่อ 09-03-2008, 04:17 (ตอนนั้นมีเหตุบางประการที่ไม่อยากใช้นายชด ครับ :cry: )

แต่เมื่อเช้าเปิดเช็คอีเมล์ มีเพื่อนจากเว็บบอร์ดอื่น บอกว่า ได้อ่านเรื่องนี้ที่ผมเคยโพสต์ไว้อีกเว็บหนึ่ง เช่นกัน อ่านแล้วคิดถึงพ่อ ....มาก

ก็เลยถือโอกาสนี้ นำมาให้เพื่อนๆได้อ่านกันอีกครั้งหนึ่ง อย่างน้อยก็เป็นสิ่งที่เตือนให้เราได้รู้ว่า พ่อ รักเรา แค่ไหน? และ เราเข้าใจในความรักที่พ่อมีให้มากน้อยเท่าไร?

ขอเชิญ รับชม ครับ

****************************************************************************************

ตั้งแต่เด็กๆ ไม่ว่าจะเล่นอะไรก็ตาม จะทำของเล่นเองหรือแม่ซื้อให้ หรือเก็บเงินซื้อเอง แม้กระทั่งขโมยเงินแม่ไปซื้อ

ของ เล่นแต่ละชิ้น เป็นต้องโดนไอ้น้องสาวตัวแสบเอาไปเป็นเจ้าของจนหมด บางอย่างเล่นได้หนเดียว มันก็ยึดไปเป็นเจ้าของ พอแย่งคืนมา มันก็ร้องไห้จ้าดังไปสามบ้านแปดบ้าน ร้อนถึงพ่อต้องมาห้ามทัพ และผมก็โดนฟาดด้วยก้านมะยมไปทุกครั้ง

พ่อตี ไปก็พล่ามพูด "......หัดแบ่งปัน หัดเสียสละ บ้างสิ น้องยังเด็ก ให้น้องเล่นก่อน พูดกับน้องดีๆ เป็นพี่ชาย ก็ไม่ได้หมายความว่าจะมีอำนาจเหนือน้องไปเสียทุกอย่าง."

น้ำตาตกใน ทุกครั้งที่พ่อพูดแบบนี้ แล้วผมล่ะ .......ทำไมน้องไม่เสียสละให้ บ้าง เป็นน้องก็ใช่ว่าจะต้องโดนตามใจทุกอย่าง ผมอยากจะเถียงเหมือนกัน แต่เถียงไม่ออก เพราะปากนั้นไม่ว่างต้องแหกปากร้องด้วยความเจ็บปวดเมื่อก้านมะยมมันฟาดลงมาที่ก้น

ซ้ำร้ายไปกว่านั้น ทุกครั้งที่พ่อตีผม พ่อก็ยังลงโทษต่อด้วยการกระซิบให้แม่เอายาหม่องมาทาให้ผมแสบแผลหนักไปอีก

แม้กระทั่งเรื่องกิน มีครั้งหนึ่งพ่อซื้อไอติมฝาหรั่ง ยี่ห้อ ดีบี (เดลี่เบลล์ มั๊ง) ซึ่งสมัยนั้นหายากมาก พ่อซื้อมาให้ครบทุกคน แต่ยัยน้องสาวตัวแสบ มันกินไม่พอ ขออีก พ่อบอกให้ผมแบ่งให้น้องกิน ผมยังไม่ได้กินสักคำ ก็ต้องแบ่งให้มันไป เผลอแป๊บเดียว มันฟาดหมด
ผมโมโหมาก น้อยใจด้วย ก็เลยเตะก้นมันไปทีนึง

พ่อจับผมไปฟาดนับไม่ถ้วนแล้วเอาไปขังในห้องเก็บของกลางสวน มืดก็มืด ยุงก็เยอะ ไอ้ตุ๊กแกตัวใหญ่ตาโตๆก็เต็มไปหมด เด็กๆอย่างผมทั้งกลัวทั้งเสียใจ แต่ก็ต้องทน

แม่แอบมาเปิดให้กลับไปนอนที่บ้านตอนดึกแล้ว ส่วนพ่อนั้นไม่รู้หายไปไหน ผมไม่สนอะไร นอนหลับเป็นตาย
พอตอนเช้า ที่หัวเตียงกลับมีไอติมอีกถ้วยวางอยู่ แม่บอกว่า พ่อจ้างเรือไปลงต้นคลองแล้วต่อรถไปเยาวราช เพื่อไปซื้อมาให้ทุกคนอีก

............ถ้าพ่อจะทำแบบนี้ ทำไมไม่ซื้อมาเยอะๆแต่แรก ทำไมปล่อยให้น้องมาแย่งของของผม

ไอติมที่พ่อซื้อมาให้ ตอนเช้ามันก็ละลายเกือบหมดแล้ว ผมไม่ได้กินสักคำ พ่อซื้อมาประชดผมน่ะสิ.!!!

อีกครั้งหนึ่ง พ่อซื้อปลาริวกิวมากินกัน ปลานี้หายาก หากเป็นริวกิวแท้ๆ ห่อนิดเดียว แพงบรม ผมกลับจากโรงเรียนมาช้า เหลือชิ้นเดียวเท่าฝ่ามือ พ่อบอกว่าทุกคนกินกันหมดแล้ว นี่เหลือไว้ให้แก

แต่ก็แปลก ตอนเอาจานไปล้างแม่บอกว่าอร่อยไม๊ลูก ผมบอกว่าอร่อยแต่มีน้อยไป แม่บอกว่า พ่อซื้อมานิดเดียว ให้น้องไปกินชิ้นนึง เหลือให้ผมชิ้นนึง อีกสามชิ้นเอาไปให้ยาย เพราะ พ่อไม่ชอบกินปลาริวกิว

ผมมารู้ทีหลังว่า พ่อโกหกชะมัด จากอาพงษ์เพื่อนพ่อ เพราะไม่นานหลังจากนั้น อาพงษ์แกซื้อปลาริวกิวนี่แหละมาฝากที่บ้าน บอกว่า พ่อชอบกินมากๆ
พ่อขี้โกหก ผมเกลียดพ่อจริงๆ

สมัยก่อนรุ่นผม เอ็นทรานส์นั้นสำคัญมาก หากใครสอบไม่ติด เหมือนกับโลกนี้สีดำไปเลย ผมโชคดีที่เอ็นติดมหาวิทยาลัยรัฐ คณะดีซะด้วย แต่ในบ้านกลับไม่มีใครดีใจกับผมเลยสักคน โดยเฉพาะพ่อ

แทนที่จะจัดเลี้ยงมีปาร์ตี้เหมือนคนอื่นๆ พ่อกลับเอาเงินไปซื้อมอเตอร์ไซค์คันหรู(ในสมัยนั้น)มาขับเล่นซะอยู่เกือบเดือน แต่พอเบื่อ ในช่วงมหาวิทยาลัยกำลังจะเปิด ก็ยกให้ผม

ผมเกลียดพ่อจริงๆ ลูกสอบได้ แทนที่จะให้รางวัล แทนที่จะจัดปาร์ตี้ให้หรูๆ ดันไปซื้อมอเตอร์ไซค์มาขับเล่น แค่ไม่กี่วันก็เบื่อแล้วก็ยกให้ผม เชอะ

...........เงินเดือนก้อนแรกที่ผมได้ ผมซื้อทุกอย่างที่ขวางหน้าให้แม่ น้อง และพ่อ
โดยเฉพาะพ่อ ผมตั้งใจที่จะเอาใจท่านให้มาก เพื่อท่านจะได้ไม่เกลียดผมเหมือนที่ผ่านๆมา
ผมซื้อ เสื้อมองตากู สีฟ้าควันบุหรี่ซึ่งมันแพงเอามากๆ ให้ท่าน

แต่แทนที่จะใส่ พ่อกลับเก็บมันไว้ในตู้และไม่เคยเอามาใส่เลย พ่อไม่เคยเห็นความดีของผมเลยสักนิด ผมเกลียดพ่อมากๆ

.......................หลายๆปีต่อมา ในวันเผาศพพ่อ

แม่ถือกล่องกระดาษแบนๆที่ยังดูดีอยู่ เอามาให้ผม

ผมเปิดดูในนั้น มีเสื้อมองตากูตัวที่ผมซื้อให้พ่อ และมีโน๊ตเล็กๆในกระดาษ

"........ของขวัญที่ภูมิใจที่สุดในชีวิต ที่ลูก......(ชื่อเล่นผม) ซื้อให้ในเงินเดือนก้อนแรก "

ผมเกลียดพ่อจับใจ พ่อรักผมมาตลอด แต่ทำไม พ่อไม่แสดงออกให้ผมรู้บ้าง จนกระทั่งวันที่พ่อจากผมไป

ผม.....เกลียด พ่อ
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Re: ผมเกลียดพ่อจับใจ

Postby golfgolf » Sun Dec 06, 2009 11:47 am

ซึ้งจับใจจริงๆครับ น้าชด

ปล.รักพ่อครับ
golfgolf

Postby sigree » Sun Dec 06, 2009 7:30 pm

first friend 4 son
first teacher 4 son
first enemy 4 son

and first who son loveto talk when He be come dad.
sigree

Postby CATCAT » Sun Dec 06, 2009 8:42 pm

พ่อผมเป็นคนใจดีมากครับ ผมไม่เคยเกลียดพ่อ ผมรักพ่อมาตลอดชีวิต :mrgreen:
พ่อแก่แล้วไม่แข็งแรงเหมือนแต่ก่อน แต่พ่อทนนั่งเมื่อยเฝ้าผมที่ รพ ทั้งวัน ทั้งที่ปกติจะนอนทั้งวัน
ผมรู้ว่าพ่อรักลูกแต่วันนั้น ผมเพิ่งตระหนักว่าพ่อรักผมมากแค่ไหน
ผมรกพ่อครับ :mrgreen:
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน
CATCAT

Postby คิคิ » Sun Dec 06, 2009 9:47 pm

โอ้...ซึ้งจับใจ หักมุมดีจัง

เรื่องจริงทำนองนี้ เคยอ่านมาพอสมควร ต่างที่ตัวละคร สถานที่และคำพูด
แต่กี่ครั้งก็ยังซาบซึ้ง ;)
ลายเซ็นต์กู มืงก็ลบ
คิคิ

Postby paper punch » Mon Dec 07, 2009 11:37 am

จำเรื่องนี้ได้ครับ ตั้งแต่คราวที่แล้ว ซาบซึ้ง และทำให้คิดถึงพ่อผมที่เสียไป

อยากจะบอกพ่อว่า พ่อครับ ผมรักพ่อมากครับ
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Postby nonnun » Tue Dec 08, 2009 12:38 am

วันพ่อปีนี้ ได้มีโอกาสกราบพ่อพร้อมกระเช้าแบรนด์ (พ่อยิ้มแก้มแทบปริ)
เพราะพ่อสุขภาพไม่ค่อยดีเข้าโรงพยาบาลบ่อย ๆ พ่ออายุมากแล้ว
พ่อเป็นคนที่ใจดีที่สุดในโลก ...
แทบไม่เคยดุ ไม่เคยตีลูก ๆ สักแปะ (แม่ตีแทน)
รักพ่อ รักแม่ที่สุด ... ท่านเป็นพระในดวงใจ.../
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby naichod » Tue Dec 08, 2009 10:30 am

ผมเขียนเรื่องนี้ขึ้นมา เพื่อเตือนตัวเอง และอยากถ่ายทอดเป็นมโนสติแก่ผู้ที่มาอ่านเท่านั้น ว่า พ่ออาจไม่แสดงออกเลยก็ได้ว่ารักลูก ในมุมมองของเรา แต่ในมุมมองของผู้อื่นอาจมองเห็น เสมือนเรานั้นตาบอกทั้งที่เป็นลูกแท้ๆ เราตาบอดเพราะใจเราบอดนั่นเอง

พ่อบางคนรักลูก แต่ไม่แสดงออกมากมายเยอะแยะ ลูกหลายคนอาจมุ่งหวังมากกว่านั้น ก็น้อยใจพ่อมาตลอด แต่ความจริงไม่ควรน้อยใจท่านเลย และหากว่ามันสายไปที่จะเลิกน้อยใจท่าน หากวันนั้นมาถึง ลูกจะยิ่งเจ็บใจตัวเองมากที่มองพ่อแบบผิดๆด้วยความน้อยใจไม่เข้าท่า

ใครที่พ่อยังมีชีวิตอยู่ในโลก ก็ขอให้รักพ่อมากๆ ทำอะไรก็ได้ที่ตอบแทนความรักของท่านที่มีแก่เราให้มากๆ อย่ามาคิดได้เมื่อมันสายเกินไปที่เราไม่สามารถทำอะไรให้ท่านได้อีกแม้แต่จะบอกรักให้ท่านได้ยิน

ขงจื้อ จะเน้นมากเรื่องความกตัญญูรู้คุณคน โดยเฉพาะแก่บิดา มาดา

ผู้ใหญ่บางท่านบอกผมว่า คนที่กตัญญู กตเวทีต่อพ่อ แม่ และผู้มีพระคุณ จะเจริญ ไม่มีวันตกอับไปได้ ทั้งชีวิตจะมีแต่ความสุข
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Return to ชายคาพักใจ