ร้านเหล้า ลุงชด

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

ร้านเหล้า ลุงชด

Postby naichod » Sat Dec 12, 2009 9:23 pm

ตั้งใจเปิดร้านนี้ ให้ทุกๆคนในเสรีไทยมาใช้บริการ ครับ

นอกจากขายเหล้า ขายเครื่องดื่ม แล้ว ก็ เป็นที่มานั่งคุยเรื่องอะไรก็ได้ ที่ไม่รู้จะไปนั่งคุยตรงไหนในบอร์ดนี้

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องทุกข์ใจ อะไร จากใคร

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอยากระบาย สิ่งที่มันอึดอัดออกมา

ทุกเรื่อง มานั่งบ่น นั่งพึมพำ หรือจะมาสังสรรค์เป็นหมู่คณะ

หรือจะมาคุยเรื่องธรรมะ คุยเรื่องกายภาพวิทยาของหูคนว่าทำไมมันดำ

ร้่านนี้เปิดตลอด 24 ชม.

ลุงชดจะคุยเป็นเพื่อนด้วย หรือจะให้นั่งเฉยๆฟัง ก็ได้

ขออย่างเีดียว อย่าล่วงเกินสถาบันฯ

ยินดีครับ
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Re: ร้านเหล้า ลุงชด

Postby Angsana » Sat Dec 12, 2009 9:41 pm

..ขอไวน์ขาวซักแก้วได้ป่าวคะ

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby just in case. » Sat Dec 12, 2009 9:49 pm

ต้องไปทำงานพัทยาสองอาทิตย์อะครับ
เบื่อมั่กๆ ไม่ค่อยอยากไปเท่าไหร่เลย
พอผมไปทีไร เซลส์เอางานมาฝากให้ทำเพียบ
เซ็งๆๆๆๆๆๆๆ บ่นที่ออฟฟิสไม่ได้ ขอบ่นที่นี่ละกัน
อิอิอิ
just in case.

Postby naichod » Sat Dec 12, 2009 10:50 pm

just in case. wrote:ต้องไปทำงานพัทยาสองอาทิตย์อะครับ
เบื่อมั่กๆ ไม่ค่อยอยากไปเท่าไหร่เลย
พอผมไปทีไร เซลส์เอางานมาฝากให้ทำเพียบ
เซ็งๆๆๆๆๆๆๆ บ่นที่ออฟฟิสไม่ได้ ขอบ่นที่นี่ละกัน
อิอิอิ

ในฐานะที่ผมทำงานมาตลอดชีวิต เพิ่งจะเกษียณตัวเองมานั่งเป็นประธานแก่ๆ เพียงสองปีเอง จึงใคร่ขออนุญาตให้คำแนะนำคุณจัสท์เล็กน้อยครับ เผื่อว่าจะหายเบื่อ

ไม่ว่างานอะไร ก็ตามแต่ มันจะมีจุดน่าเบื่อเสมอ หากเรา ไปมองว่ามันน่าเบื่อ

ต้องเปลี่ยนวิธีมองใหม่ให้ได้ ต้องมอง งานเป็นเรื่องสนุกที่ตนเองชอบ

หากเปลี่ยนได้ นะครับ เราจะพบความเปลี่ยนแปลง
อันดับแรกก็คือ เราจะกระฉับกระเฉงขึ้น จะมองเพื่อนร่วมงานด้วยไมตรีมากขึ้น และเพื่อนร่วมงานก็จะรู้สึกดีกับเรามากขึ้น

หากเป็นผู้บังคับบัญชา ลูกน้องจะรู้สึกดีกับเรามากขึ้น
หากเป็นผู้ใต้ฯ เจ้านายจะรู้สึกดีกับเรามากขึ้น

ไม่ใช่เรื่องมหัศจรรย์อะไร
หากเรารักงาน และสนุกกับงานที่ทำ ภาพของเราที่เราเองอาจไม่รู้ตัว จะเป็นภาพที่ผู้อื่นมองเห็นอย่างชื่นชมว่าเราเป็นคนทำงานจริงจัง แต่ไม่เครียด เนื่องจากเรามีการกระทำที่สนุกกับงาน ไม่ได้มีการกระทำที่ทำให้รู้สึกว่างานนั้นมันเครียด เพื่อนร่วมงานในสายงานที่เกี่ยวข้องกัน จะประสานงานกับเราด้วยไมตรีที่มากกว่าเก่า เพราะเขาก็ไม่เครียดเช่นกัน เมื่อเห็นเราทำงานแบบนั้น

แต่ก็ดีนะครับที่มาบ่นให้ผมฟัง ดีมากเลย เพราะเมื่อบ่นแล้วคุณก็สบายใจขึ้น ไม่อึดอัด ครั้นจะไปบ่นให้คนใกล้ตัวฟัง ยิ่งทำให้เขาหรือเธอกังวล และเครียด ตามเราไปอีก

อยากแนะให้ลองปรับพฤติกรรมในตัวเองใหม่ครับ ผมมั่นใจว่าคุณจะก้าวหน้าในการงาน และจะมีคนเข้ามาหาคุณด้วยความรู้สึกดีๆอีกมากเลย

:mrgreen:
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby naichod » Sat Dec 12, 2009 11:01 pm

Angsana wrote:
..ขอไวน์ขาวซักแก้วได้ป่าวคะ

Image

ไวน์ขาว vin blanc ผมคงหยิบยื่นให้คุณอังฯก็ได้แต่ภาพล่ะครับ อิอิ

จัดให้ครับ

ว่ากันว่า ไวน์ขาวที่อร่อยและหอมจริงๆ ควรจะมาจากพันธุ์องุ่นหลักของแคว้นบูร์กอญ (Bourgogne)

พันธ์ ชาร์ดอเน (chardonnay) เป็นพันธ์ที่กลิ่นหอม และกลิ่นจะติดลิ้นนานกว่าพันธ์อื่นๆ และเป็นกลิ่นที่ชายหนุ่มหลงไหล หากสุภาพสตรีมีกลิ่นหอมนี้ติดริมฝีปาก ครับ
Attachments
(13.97 KiB) Downloaded 819 times
naichod

Postby nonnun » Sat Dec 12, 2009 11:45 pm

ว๊า... ทำไมร้านเหล้าลุงชดเงียบจังวันนี้
ไม่ใช่นักดื่ม... ขอเป็นข้าวไข่เจียวฟู ๆ ได้มั้ย
กะลังหิวเลย.../ :lol: :lol:
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby naichod » Sun Dec 13, 2009 12:05 am

nonnun wrote:ว๊า... ทำไมร้านเหล้าลุงชดเงียบจังวันนี้
ไม่ใช่นักดื่ม... ขอเป็นข้าวไข่เจียวฟู ๆ ได้มั้ย
กะลังหิวเลย.../ :lol: :lol:

ร้านเปิดใหม่ก็หยั่งงี้แหละครับ คุณหนูนุ่น

ตั้งเป้าไว้่ว่า อีกไม่นานอาจมีลูกค้ามาอุดหนุนมากๆ เหมือนคนค้าขายทั่วไปปัจจุบัน ก็มีความหวังแบบนี้เช่นกัน

ข้าวไข่เจียวฟูๆ เด๋ว ผมไปทอดให้ก่อน

เคล็ดลับการทอดไข่ให้ฟูมีหลายคนใช้ไม่เหมือนกัน แต่สูตรของผมภูมิใจนำเสนอคือ

1. อย่าตีไข่ล่วงหน้า ให้ตีไข่แบบสดๆตอนตั้งกะทะ

2. อย่าหวงน้ำมันเจียว ให้เทน้ำมันมากหน่อย

3. หากทานหมูได้ ขอแนะนำให้เตรียมเปลวหมูไว้เพื่อทำกากหมู

4. เมื่อกะทะร้อน น้ำมันร้อนพอกลางๆ จนถึงร้อนสูง แล้ว ให้เอาน้ำมัน 1 ช้อนโต๊ะที่ร้อนๆ ผสมไข่ที่ตีตอนนั้น
1 ช้อนต่อไข่ 3 ฟอง ใส่เกลือครึ่งเล็บนิ้วก้อยตามไป อย่าเหยาะน้ำปลา หรือซีอิ๊วลงเพราะจะทำให้ไข่ไม่หอม มันจะไปหอมน้ำปลา หรือซีอิ๊วขาวแทน

5. ให้ทอดตอนไฟแรงแล้ว ใส่ลงปุ๊บ นับ1-2-3-4-5 ช้าๆ ลดไฟลงปานกลาง พอไข่ออกเหลือง เอาตะหลิวแบบมีร่องให้น้ำมันผ่านช้อนสะเด็ดน้ำมัน แล้วใส่จาน

6.ทอดเปลวหมู ทำกากหมูทอด ...........จนเปลวออกสีเหลืองเข้มๆ ตักสะเด็ดน้ำมัน เอามาวางบนไข่อีกที

จะทานกะน้ำปลาพริกมะนาว ก็อร่อย

ไข่เจียวนำมาเหยาะซีอิ๊วขาวภายหลังจะอร่อยและหอมกว่าเหยาะผสมก่อนทอด

หลานๆผม ผมทอดให้กินตั้งแต่เด็กๆ จนเด๋วนี้เป็นสาวมีแฟนไปแล้ว ยังมาอ้อนให้ผมทอดให้เลย :D
Attachments
(57.04 KiB) Downloaded 814 times
naichod

Postby modjungv1 » Sun Dec 13, 2009 1:15 am

มีเรื่องกลุ้มใจสงสัยคะ จะพูดออกไปดีไหม กลัวคนอื่นบอกว่า เราโง่ 555- -
modjungv1

Postby นู๋เจ๋ง » Sun Dec 13, 2009 7:21 am

ช่วงนี้นู๋เจ๋ง ไปๆ มาๆ เวียงจันทร์ กรุงเทพ
ลุ้นเหรียญทองให้ประเทศไทย
วันก่อน คาราเต้โด้ เคยได้ตั้งหลายเหรียญทอง ครั้งนี้ เหลือแต่เหรียญทองแดง 7 เหรียญค่ะ
ตะกร้อไทยยังรักษาแชมป์ไว้ได้ กองเชียร์สนุกสนาน น่าจะพอบรรเทาความผิดหวังของฟุตบอลได้บ้าง

ขากลับมาขึ้นเครื่องแวะดูแดงเดือด อุดร ..สส.ในพื้นที่เป็นตัวนำ เหลือกำลังแค่ 20-50 คน รถไฮปาร์คคันเดิมๆ เรื่องพูดก็เดิมๆ มีแต่หน้าตาคนดึกดำบรรพ์ เด็กรุ่นใหม่ไม่มีเข้าร่วมเลยค่ะ

วันที่ 19, 23 นู๋มีงานเข้า แถวๆ ขอนแก่นค่ะ ... สมเด็จพระเทพฯ เสด็จขอนแก่น วันที่ 23

นู๋ไม่ดื่มแอลกอฮอล์ สงสัยต้องเปิดร้านชา บริการช่วงเช้าๆ ข้างๆร้านลุงชดกระมังคะ
คนลาวเค้าบอกว่า ไก่ย่างที่เมืองพล ของไทยนี่อร่อนสุดๆเป็นของฝากคนลาวมีค่ามาก
เพราะไก่ปิ้งที่ลาวตัวละ 300 บาท เมืองไทยถูกกว่าอร่อยกว่าค่ะ

เดี๋ยวนู๋จะซื้อ แหนมเนืองร้าน VT อุดร กับ แดง แหนมเนืองที่หนองคาย แล้วก็ ไส้กรอกอีสานบ้านเราอร่อยที่วู๊ด เอามาวางฝากขายคอเหล้าร้านลุงชุดดีกว่า
อ่อ สำหรับสาวๆ มะพร้าวแก้ว ที่หนองคายก็อร่อยนะคะ

ช่วงนี้นู๋เดินทางตลอดเลยค่ะ ว่างก็จะแวะมาจิบๆ น้ำเปล่าใส่ชา ในร้านเหล้า..นะคะ
เมื่อรู้ว่าอะไรชั่วแล้วยังทำ..คนนั้นก็จะต้องรับกรรม..เราเชื่อว่ากรรมนั้นมีอยู่จริง...คนไม่เห็น เทวดาย่อมเห็น
นู๋เจ๋ง

Postby แมว มหาภัย » Sun Dec 13, 2009 7:54 am

ผมขอตัวกลับก่อนแล้วกันครับพี่ มากินเหล้าทั้งทีเอาไข่เจียวมาเป็นกับแกล้ม
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่ง
อำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์
แมว มหาภัย

Postby นู๋เจ๋ง » Sun Dec 13, 2009 8:08 am

แมว มหาภัย wrote:ผมขอตัวกลับก่อนแล้วกันครับพี่ มากินเหล้าทั้งทีเอาไข่เจียวมาเป็นกับแกล้ม

ฮ่าฮ่าๆๆ เสียหายๆ
Last edited by นู๋เจ๋ง on Sun Dec 13, 2009 8:12 am, edited 1 time in total.
เมื่อรู้ว่าอะไรชั่วแล้วยังทำ..คนนั้นก็จะต้องรับกรรม..เราเชื่อว่ากรรมนั้นมีอยู่จริง...คนไม่เห็น เทวดาย่อมเห็น
นู๋เจ๋ง

Postby Angsana » Sun Dec 13, 2009 8:10 am

เช้านี้.. ขอลาเต้ร้อนนะคะ
Image

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby naichod » Sun Dec 13, 2009 8:56 am

ฮ่าๆๆๆ น้องแมวผม เริ่มส่ง customer complain มาแล้วว่า มีแต่ไข่เจียวแกล้มเหล้า อ้าว ก็น้องแมวไม่สั่งอะไรกินนี่นา มานั่งแอบฉกเหล้าโรงหลังร้านไปนั่งดื่มเงียบๆ แล้วยังไม่พอ หนอย ไม่ได้สั่งอาหารแล้วมาบ่น :D

นี่ ดูๆ ผมได้ขาประจำแล้วหนึ่งราย คุณอังฯ คุณครูใจดีของเด็กๆ เห็นปะ กลางคืนครูกินไวน์ กลางวันแต่เช้า สั่งลาเต้

แถมมีคุณนู๋เจ๋งบอกจะเอาของกินมาวางในร้านขายคอเหล้าอีก ร้านผมจะต้องรุ่งโรจน์ชัชวาล บานทรัพย์สิน แน่ๆ

สงสัยขากลับจากลาว อาจเอาของกินอีกพะเรอเกวียน มาฝากลุงชด ยิ่งดีใหญ่ ผมชอบ อยู่แล้ว เรื่องของกิน โดยเฉพาะของที่คนเขาเอามาให้กินฟรีๆนี่น่ะ ช๊อบ ชอบ

ขอตัวไปเตรียมลาเต้ ให้ คุณครูอังฯก่อนครับ..............

ว่ากันว่า ลาเต้ ไม่เพียงเป็นกาแฟที่น่าดื่มเท่านั้น แต่คุณยังสามารถดื่มด่ำไปกับศิลปะบนฟองครีม ซึ่งแล้วแต่ผู้ทำจะบรรจงสร้างออกมาให้แก่ผู้ดื่ม เมื่อคุณดื่ม คุณจะได้รสชาติชองกาแฟและศิลปะไปพร้อมๆกัน

เสิริฟ
Attachments
(16.18 KiB) Downloaded 788 times
naichod

Postby naichod » Sun Dec 13, 2009 9:03 am

modjungv1 wrote:มีเรื่องกลุ้มใจสงสัยคะ จะพูดออกไปดีไหม กลัวคนอื่นบอกว่า เราโง่ 555- -

พูดได้ครับ ผมว่าคุณไม่โง่หรอก ฉลาดมากๆเลย

แต่ถ้าเป็นเรื่องที่พูดในกระทู้อยู่แล้วและอยากเอามาขยายความต่อในร้าน ผมว่าน่าจะไปต่อในกระทู้ให้จบดีกว่า

เรื่องบางเรื่องคนฟังเขาอาจโง่ไม่รู้อะไรก็ได้ แต่บางเรื่องเขาก็แกล้งโง่ตามเราไปถึงบ้านเลย กว่าจะรู้ตัวอ้าว ลูกเสือล้อมเต็มบ้านไปแล้ว :mrgreen:
naichod

Postby loginofu » Sun Dec 13, 2009 5:36 pm

นู๋เจ๋ง wrote:ช่วงนี้นู๋เจ๋ง ไปๆ มาๆ เวียงจันทร์ กรุงเทพ
ลุ้นเหรียญทองให้ประเทศไทย
วันก่อน คาราเต้โด้ เคยได้ตั้งหลายเหรียญทอง ครั้งนี้ เหลือแต่เหรียญทองแดง 7 เหรียญค่ะ
ตะกร้อไทยยังรักษาแชมป์ไว้ได้ กองเชียร์สนุกสนาน น่าจะพอบรรเทาความผิดหวังของฟุตบอลได้บ้าง

ขากลับมาขึ้นเครื่องแวะดูแดงเดือด อุดร ..สส.ในพื้นที่เป็นตัวนำ เหลือกำลังแค่ 20-50 คน รถไฮปาร์คคันเดิมๆ เรื่องพูดก็เดิมๆ มีแต่หน้าตาคนดึกดำบรรพ์ เด็กรุ่นใหม่ไม่มีเข้าร่วมเลยค่ะ

วันที่ 19, 23 นู๋มีงานเข้า แถวๆ ขอนแก่นค่ะ ... สมเด็จพระเทพฯ เสด็จขอนแก่น วันที่ 23

นู๋ไม่ดื่มแอลกอฮอล์ สงสัยต้องเปิดร้านชา บริการช่วงเช้าๆ ข้างๆร้านลุงชดกระมังคะ
คนลาวเค้าบอกว่า ไก่ย่างที่เมืองพล ของไทยนี่อร่อนสุดๆเป็นของฝากคนลาวมีค่ามาก
เพราะไก่ปิ้งที่ลาวตัวละ 300 บาท เมืองไทยถูกกว่าอร่อยกว่าค่ะ

เดี๋ยวนู๋จะซื้อ แหนมเนืองร้าน VT อุดร กับ แดง แหนมเนืองที่หนองคาย แล้วก็ ไส้กรอกอีสานบ้านเราอร่อยที่วู๊ด เอามาวางฝากขายคอเหล้าร้านลุงชุดดีกว่า
อ่อ สำหรับสาวๆ มะพร้าวแก้ว ที่หนองคายก็อร่อยนะคะ

ช่วงนี้นู๋เดินทางตลอดเลยค่ะ ว่างก็จะแวะมาจิบๆ น้ำเปล่าใส่ชา ในร้านเหล้า..นะคะ

เอ...ผมว่าไก่ย่างเขาสวนกวางก็อร่อยนะครับ
เลยขอนแก่น ผ่านน้ำพอง ถึงเขาสวนกวาง แวะกินข้าวเที่ยง ค่อยไปอุดร
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby Positively Dumb » Sun Dec 13, 2009 5:47 pm

สำหรับคนดื่มยาธาตุก็เมานี่ ลุงชดจะแนะนำให้ดิ่มอะไร :oops:
If you can't convince them, confuse them!
Positively Dumb

Postby see-u » Sun Dec 13, 2009 6:12 pm

* วันนี้หัวฟู .. ลื้อห้อง จัดห้อง จัดชั้นหนังสือใหม่
ย้ายโน้น ย้ายนี่ ( พร้อม ๆ กะเข้าบอร์ดมาดูเป็นระยะ ๆ :lol: :lol: ) ทั้งวัน

ขอ ไฮนาเก้น เย็น ๆ หน่อยค่ะ .. เจ้าของร้าน

อ่อ .. ว่าแล้วถามหน่อย
เวลา เอ้ เถียงที่ห้องกาแฟ กะ เจ้าของร้าน .. นี่มีการเคืองใจต่อเนื่องอ่ะป่าว

ไม่มีอะไรค่ะ .. จะบอกว่าถ้าเถียงกันในทู้ไหน ก็จบกันแค่กระทุ้นั้น เนาะ
เพราะ เจ้าของร้านไม่ใช่คนที่ เอ้ เกลียด ในบอร์ดนี้ ...
;) ;)
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby nonnun » Sun Dec 13, 2009 6:50 pm

loginofu wrote:
เอ...ผมว่าไก่ย่างเขาสวนกวางก็อร่อยนะครับ
เลยขอนแก่น ผ่านน้ำพอง ถึงเขาสวนกวาง แวะกินข้าวเที่ยง ค่อยไปอุดร

พูดถึงไก่ย่างเขาสวนกวางแล้วคิดถึง เมื่อสมัยอยู่เขื่อนอุบลรัตน์
ตรงทางเข้าน้ำพองมีหลายร้าน ได้ลิ้มลองบ่อย ๆ
เข้าไปในน้ำพองก็มีร้านเมี่ยงปลา ปลาจุ่ม อร่อยมาก
แต่ที่ไปบ่อย ๆ ก็ ร้านเพ้งในเมืองขอนแก่น อาหารเยอะดีเค้าจัดเป็นบุฟเฟต์ ถูกด้วย
ไม่รู้ตอนนี้ยังอยู่หรือเปล่า... คิดถึง.../ :D
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby BlueFoot » Sun Dec 13, 2009 7:08 pm

see-u wrote:* วันนี้หัวฟู .. ลื้อห้อง จัดห้อง จัดชั้นหนังสือใหม่
ย้ายโน้น ย้ายนี่ ( พร้อม ๆ กะเข้าบอร์ดมาดูเป็นระยะ ๆ :lol: :lol: ) ทั้งวัน

ขอ ไฮนาเก้น เย็น ๆ หน่อยค่ะ .. เจ้าของร้าน

อ่อ .. ว่าแล้วถามหน่อย
เวลา เอ้ เถียงที่ห้องกาแฟ กะ เจ้าของร้าน .. นี่มีการเคืองใจต่อเนื่องอ่ะป่าว

ไม่มีอะไรค่ะ .. จะบอกว่าถ้าเถียงกันในทู้ไหน ก็จบกันแค่กระทุ้นั้น เนาะ
เพราะ เจ้าของร้านไม่ใช่คนที่ เอ้ เกลียด ในบอร์ดนี้ ...
;) ;)

Image

เจ้าของร้านไม่อยู่ บ๋อยบลูจัดให้ละกัน
"เอ ไฮเนเก้น ตาชดเก็บไว้ไหน (หว่า) เนี้ย ... เอา เขยลาว เอ๊ย เบยลาว
ไปบริดวกก่อนละกัน เข้าบรรยาศซีเกมส์ อิ๊อิ๊"

ออเดอร์คำสั่ง 1. จะรีบไปบอกตาชดเร็วๆเลยจ้า
"เจ้าของร้าน (ตาชด) ไม่ใช่คนที่ เอ้ เกลียด ในบอร์ดนี้ ... ;) ;)"

ออเดอร์สั่ง 2. บ๋อยบลูก็จะตอบแทนเจ้าของร้าน
ตาชด ไม่มีเคืองใจใครในห้องกาแควทั้งนั้นแหละ
น่านับถือน้ำใจตาชดที่บอกว่า จบ ... จบก็เป็นจบทุกครั้ง
บ๋อยบลูเฟิร์ม บอกว่า จบที่ห้องกาแคว ก็จะจบที่ห้องกาแควจริงๆ
อาจมีบ้าง ไปตอดนิดตอดหน่อยที่หลังไมค์/โทร.ฟ้องบ๋อยบลู จ้า อิ๊อิ๊
(ข้อความข้างบนนี้ จะทำลายตัวเองในวินาทีที่ตาชดคลิกเข้าห้องพัก ...
อย่าบอกตาชดนะ อิ๊อิ๊)
BlueFoot
Moderator

Postby naichod » Sun Dec 13, 2009 7:36 pm

อ้าว แว่บไปดูซีเกมส์หลังร้านแป๊บเดียว

กลับมา เอ๊ะ ลิ้นชักเก็บเงินอ้าๆอยู่ สงสัยหัวหน้าบ๋อยในร้านมันมุบมิบไปแน่ๆ เปิดลิ้นชักดู โล่งอก เงินอยู่ครบ

แต่เอ๊ะ ขายเบียร์ไปก็หลายขวดอยู่ ไหงเงินเท่าเดิม :?:

น้าบลู เก็บตังค์ค่าเบียร์คุณเอ้หรือยัง? ห๊าาาาาา

ขอทักทายคุณเอ้ก่อนเลย สวัสดีครับ

สำหรับคุณเอ้......หรือ เพื่อนสมาชิกท่านใดก็ตาม หากมีการโต้เถียงกันในกระทู้ ไม่ว่าจะเรื่องการเมืองหรือเรื่องใด ผมจบตรงนั้น ที่นั่นเลย แม้แต่จะขึ้นกระทู้ใหม่ ก็ไม่มีปัญหาเก่าตามไป เพราะผมจบจริงๆ

เป็นคนไม่เคียดแค้นใครครับผม และไม่จดใจใส่จำในความไม่ดี หรือ สิ่งไม่ดีที่ผ่านเข้ามาในชีวิต

ผมจะจำความดีของคนมากกว่า และจะไม่ใส่ใจเรื่องไม่เป็นเรื่อง

ยกเว้นคนเลวๆแบบทักษิณ หรือ "..................." นั่นแหละ อันนั้นอยู่นอกกฏ :mrgreen: :mrgreen:

ตลอดชีวิตของผม พ่อผมสอนมาตลอด จนกระทั่งวันที่ท่านเสียก็สอนว่า จงเป็นคนใจนักเลง แต่อย่าทำตัวนักเลงให้ชาวบ้านรังเกียจ

ความนี้ต้องขยาย แต่ไม่ขยายใหญ่แบบนายบลูกระทู้มหาสนุกนะครับ

คนใจนักเลงคือ รู้อภัยผู้อื่น รู้ช่วยเหลือผู้อื่น รู้บุญคุณและทดแทนผู้อื่น รู้หยิบยื่น และให้ รู้กล้าในสิ่งที่ควรกล้า รู้กลัวในสิ่งที่ต้องกลัว

แต่นักเลงที่ชาวบ้านรังเกียจนั้น แท้จริงคือ อันธพาลที่ระรานผู้อื่น ไม่ทำเด้ดขาด ห้ามทำเด็ดขาดครับ

สิ่งที่พ่อสอนอีกเรื่องคือ เมื่อคิดจะให้ อย่าทวง ตรงนี้ว่างๆจะมาขยายให้ทราบ มันคือหัวใจของลูกผู้ชายเลยแหละ

คุณเอ้ และท่านที่มาอ่านสบายใจได้ ลุงชดเป็นคนเฮฮาขำๆมาตลอดชีวิต ไม่คิดเคืองจำฝังใจใครเลย

ยกเว้น คนเลวจริงๆ เช่นทักษิณ เท่านั้น

อันนี้ตอบคุณโพ เรื่องยาธาตุ อย่าว่าแต่คุณโพเลย หลายๆคนเวลาดื่มยาธาตุก็เมาเหมือนกัน หากดื่มมากไป เพราะมันมีเอทิลแอลกอฮอล แต่ก็ยังดี เพราะหากมันมี เมธิล แอลกอฮอล กินไปตาบอดแน่

ยาธาตุ ปกติก็จะทานเป็นยาน้ำแก้ท้องจุกเสียด เรอเหม็นเปรี้ยว

ผมแนะนำให้กินยาถ่านแทน เม็ดดำๆนั่นแหละ มันซับพิษ ซับแก๊ส หรือไม่ก็ อีโน
จากนั้นให้นอนคว่ำ ครับ ลมมันจะผาย จะสบายตัวขึ้น

แต่ถ้าอยากเมานิ่มแบบไม่ต้องกินเหล้า หรือยาธาตุ ก็ซื้อยาแก้ไอโยคี ผสมยาน้ำแก้ไอมูโคลิค ครึ่งต่อครึ่งกิน

เมาแน่ครับ..........หลับสบาย แต่นานๆกินทีนะ

พวกนี้ มันมีสารตั้งต้นยาเสพติดที่ทางโจรใต้มันเอาไปทำกัน
naichod

Postby naichod » Sun Dec 13, 2009 8:32 pm

สองทุ่มครึ่งแล้วครับ

ได้เวลาเปืดเพลงกล่อมลูกค้าครับ ร้านผมมีจอยักษ์ให้ชม

http://www.youtube.com/watch?v=8cT5ODOWje4

http://www.youtube.com/watch?v=QV4R6yBNQoE&
naichod

Postby ริวเซย์ » Sun Dec 13, 2009 8:50 pm

แวะมาทักทายลุงชดครับ เจอลุงมาตั้งแต่ห้องราชดำเนินแล้ว
แต่ไม่เคยทักทายกันเป็นการส่วนตัว วันนี้ก็เลยถือโอกาสนะครับ

:D

อืม ผมไม่ดื่มเหล้ากับกาแฟครับ ขอเป็นชาอู่หลงร้อนๆสักแก้วก็แล้วกันครับ
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby naichod » Sun Dec 13, 2009 8:58 pm

ริวเซย์ wrote:แวะมาทักทายลุงชดครับ เจอลุงมาตั้งแต่ห้องราชดำเนินแล้ว
แต่ไม่เคยทักทายกันเป็นการส่วนตัว วันนี้ก็เลยถือโอกาสนะครับ

:D

อืม ผมไม่ดื่มเหล้ากับกาแฟครับ ขอเป็นชาอู่หลงร้อนๆสักแก้วก็แล้วกันครับ

ยินดีครับ มีอะไรๆก็มาคุยกันแบบเพื่อน พี่น้อง คนกันเองแบบไทยๆเราแต่อดีตที่นี่ครับ ไม่แบ่งแยก ไม่แตกสามัคคีครับที่ร้านเหล้าลุงชด จริงๆนอกจากเหล้าก็ขายทุกอย่างครับ หวังให้เป็นห้องเล็กๆให้เพื่อนสมาชิกไม่ว่าจะเป็นใครมาคุยกันเพื่อหย่อนใจที่นี่ บางเรื่องหากไม่คุยเรื่องการเมือง แต่มาคุยเรื่องสัพเพเหระ อาจทำให้คนเราเข้าใจกันมากกว่าที่เห็นอยู๋

ผมจำคุณริวเซย์ได้เสมอตั้งแต่ราชดำเนิน........ครับ ถึงจะแก่แต่ความจำผมแม่นนา

อ้อ หากยังไม่ออกไปจากบอร์ด อยากบอกว่า ข้างนอกนั้น พวกชนเผ่าแอบเนียนเริ่มกระจายกันมาที่นี่แล้วครับ
Attachments
(20.85 KiB) Downloaded 734 times
naichod

Postby see-u » Sun Dec 13, 2009 9:16 pm

* ค่ะ .. นายชด ที่เถียงกันแรง ๆ แล้วจบกันในแค่ กระทู้ ถือว่าใจนักเลงดี
แบบนี้ น่ารัก ... ถือว่าเป็น ลูกผู้ชาย ดีค่ะ :D ;)

แต่ของ เอ้ สำหรับคนในบอร์ดนี้ มีไอ้ .. ตัวเดียวเท่านั้น ที่ทุก ๆ คนก็น่าจะรุ้ว่าใครนั่นแหละ
ว่าคงจะจบยากหน่อย .. :lol: :mrgreen:

เจ้าของร้านอัธยาศัยดีแบบนี้ .. แถมมีบ๋อย ( ขำที่คุณแสนมาเป็นบ๋อยให้ ) กิตติมศักดิ์ อีก
ลูกค้าคงเข้ามาอุดหนุนบ่อย ๆ ขอบคุณคุณแสนค่ะ ..

ค่าเบียร์ยังไม่จ่ายตังส์นะคะ .. ขอ ไฮนาเก้น แต่ได้ เบยลาว
ต้องปรับเป็น เอ็นข้อไก่ทอด อีก 1 จาน :lol: :lol:

ปล. กำลังสงสัยว่า .. นี่คือร้านเหล้า หรือ ร้านกาแฟ
เพราะลูกค้าขอ ชา - กาแฟ มากกว่าแอลกอฮอล์นะเนี่ยยย
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby naichod » Sun Dec 13, 2009 9:22 pm

เอ ผมเห็น เจ๊เงินไหล แกเดินเล่นอยู่นา

ไม่รู้จดจ้องอะไร หรือมาเดินฟัง เดินดูทู้คนเขาเท่านั้น

เจ๊เงินไหลฯ แวะมาอุดหนุนหน่อยครับบบบบบบบบบบบบบบ

อ้อ....คุณเอ้ จริงๆคุณเอ้ รู้จักผมมานานตั้งแต่ผมยังไม่โดนยึดใบอนุญาตเปิดร้านเหล้า จนโดนพันติ๊บยึด แถมถีบส่งออกมา :lol:

ค่าเบียร์ ฟรี ครับ ถือว่าเป็น ช่วง happy hour ก็แล้วกัน เด๋วผมตามไปหักเงินกะบ๋อยคนที่เสิร์ฟเอง

ข้อไก่ เด๋วให้บ๋อยคนเดิมไปส่งให้ครับ ไม่รุป่านนี้แอบอู้งานไปไหน
naichod

Postby สมไช » Sun Dec 13, 2009 9:25 pm

ขอ ' โขงแบน - ' แข็งถัง ก่อนเลย
อย่างอื่นสั่งทีหลังครับ
ถ้าท่านไม่เป็นส่วนหนึ่งของการแก้ปัญหา ท่านก็เป็นส่วนหนึ่งของปัญหา
สมไช

Postby สมไช » Sun Dec 13, 2009 9:30 pm

see-u wrote:
ปล. กำลังสงสัยว่า .. นี่คือร้านเหล้า หรือ ร้านกาแฟ
เพราะลูกค้าขอ ชา - กาแฟ มากกว่าแอลกอฮอล์นะเนี่ยยย

ดูๆแล้วเป็นร้านจีฉ่อยครับ ขายทุกอย่าง
ถ้าท่านไม่เป็นส่วนหนึ่งของการแก้ปัญหา ท่านก็เป็นส่วนหนึ่งของปัญหา
สมไช

Postby naichod » Sun Dec 13, 2009 9:38 pm

เชิง คัก เชิงคัก จายเย็งๆคัก โขงไล่เลี้ยว
Attachments
.jpg
(2.03 KiB) Downloaded 723 times
.jpg
(2.45 KiB) Downloaded 723 times
naichod

Postby แมว มหาภัย » Sun Dec 13, 2009 9:42 pm

อยากินน้ำตาลเมานะครับ จะไปหากินที่ไหนได้หนอ
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่ง
อำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์
แมว มหาภัย

Postby naichod » Sun Dec 13, 2009 9:50 pm

แมว มหาภัย wrote:อยากินน้ำตาลเมานะครับ จะไปหากินที่ไหนได้หนอ

เด๋วนี้หากินลำบากแล้ว ใครมันจะขึ้นไปรอทีละหยดแล้วเอามาหมัก

แต่ก่อนเดินหาบขายกันให้รึ่ม ผมเรียกกินข้างทางบ่อยๆ บางทีขับรถอยู่เลี้ยวขวับไปจอด

คนขายมองตกใจ ผมเหมาทีสามสี่กระบอกเลย ทั้งสดเอาไปฝากเด็กๆที่บ้านกิน ทั้งเมาเอากินเอง แถมติ๊บให้ด้วย

แบบว่าไม่ใช่สงสารนะ ไม่ดี ไปสงสารไม่ดี เราต้องชื่นชมเขาที่ทำมาหากิน ไม่ใช่สงสาร ติ๊บเพราะชื่นชมครับ
naichod

Next

Return to ชายคาพักใจ