ร้านเหล้า ลุงชด

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

Re: ร้านเหล้า ลุงชด

Postby แนวร่วม » Tue Jan 12, 2010 12:01 pm

ขอบคุณครับลุงชด แล้วจะรอฟังนะครับ :P
"ประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่ ไม่ใช่ประชาชนเป็นใหญ่ ประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่
ประชาชนเป็นใหญ่แล้วมันไม่แน่ ประชาชนบ้าบอก็ได้ ของประชาชนโดยประชาชน ถ้าประชาชนเห็นแก่ตัวแล้วฉิบหายหมด.."

ท่านพุทธทาสภิกขุ.
แนวร่วม

Postby bird » Tue Jan 12, 2010 9:45 pm

มารอฟังเรื่องของลุงชดด้วยคนค่ะ :mrgreen:

เอฟทีเอ ที่ลุงขอมา ข้อมูลพร้อมแล้วค่ะ
หลานเบิร์ดจะจัดให้วันเสาร์นี่น่ะค่ะ (ถ้างานไม่ยุ่งมากเนาะ) 8-)

แต่ว่า... หากถูกใจ อย่าลืมรางวัลน๊าาา :mrgreen:
bird

Postby naichod » Wed Jan 13, 2010 8:54 am

ขอบคุณ หลานเบิร์ดมากนะครับ

เรื่อง เอฟทีเอ นั้น ผมว่าสังคมไทย และนักการเมือง รวมทั้งรัฐบาล ให้ความสนใจน้อยไปกว่าที่ควรจะเป็น

โดยเฉพาะ การประชาสัมพันธ์ ให้เกิดการเตรียมพร้อมในเชิงธุรกิจและการปรับตัวของธุรกิจต่างๆ ให้เหมาะสมและเข้ากันได้ กับ เอฟทีเอต่างๆ มากมายที่เป็นพันธสัญญา

ผมเชื่อว่า ภาคเษตรนั้น มีผู้รู้ ตื่นตัวและปรับตัว น้อยกว่า ภาคอุตสาหกรรม

เรื่องนี้ มองข้ามกันไปแบบประมาทมากๆ เพราะมันจะเป็นผลกระทบที่รุนแรงพอควรหากเราไม่กำหนดทิศทางเกษตรและอุตสาหกรรมในประเทศให้สอดคล้อง

การประชาสัมพันธ์ การกำหนดนโยบายการเกษตร และ อุตสาหกรรมในประเทศ ต้องกำหนดใหม่และชี้แจงออกมาให้ภาคเอกชน และประชาชน ตื่นตัว เตรียมตัวและ ปรับตัว

....................สำคัญกว่า การเมืองแย่งเป็นรัฐบาลอีก เพราะนี่คือ เศรษฐกิจของประเทศที่ต้องปรับทิศทาง นโยบาย ให้สอดคล้องกับ เรื่องเอฟทีเอ
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby golfgolf » Wed Jan 13, 2010 12:13 pm

แวะมาทักทายเจ้าของร้าน นั่งตากแอร์เล่นแป๊ปนึง ให้หายร้อนก่อนแล้วค่อยแว่บไปลุยงานต่อ :mrgreen:
golfgolf

Postby bird » Wed Jan 13, 2010 6:21 pm

แจ้งผลค่ะลุงชด

เบิร์ด เปิดกระทู้ใหม่ " เสียงจากเกษตกร "

ไม่แน่ใจว่าตรงใจลุงหรือป่าว ยังไงแวะไปดูหน่อยน่ะค่ะ

จะอัพข้อมูลให้ต่อเนื่องเท่าที่เวลาจะอำนวยค่ะ
bird

Postby สมไช » Thu Jan 14, 2010 2:44 am

เมาแล้วคร้าบบบ ... แวะเข้ามา ไม่มีคนอยู่
เลยเปิดตู้โขมยเบียร์ขวดเขียวไปขวดนึง ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ เขียวไว้ก่อน เอิ้กกกกก....
วันนี้เหนื่อย กินหมดขวดก็จะนอนแล้ว .....zzzzzz .... คร่อกกกกกก......
ถ้าท่านไม่เป็นส่วนหนึ่งของการแก้ปัญหา ท่านก็เป็นส่วนหนึ่งของปัญหา
สมไช

Postby naichod » Thu Jan 14, 2010 8:20 am

สมไช wrote:เมาแล้วคร้าบบบ ... แวะเข้ามา ไม่มีคนอยู่
เลยเปิดตู้โขมยเบียร์ขวดเขียวไปขวดนึง ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ เขียวไว้ก่อน เอิ้กกกกก....
วันนี้เหนื่อย กินหมดขวดก็จะนอนแล้ว .....zzzzzz .... คร่อกกกกกก......

กว่าจะได้นอน ตีสามละมั๊ง คุณสมไช

เขาไม่เรียกขโมย เขาเรียกมาหยิบในฐานะเมมเบอร์ครับ อย่าไปคิดแบบนั้น มาหยิบไปดื่มได้เล๊ยยย

ที่นี่ เป็นที่พักผ่อนของพวกเราทุกคนครับ มันจะได้สมชื่อ "ห้องพัก" ไง แต่เอ๊ะ เขาย้ายมาชายคาพักใจแล้วหนิ อือม์ แต่ก็ไว้พักอยู่ดีนั่นแหละเนอะ

อยากรู้ความนัย เรื่องเขียวๆก็หลังไมค์มาได้ครับ จะได้"เข้าใจ" บางเรื่อง
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby nonnun » Fri Jan 15, 2010 1:28 am

ร้านนี้มีอะไรดีน๊า ... แวะมาแถวนี้ทีไร
ต้องเข้ามานั่งเท้าคางฟังคนคุยกันเสมอเลย
เพลินดี / :lol: :lol:
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby naichod » Fri Jan 15, 2010 9:24 am

ร้านนี้ มีอะไรดีน้า? คุณนุ่นปุจฉา

วิัสัชนา...........มีเพื่อนที่ดีทุกๆท่าน รวมทั้งคุณนุ่นไง ที่แวะมาพูดคุยกัน นี่แหละ ดีที่สุดแล้วละ่ครับ :mrgreen:
naichod

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Fri Jan 15, 2010 10:18 am

น้าชดครับ ขอแรงๆ สักแก้ว แก้เบื่อ แก้รำคาญหน่อยครับ

ผมมาเวลาว่างนะครับ ไม่ใช่เวลางาน :lol: :lol: :lol:
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby naichod » Fri Jan 15, 2010 10:47 am

แดง ขาว น้ำเงิน wrote:น้าชดครับ ขอแรงๆ สักแก้ว แก้เบื่อ แก้รำคาญหน่อยครับ

ผมมาเวลาว่างนะครับ ไม่ใช่เวลางาน :lol: :lol: :lol:

ทำเหมือนผมเป็น ครู ซะงั้นเนออะ หิ หิ

ผมน่ะว่างแล้ว เพราะปลดตัวเองนั่งเป็น ศาลพระภูมิ นานๆก็กริ๊งทีมาถามเรื่องปัญหางาน ขอคำแนะนำ

ถามว่าทำไมผมปลดตัวเองทั้งที่ยังมีแรงพอทำ

ผมปลดตัวเองเพราะผมไม่อยากให้ลูกหลาน ลูกน้อง ต้องรอความสำเร็จ ตอนแก่ น่ะสิครับ

หากผมทำต่อไป คนรุ่นหลังก็ไม่มีทางโตขึ้นมาตรงนี้

ในต่างประเทศ ผู้บริหาร ที่ดี เขาจะทำกันแบบนี้ คือ ปลดตัวเองออกไปห่างๆ เพื่อปล่อยให้เด็กรุ่นหลังก้าวหน้า ทั้งที่ตนเองนั้น ยังทำต่อไปได้อีกนาน แต่นั่นคือ การสร้างคนให้แก่สังคมครับ

หากเขาไร้โอกาส แล้วใครล่ะ จะให้โอกาสเขา คำว่าโอกาส ต้องหาเอง และมีผู้ยื่นให้

แต่การหาเองนั้น ทำได้ยากมากในสังคมแห่งการแข่งขัน

ในขณะเดียวกัน มือบริหารงานแบบ over all ยิ่งหายาก ในการทำงานเข้าไปทุกที
หากไม่มีโอกาสได้เรียนรู้และทำ ก็ยากที่จะโต ยากที่จะไปสอนต่อคนอื่นๆ อันเป็นบุคคลากรที่จะต้องมีศักยภาพในสังคมนั้นๆ

ลูกน้องผมที่ทำงานข้างตัวผมแต่ละคนรู้จักผมดีว่า ผมสอนทุกเม็ด ทุกเวลาในการทำงาน คนที่ไม่เข้าใจก็เรียกผมว่า ท่านละเอียด

แต่คนที่เข้าใจบางคน ก็จะเรียกผมด้วยความเคารพ แล้วแต่สรรหาคำมาเรียก

ผมทำงานมาตลอดชีวิต โชคดีตรงที่มีนายดีครับ นายไม่ว่าจะเป็นคนไทยหรือต่างชาติ สอนผมหมด สอนจนผมจะเขียนตำราแทนท่านได้ก็แล้วกัน

แต่นายที่ผมรักมากที่สุด เป็น คนอเมริกัน ผิวดำ เรียกว่า ต้นตระกูลน่ะ ทาส จริงๆมาจากแอฟริกาเลย

ท่านสอนผมทุกเม็ดในการทำงาน แอบให้ความรู้ในเชิงแนวคิดบริหารอยู่อย่างเสมอๆ สอนให้มี ethic ในธุรกิจ ไม่ว่าจะขายไอติมหรือ ขายเรือบิน

ท่านให้โอกาสผมในหลายๆเรื่องที่จะเรียนรู้และพัฒนา ตอนที่ท่านเกษียณไป สมัยที่ผมทำงานอยู่ต่างประเทศและเรียนไปด้วย ผมเองน้ำตาไหลเหมือนเด็กๆทีเดียว เรียกว่าท่านเป็นไอดอล ที่ปลูกฝังการสร้างบุคคลากรให้แก่สังคม กับผมทีเดียว

ท่านยังมีชีวิตอยู่ครับ แต่ก็ชรามากแล้ว ปีสองปี ก็บินไปเยี่ยมท่านถึงบ้านทีเดียว ถือเป็น พ่อคนที่สองของผมก็ได้

มีคำสอนของท่านอยู่ที่ผมจำไม่รู้ลืมและนำมาใช้ นำมาถ่ายทอดคนรุ่นหลังๆต่อไปก็คือ

" หากรู้จักให้โอกาสคน ได้คิดและทำในสิ่งที่เขาอยากจะทำ เราอาจพบเพชรเม็ดงาม ในขณะเดียวกัน เพชรเม็ดงามเม็ดเีดียว แม้จะมีมูลค่าที่สูง แต่ ต้องไม่ลืม หินสีสวยๆที่มีดาษดื่นรอบตัวเรา ที่ช่วยให้เรามองเห็นอย่างสวยงามทุกๆวัน ด้วย"
naichod

Postby golfgolf » Fri Jan 15, 2010 12:28 pm

แวะเข้ามานั่งชิวๆดูคนเดินเข้าออกร้านเล่นๆ ลุงชดครับผมขอเซฟ ข้อความข้างบนนะครับ ได้คำสั่งสอนที่ดีเลยครับ พอดีผมเป็นคนรุ่นหลังที่รับช่วงต่อจากพ่อมา ขอบอกว่าคำพูดของลุงทุกข้อความให้ความรู้และข้อคิดทุกอันเลยครับ พูดคล้ายๆกับพ่อของผมเลยครับ แล้วจะแวะเข้ามานั่งดื่มไวน์ฟังคำสอนที่ดีต่อไปครับ :)
golfgolf

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Fri Jan 15, 2010 12:42 pm

นั่งฟังน้าชดอบรมไป เคี้ยวมะม่วงหิมพานต์ไป กลั้วเบียร์เย็นๆ ระรื่นใจดีครับ :D
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
Moderator

Postby Angsana » Fri Jan 15, 2010 3:50 pm

Image

..ลากขาเข้ามาในร้านอย่างกะปลกกะเปลี้ย
ขอเขย่ามาร์การิต้าจิบให้ชื่นใจเองซักแก้วนะคะ
ถือโอกาสฉลองที่เป็นเย็นวันศุกร์ด้วย ..เย้!!!
Image

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby อธิฏฐาน » Fri Jan 15, 2010 8:42 pm

ยำไข่แมงดาค่ะ มะม่วงของทางใต้เปรี้ยวจี๊ดเลย

Image
อธิฏฐาน

Postby naichod » Fri Jan 15, 2010 9:00 pm

ระยะหลังมานี่ จนถึงตอนนี้ ผมนึกเห็นใจเพื่อนเก่าอย่างคุณอังศนาจริงๆ บางคราว นึกแล้วยังเหนื่อยแทนเลยครับ

แต่เอาน่า..........คนเราหากมีเจตนาที่บริสุทธิ์ เจตนาดี จะคิดการใด กระทำการใด ผมก็เชื่อว่า ย่อมได้รับผลที่ดี คนไม่รู้ ฟ้ารู้ คิดซะอย่างนั้นนะครับ คุณอังฯ

ต่อให้ฟ้าไม่รู้ เพื่อนเก่า แก่ๆอย่าง นายชด ก็รู้ว่า คุณอังฯ เป็นคนดี คิดดี ทำดี มาตลอด เท่าที่ผมเห็นมาก็เป็นเวลานานหลายปีอยู่แหละ ตั้งแต่ ครั้งที่เล่นบอร์ดพันทิพ ราชดำเนิน โน่นเลย

หากใครเดินเล่นมาที่ร้านเหล้านี้ ผมก็ขอการันตีให้คุณอังศนาว่า เป็นคนที่คิดดี ทำดี ต่อเพื่อนทุกคน ด้วยความจริงใจ

..........................มีเพื่อนสมาชิกอีกไม่น้อยที่ผมกล้าการันตีให้เช่นนี้ เพราะ มอนิเตอร์และรู้จักมานาน ครับ ยกตัวอย่างเช่น คุณริวเซย์ คุณจูล่ง ที่นานๆจะมาโพสต์สักที คุณอำพรางอำยวน รวมถึง คุณริดกุน ที่บางท่านอาจมองเป็นอื่น แต่สำหรับผม คุณริดกุนเป็นเพื่อนที่ดี และผมเชื่อถือเขามาตลอดจนปัจจุบัน

น้องลูกหินก็เป็นหนึ่งในเพื่อนรุ่นน้องที่ผมถือเป็นน้องชายที่เป็นสุภาพบุรุษมากๆคนหนึ่ง เป็นคนคิดดี ทำดี ใจกว้าง คนหนึ่งทีเดียว

ท่านที่ผมเอ่ยยกตัวอย่างมานี้ เป็นบุคคลที่ผมทั้งไว้ใจและวางใจว่า ท่านเหล่านี้เป็นผู้คิดดี ทำดี จริงๆ

ส่วนอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามถึง ไม่ว่าจะมาโพสต์หรือหายไป ก็อย่าได้น้อยใจ ทุกท่านก็เป็นเพื่อนที่ดี คนดีในสายตาของผมเสมอเช่นกัน

น่านดูซิ นั่งจิบสุราบ่นๆอยู่คนเดียวหลังร้าน บ๊ะ คุณอธิษฐานใจดีเอากับแกล้มมาให้อีก

โอย........เป็นโชคดีของผมจริงๆ ที่ลูกค้าร้านเหล้า ของผม มีแต่มิตรดีๆ เพื่อนดีๆ เช่นนี้

ขอบคุณมากๆครับ :D
naichod

Postby naichod » Sat Jan 16, 2010 1:11 am

...
(101.6 KiB) Downloaded 294 times
naichod

Postby Angsana » Sat Jan 16, 2010 10:49 am

..แวะเข้ามาจิบน้ำลูกยอแทนลาเต้ร้อนเช้านี้ Image
ขอขอบคุณท่านเจ้าของร้าน และท่านอื่นๆ ที่ให้กำลังใจกับ กกต นะคะ Image
(ฝากคำขอบคุณไว้ที่นี่คงดีกว่าที่กระทู้ประกาศฯ ..หวังว่าคงไม่มีใครทักท้วง!)

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Sat Jan 16, 2010 3:56 pm

มาให้กำลังใจพี่อังฯ ครับ ผมยังไม่เคยให้กำลังใจเลย :D
Moderator

Postby naichod » Mon Jan 18, 2010 7:13 am

สวัสดีทุกท่าน ยามเช้าครับ

ผมตั้งใจจะโพสต์ตั้งแต่วานซืนแล้ว แต่ก็ลืมไป และติดดูบอล

คือเรื่อง เฮติ ครับ

ผมเห็นกระทู้ viewtopic.php?f=2&t=16800 ที่พี่ถึก ตั้งไว้ด้านนอกที่สภากาแฟ แล้วก็รู้สึกดีมากๆ และก็เกิดความคิดได้ว่า

พวกเรา(ทุกๆท่านที่เป็นสมาชิกเสรีไทยเว็บบอร์ด) น่าที่จะรวมพลังกันทำในสิ่งดีๆต่อสังคม ด้วยการบริจาคเงินคนละเล็กน้อยตามอัตภาพ ให้แก่ ผู้ประสบภัยในเฮติที่ยากจนมากๆอยู่แล้ว แถมยังมีรัฐบาลที่คอร์รัปชั่นและไม่ค่อยจะสนใจในปากท้องประชาชน

โดยส่วนตัว ผมได้ทำการบริจาคไปแล้วผ่านช่องทาง ของสภากาชาดไทย เพราะเห็นว่า มันชัดเจนและป้องกันปัญหา พวกมิฉาชีพที่อาศัยการแสวงผลประโยชน์จากเรื่องนี้ครับ ก็ขอเชิญชวนเพื่อนๆทุกท่านที่ผ่านเข้าออกในร้านเหล้าอีกครั้ง ได้ช่วยกันช่วยเหลือ เพื่อนมนุษย์ที่กำลังได้รับทุกข์จากธรณีพิโรธ จนแทบจะสิ้นชาติ สิ้นแผ่นดิน มาในโอกาสนี้

ผมเองยังหวังลึกๆว่า หากเป็นไปได้ ในการบริจาคผ่านองค์กรสุจริตหรือธนาคารที่เปิดรับบริจาค อยากจะให้เพื่อนๆสมาชิกระบุไปเป็น ชื่อของพวกเรา ตามด้วยคำว่า "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด" เพื่อเป็นการแสดงให้เห็นถึงพลังแห่งภาคประชาชนเล็กๆในโลกออนไลน์ว่า พวกเราก็มีจิตสำนึกร่วมกันในสิ่งดีๆต่อสังคม แต่ก็ไม่ทราบว่า ผู้รับ จะอนุญาตให้เป็นเช่นนั้นหรือไม่?

แต่วันนี้ผมก็จะลองทำดู โดยผ่านไปทางเว็บของทางช่อง 3 ที่นายสรยุทธเขาประกาศ เพราะเห็นว่า มีรายนามที่เขาเอามาอ่านระบุ เป็นนามแฝงก็มี
กะว่า สายๆกว่านี้ผมอาจโทรศัพท์ไปสอบถามให้ชัดเจนอีกครั้ง แต่ถึงจะไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร เพราะ การช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์นั้น ไม่จำต้องแสดงชื่อตัวตน ขอเพียงมีใจบริสุทธ์ที่เป๋นกุศลก็พอ

เพียงแต่ที่อยากให้ปรากฏคำว่า "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด" ก็เพราะว่า หากผู้ใดในโลกออนไลน์มาอ่านประจำ หรือไม่ประจำก็ตาม ก็จะได้ทราบและเห็นมุมอีกมุมหนึ่งของเพื่อนสมาชืกว่า เป็นอย่างไร?ต่อสังคมภายนอกและสังคมโลก

เพราะหากมีผู้ผ่านเข้ามาอ่านในระยะนี้ เวลาอ่านแล้ว ในบางกระทู้ เขาหรือเธออาจไม่คลิกเข้ามาอ่านอีกเลยก็ได้ :shock:

ช่วยคน ไม่มีคำว่า ฝ่ายใด พวกใคร มันขึ้นอยู่กับมโนธรรมในใจของแต่ละคน

ขอบคุณครับ
naichod

Postby BlueFoot » Mon Jan 18, 2010 11:47 am

โอ ดีครับ แต่ต้องรีบๆหน่อย
เฮียชดดำเนินการไปเลย และช่วยเปย์แอ๊ดว๊านซ์ก่อน
พวกเราจะเรี่ยไรส่งเงินเข้าบัญชีกลางเฮียชดอีกที
BlueFoot
Moderator

Postby KniGhtzZ » Mon Jan 18, 2010 12:09 pm

แวะมานั่งครับ อ่านทุกวันแหละ แต่มะได้ ล๊อกออนเข้ามา
ไม่มีใครเข้าไปในบ้านของคนเข้มแข็ง และปล้นทรัพย์ของเขาได้
หากไม่มัดคนเข้มแข็งนั้นไว้ก่อน เมื่อนั้นแหละจึงจะเข้าปล้นบ้านได้
มก.3:27
KniGhtzZ

Postby naichod » Mon Jan 18, 2010 1:03 pm

BlueFoot wrote:
โอ ดีครับ แต่ต้องรีบๆหน่อย
เฮียชดดำเนินการไปเลย และช่วยเปย์แอ๊ดว๊านซ์ก่อน
พวกเราจะเรี่ยไรส่งเงินเข้าบัญชีกลางเฮียชดอีกที

เปย์ แอดวานซ์ น่ะ พอไหวครับ แต่ ไม่ต้องเรี่ยไรมาส่งเข้าบัญชีผมเลย เด๋วผมโดนข้อหาจิ้งจอกสังคม

ผมหมายถึง หากท่านใดประสงค์จะบริจาคเงิน ก็ขอให้ผ่าน ทางสภากาชาดไทย จะดีที่สุด หรือ องค์กรที่คุณมั่นใจว่าไม่มีพวกมิจฉาชีพมาแอบแฝง กันเหนียวหน่อยก็น่าจะเป็นองค์กรที่สังคมเชื่อถืออยู่แล้ว หรือที่เราเคยบริจาคเป็นประจำ อะไรทำนองนั้น อย่าได้เอาเหามาใส่หัวผมเลย เรื่องบ/ช กลาง ยังไม่อยากไปนอนร้องเพลงในมุ้งสายบัวตอนแก่

ยังคิดในใจว่า หากคุณทักษิณ เกิดปล่อยวางและนึกขึ้นได้ น่าจะประกาศยกเงิน 7.6 หมื่นล้านบาทให้ไปเลย กรณีที่ชนะคดี

กรณีแพ้คดี ก็ น่าจะไปเป็นที่ปรึกษาให้ เฮติบ้าง เพื่อจะทำให้ประเทศเขาหายจากความยากจน

มาฆ่าตัวตายหมู่หนีชีวิตบัดซบที่ทั้งชีวิตโดนแต่นักการเมืองเลวๆหลอก
naichod

Postby cameronDZ » Mon Jan 18, 2010 1:24 pm

จากวันนี้ไป ร้านเหล้าลุงชดคงครึกครื้น

หัวคะแนน คงมาเหมาร้าน เลี้ยง ทุกวัน
:lol: :lol:

ผมเสร็จภารกิจอันหนัก/เหนื่อยแล้ว
ขออนุึญาต มานั่งแจมในร้านทุกวันนะครับ
สบาย ๆ แล้ว ตอนนี้
:lol: :lol:

ไม่ขออะไรมาก
ขอแจ็คแดเนียลส์ หรือไม่ก็ จิมบีม วันละครึ่งขวด ก็พอ
กับแกล้มไม่ต้อง
จ้องสาวเสิร์ฟเป็นอาหารตา ก็อิ่มแระ
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby naichod » Mon Jan 18, 2010 1:38 pm

อ้า......มีจิมบีม เหลืออยู่ สอง พอดีครับ

เสิรฟเลยละกัน
Attachments
(41.46 KiB) Downloaded 247 times
naichod

Postby cameronDZ » Mon Jan 18, 2010 3:07 pm

ง่า

นี่มันเหล้ายี่ห้ออะไรกันแน่ก๊าบบบบบบ

จิมบีม

หรือ

ซิลิโคน
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby naichod » Mon Jan 18, 2010 3:25 pm

มีให้กินแล้วยังเลือกอีกวุ้ย น้าคา

กินๆไปเถอะ เมา เหมือนกันแหละ
naichod

Postby cameronDZ » Mon Jan 18, 2010 3:35 pm

ครับ

กินเสร็จแล้วครับ

:mrgreen: :mrgreen:

cameronDZ

Postby peace_life » Mon Jan 18, 2010 11:19 pm

สวัสดีครับลุงๆน้าๆป้าๆอาๆ
เดินวนมาหลายรอบ ไม่ค่อยกล้าเข้าร้าน
แอบมอง เข้ามาในร้าน(แต่ได้ยิน)ลุงๆน้าๆคุยกัน ได้ความรู้เยอะดีครับ
ผมยังอายุน้อยอยู่ครับ(แต่ไม่ต้องอิจฉานะครับ) :D :D
ต่อไปผมก็ต้องอายุมากเรื่อยๆ(หยุดเวลาไม่ได้)T*T
แต่ที่สำคัญไม่รู้จะมีความเท่ารู้ วิธีคิด เหมือนลุงๆน้าๆป้าๆหรือเปล่า

ร้านเหล้านี้ เป็นร้านที่สัมผัสได้ถึงความอบอุ่นมากๆ
เป็นร้านที่ปลอดภัย ไม่รู้สึกน่ากลัวว่า จะโดนขม โดนลูกหลง
เหมือนถนนลากดำนาหรือเดินผ่านสงครามกลางเมืองที่ห้องกาแฟ

มาขอฝากตัวด้วย แต่ไม่มีเหล้าติดมือมาฝากนะครับ
ขอสนิทก่อนแล้วค่อยถามปัญหาหัวใจนะครับ :mrgreen: :mrgreen:
peace_life

Postby naichod » Tue Jan 19, 2010 8:10 am

ยินดีต้อนรับ หลานพีซ ครับ

ในฐานะลุงชด ขี้เมา เจ้าของร้านเหล้า ออกมาต้อนรับด้วยตนเองเลย ฮี่ๆ

จะรู้มากรู้น้อย จะเด็กหรือผู้ใหญ่ ก็ไม่สำคัญว่า วิธีคิดของเรา คิดแบบไหน คิดแบบสร้างสรรค์เรื่องดีๆหรือ ว่าไม่ดีต่างหากล่ะคุณพีซ

ผมเห็นทางทีวี อ่านจากหนังสือ เกี่ยวกับ พระสหายของพระองค์ท่าน ที่เป็น ชาวไทยมุสลิม ที่ยะลา

ภาษาไทยกลาง ลุงแกยังไม่แข็งแรงเลย ความรู้(ในความหมายของทางสังคม คือ วุฒิบัตรการศึกษา) ก็น้อย แต่ความรู้ทางโลก มากพอตัว เป็นเกษตรกรธรรมดา แต่ เอ......เป็นพระสหายพระองค์ท่าน

พระองค์ท่านไม่ได้สอนพวกเราตรงๆ ในบางคราว แต่ พระองค์สื่อด้วยพระจิรยวัตรให้เราทราบถึงคำว่า "มิตรภาพ" มันไร้พรมแดน ไร้ศาสนา ไร้ชนชั้น ไร้วงศ์สกุล ไร้อายุ และไร้กฏเกณฑ์ใดๆทางสังคมเมือง หรือ กฏเกณฑ์ใดๆที่ถูกกำหนด

..........................เป็นแบบอย่างให้เราได้คิดถึง หลายสิ่งที่สมควรเดินตามรอยเท้าพ่อ.....

ผมได้เห็นการเดินทางมาถวายพระพรลงนามเยี่ยมพระองค์ท่านของพระสหายจากยะลาท่านนี้ แล้วก็อดปลาบปลื้มไม่ได้ และก็คิดว่าจะมีคนไทยสักกี่คนหนอ ที่คิดแบบผม ว่า นี่คือ คำสอนที่ไม่ต้องใช้คำพูดใดๆ แต่เป็นคำสอนที่เป็นรูปธรรมจากพระจริยวัตรของพระองค์ท่านเอง

ร้่านผมเปิด 24 ชม. ครับ ยินดีต้อนรับ มาแล้วสบายใจก็มาบ่อยๆ ไม่สบายใจก็มานั่งเล่น เด๋วก็สบายใจเอง :mrgreen:
naichod

PreviousNext

Return to ชายคาพักใจ