ร้านเหล้า ลุงชด

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

Re: ร้านเหล้า ลุงชด

Postby Angsana » Sun Jan 31, 2010 1:08 pm

ว้ายย ชอบๆๆ ..ขอบคุณค่ะ! Image
(เดี๋ยวจะเปลี่ยนซะเลย.. ฮิฮิ)

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby อธิฏฐาน » Sun Jan 31, 2010 1:12 pm

ไม่ยอม ๆๆๆๆๆๆค่ะลุงชด ขอเปลี่ยน Avatar ใหม่
อธิฏฐาน

Postby naichod » Sun Jan 31, 2010 2:59 pm

อธิฏฐาน wrote:
ไม่ยอม ๆๆๆๆๆๆค่ะลุงชด ขอเปลี่ยน Avatar ใหม่

คุณอธิษฯ ต้องบอก character หรือ รูปแบบ อวตาร ที่อยากได้มาอะครับ ผมจะได้ทำได้ถูกต้องตามประสงค์ เพราะกลัวว่า จะทำไม่ถูกใจ

อย่างของคุณอังฯ ผมก็เดาว่า คุณอังฯเป็นครู คงจะไปในแนวที่สร้างให้เธอได้ น่ะครับ
Last edited by naichod on Sun Jan 31, 2010 9:06 pm, edited 1 time in total.
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby อธิฏฐาน » Sun Jan 31, 2010 6:26 pm

โป้งแล้วค่ะลุงชดไม่ได้รักกันจริงนี่นา ชื่อที่ถูกเขียนว่า "อธิฎฐาน" ค่ะ
character ทั้งหวานทั้งเปรี้ยวค่ะ บางครั้งก็นั่งประชุมมีผู้หญิงคนเดียว
นอกนั้นผู้ชายหมด :mrgreen:
อธิฏฐาน

Postby naichod » Sun Jan 31, 2010 7:21 pm

อธิฏฐาน wrote:โป้งแล้วค่ะลุงชดไม่ได้รักกันจริงนี่นา ชื่อที่ถูกเขียนว่า "อธิฎฐาน" ค่ะ
character ทั้งหวานทั้งเปรี้ยวค่ะ บางครั้งก็นั่งประชุมมีผู้หญิงคนเดียว

อ่า อ้า ขอโทษครับ ผมอ่านไม่ดีเอง แก้ไขให้ครับ
Attachments
(12.21 KiB) Downloaded 176 times
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby อธิฏฐาน » Sun Jan 31, 2010 7:45 pm

naichod wrote:
อธิฏฐาน wrote:โป้งแล้วค่ะลุงชดไม่ได้รักกันจริงนี่นา ชื่อที่ถูกเขียนว่า "อธิฎฐาน" ค่ะ

อ่า อ้า ขอโทษครับ ผมอ่านไม่ดีเอง แก้ไขให้ครับ

ขอบคุณมากค่ะลุงชด หวานเจี๊ยบต้อนรับ Valentine เลยค่ะ ของพี่อังหัวใจลอยขึ้นฟ้า
ส่วนอธิฎฐานหัวใจลงดิน :lol:
อธิฏฐาน

Postby naichod » Sun Jan 31, 2010 9:04 pm

อธิฏฐาน wrote:
naichod wrote:

ขอบคุณมากค่ะลุงชด หวานเจี๊ยบต้อนรับ Valentine เลยค่ะ ของพี่อังหัวใจลอยขึ้นฟ้า
ส่วนอธิฎฐานหัวใจลงดิน :lol:

แถมให้อีกอัน เอาไว้ออกรบ :mrgreen:
(15.37 KiB) Downloaded 166 times
naichod

Postby อธิฏฐาน » Sun Jan 31, 2010 9:57 pm

ชอบภาพนี้มากเลยค่ะลุงชด ภาพเก่ามันหวานเกินไปจากตัวจริงค่ะ ภาพนี้ใช่เลย
แต่ช่วยแก้ชื่อให้ด้วยนะคะ ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ "อธิฎฐาน"

Image
อธิฏฐาน

Postby Johann » Mon Feb 01, 2010 2:07 am

มีไอ้ที่กินแล้วไม่เมามีมั้ย (กินเหล้าไม่เป็น) มิกเซอร์ไม่ต้อง
แบบว่าเค้าปฏิวัิติกัน เลยหลบเข้ามาอยู่ในนี้ ดึกแล้วออกไปเดินเพ่นพ่าน กลัวถูกจับ
ว่าแต่ว่า คืนนี้ขออาศัยนอนที่นี่ได้หรือเปล่า คงกลับบ้านไม่ได้แล้ว
ทีวี วิทยุ มีกี่เครื่อง ขนเอามาเปิดฟังข่าวหน่อยซิ
Johann

Postby cameronDZ » Mon Feb 01, 2010 3:04 am

ประกาศคณะปฏิวัติ

ห้ามมีการชุมนุม มั่วสุม ทางการเมือง การมุ้ง การเมา และการอื่น ๆ น้อยกว่า 5 คน

ผมก็กลับบ้านไม่ได้เหมือนกัน

ขอนอนค้าง ในร้านเหล้าลุงชด ด้วยอีกคน

ขอ farewell drink เอ๊ย ไม่ใช่ welcome drink
อร่อย ๆ เย็น ๆ สักแก้ว ได้ไหมฮะ

อากาศข้างนอกร้อนเหลือเกิน
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby Johann » Mon Feb 01, 2010 3:20 am

กินอะไรง่ะ ชื่อไฮโซน่ากิน กินแล้วจะเมามั้ย ถ้าำไม่เมาขอด้วยแก้วนึง
ใครก็ได้ีรีบไปปิดประตูร้านหน่อย เดี๋ยวแห่ตามกันมาอีก เกิน ๕ คน โดนจับไปทั้งโขยง
วิทยุ ปิดไปเหอะ ขี้เกียจฟังแล้ว เปิดแต่เพลงสยามมานุสติ สงสัยยังเคลียร์กันไม่เสร็จ
ไว้ตอนเช้าค่อยโผล่ออกไปดูว่าใครชนะ ถ้ามีรถถังด้วยก็ดี แหล่มเลย ตื้นเต้นได้บรรยากาศดี

อ้าวฟังประกาศคณะปฏิวัติไม่ได้ศัพท์ เค้าห้ามน้อยกว่า ๕ คนเหรอ ถ้างั้นก็เปิดประตู
ใครอยู่ข้างนอก เข้ามาหลบกันในนี้เยอะๆ นายชดรวยกันคราวนี้แหละ
Johann

Postby naichod » Mon Feb 01, 2010 6:33 am

อธิฏฐาน wrote:ชอบภาพนี้มากเลยค่ะลุงชด ภาพเก่ามันหวานเกินไปจากตัวจริงค่ะ ภาพนี้ใช่เลย
แต่ช่วยแก้ชื่อให้ด้วยนะคะ ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ "อธิฎฐาน"

Image

อะ แก้ให้แล้วครับ
Attachments
(16.32 KiB) Downloaded 406 times
naichod

Postby naichod » Mon Feb 01, 2010 6:36 am

น้าคา และ คุณโยฮัน นอนหลังร้านได้เลยครับ

ปฏิวัติ เหรอ :?:

พูดเล่นน่า ไม่ร๊อก "รัฐประหาร" มากกว่า
naichod

Postby Angsana » Mon Feb 01, 2010 8:01 am

..ขอ espresso แก้ช็อคซักฉ็อทจิคะ
Image

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby peace_life » Mon Feb 01, 2010 9:46 am

ลับ ลวง พราง ยิ่งกว่าโลกจริงอีก :o
peace_life

Postby naichod » Mon Feb 01, 2010 11:05 am

http://forum.serithai.org/index.php?topic=29.0

เปิดร้านใหม่ครับ

แต่ร้านนี้ก็เปิดอยู่นะครับ จนกว่าจะมีนักเลงมาพังร้าน
naichod

Postby bird » Mon Feb 01, 2010 8:39 pm

ออนเดอะร็อค เลยหล่ะกันลุงชด
แบบว่า เป็นงง :o
bird

Postby Positively Dumb » Wed Feb 03, 2010 12:52 am

แวะมาอุดหนุนน้ำมะนาวโซดา แล้วรอของแถมเป็น avatar จากเจ้าของร้าน

(เดิมชื่อ Half Dumb เป็นคนไม่ค่อยโง่ไม่ค่อยฉลาด ตอนนี้ชื่อ Positively Dumb ตือโง่นิดๆดีหน่อยๆ... :lol:)
If you can't convince them, confuse them!
Positively Dumb

Postby naichod » Wed Feb 03, 2010 9:20 am

Positively Dumb wrote:แวะมาอุดหนุนน้ำมะนาวโซดา แล้วรอของแถมเป็น avatar จากเจ้าของร้าน

(เดิมชื่อ Half Dumb เป็นคนไม่ค่อยโง่ไม่ค่อยฉลาด ตอนนี้ชื่อ Positively Dumb ตือโง่นิดๆดีหน่อยๆ... :lol:)
Attachments
.gif
(12.55 KiB) Downloaded 321 times
naichod

Postby nonnun » Wed Feb 03, 2010 1:22 pm

naichod wrote:http://forum.serithai.org/index.php?topic=29.0

แต่ร้านนี้ก็เปิดอยู่นะครับ จนกว่าจะมีนักเลงมาพังร้าน

ตามไปดูร้านใหม่ลุงชดลูกค้าอุ่นหนาฝาคั่งเลย ...
เค้าถึงว่า ผู้ใหญ่ใจดีมักมีลูกหลานไปมาหาสู่...
ขอให้กิจการดีขึ้นเรื่อย ๆ นะคะ.../
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby naichod » Wed Feb 03, 2010 1:48 pm

nonnun wrote:
naichod wrote:http://forum.serithai.org/index.php?topic=29.0

ตามไปดูร้านใหม่ลุงชดลูกค้าอุ่นหนาฝาคั่งเลย ...
เค้าถึงว่า ผู้ใหญ่ใจดีมักมีลูกหลานไปมาหาสู่...
ขอให้กิจการดีขึ้นเรื่อย ๆ นะคะ.../

สาตุ๊ :mrgreen:

หนูนุ่น

พูดแบบนี้ ผมเขินแย่เลย

คนเรานั้น การรู้สึกตัวตน ตามคำพระ เป็นสิ่งประเสริฐสุด
รู้ว่าตนเป็นใคร รู้ว่าคนคิดอะไร รู้ว่าตนทำอะไร รู้ว่าคนไม่ควรทำอะไร

การรู้ตัวตนนั้น หากคนที่คิดว่าตนเป็นผู้ใหญ่ ก็ไม่จำต้องจะนิ่งสงบหรือสำรวมไปเสียทุกเรื่อง
ก็เฮฮา ปาร์ตี้ ได้ ภายในขอบเขตที่บอกว่าต้องรู้ตัวตน
ก็อาจทะเลาะเบาะแว้งกะใครก็ได้ ภายในชอบเขตที่เราต้องรู้ตัวตน

เป็นผู้ใหญ่ ทำอะไรดีๆ มันก็แค่เสมอตัวครับ เพราะเราผ่านโลกมาไม่น้อย

แต่หากทำอะไรที่ไม่ดี ให้เด็กที่อ่อนกว่า ดูแคลนความคิด ดูแคลนคำพูด ดูแคลนการกระทำของเราได้ว่าทำตัวไม่สมกับเป็นผู้ใหญ่ อันนั้นถือว่า เสียหายมาก

การรู้จักตนเอง รู้สึกตัวตน ก็คือ มีสติคิดได้ว่า เราเป็นใคร คิดอะไร ทำอะไร จะทำอะไร สิ่งนั้นเป็นกฏเหล็กมากๆของคนที่ถูกเรียกว่า ผู้ใหญ่ ครับ

ลุงก็ต้องขอ ขอบคุณคุณนุ่นที่กล่าวชื่นชมลุงว่าเป็นคนใจดี
เพราะ ทุกวันนี้ ก็เตือนตนเองอยู่เสมอว่า เราเป็นผู้ใหญ่ ต้องคิดดี พูดดี ทำดี อย่างน้อยคนเขาจะได้คิดดีๆกะเรา :D

ปล.ผมอ่านกระทู้นี้แล้ว ได้เห็นอะไรๆในตัวคนมากมาย โดยเฉพาะผู้ชายบางคนที่เอาแต่สร้างภาพ นึกแล้วก็เห็นใจพี่แคน
viewtopic.php?f=15&t=17477&p=289148#p289148
Last edited by naichod on Tue Apr 20, 2010 3:52 pm, edited 1 time in total.
naichod

Postby naichod » Wed Feb 03, 2010 9:03 pm

ว้า ไม่มีลูกค้าเลย :cry:
naichod

Postby paradon » Wed Feb 03, 2010 9:27 pm

ขอยำครับลุง

Image
" Corruption is the cause of poverty "
paradon

Postby ริวเซย์ » Wed Feb 03, 2010 10:01 pm

ขอชาเขียวร้อนครับเฮียชด

:P
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby naichod » Wed Feb 03, 2010 10:12 pm

อ้าว ท่านผู้กำกับมาเองเลยวุ้ย

ต้องออกมาต้อนรับ

เด็กๆๆ เอาชาเขียวมาให้ทีเร็ว
Image

อีหนูเร็วๆ ไปเสิรฟ์ท่านผู้กำกับที ยืนยิ้มอยู่นั่น
Image
naichod

Postby ริวเซย์ » Thu Feb 04, 2010 10:39 am

สงสัยต้องมานั่งร้านนี้ทุกวันซะแล้ว

บริการมีระดับ น่าประทับใจจริงๆ

:D
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby turethai » Fri Feb 05, 2010 1:21 am

ขอพึ่งบริการลุงชดแล้วครับ

อยากมาวววววววว :lol: :lol: :lol:
turethai

Postby naichod » Fri Feb 05, 2010 8:56 am

turethai wrote:ขอพึ่งบริการลุงชดแล้วครับ

อยากมาวววววววว :lol: :lol: :lol:

ตามสบายเลยครับ ท่าทางจะเมาไปแล้ว ยังไม่ตื่น :D

ถ้าตื่นแล้วยังเมาขี้ตาอยู่ วันนี้ผมมีเรื่องเก่า นำมาเล่าสู่ให้ฟังยามเช้าซึ่งแดดแจ๋แล้วมาให้ฟังกัน

มันอาจเป็นเรื่องที่หลายท่านเคยได้ยินมา และอาจต่างกันในรายละเอียดบ้าง
ในส่วนของผมมันเป็นเรื่องที่ผมได้รับการถ่ายทอดจาก ผู้ใหญ่ท่านหนึ่งชาวญี่ปุ่นที่ไปลงทุนที่อเมริกา และภายหลังท่านก็มาลงทุนที่เมืองไทยจนได้พบกันอีกครั้ง ปัจจุบันท่านถึงอนิจกรรมไปแล้ว แต่ผมไม่เคยลืมท่าน เรื่องที่ท่านได้เมตตาผมเล่าให้ฟ้ง อันเป็นสิ่งที่สอนใจผมจนกระทั่งปัจจุบันนี้ และนำไปถ่ายทอดต่อลูกหลาน เพื่อนฝูง น้องๆ

........
.......

นรก สวรรค์

นรกนั้น ในภาพของมนุษย์ที่จินตนาการ มันจะต้องเป็นสถานที่ที่น่าหวาดผวา น่ากลัว โหดร้าย กับสิ่งต่างๆที่มีไว้ลงทัณฑ์ ผูุ้ถูกพิพากษาว่ากระทำผิด

ส่วนสวรรค์นั้น ในภาพจินตนาการของมนุษย์ ก็วาดไว้อย่างสวยงาม มีแต่สิ่งดีๆ และสะดวกสบาย

ความจริงนั้น นรก กับ สวรรค์ มีภูมิทัศน์ และ ปัจจัยต่างๆ อยู่อย่างครบถ้วน เท่าเทียมกัน เรียกได้ว่าเหมือนกันหมดก็ว่าได้

มันต่างกันตรงไหน?ล่ะ ต่างกันตรงสิ่งที่ผมจะเล่าต่อไปนี่ล่ะครับ

ในการรับประทานอาหารของผู้ที่อยู่ในนรกและสวรรค์ จะเหมือนกันทุกอย่าง มีอาหารดีเลิศให้ตักกินอย่างสมบูรณ์ แต่ไม่ว่าจะมีสิ่งเลิศมากมายอุดมอย่างไร สิ่งหนึ่งที่นรกและสวรรค์อาจมีต่างไปจากโลกมนุษย์ก็คือ ช้อนอาหาร และแก้วน้ำ

ช้อนอาหารจะยาวมากครับ ด้ามจับยาวเท่ากับเส้นผ่าศูนย์กลางของโต๊ะอาหารที่ใหญ่โตมากกว่า ยี่สิบเมตร แก้วน้ำดื่ม ก็จะมีหูจับยาวเช่นนั้นเช่นกัน และนี่เป็นกฏที่เหมือนกัน ทั้งนรก และสวรรค์ว่า จะต้องใช้ช้อนและแก้วน้ำที่กำหนดให้เท่านั้น มือต้องจับที่ปลายข้อน และปลายหูจับแก้ว ห้ามใช้วิธีอื่น มิฉะนั้นผู้นั้นจะถูกส่งไปเผาผลาญในไฟบรรลัยกัลป์ไปอีกแสนปี

โต๊อาหารในนรก มีแต่ผู้คนพยายามที่จะใช้ช้อนตักอาหารใส่ปากตน แต่ก็ทำได้อย่างยากเข็ญ ไม่สามารถจะส่งอาหารเข้าปากได้ หล่นเรี่ยราดเลอะเทอะไปหมด บ้างก็พยายามดื่มน้ำจากแก้วแต่ก็ทำไม่ได้เช่นกัน ทั้งที่แต่ละคนก็มีความมานะพยายามที่จะกินดื่มให้ได้ หากมีผู้มาเห็นก็จะเป็นที่เวทนายิ่งนัก เพราะหิว กระหายแต่ไม่สามารถส่งอาหารหรือน้ำให้เข้าปากตนเองได้

โต๊อาหารบนสวรรค์ ......... ทุกอย่าง อาหาร น้ำ ช้อน แก้ว เหมือนกับนรกหมดเหมือนภาพสำเนาที่ทำซ้ำกันมา แต่

ผู้คนที่นั้น ต่างดื่มกินกันอย่างมีความสุข ยิ้มแย้มพูดคุยด้วยใบหน้าแจ่มใส เพราะ

คนบนสวรรค์ มิได้ตักอาหารเข้าปากตนเอง มิได้ดื่มน้ำจากแก้วตนเอง ต่างคนล้วนป้อนอาหาร ป้อนน้ำให้แก่กัน จากสภาพช้องและแก้ว หากพยายามจะดื่มกินเอง ก็คงเป็นเช่นในนรก

บนสวรรค์นั้น ผู้ใช้ช้อนหรือแก้ว จะยื่นป้อนแก่ผู้อยู่ตรงกันข้ามกับตนเอง ครับ ทุกคนทำเช่นนี้ ทุกคนอิ่ม และมีความสุข

มีความสุขจาก ความไม่เห็นแก่ตัว
มีความสุขจากการรู้จักให้
มีความสุขจากไมตรีที่ถูกหยิบยื่น และตนเองก็เป็นผู้หยิบยื่นไมตรีนั้นกลับ

ต่างกับ นรก ที่มีแต่ทุกข์จากความเห็นแก่ตัวเอง ใจแคบ ไม่ได้คิดถึงผู้อื่น ไม่มีไมตรีที่จะยื่นแก่กันและกัน

นี่แหละ ครับ นรก กับ สวรรค์ มันไม่ได้ต่างกันที่สถานที่ กฏเกณฑ์ หรือ สภาพอื่นใด

มันต่างกันที่ คนที่อยู่ในสังคมนั้น คิดและปฏิบัติต่อกันเช่นไร ต่างหาก

ด้วยจิตเคารพมิเสื่อมคลาย ต่อท่านประธาน อิชิมูระ ทานากะ ซาโจ้ แห่ง saban entertainment ที่ล่วงลับ
กระผมขอรำลึก ถึงพระคุณของท่านและคำสอน ตลอดไป
naichod

Postby turethai » Fri Feb 05, 2010 10:08 am

ขอบคุณคุณลุงมากมากเลยครับ :D
turethai

Postby golfgolf » Mon Feb 08, 2010 10:18 pm

ร้านสาขานี้ช่วงนี้ดูเงียบเหงาหน่อยนะครับ พอดีผมผ่านมาแถวนี้พอดีก็เลยแวะมาช่วยเช็ดโต๊ะ ถูพื้นให้นะครับ ลุงชด แถมแอบกระดกเหล้าแล้วไม่ได้จ่ายตังค์ซะด้วยสิ พอดีเห้นว่าพนักงานไม่มี คนคุมไม่อยู่ งั้นเดี่ยวไว้ไปจ่ายที่สาขาใหม่นะครับ ลุงชด :mrgreen:
golfgolf

PreviousNext

Return to ชายคาพักใจ