ในหลวงท่านทรงเรียนมาทางด้านไหนครับ

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

ในหลวงท่านทรงเรียนมาทางด้านไหนครับ

Postby suicide bomber » Wed Dec 23, 2009 4:04 pm

ในหลวงท่านจบทางด้านบริหารจัดการน้ำ ใช่ไหมครับ รู้สึกว่ามีคนที่จบจากเกษตร เคยบอกผม ทำให้ผมมองย้อนกลับไปว่า เมื่อหกสิบปีก่อนใครที่เลือกเรียนคณะนี้ คงต้องมีมุมมอง และวิสัยทัศน์ที่กว้างไกลจริงๆ
suicide bomber

Re: ในหลวงท่านทรงเรียนมาทางด้านไหนครับ

Postby จีรนุช » Wed Dec 23, 2009 4:37 pm

หาอ่านได้ตาม wiki ค่ะ

พระองค์ท่านทรงมีความสนใจในวิชาการหลากหลายด้าน เพื่อนำมาใช้พัฒนาประเทศไทยค่ะ ไม่ใช่เเค่ด้านน้ำอย่างเดียว
จีรนุช

Re: ในหลวงท่านทรงเรียนมาทางด้านไหนครับ

Postby dahlia » Wed Dec 23, 2009 6:20 pm

รู้สึกพระองค์ท่านตอนแรกเรียนคณะวิทยาศาสตร์มั๊งครับ
ตอนหลังเกิดเหตุฉุกเฉิน เลยเปลี่ยนเป็น คณะการปกครอง ประมาณ นี้ ครับ
ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , nontee , eAT , Moon , tonythebest , -3- , amplepoor , เด็กปากดี
dahlia

Postby naichod » Wed Dec 23, 2009 7:15 pm

จะพูดอะไร ก็ขอให้ตรงประเด็นครับ หรือว่าอยากรู้แค่ พระองค์ทรงศึกษามาทางใด?

มีอะไรให้พูดออกมาตรงๆ

อีกประการผมขอแนะนำว่า เราเป็นคนไทย มีภาษาไทย มีคำสุภาพ มีราชาศัพท์

หากไม่เป็นการรบกวนท่านเจ้าของกระทู้ กรุณาใช้ราชาศัพท์เรียก พระองค์ท่าน ก็จะดีไม่น้อยครับ

ผมเชื่อว่าคุณน่าจะมีการศึกษาระดับหนึ่ง ควเข้าใจว่า การใช่ราชาศัพท์นั้นหมายถึงอะไร?
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby โจรกุหลาบแดง » Wed Dec 23, 2009 8:42 pm

คิดว่าไม่จบครับเพราะต้องมาขึ้นครองราชแบบกระทันหันก่อน ผมประมาณว่าพระองค์น่าจะเจียดเวลาที่มีอย่างจำกัด ในการดูแลประชาชนของพระองค์มาศึกษาเพิ่มเติมในภายหลังครับ เห็นได้จากโครงการต่างๆที่พระองค์ท่านทรงคิดค้น ถ้าไม่ได้ศึกษามาก็ยากที่จินตนากรว่าทรงล่วงรู้ได้อย่างไร

นับเป็นบุณของพศกนิกรชาวไทยเป็นอย่างสูงครับ ที่มีพระมหากษัตริย์ที่ทรงอัจฉริยาภาพ ในด้านต่างๆมากมาย ทั้งด้านกีฬา ด้านดนตรี ฯลฯ อีกมากมายครับ ท่านเหนื่อยเพื่อประชาชนของท่านมามาก ผมอยากให้คนไทยเลิกทะเลาะกัน เพื่อมอบเป็นของขัวญให้พระองค์ท่านครับ

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่ง ยืน นาน
โจรกุหลาบแดง

Postby dahlia » Wed Dec 23, 2009 9:20 pm

โจรกุหลาบแดง wrote:คิดว่าไม่จบครับเพราะต้องมาขึ้นครองราชแบบกระทันหันก่อน ผมประมาณว่าพระองค์น่าจะเจียดเวลาที่มีอย่างจำกัด ในการดูแลประชาชนของพระองค์มาศึกษาเพิ่มเติมในภายหลังครับ เห็นได้จากโครงการต่างๆที่พระองค์ท่านทรงคิดค้น ถ้าไม่ได้ศึกษามาก็ยากที่จินตนากรว่าทรงล่วงรู้ได้อย่างไร

นับเป็นบุณของพศกนิกรชาวไทยเป็นอย่างสูงครับ ที่มีพระมหากษัตริย์ที่ทรงอัจฉริยาภาพ ในด้านต่างๆมากมาย ทั้งด้านกีฬา ด้านดนตรี ฯลฯ อีกมากมายครับ ท่านเหนื่อยเพื่อประชาชนของท่านมามาก ผมอยากให้คนไทยเลิกทะเลาะกัน เพื่อมอบเป็นของขัวญให้พระองค์ท่านครับ

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่ง ยืน นาน

ผมว่าโครงการที่พระองค์คิดค้นขึ้นมาเกิดขึ้นจากการที่พระองค์ทรงเยี่ยมเยือนราษฎรในถิ่นทุรกันดารเป็นเวลานานครับ
แล้วได้พบปัญหาเกิดจากอะไร เห็นถึงความทุกข์ยากว่าเกิดจากการไม่มีน้ำ ดิน ที่อุดมสมบูรณ์ และอื่นๆ ใช้มาก็หมดไป
ก็นำมาวิเคราะห์ สังเคราะห์ หากจะให้นโยบายอยู่อย่างฟุ้งเฟ้อแบบสังคมเมือง ก็คงจะไม่พร้อม รังแต่จะก่อหนี้สิน
จึงดำริเป็นแนวคิดอยู่อย่างยั่งยืน จนเป็นที่มาของคำว่า เศรษฐกิจพอเพียง

อันนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ จริงๆ เป็นยังไงผมเองก็ไม่รู้ เป็นแค่การคาดเดา
ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , nontee , eAT , Moon , tonythebest , -3- , amplepoor , เด็กปากดี
dahlia

Postby naichod » Wed Dec 23, 2009 10:00 pm

เจ้าของกระทู้เน้น 60ปีก่อน ทำไมครับ

จะโยงไปเหตุการณ์อะไรหรือ?

มาตอบผมให้หายข้องใจหน่อยเถอะครับ

พระองค์ท่าน ไม่ได้สำเร็จการศึกษาเมื่อ 60 ปีก่อนแน่ๆ

ถ้าย้อนไป 60ปี เป็นปีอะไร? เกิดอะไรขึ้น?

มาตอบผมเร็วๆหน่อยว่ามีเจตนาอะไร?
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby suicide bomber » Wed Dec 23, 2009 10:43 pm

จะพูดอะไร ก็ขอให้ตรงประเด็นครับ หรือว่าอยากรู้แค่ พระองค์ทรงศึกษามาทางใด?

อีกประการผมขอแนะนำว่า เราเป็นคนไทย มีภาษาไทย มีคำสุภาพ มีราชาศัพท์

หากไม่เป็นการรบกวนท่านเจ้าของกระทู้ กรุณาใช้ราชาศัพท์เรียก พระองค์ท่าน ก็จะดีไม่น้อยครับ

ผมเชื่อว่าคุณน่าจะมีการศึกษาระดับหนึ่ง ควเข้าใจว่า การใช่ราชาศัพท์นั้นหมายถึงอะไร

--- ขอตอบกระทู้นี้ก่อนละกัน -----

ผมเป็นคนนึงที่เข้ามาหาความรู้ในอินเตอร์เน็ต เพื่อที่จะนำข้อมูลไปเผยแพร่ หรือ เถียง กับคนเสื้อแดงบางคน ที่ผมรู้จัก และเว็บเสรีไทย เป็นแหล่งความรู้ที่ผมเพิ่งค้นพบไม่นานนัก และเป้นแหล่งความรุ้ที่ผมนำไปใช้ได้
ผมขอโทษที่คำว่า ในหลวง ไม่สุภาพในสายตาของคุณ naichod หรือบางคน แต่ที่ผมใช้เพราะเป็นคำที่ผมคุ้นเคยและใช้มาตั้งแต่เด็กมาจนปัจจุบัน ผมคงเขลามากไป และที่ผมตั้งกระทู้นี้เพราะผมได้เคยทำงานร่วมกันเพื่อนที่จบทางด้าน บริหารจัดการน้ำ และหลายคนได้เรียนทางด้านนี้เพราะได้แรงบันดาลใจจากที่ได้เห็นในหลวงท่านเชี่ยวชาญทางด้านนี้ (ผมคิดว่าผมคงใช้คำพูดในประโยคนี้ไม่ถูกอีกนั่นแหละ ด่ามาเหอะครับ ผมยอมรับ) แต่ที่ผมถามเพราะว่า อยากทราบว่าท่านจบมาคณะนี้ และรายละเอียดและ สาขาย่อย หรือ รายละเอียดอื่นๆเพิ่มเติมอีกเพราะในยุคนั้น คงมีชื่อเรียกหรือรายละเอียดของคณะไม่เหมือนปัจจุบัน

naichod wrote:เจ้าของกระทู้เน้น 60ปีก่อน ทำไมครับ

มาตอบผมให้หายข้องใจหน่อยเถอะครับ

พระองค์ท่าน ไม่ได้สำเร็จการศึกษาเมื่อ 60 ปีก่อนแน่ๆ

ถ้าย้อนไป 60ปี เป็นปีอะไร? เกิดอะไรขึ้น?

มาตอบผมเร็วๆหน่อยว่ามีเจตนาอะไร?

-- ตอบกระทู้ที่สอง ที่ผมย้อนถามว่า 60 ปีก่อนนั้น เจตนาผมไม่ได้โยงไปอะไรทั้งนั้น เพราะเห็นว่าท่านครองราช มาหกสิบปี ก็เลยคิดว่า ช่วงก่อนครองราชย์นั้นคงเป็นช่วงที่ท่านกำลังศึกษาอยู่เท่านั้นครับ แต่ถ้าท่านศึกษาระหว่างที่ครองราชย์ไปด้วย อันนี้ผมไม่ทราบ ก็เลยคิดว่าเป็นช่วงก่อนครองราชย์ที่ท่านศึกษาอยู่ สุดท้ายนี้ ถ้าคุณ naichod ยังคิดว่าผมมีเจตนาอะไรไม่ดีอีก ก็ต้องขอโทษด้วย เอาเป็นว่าผมขอไม่เข้ามาใช้งานอีกก็แล้วกัน เพราะ ถ้าผมเข้ามาถามหรือใช้งานกระทู้อื่น ก็คงอาจจะมีราชาศัพท์ที่ไม่เหมาะสมออกมาอีก สรุปว่า user name อันนี้ และ ip นี้ จะไม่มีการเข้ามา sign in อีกต่อไป ผมขอเลิกเล่นเลยละกัน ขออภัยที่เข้ามาครับ เสียใจและขอโทษสำหรับคำศัพท์ที่ผมได้พิมพ์ลงไป

Postby suicide bomber » Wed Dec 23, 2009 11:06 pm

อ้าว ขอโทษอีกที ตะกี็โมเด็มผมหลุด ผมต่อได้ทำไมอยู่ดีๆ มันเด้งไปอีกห้องนึงอ่ะครับ งง

Postby naichod » Thu Dec 24, 2009 9:05 am

suicide bomber wrote:จะพูดอะไร ก็ขอให้ตรงประเด็นครับ หรือว่าอยากรู้แค่ พระองค์ทรงศึกษามาทางใด?

ผมเชื่อว่าคุณน่าจะมีการศึกษาระดับหนึ่ง ควเข้าใจว่า การใช่ราชาศัพท์นั้นหมายถึงอะไร

--- ขอตอบกระทู้นี้ก่อนละกัน -----

ผมเป็นคนนึงที่เข้ามาหาความรู้ในอินเตอร์เน็ต เพื่อที่จะนำข้อมูลไปเผยแพร่ หรือ เถียง กับคนเสื้อแดงบางคน ที่ผมรู้จัก และเว็บเสรีไทย เป็นแหล่งความรู้ที่ผมเพิ่งค้นพบไม่นานนัก และเป้นแหล่งความรุ้ที่ผมนำไปใช้ได้
ผมขอโทษที่คำว่า ในหลวง ไม่สุภาพในสายตาของคุณ naichod หรือบางคน แต่ที่ผมใช้เพราะเป็นคำที่ผมคุ้นเคยและใช้มาตั้งแต่เด็กมาจนปัจจุบัน ผมคงเขลามากไป และที่ผมตั้งกระทู้นี้เพราะผมได้เคยทำงานร่วมกันเพื่อนที่จบทางด้าน บริหารจัดการน้ำ และหลายคนได้เรียนทางด้านนี้เพราะได้แรงบันดาลใจจากที่ได้เห็นในหลวงท่านเชี่ยวชาญทางด้านนี้ (ผมคิดว่าผมคงใช้คำพูดในประโยคนี้ไม่ถูกอีกนั่นแหละ ด่ามาเหอะครับ ผมยอมรับ) แต่ที่ผมถามเพราะว่า อยากทราบว่าท่านจบมาคณะนี้ และรายละเอียดและ สาขาย่อย หรือ รายละเอียดอื่นๆเพิ่มเติมอีกเพราะในยุคนั้น คงมีชื่อเรียกหรือรายละเอียดของคณะไม่เหมือนปัจจุบัน

naichod wrote:เจ้าของกระทู้เน้น 60ปีก่อน ทำไมครับ

-- ตอบกระทู้ที่สอง ที่ผมย้อนถามว่า 60 ปีก่อนนั้น เจตนาผมไม่ได้โยงไปอะไรทั้งนั้น เพราะเห็นว่าท่านครองราช มาหกสิบปี ก็เลยคิดว่า ช่วงก่อนครองราชย์นั้นคงเป็นช่วงที่ท่านกำลังศึกษาอยู่เท่านั้นครับ แต่ถ้าท่านศึกษาระหว่างที่ครองราชย์ไปด้วย อันนี้ผมไม่ทราบ ก็เลยคิดว่าเป็นช่วงก่อนครองราชย์ที่ท่านศึกษาอยู่ สุดท้ายนี้ ถ้าคุณ naichod ยังคิดว่าผมมีเจตนาอะไรไม่ดีอีก ก็ต้องขอโทษด้วย เอาเป็นว่าผมขอไม่เข้ามาใช้งานอีกก็แล้วกัน เพราะ ถ้าผมเข้ามาถามหรือใช้งานกระทู้อื่น ก็คงอาจจะมีราชาศัพท์ที่ไม่เหมาะสมออกมาอีก สรุปว่า user name อันนี้ และ ip นี้ จะไม่มีการเข้ามา sign in อีกต่อไป ผมขอเลิกเล่นเลยละกัน ขออภัยที่เข้ามาครับ เสียใจและขอโทษสำหรับคำศัพท์ที่ผมได้พิมพ์ลงไป

คำตอบของคุณนี่แหละครับ ที่ผมเน้นตัวแดงไว้
เพื่อนคุณมากมายที่บอกว่าทำงานและเรียนมาทางนี้ แถมบอกด้วยว่า ได้แรงบันดาลใจจากพระองค์ท่าน

ก็แล้วเป็นถึงขนาดนี้

ทำไม คุณไม่ถามเพื่อนคุณ?
เพื่อนคุณจะไม่ทราบอะไรเลยเชียวหรือ ในเมื่ออ้างว่า ได้แรงบันดาลใจจากพระองค์ท่าน

เริ่มต้นก็บอกว่า เข้ามาหาความรู้ในเน๊ต ตนหาความรู้ในเน็ตจริงๆแบบไม่มีอะไรซ่อนเร้น เคลือบแฝง แค่คุณพิมพ์ พระนามของพระองค์ท่าน ก็เจอมากมายแล้วในข้อมูล ..คำพูดของคุณเอง มันน่าแปลกนะครับ

อย่ามาบอกว่า จะไม่เข้ามาเพราะ.........เหตุที่บอกเลย

ที่ไม่เข้ามาเพราะ โดนจับผิดได้ต่างหากครับ คิดได้ก็ดีแล้ว ล่ะ

ก่อนพูด คุณเป็นนายมัน

พูดไปแล้ว คำพูดคุณเองนั่นแหละเป็นนายคุณ และคำพูดคุณเองนั่นแหละที่ประกาศให้คนเห็นว่ามีเจตนาเคลือบแฝงแน่นอน
naichod

Return to ชายคาพักใจ