ความเห็นแก่ได้ของร้านจัดเลี้ยง (ระวัง)

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

ความเห็นแก่ได้ของร้านจัดเลี้ยง (ระวัง)

Postby Sanako » Wed Dec 30, 2009 11:54 am

ก่อนอื่นขอบอกว่า ผมไม่ได้มีอคติหรือทำธุรกิจเกี่ยวกับการจัดเลี้ยงใด ๆ ทั้งสิ้น เพียงแต่รู้สึกผิดที่แนะนำเพื่อนไปแล้วงานออกมาไม่ดี ทำให้เพื่อนโดนผู้ใหญ่ตำหนิ.....อีกอย่างผมต้องการให้เป็นอุทาหรณ์แก่คนที่เป็นลูกค้า รวมถึงผู้ที่ทำธุรกิจรับจัดเลี้ยงทั้งหลายให้มีจรรยาบรรณมากยิ่งขึ้นไม่ใช่สักแต่เอาชื่อเสียงร้านของตัวเองมารับงานและกินหัวคิวอย่างเดียว
ร้านนี้มีชื่อ 2 พยางค์แรกเป็น ภาษาจีน 2 พยางค์หลังเป็น ภาษาอังกฤษ ครับ “กิม..จ..เวดดิ้ง” มี website เป็นของตัวเองด้วย เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนผมต้องการหาร้านรับจัดงานเลี้ยงที่เหมาทั้ง 3 มื้อ (บริษัทเพื่อนผมมีเหตุต้องเลื่อนวันจัดงานกะทันหัน ทำให้ร้านที่เขาต้องการมาจัดให้ไม่ได้.....อีกอย่างช่วงสิ้นปีหายากอยู่แล้ว) จึงโทรถามผม ๆ ก็แนะนำไปว่า ให้เข้าไปดู web ร้าน “กิม.......” สิ อาหารเขาใช้ได้ ภาชนะสะอาด บริการก็ดี ผมเคยไปงานแต่งงานเพื่อนเขาจ้างร้านนี้จัด เพื่อนผมก็เข้าไปดูและก็สอบถามโทรคุยกับลูกสาวเจ้าของร้านตั้งแต่ปลายเดือน พ.ย กว่าจะคุยเสร็จตกลงเลือกอาหารกันลงตัวก็เซ็นสัญญาและจ่ายมัดจำเป็นเงินเกือบ 17,000 บาท (จากยอดเต็มเกือบ 6 หมื่น) วันที่ 14 /12 /52 (2 อาทิตย์ก่อนจัดงาน) โดยมีรายละเอียดดังนี้
-coffee break เช้า ราคา 35 บาท ต่อคน ( จำนวนคน 150 คน) / ขนม 2 อย่าง / กาแฟ,ชา
-อาหารถวายพระ 9 รูป ราคา 2,500 บาท เมนูเดียวกับโต๊ะจีนแต่ปริมาณเท่าคน 12 คนกิน เพิ่มปลากับเป็ดเป็นวงละตัว
-โต๊ะจีน 16 โต๊ะ สำรอง 1 ราคาโต๊ะละ 1,900 บาท
-coffee break บ่าย ราคา 100 บาท ต่อคน ( จำนวนคน 165 คน) / ขนม 3 อย่าง / กาแฟ / น้ำผลไม้
เพื่อนผมบอกว่า พอร้านนี้ได้รับมัดจำก็เงียบหาย จนเพื่อนผมชักหวั่น ๆ ว่า “มันจะมาไหมวะ” ส่ง mail แผนที่ ๆ รวมถึงอุปกรณ์ที่ต้องการขอยืม (ถ้วยเล็กเพื่อใส่ข้าวต้มเครื่อง) เพื่อให้นำมาวันจัดงานก็เงียบไม่มีโทรหาหรือตอบ mail โทรไปไม่รับและไม่ค่อยโทรกลับ (ผิดวิสัยคนให้บริการอย่างมาก) จน 2 วันก่อนวันงานเพื่อนผมส่ง sms เข้ามือถือน้องที่รับเรื่อง เธอถึงได้โทรกลับมาและบอกว่า ยุ่งมากจนไม่มีเวลา check mail แต่ก็รับปากในสิ่งที่ขอ พร้อม confirm เรื่องเวลา (ประมาณ 06.30 น) โดยบอกว่า น้องสาวจะไปแทน....(ถ้าเป็นผม ๆ จะไม่ยอมเพราะคนที่เป็นคนประสานงานกับเราควรจะต้องมาเอง แต่เพื่อนผมคนนี้มันก็ไม่ใช่ผู้หญิงจู้จี้จุกจิกและไม่เคี่ยวเอาเสียเลย ผมว่ามันไม่เหมาะกับการประสานงานที่จะต้องต่อรองใด ๆ ทั้งสิ้น) ต่อ....พอถึงวันงานเพื่อนผมโทรตามแต่เช้า น้อง(คนที่จะมา)ไม่รับ พอโทรไปอีกทีตัดสายทิ้งแล้วปิดมือถือเลย.....แต่ก็โทรตามจนเจอว่า รถที่จัดโต๊ะไปหลงอยู่อีกที่ สรุปกว่าจะมาถึงเกือบ 7 โมงครึ่ง.......พอเพื่อนผมไปถึงโรงงานที่จะจัดงานประมาณเกือบ 8 โมง มันก็สงสัยว่า ทำไมมาแค่ 6 คนแล้วจะทำอาหารทันหรือ (แต่ยังอุตส่าห์มองโลกแง่ดีว่าคงมีคนตามมาอีก) แถมแต่ละคนหัวกระเซอะกระเซิงเหมือนใครไปขุดมาจากที่นอนแล้วมาเลย (แต่ยังอุตส่าห์มองโลกแง่ดีว่าเดี๋ยวเขาคงมีผ้ากันเปื้อนหรือมีเสื้อที่ดูดี ๆ มาใส่คลุม...มองโลกแง่ดีมากแม่คุณเอ๊ย).........มันก็ไม่ว่าอะไร (เป็นผมด่าแล้วครับ) มันเดินไปดูเขาจัด coffee break เช้า ในจานแต่ละจาน (เป็นพลาสติกที่ใช้แล้วทิ้ง) ก็มี แซนวิชทูน่า 1 ชิ้น (ชิ้นเท่าขนมปังแผ่นหั่น 4 ซ้อน 2 ชั้น) / แยมโรล 1 อันเล็ก และกาแฟใส่ซองใส่ในแก้วกระดาษ (อันนี้ถ้าให้ผมจัดจะถูกกว่า 35 บาท) .....แต่ก็ไม่ว่ากันพอรับได้เพราะมีข้าวต้มเสริมอยู่แล้ว เพื่อนผมก็เดินไปคุยกับน้องคนที่มาคุมเธอก็บ่นเรื่องหลงทาง เพื่อนผมก็เดินไปถามคนทำอาหารว่า ถ้วยเล็กที่ขอไว้ล่ะ เขาก็ชี้ไปที่ถุงสีขาวใหญ่ ๆ บอกอยู่ในนั้น เพื่อนผมก็ให้คนไปเอามาเปิดดูลมแถบจับทั้งดำ ทั้งฝุ่น ต้องให้คนงานช่วยกันเอาไปล้าง (รวมช้อนด้วย) พอเริ่มกางโต๊ะเสร็จ (เพื่อนผมก็ต้องให้คนงานของมันมาช่วยเพราะกางไม่ทัน) ประมาณ 10 โมง น้องคนที่มาคุมงานก็อันตรธานหายไป (กลับไปโดยไม่บอกกล่าวเจ้าของงาน)....... และความหายนะก็เริ่มขึ้นเป็นข้อ ๆ ดังนี้
1. ตัวโต๊ะ (บางตัว) จะพังอยู่แล้ว เก้าอี้สกปรกมากและโต๊ะ VIP ถาดวางอาหาร (กลม ๆ ตรงกลาง) หมุนไม่ได้ ???
2. เวลาทำอาหารไม่มีผ้าขาวบางมาปิดอาหารที่ทำแล้วเพื่อกันแมลงวัน พอเพื่อนผมถามกลับใช้ถุงดำ (ที่เตรียมไว้ใส่ขยะ) มาตัดคลุม!!!
3. คนทำอาหาร – คนเสริฟ แต่งตัวไม่สะอาดและเหมือนไม่ค่อยอยากให้บริการ (ก็ชุดที่มันใส่ตอนนอนแหละครับ)
4. จำนวนโต๊ะ 17 โต๊ะ เด็กเสริฟมี 2 คน? สุดท้ายพนักงานของบริษัทเพื่อนผมต้องเดินตักน้ำแข็งกันเอง
5. อุปกรณ์จาน ชาม ช้อน ที่ใส่น้ำแข็ง ฝุ่นจับสกปรกมาก ต้องให้คนมาล้างใหม่และไม่มีทีคีบน้ำแข็งให้
6. ผ้าปูโต๊ะก็เอามาไม่ครบโต๊ะ ๆ สำรองไม่มีให้
7. อาหารโต๊ะสำรองบอกว่า ไม่พอ พอไปถามก็บอกว่า แบ่งอาหารไปให้โต๊ะพระแล้ว เพื่อนผมก็บอกว่า
ไม่เกี่ยวเพราะอาหารถวายพระจ่ายเงินต่างหาก ถึงยอมรับว่าไม่ได้เตรียมมาเพราะไม่คิดว่าจะใช้โต๊ะสำรอง
(ไม่รู้ว่าพูดมาได้ยังไง) …….มืออาชีพสุด ๆ ๆ !!!!
8. ซอสจิ้มขนมจีบก็ไม่เอามาบอกว่า ลืม (ง่ายมั้ยครับ)
9. ถ้วยเล็กที่ขอมาใส่ข้าวต้มตอนเช้า คนที่จัดก็ไม่บอกมันว่าไม่ได้เตรียมมาให้ พอถึงเวลาเสริฟของหวาน เพื่อนผม
ถามว่าทำไมไม่มีถ้วยแบ่ง คนเสริฟตอบว่า ก็พี่ยืมไปใส่ข้าวต้มตอนเช้า ซึ่งเพื่อนผมบอกว่า อันนั้นขอไปต่างหากนะ
คนเสริฟตอบ ไม่รู้ครับเขาไม่ได้บอก เพื่อนผมถามว่า ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่บอกแต่แรกจะได้ให้แม่บ้านของเรามาช่วย
ล้าง (แล้วสภาพคือกองไว้แบบนั้นไม่มีอะไรมาใส่และไม่มาเก็บด้วย)
10. ข้าวผัดห่อใบบัวข้าวบูด ไม่มีโต๊ะไหนกินเลย ??? ที่สำคัญเอาถวายพระวันรุ่งขึ้นลูกศิษย์วัดโทรมาแจ้งว่า พระบางรูปที่ฉันท์...
ท้องเสียและเป็ดยัดไส้เกาลัดยัดเกาลัดมา 2 เม็ด ??? ปลาทอดโบราณเหม็นคาวเหมือนเพิ่งไปเอาจากสะพานปลา....นี่โต๊ะ
ราคา 1,900 บาทนะครับ
11. ไม่มีการมาเก็บเคลียร์โต๊ะให้ ต้องบอกให้มาเก็บเพราะคนจะเริ่มกิน coffee break…ถึงเดินมาเก็บให้
12. ชุด coffee break บ่าย ที่คิดหัวละ 100 บาท ดูรูปที่เพื่อนผมส่งมาให้ว่า มันเหมาะสมกับราคาหรือไม่ (Gateaux house) คิดหัว
ละ 110 บาท แพงกว่า 10 บาท มีขนม 3 อย่าง- เครื่องดื่มชากาแฟ-น้ำผลไม้- รวมอุปกรณ์และบริกร สภาพดีกว่านี้มาก
(คือผมต้องใช้คำว่าสภาพจริง ๆ ) ..........
ยังครับ.....ยังไม่หมด งานเลี้ยงเลิก 6 โมงเย็น กว่าจะเคลียร์เงินลงตัว 2 ทุ่มเพราะรอน้องที่รับงาน fax สำเนาบัตรประชาชนและ
ใบเสร็จรับเงินมาให้ ซึ่งเพื่อนผมบอกแจ้งล่วงหน้าแล้วว่า ต้องนำมา เพราะบัญชีเขาเข้มงวดเรื่องการรับ- จ่ายเงิน ต้องให้เคลียร์...
แต่กว่าคุณเธอจะหาที่ fax ได้เกือบ 2 ทุ่ม อ้างคำเดียว “ลืม” :evil: และที่เพื่อนผมแค้นสุด ๆ คือมารู้เอา
วันรุ่งขึ้นว่า ข้าวบูดทำให้พระท่านท้องเสีย ซึ่งเพื่อนผมก็ด่าพนักงานมันว่า
ทำไมวันนั้นที่ยืนวิจารณ์ coffee break
ไม่มีใคร บอกมันสักนิดว่าข้าวบูด ปลาเหม็นคาว เป็นไม่ยัดไส้มาให้มันจะได้ไม่จ่ายเงิน.....มาบอกอะไรตอนนี้ (ผมอนุมานเอาว่า
มันคงมองโลกในแง่ดีกันทั้งบริษัท) เพื่อนผมโทรเล่า(ปนด่าผม)กับผมฟังพร้อมส่งรูปมาให้ดู พอผมเห็นรูป ...โอ้แม่เจ้า.....
นี่ coffee break หรือ นึกว่าอาหารว่างในคุก ? ตอนเซ็นสัญญามันระบุว่ารายการอาหารคือ 1.Chicken mini burger
2.fruit tart 3.กล้วยหอมทอดราดซอสน้ำผึ้งหรือchocolate แต่ในรูปที่เห็น กล้วยแขกยังดูดีกว่า..ส่วน fruit tart เขาก็
เอา Ritz cracker มาโปะด้วยมายองเนสแล้ววางองุ่น 1 ซีก... Chicken mini burger ก็เอาขนมปัง (เหมือนขนมปังให้ปลากิน)
มาโปะด้วยเศษ ไก่ แตงกวา และมะเขือเทศ.....แล้วทั้ง 3 อย่างใส่จานละ 1 ชิ้น ดูจากรูปผมว่าถ้าสั่ง แม็คโดนัล มาแจกแพงสุด
ก็ 65 บาทเองครับ ผมว่า + - แล้วโต๊ะราคาไม่ถึง 1,000 บาทด้วยซ้ำ ส่วน coffee break ไม่ต้องพูดถึงกำไรมากกว่า 70 % แน่ ๆ
ผมเลยสรุปว่า ที่ผมเคยไปกินมันไม่ใช่แบบนี้ ทั้งอาหาร,ภาชนะ, การบริการและรูปแบบการจัดอาหาร.....ทางร้านต้องส่งต่อร้าน
อื่นทำแน่ ๆ และเงินมัดจำ 30 % คงเป็นค่าที่หักหัวคิว เพื่อนผมทำเสียง งง ๆ ปนดุ ๆ (คราวนี้มันมองโลกในแง่ดีไม่ออก...เพราะมี
แต่คนสรรเสริญมันมา) ผมโทรไปที่ร้าน (ผมโทรแทนเพื่อนเพราะรู้สึกผิดเกินบรรยาย) ........ทางร้านจึงยอมรับว่า ส่งงานให้
ร้านอื่นที่เป็นญาติกันทำเพราะตัวเองทำไม่ทัน (ร้านที่รับต่อชื่อ 2 พยางค์หน้าเหมือนสนามบินโคตรแพงของประเทศเรา ส่วน
2 พยางค์หลังคือ “ศิริ” รวมกันเองครับและจำไว้ด้วย) ...เขาบอกว่าวันนั้นรับมา 6 งาน และยังบอกอีกว่า เวลาส่งร้านนี้ไปทีไร
โดนลูกค้าด่ากลับมาทุกที....อ้าว..แล้วรู้ทั้งรู้ส่งยังมาทำไมเพราะยอดค่าใช้จ่ายที่บริษัทเพื่อนผมจ่ายเกินครึ่งแสนนะครับมัน
ไม่ใช่น้อย ๆ คุณกินหัวคิวไม่ว่ากัน...แต่ร้านที่คุณจะส่งต่อให้มาทำคุณต้อง screen สิครับเพราะมาในนามร้านคุณนี่...ผมฟัง
แล้วงง…OK .. ในเมื่อทำแบบไม่กลัวเสียชื่อเสียงก็ดีครับ...ผมก็จะจัดให้เพราะเพื่อนผมยืนยันว่า คนที่มาจัดบอกว่า เป็นร้านคุณ
ไม่ใช่ร้านอื่น....ยังครับ...ยังแก้ตัวว่าเพื่อนผมส่งสัญญาและโอนเงินมัดจำมาช้าแค่ 3 วันก่อนจัดงาน เพื่อนผมจึง scan ใบ
สัญญาและใบโอนเงินทาง internet-banking มาให้ผมดูคือทั้ง 2 ใบลงวันที่ 14 /12 / 52 .....2 อาทิตย์ก่อนจัดงานนะครับ
ถ้าทางร้านจัดไม่ได้ก็ปฏิเสธไป..ส่วนลูกค้าจะไปหาได้หรือไม่มันไม่ใช่เรื่องของทางร้านแล้ว...ดีกว่าที่จะมาทำแบบนี้มันทุเรศ
ครับเหมือนกับจะหากินงานเดียวแล้วเลิกเลย ผมสงสัยว่า ในสภาวะเศรษฐกิจแบบนี้มีแต่เขาแข่งขันเพื่อให้ได้ลูกค้า...แต่นี่เหมือน
กับได้แค่นี้คุ้มแล้ว..ที่เสียความรู้สึกสุด ๆ เพื่อนผมบอกว่าเพิ่งรู้จากพนักงานว่าร้านนี้ซื้อกระดาษจากบริษัทเพื่อนผมไปทำ การ์ด
แต่งงาน ซอง กล่อง สมุดอวยพร คือเป็นลูกค้าบริษัทเพื่อนผมด้วย...แปลกที่เขายังกล้าทำแบบนี้..นี่ผมยุให้เพื่อนฟ้อง ส.ค.บ
และ สาธารณสุข ถึงมาตรฐานของร้านที่มาจัดงาน (ผมเข้าไปsearch ใน google ไม่มีชื่อร้านนี้).........เอาเถอะครับทั้งหลาย
ทั้งปวงเพื่อเป็นอุทาหรณ์แก่คนที่คิดจะหาร้านจัดเลี้ยงและตัวผู้ประกอบกิจการประเภทนี้ ผมขอบอกว่าทุกอาชีพต้องมีคำว่า
“จรรยาบรรณ” อยู่ในหัวครับ ถ้าไม่มีคุณก็ได้เงินเขาแค่ครั้งเดียวก็จบ....แต่ถ้าคิดแบบ โง่ ๆ ตื้น ๆ ก็คงคุ้มแล้วครับ
ไม่เคยสะสมบุญ ก็อย่าสร้างบาป
Sanako

Re: ความเห็นแก่ได้ของร้านจัดเลี้ยง (ระวัง)

Postby odyssey » Wed Dec 30, 2009 3:36 pm

ควรฟ้องถ้าต้องการมาตรฐานครับ

ปล่อยไปก็ได้ใจ จริงๆเขาอาจจะดีก็ได้ แต่รับงานเกินกำลัง

เลยส่งงานไปให้เจ้าอื่นต่อ เป็นเรื่องที่ต้องระวังตอนช่วงที่เขาจัดงานกันเยอะๆอยู่แล้ว

อ่านแล้วก้ไม่รุ้จะทำยังไง คุณควรลงชื่อจริงของร้านหรือเว็บที่ว่าไปเลยดีกว่า

ถ้าที่พิมพ์มาเป็นเรื่องจริง
odyssey

Re: ความเห็นแก่ได้ของร้านจัดเลี้ยง (ระวัง)

Postby Unnamable » Wed Dec 30, 2009 4:04 pm

ไปดูรายการอาหาร 1,900 บาทใน กิมจ๊อแล้วครับ

ราคาอาหารโต๊ะจีนโต๊ะละ 1,900 บาท(ไม่รวมเครื่องดื่ม)

1. ข้าวเกรียบกุ้ง + ถั่วอบเนย

2. ออเดิร์ฟ (ไข่เยี่ยวม้า,ขนมจีบ,ขาหมูยัดไส้,กระเพาะปลาผัดแห้ง,สับปะรด)

3. หูฉลามน้ำแดง

4. หอยจ๊อปู หรือ กุ้งอบวุ้นเส้น หรือ มังกรทองไส้ไข่แดงหมูแฮม

5. ยำสามกรอบ หรือ ลาบเป็ด หรือ ยำรวมมิตรทะเล

6. เป็ดยัดไส้เก๋าลัค หรือ เป็ดย่าง หรือ ขาหมูหมั่นโถ

7. ปลากะพงนึ่งมะนาว หรือ ปลาช่อนโบราณ หรือ ปลาเก๋าสามรส

8. ผัดโกยซีหมี่ หรือ บะหมี่ผัดแห้ง หรือ ข้าวห่อใบบัว

9. สี่สีหม้อไฟ หรือ เป็ดตุ๋นมะนาวดอง หรือ ต้มยำปลากระพง

10. ข้าวเหนียวเผือกแปะก๊วย หรือ แปะก๊วยรังนก หรือ แปะก๊วยมะพร้าวอ่อน

อูยยย อ่านแล้วหิว ว่าแต่ถ้าเขาทำแบบสั่วๆมาให้อย่างที่คุณว่ามาแสดงว่าเขารับงานแล้วกระจายให้ร้านอื่นมารับช่วงต่อแหงๆเลยครับ ยิ่งช่วงธันวานี่งานจัดเลี้ยงชุกมาก ทั้งโต๊ะจีน ช่างกล้องแทบต้องแย่งกัน

ใครได้ร้านรับช่วงดีก็ดีไป ไม่ดีก็ถือว่าซวยไป :cry:
Nothing to say,
see you in the battle.

;)
Unnamable

Postby katindork » Thu Dec 31, 2009 1:30 am

ประเมินงานจ๊อบนี้ของเพื่อน จขกท คงคิดไปว่า
ผีถึงเมรุแล้วต้องเผานะครับ จะไปบ่นว่าเตาเผาห่วย เจ้าหน้าที่วัดไม่มีฝีมือ
คงเสียบรรยากาศ

พอหลังจากนั้น อาจเจอเผาได้ครึ่งตัว อีกครึ่งต้องรอซ่อมเตาแบบเจ้าอาวาสวัดนึง ที่เป็นข่าวเมื่อไม่นานมานี้ :oops:
katindork

Return to ชายคาพักใจ