หมอช่วยที " หมอนรองกระดูก "

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

หมอช่วยที " หมอนรองกระดูก "

Postby O2Mini » Sat Nov 08, 2008 5:32 am

คือ วันนี้ผมนั่งเล่นเกมอยู่ดีๆ ขยับหันนิดเดียว มันเสียวถึงข้างใน เอ้ย ไม่ใช่ มันเจ็บแถวหมอนรองกระดูก

อันที่จริงผมเจ็บอยู่นานแล้ว เวลาเดินมากๆ เดินทั้งวันจะเจ็บมาก

แต่วันนี้แค่นั่ง ก็เจ็บขึ้นมาเฉยๆ เลย

อาการ

ทิ้งน้ำหนักตัวลงไม่ได้ ขาไม่ชา

พอนอนพักสักประเดี๋ยวก็ค่อยยังชั่ว

พอจะลุกยืน นั่งได้ แต่ยังเจ็บ ( เข้าห้องน้ำจะอึ ก็สุดแสนจะทรมาน เป็นการขี้ที่ทรมานที่สุดในชีวิต ผ่าไส้ติ่งยังไม่เจ็บเท่านี้เลย )

สาเหตุ

หันนิดเดียว ก็เจ็บแล้ว แต่ถ้าสาเหตุก่อนหน้า

มาจากการเล่นบาส แบบบู๊ระำห่ำพันธุ์ดุ + ด้วยน้ำหนักตัว 85 แต่ตอนนี้ลดแล้วเหลือ 80

มีอยู่ช่วงนึงถึง 90 เลย

แก้ไข

ทำยังไงดีครับ ยังไม่อยากผ่าตัดตอนนี้ ไม่ทราบมีวิธีไหนพอบรรเทาบ้างครับ

เคยได้ยินเรื่องเสื้ออะไรสักอย่างสำหรับคนที่หมอนรองกระดูกเจ็บ

ตอนนี้มันเจ็บมากมาย

หากใครมีคนรู้จักที่เป็นหมอ หรือเป็นหมอ หรือมีประสบการณ์เรื่องนี้ ช่วยบอกผมหน่อยครับ

แต่ยังไม่อยากผ่าตอนนี้ ติดเรียนอยู่ กะว่าปิดเทอมถ้าอาการยังไม่ดีขึ้น ผ่าได้คือผ่าเลย

ปล. เจ็บส่วนนี้ยังติดทหารมั้ยครับ ตอนนี้ผ่อนผันอยู่ แต่อยากเป็น
ประชาธิปไตย คือ อะไร
O2Mini

Re: หมอช่วยที " หมอนรองกระดูก "

Postby Solidus » Sat Nov 08, 2008 3:20 pm

ไปหาหมอดีกว่ากระมังครับ ไปตามโรงพยาบาลที่เป็นโรงเรียนแพทยืนะแหละ โชคดีโดนเป็นเคสศึกษาเลย :lol: บอกที่นี่คงได้แค่เดาอาการ น้ำหล่อเลี้ยงน้อย หมอนร้อนกระดูกยุบ เอ็นอักเสบ ฯลฯ
Solidus

Re: หมอช่วยที " หมอนรองกระดูก "

Postby O2Mini » Sat Nov 08, 2008 4:03 pm

Solidus wrote:ไปหาหมอดีกว่ากระมังครับ ไปตามโรงพยาบาลที่เป็นโรงเรียนแพทยืนะแหละ โชคดีโดนเป็นเคสศึกษาเลย :lol: บอกที่นี่คงได้แค่เดาอาการ น้ำหล่อเลี้ยงน้อย หมอนร้อนกระดูกยุบ เอ็นอักเสบ ฯลฯ

แม่บอกไปโรงพยาบาลศิริราช ไม่รู้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่อีก

แต่ถ้าจะผ่าตัด ก็ขอกลับไปที่บ้านดีกว่า สะดวกโยธินกว่ากันเยอะ
O2Mini

Postby มารุจัง » Sat Nov 08, 2008 8:40 pm

รพ. รัฐ แต่ละแห่ง เทียบค่าใช้จ่ายกับเอกชนแล้วถูกกว่ากันมากกว่าครึ่งค่ะ
แต่ต้องรอคิวยาว และต้องไปตั้งแต่เช้า (ก่อน 6 โมงเช้าเลยค่ะ)
เพราะคนไข้เยอะมาก
ขอให้หายไวไวนะคะ
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby marrykate » Tue Nov 11, 2008 1:46 pm

เมื่อก่อนก็ชอบปวดหลัง+ต้นคอ

แต่พอไปเรียนโยคะแล้วค่อยๆดีขึ้น เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเป็นละ

แต่เคสนี้ ไปหาหมอเหอะ ท่าทางจะเป็นเยอะ

ถ้าไปเร็วอาจไม่ต้องผ่าก็ได้นะ แต่คงต้องทำกายภาพ
เวลาเห็นสตอเบอรี่สมองกลวงพล่ามใน TV แล้วอยากจะอ้วกอ่ะ (><)
marrykate

Postby ridkun » Tue Nov 11, 2008 1:49 pm

ท่าทางจะอายุไม่เยอะ คงไม่ใช่หมอนรองกระดูกเสื่อม
แต่เล่นบาส ก็น่าจะเกิดจากอาการบาดเจ็บนะครับ
ไปเช็คดีกว่า ถ้าทับเส้นประสาทขึ้นมา อันตรายครับ
เดี๋ยวต้องมานั่งเฝ้าเว็บทั้งวันละแย่เลย :roll:

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Postby midnight Eyes » Tue Nov 11, 2008 8:23 pm

ridkun wrote:ท่าทางจะอายุไม่เยอะ คงไม่ใช่หมอนรองกระดูกเสื่อม
แต่เล่นบาส ก็น่าจะเกิดจากอาการบาดเจ็บนะครับ
ไปเช็คดีกว่า ถ้าทับเส้นประสาทขึ้นมา อันตรายครับ
เดี๋ยวต้องมานั่งเฝ้าเว็บทั้งวันละแย่เลย :roll:

ไม่ดีเหรอครับ จะได้มีคนช่วย Monitor ตอนนี้อะไรๆยิ่งป่วนๆกันอยู่
midnight Eyes

Postby Solidus » Wed Nov 12, 2008 12:55 pm

ridkun wrote:ท่าทางจะอายุไม่เยอะ คงไม่ใช่หมอนรองกระดูกเสื่อม
คนไข้หลายรายที่เป็นโรคหมอนรองกระดูกเสื่อมมีอายุประมาณ 20-30 ปีเองนะครับ
Solidus

Postby O2Mini » Wed Nov 12, 2008 11:16 pm

Solidus wrote:
คนไข้หลายรายที่เป็นโรคหมอนรองกระดูกเสื่อมมีอายุประมาณ 20-30 ปีเองนะครับ

23 ครับ ^^
O2Mini

Postby Solidus » Wed Nov 12, 2008 11:40 pm

O2Mini wrote:
Solidus wrote:ไปหาหมอดีกว่ากระมังครับ ไปตามโรงพยาบาลที่เป็นโรงเรียนแพทยืนะแหละ โชคดีโดนเป็นเคสศึกษาเลย :lol: บอกที่นี่คงได้แค่เดาอาการ น้ำหล่อเลี้ยงน้อย หมอนร้อนกระดูกยุบ เอ็นอักเสบ ฯลฯ

แม่บอกไปโรงพยาบาลศิริราช ไม่รู้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่อีก

แต่ถ้าจะผ่าตัด ก็ขอกลับไปที่บ้านดีกว่า สะดวกโยธินกว่ากันเยอะ
ขึ้นอยู่กับอาการ บางกรณีทานยากับกายภาพบำบัดก็พอ :lol:
Solidus

Postby katindork » Fri Nov 14, 2008 1:37 pm

กายภาพบำบัดครับ
ไปยืดตัวยืดหลัง โหนบาร์ได้ป่ะ แล้วก็นอนเยอะๆ นั่งน้อยๆ

อย่าให้ถึงกับผ่าเลยครับ อายุยังน้อย
ผมเคยโดนตำหนวดเรียกตอนขับรถ หูยกว่าจะขึ้น-ลงรถไปคุยกะอีได้ อีเลยปล่อย
katindork

Return to ชายคาพักใจ