รายชื่อที่เราควรจะให้ Foe คะ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

รายชื่อที่เราควรจะให้ Foe คะ

Postby almondflavor » Tue Oct 14, 2008 8:50 am

อยากรวบรวมรายชื่อที่ควรจะ Foe กันคะ เพราะหลงไปอ่านแล้วขยะแขยงน่าดู

เลยอยากจะเตือนกันล่วงหน้าก่อนจะเข้าไปอ่านคะ

แล้วเพื่อนๆ Foe ใคร หรือคิดว่าใครสมควรโดน Foe กันมั้ง ก็ช่วยกันรวบรวมมานะคะ

1. สุดสวย

2. นังปลาวาฬเน่า

3. Araija

4. ป้าอืดเน่า

ทั้งหมดนี้คือคนๆเดียวที่ล๊อกอินเข้ามาในชื่อใหม่เรื่อย เพื่อจะป่วน และหมิ่นอย่างเดียว

แล้วแต่จะพิจารณากันนะคะว่าจะให้ Foe เขาหรือเปล่า รวมทั้ง WM ด้วยว่าจะจัดการกับ"มัน"ยังไง
Last edited by almondflavor on Wed Oct 15, 2008 5:36 pm, edited 1 time in total.
almondflavor

Re: รายชื่อที่เราควรจะให้ Foe คะ

Postby fcaon » Tue Oct 14, 2008 10:07 am

Foe คืออะไรเหรอครับ

ผมไม่ทราบจริงๆ
รณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ
ยุคสมัยนี้จะมาติดตามข่าวสารแบบเชิงรับไม่ได้อีกแล้ว มิเช่นนั้น คุณจะต้องตกอยู่ใต้อำนาจของข่าวที่บิดเบือน
fcaon

Re: รายชื่อที่เราควรจะให้ Foe คะ

Postby almondflavor » Tue Oct 14, 2008 11:51 am

Foe คือ ฟังชั่นที่ไว้ใช้กับคนที่เราไม่อยากเห็นข้อความเข้าอีกเลย

หรืออีกภาษานึก คือ บล๊อกมัน

เพื่อที่ว่าเราจะได้ไม่เข้าไปตอแยหรือตอบโต้กับมัน

ให้เปลืองเวลา และอารมณ์คะ

Postby pochi » Tue Oct 14, 2008 11:59 am

แล้วแต่การพิจารณาของเพื่อนๆค่ะ ถ้าคิดว่าพอจะแลกเปลี่ยน สนทนากับใครได้ ;)
RT @Cake_NBC: นายกฯแจงเรื่องที่เอาหมวกถุงยางมาสวมหัว อะไรที่ทำแล้วลดปัญหาได้ ก็พร้อมทำ "เป็นศีรษะผม ไม่ใช่ศีรษะของคนอื่น" #NBT
pochi

Postby muekzero » Tue Oct 14, 2008 11:59 am

ผมว่า คำ แถของมันคือ ความชอบธรรมของเราด้วยนะครับ
muekzero

Postby istyle » Tue Oct 14, 2008 12:08 pm

ไอ้สอดคล้องไปไหนแล้ว

ไอ้บังล่ะ

ส่วนพี่จ๊ะนี่ ..... เลี้ยงไว้ดูเล่นพอได้
istyle

Postby loginofu » Tue Oct 14, 2008 12:16 pm

istyle wrote:ไอ้สอดคล้องไปไหนแล้ว

ไอ้บังล่ะ

ส่วนพี่จ๊ะนี่ ..... เลี้ยงไว้ดูเล่นพอได้

555 ขอเปลี่ยนเป็นไอ้สอดเสือกแทนได้ไหมครับ
ส่วนไอ้จ๊ะ ผมเลิกเผาผีกะมันแล้ว
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby almondflavor » Tue Oct 14, 2008 12:27 pm

loginofu wrote:
istyle wrote:ไอ้สอดคล้องไปไหนแล้ว

ไอ้บังล่ะ

555 ขอเปลี่ยนเป็นไอ้สอดเสือกแทนได้ไหมครับ
ส่วนไอ้จ๊ะ ผมเลิกเผาผีกะมันแล้ว

คุณ loginofu คะ ตัวนั้นแหละคะที่เรารังเกียจมาก

นับวันยิ่งจะลามปามหนักข้อขึ้นทุกที

คิดว่าถ้าปล่อยไอ้นี่ไว้นานๆ เวปนี้อาจจะเป็นเวปหมิ่นไปเลยก็ได้

แต่ไอ้สอดเสรือก มันยังไม่ตามมาคะ

Postby win win » Tue Oct 14, 2008 12:29 pm

คิดว่า กระทู้นี้ไม่สร้างสรรค์ ก่อให้เกิดความแตกแยก ทัศนคติคับแคบ ไม่ยอมรับความคิดที่แตกต่าง
win win

Postby PKK » Tue Oct 14, 2008 12:34 pm

พวกไร้รากเหง้าชอบจาบจ้วงเข้ามาป่วน เข้ามาเขียนข้อความทำให้ที่นี่มีมลทิน
หากใส่ foe เราจะไม่เห็นข้อความเลวๆ ของพวกนี้

เสนอให้ โหวตไล่ แล้ว WM จัดการลบชื่อและ คห. ออก
จากนั้น Ban ชื่อและ email ไม่ให้เปิดเข้ามาอีก หรือ Ban IP ด้วยยิ่งดี หากทำได้
PKK

Postby ridkun » Tue Oct 14, 2008 12:37 pm

กรุณาอย่าใช้ระบบนั้นเลยนะครับ เพราะถ้ามีใครโพสอะไรไม่ดี เช่นโพสข้อความหมิ่น
คราวนี้ก็จะไม่มีใครเห็นเลย ยกเว้นผู้ดูแล

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Postby almondflavor » Tue Oct 14, 2008 12:39 pm

win win wrote:คิดว่า กระทู้นี้ไม่สร้างสรรค์ ก่อให้เกิดความแตกแยก ทัศนคติคับแคบ ไม่ยอมรับความคิดที่แตกต่าง

แล้วแต่คุณคะ ถ้าแยกไม่ออกระหว่างคิดต่าง กับ หมิ่นฯ ไม่ได้ ก็ไม่ว่าอะไรคะ

Postby s.sensei » Tue Oct 14, 2008 12:49 pm

win win wrote:คิดว่า กระทู้นี้ไม่สร้างสรรค์ ก่อให้เกิดความแตกแยก ทัศนคติคับแคบ ไม่ยอมรับความคิดที่แตกต่าง

ผมว่าคุณไม่เคยเห็นคนที่ถูกกล่าวอ้างในแง่ไม่ดีในกระทู้นี้โพสต์นะครับ

"เรา" ยอมรับความแตกต่างทางความคิด แต่ รับไม่ได้กับความไร้เหตุผล หยาบคาย การด่าทอ การก้าวร้าว ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูงครับ
ขออภัย!ความเห็นของคนอารมณ์แปลก ซึ่งมองโลกกึ่งดีกึ่งร้าย ไม่ชอบชวนทะเลาะ ไม่เสียใจหากไม่เห็นด้วย
แต่ถ้าคุณรู้สึกเห็นด้วยหรือเข้าข้างก็ไม่ผิดปกติ บางทีก็ชวนหัว(ร่อ) บางครั้งดูเหมือนคนช่างประชดและขี้หงุดหงิด

แต่จริงๆใจก็อยากให้ประเทศไทยดีขึ้น
s.sensei

Postby Araija » Tue Oct 14, 2008 5:20 pm

เอ๊ะ...ช่างเนรคุณกันจังพวกเธอนี่ ฉันอุตส่าห์หนับหนุนพวกเธอแบบสุดโต่งแล้วน๊ะ ยังมาทำกับฉันได้อีกแน๊ะ!! :oops:
Araija

Postby katindork » Tue Oct 14, 2008 5:33 pm

ผมเขียนในกระทู้ด้านล่าง ว่าให้บอยคอตพวกเหล่านี้ แต่ความรู้สึกกึ่งๆ เรื่อง FOE
เห็นด้วยกับพี่ริดคุนเหมือนกัน
เพราะปิดตาตัวเองไม่มีประโยชน์ครับ
การถกเถียงกับมันมีประโยชน์ในบางส่วน

เรารู้ว่ามันคิดอะไร มาแนวไหน มันจะเล่นกระแสไหน โฆษณาชวนเชื่อยังไง

คิดว่าพี่ริดคุณไม่ได้จะใช้กฏมาเพื่อปิดปากมันครับ ล่อให้มันเข้ามาเถิด แล้วเอาไฟความจริงเผากันให้ยับไปเลย

แต่อยากอย่างเดียวเท่านั้น
ช่วยสักหน้าผากพวกนี้หน่อยได้ไหม ว่าเป็นทักษิณ-นปก.ให้ชัด ใครไปมาจักได้รู้ว่าพวกนี้เป็นคนแบบนี้
ยิ่งมันพูดมาก จมูกยิ่งยาวแบบพินน็อคคิโอ

ทำได้ป่าวครับ พี่ริดคุน
katindork

Postby tangte » Tue Oct 14, 2008 5:46 pm

ridkun wrote:กรุณาอย่าใช้ระบบนั้นเลยนะครับ เพราะถ้ามีใครโพสอะไรไม่ดี เช่นโพสข้อความหมิ่น
คราวนี้ก็จะไม่มีใครเห็นเลย ยกเว้นผู้ดูแล

block แล้ว ผู้ดูแลเห็นคนเดียว ก็ถูกต้องแล้ว มอด ก็อ่านคนเดียว จะได้พิจารณาว่า ควรให้เล่นมั๊ย
ข้อความแบบนี้ มอด ไม่จัดการ แต่ปล่อยให้โพสต์อยู่ได้ ก็แย่แล้ว ความคิดต่างที่มีเหตุผล ตั้งอยุ่บนพื้นฐานของเหตุผล คนละเรื่องกับความคิดเห็นแบบ แถๆๆๆๆๆ หรือตัดต่อ ตัดแปะ จับแพะชนแกะ บางทีไม่อธิบายก็เกรงว่า คนไม่รู้ที่มาที่ไปจะไปเชื่อ ครั้นจะเข้าไปโต้แย้งด้วย ก็เท่ากับไปช่วยมันปั่นกระทู้ มอด เห็นคนเดียวก็ดีแล้ว พิจารณาด้วยปัญญาของ มอด ก็แบนไปเลยดีกว่า

:evil: :evil:

สุนทรพจน์ นายกรัฐมนตรีคนที่ ๒๗ (๑๗ ธ.ค. ๕๑)

http://www.youtube.com/watch?v=eiSdgPw9 ... re=related

คัมภีร์โบราณจารึกไว้ มันผู้ใดโกงหลวงแม้สักเฟื้องสลึง โคตรมันต้องวิบัติเจ็ดชั่วโคตร
tangte

Postby loginofu » Tue Oct 14, 2008 5:49 pm

การใช้ foe ในบอร์ดแบบนี้ถือเป็นเรื่องจำเป็นครับ
และควรเช็คทุกครั้งที่มีพวกมีเท้าติดหน้า(Foot On facE : foe)มาโพสข้อความใหม่ๆ
แต่หลังจากครั้งที่สองที่สาม.... ในบอร์ดประเภทนี้ที่ไม่สามารถกระโดดไปข้อความที่ต้องการได้
ทุกทีที่เข้ามาเช็คข้อความใหม่ๆ หากต้องเลื่อนผ่านความเห็นตัดแปะยาวๆ
แต่หาสาระและความจริงๆไม่ได้มีแต่เรื่องตอแxลตัดแปะจากเว็บขยะ ย่อมเป็นสิ่งที่น่ารำคาญอย่างยิ่ง
และอาจจะทำให้พลาดความเห็นสำคัญที่แทรกอยู่ระหว่างบทความขยะพรรณนั้นไปอีกด้วย

ขอยืนยันอีกครั้งว่าควรใช้ foe และใช้ให้ถูกวิธีครับ จะเกิดประโยชน์อย่างยิ่ง
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
loginofu

Postby Solidus » Tue Oct 14, 2008 6:47 pm

คิดต่างนะคิดได้ แต่ถามไปแล้วไม่ยอมตอบหรือตอบไม่ตรงคำถามเนื่องจากไม่มีในใบบอก ได้แต่แถไปแถมา บางคนจาบจ้วงสถาบันอยู่เรื่อยไป บางคนเอาข่าวบิดเบือน แบบนี้สมควรให้ Foe ครับ เพราะสนทนาไปก็ไม่ได้ประโยชน์อะไร เนื่องจากพวกนี้ไม่ได้มาเพื่อแลกเปลี่ยนความิดเห็น
Solidus

Postby Disconnected » Tue Oct 14, 2008 6:48 pm

เอาเฉพาะคนที่ไม่ได้ตั้งใจจะมาสนทนาก็พอฮะ! :twisted:
หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

ประชาธิปไตยต้องมีสิทธิ์เท่ากันทุกคน แล้วทำไมเด็กต่ำ 18 ไม่มี

http://www.imeem.com/honeylollipop/musi ... _raise_up/
Disconnected

Postby arch_freeman » Wed Oct 15, 2008 2:38 am

ผมคิดว่า ผู้ดูแลไม่ควรผลักภาระ ให้สมาชิกต้องมาทนอ่านความเห็นน้ำเน่า ไม่สร้างสรร อันเนื่องจากมาผู้ดูแลไม่จัดการคนเหล่านั้น ปล่อยให้คนเหล่านั้นอัดโพส ไร้สาระเข้ามาเรื่อยๆ

ผมคิดว่า FOE เป็นสิทธิที่สมาชิกสามารถเลือกได้หรือไม่ได้ว่า จะไม่อ่านข้อความของใคร

ตราบใดที่ ผู้ดูแลกระดาน อ่านกระทู้และดูแลสมาชิก กระดานข่าวแห่งนี้ก็ยังคงความมีสาระ น่าอ่านเหมือนเดิม แต่เมื่อไหร่ ที่ผู้ดูแลขี้เกียจ ปล่อยให้สมาชิกไม่มีทางเลือกต้องมาทนอ่านความเห็นของคนพวกนี้ที่เข้ามาโพสสอดแทรก ในแทบทุกกระทู้

สมาชิกแทนที่จะเลือกใช้ระบบ FOE เขาก็เลือกทางอื่น คือ หนีหายไปจากเว็บเสรีไทยแทน
arch_freeman

Postby cameronDZ » Wed Oct 15, 2008 3:01 am

พูดอย่าง ซีเรียส

ไม่ควรมีการให้ Foe กัน นอกจากจะเกลียดขี้หน้ากันจริง ๆ เป็นการส่วนตัว
ชนิดที่ไม่อยากเห็นชื่อ-ข้อความปรากฏ

ซึ่ง วิธีนี้ก็ดี
ผมมีคนที่อยากให้ Foe อยู่ในความคิดตั้งหลายคน
ไม่อยากเห็นว่า "มัน" มีชื่อ-มีสิทธิแสดงความคิดเห็นอันน่าสะอิดสะเอียนสายตาผม
ซึ่งมันอาจไม่ได้ทำผิดกฏเวบบอร์ด
แต่มัน "ผิดใจ" ผม ไม่อยากอยู่ร่วมโลก(เสรีไทย) ก็ให้ foe ไม่ต้องเจอกันไปเลยซะ ง่ายดี

แต่ถ้า สมาชิก ที่ทำผิดกฎเวบบอร์ด ชัดเจน หลายต่อหลายครั้ง
แล้ว โดนให้ Foe จากเพื่อนสมาชิกที่เบื่อหน่าย
นั่นแสดงว่า เวบมาสเตอร์ มีอะไรบกพร่อง ย่อหย่อน นะครับ
จนเพื่อนร่วมบอร์ดทนไม่ไหว ต้องจัดการป้องกันตัวเอง เอาเอง

ยกตัวอย่าง
สมมุตินะ สมมุติว่าผมเป็นเวบมาสเตอร์ที่นี่
ผมจะ "แบน" สมาชิกที่ใช้ชื่อ "อะไรจ๊ะ" แน่นอน
เพราะชอบฟลัดกระทู้ พูดจาส่อเสียดเพ้อเจ้อ ป่วนกระทู้ กวนตรีนเพื่อนสมาชิก ไปวัน ๆ
ให้อยู่เล่นไป ก็ไม่มีประโยชน์
(กรณีนี้ ****Q***** ก็แบบเดียวกัน)

แต่อย่าง "ชอบแถ" (ชื่อล็อกอินเดิม) หรือ "บังอิรวันชาร์" (ชื่อเขียนไงก็ไม่รู้ เขียนไม่ถูก)
ถือว่า ทัศนะแตกต่างจากเรา และชอบตั้งกระทู้ล่อเป้า
ต้องดูความหนักเบาของข้อความเป็นครั้ง ๆ ไป
ถ้าแบบ แหย่ ๆ แย็ป ๆ พอให้คัน อาจจะแค่ตักเตือนและภาคทัณฑ์
ถ้าหนักกว่านั้น อาจจะสั่งแบนชั่วคราว 7 วัน 15 วัน อะไรก็ว่าไป
แล้วค่อยพิจารณายึดล็อกอิน หากเห็นว่ากระทำต่อไป โดยไม่เข็ดหลาบ

แต่ก็อย่างว่า แนวคิด หลักคิด ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ผมก็ไม่ก้าวก่ายหรอก
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby superager » Wed Oct 15, 2008 3:20 am

ก่อนที่จะใช้ระบบFOEจริงๆจังๆ ให้โอกาสมาผู้ดูแลจัดระเบียบบอร์ดกันก่อน(แค่ดูเรื่องบอร์ดล่มก็เหนื่อยแล้ว)
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby ปุถุชน » Wed Oct 15, 2008 2:09 pm

ridkun wrote:กรุณาอย่าใช้ระบบนั้นเลยนะครับ เพราะถ้ามีใครโพสอะไรไม่ดี เช่นโพสข้อความหมิ่น

เห็นด้วยกับคุณ 'ริดคุณ'....
เวลานี้ ผมไม่ได้ตอบโต้กระทู้/คคห.ของพวก'บัตรเติมเงิน' เลย....

กระทู้/คคห.ไหนไม่เหมาะสม ไม่ใช่การแสดงความคิดเห็นต่าง
แต่เป็นการกระพือความชั่วช้า บิดเบือนความจริง เบี่ยงเบนประเด็น....!!!

ผมจะเสนอให้'ลบกระทู้/คคห.' แทน.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby nonnun » Wed Oct 15, 2008 4:36 pm

ความจริง ... ถ้าเราใช้วิธี Foe เราก็คงไม่ต่างจากห้องราดดำนาเท่าไหร่นัก
คุยกันแต่พวกตัวเอง เรื่องของกลุ่มตัวเอง ยกหางกันเอง (ห้องราดฯนะ ไม่ใช่เรา)
คิดว่าแนวทางที่เสรีไทยทำอยู่นี่ก็เหมาะสมพอสมควร
นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ ... คนอื่นอาจจะคิดอีกแบบก็ไม่ขัดกันนะจ๊ะ
แตกต่างได้แต่ไม่แตกแยกค่ะ
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby loginofu » Wed Oct 15, 2008 4:58 pm

nonnun wrote:ความจริง ... ถ้าเราใช้วิธี Foe เราก็คงไม่ต่างจากห้องราดดำนาเท่าไหร่นัก
คุยกันแต่พวกตัวเอง เรื่องของกลุ่มตัวเอง ยกหางกันเอง (ห้องราดฯนะ ไม่ใช่เรา)
คิดว่าแนวทางที่เสรีไทยทำอยู่นี่ก็เหมาะสมพอสมควร
นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ ... คนอื่นอาจจะคิดอีกแบบก็ไม่ขัดกันนะจ๊ะ
แตกต่างได้แต่ไม่แตกแยกค่ะ

เอ๊ย......ลองใช้กันก่อนแล้วค่อยมาติคร้าบบบบบบบ
ใช้แล้วไม่ใช่การปิดตาย อยากดูตอนไหนก็จิ้มดูได้ทันที
ใช้แล้วช่วยให้เราไม่ต้องดูบทความไร้สาระของบางคนซ้ำแล้วซ้ำอีก
ทุกครั้งที่ต้องเข้ามาดูเท่านั้นเอง

เอาคุณลองตามกระทู้ซักกระทู้นึง แล้วดันมีบทความตัดแปะยาวๆเป็นหน้าๆ
ซ้อนๆกันทีละสามสี่บทความ คุณต้องเข้ามาดูแล้วก็ต้องเลื่อนๆผ่านมันทุกครั้งที่คุณเข้ามาดูความเห็นใหม่ๆ
ทำแบบนี้ซักกระทู้ละสิบรอบ คุณก็อ๊วกแล้ว
หรือแม้คุณจะเรียงแบบความเห็นใหม่มาก่อน(descecding) ลองมีบทความพวกนี้คั่นระหว่างความเห็นบนสุด
กับความเห็นก่อนหน้านั้นที่คุณต้องการดู ทุกๆครั้งที่คุณเข้ากระทู้
มันจะเซ็งขนาดไหน..........
loginofu

Postby loginofu » Wed Oct 15, 2008 5:59 pm

1. สุดสวย

2. นังปลาวาฬเน่า

3. Araija

4. ป้าอืดเน่า

ยกรายชื่อมาดันกระทู้อีกทีครับ
แจก foe มันและ
"Do not feed the troll - อย่าสนใจความเห็นล่อเป้า"
loginofu

Postby fcaon » Wed Oct 15, 2008 7:40 pm

นิ่งเฉยไว้ดีที่สุดครับ

คิดซะว่า เรากับเขาคนละระดับชั้นปัญญา แล้วกัน
รณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ
ยุคสมัยนี้จะมาติดตามข่าวสารแบบเชิงรับไม่ได้อีกแล้ว มิเช่นนั้น คุณจะต้องตกอยู่ใต้อำนาจของข่าวที่บิดเบือน
fcaon

Postby almondflavor » Fri Oct 17, 2008 8:55 am

ป้าอืดเน่า wrote:
almondflavor wrote:ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยเห็นประเทศเราต้องไปรบกับใคร

เพราะเอกสารใบเดียวที่พวกขายชาติไปเซ็นต์

และเพราะคนโลภมาก ไม่รู้จักพอเทวทัตหน้าเหลี่ยมคนเดียว

แต่ก็อยากรู้เหมือนกันว่าประเทศเรามีน้ำยาสักแค่ไหน

กับงบอาวุธมากมายที่ผลาญเงินประชาชนไป

จะปกป้องประชาชนได้ไหม

หรือว่าเก่งแต่กับเด็ก ผู้หญิง และคนชรา

แหลเรียกคุณพี่จริงๆ หว่ะ555555

นี่เป็นการแสดงความคิดเห็นต่างเหรอคะ WM.......? :?:

Return to สภากาแฟ