เห็นด้วยกับการให้ยืนยัน (activate) login ผ่าน e-mail หรือไม่

ปัญหาเกี่ยวกับการใช้งาน หรือข้อเสนอแนะเพื่อการปรับปรุงเว็บบอร์ดของเรา
Forum rules
เพื่อให้ง่ายต่อการติดตามตรวจสอบ กรุณาโพส 1 ปัญหา/ข้อเสนอแนะ ต่อ 1 กระทู้นะครับ

เห็นด้วยกับการให้ยืนยัน (activate) login ผ่าน e-mail หรือไม่

เห็นด้วยอย่างยิ่ง
39
72%
เห็นด้วย
14
26%
เฉยๆ
1
2%
ไม่เห็นด้วย
0
No votes
ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง
0
No votes

Total votes : 54

Re: เห็นด้วยกับการให้ยืนยัน (activate) login ผ่าน e-mail หรือไม่

Postby มารุจัง » Sun Nov 02, 2008 9:16 am

ไม่เห็นด้วยกับการใช้บัตรประชาชนค่ะ
แค่ยืนยันทาง อีเมล์ ก็น่าจะโอเคแล้วล่ะค่ะ
ถึงไม่สามารถจะกันพวกบัตรเติมเงินได้
แต่ก็ทำให้ทำงานช้าลง
หากต้องยืนยันด้วยบัตรประชาชน
อาจจะมีสมาชิกหลายท่านหายไป
เพราะไม่ต้องการเปิดเผยตัวกันขนาดนั้นค่ะ

สถานการณ์บ้านเมืองเรายังไม่แน่ไม่นอน
มันเสี่ยงเกินไปค่ะ
:) :)
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Re: เห็นด้วยกับการให้ยืนยัน (activate) login ผ่าน e-mail หรือไม่

Postby int3GratiOnz » Sun Nov 02, 2008 12:42 pm

มารุจัง wrote:ไม่เห็นด้วยกับการใช้บัตรประชาชนค่ะ
แค่ยืนยันทาง อีเมล์ ก็น่าจะโอเคแล้วล่ะค่ะ
ถึงไม่สามารถจะกันพวกบัตรเติมเงินได้
แต่ก็ทำให้ทำงานช้าลง
หากต้องยืนยันด้วยบัตรประชาชน
เพราะไม่ต้องการเปิดเผยตัวกันขนาดนั้นค่ะ

สถานการณ์บ้านเมืองเรายังไม่แน่ไม่นอน
มันเสี่ยงเกินไปค่ะ
เห็นด้วยครับ
int3GratiOnz

Postby parasit » Sun Nov 02, 2008 3:59 pm

ผมอยากให้มีคำปฏิญาณ ว่าจะต่อต้านการโกงกิน รวมทั้งจะปกป้องสถาบันสูงสุด

หรืออะไรลักษณะแนวๆนี้ ก่อนการสมัครเพื่อโพสข้อความ ถ้าใครโกหกแล้วสมัครขอสาบแช่งให้มีอันเป็นไป

น่าจะคัดกรองคนได้มากขึ้นและตรงจุดพอสมควร :idea:
Last edited by parasit on Mon Nov 03, 2008 10:30 pm, edited 1 time in total.
parasit

Postby ridkun » Sun Nov 02, 2008 4:19 pm

parasit wrote:ผมอยากให้มีคำปฏิญาณ ว่าจะต่อต้านระบอบทักษิณและการโกงกินทุกรูปแบบ รวมทั้งจะปกป้องสถาบันสูงสุด

หรืออะไรลักษณะแนวๆนี้ ก่อนการสมัครเพื่อโพสข้อความ ถ้าใครโกหกแล้วสมัครขอสาบแช่งให้มีอันเป็นไปต่างๆนาๆ

น่าจะคัดกรองคนได้มากขึ้นและตรงจุดพอสมควร :idea:

สมัครสมาชิกบอร์ด ไม่จำเป็นต้องมีเงื่อนไขแบบนั้นหรอกครับ
เพราะไม่ได้สมัครสมาชิกขบวนการนะครับ แค่สมัคร login เพื่อเข้ามา post เท่านั้น

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Postby see-u » Sun Nov 02, 2008 4:32 pm

* เห็นด้วย .... ก็เอาสิ

บอร์ดเก่าก็ใช้ อีเมล์ ยืนยันไม่ใช่เหรอ ? มาบอร์ดใหม่ใช้ อีเมล์ ยืนยัน อีกครั้งจะเป็นอะไรไป
:D
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby parasit » Sun Nov 02, 2008 4:48 pm

ผมอาจจะยกตัวอย่างเกินไปหน่อย แต่อยากให้มีอะไรเป็นเครื่องพิสูจน์ทางความคิดต่อสถาบันบ้าง

อย่างน้อยก็ช่วยกันพวกจะเข้ามาแฝงหมิ่นได้สักนิดก็ยังดี :roll:
Last edited by parasit on Mon Nov 03, 2008 10:33 pm, edited 1 time in total.
parasit

Postby Red Baron » Sun Nov 02, 2008 5:21 pm

มารุจัง wrote:ไม่เห็นด้วยกับการใช้บัตรประชาชนค่ะ
แค่ยืนยันทาง อีเมล์ ก็น่าจะโอเคแล้วล่ะค่ะ............
...........หากต้องยืนยันด้วยบัตรประชาชน
............

กลัวรู้ว่าแก่

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม
Red Baron

Postby มารุจัง » Sun Nov 02, 2008 5:26 pm

Red Baron wrote:
กลัวรู้ว่าแก่

[/size]
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณ เรด บารอน หมายถึงตัวเองหรอคะ... :o :o :o
เห็นคุยที่ WOM รำลึกความหลังกับลุงแคนนี่นา...
มารุฯ ยังไม่ถึงรุ่นโน้นนนนน
ไม่กลัวแก่ เพราะหน้าอ่อนอยู่แล้นนนนนนน
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby Moobin » Sun Nov 02, 2008 6:20 pm

ไม่มีตัณหาค่ะ
- -
- -
ถึงจะสมัครด้วยบัตรประชาชนก็ไม่มีปัญหา
ไม่เชื่อใจกันก็ไม่มาอยู่แร้ว

แต่กับ บาง web เราก็ไม่อาวเหมือนกันนะ วันก่อน จะไป post หาเพื่อนที่ trekkingthai ปรากฏว่าต้องกรอกบัตรประชาชน
ไม่ post เลยตู รู้สึกว่าเขาจะเอาข้อมูลเราไปเพราะเขาก็ธุรกิจใช่ไหม ประกอบการท่องเที่ยว ขายของ

แต่กับเสรีไทเต็นร้อยจ้า
Moobin

Postby lekapuk » Sun Nov 02, 2008 6:51 pm

เห็นด้วยค่ะ เพราะสามารถยืนยันตัวตนได้ระดับหนึ่ง

ความจริงจะใช้บัตรประชาชนเลยก็ได้ เพราะคนที่มาเล่นบอร์ดนี้ ส่วนมากไม่มีอะไรปิดบัง

ยกเว้นแต่พวกตั้งใจมาป่วน หรือ อาจจะมีปัญหาจริงๆ
ทำไมคนไทยถึงไม่สามัคคีกันซะที...เฮ้อ!
lekapuk

Postby หมักมะเร็ง » Sun Nov 02, 2008 10:01 pm

อ้าว! ผมคนซื่อ(บื้อ)ใช้emailจริงสมัคร ไม่นึกว่าใช้emailมั่วก็ได้ด้วย :x
อย่างไรก็ตามผมเห็นด้วยกับการยืนยันemailเพื่อสมัครครับ อย่างน้อยก็ถ่วงเวลาพวกป่วนได้บ้าง
หมักมะเร็ง

Postby babyboy » Mon Nov 03, 2008 3:15 pm

เห็นด้วย ครับ..... :D
babyboy

Postby pygmy_hippo » Mon Nov 03, 2008 3:51 pm

เห็นด้วยที่สุดค่ะ
อย่างน้อยก็ Screen 1 ขั้น
เบื่อพวก "ไม่เอาเจ้าจนคลั่ง"
pygmy_hippo

Postby Solidus » Mon Nov 03, 2008 5:30 pm

เห็นด้วยครับ
Solidus

Postby boykool » Mon Nov 03, 2008 8:42 pm

ส่วนตัวผมก็มีเว็บบอร์ดรุ่นซึ่งปกติใช้กันไม่กี่คน ก็เลยเปิดให้เพื่อนๆตอบและส่งกระทู้ได้อย่างอิสระ ไม่ต้องสมัครก็ได้

แต่เนื่องจากช่วงนี้สถานการณ์บ้านเมืองไม่ปกติ มีเหตุการณ์สั่นคลอนสั่งคมมากมาย โดยเฉพาะการโจมตีสถาบันในเว็บต่างๆ

และคาดว่า ict และหน่วยงานที่เกี่ยวข้องจะเริ่มมีการตรวจสอบบ้างแล้ว

จากที่ผมเปิดให้คนสมัครแล้วใช้งานได้เลยทันที

ตอนนี้ผมใช้มาตรการเข้มที่สุดที่พอจะทำได้คือ ผู้สมัครต้องรอการ actived จาก admin ก่อนจึงจะใช้งานได้ ซึ่งเข้มงวดกว่าการ actived ทางอีเมล์

ไม่งั้นอย่าว่าแต่ตอบหรือตั้งกระทู้ แม้แต่จะเข้าไปอ่านก็ไม่ได้คับถ้าไม่ใช่สมาชิก ต้องล็อกอินก่อน

ก็คงจะใช้มาตรการนี้ไปสักระยะ จนกว่าสถานการณ์จะคลี่คลาย

ไปเช็คดูแล้วมีคนสมัครเข้ามาเยอะเลย ผิดปกติ พอดีผมไม่รู้จักก็เลยทิ้งไว้อย่างนั้น

เพราะบอร์ดเพื่อนร่วมรุ่นน่ะคับ ถ้าเป็นเพื่อนๆกันก็จะรู้ว่าใคร แต่นี่ใครก็ไม่รู้

สักพักคับจึงจะเปิดให้อ่านกันได้ตามปกติ
“หัวใจของการเมือง คือ ความไม่เห็นแก่ตัว หากเห็นแก่ตัวและพรรคของตัวแล้ว จะเห็นแก่มวลชนได้อย่างไร ดังนั้น นักการเมืองควรมีศีลธรรม ยึดถือธรรม บูชาธรรมยิ่งกว่าคนธรรมดา..."
ส่วนหนึ่งของคำวินิจฉัยคดีซุกหุ้นภาค 1
ประเสริฐ นาสกุล
boykool

Postby tangte » Mon Nov 03, 2008 9:04 pm

ไม่มีปัญหา ชื่อนี้ ใช้อีเมล์จริง สมัคร

:P :P

สุนทรพจน์ นายกรัฐมนตรีคนที่ ๒๗ (๑๗ ธ.ค. ๕๑)

http://www.youtube.com/watch?v=eiSdgPw9 ... re=related

คัมภีร์โบราณจารึกไว้ มันผู้ใดโกงหลวงแม้สักเฟื้องสลึง โคตรมันต้องวิบัติเจ็ดชั่วโคตร
tangte

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Tue Nov 04, 2008 6:58 am

เห็นด้วยครับ และแนะนำว่าอีเมลล์นึงใช้สมัครในเว็บบอร์ดนี้ได้แค่หนึ่งครั้งเท่านั้น

ถ้าโดนแบนไปแล้วอยากสมัครสุนทรเวชเข้ามาใหม่ ก็ต้องไปสมัครอีเมลล์ใหม่
คนเล็กของเล่นใหญ่

Postby ปุถุชน » Tue Nov 04, 2008 10:15 pm

หมักมะเร็ง wrote:อ้าว! ผมคนซื่อ(บื้อ)ใช้emailจริงสมัคร ไม่นึกว่าใช้emailมั่วก็ได้ด้วย :x
อย่างไรก็ตามผมเห็นด้วยกับการยืนยันemailเพื่อสมัครครับ อย่างน้อยก็ถ่วงเวลาพวกป่วนได้บ้าง

อย่าไปตกใจ หรือ ประหลาดใจเลย....
ผมก็ใช้ e-mail จริง เช่นกัน.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby ridkun » Tue Nov 04, 2008 10:17 pm

เนื่องจากคะแนนค่อนข้างเป็นเอกฉันท์ จึงขอจบกระทู้เท่านี้แล้วกันนะครับ
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ :)

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Previous

Return to ปัญหา/ข้อเสนอแนะ