มุมมองของผม ไม่เห็นด้วยกับการใช้ระบบ foe

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

มุมมองของผม ไม่เห็นด้วยกับการใช้ระบบ foe

Postby ridkun » Tue Oct 14, 2008 12:56 pm

โดยความเห็นส่วนตัว ผมไม่เห็นด้วยกับการใช้ระบบ foe โดยเฉพาะบอร์ดการเมืองแบบนี้
เพราะการ block ข้อความคนอื่น ก็เหมือนปิดตาตัวเอง แต่ใครที่เข้ามาดูก็ยังเห็นข้อความอยู่
ทำให้เราไม่เห็นข้อความที่คนอื่นเห็น นอกจากจะทำให้เราไม่เห็นภาพรวมของบอร์ดที่แท้จริงแล้ว
ยังเป็นการปิดโอกาสในการช่วยดูแลเว็บ เช่น การรายงานกระทู้หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม

ผมเข้าใจว่า สมาชิกบางท่านก็คิดว่าข้อความของสมาชิกบางคน อ่านไปก็ไม่เกิดมรรคผลอะไร
ทำให้เสียอารมณ์เสียเปล่าๆ แต่ผมก็แนะนำว่าอย่าไปเปิดอ่านจะดีไหม อย่างน้อยก็ยังได้ตระหนักว่าสมาชิกคนดังกล่าวยังมีตัวตนอยู่
ไม่ใช่ add foe ไปเสร็จแล้วก็นึกว่าสมาชิกท่านนั้นหายไปจากบอร์ดแล้ว ทั้งที่เขาอาจจะ flood กระทู้หมิ่นเบื้องสูงอยู่ก็ได้

ปล. สำหรับท่านที่ไม่ทราบ ระบบ foe ก็คือการ block สมาชิกเป็นรายตัว โดยจะมีผลกับเราคนเดียว
ทำให้เราไม่เห็นข้อความที่สมาชิกที่เป็น foe ของเราโพสครับ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Re: มุมมองของผม ไม่เห็นด้วยกับการใช้ระบบ foe

Postby Mz+ » Tue Oct 14, 2008 5:28 pm

ตัวระบบ foe ดีอยู่แล้วครับ
ส่วนพวกคนที่โพสข้อความไม่เหมาะสม พวกจาบจ้วงสถาบัน
เป็นหน้าที่พื้นฐาน ของผู้ดูแลระบบ จะต้องลบ และแบนครับ

ผมเห็นว่า ควรตั้งทีม mod และจัดการลบ+แบน ในกระทู้ที่ "ผิดกฏหมาย"

ตรงนี้เข้าใจไม่ยากครับ
อะไรผิดข้อกฏหมาย ลบ+แบนให้หมด
ตัวเว็บก็ต้องป้องกันตัวเองจากข้อกฏหมายด้วย

ส่วนอะไรที่ผิดศีลธรรม ก็ให้สังคมบอร์ดจัดการกันเอง

เป็นการฝึกตัวเราเอง และคนรุ่นใหม่ๆ
ให้รู้จักกรอบกติกา โดยเคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นๆด้วย

------

อย่าสับสน เอาภาพ mod ของพวกราดดำนา ประชาทุย มาเป็นบรรทัดฐานครับ
mod ปกติทำหน้าที่ได้อย่างเป็นกลาง - (กลางความดี)
Last edited by Mz+ on Tue Oct 14, 2008 5:31 pm, edited 1 time in total.
Who Moved My Demo-Cheezieee ..
--------------------------------------
ใครเอา Demo-Cheezieee ของช้านไป (วะ)

คนที่ปรารถนาดีต่อบ้านเมือง ไม่ใช่ศัตรูของผม
Mz+

Re: มุมมองของผม ไม่เห็นด้วยกับการใช้ระบบ foe

Postby มารุจัง » Tue Oct 14, 2008 5:30 pm

เข้าใจว่า สมาชิกส่วนใหญ่คงลองใช้ และคงรำคาญ แค่ช่วงนี้แหละค่ะ
รอให้สถานการณ์ มันเบาบางลง ก็คงกลับมาเหมือนเดิม
คุณริดกุนอย่ากังวลไปเลยค่ะ
;)
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby GuoJia » Tue Oct 14, 2008 5:39 pm

พวกนี้มันไม่ใช่ประเด็นขัดแย้งทางการเมือง แต่เป็นการจาบจ้วงสถาบัน
ปกติผมไม่อ่านไม่ตอบพวกนี้ ต้องทำเหมือนมันไม่มีตัวตน
ทางพระเขาเรียกว่า "พรหมฑัณฑ์"
เหมือนเจอขี้หมา เราก็ต้องหลบ ไม่ใช่ไปเหยียบไปดมมัน
ไอ้จ่อย : เอแบคโพลสำรวจพบคนบ้านเรา 69.9% ตั้งใจรับเงินขายเสียง...
...ผู้ใหญ่ส่งเสริมการปกครองระบอบประชาธิปไตยใช่ไหม?
ผู้ใหญ่มา : ใช่...แล้วไง?
ไอ้จ่อย : ในระบอบประชาธิปไตย เราต้องทำตามมติเสียงส่วนใหญ่

ผู้ใหญ่มากับทุ่งหมาเมิน ชัย ราชวัตร 21/01/2554
GuoJia

Postby สวิส » Tue Oct 14, 2008 5:52 pm

ผมรับฟังทุกฝ่ายนะครับ (รายการควายจริงวันนี้ก็ยังดูเลย) ที่แสดงออกอย่างมีเหตุผล

แต่ความเห็นที่ก้าวร้าว จาบจ้วง หาเรื่อง มันรับไม่ได้จริงๆ ถึงอย่างไรก็สุดแท้แต่ WM ครับ
"ประชาธิปไตยคือการถือประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่" ...พุทธทาสภิกขุ...

เป็นสมุนอำมาตย์ ดีกว่า เป็นสมุนทรราชย์ทักษิณ
สวิส

Postby Anakinta » Tue Oct 14, 2008 6:06 pm

เลือก foe เป็นบางตนค่ะ

ที่ foe อีจ๊ะ เพราะรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้มันเริ่มก๊อปข้อมูลไร้สาระ ไม่มีมูลมาลง... ใว้มันเลิกก๊อป ก็คงเลิก foe แล้วหันมาตอบปริศนาธรรมกับมันใหม่

ส่วนพวกที่รู้สึกว่ามันไร้สาระมากๆ ก็สมควร foe ค่ะ...

แล้วแต่การตัดสินใจของแต่ละคนละกันนะคะ :P
แนวร่วมตรวจสอบ NGO ลายด่างภาคประชาชี
Anakinta

Postby OMEGA » Tue Oct 14, 2008 6:10 pm

ก็ว่ากันเป็นรายๆไป แต่ผมไม่ใช้อ่ะครับ "จะดูใจมัน"
Only three things in life are certain birth, death and change
OMEGA

Postby odyssey » Tue Oct 14, 2008 6:12 pm

อ่า ผมชอบระบบนี้มากเลย จริงๆคนเราก็มี ขีดจำกัดในการสนทนานะครับ

บางคนถึงแม้ความเห็น จะไม่ถูกใจเรา แต่มีเหตุมีผล มีการรับฟังข้อมูลของอีกด้าน

อันนี้เรา ก็ยังพอทน

กับบางคน นักตัดแปะ ฟรัตกระทู้ ปั้มบัตร ไม่เคยคิดจะ รับฟังใคร ทำไมเราต้องไปสนทนากับคนพวกนี้ด้วย

ส่วนถ้าเป็นเรื่องหมิ่นก็เป็นหน้าที่ของmod ที่จะลบ หรือแจ้งความ :D
odyssey

Postby almondflavor » Tue Oct 14, 2008 6:19 pm

GuoJia wrote:พวกนี้มันไม่ใช่ประเด็นขัดแย้งทางการเมือง แต่เป็นการจาบจ้วงสถาบัน
ปกติผมไม่อ่านไม่ตอบพวกนี้ ต้องทำเหมือนมันไม่มีตัวตน
ทางพระเขาเรียกว่า "พรหมฑัณฑ์"
เหมือนเจอขี้หมา เราก็ต้องหลบ ไม่ใช่ไปเหยียบไปดมมัน

ตามข้างบนนั้นคะ และเคยบอกคุณ Ridkun ว่า ไม่สมควรปล่อยคนแบบนี้ไว้

ไม่ใช่เห็นต่างทางการเมือง แต่เป็นการหมิ่น และจาบจ้วง

ซึ่งแสดงออกอย่างเห็นได้ชัดมาก ถ้าเห็นต่างทางการเมืองอย่างรายการควายจริงวันนี้ก็ดู

ถ้าเปลี่ยนเจอ แถมชอบอ่าน SMS ของรายการนั้นอีกต่างหาก

เพราะได้รู้ความคิดของคนอีกฝ่าย แต่ จาบจ้วง ไม่รู้ที่ต่ำที่สูงนี่ ถ้าปล่อยไว้

วันนึงเจ้าของบอร์ดจะโดนหางเร่ ไปด้วยนะคะ ด้วยความหวังดี

แล้วบุคคลตัวนั้น มันทำอย่างนั้นมาตั้งแต่อยู่เสรีไทยเก่าแล้ว

ดิฉันไม่เคยว่า บัง หรือ ภิเภก เลย เพราะเค้าไม่ได้หมิ่น

แต่อีกตัวน่าขยะแขยงนั้น แค่ชื่อมันก็ทุเรศ แล้วเหมือนความคิดมัน

แค่นี้ยังปล่อยมันไว้ได้อีกเหรอคะ

สันดานมันขุดไม่ได้คะ
almondflavor

Postby s.sensei » Tue Oct 14, 2008 6:25 pm

ผมว่าคุณ Lidkun ใจดี มีใจเป็นพระไปหน่อยครับ

ผมว่าคนเราความอดทนต่อความคิดเห็นสารเลวของคนอื่นไม่เท่ากัน

เพื่อหลีกเลี่ยง ไม่ให้บอร์ดนี้แปลสภาพเป็นบอร์ดใต้ดินที่มีแต่การตอบโต้กันอย่างหยาบคาย ไร้เหตุผล ไร้สาระ หรือแค่การตัดแปะ
ระบบ foe จำเป็นครับ

และด้วยความเคารพนะครับผู้ดูแลเวป หลายครั้งคุณปล่อยคนหยาบคายโพสต์อะไรแย่ๆลงมา ไม่แบน ไม่ลบ ซึ่งผมสุดจะเดาว่า คุณคิดอะไร ?

แต่บางทีกลับมาหยุมหยิมกับสมาชิกดีๆ ที่ตอบโต้ หรือแสดงความเห็นที่อาจจะมีอารมณ์เจือปนบ้าง แต่ไม่ได้หยาบคาย-ไม่มีคำไม่ดีหรืออาฆาตบาดร้ายใดๆ (แต่อาจจะแช่ง อาจจะต่อว่าและอยากให้เวรกรรมทำงานเร็วๆ)

หลายครั้งผมอ่าน-เห็นเหตุการณ์แล้วน้อยใจแทน ถ้ามีระบบ foe แต่แรก อารมณ์และอะไรหลายๆอย่างสำหรับสมาชิกคนดีกว่านี้ นานแล้วครับ

ถ้าผู้ดูแลไม่พอใจ ผมขอโทษ แต่นี่คือเรื่องจริงจากในใจผมครับ

ขอบคุณครับที่อ่าน
ขออภัย!ความเห็นของคนอารมณ์แปลก ซึ่งมองโลกกึ่งดีกึ่งร้าย ไม่ชอบชวนทะเลาะ ไม่เสียใจหากไม่เห็นด้วย
แต่ถ้าคุณรู้สึกเห็นด้วยหรือเข้าข้างก็ไม่ผิดปกติ บางทีก็ชวนหัว(ร่อ) บางครั้งดูเหมือนคนช่างประชดและขี้หงุดหงิด

แต่จริงๆใจก็อยากให้ประเทศไทยดีขึ้น
s.sensei

Postby Rule of Law » Tue Oct 14, 2008 6:44 pm

ริดคุงกลัวว่าจะบล๊อกความเห็นต่าง ก็น่าคิดค่ะ

แต่เราบล๊อคเฉพาะความเห็นปัญญาอ่อน เช่นอีจ๊ะเป็นต้น
Rule of Law

Postby Solidus » Tue Oct 14, 2008 6:58 pm

ถ้ามาเพื่อตั้งใจแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอย่างมีเหตุผลก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่นี้มีทั้งตัดแปะ บิดเบือนข้อมูล หมิ่นสถาบัน ถืออัตตราเป็นใหญ่ไม่สนใจคนอื่น ฯลฯ แบบนี้ใช้ foe ไปดีกว่า เพราะยังไงก็ไม่ได้มาเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอย่างมีเหตุผลอยู่แล้ว
Solidus

Postby loginofu » Tue Oct 14, 2008 7:06 pm

loginofu wrote:การใช้ foe ในบอร์ดแบบนี้ถือเป็นเรื่องจำเป็นครับ
และควรเช็คทุกครั้งที่มีพวกมีเท้าติดหน้า(Foot On facE : foe)มาโพสข้อความใหม่ๆ
แต่หลังจากครั้งที่สองที่สาม.... ในบอร์ดประเภทนี้ที่ไม่สามารถกระโดดไปข้อความที่ต้องการได้
ทุกทีที่เข้ามาเช็คข้อความใหม่ๆ หากต้องเลื่อนผ่านความเห็นตัดแปะยาวๆ
แต่หาสาระและความจริงๆไม่ได้มีแต่เรื่องตอแxลตัดแปะจากเว็บขยะ ย่อมเป็นสิ่งที่น่ารำคาญอย่างยิ่ง
และอาจจะทำให้พลาดความเห็นสำคัญที่แทรกอยู่ระหว่างบทความขยะพรรณนั้นไปอีกด้วย

ขอยืนยันอีกครั้งว่าควรใช้ foe และใช้ให้ถูกวิธีครับ จะเกิดประโยชน์อย่างยิ่ง
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby dragon baby » Tue Oct 14, 2008 7:36 pm

ผมว่า มันก็แฟร์ดีนะครับ ใครอยากเห็นก็เห็น ใครไม่อยากเห็นก็ปิดมันซะ แต่ทั้งนี้ มันควรจะประกอบกับ ผู้ดูแลที่ไม่ควรปล่อยความเห็นที่ผิดกฎระเบียบ ผิดกฎหมายและจริยธรรมอย่างรุนแรง ซึ่งไม่เกี่ยวกับความเห็นที่แตกต่าง บอร์ดก็จะน่าอ่านขึ้นครับ
dragon baby

Postby arch_freeman » Wed Oct 15, 2008 2:26 am

ผมคิดว่า มันเป็น personal feature เป็นการเลือกบริโภคข้อความส่วนตัวของสมาชิก

หากมีทีมงานที่เป็น ผู้ดูแล ขยัน block และ ลบข้อความของพวกไม่สร้างสรร ออกทุกวัน เพื่อนสมาชิกก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ระบบ foe

แต่หาก ผู้ดูแล ไม่ค่อยขยันดูแลกระทู้ ไม่ค่อยขยันจัดการกับสมาชิกน้ำเน่า ผมคิดว่าระบบ foe ก็มีความจำเป็นก่อนที่ สมาชิกคนอื่นๆ จะเริ่มเบือนหน้าหนีหายไปจากบอร์ดเสรีไทย เพราะ ปล่อยให้มีพวกน้ำเน่ามากเกินไปจนไล่น้ำดีออกหมด เพราะ เขาทนอ่านไม่ไหว เลยไม่อยากเข้ามาอ่าน

จริงๆ ตอนนี้ มี พรบ. ความผิดทางคอมพิวเตอร์แล้ว พวกที่ถูกแบนหรือยกเลิกบัญชี หากสมัครใหม่เข้ามาป่วน ทั้งๆที่ผู้ดูแลสั่งห้ามแล้ว ทีมงานก็สามารถเก็บบันทึกไอพี และ หลักฐานการโพสทั้งหมด ส่งดำเนินคดีได้เลย เพราะ ถือว่า บอร์ดนี้เป็นบอร์ดส่วนบุคคล หากทีมงาน ห้ามบุคคลดังกล่าวเข้าใช้งาน แต่ยังพยายามบุกรุกเข้ามาใช้งาน ไม่ว่าจะเป็นการสมัครบัญชีใหม่ ปลอมตัวอะไรอย่างไรก็ตาม ก็สามารถดำเนินคดี ได้ทั้งหมดครับ
arch_freeman

Postby 1ktip » Wed Oct 15, 2008 2:49 am

ผมว่าเป็นสิทธิ์ส่วนตัวของสมาชิกแต่ละท่านนะ ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละท่านเอง
ที่จะเลือกรับหรือไม่รับข้อมูลของสมาชิกบางรายที่เขาเห็นว่าไม่เหมาะสมที่จะเสวนาด้วย

ดีกว่าปล่อยให้หงุดหงิดใจกัน เห็นบางความเห็นแล้วพาลทำให้ทั้งกระทู้หมดคุณค่า หรือเข้าไปด่าตอบโต้กันจนกระทู้เลอะเทอะ
1ktip
Global Moderator

Postby cameronDZ » Wed Oct 15, 2008 3:17 am

เมื่อกี้ ว่าจะโพสต์กระทู้นี้ ดันเหม่อ ไปโพสต์อีกกระทู้ ที่เนื้อหาคล้าย ๆ กัน
ก็อปมาลงซ้ำละกัน

.......................................

พูดอย่าง ซีเรียส

ไม่ควรมีการให้ Foe กัน นอกจากจะเกลียดขี้หน้ากันจริง ๆ เป็นการส่วนตัว
ชนิดที่ไม่อยากเห็นชื่อ-ข้อความปรากฏ

ซึ่ง วิธีนี้ก็ดี
ผมมีคนที่อยากให้ Foe อยู่ในความคิดตั้งหลายคน
ไม่อยากเห็นว่า "มัน" มีชื่อ-มีสิทธิแสดงความคิดเห็นอันน่าสะอิดสะเอียนสายตาผม
ซึ่งมันอาจไม่ได้ทำผิดกฏเวบบอร์ด
แต่มัน "ผิดใจ" ผม ไม่อยากอยู่ร่วมโลก(เสรีไทย) ก็ให้ foe ไม่ต้องเจอกันไปเลยซะ ง่ายดี

แต่ถ้า สมาชิก ที่ทำผิดกฎเวบบอร์ด ชัดเจน หลายต่อหลายครั้ง
แล้ว โดนให้ Foe จากเพื่อนสมาชิกที่เบื่อหน่าย
นั่นแสดงว่า เวบมาสเตอร์ มีอะไรบกพร่อง ย่อหย่อน นะครับ
จนเพื่อนร่วมบอร์ดทนไม่ไหว ต้องจัดการป้องกันตัวเอง เอาเอง

ยกตัวอย่าง
สมมุตินะ สมมุติว่าผมเป็นเวบมาสเตอร์ที่นี่
ผมจะ "แบน" สมาชิกที่ใช้ชื่อ "อะไรจ๊ะ" แน่นอน
เพราะชอบฟลัดกระทู้ พูดจาส่อเสียดเพ้อเจ้อ ป่วนกระทู้ กวนตรีนเพื่อนสมาชิก ไปวัน ๆ
ให้อยู่เล่นไป ก็ไม่มีประโยชน์
(กรณีนี้ ****Q***** ก็แบบเดียวกัน)

แต่อย่าง "ชอบแถ" (ชื่อล็อกอินเดิม) หรือ "บังอิรวันชาร์" (ชื่อเขียนไงก็ไม่รู้ เขียนไม่ถูก)
ถือว่า ทัศนะแตกต่างจากเรา และชอบตั้งกระทู้ล่อเป้า
ต้องดูความหนักเบาของข้อความเป็นครั้ง ๆ ไป
ถ้าแบบ แหย่ ๆ แย็ป ๆ พอให้คัน อาจจะแค่ตักเตือนและภาคทัณฑ์
ถ้าหนักกว่านั้น อาจจะสั่งแบนชั่วคราว 7 วัน 15 วัน อะไรก็ว่าไป
แล้วค่อยพิจารณายึดล็อกอิน หากเห็นว่ากระทำต่อไป โดยไม่เข็ดหลาบ

แต่ก็อย่างว่า แนวคิด หลักคิด ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ผมก็ไม่ก้าวก่ายหรอก
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby vorapoap » Wed Oct 15, 2008 5:17 am

บอร์ดใหม่นี้ มีฟีเจอร์พิเศษหลายอย่างครับ ส่วนตัวผมยังไม่ได้ใช้เลย
แต่คิดว่าคงจะได้ใช้ ไม่ใช่เพราะความคิดเห็น

อาจจะเป็นเพราะ อวาตาร ของคนบางคน มัน อุบาทว์ เกินกว่าจะรับได้
อย่างบอร์ดเก่า มี emoticon ขนาดใหญ่ัวเราะเยาะเย้ย ผมเห็นบ่อยๆแล้วเครียดครับ
บอร์ดนี้ emoticon อันเล็ก ผมว่าเหมาะกับการเืมืองมากกว่าจริง

ขอบคุณครับ
วันนี้คุณรักษาศีล ให้ทาน และภาวนาแล้วหรือยัง?

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog
vorapoap
Moderator

Postby gabiNo » Wed Oct 15, 2008 10:11 am

ridkun wrote:โดยความเห็นส่วนตัว ผมไม่เห็นด้วยกับการใช้ระบบ foe โดยเฉพาะบอร์ดการเมืองแบบนี้
เพราะการ block ข้อความคนอื่น ก็เหมือนปิดตาตัวเอง แต่ใครที่เข้ามาดูก็ยังเห็นข้อความอยู่
ทำให้เราไม่เห็นข้อความที่คนอื่นเห็น นอกจากจะทำให้เราไม่เห็นภาพรวมของบอร์ดที่แท้จริงแล้ว
ยังเป็นการปิดโอกาสในการช่วยดูแลเว็บ เช่น การรายงานกระทู้หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม

ผมเข้าใจว่า สมาชิกบางท่านก็คิดว่าข้อความของสมาชิกบางคน อ่านไปก็ไม่เกิดมรรคผลอะไร
ทำให้เสียอารมณ์เสียเปล่าๆ แต่ผมก็แนะนำว่าอย่าไปเปิดอ่านจะดีไหม อย่างน้อยก็ยังได้ตระหนักว่าสมาชิกคนดังกล่าวยังมีตัวตนอยู่
ไม่ใช่ add foe ไปเสร็จแล้วก็นึกว่าสมาชิกท่านนั้นหายไปจากบอร์ดแล้ว ทั้งที่เขาอาจจะ flood กระทู้หมิ่นเบื้องสูงอยู่ก็ได้

ปล. สำหรับท่านที่ไม่ทราบ ระบบ foe ก็คือการ block สมาชิกเป็นรายตัว โดยจะมีผลกับเราคนเดียว
ทำให้เราไม่เห็นข้อความที่สมาชิกที่เป็น foe ของเราโพสครับ

เห็นด้วยทุกประเด็นค่ะ เราไม่ใช่ รดน ที่จะปิดหูปิดตาตัวเองดื้อด้านที่จะเชื่ออย่างที่เคยเชื่อมา เราควรรับฟังความคิดเห็นจากทุกฝ่ายแม้ว่าบางทีเกิดอาการอยากถีบหน้าจอไปบ้างก็ตาม อีกอย่าง รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะสิบครั้ง เอ๊ย ไม่ใช่ ร้อยครั้ง อิอิ อยากให้เป็นเหมือนเดิมจ้า
gabiNo

Postby sanskrit_shower » Wed Oct 15, 2008 10:25 am

ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับ มีคุณ สุดสวย กับปลาวาฬเน่า

แต่ถ้าเข้ามาแล้วไม่เจอคนคิดต่างมันก็เหมือนกับขาดอะไรบางอย่าง

ไว้อารมณ์เปลี่ยวแล้วอยากจริงๆ คงจะเลิก foe อ่ะครับ
sanskrit_shower

Postby Red Baron » Wed Oct 15, 2008 12:52 pm

เป็นวิธี Don't feed troll ที่ชะงัดที่สุด

ผมยอมรับคนคิดต่างนะครับ แต่ไม่ยอมรับคนไร้ความคิด

ไม่อ่าน ไม่สนใจ แล้วมันก็ใช้บอร์ดนี้เติมเงินไม่ได้อีกต่อไป
อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม
Red Baron

Postby loginofu » Wed Oct 15, 2008 1:19 pm

sanskrit_shower wrote:ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับ มีคุณ สุดสวย กับปลาวาฬเน่า

แต่ถ้าเข้ามาแล้วไม่เจอคนคิดต่างมันก็เหมือนกับขาดอะไรบางอย่าง

ไว้อารมณ์เปลี่ยวแล้วอยากจริงๆ คงจะเลิก foe อ่ะครับ

ใช้ foe แล้วก็คลิกดูข้อความได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเอาออก
มันจะไม่แสดงข้อความทั้งหมด แต่จะขึ้นเป็นชื่อ
หากต้องการอ่านก็คลิกเข้าไปอ่านได้
หากเข้ามาคราวหน้า ข้อความนั้นก็จะกลับไปซ่อนเหมือนเดิม

ใช้ไว้ไม่เสียหาย
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby muekzero » Wed Oct 15, 2008 1:20 pm

เข้าใจทุกท่าน

แต่ผมว่าปล่อยให้พวกนี้มันทำลายตัวเองไปเถอะครับ
muekzero

Postby s.sensei » Wed Oct 15, 2008 2:31 pm

ขอโทษนะครับ

ตราบใดที่ผู้ดูแลระบบยังดูแลเวปบอร์ดแห่งนี้แนวเดียวกับ กรรมการมวยปล้ำ WWE ผมยินดีและรู้สึกว่าจำเป็นต้องใช้ foe ครับ
ขออภัย!ความเห็นของคนอารมณ์แปลก ซึ่งมองโลกกึ่งดีกึ่งร้าย ไม่ชอบชวนทะเลาะ ไม่เสียใจหากไม่เห็นด้วย
แต่ถ้าคุณรู้สึกเห็นด้วยหรือเข้าข้างก็ไม่ผิดปกติ บางทีก็ชวนหัว(ร่อ) บางครั้งดูเหมือนคนช่างประชดและขี้หงุดหงิด

แต่จริงๆใจก็อยากให้ประเทศไทยดีขึ้น
s.sensei

Postby sanskrit_shower » Wed Oct 15, 2008 3:01 pm

loginofu wrote:
sanskrit_shower wrote:ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับ มีคุณ สุดสวย กับปลาวาฬเน่า

ใช้ foe แล้วก็คลิกดูข้อความได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเอาออก
มันจะไม่แสดงข้อความทั้งหมด แต่จะขึ้นเป็นชื่อ
หากต้องการอ่านก็คลิกเข้าไปอ่านได้
หากเข้ามาคราวหน้า ข้อความนั้นก็จะกลับไปซ่อนเหมือนเดิม

ใช้ไว้ไม่เสียหาย

ขอบคุณครับ รู้ว่าคลิกดูได้แบบนี้ อดใจไม่ไหวแน่เลยเรา อิอิ
sanskrit_shower

Postby lekapuk » Wed Oct 15, 2008 4:59 pm

คิดว่าเป็นสิทธิของแต่ละคนนะค่ะ ที่จะใช้ function FOE หรือไม่

เพราะความคิดเห็นของบางท่านมันเหลือรับจริงๆ

ไม่ใช่เป็นการคิดต่าง แต่้เป็นการฟลัดกระทู้หรือหมิ่นเบื้องสูง

คงแล้วแต่คนหล่ะค่ะ
ทำไมคนไทยถึงไม่สามัคคีกันซะที...เฮ้อ!
lekapuk

Postby nameless » Wed Oct 15, 2008 5:45 pm

ridkun wrote:โดยความเห็นส่วนตัว ผมไม่เห็นด้วยกับการใช้ระบบ foe โดยเฉพาะบอร์ดการเมืองแบบนี้
..

..

คุณคิดถูกแล้วล่ะครับ สังคมของคุณเองความจริงก็มีมาตรการลงโทษสมาชิกอื่นๆที่ไม่ทำตามกฏอยู่แล้ว อยู่ที่ตัวคุณเองเห็นว่าควรใช้เมื่อไหร่

การใช้ฟังก์ชั่น Foe อะไรนั่น สุดท้ายที่คุณจะได้ออกมาคือบอร์ดที่มีคนคิดในแนวทางเดียวกันและก็จะพัฒนาการขั้นสุดท้ายคือบอร์ดที่มีสังคมเล็กๆซ้อนย่อยลงไปอีก

อยู่ที่วัตถุประสงค์ของบอร์ดแห่งนี้ว่าต้องการอะไร ระหว่าง 'เสรีภาพทางความคิด บลา บลา บลา' หรือ 'สังคมแห่งความคิดที่เหมือนๆกันเป๊ะๆโชะเด๊ะ'

แต่ทั้งสองรูปแบบนี้ก็ไม่ได้มีถูกผิดหรอกครับ :lol:
nameless

Postby boykool » Wed Oct 15, 2008 6:16 pm

ผมเห็นว่า แต่ละคนมีดุลยพินิจพิจารณากันได้ ตราบใดที่ความเห็นนั้นไม่ผิดกติกาใดของชุมชน

อย่างไรก็ตาม ในสถานการณืที่ล่อแหลมหมิ่นเหม่ ก็จะมีสมาชิกท้วงติงเกี่ยวกับความเห็นของบางคนที่มีเจตนาป่วนและสร้างความแตกแยก

ตรงนี้ก็ขอความกรุณาท่านผู้ดูแลพิจารณาคำขอของสมาชิกด้วยคับ

ใครจะโฟหรือไม่ก็ตามแต่เถิดคับ

ขอให้มีมดด้วยก็โอเค
“หัวใจของการเมือง คือ ความไม่เห็นแก่ตัว หากเห็นแก่ตัวและพรรคของตัวแล้ว จะเห็นแก่มวลชนได้อย่างไร ดังนั้น นักการเมืองควรมีศีลธรรม ยึดถือธรรม บูชาธรรมยิ่งกว่าคนธรรมดา..."
ส่วนหนึ่งของคำวินิจฉัยคดีซุกหุ้นภาค 1
ประเสริฐ นาสกุล
boykool

Postby kittie » Thu Oct 16, 2008 6:06 am

^
^
^
ข้างบนนี่กะเอาฮาเลยนะคะ โฟร์-มดเนี่ย -_-'

...โดยส่วนตัวอยากให้มีใช้ค่ะ สำหรับฟังก์ชั่นนี้ เพราะเป็นสิทธิส่วนบุคคล และสมาชิกในบอร์ดก็มีวิจารณญาณพอที่จะเลือกใช้กับคนแบบไหนนะคะ ยินดีที่จะสนทนากับคน"คิดต่าง" แต่ไม่อยากแปดเปื้อน "ขยะ" ค่ะ
Vi Veri Veniversum Vivus Vici
"By the power of truth I, while living, have conquered the world"

===============================================
http://kittiepong.hi5.com
kittie

Postby Sootyod » Thu Oct 16, 2008 7:42 am

1. ผมว่ามี function foe น่ะดีแล้ว ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละท่านว่าจะใช้หรือไม่ / ใช้กับใคร
2. เว็บบอร์ดเสรีไทยก็เป็นสังคมหนึ่งที่ต้องการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นทางการเมือง
เมื่อเป็นสังคมก็ควรมีกฎเกณฑ์ / มีผู้รักษากฎ(WM)
3. ผู้ใดประพฤติปฏิบัติตน เป็นที่น่ารังเกียจของสังคม ก็ควรมีแนวทางป้องกัน (แก้ไขอะไรไม่ได้หรอก)
4. คนที่ไม่เป็นที่ต้องการของสังคมเสรีไทย ก็จะถูกกีดกันออกไปเอง เป็นวิธีทางสังคม
5. พวกที่อยู่ในรายชื่อ foe ก็จะไม่มีความหมาย ไร้ค่าเพราะไม่มีคนสนใจ อกแตกตายไปเอง
6. เรื่องความเห็นต่างเนี่ย ผมว่าคนที่เสรีไทยมีวิจารณญาณ สามารถแยกแยะได้ครับ เลือกได้ว่าจะ foe หรือไม่
พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย
Sootyod

Next

Return to สภากาแฟ