คนวิวัฒนาการจากลิง จริงหรือไม่ครับ

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

Re: คนวิวัฒนาการจากลิง จริงหรือไม่ครับ

Postby loginofu » Wed Jun 24, 2009 9:20 pm

Argus wrote:
loginofu wrote:ถ้านิยามว่า Homo คือวงศ์มนุษย์
คงต้องบอกว่าข้างต้นทั้งหมดรวมไปถึงรูปที่ยกมา คือสายพันธุ์ของมนุษย์ครับ

โชคดีจังเลย มีคนบอกว่าผมเป็น โฮโม ครับ

เขาบอกว่าผมเป็นสายพันธุ์ของมนุษย์นี่เอง ขอบคุณครับ

ซะงั้น :lol: :lol: :lol:
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Re: คนวิวัฒนาการจากลิง จริงหรือไม่ครับ

Postby superager » Wed Jun 24, 2009 9:31 pm

loginofu wrote:ถ้านิยามว่า Homo คือวงศ์มนุษย์
คงต้องบอกว่าข้างต้นทั้งหมดรวมไปถึงรูปที่ยกมา คือสายพันธุ์ของมนุษย์ครับ

โชคดีจังเลย มีคนบอกว่าผมเป็น โฮโม ครับ

เขาบอกว่าผมเป็นสายพันธุ์ของมนุษย์นี่เอง ขอบคุณครับ

อืม จะได้ระวังๆไว้เวลาไปมีตติ้ง :D
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby Solidus » Wed Jun 24, 2009 9:38 pm

ก็ขึ้นอยู่ว่าจะใช้โฮโมแบบไหนครับ แบบ Homo นี้ หมายถึงสกุลของสิ่งมีชีวิต หรือ Homo ที่หมายถึง homosexual
Solidus

Postby onerukna » Wed Jun 24, 2009 9:42 pm

Solidus wrote:ถ้าระหว่างเรื่องพรหมกินง้วนดินแล้วกลายเป็นมนุษย์ กับเรื่องพระเจ้าสร้างมนุษย์ ผมเลือกเชื่ออย่างหลังมากกว่าอีก

- ขอย้ำอีกครั้งว่าเป็นการว่าตามตำรา ประเด็นก็ไม่ใช้จะให้เลือกเชื่อหรือไม่เชื่อตาม

Solidus wrote: ส่วนเรื่องมนุษย์กำเนิดมากี่ปีแล้วเอาเรื่องมนุษย์ปัจุบัน H. sapiens sapiens นี่แหละครับว่าเกิดมากี่ปีมาแล้วในทางศาสนาพุทธ

- แค่นั่งนึกก็ปวดหัวแล้วครับ ลองไล่ดูนะครับ
1 รอบอสงไขยปี = 1 อันตรกัป
64 อันตรกัป = 1 อสงไขยกัป
4 อสงไขยกัป = 1 มหากัป
ดังนั้น 1 มหากัป = 256 อันตรกัป
ใน 4 อสงไขยกัปนั้นมี 4 ช่วงคือ
1. ช่วงที่โลกและจักรวาลกำลังถูกทำลาย ( สังวัฏฏอสงไขยกัป) นาน 64 อันตรกัป
2. ช่วงที่โลกและจักรวาลถูกทำลายเสร็จสิ้นแล้ว(สังวัฏฏฐายีอสงไขยกัป ) นาน 64 อันตรกัป
3. ช่วงที่โลกและจักรวาลกำลังพัฒนาเข้าสู่ภาวะปกติ( วิวัฏฏอสงไขยกัป ) นาน 64 อันตรกัป
4. ช่วงที่โลกและจักรวาลเจริญขึ้นพัฒนาเรียบรู้อบแล้ว มีสิ่งมีชีวิตบนโลก (วิวัฏฏฐายีอสงไขยกัป) นาน 64 อันตรกัปเช่นกัน
จะเห็นได้ว่า วิวัฏฏายีอสงไขยกัป เป็นอสงไขยกัปที่มีสิ่งมีชีวิตอยู่บนโลก ที่มีระยะเวลา 64 อันตรกัป
ปัจจุบันอยู่ในช่วง อันตรกัปที่12 (อันดับที่ 12 จากทั้งหมด 64 อันตรกัปที่มีสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่บนโลก)
........หมดความเพียรจะหาคำตอบให้คุณ Solidus จริงๆ ครับ อจินไตย

Solidus wrote: และในอัคคัญญสูตรเองก็บอกเองไม่ใช่หรือครับว่า "มีสมัยบางครั้งบางคราว" แสดงว่าไม่จำเป็นต้องทุกคราว และอีกอย่างหนึ่งก็คือภพภูมิมนุษย์ไม่ได้มีแค่ที่เดียว ยังมีบุรพวิเทหทวีป อุตรกุรุทวีป และอมรโคยานทวีป

- ขอบคุณครับที่ชี้แนะ แต่นอกจากช่วงที่ไม่ใช่สมัยครั้งบางคราว มีการกว่ากาำรกำเนิดมนุษย์เป็นอย่างอื่นมั้ยครับ

Solidus wrote:และชาวพุทธบางคนก็เห็นสอนว่า

บิดามารดาเป็นสัตว์ดิรัจฉาน ลูกเป็นมนุษย์ หรือลูกเป็นสัตว์ดิรัจฉาน บิดามารดาเป็นมนุษย์ ลูกที่ฆ่าบิดามารดาใน ๒ ประเภทนี้ แม้จะไม่ได้ชื่อว่ากระทำอนันตริยกรรมก็ตาม แต่กรรมชนิดนี้ก็จัดเป็นกรรมหนักให้ผลแรงเช่นเดียวกัน
ผู้ที่ได้ชื่อว่าเป็นผู้ฆ่าพระอรหันต์นั้น แม้ว่าผู้ที่ถูกฆ่าในขณะนั้นยังไม่ได้เป็นพระอรหันต์และยังไม่ตายในทันที ก็ตาม แต่ในเวลานั้นเองผู้ที่ถูกฆ่าได้เจริญกรรมฐานและได้สำเร็จเป็นพระอรหันต์ แล้วเข้าสู่ปรินิพพานโดยอาศัยการถูกฆ่านั้น เช่นนี้ก็ได้ชื่อว่าผู้ฆ่านั้นได้เข้าถึงอรหัตฆาตกกรรม

ไม่รู้เอามาจากไหน :lol: :lol: :lol:

- ไม่ทราบเหมือนกันว่าเอามาจากที่ใหน รบกวนอ้างอิงตาม พระวินัย พระสูตร พระอภิธรรม ว่าอยู่ส่วนใหนด้วยครับ ถ้าไม่อยู่ในสามหมวดนี้ ช่วยโน๊ตด้วยว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของท่านใด เพราะปัญหาของพุทธศาสนาปัจจุปันเกิดจากการใส่ความคิดเห็นส่วนตัวเข้าไปเอง

Solidus wrote:แล้วอีกอย่างหนึ่งคือทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์ต่างจากทฤษฎีทางสังคมศาสตร์อย่างไร

- ไม่ทราบครับ ประเด็นคืออะไรครับ เผื่อจะอยากอธิบาย

ขอโทษที่ครับที่ไม่สามารถตอบคำถามที่ไม่รู้ ถ้าสนใจจะหาคำตอบเพิ่มแนะนำที่เวบนี้ดีกว่าครับ ผู้รู้เยอะกว่า http://www.larndham.net
Last edited by onerukna on Wed Jun 24, 2009 10:27 pm, edited 1 time in total.
onerukna

Postby eAT » Wed Jun 24, 2009 9:58 pm

Solidus wrote:On the Origin of Species ตีพิมพ์ 1859 ส่วน 1872 นั้นเป็นการตีพิมพ์ครั้งที่ 6 และเรื่องวิวัฒนาการของมนุษย์ดาร์วินกล่าวไว้ใน The Descent of Man, and Selection in Relation to Sex ที่ตีพิมพ์ครั้งแรกในปี 1871 และที่น่าแปลกใจอย่างหนึ่งทำไมไม่มีคนพูดถึงวอลเลซเลย :lol: :lol: :lol:

ยืนยันว่าหนังสือทุกเล่มที่ผมมีี่เขียนถึงประวัติของดาร์วิน กับทฤษฏีวิวัฒนาการ
จะกล่าวถึงวอลเลซครับ เป็นคนที่ดวงซวยสุดๆ ดันเขียนทฤษฎีวิวัฒนาการได้
แต่ดันส่งมาให้ดาร์วินดู เลยทำให้ดาร์วินต้องรีบเขียนของตัวเองให้จบ ทั้งที
อยากจะให้ตีพิมพ์ตอนที่เขาสิ้นชีวิตไปแล้ว

แนะนำหนังสือให้อ่าน (แนะนำไปแล้ว ก็จะแนะนำอีกที)
ประวัติย่อของเกือบทุกสิ่ง
http://www.dvddiary.com/web/index.php?n ... le&sid=206
Image
eAT

Postby Solidus » Thu Jun 25, 2009 12:25 am

onerukna wrote:
Solidus wrote:ถ้าระหว่างเรื่องพรหมกินง้วนดินแล้วกลายเป็นมนุษย์ กับเรื่องพระเจ้าสร้างมนุษย์ ผมเลือกเชื่ออย่างหลังมากกว่าอีก

- ขอย้ำอีกครั้งว่าเป็นการว่าตามตำรา ประเด็นก็ไม่ใช้จะให้เลือกเชื่อหรือไม่เชื่อตาม

Solidus wrote: ส่วนเรื่องมนุษย์กำเนิดมากี่ปีแล้วเอาเรื่องมนุษย์ปัจุบัน H. sapiens sapiens นี่แหละครับว่าเกิดมากี่ปีมาแล้วในทางศาสนาพุทธ

- แค่นั่งนึกก็ปวดหัวแล้วครับ ลองไล่ดูนะครับ
1 รอบอสงไขยปี = 1 อันตรกัป
64 อันตรกัป = 1 อสงไขยกัป
4 อสงไขยกัป = 1 มหากัป
ดังนั้น 1 มหากัป = 256 อันตรกัป
ใน 4 อสงไขยกัปนั้นมี 4 ช่วงคือ
1. ช่วงที่โลกและจักรวาลกำลังถูกทำลาย ( สังวัฏฏอสงไขยกัป) นาน 64 อันตรกัป
2. ช่วงที่โลกและจักรวาลถูกทำลายเสร็จสิ้นแล้ว(สังวัฏฏฐายีอสงไขยกัป ) นาน 64 อันตรกัป
3. ช่วงที่โลกและจักรวาลกำลังพัฒนาเข้าสู่ภาวะปกติ( วิวัฏฏอสงไขยกัป ) นาน 64 อันตรกัป
4. ช่วงที่โลกและจักรวาลเจริญขึ้นพัฒนาเรียบรู้อบแล้ว มีสิ่งมีชีวิตบนโลก (วิวัฏฏฐายีอสงไขยกัป) นาน 64 อันตรกัปเช่นกัน
จะเห็นได้ว่า วิวัฏฏายีอสงไขยกัป เป็นอสงไขยกัปที่มีสิ่งมีชีวิตอยู่บนโลก ที่มีระยะเวลา 64 อันตรกัป
ปัจจุบันอยู่ในช่วง อันตรกัปที่12 (อันดับที่ 12 จากทั้งหมด 64 อันตรกัปที่มีสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่บนโลก)
........หมดความเพียรจะหาคำตอบให้คุณ Solidus จริงๆ ครับ อจินไตย

Solidus wrote: และในอัคคัญญสูตรเองก็บอกเองไม่ใช่หรือครับว่า "มีสมัยบางครั้งบางคราว" แสดงว่าไม่จำเป็นต้องทุกคราว และอีกอย่างหนึ่งก็คือภพภูมิมนุษย์ไม่ได้มีแค่ที่เดียว ยังมีบุรพวิเทหทวีป อุตรกุรุทวีป และอมรโคยานทวีป

- ขอบคุณครับที่ชี้แนะ แต่นอกจากช่วงที่ไม่ใช่สมัยครั้งบางคราว มีการกว่ากาำรกำเนิดมนุษย์เป็นอย่างอื่นมั้ยครับ

Solidus wrote:และชาวพุทธบางคนก็เห็นสอนว่า

บิดามารดาเป็นสัตว์ดิรัจฉาน ลูกเป็นมนุษย์ หรือลูกเป็นสัตว์ดิรัจฉาน บิดามารดาเป็นมนุษย์ ลูกที่ฆ่าบิดามารดาใน ๒ ประเภทนี้ แม้จะไม่ได้ชื่อว่ากระทำอนันตริยกรรมก็ตาม แต่กรรมชนิดนี้ก็จัดเป็นกรรมหนักให้ผลแรงเช่นเดียวกัน
ผู้ที่ได้ชื่อว่าเป็นผู้ฆ่าพระอรหันต์นั้น แม้ว่าผู้ที่ถูกฆ่าในขณะนั้นยังไม่ได้เป็นพระอรหันต์และยังไม่ตายในทันที ก็ตาม แต่ในเวลานั้นเองผู้ที่ถูกฆ่าได้เจริญกรรมฐานและได้สำเร็จเป็นพระอรหันต์ แล้วเข้าสู่ปรินิพพานโดยอาศัยการถูกฆ่านั้น เช่นนี้ก็ได้ชื่อว่าผู้ฆ่านั้นได้เข้าถึงอรหัตฆาตกกรรม

ไม่รู้เอามาจากไหน :lol: :lol: :lol:

- ไม่ทราบเหมือนกันว่าเอามาจากที่ใหน รบกวนอ้างอิงตาม พระวินัย พระสูตร พระอภิธรรม ว่าอยู่ส่วนใหนด้วยครับ ถ้าไม่อยู่ในสามหมวดนี้ ช่วยโน๊ตด้วยว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของท่านใด เพราะปัญหาของพุทธศาสนาปัจจุปันเกิดจากการใส่ความคิดเห็นส่วนตัวเข้าไปเอง

Solidus wrote:แล้วอีกอย่างหนึ่งคือทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์ต่างจากทฤษฎีทางสังคมศาสตร์อย่างไร

- ไม่ทราบครับ ประเด็นคืออะไรครับ เผื่อจะอยากอธิบาย

ขอโทษที่ครับที่ไม่สามารถตอบคำถามที่ไม่รู้ ถ้าสนใจจะหาคำตอบเพิ่มแนะนำที่เวบนี้ดีกว่าครับ ผู้รู้เยอะกว่า http://www.larndham.net

1. H. sapiens sapiens โผล่มายังไม่ถึงล้านปีครับ ถ้ามนุษย์ในไตรปิฎกมีมานานกว่านี้ก็ไม่ใช่ H. sapiens sapiens แล้วครับ
2. เรื่องทวีป http://www.84000.org/tipitaka/book/nana.php?q=33
3. เนื้อหาเรื่อง บิดามารดาเป็นสัตว์ดิรัจฉาน ลูกเป็นมนุษย์ เอามาจากเว็บนี้ http://board.dserver.org/e/easydharma/00000129.html
หรืออีกลิงค์ก็เขียนว่า

...
แท้จริง ผู้ที่เป็นมนุษย์เท่านั้นปลงชีวิตมารดาหรือบิดาผู้เป็นมนุษย์ ซึ่งยังไม่เปลี่ยนเพศจากมนุษย์ จึงเป็นอนันตริยกรรม. ผู้ทำอนันตริยกรรมคิดว่า เราจักห้ามวิบากของกรรมนั้น ดังนี้ จึงสร้างสถูปทองคำขนาดเท่าพระมหาเจดีย์ให้เต็มห้วงจักรวาลทั้งสิ้นก็ดี ถวายมหาทานแด่พระภิกษุสงฆ์ที่นั่งเต็มสากลจักรวาลก็ดี ไม่ละชายผ้าสังฆาฏิของพระผู้มีพระภาคพุทธเจ้าเที่ยวไปก็ดี เมื่อกายทำลายแตกตายไปก็เข้าถึงนรกเท่านั้น.
ส่วนผู้ใดตนเองเป็นมนุษย์ ปลงชีวิตมารดาหรือบิดาผู้เป็นสัตว์ดิรัจฉานก็ดี ตนเองเป็นสัตว์ดิรัจฉานด้วยกันก็ดี กรรมของผู้นั้นไม่เป็นอนันตริยกรรม แต่เป็นกรรมหนักตั้งจดอนันตริยกรรมทีเดียว.
แต่ปัญหานี้ ท่านกล่าวสำหรับผู้ที่เป็นมนุษย์. ในปัญหานั้นควรกล่าวเรื่องเอฬกจตุกกะ สังคามจตุกกะ และโจรจตุกกะ
ก็บุคคลแม้เข้าใจว่า เราจะฆ่าแพะแล้วฆ่ามารดาหรือบิดาผู้เป็นมนุษย์ ซึ่งตั้งอยู่ในที่อยู่ของแพะ ชื่อว่าต้องอนันตริยกรรม. บุคคลผู้ฆ่าแพะด้วยเข้าใจว่าเป็นแพะ หรือด้วยเข้าใจว่าเป็นมารดาหรือบิดา ชื่อว่าไม่ต้องอนันตริยกรรม. บุคคลผู้ฆ่ามารดาหรือบิดาโดยเข้าใจว่าเป็นมารดาหรือบิดา ชื่อว่าต้องอนันตริยกรรมโดยแท้...

http://www.84000.org/tipitaka/attha/att ... b=20&i=153

4. เรื่องทฤษฎี http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A7% ... 3.E0.B9.8C
Last edited by Solidus on Thu Jun 25, 2009 2:06 am, edited 1 time in total.
Solidus

Postby Solidus » Thu Jun 25, 2009 12:42 am

eAT wrote:
Solidus wrote:On the Origin of Species ตีพิมพ์ 1859 ส่วน 1872 นั้นเป็นการตีพิมพ์ครั้งที่ 6 และเรื่องวิวัฒนาการของมนุษย์ดาร์วินกล่าวไว้ใน The Descent of Man, and Selection in Relation to Sex ที่ตีพิมพ์ครั้งแรกในปี 1871 และที่น่าแปลกใจอย่างหนึ่งทำไมไม่มีคนพูดถึงวอลเลซเลย :lol: :lol: :lol:

ยืนยันว่าหนังสือทุกเล่มที่ผมมีี่เขียนถึงประวัติของดาร์วิน กับทฤษฏีวิวัฒนาการ
จะกล่าวถึงวอลเลซครับ เป็นคนที่ดวงซวยสุดๆ ดันเขียนทฤษฎีวิวัฒนาการได้
แต่ดันส่งมาให้ดาร์วินดู เลยทำให้ดาร์วินต้องรีบเขียนของตัวเองให้จบ ทั้งที
อยากจะให้ตีพิมพ์ตอนที่เขาสิ้นชีวิตไปแล้ว

แนะนำหนังสือให้อ่าน (แนะนำไปแล้ว ก็จะแนะนำอีกที)
ประวัติย่อของเกือบทุกสิ่ง
http://www.dvddiary.com/web/index.php?n ... le&sid=206
Image
ผมว่าเป็นความซวยของดาร์วินมากกว่าครับที่ออกหนังสือมาให้คนด่าข้ามศตวรรษ ทั้งที่วอลเลซมีส่วนร่วมในทฤษฎี Natural selection แต่พวกที่ไม่ได้ศึกษาทฤษฎีนี้หรือประเภทจำขี้ปากเขามาก็นึกว่าทฤษฎีนี้ดาร์วินเป็นคนคิดเพียงคนเดียว :lol: :lol: :lol: ส่วนเรื่องหนังสือผมว่าเล่มนี้น่าสนกว่านะถ้าเป็นเรื่องของดาร์วิน

ชาร์ลส์ ดาร์วิน อัจฉริยะผู้ลังเล : ตัวตนที่แท้จริงและที่มาของทฤษฎีวิวัฒนาการ
Image
Solidus

Postby onerukna » Thu Jun 25, 2009 8:35 am

Solidus wrote:1. H. sapiens sapiens โผล่มายังไม่ถึงล้านปีครับ ถ้ามนุษย์ในไตรปิฎกมีมานานกว่านี้ก็ไม่ใช่ H. sapiens sapiens แล้วครับ
2. เรื่องทวีป http://www.84000.org/tipitaka/book/nana.php?q=33

- นี้ได้ข้อสรุปยังครับว่ามนุษย์วิวัฒนาการมาจากใหน หรือเป็นแค่ทฤษฎีรอวันเปลี่ยนใหม่ อย่างที่บอกครับตั้งแต่แรกไม่มีความเพียรใดจะหาคำตอบ เพราะต่อให้คิดจนหมดอายุขัยก็ไม่ได้คำตอบ หรือถ้าได้คำตอบจริงก็หาประโยชน์อะไรกับตัวเองไม่ได้ นอกเสียจากว่าคิดแล้วได้ตังค์
- ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

Solidus wrote:3. เนื้อหาเรื่อง บิดามารดาเป็นสัตว์ดิรัจฉาน ลูกเป็นมนุษย์ เอามาจากเว็บนี้ http://board.dserver.org/e/easydharma/00000129.html

แท้จริง ผู้ที่เป็นมนุษย์เท่านั้นปลงชีวิตมารดาหรือบิดาผู้เป็นมนุษย์ ซึ่งยังไม่เปลี่ยนเพศจากมนุษย์ จึงเป็นอนันตริยกรรม. ผู้ทำอนันตริยกรรมคิดว่า เราจักห้ามวิบากของกรรมนั้น ดังนี้ จึงสร้างสถูปทองคำขนาดเท่าพระมหาเจดีย์ให้เต็มห้วงจักรวาลทั้งสิ้นก็ดี ถวายมหาทานแด่พระภิกษุสงฆ์ที่นั่งเต็มสากลจักรวาลก็ดี ไม่ละชายผ้าสังฆาฏิของพระผู้มีพระภาคพุทธเจ้าเที่ยวไปก็ดี เมื่อกายทำลายแตกตายไปก็เข้าถึงนรกเท่านั้น.
ส่วนผู้ใดตนเองเป็นมนุษย์ ปลงชีวิตมารดาหรือบิดาผู้เป็นสัตว์ดิรัจฉานก็ดี ตนเองเป็นสัตว์ดิรัจฉานด้วยกันก็ดี กรรมของผู้นั้นไม่เป็นอนันตริยกรรม แต่เป็นกรรมหนักตั้งจดอนันตริยกรรมทีเดียว.
แต่ปัญหานี้ ท่านกล่าวสำหรับผู้ที่เป็นมนุษย์. ในปัญหานั้นควรกล่าวเรื่องเอฬกจตุกกะ สังคามจตุกกะ และโจรจตุกกะ
ก็บุคคลแม้เข้าใจว่า เราจะฆ่าแพะแล้วฆ่ามารดาหรือบิดาผู้เป็นมนุษย์ ซึ่งตั้งอยู่ในที่อยู่ของแพะ ชื่อว่าต้องอนันตริยกรรม. บุคคลผู้ฆ่าแพะด้วยเข้าใจว่าเป็นแพะ หรือด้วยเข้าใจว่าเป็นมารดาหรือบิดา ชื่อว่าไม่ต้องอนันตริยกรรม. บุคคลผู้ฆ่ามารดาหรือบิดาโดยเข้าใจว่าเป็นมารดาหรือบิดา ชื่อว่าต้องอนันตริยกรรมโดยแท้...
http://www.84000.org/tipitaka/attha/att ... b=20&i=153

- การตัดเอามาบางส่วนทำให้สื่อความหมายผิดไป เรื่องที่ยกมาเป็นการแต่งเพิ่มเติมเพื่ออธิบายอนันตริยกรรม ส่วนตัวไม่ได้ติดใจอะไร แต่เดาว่าคุณ Solidus คงติดใจว่าทำมัยสัตว์ดิรัจฉานจึงมีลูกเป็นมนุษย์ได้ ในพระอภิธรรมมีการกล่าวถึง มนุษย์กำเนิดได้หลายแบบ 1. ลาพุชกําเนิด 2.อัณฑชกําเนิด 3.สังเสทชกําเนิด 4.โอปปาติกกําเนิด (มนุษย์ในสมัยต้นกัปป์ )

เรื่องอนันตริยกรรมนี้จะไปเกี่ยวพันกับการกำหนดว่า โครปาราชิก บวชได้หรือไม่ได้ ซึ่งเป็นการกำหนดให้ครบว่า โคร /ทำอะไร/แค่ใหน เป็นอนัตริยกรรม อยู่ในพระวินัยครับ

Solidus wrote:4. เรื่องทฤษฎี http://th.wikipedia.org/wiki/....

- ถ้าเป็นวิทยาศาสตร์ก็ไม่เห็นต้องรีบด่วนตัดทิ้งสมมุติฐานอื่นง่ายๆ ถ้าหากยังไม่ได้ข้อสรุปที่เป็นกฏออกมา
onerukna

Postby Solidus » Thu Jun 25, 2009 7:40 pm

onerukna wrote:
Solidus wrote:3. เนื้อหาเรื่อง บิดามารดาเป็นสัตว์ดิรัจฉาน ลูกเป็นมนุษย์ เอามาจากเว็บนี้ http://board.dserver.org/e/easydharma/00000129.html

- การตัดเอามาบางส่วนทำให้สื่อความหมายผิดไป เรื่องที่ยกมาเป็นการแต่งเพิ่มเติมเพื่ออธิบายอนันตริยกรรม ส่วนตัวไม่ได้ติดใจอะไร แต่เดาว่าคุณ Solidus คงติดใจว่าทำมัยสัตว์ดิรัจฉานจึงมีลูกเป็นมนุษย์ได้ ในพระอภิธรรมมีการกล่าวถึง มนุษย์กำเนิดได้หลายแบบ 1. ลาพุชกําเนิด 2.อัณฑชกําเนิด 3.สังเสทชกําเนิด 4.โอปปาติกกําเนิด (มนุษย์ในสมัยต้นกัปป์ )

เรื่องอนันตริยกรรมนี้จะไปเกี่ยวพันกับการกำหนดว่า โครปาราชิก บวชได้หรือไม่ได้ ซึ่งเป็นการกำหนดให้ครบว่า โคร /ทำอะไร/แค่ใหน เป็นอนัตริยกรรม อยู่ในพระวินัยครับ

Solidus wrote:4. เรื่องทฤษฎี http://th.wikipedia.org/wiki/....

- ถ้าเป็นวิทยาศาสตร์ก็ไม่เห็นต้องรีบด่วนตัดทิ้งสมมุติฐานอื่นง่ายๆ ถ้าหากยังไม่ได้ข้อสรุปที่เป็นกฏออกมา
ผมไม่ได้ติดใจเรื่องสัตว์ดิรัจฉานมีลูกเป็นมนุษย์ได้นี่ครับ และที่ผมยกมามันก็อยู่ในอรรถกถาในส่วนสุตตันตปิฎกนี่ครับ ที่ยกมาก็เพราะเห้นชาวพุทธหลายคนที่รับไม่ได้ที่ดิรัจฉานวิวัฒนาการมาเป็นมนุษย์ได้ และที่ว่าเป็นเรื่องแต่ง หากเรื่องนี้เป็นไปไม่ได้จะแต่งเรื่องนี้มาอธิบายทำไม และอีกอย่างคือไม่คิดว่าอัคคัญญสูตรจะเป็นเรื่องแต่งมาเพื่อสอนพราหมณ์ทั้งสองบ้างรึครับ

และเรื่องทฤษฎีกับกฎ ต้องเข้าใจก่อนนะว่าทฤษฎีคือสมมติฐานที่อธิบายปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นซึ่งได้รับการพิสูจน์ตามเครื่องมือวิทยาศาสตร์ในขณะนั้นแล้วได้ผลเป็นจริง 4ส่วนกฎนั้นเป็นผลลัพธ์ของทฤษฎีสำหรับกรณีเฉพาะตามเงื่อนไขหนึ่ง ๆ ฉะนั้นกฎเป็นจริงก็เพราะกำหนดเงื่อนไขมากำกับไว้เท่านั้นเอง ไปลองดูกฎของนิวตันก็ได้ ว่าใช้กับวัตถุได้ทุกขนาด ทุกความเร็วหรือไม่ ถ้าไม่ก็แสดงว่ากฎก็ใช่ว่าจะเป็นจริงเสมอไป
Solidus

Postby Huligan » Thu Jun 25, 2009 9:22 pm

แนวคิดที่บอกว่า คนไม่เคยออกลูกเป็นลิง ดังนั้นคนไม่ได้มีบรรพบุรุษร่วมกับลิง? ผมว่าเป็นเหตุผลที่โคตรอ่อน! :lol:
แล้วคนเอเชีย ที่แต่งงานกับคนเอเชียด้วยกัน ก้ไม่มีทางออกลูกเป็นฝรั่งผมทองตาฟ้า ได้เช่นกัน(นอกจากแอบมีชู้ อิอิ) ;)
ดังนั้น จะสรุปว่า คนเอเชีย กับ คนฝรั่งยุโรป ไม่ได้มีต้นตระกูลร่วมกัน ใช่ป่าว?
แล้วทำไมคนสองกลุ่มนี้จึงผสมข้ามพันธุ์กันได้ แล้วให้ลูกผสมที่สืบพันธุ์ต่อไปได้ล่ะ?

ปล.แต่ผมเชื่อว่าน่าจะมีคนเคยลองครอสบรีดเซลล์สืบพันธุ์ของคนกับลิงเอป ในหลอดทดลองอยู่เหมือนกันนะ แต่ผลที่ออกมาคงไม่มีใครกล้าเอามาป่าวประกาศต่อสาธารณชน เพราะผิดจารีตอย่างรุนแรง อีกอย่างต่อให้มีผลออกมาว่าผสมติด ก็ต้องมีคนจำนวนหนึ่ง(อาจจะเป็นคนหมู่มากด้วย)ไม่ยอมเชื่ออยู่ดี
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby อารยา » Fri Jun 26, 2009 12:14 am

Huligan wrote:แนวคิดที่บอกว่า คนไม่เคยออกลูกเป็นลิง ดังนั้นคนไม่ได้มีบรรพบุรุษร่วมกับลิง? ผมว่าเป็นเหตุผลที่โคตรอ่อน! :lol:

แล้วเหตุผลโคตรแข็ง น่าจะเป็น "ลิงไม่เคยออกลูกเป็นคน ซึ่งแปลว่าคนไม่ได้มาจากลิง แต่เห็นด้วยว่าคนมีบรรพบุรุษร่วมกับลิง" ไหมครับ? ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ ผมถือโอกาสเขียนกันลืมเท่านั้นเอง

ผมชอบวิธีคิดของหลายท่าน ที่นึกได้ตอนนี้มีของคุณ cameron diaz เมื่อพูดถึงความเหมือนและต่างระหว่าง theism vs evolution (เดี๋ยวจะกลับไปดูอีกทีครับ) ผมเข้าใจว่าท่านคงไม่นิยม cliche และ/หรือ jargons แม้บางครั้งยากที่จะหลีกเลี่ยงหากคุยกันถึงความคิดจากตะวันตก กระนั้นก็พอหลีกเลี่ยงได้ไม่ยากเย็น เพราะเรามีภาษาไทยที่มีคำมากพอจะอธิบายให้เข้าใจได้
มิใช่ขนศัพฝรั่งมาเรียงเกือบเต็มหน้า แล้วถามว่าไม่มีใครอยากรู้มั่งหรือว่ามันเป็นอะไร
ผู้รู้เขาจะค่อยๆคุยกันทีละคำเหมือนเปิบข้าว ไม่ intimidate กันอย่างนั้น
สรุปว่ากระทู้นี้ ผมได้ wisdom ติดไม้ติดมือกลับบ้านไม่น้อยเลยครับ
อารยา

Postby อารยา » Fri Jun 26, 2009 12:18 am

เจอแ้ล้ว อันนี้ครับทีี่่ผมประทับใจ
cameronDZ wrote:สูตรการยัดเยียดข้อหาของฝ่ายโปรดาร์วิน
ที่เด็ดขาดที่สุดก็คือ บอกว่า ใครที่ไม่เชื่อทฤษฎี Evolution ก็แสดงว่า เชื่อใน Creation โดยพระเจ้า

แต่ถ้าเขาปฏิเสธว่า ไม่ได้เชื่อในพระเจ้่า
ก็จะถูกยัดข้อหาใหม่อีกว่า ไม่ได้ศึกษา Evolution อย่างถ่องแท้

แต่ถ้าเขาบอกว่า ศึกษาแล้ว แต่ไม่เชื่อ
ก็จะถูกยัดข้อหาใหม่อีกว่า ไม่มีสติปัญญาพอจะเข้าใจ

. . .

พูดไปพูดมา
เจอหน้าท้าชก กันไปเลย
น่าจะดีที่สุด
อารยา

Postby cameronDZ » Fri Jun 26, 2009 7:33 am

จริง ๆ ถ้าสนใจในประเด็นโครงสร้างทางความคิด (หรือความเชื่อ)
ที่ผมหยอดไว้แต่ตอนต้น ๆ (อยู่หน้าไหนก็ไม่รู้ มัน "คุย" กันมาหลายหน้าเกิน ขี้เกียจกลับไปคุ้ย)

ว่า ที่เถียง ๆ กันมานี่
เพราะฝ่ายหนึ่ง เชื่อว่า "สิ่งชีวิตมีวิวัฒนาการ" ใช่หรือไม่
(อีกฝ่ายก็ต้องบอกว่า ไม่เชื่อ - มันไม่มี ใช่ไหมล่ะ?)

เรื่องก็คงจบไปแล้ว

นี่มัวแต่ไปฉีกหน้ากระดาษหนังสือ เล่มโน้น เล่มนี้ มาแปะ "ทับ" กันไป ทับกันมา
กลายเป็นโต้วาทีเรื่อง "ทฤษีวิวัฒนาการ" เรื่องดาร์วิน เรื่องวอลเลซ (ตัวละครมันมีเท่านี้เหรอ?)
ปลายน้ำของโครงสร้างความคิด "สิ่งชีวิตมีวิวัฒนาการ" ใช่หรือไม่ใช่ แท้ ๆ

ไม่เห็นมีใครกล้ายืนยัน ออกมาชัด ๆ เหมือนกับที่ผมกล้าบอกเลย

ว่า "ผมไม่เชื่อว่า สิ่งมีชีิวิตมีวิวัฒนาการ"

(พูดภาษาชาวบ้านให้เข้าใจง่าย ๆ ก็คือ ผมไม่เชื่อว่าคนสมัยก่อนกับคนสมัยนี้ไม่เหมือนกัน หรือไม่เชื่อว่ายีราฟสมัยก่อนคอสั้น แต่ต่อมาต้องวิวัฒนาการให้คอยาว เพื่อจะกินใบไม้สูง ๆ ได้ ฯลฯ)

พูดแค่นี้ ก็จบแล้วครับ

ในโลกนี้ สมมุติว่า มีคนสนใจเรื่องนี้สัก 1,000 ล้านคน
500 ล้านคน ก็จะเชื่อว่า "สิ่งมีชีวิตมีวิวัฒนาการ"
อีก 500 ล้านคน ก็ไม่เชื่อว่า "สิ่งมีชีวิตมีวิวัฒนาการ"

. . .

ให้พูดตรง ๆ
เรื่องนี้มันเรื่องล้าสมัยมาก
"เขา" ถกกันเอาเป็นเอาตาย ตอนที่จะล้มโครงสร้างทฤษฎีดาร์วิน ตั้งแต่ยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่สองแล้วมั้ง
ตอนนี้ ก็คงเหมาะเอาไว้ เถียงกันมันส์ปากในวงเหล้าเท่านั้นแหละ
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby อารยา » Fri Jun 26, 2009 7:52 am

ถึงว่า!
อารยา

Postby cameronDZ » Fri Jun 26, 2009 7:55 am

ว่า.....

อะไรครับ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby onerukna » Fri Jun 26, 2009 9:06 am

:)
Last edited by onerukna on Fri Jun 26, 2009 10:22 am, edited 1 time in total.
onerukna

Postby อารยา » Fri Jun 26, 2009 9:16 am

ตอบคุณ cameron diaz ที่ถามว่า "ว่าอะไร" ข้างบนครับ
ผมหมายถึง นี่แหละคือวิธีคิดที่ทำให้ผมประทับใจ เพราะผมเองเคยเอ่ยว่าในยุคข้อมูลข่าวสารนี้ ต่อให้เทวดาก็รับไม่หมด พวกเราจึงมีปัญหาว่าจะ survive in the sea of information อย่างไรดี (จะได้ไม่ต้องตกอยู่ในกับดักของ "คลื่นโลกที่สาม" มั๊ง) แล้วผมก็พบว่าเราควรจะมีเทคโนโลยีทางความคิดที่จะรับมือกับสังคมที่เต็มไปด้วยข้อมูลที่มันแห่โหมกันมาเหมือนปรมาณู ยิ่งกว่าตอนฮิโรชิมาโดนถล่ม!
นั่นคือวิธีคิด
คือคิดแบบไหน หรือไม่คิดแบบไหน ตัวอย่างหนึุ่งคือในโค๊ดที่ผมยกของคุณ cameron diaz ข้างบนมาแสดงไว้
แต่นั่นก็ตัวอย่างของวิธีหนึ่งที่คนในยุคโลกที่สามจะไม่ต้องทะเลาะกันเหมือนคนขาดสติในวงเหล้า เท่านั้น

ผมย้ำว่าเป็นวิธีหนึ่งหรือแบบหนึ่งของวิธีคิดที่สะอาด แต่คงมีไม่มาก (เป็นธรรมดาของของดี)
แบบหนึ่งก็เหมาะกับข้อมูลประเภทหนึ่ง ประเภทที่ต้องถกตามหัวข้อกระทู้นี้ คุณ cameron diaz ก็จะจับเข้าในแบบที่ต้องถามเบื้องแรกว่า "วิวัฒนาการมีหรือไม่มี" ถ้ามีบอกมาซิ เป็นอย่างไร ถ้าไม่มี คุณ cameron diaz จะเป็นคนบอก เพราะคุณเชื่อว่าไม่มี
นั่นแหละเป็นกรอบที่ควรจะเสวนา ส่วนใครจะเห็นด้วยกับฝ่ายไหนก็อีกเรื่อง

คนที่เห็นด้วยกับคุณ cameron diaz ก็จะเป็นเรื่องวิธีคิด แต่ไม่จำเป็นต้องเชื่อว่าสรรพชีวิตไม่มีวิวัฒนาการเหมือนคุณก็ได้ เพราะอะไรหรือ เพราะแม้โจทย์เดียวกัน อาจได้ผลวิเคราะห์ต่างกันได้ แม้จะใช้วิธีคิดระบบเดียวกัน

สรุปว่า wisdom น่าจะต้องนำหน้า knowledge จะทำไม่ได้ถ้าขาดสติกเป็นหางเสือ

ตอนที่ผมพิมพ์คำว่า "ถึงว่า" เสร็จ ก็รู้ตัวเหมือนกันว่า ห้วน แต่นั่นก็แสดงว่า คุณ cameron เข้าถึงภาษาไทย
ผมควรพิมพ์ว่า "มิน่าล่ะ"
เอ หรือคงพอกัน แต่ดีใจครับที่ได้ verify ซะ "จุใจ"
:D
อารยา

Postby อารยา » Fri Jun 26, 2009 10:17 am

ประพจน์ มโนทัศน์ สังกัป สมมุติฐาน ทฤษฎี กฏ พระสูตร ฯลฯ
แต่ละคำก็เป็น concept ในองค์ความรู้บ้าง ในระเบียบวิธีคิดวิเคราะห์วิจารณ์บ้าง
โชคร้ายที่แม้แต่คนที่ได้ชื่อว่าเป้น "บัณฑิต" บางคนเข้าไม่ถึง (เป็นธรรมดา) จึงมีปัญหาความเข้าใจ ทำให้เป็นอุปสรรคในการพัฒนาองค์ความรู้แต่ละแขนง (ประเด็นคือ แล้วชาวบ้านจะทำอย่างไร ไม่คิดที่จะ educate เขาหรือ)
แล้วไง เป็นปัญหาทำให้พุดกันไม่รู้เรื่อง
และไม่ยากที่จะทำให้หลงกันหนักเข้าไปอีก ด้วยการยกมาแบบ
1. "cliche" (คำพูดซ้ำ แต่คนพูดอเงก็มิำด้เข้าใจถ่องแท้)
2. "jargon" (แสดงว่ารู้ศัพท์แสงในวิทยาการนั้น แต่เป็นปัญหากับผู้รับฟังส่วนใหญ่)

ความพยายามที่จะหลีกเลี่ยง cliche หรือ jargon ทำได้หมูมากโดยใช้ภาษาธรรมดาสื่อ
ต่อให้ยากเท่าไหร่ ถ้าเราสามารถสื่อให้เข้าใจได้ นั่นเป็นการพิสูจน์ว่าเรารู้ หรือเข้าถึง อย่าเขียนให้คนอื่นเข้าใจเอาเองในขณะที่ตัวเองยังไม่ชัดเจน ถ้าไม่แน่ใจว่าจะสื่อได้ตรงกับที่คิดก็ควรเก็บไว้ก่อน หาประเด็นใดที่เคลียร์แล้วสื่อออกไป
บางเรื่องถ้าแน่ใจว่าชาตินี้เคลียร์ไม่ได้ ก็ยังทำได้ด้วยการถามเพื่ออาจเข้าใจมากขึ้น บางครั้งแม้ไม่ได้คำตอบที่พอใจ ก็อาจได้วิธีคิดใหม่ๆ หรือมีตรรกะใหม่ๆในฐานะเป็นอาหารสมอง ไม่เลวเหมือนกัน

ผมว่าการมี "ความสามารถหรือพลังในการอธิบาย" ที่เราพูดกันภาษาธรรมดาว่า "รู้จักแยกแยะ" เป็นสุดยอดความสำเร็จของการเรียนรู้ของมนุษย์ ที่ว่าสุดยอดเพราะนั่นคือความสามารถในการถ่ายทอดเหตุและผลจากประสบการณ์ ใขณะที่สิ่งมีชีวิตอื่น อย่างมากก็แค่ได้เรียนรู้ (อาจผ่านวิธีกำหนดเงื่อนไขง่ายๆจนเกิด conditioned reflex ในสุนัข หรือที่พอใกล้เคียงกับมนุษย์คือ trial and error)
แต่ถ่ายทอดไม่ได้
ที่ถ่ายทอดประสบการณ์ของตัวเองให้ประชาการ (หมู หมา กา ไก่) ไม่ได้อย่างมีประสิทธิภาพอย่างมนุษย์เพราะไม่มีภาษา (speech) และนี่คือเครื่องมือพิเศษที่มนุษย์เท่านั้นมีและได้เปรียบสรรพสัตว์ในการสร้างอารยธรรมได้

ผมมองอย่างนี้ บางทีก็หลีก jargon ไม่พ้น หากมีเพี้ยนไปบ้างก็อย่าละเลยที่จะแนะนำ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อารยา

Postby Solidus » Fri Jun 26, 2009 11:33 am

cameronDZ wrote:
ไม่เห็นมีใครกล้ายืนยัน ออกมาชัด ๆ เหมือนกับที่ผมกล้าบอกเลย

ว่า "ผมไม่เชื่อว่า สิ่งมีชีิวิตมีวิวัฒนาการ"
:lol: :lol: :lol: ผมว่าผมบอกไปตั้งแต่หน้าแรกแล้วนะว่าวิวัฒนาการคืออะไร ถ้าต้องการย้ำล่ะก็ จัดให้ครับ "ผมเชื่อว่า สิ่งมีชีิวิตมีวิวัฒนาการ" และขอคำตอบที่ถามไว้ด้วยนะครับ

Solidus wrote:
cameronDZ wrote:
Solidus wrote:ทฤษฎีของดาร์วินเป็นแค่ส่วนหนึ่งของทฤษฎีวิวัฒนาการเท่านั้นนะครับ ทฤษฎีดาร์วินผิดก็ไม่ได้หมายความว่าทฤษฎีวิวัฒนาการจะผิดตาม เข้าใจตรงนี้ก่อนอื่นเลย ทฤษฎีดาร์วินพูดถึงเรื่อง Natural seletion ครับ และทฤษฎีวิวัฒนาการปัจจุบันก็ไปไกลกว่าทฤษฎีดาร์วินมากแล้วนะครับ :lol: :lol: :lol:

แล้วทฤษฎีใหม่ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ทั้งหลายแหล่
ที่โยนขี้แห่งความโง่เขลา ให้ชาร์ล ดาร์วิน รับผิดไปคนเดียว
มันก็พูดคำเดียวกับดาร์วิน เพียงแต่เปลี่ยนสำนวนใหม่
คือ ยังยึดหลักการ "สิ่งมีชีวิตมีวิวัฒนาการ" อยู่ใช่ไหมละครับ

ถ้ายังเชื่อว่า "สิ่งมีชีวิตมีวิวัีฒนาการ"
มันก็คือดาร์วิน(ไม่ชี)โค้ด อันเดิมนะแหละ

เรื่องหลัก ที่อ้างมานี้
ผมไม่ได้ พูดเอง
แต่เป็น "คำถามกลับ" ที่ตีทฤษฎีวิวัฒนาการ ตกม้าตาย มาไม่รู้กี่ทศวรรษแล้ว

ไม่เชื่อดาร์วิน
แต่เชื่อว่า "สิ่งมีชีวิตมีวิัวัฒนาการ"

ฮ่วย มันก็อันเดียวกันนะแหละนายยยยยยย
ไปทำความเข้าใจนิยามของทฤษฎีวิวัฒนาการซะใหม่นะครับว่ามันนิยามว่าอย่างไร ถ้าคุณไม่รู้ก็จะบอกให้ว่ามันเป็นทฤษฎีที่อธิบายกระบวนการเปลี่ยนแปลงของสิ่งมีชีวิตที่เกิดขึ้นระหว่างชั่วรุ่น ถามหน่อยเรื่อง Genetic drift, Gene flow, Mutation มันอยู่ส่วนไหนของทฤษฎีดาร์วินครับ ช่วยบอกหน่อย :lol: :lol: :lol: ปัจจุบันมันยุค modern evolutionary synthesis แล้วนี่ครับ และก็กำลังนิยมเรื่อง Molecular biology :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby อารยา » Fri Jun 26, 2009 11:38 am

อารยา wrote:ประพจน์ มโนทัศน์ สังกัป สมมุติฐาน ทฤษฎี กฏ พระสูตร ฯลฯแต่ละคำก็เป็น concept ในองค์ความรู้บ้าง ในระเบียบวิธีคิดวิเคราะห์วิจารณ์บ้าง
โชคร้ายที่แม้แต่คนที่ได้ชื่อว่าเป้น "บัณฑิต" บางคนเข้าไม่ถึง (เป็นธรรมดา)

ขอบคุณความเห็นข้างล่างนี้ครับ:
ลูกหินฮะ wrote:ปริญญาตรี สมัยนี้ใครเขาเรียนกัน ? ..เช๊ยเชย @! ... มาเป็น... ดารา, นักร้อง, พิธีกร, นางแบบ, แด๊นเซอร์ ฯลฯ ..ที่ สนามหลวงฯ กันดีก่า ฮะ"
http://www.oknation.net/blog/stonekid/2 ... 25/entry-1
อย่าเสียเวลาเร๊ยฮะ ... มาเป็น... " ดารา, นักร้อง, พิธีกร, นางแบบ, แด๊นเซอร์ ฯลฯ " ที่สนามหลวง กันดีกว่า ฮะ

มาอยู่ กับ พรรคของ คุณพ่อทักษิณ ของพวกเรา แล้วจะ .เฮงๆ รวยๆ

เริ่มต้นด้วยการ เป็น... บุคคลสาธารณะ. ที่พวกเราชื่นชอบ.. " ดารา, นักร้อง, พิธีกร, นางแบบ, แด๊นเซอร์ ฯลฯ "
อย่าๆไปสนใจ เรียนต่อ ..เร๊ยย .กินแกลบ ป่าวๆ

ลอง Search ดูซิฮะ ว่า ทำอาชีพ อะไร.. แล้ว รุ่ง ..มีชื่อเสียง .ยิ่งใหญ่ .ร่ำรวย .ระดับ ผู้นำ

อันดับ 1 . ดารา
อันดับ 2 . นักร้อง
อันดับ 3 . พิธีกร
อันดับ 4 . นางแบบ นายแบบ
อันดับ 5 . แด๊นเซอร์
อันดับ 6 . ตลกคาเฟ่
อันดับ 7 . หมอเดา ฯลฯ
อารยา

Postby Solidus » Fri Jun 26, 2009 11:55 am

cameronDZ wrote:นี่มัวแต่ไปฉีกหน้ากระดาษหนังสือ เล่มโน้น เล่มนี้ มาแปะ "ทับ" กันไป ทับกันมา
กลายเป็นโต้วาทีเรื่อง "ทฤษีวิวัฒนาการ" เรื่องดาร์วิน เรื่องวอลเลซ (ตัวละครมันมีเท่านี้เหรอ?)
ปลายน้ำของโครงสร้างความคิด "สิ่งชีวิตมีวิวัฒนาการ" ใช่หรือไม่ใช่ แท้ ๆ

ตัวละครยังมีอีกเยอะครับไม่ต้องห่วง แค่ยกตัวละครมาตัวเดียวคุณก็มั่วทฤษฎีของเขาแล้วไม่ใช่รึ เรื่องดาร์วินและวอลเลซถือเป็นต้นน้ำของโครงสร้างความคิด "สิ่งชีวิตมีวิวัฒนาการ" เพราะอธิบายว่าทำไมสิ่งมีชีวิตต้องวิวัฒนาการ (เรื่อง Adaptation กับ Natural selection) แต่อธิบายไม่ได้ว่าเกิดขึ้นเพราะสาเหตุใด และถ่ายถอดลักษณะนั้นได้อย่างไร ต้องรอจนถึงยุคเมนเดลนั่นแหละ (เพิ่มตัวละครอีก 1 ตัว)

ทหษฎีวิวัฒนาการ ถ้าคนที่ไม่ศึกษาทฤษฎีนี้แล้วจำไปแบบผิด ๆ ก็อาจเกิดอันตรายร้ายแรงได้ อย่างกรณีฮิตเลอร์ (เพิ่มตัวละครอีก 1 ตัว :lol: :lol: )ฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ยิวไง
Solidus

Postby Solidus » Fri Jun 26, 2009 12:10 pm

อารยา wrote:
Huligan wrote:แนวคิดที่บอกว่า คนไม่เคยออกลูกเป็นลิง ดังนั้นคนไม่ได้มีบรรพบุรุษร่วมกับลิง? ผมว่าเป็นเหตุผลที่โคตรอ่อน! :lol:

แล้วเหตุผลโคตรแข็ง น่าจะเป็น "ลิงไม่เคยออกลูกเป็นคน ซึ่งแปลว่าคนไม่ได้มาจากลิง แต่เห็นด้วยว่าคนมีบรรพบุรุษร่วมกับลิง" ไหมครับ? ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ ผมถือโอกาสเขียนกันลืมเท่านั้นเอง

ผมชอบวิธีคิดของหลายท่าน ที่นึกได้ตอนนี้มีของคุณ cameron diaz เมื่อพูดถึงความเหมือนและต่างระหว่าง theism vs evolution (เดี๋ยวจะกลับไปดูอีกทีครับ) ผมเข้าใจว่าท่านคงไม่นิยม cliche และ/หรือ jargons แม้บางครั้งยากที่จะหลีกเลี่ยงหากคุยกันถึงความคิดจากตะวันตก กระนั้นก็พอหลีกเลี่ยงได้ไม่ยากเย็น เพราะเรามีภาษาไทยที่มีคำมากพอจะอธิบายให้เข้าใจได้
มิใช่ขนศัพฝรั่งมาเรียงเกือบเต็มหน้า แล้วถามว่าไม่มีใครอยากรู้มั่งหรือว่ามันเป็นอะไร
ผู้รู้เขาจะค่อยๆคุยกันทีละคำเหมือนเปิบข้าว ไม่ intimidate กันอย่างนั้น
สรุปว่ากระทู้นี้ ผมได้ wisdom ติดไม้ติดมือกลับบ้านไม่น้อยเลยครับ
เรื่องศัพท์ ก็ต้องคุยกันครับว่าใครรู้จักคำไหนบ้าง ถึงคำเดียวกันแต่ใช้ต่างสถานการณ์ ต่างเรื่องกันความหมายก็ใช่ว่าจะตรงกัน ยกศัพท์มาแต่ไม่มีใครถามว่าศัพท์นั้นหมายถึงอะไร แล้วคนยกมาจะไปทราบได้ไงครับว่าใครจะไม่รู้บ้าง ต่อให้ใช้ภาษาไทยก็ใช่ว่าจะรู้กันหมดนะครับ ต้องมาแปลไทยเป็นไทยอีกที เอาแค่คำว่า "การวิวัฒนาการ (evolution)" ในเรื่องทฤษฎีวิวัฒนาการก่อนเลยครับว่าเข้าใจความหมายว่าอย่างไร และเรื่อง theism vs evolution จริง ๆ ต้องใช้ Creationist vs. Naturalistic Evolution ครับ
Solidus

Postby Solidus » Fri Jun 26, 2009 12:21 pm

การวิวัฒนาการในความหมายที่ใช้กันทั่วไป คือ "การเปลี่ยนแปลงหรือคลี่คลายไปสู่ฐานะที่ดีขึ้นหรือเจริญขึ้น"
แต่ในทฤษฎีวิวัฒนาการจะหมายถึง "การเปลี่ยนแปลงของสิ่งมีชีวิตที่เกิดขึ้นระหว่างชั่วรุ่น" ไม่ได้บอกว่าต้องดีขึ้นหรือเจริญขึ้น

ไม่เชื่อว่าสิ่งมีชีวิตมีวิวัฒนาการ แล้วพวกสิ่งมีชีวิตมันเปลี่ยนแปลงรูปร่างได้อย่างไรเนี่ย (ยืมเอารุปที่คุณ eAT แปะละกัน)

eAT wrote:http://en.citizendium.org/wiki/Crop_ori ... _evolution
Image

ปลาทองธรรมชาติ
Image

ปลาทองที่ถูกคัดเลือกโดยธรรมชาติ (ของมนุษย์-ชาวจีน)
Image
Solidus

Postby อารยา » Fri Jun 26, 2009 12:26 pm

Solidus wrote:ยกศัพท์มาแต่ไม่มีใครถามว่าศัพท์นั้นหมายถึงอะไร แล้วคนยกมาจะไปทราบได้ไงครับว่าใครจะไม่รู้บ้าง

ไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้องถาม พูดไปเลย จะพรรณนา หรืออธิบาย ไม่มีข้อจำกัด ดูบริบทเสียหน่อยถ้ายังไม่ต้องการเปลี่ยนเรื่อง ถ้าน่าสนใจ จะสนใจเพราะเขาไม่รู้ ไม่เข้าใจ หรือรู้ดีกว่าเรา จะออกมาเอง เผลอๆ เจ้าของคำนั้นอาจเพิ่งรู้ตัวว่าต้องเรียนรู้อีกมหาศา่ล
และก็ไม่ผิดปกติ

We Still Learn
Monash U.
อารยา

Postby อารยา » Fri Jun 26, 2009 12:30 pm

แบบนี้แหละครับ ว่าไปทีละคำสองคำที่มันเกี่ยว
ขอบคุณครับ

Solidus wrote:การวิวัฒนาการในความหมายที่ใช้กันทั่วไป คือ "การเปลี่ยนแปลงหรือคลี่คลายไปสู่ฐานะที่ดีขึ้นหรือเจริญขึ้น"
แต่ในทฤษฎีวิวัฒนาการจะหมายถึง "การเปลี่ยนแปลงของสิ่งมีชีวิตที่เกิดขึ้นระหว่างชั่วรุ่น" ไม่ได้บอกว่าต้องดีขึ้นหรือเจริญขึ้น

ไม่เชื่อว่าสิ่งมีชีวิตมีวิวัฒนาการ แล้วพวกสิ่งมีชีวิตมันเปลี่ยนแปลงรูปร่างได้อย่างไรเนี่ย (ยืมเอารุปที่คุณ eAT แปะละกัน)

eAT wrote:http://en.citizendium.org/wiki/Crop_ori ... _evolution
Image

ปลาทองธรรมชาติ
Image

ปลาทองที่ถูกคัดเลือกโดยธรรมชาติ (ของมนุษย์-ชาวจีน)
Image
อารยา

Postby Solidus » Fri Jun 26, 2009 12:46 pm

อารยา wrote:ไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้องถาม พูดไปเลย จะพรรณนา หรืออธิบาย ไม่มีข้อจำกัด ดูบริบทเสียหน่อยถ้ายังไม่ต้องการเปลี่ยนเรื่อง ถ้าน่าสนใจ จะสนใจเพราะเขาไม่รู้ ไม่เข้าใจ หรือรู้ดีกว่าเรา จะออกมาเอง เผลอๆ เจ้าของคำนั้นอาจเพิ่งรู้ตัวว่าต้องเรียนรู้อีกมหาศา่ล
และก็ไม่ผิดปกติ[/color]

We Still Learn
Monash U.
แล้วถ้าอธิบายไปแล้วต้องมาอธิบายซ้ำนี่ ไม่น่าจะเป็นเรื่องเขาไม่รู้ ไม่เข้าใจนะครับ :lol: :lol:
Solidus

Postby Solidus » Fri Jun 26, 2009 1:09 pm

อารยา wrote:แบบนี้แหละครับ ว่าไปทีละคำสองคำที่มันเกี่ยว
ขอบคุณครับ

หัวข้อกระทู้คือ "คนวิวัฒนาการจากลิง จริงหรือไม่ครับ" จะตอบได้ก็ต้องกำหนดก่อนว่า
คน คืออะไร
วิวัฒนาการ คืออะไร
ลิง คืออะไร
ถ้ากำหนดไม่ได้หรือเข้าใจไม่ตรงกันมันก็ไปไหนไม่ได้ครับ เพราะผมก็ถามไปเพื่อความเข้าใจที่ตรงกันไปตั้งแต่หน้าแรกแล้วว่า
Solidus wrote:ไปกำหนดสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่ามนุษย์ให้ได้ก่อนครับ ว่าสิ่งมีชีวิตชนิดใดที่เรียกว่ามนุษย์
H. habilis
H. erectus
H. rudolfensis
H. georgicus
H. ergaster
H. antecessor
H. cepranensis
H. heidelbergensis
H. neanderthalensis
H. rhodesiensis
H. sapiens
H. floresiensis

และถ้ากำหนดได้แล้วว่าชนิดใดเป้นมนุษย์ก็จะมาถกกันต่อ :lol: :lol: ความจริงถึงกำหนดไม่ได้ก็จะบอกให้ว่าสัตว์ในอันดับไพรเมต โดยเฉพาะอันดับย่อย Haplorrhini ก็เรียกว่าลิงกัน แล้วมนุษย์อยู่ในอันดับย่อยนี้รึเปล่า ถ้าอยู่มันก็ยังเป็นลิงอยุ่ดี เพียงแต่ว่าลิงชนิดไหนเท่านั้นเอง และคำกล่าวว่าคนเปลี่ยนแปลงหรือวิวัฒนาการมาจากลิง นั้นจะถูกหรือจะผิดขึ้นอยู่ว่าลิงนั้นเป็นลิงชนิดไหน ถ้าเป็นลิงที่เห็นในปัจจุบันล่ะก็คนที่กล่าวนั้นไม่มีความรู้ความเข้าใจเรื่องวิวัฒนาการเลยสักแต่จำคนอื่นเขามาแบบผิด ๆ แล้วก็บอกไปอย่างผิด ๆ และถ้าบอกว่ามนุษย์มีมาตั้งล้านปีแล้วก็ต้องย้อนกลับไปที่ว่าสัตว์ชนิดใดที่เรียกว่ามนุษย์ เพราะ H. sapiens นั้นก็แค่หลักแสนปีเท่านั้นเอง
ถ้ากำหนดได้แล้วก็มาถึงเรื่อง "อะไร" ที่ทำให้สิ่งมีชีวิตมีวิวัฒนาการ ทีนี้ก็มาถึงเรื่องทฤษฎีย่อยแล้วครับ ทฤษฎีดาร์วินและวอลเลซอธิบายเรื่องการปรับตัวของสิ่งมีชีวิต (Adaptation) กับการคัดสรรโดยธรรมชาติ (Natural selection)
Solidus

Postby Solidus » Fri Jun 26, 2009 2:04 pm

กลไกสำคัญอีกตัวหนึ่งที่ทำให้สิ่งมีชีวิตวิวัฒนาการคือ genetic drift (การเปลี่ยนความถี่ยีนอย่างไม่เจาะจง) ซึ่งอาจเกิดร่วม Natural selection หรือไม่ก็ได้ แต่ทั้ง 2 อย่างต่างก็อยู่ภายใต้กฎธรรมชาติ :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby อารยา » Fri Jun 26, 2009 2:18 pm

เคาะครับ
อารยา

Postby Solidus » Fri Jun 26, 2009 3:45 pm

Gene flow (การถ่ายเทและเคลื่อนย้ายยีน) หรือเรียกอีกอย่างว่า gene migration คือ การถ่ายเทแอลลีลหรือยีนจากประชากรหนึ่ง ไปสู่ประชากรอื่น การเคลื่อนย้ายยีนออกจากหรือเข้าสู่ประชากรหนึ่งๆ อาจทำให้ความถี่ของแอลลีลเกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัด การเข้ามาใหม่ของประชากรอาจส่งผลให้เกิดการเพิ่มขึ้นขององค์ประกอบทางพันธุกรรมใหม่ๆ ที่จะก่อให้เกิดยีนพูล (Gene pool) ของสปีชีย์หรือประชากร ในทางกลับกัน การย้ายออกของประชากรก็อาจส่งผลให้เกิดการลดลงขององค์ประกอบทางพันธุกรรมได้ เช่นการแต่งงานข้ามเชื้อชาติ คนผิวขาวแต่งงานกันคนผิวดำ เนื่องจากมีการเคลื่อนย้ายไปมาหาสู่กัน ซึ่งผลที่ได้คือลูกผสมที่มีคุณสมบัติทั้งของพ่อและแม่ โดยลูกผสมนี้อาจทนต่อโรคบางอย่างดีขึ้น หรือเป้นโรคบางอย่างได้ง่ายขึ้น หรืออย่างกรณี GMOs ก็เข้าข่ายนี้

Mutation (การกลายพันธุ์) http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81% ... 8%E0%B9%8C ซึ่งจะเอาเฉพาะกรณีที่เกิดขึ้นกับเซลล์สืบพันธุ์เท่านั้น หากเกิดขึ้นกับเซลล์ร่างกายไม่ถือว่าเป็นวิวัฒนาการเนื่องจากไม่สามารถถ่ายทอดลักษณะนั้นไปยังอีกรุ่นได้ อีกทั้งยังเป็นเรื่องแค่เฉพาะตัวเท่านั้นไม่ส่งผลถึงระดับประชากร แต่ถ้าเกิดขึ้นกับเซลล์สืบพันธุ์ก็สามารถส่งผลถึงระดับประชากรได้เนื่องจากสามารถถ่ายทอดลักษณะพันูกรรมนั้นไปยังอีกรุ่นหนึ่งได้ แต่นี้เป็นกรณีของสัตว์หลายเซลล์ แต่ถ้าเป็นสัตว์เซลล์เดียวอย่างพวกแบคทีเรีย แม้ว่าเกิดขึ้นแค่ตัวเดียวก็สามารถส่งผลต้อประชากรได้ อย่างกรณีแบคทีเรียดื้อยาก็เป็นตัวอย่างหนึ่ง

Genetic drift ลักษณะบางลักษณะ (ที่ควบคุมโดยยีน) สามารถถ่ายทอดไปยังสู่รุ่นลูกได้มากกว่าลักษณะอื่น ๆ ลักษณะที่สามารถปรากฏได้ในยุคต่อ ๆ ไปนั้น และไม่ได้หมายความว่า ลักษณะนั้นมีความแข็งแรง หรือ เป็นลักษณะที่ดีกว่าลักษณะอื่นๆ นี่คือสิ่งที่ โดยมันสามารถเกิดได้กับทุก ๆ ประชากร และเกิดได้อย่างไม่แน่นอนอีกด้วย ซึ่งเรียกได้ว่า Random Genetic drift ยกตัวอย่าง ชาวแอฟริกันกลุ่มหนึ่ง ซึ่งเคยถูกชาวฮอลันดาปกครองได้ มาตั้งถิ่นฐานใหม่ โดยชาวแอฟริกันกลุ่มนี้มีเชื้อสายฮอลันดาอยู่ด้วย ผลก็คือ ปัจจุบัน ประชากรกลุ่มนี้เป็นโรค Huntington มาก เนื่องจากว่า ยีนที่ทำให้เป็นโรคนี้มาจากชาวฮอลันดา และถ่ายทอดให้กับชาวแอฟริกันที่มาตั้งถิ่นฐานใหม่ ในกลุ่มย่อย นี้ และสืบทอดต่อกันในประชากรกลุ่มเล็กๆ จนทำให้โรคนี้มีจำนวนคนเป็นมากขึ้นเรื่อย

แถมอีกเรื่องละกัน
sexual seletion การคัดสรรทางเพศ อย่างกรณีของนกยูง เพศผู้มีหางยาวสวยงาม ซึ่งมันไม่ได้ช่วยให้อยู่รอดจากผู้ล่าได้ดีขึ้นเลย แถมยังเป็นอันตรายด้วย แต่ที่มีลักษณะนี้ได้เพราะเพศเมียเป็นผู้เลือก
Solidus

PreviousNext

Return to ชายคาพักใจ