==วิเคราะห์เจาะต้นฉบับคลิปตัดต่อเสียงนายกฯ (Last Update)==

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

==วิเคราะห์เจาะต้นฉบับคลิปตัดต่อเสียงนายกฯ (Last Update)==

Postby jerasak » Fri Aug 28, 2009 9:30 pm

ตามที่มีผู้สงสัยที่มาของเสียงพูดนายกฯอภิสิทธิ์ ในคลิปตัดต่อใส่ร้ายที่กำลังเป็นข่าว
จากการตรวจสอบสามารถระบุตำแหน่งคำพูดจำนวนมากถูกตัดต่อมาจากคลิปวิดีโอ
รายการเชื่อมั่นประเทศไทยฯที่ออกอากาศวันที่ 19 เมษายน และ 26 เมษายน 2552
จึงยืนยันได้ว่าเป็นคลิปตัดต่อจริงและเนื้อความในคลิปไม่สามารถเชื่อถือได้

สามารถ download คลิปเสียงรายการเชื่อมั่นประเทศไทยได้ที่ :

วันที่ 19 .. http://122.154.17.58/primetalknews/prim ... 090419.wma
วันที่ 26 .. http://122.154.17.58/primetalknews/prim ... 090426.wma

ชมคลิปวิดีโอรายการเชื่อมั่นประเทศไทย และดูบทถอดเทปได้ที่เว็บนายกรัฐมนตรีไทย
http://www.pm.go.th/media/confidence
----------------------------------------------------------------------------------------------
คลิปตัดต่อชุดนี้เริ่มด้วยเสียงพูดของนายกฯอภิสิทธิ์ จากคลิปวิดีโอรายการเชื่อมั่นประเทศไทย
ที่ออกอากาศเมื่อวันที่ 26 เมษายน 2552 ซึ่งเป็นเวลาหลังจากรัฐบาลดำเนินการสลายการ
ชุมนุมด้วยความเรียบร้อยแล้วเกือบ 2 สัปดาห์ และรัฐบาลเพิ่งจะขอเปิดการประชุมร่วมของ
รัฐสภา เพื่อรับฟังความคิดเห็นของสมาชิกรัฐสภา ทั้ง ส.ส. ฝ่ายค้าน ฝ่ายรัฐบาล และ สว.
ระหว่างวันที่ 22-23 เมษายน เพื่อรับฟังข้อคิดเห็นเกี่ยวกับเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้น

ผู้ตัดต่อคลิปนำคำพูดที่นายกฯกล่าวถึงการถ่ายทอดสดประชุมรัฐสภาดังกล่าวมาตัดต่อใหม่
กลายเป็นพูดว่ามีการ ถ่ายทอดสด "การทุบรถนายกฯ" ทางโทรทัศน์และวิทยุ!!!

มีการบิดเบือนจากต้นฉบับตั้งแต่ประโยคแรกแบบนี้...

"ผมเชื่อว่าพี่น้องประชาชนจำนวนมากนะครับคงจะได้มีการติดตามการประชุมทั้ง 2 วัน
เพราะว่ามีการถ่ายทอดสดทางโทรทัศน์และทางวิทยุ"

กลายเป็น...

"ผมเชื่อว่าทุกท่านก็คงจะได้มีการติดตามการถ่ายทอดสดทางโทรทัศน์และทางวิทยุ
กับเหตุการณ์ที่กระทรวงมหาดไทยซึ่งผมอยู่ในรถยนต์คันที่มีการทำร้ายนะครับ"

โดยมีการนำคำพูดจากช่วงอื่นของรายการวันเดียวกัน ที่นายกฯ กล่าวย้อนหลังถึง
เหตุการณ์ทุบรถที่กระทรวงมหาดไทยมาต่อท้ายเป็นเนื้อความใหม่ และตลอด-
ทั้งคลิปก็ใช้วิธีการตัดต่อแบบเดียวกันนี้ครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------

==คำถอดคลิปตัดต่อ +อ้างอิงคำพูดต้นฉบับจากคลิปรายการเชื่อมั่นประเทศไทย==
(Last Update 04/09/2552)

เพื่อความเข้าใจตรงกันจะอ้างอิงคำพูดต้นฉบับจากคลิปเสียงทั้ง 2 ดังนี้

- เชื่อมั่นประเทศไทยฯ วันที่ 19/04/2552 อ้างอิงด้วย (a นาที:วินาที)
- เชื่อมั่นประเทศไทยฯ วันที่ 26/04/2552 อ้างอิงด้วย (b นาที:วินาที)
- คำพูดที่พบทั่วไปในรายการซึ่งไม่จำเป็นต้องระบุตำแหน่ง (ใช้ตัวอักษรสีดำ)
- คำพูดที่พบในรายการมากกว่า 1 จุดซึ่งต้องรอระบุตำแหน่ง (ใช้ตัวอักษรสีส้ม)

...

"(b 1:10)ผมเชื่อว่า" ทุกท่านก็"(b 1:12)คงจะได้มีการติดตาม" "(b 1:15)การถ่ายทอดสด
ทางโทรทัศน์และทางวิทยุ"
กับ"(b 9:21)เหตุการณ์ที่กระทรวงมหาดไทย" ซึ่งผม
"(b 9:24)อยู่ในรถยนต์คันที่มีการทำร้ายนะครับ" แล้วท่าน"(b 9:35)ที่ดูข่าวก็จะทราบว่า"
ทางผู้ชุมนุม "(b 30:54)ประกาศถึงขั้นว่าจะจับตัว จะไล่ล่า จะอะไรก็แล้วแต่" นะครับ
เพราะฉะนั้น จากนี้ไปเนี่ย ผม"(b 10:09)จะได้ชำระสะสาง" เรื่องของเหตุการณ์ต่างๆ
ที่เกิดขึ้น ผู้ชุมนุมต้องได้รับบทเรียน ซึ่งผมกำลังขอให้ทาง"(b 10:17)เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง"
ปฏิบัติการ "(b 3:28)ใช้ความรุนแรงในทุกรูปแบบ" กับผู้ชุมนุม นะครับ

โดยเริ่มจาก"(b 4:47)ประมาณดึกของ"วันนี้ไปจนถึง"(b 7:13)วันพรุ่งนี้" และให้มีการ
ใช้อาวุธ "(b 11:58)ในการคลี่คลาย สภาพปัญหาต่างๆ ที่เป็นความขัดแย้งที่เกิดขึ้น"
ผมก็ อยากจะเรียกร้อง ขอให้ท่านได้เข้ามา"(b 53:22)ช่วยกันคิด" "(b 9:29)วางแผน
เพื่อที่จะสร้างสถานการณ์ต่างๆ"
ผมต้องการให้สถานการณ์เกิดความไม่สงบ ให้เกิดความ
วุ่นวายในบ้านเมือง ผม"(a 8:56)ประสงค์ที่จะให้เกิดภาวะเช่นนั้น เพื่อสร้างเงื่อนไข" เพื่อให้
เกิดความเป็นธรรม"(a 19:31)เกี่ยวกับแนวทางในการดำเนินการ"ใช้ความรุนแรงกับผู้ชุมนุม
ในการประกาศใช้ พรก."(a 4:15)ภาวะฉุกเฉินร้ายแรง ในเขตกรุงเทพมหานคร และปริมณฑล"

เพราะฉะนั้นผมเรียนทุกท่านนะครับว่า ทำอย่างไร ก็ได้ ที่จะให้ผู้ชุมนุม "(a 27:28)พยายามที่จะ
สร้างความวุ่นวายในบ้านเมือง"
เพื่อแสดงให้เห็นว่า "(a 3:41)พี่น้องประชาชนกำลังเดือดร้อน
จากปัญหา"
การชุมนุม "(a 5:19)เป็นการละเมิด สิทธิเสรีภาพของประชาชนทั่วไป"
และ "(a 3:29)ส่งผลกระทบอย่างมาก ต่อความเชื่อมั่น ภาพลักษณ์ของประเทศ"

"(a 2:39)อย่างแรกก็คือ ต้องการให้เกิดสภาพของความโกลาหลทั่วไป" อ้างว่าแกนนำ
ผู้ชุมนุม
ก็ได้มีการ"(a 15:00)ยั่วยุให้เกิดความรุนแรงความปั่นป่วนขึ้นในบ้านเมือง" เพื่อให้
"(a 28:42)เป็นเครื่องมือ ที่เจ้าหน้าที่สามารถใช้""(a 28:47)ประกาศพระราชกำหนดในการ
บริหารราชการในสถานการณ์ฉุกเฉินได้ก็ยิ่งดี"

อันที่ 2 เนี้ย นะครับ ผมอยากจะให้เกิดเหตุการณ์บานปลาย เหมือนกับที่ "(b 33:51)
พัทยาเนี่ย"
ที่"(b 8:31)มีเหตุการณ์ที่"มีพี่น้องประชาชน"(b 8:33)ไปปะทะกับผู้ชุมนุม"
ผมก็อยากให้ ท่าน สร้างสถานการณ์ต่างๆ ทำให้มีภาพผู้ชุมนุมเนี่ย"(b 50:33)เอาปืนไปยิง"
นะฮะ "(b 50:36)ใส่กลุ่มคนที่มาต่อต้านผู้ชุมนุม" "(b 34:00)ซึ่ง ซึ่งพอเหตุการณ์
มันลุกลามปั๊บ เราประกาศใช้ พ.ร.ก. มันก็"
"(b 45:34)ได้รับการยอมรับ บทบาท"และ
ความร่วมมือจากพี่น้องประชาชน

หลังจากที่สลายการชุมนุมไปแล้ว "(b 3:44)ปรากฏว่ามีผู้เสียชีวิตจากการปฏิบัติการของ
เจ้าหน้าที่ในช่วงที่มีการ"
สลายการชุมนุม ถ้าหากว่าผู้ชุมนุมเนี่ยมีการ"(b 4:29)เสียชีวิต
หลังจากที่มีปฏิบัติการต่างๆ ในเรื่องของทางทหาร"
พวกเราทุกคนต้อง"(a 16:46)พยายาม
ที่จะ"
"(a 10:52)ปกปิด"การ"(a 16:48)ให้ข่าวที่เกี่ยวข้องกับการปฏิบัติการของเจ้าหน้าที่"
ผมขอ"(a 8:41)กำชับ ว่าการปฏิบัติการใดๆนั้นเนี่ย ต้อง ระมัดระวัง""(a 8:47)ให้มากที่สุด"
พยายามให้ข่าวไปในทางที่ดี "(a 16:29)ถ้ามีสถานีไหน"ได้มีส่วนที่เสนอข่าว "(a 2:58)
การใช้ความรุนแรงจากภาครัฐ"
ขอให้เจ้าหน้าที่"(a 34:37)ไปปิดสถานีวิทยุโทรทัศน์
วิทยุกระจายเสียง"
ทันที "(a 16:35)ระงับการดำเนินการของสถานีเหล่านั้นไว้ก่อน"
และ "(b 17:31)เพื่อให้พี่น้องประชาชนทั้งประเทศ" เข้าใจว่า รัฐบาลเรา
"(b 17:33)แสดงออกถึงความจงรักภักดีและเทิดทูนสถาบันนี้นะครับ"

ผมก็อยากให้มีข่าวว่า ทางผู้ชุมนุมพยายาม"(b 33:53)ไม่ ไม่ ไม่อยากให้มี"
สถาบันพระมหากษัตริย์
นะครับ โดยผมต้องการให้"(b 9:05)อ้างว่า"
"(b 50:36)คนที่มา""(b 39:43)ชุมนุมที่ทำเนียบ ที่อยู่กันหลายพันคน"

เนี่ย นะครับ "(b 42:57)ไปดึง" "(b 15:40)สถาบันหลักของชาติ"
"(b 11:21)เข้ามามีส่วนร่วม" และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง "(b 43:12)กรณีอดีตนายกฯ"
ขอให้ท่านได้กล่าว"(b 9:05)อ้างว่า" มีพฤติกรรม"(b 43:33)จาบจ้วงหรือกล่าวหา
สถาบันพระมหากษัตริย์"

------------------------------------------------------------------------------------------------------
Last edited by jerasak on Fri Sep 04, 2009 3:20 pm, edited 9 times in total.
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Re: == วิเคราะห์เจาะต้นฉบับ คลิปตัดต่อเสียงนายกฯอภิสิทธิ์ ==

Postby jerasak » Fri Aug 28, 2009 9:35 pm

ผมคิดว่าเรื่องนี้มีความสำคัญกับความมั่นคงของประเทศเราครับ
ถึงขนาดเป็นบทความแรกในรอบหลายเดือน การค้นหาต้นฉบับ-
เสียงนายกฯ ทำให้เสียเวลานอนไป 1 คืนเต็มๆ

ถ้าเห็นว่าพอจะมีประโยชน์ รบกวนช่วยกันเผยแพร่ด้วยนะครับ :D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Re: == วิเคราะห์เจาะต้นฉบับ คลิปตัดต่อเสียงนายกฯอภิสิทธิ์ ==

Postby superager » Fri Aug 28, 2009 9:37 pm

กำลังคิดถึงอยู่เลยครับ :oops: ไปตอบกระทู้หนังสือด้วยครับ :mrgreen:
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby พายุ » Fri Aug 28, 2009 9:58 pm

ขอบคุณมากค่ะ คุณจี :D
" คนที่พูดคำว่า จงรักภักดี คำที่ดีที่สุดคือ สติ เหนือสิ่งอื่นใด ทุกวันนี้สติหด หาย ขาด ถ้ามีสติ มีศีล มีปัญญา ฉลาดรอบคอบ ก็ไม่ทำให้ใครเดือด ร้อน เพราะฉะนั้น คนในสังคมต้องมีสติ อย่าขาดสติ จะให้เราเข้าใจที่สุด"
ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล
พายุ

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Fri Aug 28, 2009 10:00 pm

คุณจีระศักดิ์นำมาให้ชม 25 จุด และสอดคล้องกับหมอพรทิพย์ที่อธิบายไว้ว่า เมื่อคณะอาจารย์จากเทคโนฯบางมด ได้ทำการตรวจสอบคำพูดทั้งหมดที่ปรากฏภายในคลิปดังกล่าว พบคำว่า “พัทยาเนี่ย” เมื่อค้นหาดูจึงพบว่าตรงกับประโยคที่นายกรัฐมนตรีเคยพูดในรายการเชื่อมั่น ประเทศไทย เมื่อวันที่ 26 มิถุนายน 2552 ที่มีการนำมาใช้ในการตัดต่อเสียงในครั้งนี้ด้วย และมีช่วงเงียบถึง 62 จุด ซึ่งเกิดจากการตัดต่อ เพราะถ้าเป็นเหตุการณ์ปกติจะต้องมีเสียงแบ็คกราวน์สิ่งแวดล้อมรอบข้าง ไม่ใช่เงียบไปเฉยๆ

คุณจีระศักดิ์ นำบทความเยี่ยมๆ มาอีกแล้วครับ ขอบคุณครับ
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby Pana... » Fri Aug 28, 2009 10:07 pm

:idea: :idea: :idea: :idea: กระทู้นี้ เยี่ยมไปเลยครับ :D :D :D
To all Red scums...If you want to overthrow our King, you just have to cross over my dead body!! and if you really crave for the people's war...I'll make every last one of you red bastards die for that motherfucker named Thaksin Shinawatra!!
Pana...

Postby nnnn » Fri Aug 28, 2009 10:18 pm

เยี่ยมมาก

ถามเพิ่มนิดนึงนะครับ ว่าตัวอักษรที่ใช้สีดำเอามาจากคลิปไหนครับ
nnnn

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Fri Aug 28, 2009 11:09 pm

โฆษก ปชป. บอกว่าต้นตอคลิปมาจาก บ.เอสซี เอสแสท

ต้องลากพวกนี้มาลงโทษให้ได้
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
Moderator

Postby (จัสตี้) » Fri Aug 28, 2009 11:09 pm

เขาทำกันขนาดนี้แล้วหรือ ไม่รู้จะสรรหาคำด่าใดที่จะด่าพวกนี้แล้ว

นอกจากเอากฏหมายเล่นงานพวกนี้ให้ถึงที่สุด ตัวน้อยๆตัวใหญ่ๆ เชือดให้ประชาชนดูหน่อยสิ มาร์คกล้าๆหน่อย..อยากเห็นจริงๆ

เพราะเรื่องนี้มีความสำคัญกับความมั่นคงของประเทศมากมาย เห็นด้วยกับคุณจีรศักดิ์ค่ะ

อย่าปล่อยให้พวกนี้เหิมเกริมมากกว่านี้เลย

--------

ดีใจจังที่เห็นคุณจีรศักดิ์กลับมา :D
ฉันไม่ใช่คนของพรรคการเมืองใดหรือสส.คนไหน
แต่ฉันคือประชาชนคนธรรมดาคนหนึ่งที่เป็น"พันธมิตร"
ที่รักความถูกต้องและรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์!!!!!
(จัสตี้)

Postby Cherub Rock » Fri Aug 28, 2009 11:13 pm

นายกฯถาม"พ.ต.ท.สมชาย" ปล่อยคลิปเสียง แต่เจ้าตัวปัดพัลวัน อ้างมีคนอื่นส่งมาให้
หลังจากที่ นายอภิสิทธิ์ รับหนังสือดังกล่าวจาก พ.ต.ท.สมชาย แล้ว ได้ถามพ.ต.ท.สมชายทันที ด้วยสีหน้าจริงจังว่า “มาก็ดีแล้ว มีคนบอกว่าคุณ เรื่องคลิปเสียงน่ะ คุณได้มาจากไหน คุณเอามาจากไหน” ทำให้ พ.ต.ท.สมชาย เกิดอาการตกใจ พร้อมกับกล่าวปฏิเสธพัลวัน ว่า “มันไม่ใช่ๆ ตรงนี้ผมไม่ได้รับทราบเลย” นายอภิสิทธิ์ จึงถามย้ำว่า “ไม่ทราบเลยใช่ไหม”
พ.ต.ท.สมชาย ให้สัมภาษณ์ถึงข่าวการเผยแพร่คลิปเสียงที่ถูกอ้างว่า เป็นเสียงของนายอภิสิทธิ์ ว่า มีคนมายื่นให้ที่หน้าที่ทำการพรรคเมื่อ 2 วันที่ผ่านมา ซึ่งไม่ใช่คนในพรรค แต่เขาไม่ทราบว่า เป็นใคร เขาส่งให้หลายคน ไม่ใช่เขาคนเดียว โดยให้เป็นซีดี
พ.ต.ท.สมชาย กล่าวว่า “ลองดูสิ มันคลิปอะไรก็ไม่รู้” พร้อมกับยืนยันว่าสิ่งที่พูดเป็นความสัตย์จริง จากนั้นได้มอบซีดีนี้ให้สื่อมวลชนประมาณ 7 คนไปเปิดฟัง โดยที่ตนเองไม่เคยได้ฟังเลย และไม่รู้ว่าเป็นอะไร อย่างไร
http://www.suthichaiyoon.com/WS01_A001_ ... wsid=14313

หวัดดีครับคุณจีฯ

ผมแทบไม่เชื่อหูตัวเองว่าเรื่องไร้สาระแบบนี้มันจะกล้าเอาไปเล่นกันในสภาด้วย

สภาอันทรงเกียร์ติ :x
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Postby Bookmarks » Fri Aug 28, 2009 11:43 pm

ตัดต่อน่ะ ตอนนี้ยืนยันแล้วครับ แต่หางแดง ไม่ยอมรับว่าพวกมันทำนี่สิ ดันโยนความผิดให้คนอื่น
Bookmarks

Postby Cherub Rock » Fri Aug 28, 2009 11:51 pm

ขอแปะข้อมูลในกระทู้หว้ากอไว้กระทู้นี้ด้วยละกัน

ประเด็นที่ว่า คลิปเสียงตัดต่อหรือไม่

กระทู้ http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic ... 53065.html

คลิปอธิบายของสมาชิกหว้ากอ http://www.youtube.com/watch?v=H-f3Z_JHpOY

อันนี้คลิปข่าวทีวีไทย
http://www.youtube.com/watch?v=VaGg7EGvQeA
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Sat Aug 29, 2009 12:18 am

ความคิดเห็นที่ 268 [ถูกใจ] [แจ้งลบ]

กระทู้ด๋อยไปแล้ว...

ความคิดเห็นที่ 247 [ถูกใจ] [แจ้งลบ]

ผมเสื้อแดงครับ ฉะนั้นความเห็นผมจึงไม่เป็นกลางครับ
เอาง่ายๆนะครับ
รัฐบาลมีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อย ฉะนั้นจึงเป็นหน้าที่ของรัฐบาลที่จะอธิบาย
1.ถ้าบอกว่า ตัดต่อ ก็เอาต้นฉบับก่อนตัดต่อออกมาก็หมดเรื่องครับ
2.หรือถ้าหาต้นฉบับไม่ได้แล้วบอกว่าเป็นการตัดต่อก็ลองเอารูปประโยคเหล่านั้นไปแต่งให้ฟังดูดีหน่อยสิครับ
เช่น
ผมต้องการให้สถานการณ์เกิดความไม่สงบ มาจากประโยคว่า ผม"ไม่"ต้องการให้สถานการณ์เกิดความไม่สงบ

จากคุณ : oldcat

----

ผมไม่ใช่พวกรัฐบาลนะครับ...

แต่คิดว่าความเห็นคุณมันแปลกๆอ่ะครับ...

อย่าง แรก ไม่มีประเทศไหนหรอกนะครับที่ให้ "ผู้ถูกกล่าวหา" หาหลักฐานมาแสดงความบริสุทธิ์ของตัวเองจนกว่า "ผู้กล่าวหา" จะพิสูจน์ได้ว่าสิ่งที่กล่าวหานั้น "มีมูล" (ไม่ใช่พิสูจน์ว่า "จริง" นะครับ เอาแค่ "มีมูล น่าเชื่อถือได้" ก็พอ...ซึ่งตรงนี้ก็แล้วแต่ใครจะคิดนะครับว่า คลิปเสียงดังกล่าว "น่าเชื่อถือได้" หรือ "มีมูลพอ" รึเปล่า?)

สอง ถ้าคุณอ้างว่ารัฐบาลมีอำนาจ...ควรจะพิสูจน์ตัวเอง...ในความคิดผมนั้น ถ้ารัฐบาลมาพิสูจน์ มาให้ความสนใจกับเรื่องอย่างนี้จริงๆจังๆ แล้วไม่สนใจเรื่องอื่นอ่ะนะ ผมว่ามันคงตลกน่าดู...

"คลิปเสียงคลิ ปเดียว เอามาเป็นวาระแห่งชาติ มันเป็นการกระทำที่ไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่นะครับ" ผมว่ามันไร้สาระเกินไป โดยเฉพาะอย่างยิ่ง มีการพิสูจน์อย่างผู้เชี่ยวชาญ "ที่เป็นกลาง" แล้วด้วย

สาม ถ้าเอาทุกคลิปที่โดนตัวต่อ "ทั้งหมด" มารวมกัน คุณไม่คิดว่า "มันน่าตลกไปหน่อยเหรอครับ???" นายกพูดมากี่ครั้ง มากี่งาน ให้พิสูจน์ให้ครบทุกคลิปอ่ะนะ ผมว่ามันเสียเวลาครับ เสียทรัพยากรด้วย

เท่าทีผู้รู้ในห้องนี้มาพิสูจน์ให้เห็นแล้ว...ผมก็ว่ามันเกินพอแล้วครับ...

เอาแค่คำว่า "พัทยาเนี่ย" มันก็ชัดเจนเพียงพอแล้วครับ...ว่ามันเป็น การตัดต่อโดยเอาคำพูดของนายกหลายๆที่มารวบรวมกันใหม่ โดยมีุจุดประสงค์ให้เกิดความเข้าใจผิด...

คุณจะโบ้ยให้รัฐบาลพิสูจน์เพราะรัฐบาลมีอำนาจเนี่ย ผมว่่ามันค่อนข้างจะ "พยายามหาเรื่องรัฐบาลมากเกินไปนะครับ"...
รัฐบาลมีอำนาจ "เพื่อบริหารประเทศ" ครับ ไม่ใช่มาเอาใจใส่กับเรื่อง "เล็กๆอย่างนี้"

ขออภัยด้วยถ้าความเห็นผมทำให้คุณไม่พอใจครับ

แต่เป็นแค่ความคิดเห็นของผมครับ

ด้วยความเคารพครับ

จากคุณ : My EyeS ArE OpeNeD.
เขียนเมื่อ : 28 ส.ค. 52 12:59:00 [แก้ไข]
ถูกใจ : leetaesok, นางมารหน้าหยก, TroiLuS
Moderator

Postby Vihok_Asnii » Sat Aug 29, 2009 12:23 am

Cherub Rock wrote:
พ.ต.ท.สมชาย กล่าวว่า “ลองดูสิ มันคลิปอะไรก็ไม่รู้” พร้อมกับยืนยันว่าสิ่งที่พูดเป็นความสัตย์จริง จากนั้นได้มอบซีดีนี้ให้สื่อมวลชนประมาณ 7 คนไปเปิดฟัง โดยที่ตนเองไม่เคยได้ฟังเลย และไม่รู้ว่าเป็นอะไร อย่างไร
http://www.suthichaiyoon.com/WS01_A001_ ... wsid=14313

อ้างไปได้

แบบนี้ถ้าเกิดในซีดีมันเป็นคลิปลับ คลิปหลุดของแม้วขึ้นมา ก็หนุกหนานเลยสินะ... :x
ชาติหนอนย่อมเสพส้อง .... อาจม
อิ่มหนำก็ชื่นชม .... แซ่ซร้อง
มินำพาครรลอง .... ถูกผิด
อ้างความสุขที่ต้อง .... หมักหมมอมมูล

REMEMBER, O BEAST! THAT STARTED THY BLOODY HISTORY ON 14th OF JULY,
REMEMBER, HE WHO INVENTED GUILLOTINES WAS HIMSELF BEHEADED BY A GUILLOTINE!
Vihok_Asnii

Postby saopao » Sat Aug 29, 2009 12:25 am

สิ่งที่รัฐบาลต้องบอกประชาชนคือข้อมูลแบบที่คุณจีทำมานี่แหละครับ
และยังต้องประจานความเลวของพวกเสื้อแดงด้วย
โอกาสมาถึงแล้ว ต้องจัดการครับ
Image
saopao
Moderator

Postby Johann » Sat Aug 29, 2009 7:02 am

โอกาสงามๆมาถึงแล้ว
มาร์คจะเล่นเป็นหรือเปล่า และพิสูจน์กันคราวนี้แหละว่าใจถึงไหม
ถ้าปล่อยให้เรื่องนี้แป้กไป คงต้องหมดอาลัยตายอยาก ไม่หวังอะไรจากมาร์คอีกแล้ว
Johann

Postby MUSICMAN » Sat Aug 29, 2009 11:21 am

คุณจี กลับมา เสรีไทย ดูดีขึ้นเยอะเลย... :D

ขอบคุณครับ 8-)
"วีรบุรุษ คือ บุคคลที่เข้าใจขอบเขตของความรับผิดชอบที่มากับเสรีภาพของเขา" - Bob Dylan
MUSICMAN

Postby bangkaa » Sat Aug 29, 2009 11:31 am

โถ พี่ jerasak หายไปนานนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน เลยนะครับ...

มาบ่อยๆหน่อยก็ได้ครับ...
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...
bangkaa

Postby someone » Sat Aug 29, 2009 12:59 pm

มี สส.อย่างพรรคเพื่อไทยในสภา ข้าล่ะอายแทน ที่ สส.พวกนี้มันสร้างข่าว บิดเบือน โกหก หลอกลวง หน้าด้านมากๆ แถไถ ไปได้เรื่อยๆ โดยที่พอข้อเท็จจริงเปิดเผยมาแล้ว พวกมันก็ไม่ต้องรับผิดชอบในความผิดของมันเลยแต่กลับโยนให้อีกฝ่ายซะงั้น นี่เหรอ สส.ที่เป็นตัวแทนประชาชนคนเสื้อแดง!!
someone

Postby yoshed » Sat Aug 29, 2009 1:15 pm

:| เสียดายที่พวกแดงบางคน รับไม่ได้กับข้อมูลแบบนี้...
อยากได้สิ่งของที่ต้องจิต ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้ ฤ
yoshed

Postby RarM_BruTal » Sat Aug 29, 2009 1:47 pm

แล้วคลิปตัดต่อเสียงนายกฯ ยังมีการเผยอยู่ตอนนี้ ในกลุ่มพวกหางแดง ที่ห้อง แคมฟร๊อก ของพวกมัน เมื่อวานผมได้ไปหลอกล่อ ขอลิงค์มา
ความดีก็เหมือนกางเกงใน มีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชวร์!!! อิอิ
RarM_BruTal

Postby ppneer » Sat Aug 29, 2009 2:06 pm

อยากรู้ต่อไปครับว่า ต้นตอ การเผยแพร่มาจาก บริษัท น้องสาวใอ้ขี้เมือง

และเป็นสถานที่ตัดต่อด้วยหรือเปล่า
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิต

ใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว
ppneer

Postby bird » Sat Aug 29, 2009 2:44 pm

คุณจี กลับมาพร้อมข้อมูลที่มีคุณภาพเช่นเคย :lol: :lol: :lol:
bird

Postby chanbaan » Sat Aug 29, 2009 3:07 pm

คุณอาจหวังดี แต่คิดว่าความหวังดีแบบนี้ อาจทำให้ทางการมีรางวัลนำจับคุณก็ได้ ด้วยความเป็นห่วง
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ย
พุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)
"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"
chanbaan

Postby พายุ » Sat Aug 29, 2009 5:28 pm

chanbaan wrote:คุณอาจหวังดี แต่คิดว่าความหวังดีแบบนี้ อาจทำให้ทางการมีรางวัลนำจับคุณก็ได้ ด้วยความเป็นห่วง

จับใคร แล้วจับเรื่องอะไรเหรอคะ :?:
" คนที่พูดคำว่า จงรักภักดี คำที่ดีที่สุดคือ สติ เหนือสิ่งอื่นใด ทุกวันนี้สติหด หาย ขาด ถ้ามีสติ มีศีล มีปัญญา ฉลาดรอบคอบ ก็ไม่ทำให้ใครเดือด ร้อน เพราะฉะนั้น คนในสังคมต้องมีสติ อย่าขาดสติ จะให้เราเข้าใจที่สุด"
ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล
พายุ

Postby An.mkII » Sat Aug 29, 2009 6:36 pm

ช่วยเพิ่มประโยคนี้ไปด้วยครับ... จาบจ้วงหรือกล่าวหาสถาบันพระมหากษัตริย์ เพราะเอามาจากในรายการวันที่ 26.. ช่วงสัมภาษณ์.. นาที ที่ 43.33

เห็นว่าทางคุณยังไม่ได้ลงไป.. ก็เลยมาบอกเพิ่ม...

ส่วนในคลิปตัดต่อก็ช่วงท้ายๆเช่นกัน.. ลองดูได้ครับไม่มีมั่ว เพราะผมเช็คดูเเล้ว...
การกระทำโดยขาดสติยั้งคิด ขาดเหตุผล ความรู้จักถูกผิดนั้น เป็นเหตุให้เกิดความหลง ความลืมตัว ทำให้กระทำสิ่งที่ไม่ใช่หน้าที่โดยชอบได้ ซึ่งเป็นอันตรายมาก อาจจะนำความเสีย เสื่อมสลาย มาสู่ตนเอง ตลอดทั้งประเทศชาติได้

พระราชดำรัส ๕ ธันวาคม ๒๕๕๓
An.mkII

Postby jerasak » Sat Aug 29, 2009 7:28 pm

An.mkII wrote:ช่วยเพิ่มประโยคนี้ไปด้วยครับ... จาบจ้วงหรือกล่าวหาสถาบันพระมหากษัตริย์ เพราะเอามาจากในรายการวันที่ 26.. ช่วงสัมภาษณ์.. นาที ที่ 43.33

เห็นว่าทางคุณยังไม่ได้ลงไป.. ก็เลยมาบอกเพิ่ม...

ส่วนในคลิปตัดต่อก็ช่วงท้ายๆเช่นกัน.. ลองดูได้ครับไม่มีมั่ว เพราะผมเช็คดูเเล้ว...

ขอบคุณ คุณ An.mkII มากครับ ..

ล่าสุดมีคนช่วยหาเพิ่มเติมได้อีกหลายจุด
ก็เลยนำมา Update ให้ทั้งหมดแล้วครับ
รวมทั้งที่คุณ An.mkII แจ้งมาด้วย :D
jerasak

Postby An.mkII » Sat Aug 29, 2009 7:46 pm

คุณจี มั่วแล้วครับ ขนาดลงทุนตัดต่อ คลิปเสียงรายการฯเชียวหรือครับ..

เพราะความจริงมันเป็นเช่นนี้...

เมื่อคืนฟังคุณ "คฑาวุธ" เขาบอกว่า งานนี้มาร์คต้องยอม ถ้าไม่ยอม มีฉบับเต็ม...แน่นอน

คุณคฑาวุธ เขาบอกว่า คลิปนั้นมันก็มาจากที่ประชุมลับของทหารและผู้ยิ่งใหญ่ไม่กี่คนนั่นแหละ แต่บังเอิญมารค์มันไม่รู้ว่าเขาอัดไว้

พอเจอเขาตัดต่อมาเปิดเท่านั้นแหละ "ดิ้น" เหมือนไส้เดือนโดนขี้เถ้า

เห็นบอกว่าคนที่ใช้ต่อรองก็คือทหารนั่นแหละ ถ้าไม่ได้ดังที่มันขอ ก็รอเจอกับชุดใหญ่ ในไม่ช้านี้แน่นอน

http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/t ... 59331.html

:lol: :lol: :lol:

แก้เครียดนะครับ...
การกระทำโดยขาดสติยั้งคิด ขาดเหตุผล ความรู้จักถูกผิดนั้น เป็นเหตุให้เกิดความหลง ความลืมตัว ทำให้กระทำสิ่งที่ไม่ใช่หน้าที่โดยชอบได้ ซึ่งเป็นอันตรายมาก อาจจะนำความเสีย เสื่อมสลาย มาสู่ตนเอง ตลอดทั้งประเทศชาติได้

พระราชดำรัส ๕ ธันวาคม ๒๕๕๓
An.mkII

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Sat Aug 29, 2009 10:39 pm

Vihok_Asnii wrote:
Cherub Rock wrote:

อ้างไปได้

แบบนี้ถ้าเกิดในซีดีมันเป็นคลิปลับ คลิปหลุดของแม้วขึ้นมา ก็หนุกหนานเลยสินะ... :x

ไอ้สมชายนี่แก้ตัวได้ควายมาก ๆ

มีคนเอาซีดีมาให้เฉย ๆ แมร่งจะรู้ได้ไงว่าในนั้นเป็นคลิปจริง ถ้าแมร่งไม่เคยเปิดซีดีนั้นมาก่อน

หรือถ้าแมร่งเปิดซีดีนั้นแต่ไม่ได้ฟัง รู้แค่ว่าไฟล์ในนั้นเป็นไฟล์เสียง

ใครจะกล้าเอาไปให้สื่อฟังโดยที่ตัวเองไม่ได้ฟังก่อน

มีแต่คนบ้าเท่านั้นแหละที่ทำอย่างงั้น

แมร่งจะไม่นึกระแวงเลยรึว่า อยู่ ๆ มีคนเอาซีดีมาให้กรูนี่ เมิงแอบอัดเสียงพฤติกรรมลับของกรู หรือของลูกเมียพ่อแม่กรูมาแบล็คเมล์กรูรึเปล่าวะเนี่ย
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Next

Return to ห้องสมุด