ลูกหมาน่ารัก...

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

ลูกหมาน่ารัก...

Postby นู๋เจ๋ง » Wed Nov 04, 2009 8:38 pm

ที่บ้านนู๋เจ๋ง มีสุนัขพันธุ์โกลเด้นอยู่ 5 ตัว
สวยด้วยฉลาดมากๆ
เมื่อสิบวันที่แล้ว คลอดมาใหม่ ตัวจิ๋วๆ อีก 5 ตัว
เป็นหนุ่ม 3 ตัว สาว 2 ตัว มีน้องฟางข้าว น้องข้าวเปลือก น้องเปลือกข้าว น้องข้าวสาร น้องข้าวนึ่ง
สีน้ำตาลทอง 3 ตัว กับสีนวลขาว 2 ตัวค่ะ
อ้วนกลม..มีใครอยากอุปการะบ้าง..โปรดบอก
เดี๋ยวพ่อกับแม่ก็คงจะเอาไปขายหมดล่ะน๊า

อยากเลี้ยงอีกจัง..แต่ ไม่ไหวแย้ว 10 ตัวมากเกินไปแระค่ะ
เมื่อรู้ว่าอะไรชั่วแล้วยังทำ..คนนั้นก็จะต้องรับกรรม..เราเชื่อว่ากรรมนั้นมีอยู่จริง...คนไม่เห็น เทวดาย่อมเห็น
นู๋เจ๋ง

Re: ลูกหมาน่ารัก...

Postby naichod » Wed Nov 04, 2009 8:42 pm

แหะๆ ไม่ไหวครับ

ที่บ้านก็ยั้วเยี้ยไปหมดเหมือนกัน ทั้งบางแก้ว บางผสม ไทยแท้ ไทยผสม เพียบ

ยังไม่นับที่เลี้ยงไว้ที่ไร่ที่สวนอีก เป็นโขยง

ตอนนี้ค่าอาหารเดือนหนึ่งๆ จ้างพนักงานบริหารระดับกลางได้ห้าคน สบายๆ

ขอบายครับ
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby Angsana » Wed Nov 04, 2009 8:50 pm

..อยากเลี้ยงเอาไว้กอดสักตัวจัง
แต่จนใจตรงที่บ้านไม่มีใครอยู่กลางวัน
แมวไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่หมาจะเหงามากก

..แต่ก่อนเคยเลี้ยง ไปไหนไม่ได้เลยค่ะ
ขนาดออกไปทำงาน เห็นชะเง้อคอมองตาม ก็หัวใจสลายแว้ววว

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby นู๋เจ๋ง » Wed Nov 04, 2009 9:22 pm

ตอนไปหาหมอ ผ่าคลอดนะคะ
หมอจับทำหมันเลย คลอกที่แล้ว 14 ตัวค่ะ
คลอกนี้น้อยหน่อย 5 ตัว
แต่ก็ขายได้นะคะ มีคนมาขอซื้อที่บ้านเลย..ตัวละ 3 - 4 พันน่ะค่ะ
แต่ชุดนี้จะเป็นชุดสุดท้ายแล้ว
นู๋เจ๋ง เลยอาวรณ์เป็นพิเศษค่ะ

หมอบอกว่า ถ้าคุณไม่อยู่บ้าน หรือเจ้าของเป็นอะไรไป พวกเค้าจะอยู่กันต่อไปยังไง
พูดจบ บอกทำหมันนะ

จบข่าว ..แป่ววว
เมื่อรู้ว่าอะไรชั่วแล้วยังทำ..คนนั้นก็จะต้องรับกรรม..เราเชื่อว่ากรรมนั้นมีอยู่จริง...คนไม่เห็น เทวดาย่อมเห็น
นู๋เจ๋ง

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Thu Nov 05, 2009 9:35 pm

ชอบมากเลยครับ อยากได้มาก แต่ที่บ้าน 13 ตัวแล้วครับ ต้องไล่ด่า ไล่ฆ่ามันจนปวดหัว :lol: :lol: :lol:
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby pojjaman » Thu Nov 05, 2009 10:16 pm

อยากเลี้ยงแต่ คอนโดไม่ให้เลี้ยง เซ็ง
ผม VOTE NO นะค้าบบบ แต่อย่าเคืองกันนะคับ สหายร่วมรบ ผมไม่ตัดมิตรเหมือนแป๊ะลิ้มคับ สุดโต่งไป อิอิ
pojjaman

Postby irq5 » Fri Nov 06, 2009 12:14 pm

:D

ถ้ายังเหลืออยู่ขอผมนะ เพิ่งขึ้นบ้านใหม่
irq5

Postby Jseventh » Fri Nov 06, 2009 5:04 pm

แดง ขาว น้ำเงิน wrote:ชอบมากเลยครับ อยากได้มาก แต่ที่บ้าน 13 ตัวแล้วครับ ต้องไล่ด่า ไล่ฆ่ามันจนปวดหัว :lol: :lol: :lol:

ถึงกับไล่ฆ่ากันเลยรึคะ คุณ แดง ขาว น้ำเงิน.. :shock: :P

ชอบลาบาดอร์ค่ะ โกลเด้นท์ก็โอเค แต่ขนจะยาวและเยอะมาก..ต้องหมั่นดูแล ขนจะได้สวยๆ / ชอบลักษณะสุนัขหัวใหญ่ๆ ชอบดูเวลามันวิ่งเล่น บางทีจะได้เห็นอาการตลกๆ ของมัน คลายเครียดดี / แต่ตอนนี้ยังไม่ไ้ด้อยู่เป็นที่ ย้ายบ่อย เลยยังเลี้ยงไม่ได้..

โกลเด้นท์ รีทรีฟเวอร์ น่ารักค่ะ เป็นมิตรกับคนทั่วไป แม้แต่คนแปลกหน้า แต่ถ้าเลี้ยงไว้เฝ้าบ้านไม่เหมาะ เพราะอาจมีขโมยมาตีซี้ได้ :lol: เป็นหมานักกิจกรรม ชอบเล่น ชอบออกกำลังกาย เป็นเพื่อนที่ดี.. ;)

น้องสาวเคยเลี้ยงพันธ์นี้ แต่เจ้าตัวไม่ค่อยมีเวลาให้ เลยต้องยกให้ญาติไป
เลี้ยงสุนัขต้องมีเวลาดูแลเอาใจใส่ค่ะ..ไม่งั้น อาจกลายเป็นสุนัขเกเรได้

ฮ่ง ฮ่ง :P
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Postby Jseventh » Fri Nov 06, 2009 5:11 pm

ถ้าใครจะเลี้ยงเฝ้าบ้าน เฝ้าสวน ขอเสนอพันธ์ "บางแก้ว" ดุมากกกกก..ขอบอก
มีคนที่รู้จักเลี้ยงกันอยู่หลายคน บอกเป็นเสียงเดียวกัน ดุใช้ได้ :)
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Postby นู๋เจ๋ง » Fri Nov 06, 2009 7:52 pm

คุณ irq5
ถ้าเอาไปเลี้ยงเอง
ไม่เอาไปขายนะคะ
จะให้ฟรีๆ 1 ตัวค่ะ

น่ารักมากๆ ตอนนี้ 3 สัปดาห์แล้วค่ะ ตัวเบิ้มมากๆ น่าร๊ากกกกก
นู๋เจ๋ง

Postby nonnun » Fri Nov 06, 2009 9:03 pm

ที่บ้าน ตอนนี้อุปการะอยู่ 4 ตัวแล้ว
เป็นพันทางหมดเลย ไปไหนก็ไปด้วยกัน
รักมาก ... คิดว่าหมดชุดนี้จะไม่เลี้ยงแล้ว
ตัวที่อายุมากสุดตอนนี้ 15 ปีแล้วค่ะ
กลัวเสียใจเวลาเค้าเป็นอะไร .../ :lol:
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Fri Nov 06, 2009 9:10 pm

Jseventh wrote:
แดง ขาว น้ำเงิน wrote:ชอบมากเลยครับ อยากได้มาก แต่ที่บ้าน 13 ตัวแล้วครับ ต้องไล่ด่า ไล่ฆ่ามันจนปวดหัว :lol: :lol: :lol:

ถึงกับไล่ฆ่ากันเลยรึคะ คุณ แดง ขาว น้ำเงิน.. :shock: :P

ฮ่ง ฮ่ง :P

ต้องไล่จัดการทุกครั้งครับ มีหมาออทิสติก มีหมานักเลง มีหมาไฮเปอร์ หมาเพลย์บอย มาอยู่รวมกัน คิดดูสิครับ วุ่นวายแค่ไหน :lol: :lol: :lol:
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby พายุ » Fri Nov 06, 2009 9:26 pm

Image

เลี้ยงไอ้ตัวเล็กอยู่เหมือนกันค่ะนู๋เจ๋ง ของนู๋เจ๋ง3วีค เผลอๆ ใหญ่กว่าเจ้าตัวนี้อีกมัง :lol:
" คนที่พูดคำว่า จงรักภักดี คำที่ดีที่สุดคือ สติ เหนือสิ่งอื่นใด ทุกวันนี้สติหด หาย ขาด ถ้ามีสติ มีศีล มีปัญญา ฉลาดรอบคอบ ก็ไม่ทำให้ใครเดือด ร้อน เพราะฉะนั้น คนในสังคมต้องมีสติ อย่าขาดสติ จะให้เราเข้าใจที่สุด"
ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล
พายุ

Postby irq5 » Fri Nov 06, 2009 11:49 pm

นู๋เจ๋ง wrote:คุณ irq5
ถ้าเอาไปเลี้ยงเอง
ไม่เอาไปขายนะคะ
จะให้ฟรีๆ 1 ตัวค่ะ

น่ารักมากๆ ตอนนี้ 3 สัปดาห์แล้วค่ะ ตัวเบิ้มมากๆ น่าร๊ากกกกก

:) รบกวนถามนิดนึง หรืออาจจะมากหนะครับ

เลี้ยงยากมากมั๊ยครับ อยากเลี้ยงในบ้าน และถ้าไม่ซนมากก็จะพาไปทำงานด้วย

มีวิธีเลี้ยงส่วนตัวที่ทำให้มันนิสัยดีมั๊ยครับ มันชอบกินอะไร ชอบเล่นอะไร

พอดีบ้านใหม่หนะครับ
irq5

Postby นู๋เจ๋ง » Sun Nov 08, 2009 9:45 am

นิสันเหมือนเด็ก ชอบเล่น แต่เค้าตัวใหญ่ ค่ะ จะแรงเยอะ
พูดรู้เรื่องสอนง่าย
แต่ชอบขุดดิน
ตอนเล็กๆต้องฝึก ต้องสอน บางทีก็ต้องตี แต่จะน่ารักมากค่ะ
Attachments
(42.55 KiB) Downloaded 1628 times
นู๋เจ๋ง

Postby นู๋เจ๋ง » Sun Nov 08, 2009 9:46 am

ห้าตัวพี่น้อง สีฟางข้าวนี่น่ารักสุดๆค่ะ
Attachments
(50.52 KiB) Downloaded 1628 times
นู๋เจ๋ง

Postby นู๋เจ๋ง » Sun Nov 08, 2009 9:48 am

อยากเลี้ยงเองไว้ทั้งหมดเลย แต่ที่บ้านบอกว่า ไม่ไหวแย้ว
ตัวโตๆก็ 5 ตัว ไปแล้ว แต่น่ารักอ้ะ
Attachments
(25.16 KiB) Downloaded 1628 times
นู๋เจ๋ง

Postby นู๋เจ๋ง » Sun Nov 08, 2009 9:49 am

ตอนนี้ 3 สัปดาห์แล้วค่ะ หัวโต ขนเริ่มยาว เตาะแตะๆ แล้วล่ะค่ะ
เดินเป๋ไปเป๋มา
นู๋เจ๋ง

Postby naichod » Sun Nov 08, 2009 9:59 am

ดูจากรูปแล้ว น่ากินมาก

เอ๊ย น่ารักมากครับ

เอ่อผมว่าจะสอบถามพอดีว่า เมืองไทยเรามีสุนัขที่เขาสอนเอาไว้เยียวยาจิตใจผู้ป่วยไหมครับ

เห็นในสารคดีเมืองนอกเขามี น่ารักดี
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby นู๋เจ๋ง » Sun Nov 08, 2009 3:52 pm

อุ่ย...น่ากิน!!!! ลูกหมาย่าง หรือไส้กรอกลูกหมาอ้ะ ..

นู๋เจ๋งว่าน่าจะมีการฝึกสุนัขเพื่อคนตาบอด
เพื่อเยียวยา เพื่ออะไรต่ออะไรนะคะ
มีการใช้การขี่ม้ากับเด็กออทิสติก มีอาจารย์ที่เชียงใหม่เข้าทดลองในงานวิจัยค่ะ

แต่บ้านเราบางคนยังกินโหย๋ย อยู่เลย ...เอื๊อก!!
ได้ข่าวว่าแถวสุรินทร์มีแมวย่างด้วยค่ะ...

ปลาอโวราน่าในตู้ที่บ้านตาย
ลูกน้องเอามาแช่เย็นในช่องแช่แข็ง..เก็บไว้ให้พ่อกับแม่ดูตอนกลับมาบ้าน ตอนเย็นๆ
นู๋เปิดตู้เย็นเจอ..จ้าก....ยังสยอง..หลอนติดตาอยู่เลยค่ะ
นู๋เจ๋ง

Postby irq5 » Sun Nov 08, 2009 5:54 pm

:o

เห็นรูปน้องหมาแล้ว อยากจะกระโดดเอามาเลี้ยงจริงๆ เอามายั่วอย่างนี้ก็แย่สิครับ
irq5

Postby Jseventh » Mon Nov 09, 2009 8:46 am

นู๋เจ๋ง และท่านอื่น.....เคยเจอ สุนัข "งอน" กันไม๊คะ? :)
Jseventh

Postby just in case. » Mon Nov 09, 2009 7:30 pm

เท่าไหร่ครับ
ผมเพิ่งไปซื้อน้องหมามา1ตัว เป็นหมาบ้านอะไม่ได้ซื้อที่สวนกลัว
คืนแรกได้เรื่องเลย ท้องเสียทั้งคืน
วันรุ่งขึ้นพาไปหาหมอฉีดยาพากลับมาบ้านอาการแย่ลง
ทั้งอ้วกทั้งชักผมงี้เศร้าครับต้องพากลับไปอีกรอบ น้องเสียไปแระ อยู่กะผม1คืน
เศร้าสุดๆสรุปเป็นพาโวไวรัสอะครับ
:cry: :cry: :cry:
just in case.

Postby Angsana » Mon Nov 09, 2009 7:57 pm

..พุงกลมน่ารักจริง Image
เดี๋ยวยิ่งโตขื้นอีกก็จะยิ่งน่ารัก

แต่คิด ๓​ ตลบแล้วต้องรีบตัดใจไม่เอ่ยปากขอเด็ดขาด Image
ใครที่รับไปเลี้ยง วันหลังเอารูปมาโชว์บ้างนะคะ

Image Image
(ขอแปะรูปหมาแสนรักที่เคยเลี้ยงจั๊กน่อย ..คิดถึง!)

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby พายุ » Mon Nov 09, 2009 9:25 pm

Jseventh wrote:นู๋เจ๋ง และท่านอื่น.....เคยเจอ สุนัข "งอน" กันไม๊คะ? :)

เคยเจอแต่ป่วยการเมืองอะค่ะ

พอดีเอาลูกหมาใหม่มาเพิ่มอีกสองตัว เจ้าตัวแรกนี่แกล้งทำเป็นขาเจ็บ เดินกระเผลกๆๆ

ที่บ้านก็มาโอ๋กัน พอลืมตัวหน่อยเดียว กระโจน แผล๊วๆๆ เลยอ่ะ สงสัยจะลืมตัวว่าขาเจ็บอยู่ :x
" คนที่พูดคำว่า จงรักภักดี คำที่ดีที่สุดคือ สติ เหนือสิ่งอื่นใด ทุกวันนี้สติหด หาย ขาด ถ้ามีสติ มีศีล มีปัญญา ฉลาดรอบคอบ ก็ไม่ทำให้ใครเดือด ร้อน เพราะฉะนั้น คนในสังคมต้องมีสติ อย่าขาดสติ จะให้เราเข้าใจที่สุด"
พายุ

Postby พายุ » Mon Nov 09, 2009 9:26 pm

Angsana wrote:
..พุงกลมน่ารักจริง Image
เดี๋ยวยิ่งโตขื้นอีกก็จะยิ่งน่ารัก

แต่คิด ๓​ ตลบแล้วต้องรีบตัดใจไม่เอ่ยปากขอเด็ดขาด Image
ใครที่รับไปเลี้ยง วันหลังเอารูปมาโชว์บ้างนะคะ

Image Image
(ขอแปะรูปหมาแสนรักที่เคยเลี้ยงจั๊กน่อย ..คิดถึง!)

Image

น่ารักจังค่ะพี่อัง

มองกล้องซะด้วยยยยย :lol: :lol:
พายุ

Postby นู๋เจ๋ง » Mon Nov 09, 2009 10:37 pm

just in case. wrote:เท่าไหร่ครับ
ผมเพิ่งไปซื้อน้องหมามา1ตัว เป็นหมาบ้านอะไม่ได้ซื้อที่สวนกลัว
คืนแรกได้เรื่องเลย ท้องเสียทั้งคืน
วันรุ่งขึ้นพาไปหาหมอฉีดยาพากลับมาบ้านอาการแย่ลง
ทั้งอ้วกทั้งชักผมงี้เศร้าครับต้องพากลับไปอีกรอบ น้องเสียไปแระ อยู่กะผม1คืน
เศร้าสุดๆสรุปเป็นพาโวไวรัสอะครับ
:cry: :cry: :cry:

ลำไส้อักเสบ
เฮ้อ ..สงสารจัง

ไม่ได้ตั้งราคาขายค่ะ
ถ้าเอาไปเลี้ยง ไม่เอาไปขาย นู๋เจ๋งจะให้
ให้โตอีกสักสองอาทิตย์นะคะ ค่อยนัดกันอีกทีค่ะ
นู๋เจ๋ง

Postby นู๋เจ๋ง » Mon Nov 09, 2009 10:44 pm

เคยแต่เจอเรื่องน่ารักค่ะ

คนเลี้ยงเค้าจะสั่งให้หมาๆ ด้วยการชี้นิ้วไปทางกรง ให้เข้ากรงนะคะ
ทุกตัวก็จะวิ่งจู๊ดเข้ากรงกันหมด ...
ปรากฏว่ามีลูกหมา(ตัวเก่าตอนนู้นอายุ สัก 3-4 เดือน) ยังไม่เข้าใจคำสั่ง ก็ไม่ยอมเข้ากรงเหมือนตัวอื่น ยังเล่นสนุก หรือไม่เข้าใจคำสั่งน่ะค่ะ

ตัวแม่วิ่งเข้ากรงไปแล้ว เห็นลูกไม่ยอมเข้ากรง..กลัวว่าลูกจะโดนตี วิ่งกลับมาคาบหูลูก ลากลูกเข้ากรงค่ะ
นู๋เจ๋ง

Postby paper punch » Tue Nov 10, 2009 11:04 am

กระทู็นี้น่ารักดี อยากเลี้ยงมั่งจัง
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Postby Jseventh » Wed Nov 18, 2009 7:17 pm

นู๋เจ๋ง wrote:เคยแต่เจอเรื่องน่ารักค่ะ

คนเลี้ยงเค้าจะสั่งให้หมาๆ ด้วยการชี้นิ้วไปทางกรง ให้เข้ากรงนะคะ
ทุกตัวก็จะวิ่งจู๊ดเข้ากรงกันหมด ...
ปรากฏว่ามีลูกหมา(ตัวเก่าตอนนู้นอายุ สัก 3-4 เดือน) ยังไม่เข้าใจคำสั่ง ก็ไม่ยอมเข้ากรงเหมือนตัวอื่น ยังเล่นสนุก หรือไม่เข้าใจคำสั่งน่ะค่ะ

ตัวแม่วิ่งเข้ากรงไปแล้ว เห็นลูกไม่ยอมเข้ากรง..กลัวว่าลูกจะโดนตี วิ่งกลับมาคาบหูลูก ลากลูกเข้ากรงค่ะ

หลายวันก่อน บังเอิญได้ดูรายการท่องโลกกว้าง ช่อง TPBS ตอน สุนัขแสนรู้ ( Dog Genius)
สนุกและได้ความรู้ดี เนื้อหาตรงกับเรื่องที่เรากำลังสนทนากันในกระทู้นี้เลย :)

http://www.thaipbs.or.th/Tonglokkwang/

ได้ดูการทดลอง ที่เปรียบเทียบระหว่างสุนัขกับลิงชิมแปนซี (Chimpanzee) ในการอ่านภาษากายของมนุษย์ ปรากฏว่า สุนัขอ่านภาษากายมนุษย์ได้ถึง 90% มากกว่าลิงชิมแปนซี เพราะสุนัขเกิดจากการปรับปรุงสายพันธ์โดยฝีมือมนุษย์ จุดกำเนิดจากหมาป่าที่ดุร้าย ผสมและคัดพันธุ์โดยฝีมือมนุษย์เป็นเวลานับหมื่นปี ทำให้เราได้สุนัขที่แสนรู้ที่เห็นอยู่ในปัจจุบัน ที่เกิดมาพร้อมกับอวัยวะรับรู้พิเศษอย่างจมูกและหู และบอกความรู้สึกผ่านทางหาง และสามารถเข้าใจพฤติกรรมมนุษย์ หรือเจ้าของได้อย่างน่าทึ่ง แต่ลิงชิมแปนซี ไม่ได้เกิดมาพึ่งเรา และมนุษย์ไม่ได้มีส่วนในการปรับปรุงสายพันธุ์ จึงทำตามคำสั่ง หรืออ่านภาษากายของมนุษย์ได้ไม่เก่งเท่าสุนัข

ในสารคดีกล่าวถึงสุนัขอย่างน่ารักว่า .. ด้วยความฉลาดที่ซ่อนไว้ในยีนส์ สุนัขเป็นนักเรียนรู้สิ่งรอบตัวชั้นยอด มีหัวใจอันแสนรู้ อยากจะเรียนรู้คน การทดลองพบว่า สุนัขสามารถเข้าใจการแสดงออกทางสีหน้าและดวงตาของมนุษย์ .. และถ้าสุนัขอารมณ์ดี ตื่นเต้น ดีใจ จะกระดิกหางไปทางขวามากกว่า แต่ถ้าวิตกกังวล ตื่นกลัว จะกระดิกหางไปทางซ้ายมากกว่า (เรื่องกระดิกหาง ยังไม่เคยนั่งสังเกตเลย ว่าจะจริงตามนั้นหรือเปล่า :lol: )

ในสารคดี มีเล่าถึงสุนัขแสนรู้ที่ชื่อ Rico ด้วย / Rico สามารถเรียนรู้และเข้าใจคำพูดของมนุษย์ได้มากกว่า 100 คำ (ใน BBC NEWS บอกว่า มากกว่า 200 คำ)
http://news.bbc.co.uk/2/hi/science/nature/3794079.stm

ส่วนตัวแล้ว เคยเจอสุนัขมีอาการ "งอน" ค่ะ :lol:
อาการคือ เรียกก็ไม่มาหา แถมหมุนตัวกลับ ล้มตัวลงนอนหันหลังให้ :?
ทำหน้าหงอยๆ ตาเศร้าๆ ต้องง้อสักครู่ ลูบหัว นั่งคุยด้วยสักพัก จึงเลิกงอน :D
ตอนนี้มันไปอยู่บ้านญาติที่ต่างจังหวัดแล้ว มีที่ให้วิ่งเล่น มีอิสระมากกว่า
เวลาไปเที่ยวหา มันก็ยังจำได้ วิ่งมาหา มาเล่นด้วย

สุนัขตัวนี้ คาดว่าจะเป็นบางแก้วผสม / แม่ของมันเป็นสุนัขที่มีอาการโรคเรื้อน อาศัยอยู่ในหมู่บ้านที่ดิฉันเคยอยู่ / แม่สุนัขอยู่ได้ไม่นานก็ตาย คนแถวนั้นเลยช่วยกันรับลูกสุนัขไปเลี้ยงคนละตัว เพราะสงสาร / ดิฉันได้เจ้าตัวนี้มา พี่น้องคอกเดียวกันกับเจ้าตัวนี้ ที่คนอื่นเอาไปเลี้ยง ตายหมดแล้ว เพราะทุกตัวติดโรคเรื้อน รับเชื้อมาจากแม่ สุขภาพไม่แข็งแรง / เจ้าตัวนี้ก็เหมือนกัน เป็นโรคเรื้อน ต้องคอยฉีดยา กินยา อยู่เป็นระยะๆ แต่อายุยืนที่สุดในคอก สัตวแพทย์บอกว่า รักษาไม่หายขาด เป็นเรื้อนกรรมพันธุ์ / เลี้ยงมาตั้งแต่เป็นลูกสุนัขยังไม่หย่านม ส่งไปอยู่กับญาติที่ต่างจังหวัดตอนอายุประมาณ 2 ปี ถึงตอนนี้ก็ประมาณ 5-6 ปีแล้ว

:)
Jseventh

Next

Return to ชายคาพักใจ