ใครเป็นโก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ?

คุยกันสบายๆ ไม่ซีเรียส

Re: ใครเป็นโก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ?

Postby แมว มหาภัย » Fri Dec 04, 2009 2:44 pm

ข้างบนนั่นรถพี่ชด ขอผมตัวนี้ สองพันแปดร้อย ซีซี หกสูบ พวกมาลัยซ้ายขับยากฉิบ ติดสติ๊กเกอร์ไฟร์บอลย์ข้างหลัง ตัวรถสีน้ำตาล

ข้างๆโดนสเปร์สีดำพ่อพาดตั้งแต่หัวยันท้าย มอร์เตอร์ไซด์มันขับมาตีคู่ตอนติดไฟแดง พอไฟเขียวมันก็พ่อสเปร์จากหลังไปหน้า แล้วหันมายกนิ้วกลางให้ ไล่มันไม่ทันมันหนีเข้าซอยนวลน้อย ตามเข้าไป

เจอแม่งสัก ๕๐ คันได้เต็มซอย ถอยแทบไม่ทัน แถวนั้นมันเป็นสลัมพวกมูสลิม ตั้งแก๊งซิ่ง มอร์เตอร์ไซด์กันอยู่ แต่จะว่าไปในยุคนั้น แก๊งค์ซิ่งมอร์เตอร์ไซด์มีน้อยนะ ซวยๆ นานๆครั้งถึงเจอ
Attachments
(103.12 KiB) Downloaded 246 times
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่ง
อำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์
แมว มหาภัย

Re: ใครเป็นโก๋ กี๋ ยุคนี้บ้างครับ?

Postby แมว มหาภัย » Fri Dec 04, 2009 2:54 pm

คันนี้เป็นของเพื่อนนะครับ พ่อมันซื้อให้ แต่ตัวมันไม่ค่อยกล้าซิ่งชอบนั่งลุ้นอย่างเดียว เพราะมันขับแบบชาวบ้าน ทุกๆศุกร์เสาร์ออกปฏิบัติภาระกิจกวนเมือง ต้องเบียดตั้องลุ้นแล้วแล้วในกลุ่มใช้ผมเป็นมือขับครับ

เติมน้ำมันคืนๆก็สี่ห้าร้อย ยุคนั้นน้ำมันลิตรละไม่เท่าไร ตัวแสบยามค่ำคืนอีกตัวหนึ่งเห็นจะเป็น fiat racing แก๊งค์นอร์มาดิคส์ สีขาว พลัดแพ้พลัดชนะกันมาหลายรอบ
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่ง
อำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์
แมว มหาภัย

Postby แมว มหาภัย » Fri Dec 04, 2009 3:03 pm

มี นอร์มาดิคส์ เป็นมาสด้า 808 สีดำ สองสามคัน

แล้วก็ แลนเซีย เบต้า คูเป้ พวกนี้ผมกินเรียบ
Attachments
(3.02 KiB) Downloaded 244 times
แมว มหาภัย

Postby แมว มหาภัย » Fri Dec 04, 2009 3:07 pm

นี่แลนเซีย เบต้า คูเป้ อ้อ ยังมี มิตซู ซีเลสเต้ กับ ซิลิก้า อีกเดี่ยวจะหามาให้ดู

หกคันนี่แหละ รถที่อยู่ในยุทธจักร ยุคพี่ชด ต่อเนื่องมายุคผม
แมว มหาภัย

Postby alee » Fri Dec 04, 2009 11:16 pm

น้องใหม่ครับ แอบมาอ่านหลายครั้งแล้ว ชอบการใช้ชีวิตสมัยก่อนของน้าๆพี่ๆทุกท่าน ถ้ามีเวลารบกวนช่วยเล่าเรื่องการแต่งตัวให้ฟังมั่งซิครับ ไม่ทราบยุคนั้นนิยมนุ่งยีนส์กันหรือเปล่าครับ :?:
alee

Postby แมว มหาภัย » Sat Dec 05, 2009 5:43 am

เฟี๊ยต เรซซิ่ง ขึ้นหิ้งเป็นรถในตำนานไปแล้ว
Attachments
A73T0K1CACUE8COCA56T216CAOAFKXUCA050A69CA5RIGN7CA538VZ0CA339NQTCAFCY04ECAA4VXXTCAE0H8M2CACALEMXCAVFGDXKCA5OTNZ4CAXPMGPDCAWHEGJ7CA6PDRAYCA7XCGKOCARSXYD6CA5UUUZY.jpg
(2.76 KiB) Downloaded 223 times
แมว มหาภัย

Postby แมว มหาภัย » Sat Dec 05, 2009 5:45 am

ซิลิก้า หน้าโหนก ใครมีรุ่นนี้เหมือนมีโรเล็กซ์ ราคาไม่เคยลง
Attachments
(64.36 KiB) Downloaded 223 times
แมว มหาภัย

Postby แมว มหาภัย » Sat Dec 05, 2009 5:49 am

แลนเซียเบต้า คูเป้
Attachments
(29.2 KiB) Downloaded 222 times
แมว มหาภัย

Postby แมว มหาภัย » Sat Dec 05, 2009 5:51 am

ซีเลสเต้
Attachments
ABRJ99VCAQ69LZ1CA00KEDTCA8R3KHTCA0OGGG0CAU9KAN4CAPX5RR6CA6YO7WTCADWFQU4CAQF1I5FCACWROJPCASQ8BBRCA29NBDICAR1H6QJCAKAU6Z9CA70W259CA117CQ7CANIKW85CATHOM7OCAPR4XTS.jpg
(3.84 KiB) Downloaded 221 times
แมว มหาภัย

Postby แมว มหาภัย » Sat Dec 05, 2009 5:58 am

อุปกร์จิ๊กโก๋ ขาซิ่งในยุคนั้นมีให้เลือกเยอะนะ ดูๆไปแล้ว ที่เอามาแต่งส่วนมากก็เป็นรถสองประตูญี่ปุ่น แต่รถคันแรกในชีวิตที่ซื้อด้วยตัวเอง เงินของตัวเองกลับเป็นคันนี้ครับ cj6 หน้ากบช่วงสั้น
Attachments
(3.08 KiB) Downloaded 221 times
แมว มหาภัย

Postby paper punch » Sat Dec 05, 2009 10:58 am

555 เพิ่งมาดูว่า quote ถามผิดท่านซะงั้น โค้ดกระทู้พี่แมว มหาภัย แต่ดันถามพี่นายชดเฉยเลย :oops: :oops:

toyota lift back ผมยังทันครับ สมัยนั้นใครขับเท่ห์สุดๆ ใส่แม๊ก เอ็นไก ขอบ 13 กับยาง pirelli P7

ที่ผ่านตาก็ เซลิก้า, เบต้า คูเป้ นี่ชอบมากๆ แต่ที่สุด ก็ 131 ครับ โดยเฉพาะ abarth volumetrico ที่เคยเห็นตัวเป็นๆครั้งหนึ่งครับ

พี่แมว มหาภัย ก็ อำนวยศิลป์ เหมือนพี่นายชด เหรอครับ
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Postby แมว มหาภัย » Sat Dec 05, 2009 11:33 am

สามเสนครับ แต่พรรคพวกก็อยู่ซอยระนองเยอะเหมือนกัน รุ่นหลังพี่ชดเยอะ บังเอิญอาจจะแก่แดดแก่ลมไปหน่อย
วงโครก็เลยไปเฉี่ยวๆพี่ชดแกบ้าง
แมว มหาภัย

Postby naichod » Sun Dec 06, 2009 9:24 am

ก่อนอื่นเลย ขอขอบคุณน้องชายทั้งสองคน ที่เฝ้ากระทู้ให้ผมเป็นอย่างดี แถมเอาภาพงามๆมาฝากผมให้หวลระลึกถึงอดีตอีก :D

น่ารักมากทั้งคู่ หากมีโอกาสจะเลี้ยงเหล้าให้เมาซะให้เข็ด :D

ไปพักผ่อนยังไม่ทันจะสบายตัวแต่สบายใจก็ต้องรีบกลับมากรุงเทพฯ มาเตรียมตัวเป็นเถ้าแก่ให้กับเพื่อนสนิทไปสู่ขอลูกสาวให้ผู้อื่นตามประเพณีไทยเรา ในอีกสองวัน

ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะยุ่งเหยิงก็เลยกะกลับวันนี้แหละเย็นๆ แต่ก็ต้องรีบกลับเพราะเพื่อนบอกว่ามีอะไรให้ผมทำตามสคริปต์ที่กำหนดอีกเยอะก่อนถึงวันไปสู่ขอ ก็เลยกลับมาแต่เช้า รถไม่ติด อากาศดี ครับ

จะว่าไปแล้วผมเป็นสองสถานะก็ว่าได้ สถานะแรกก็เถ้าแก่ ร่วมกับพ่อแม่เขา(ที่เป็นเพื่อนผม) สถานะที่สองก็คือ พ่อทูลหัวของไอ้หนุ่มรูปหล่อที่จะไปขอสาวนี่แหละ

เพื่อนผมมันยกให้ผมเป็นพ่อทูลหัวลูกมันตั้งแต่ยังไม่คลอด มันและภรรยาของมัน บอกกับผมว่า มีแต่ผมนี่แหละที่เหมาะจะสอนลูกมันให้ดีได้กว่ามัน ผมบอกว่าไม่มีทาง หรอก อย่างไรซะมันก็ต้องสอนลูกมันได้ดีกว่าผม เถียงกันอยู่นาน เหมือนๆว่าภรรยาเขาจะน้อยใจ ผมก็เลยรับเป็นพ่อทูลหัวตั้งแต่ห้าเดือนกว่าๆโน่นแหละ :lol:

...........เด็กคนนี้ สมัยก่อนพ่อและแม่เขาเป็นข้าราชการต้องย้ายไปย้ายมาต่างจังหวัดเรื่อยๆ เป็นห่วงการเรียนของลูก ผมก็เลยเอามาอยู่ซะที่บ้านผมที่กรุงเทพฯ ทั้งสองคน (ความจริงมีน้องสาวของเด็กคนนี้ด้วย ที่ผมก็รับเป็นพ่อทูลหัวอีกหน่อ)

จนเด็กโต (ทั้งคู่) ยังเรียกผมเสมอมาว่า "พ่อ" แต่เรียกพ่อของมันว่า"พ่อจ้อย"(เพื่อนผมชื่อจ้อย) มันก็ตลกดีหากคิดในมุมกลับว่า เขาน่าจะเรียกผมว่าพ่อต่อด้วยชื่อเล่นผม มากกว่าไปเรียกพ่อแท้ๆของเขาต่อด้วยชื่อเล่น

ไอ้หมอนี่ีมันเป็นคนเขียนสคริปต์ให้ผมทั้งหมด และเป็นตัวการใหญ่ที่ทำให้ผมต้องกลับมากรุงเทพฯเร็วขึ้น โดยอาศัยพ่อของมันเป็นนอมินีสื่อสารแทน

เด๋ววันนี้ บ่ายแก่หรือเย็นๆมันบอกจะเอาสคริปต์มาให้ผมท่อง ทำหยั่งกะผมเป็นนักแสดงปานนั้น ส่วนไอ้เพื่อนผมก็เอานิสัยพ่อค้านักการเมืองมาใช้ บอกว่า จะเอาเหล้าดีๆเก่าเก็บมากกว่าสามสิบปีมาฝาก พร้อม เป็ดย่างเจ้าโปรดของผม และอาหารล่อน้ำลายอีกมาก ก็เลยทำให้ผมต้องจำใจรับแบบเสียไม่ได้ว่าเรามันคนตะกละ :D

อารัมภบท มาก็พอควรแล้ว ขอนึกๆแป๊บนึง ความจำเริ่มเลือนๆ จะมาเล่าต่อในเรื่องที่ค้างครับ
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby Angsana » Sun Dec 06, 2009 10:42 am

เอ๊ะ.. อ่านไปอ่านมา ไหงหิวเป็ดย่างก็ไม่ทราบได้
Image

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby naichod » Sun Dec 06, 2009 12:28 pm

หะแรกผมบอกว่าจะโพสต์เรื่องในอดีต ในเรื่องธุรกิจบนคราบน้ำตาเพศแม่ แต่มาคิดดูอีกที คาดว่าจะไม่เหมาะในวันนี้ เพราะเพิ่งข้ามผ่านวันมหามงคลมาหมาดๆ ไม่โพสต์เรื่องเครียด จะดีกว่า

ครั้นจะเล่าเรื่อง เก่าๆที่ผมมีกิจกรรมกับพ่อ ในช่วงอดีต ก่อนที่คุณพ่อจะจากผมไป ก็อาจจะยิ่งเศร้าหนักไปอีก

ก็เลยขอเล่าเรื่องของความเป็นพ่อ ของผมเอง กับลูกชายครึ่งเสี้ยว.......

ช่วงหนึ่งของชีวิตผมหลังผ่านมรสุมชีวิตที่ยากจะลืม ผมก็ตั้งหน้าตั้งตาเรียนจนจบ ทำงานได้ไม่นานเท่าไรก็มีโอกาสไปศึกษาต่อต่างแดน โดยญาติของพ่อเป็นคนชวนให้ไป

คนหนุ่ม วัยทำงาน ไปอยู่ต่างแดนไม่เท่าไร ก็แปลกหน้าแปลกตาไปหมด ยิ่งต้องทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยแล้ว โอกาสพบปะผู้คนจริงๆ โอกาสที่จะมีแควนกะเขาที่นั่น มันยากเอาการทีเดียว

แต่แล้วก็เหมือนคิวปิดเมืองนอก มันรู้ใจกะเหรี่ยงหนุ่มอย่างผม เหตุไม่คาดฝันก็ทำให้รู้จักกับแคนาเดียนสาวสวยนางหนึ่ง ในสถานที่ที่ผมไปเรียนต่อนั่นแหละ

ขณะที่ฟังบรรยายในห้องโถงใหญ่ แบบรู้บ้างไม่รู้บ้างเพราะง่วงเหลือเกิน แบกจ๊อบมากกว่าเวลาเรียน จนแทบไม่มีเวลานอน เพื่อแก้ง่วง ผมก็นั่งวาดรูปเล่น ฃี่งถ้ามองเผินๆ เหมือนไอ้กะเหรี่ยงคนนี้ ขยันซะไม่มี ก้มหน้าก้มตาขีดเขียนไปเรื่อย สาวน้อยนางนั้นจึงเอ่ยทักทายและขอยืมสมุดเล็คเช่อร์ของผมที่เธอเข้าใจว่า มันคงจดไว้อย่างละเอียด

ผมก็โชว์ให้เธอดู สมุด ในนั้นประกอบด้วยภาพต่างๆมากมาย ล้วนแล้วแต่เป็นภาพล้ออาจารย์ที่บรรยาย และเพื่อนนักศึกษาที่อยู่ด้านหน้าเท่าที่ผมเห็น รวมทั้งลายเทพพนมที่บรรจงวาดอย่างสวย
เธอยิ้มอย่างสดใส จากนั้นก็คบกันเรื่อยมา ..และนั่นก็คือ แม่ของลูกชายครึ่งเสี้ยวของผมนั่นเอง

รายละเอียดต่อจากนั้น ก็คงไม่เอามาเล่าหรอกครับ..........เอาเป็นว่า ลูกชายครึ่งเสี้ยวของผมเขาอยู่กะแม่ของเขาที่แคนาดาโน่น แต่ผมก็ไม่เคยที่จะขาดการติดต่อและส่งเสียตั้งแต่เล็กจนโต

เขาพูดไทยได้ อ่านไทยได้ เขียนไทยได้ เพราะ แม่เขาแม้จะเป็นแคนาเดียน แต่ก็พยายามให้เขาอยู่ในสังคมที่มีคนไทยอยู่บ้าง อาจเป็นเพราะ พี่ชายของเธอก็มีภรรยาเป็นคนไทย เสมือนว่ามีป้าเป็นคนไทยนั่นแหละครับ แต่เธอบอกกับผมว่า พ่อเป็นไทย ลูกก็ต้องไม่ลืมความเป็นไทย........น่ารักไหม ทั้งที่เราสองคนต้องแยกกันอยู่ตั้งแต่ลูกยังเล็ก และผมก็ต้องกลับเมืองไทยมาใช้ชีวิตของผม.

ผมกับลูกชายครึ่งเสี้ยว แม้จะไกลด้วยระยะทาง แต่ดูเหมือนเราจะสนิทกันมากกว่า พ่อลูกที่อยู่ด้วยกันบางคนเสียอีก ตั้งแต่จดหมาย อีเมล์ โทรศัพท์ โปรแกรมสื่อสารทุกชนิดที่มีให้ใช้ รวมทั้งการบินไปหาเขา(ปีละครั้ง......)

ตอนเด็กๆ เขาเคยส่งการ์ดมาทางไปรษณีย์มาให้ผม ในตอนวันเกิดผม
เขาทำเองด้วยมือ ตัดกระดาศเอง ทำทุกๆอย่างด้วยตัวเองหมด

ตอนนั้น เขาเองแม้จะพูดภาษาไทยได้ แต่เขียนอ่านไม่ได้ แต่ก็พยายาม และไปขอให้ป้าเขานั่นแหละเขียนภาษาไทยให้ดูเป็นตัวอย่างในข้อความที่จะส่งหาผม แทนการเขียนภาษาอังกฤษ หรือฝรั่งเศส

เสียดายที่ผมไม่ได้สแกนการ์ดขณะพิมพ์อยู่นี่ มิฉะนั้นจะได้อารมณ์ร่วมอีกมาก เขาเขียนแบบพยายามแม้จะผิด มีข้อความในการ์ดว่า

" เนืองในวันเกิก พ่อ ขอใหพ่อมีควานสุช รีกพ่อ มาก ครีบ.........."

ทุกวันนี้ ผมก็มีความสุขตามที่เขาอวยพรให้ และเขาก็รักผมมากเช่นตอนเด็กๆ ครับ :mrgreen:
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.
No one higher than us. Unless we kneel to his own.
naichod

Postby naichod » Sun Dec 20, 2009 3:20 pm

ธุรกิจบนคราบน้ำตาของเพศแม่.......

ขอบอกก่อนว่า ธุรกิจนี้ เป็นธุรกิจที่โบราณที่สุดในโลกก็ได้ครับ มีมาตั้งแต่ผมยังไม่เกิดจนแก่ปูนนี้แล้วธุรกิจแบบนี้ก็ดำเนินเรื่อยมา

สมัยก่อน กับ ปัจจุบันแตกต่างกันมาก

หญิงสาว สมัยผม ที่ทำธุรกิจแบบนี้ส่วนมาก ถูกล่อลวงและถูกบังคับให้มาทำงานครับ น้อยคนที่สมัครใจแต่แรกมาทำ แต่ก็มีบางคนที่ใจแตกแล้วก็มาทำ พอข้าวสารกลายเป็นข้าวสุกแล้ว ส่วนมากก็เลยตามเลย และต่อให้ขัดขืน ก็จะมีเจ้าหน้าที่ของธุรกิจนี้ที่เรียกกันแบบให้เกียรติว่า "แมงดา" ดูแลอยู่

สมัยเป็นเด็กนักเรียนนุ่งขาสั้น เขาเรียกกันว่า "ไปขึ้นครู" มันก็คือการไปใช้บริการในธุรกิจแบบนี้นั่นเอง

เด็กเพิ่งรู้เรื่องอย่างว่า ก็มีทั้งตื่นเต้น ก็มีทั้งแหยงๆ แต่ก็อยากไปกันทั้งนั้น สำหรับเด็กผู้ชายวัยแรกเข้าวัยรุ่น

ไอ้ที่รุ่นเดียวกะผมน่ะ ไม่มีหรอกครับ หายาก ส่วนใหญ่ก็รุ่นพี่สาวคนโต หรือไม่ก็น้าสาวคนเล็ก

ที่ไหนๆไปหมด ตั้งแต่บางขุนพรหม เทเวศน์ สวนมะลิ ...........ที่ไหนเขาเปิด พวกผมตระเวนไปหมด

แต่ที่แรกที่ไปหาครู คนแรก ก็ที่บางขุนพรหมนั่นแหละ

รุ่นพี่นี่พาไป บอกว่า เมิงทำตัวให้น่ารัก น่าเอ็นดูเข้าไว้ นะไอ้ชด รับรองเขาเอ็นดูเมิงทุกอย่างเลย

ผมก็เชื่อครับ เข้าไปหาพี่สาวคนหนึ่งที่รุ่นพี่บอกว่า นิสัยดี เขาเลือกให้
ตัวผมงี้สั่นเหมือนอากาศมันหนาวติดลบ บอกับพี่เขาตรงๆแบบน่ารัก ถ้าสมัยนี้ก็เรียกว่า แอ๊บแบ๊ว ยั่นแหละ

พี่ครับ ผมไม่เคย ผมไม่รู้เรื่องเลย พี่จะกรุณาสอนผมได้ไหมครับ

โอย......พี่สาวสอนหม๊ด มีอะไรสอนหม๊ด แถมนัดมาสอนต่ออีกหลายคาบจนผมจบหลักสูตร

จนผมกะพี่สาวสนิทกัน สนิทถึงขั้นแกให้ผมไปอ่านหนังสือสอบที่บ้านแกโน่นเลย เอาดิ

คนสนิทกัน มีอะไรๆก็เล่าให้ฟัง พี่สาวบอกผมว่า บ้านเดิมแกอยู่จังหวัด........(ทางเหนือ)
พ่อแม่จนเช่าที่ทำสวนลำไย เป็นหนี้บานตะเกียง มีคนให้ข้อเสนอ เงินก้อนก้อนหนึ่ง สามารถซื้อที่ทำสวนได้พอประมาณและล้าวหนี้ รวมสร้างบ้านใหม่ให้ด้วย แต่ต้องแลกกับ สิ่งที่เธอมีและต้องมาทำงานสามปีใช้หนี้...

พี่สาวตกลงทันที แม้จะมีแฟนที่ชอบๆอยู่ แต่ความกตัญญูต้องมาก่อน พี่สาวไม่มีความรู้ เรียนป.4 แทบจะไม่จบ จะไปทำงานอะไร หาเงินที่ไหน? พี่สาวมาทำตั้งแต่ อายุ 15 ปี ครับ

ตอนนั้น ตอนที่เจอผม เธออายุ 19 แล้ว เรียกว่าใช้หนี้หมดแล้ว เหลือแต่ทำงานเก็บเงินไปเพื่อหาทางประกอบอาชีพอื่นๆ
พี่สาวเล่าให้ฟังว่า เธอโชคดีกว่าคนอื่นเพราะ มาทำงานตามสัญญา ไม่ได้ถูกบังคับใช้หนี้แล้วบังคับทำ ไม่ได้ถูกล่อลวงมาทำ จึงได้รับเอกสิทธิไม่ต้องอยู่ในอาณัติของเจ้าหน้าที่ที่มีตำแหน่งอันหรูหราว่า แมงดา

ก็ติดต่อกันเรื่อยมาครับ เพราะเธอจิตใจดีงาม มีเรื่องอะไร ก็ไปปรึกษาโดยเฉพาะมีแฟน พี่สาวสอนหมดว่า ผู้หญิงชอบอะไร อยากให้ผู้ชายพูดอะไร อะไรที่ไม่ควรทำ......นี่แหละครูผม

จนผมเรียนขึ้นชั้น ม.ปลาย พี่สาวก็บอกว่า จะกลับบ้านนอกไปเปิดร้านชำที่บ้าน เลิกแล้วอาชีพนี้ จะหาผู้ชายดีๆที่เขายอมรับได้ แต่งงาน.........
เวลานั้น ผมพอจะมีความคิดที่ออกจะเกินตัวเด็กไปบ้างแต่ก็ไม่มากนัก เตือนพี่สาวว่า อย่าให้เขารู้อดีตจะดีกว่า ผู้ชายน้อยคนนักจะรับได้ แต่พี่สาวยืนกรานที่จะบอกครับ

ผ่านไปหลายปี มีแต่จดหมายที่สามสี่เดือนเขียนมาหา ส่วนผมก็เขียนตอบไปทุกครั้งเพราะถูกชะตากับพี่สาว พี่สาวได้สามีเป็นทหารผ่านศึก ขาพิการข้างหนี่ง สามีพี่สาวเข้าใจและรับได้ทุกอย่าง พูดสั้นๆให้พี่สาวฟังว่า " พี่รับได้ คนเราเลือกเกิดไม่ได้ นี่นา"

จากนั้นไม่ว่าจะมีเรื่องขัดแย้ง ทะเลาะกันตามประสาผัวเมีย ไม่มีสักคำที่สามีพี่สาวจะพูดอะไรถึงอดีตให้เจ็บช้ำน้ำใจ ประเสริฐจริงๆหัวใจลูกผู้ชายคนนี้ ต่างกับอกีหลายคู่ที่พอมีปัญหาก็ขุดอดีตมาประณาม
แต่งงานได้ไม่นาน ก็มีลูกสาวน่ารักหนึ่งคน มองไปแล้วก็หลานสาวผมเหมือนกัน จะทำไมมี

ฟ้าแกล้งครับ สามีพี่สาวโดนรถบรรทุกซุงชนตายคาที่แถวดอยติ ลำพูน

....................
สมัยนี้ต่างกัน ส่วนใหญ่จริงๆที่เข้าไปทำธุรกิจนี้ มาจาก ความอยากจะมีมากๆ ความอยากฟุ้งเฟ้อ เหมือนผู้อื่น มันมาจากลัทธิบริโภคนิยม ที่จูงให้คนเราอยากทำงานที่ได้เงินมากๆ นั่นเอง

อาชีพนี้หากเป็นความเต็มใจ และทุกวันนี้ก็เต็มใจเป็นส่วนใหญ่ ผมก็เห็นว่า มันไม่น่าจะมีอะไรน่ารังเกียจ ตราบใดที่มนุษย์ยังตัดกิเลสไม่หมด ธุรกิจที่เอากิเลสมาขายมันก็ยังเดินไปของมันได้เรื่อยๆ

ที่สำคัญ ก็ควรทำให้มันชัดเจน ควบคุมให้มันอยู่ในวงจำกัด จะดีกว่าปล่อยให้สีมันเทาๆ
ทางยุโรปเขาก็ทำให้ชัดเจน แต่ก็ยังมีสีเทาๆอยู่เพราะเรื่องภาษีนี่แหละ

ที่เขียนมา ที่เล่ามา ก็อยากจะบอกว่า สังคมมันเปลี่ยนไป จุดมุ่งหมายของการทำอาชีพแต่ละอย่างมันก็เปลี่ยนไป จากเดิม ที่เห็นได้ชัดคือ บริโภคนิยม มันกำลังค่อยๆกัดกร่อนจิตสำนึกดีๆของคนไปทีละน้อยนั่นเอง
naichod

Postby paper punch » Sun Dec 20, 2009 4:52 pm

เป็นกระทู้ที่ผมอ่านแล้ว ได้ความรู้สึกดีๆ มากครับ ขอบคุณพี่นายชดครับ

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Postby naichod » Thu Dec 24, 2009 10:06 pm

ขออนุญาตตัด ช่วงเวลา หลังเอนทรานซ์ติด จนกลับมาเรียนใหม่ในฐานะเด็กโข่งของคณะเพื่อให้จบๆไป ทำงานอยู่ไม่นาน ก็ต้องระเห็จไปอยู่ต่างประเทศเสียนาน จนได้กลับมาเมืองไทย เพราะ นั่นคือ เรื่องที่ผมอาจจะ อาจจะตั้งอีกกระทู้หนึ่ง ที่จะพูดถึง ความเลวร้ายในความคิดทางการเมืองของผม และ การสำนึกผิดครั้งสำคัญในชีวิต อันกอปร์ไปด้วยการเมือง การรบแบบกองโจร คอมมิวนิสต์ และ พระมหาเมตตาธรรม

*********************************************************************************************

หลังจากผมระเห็จไปต่างประเทศสองสามประเทศเสียนาน นานจนกรุงเทพฯมันเปลี่ยนไปมาก แต่ก็ไม่ยากสำหรับอดีตคนเสเพลแบบผมที่จะเรียนรู้กรุงเทพฯในภาพใหม่ที่ผมจากไปหลายปี

มาถึงก็เข้าทำงานบริษัทฝรั่งใหญ่โตเลยเพราะ มีใบผ่านงานมาเพียบจากต่างประเทศจากบริษัทใหญ่ๆ ข้ามหัวคนเก่าๆแบบ โดนมองค้อนอยู่หลายเดือนครับ เพราะ ตำแหน่งผมเป็นรอง เอ็มดีแค่ครึ่งขีด

งานดี เงินดี ยังหนุ่ม จบนอกมาก็สูงอยู่ แถมขี้เหร่ หุ่นห่วย สาวๆข้างตัวก็เยอะเป็นธรรมดา ชีวิตเสเพลก็เริ่มต้นอีกครั้ง .........

จู่ๆวันหนึ่ง น้าชายก็โทรมาหาผม ซึ่งตอนนั้นกำลังคิดจะออกไปเปิดบริษัทเป็นของตัวเองแล้ว

"เฮ้ย ....เย็นนี้ ไปกินเหล้าคุยกัน" แหน่ะ เท่านี้แหละโทรมาพูดสั้นๆเท่านี้

..........น้าบอกว่า ลุง(พี่ชายพ่อ) จะให้ไปดูแลบริษัทแทนแก เพราะเห็นว่าผมใส่ตะกร้าล้างน้ำล้างความชั่วออกไปแล้วจากนามสกุลพ่อ อีกทั้งผมก็เรียนมาทางเดียวกับลุง ผมเองก็เลยตกลงในเงื่อนไขที่ว่า ขอทำงานในตำแหน่งใดก็ได้ ที่ไม่ใช่ตำแหน่งของลุงที่ประสงค์ให้ผมนั่งแทน

ไม่ใช่อะไร ผมต้องการทำให้คนในบริษัท ยอมรับตัวผม เพราะความสามารถมากกว่า เพราะผมเป็นหลานลุง
ผมมุงานหนัก แต่ก็เที่ยวเสเพลเป็นปกติ ไม่รู้ทำได้ไง เหมือนคนสองชีวิต สองหน้า ก็ไม่ปาน

หลังจากนั้น ไม่นาน ทุกคนในบริษัทก็ยอมรับผมอย่างไร้ข้อสงสัยใดๆ ด้วยตัวผมเอง เพราะผมทำงานแบบแนวนอน ไม่ได้ทำงานแบบแนวตั้ง ผมนำระบบทีมเวิร์คมาใช้ในบริษัท (สมัยนั้น น้อยมากครับที่ทำงานแบบกลุ่ม) นำเทคโนโลยีใหม่ๆมาให้ลองใช้กัน เช่น คอมพิวเตอร์ เช่นโปรแกรมต่างๆที่ช่วยให้งานง่ายขึ้น การบรีฟงานทุกครั้งด้วยตัวเองและติดตามงานอย่างใกล้ชิด

ที่สำคัญ ผมเสริมการทำงานด้วย การแนะนำให้พนักงานทุกคน มีบุคลิกในการทำงานที่ดี และเป็นที่เชื่อถือต่อลูกค้าที่มาติดต่อ หรือเราไปติดต่อ........การสร้างภาพลักษณ์ของพนักงานในบริษัท คือ การสร้างภาพลักษณ์ของบริษัท ด้วยเช่นกัน

อิมเมจบริษัท ดีขึ้นจนเทียบบริษัทต่างชาติที่ผมเคยทำงานอยู่ทีเดียว

ที่สำคัญ คือเรื่องหนึ่งที่ผมทำ และยังทำอยู่เสมอคือ พนักงานของเรา คือ ผู้ร่วมงานของเราทุกคน ทุกตำแหน่งงาน ผมให้เกียรติ และเคารพในงานที่เขาทำ เช่นเดียวและเสมองานและตำแหน่งของผม

เมื่อไม่นานมานี้ ผมเห็นโฆษณาหนึ่งที่ผู้บริหารทักพนักงานอย่างแจ่มใสและจำชื่อได้ทุกคน แม้แต่พนักงานระดับล่างๆ
ผมยิ้มและนึกถึงตัวเองขึ้นมาทันที

เพราะนอกจากจะจำพวกเขาและเธอได้หมดทุกคนแล้ว ผมยังให้บริษัทกำหนดไปด้วยว่า พนักงานทุกคนทีี่ทำงานกับเราเกินกว่าสองปีขึ้นไป เมื่อถึงวันเกิด บริษัทจะมีของขวัญวันเกิดให้

สิ่งเหล่านี้ มันเป็นศาสตร์และศิลป์ มันกำหนดตายตัวไม่ได้ องค์กรเล็กอาจทำหลายอย่างได้ แต่หากใหญ่ขึ้น ก็อาจทำได้ลำบากและอาจทำไม่ได้ด้วยซ้ำ

เด๋วนี้ บริษัทใหญ่กว่าเดิมมาก โดดไปรับงานที่ต่างประเทศหลายงาน และผมรามือแล้ว ให้ลูกน้องเก่าที่สนิท และลูกหลานบางคนดูแลแทน
แต่สิ่งหนึ่งที่ผมย้ำไม่ให้เปลี่ยน และต่อให้ผมไปนอนคุยกะรากมะม่วงแล้ว ผมก็ไม่ยอมให้เปลี่ยน

นั่นก็คือ............อย่ามองพนักงานที่เขาทำงานกับเราเป็นคนอื่น ต้องมองว่าเขาเป็นคนในครอบครัวเดียวกับเราทุกคน ..........

ใครเปลี่ยนไปจากที่ผมตรากฏไว้ คนนั้นไม่ต้องมาอยู่กะผม

แต่หลานสาวผมนี่แหละ มันเคร่งกฏมากไป นอกจากมันจะมองพนักงานในบริษัทเป็นคนในครอบครัวแล้ว มันยังสร้างความแนบแน่นด้วยการทำให้เป็นครอบครัวของมันเองอีก

มันแต่งงานกะลูกน้องเก่าผมที่ผมสอนมาตั้งแต่มันยังจบใหม่ๆ จนเด๋วนี้ดูกิจการแทนผมไปแล้ว

อือม์ ยัยหลานตัวแสบ มันเคร่งกฏผมจริงๆ
naichod

Postby เทวา » Sun Jan 03, 2010 1:28 am

คุยอะไรกัน ไม่รู้เรื่องเยย

แต่ก่อนก่อนถึง สนามเป้า มี ไทยวายที ด้วยล่ะ
เด็กๆผมต้องอ้อนแม่พาไปซื้อ ไอติมหางเสือ แบบต้องมีก้านดันตูด

รถข้างบน เคยขับมาหลายคันนะครับขอบอก
ที่บ้านใช้มาทั้ง VW fiat bmw volvo alfa ผมหัดขับไป ซ่อมไปมาทุกคัน
เทวา

Postby naichod » Sun Jan 03, 2010 8:33 am

เทวา wrote:คุยอะไรกัน ไม่รู้เรื่องเยย

แต่ก่อนก่อนถึง สนามเป้า มี ไทยวายที ด้วยล่ะ
เด็กๆผมต้องอ้อนแม่พาไปซื้อ ไอติมหางเสือ แบบต้องมีก้านดันตูด

รถข้างบน เคยขับมาหลายคันนะครับขอบอก
ที่บ้านใช้มาทั้ง VW fiat bmw volvo alfa ผมหัดขับไป ซ่อมไปมาทุกคัน

สงสัย วัยรุ่นใกล้ผมแน่ๆ ไทยย่งเตียง ครับ

ผมซื้อ ลีชัวร์ ตัวแรกก็ที่นั่น (อ่าา ใครไม่รู้จัก ลีชัวร์ ยกมือขึ้น ฮ่าๆๆ) ส่วนลีวายส์ผ้ามันสีน้ำตาลทองก็ขายที่นั่นที่แรกเช่นกัน มีบางกอกโบว์ล ให้เล่นด้วย สาวตรึม

ซอยข้างๆมีคอกม้า ของญาติผมเอง
naichod

Postby paper punch » Sun Jan 03, 2010 10:28 am

กระทู้นี้สนุกจริงๆครับ เหมือนได้อ่านหนังสือดีๆเล่มนึง

ปล. มายกมือว่าไม่รู้จัก ลีชัวร์ ครับ แต่ไอติมหางเสือ เหมือนจะเคยเห็นอยู่ครับ :D

paper punch

Postby naichod » Mon Jan 04, 2010 12:22 pm

กางเกงลีชัวร์ เป็นกางเกงผ้ากระสอบตาเล็กครับ อีกแบบก็คล้ายๆผ้าซาตินก็มี ทั้งสองแบบ ผ้าทิ้งตัวดีมาก ใส่แล้วจะดูดี

เป็นยี่ห้อ ของฝรั่งเศส จริงๆ มันเขียวว่า le sur แต่คนไทยอ่านว่าลีชัวร์

เดี๋ยวนี้ไม่มีนำเข้าแล้ว เป็นกางเกงทรงกระบอก ที่สวยมาก และผ้าดีมากๆ

ภายหลังโดนเทคโอเวอร์ไปโดย ปิแอร์บาลแมงก์ครับ แต่ก็จะมีชื่อรุ่น ลีชัวร์ อยู่

เห็นบางคนใส่เล่นกอล์ฟ ในยี่ห้อ ปิแอร์บาลแมงก์

ผมมันเด็กเดฟ แบบลูกผู้ดีครับ ก็เลยซื้อมาใส่ ตามด้วยเชิ๊ตฮิตสมัยนั้น ยี่ห้อ โมฮอค ติดกระดุมคอซะก็เด็กเดฟแล้ว เสื้อต้องตัวใหญ่ๆหน่อย

สมัยก่อน พอบอกว่าเด็กเดฟ สาวๆจะกลัว แบบว่า ออกแนวบู๊ ไม่เหมือนพวก ม๊อด กางเกงขาบานๆ

แต่กลุ่มผม มันเดฟ แบบเทพครับ คือ เด็กเดฟ แต่งตัวหล่อกว่า ม๊อด

เดินสยามเนี่ย สาวๆมองตามยิ้มให้ต่างหาก
naichod

Postby เทวา » Tue Jan 05, 2010 1:19 pm

ฮั่นแน่ คุณชดหาพวก
ผมเด็กยุค ม.6 ไม่ใช่ ม.8 แบบลุงชด ๕๕๕๕๕

เคยไปซื้อข้าว สาวๆอายุซัก 20 ขาย
ใอ้เราก็เหล่แล้วเหล่อีก พออาหารได้ แม่ค้าเรียก ลุงๆ ได้แล้วค่ะ
เป็นผู้ชายผมโดดเตะเลยนะนั่น ซักพักแม่เค้าเดินออกมา

เออ ... กรูมันลุงเอ็งจริงๆ :evil:
เทวา

Postby KniGhtzZ » Sun Jan 31, 2010 4:47 pm

แล้วเตยกินไอติม ที่ศาลาโฟร์โมสต์ เนี่ย ถือว่าทัน อะ ปะ
ไม่มีใครเข้าไปในบ้านของคนเข้มแข็ง และปล้นทรัพย์ของเขาได้
หากไม่มัดคนเข้มแข็งนั้นไว้ก่อน เมื่อนั้นแหละจึงจะเข้าปล้นบ้านได้
มก.3:27
KniGhtzZ

Previous

Return to ชายคาพักใจ