เห็นข่าวแล้วขำกลิ้งครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

เห็นข่าวแล้วขำกลิ้งครับ

Postby LLTK » Fri Oct 17, 2008 9:05 pm

“แม้ว” เดือด! ส่งทนายแจ้งจับ “สนธิ” แฉทุ่มเงินล้มสถาบัน
ทีมทนาย “ทักษิณ” เข้าแจ้งความดำเนินคดี “สนธิ ลิ้มทองกุล” หมิ่นประมาท “แม้วทุ่มเงินล้มสถาบัน” ด้านทนายอ้างศาลแพ่งเคยมีคำสั่งห้าม “สนธิ” พูดถึงนายใหญ่ให้เกิดความเสียหายมาแล้ว

วันนี้ (17 ต.ค.) เมื่อเวลา 10.30 น. นายวิชิต ปลั่งศรีสกุล และนายวัชระ แสงประทุม ทีมทนายความของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ได้เดินทางเข้าแจ้งความต่อ พ.ต.ท.เอกพล ทวิชวงศ์ไชยกุล พนักงานสอบสวน (สบ 2) สน.ดุสิต เพื่อดำเนินคดีต่อนายสนธิ ลิ้มทองกุล นสพ.ผู้จัดการ และเคเบิลเอเอสทีวี ในข้อหาหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณา ด้วยเอกสาร

นายวัชระ เปิดเผยว่า เมื่อวันที่ 14-15 ต.ค.ที่ผ่านมา นายสนธิ ลิ้มทองกุล แกนนำกลุ่มพันธมิตรได้ขึ้นเวทีปราศรัยที่บริเวณทำเนียบรัฐบาล และกล่าวปราศรัยโจมตีให้ร้าย พ.ต.ท.ทักษิณ อีกทั้งเมื่อวันที่ 15 ตุลาคม 2551 หนังสือพิมพ์ผู้จัดการ รวมถึง สื่อในเครือได้ลงข้อความหมิ่นประมาท ในลักษณะ พ.ต.ท.ทักษิณ จ้องล้มสถาบันเบื้องสูง โดยมีข้อความว่า “แม้วทุ่มเงินล้มสถาบัน” ซึ่งข้อความดังกล่าวเป็นการกล่าวหา อดีตนายกรัฐมนตรี ซึ่งทาง พ.ต.ท. ทักษิณ ได้ปรึกษากับทีมทนายความแล้วเห็นว่าเป็นการกล่าวหาที่เกินจะรับได้ และไม่ควรที่จะดึงสถาบันเบื้องสูงมายุ่งกับการเมือง จึงได้มอบหมายให้ทางทีมทนายความเดินทางแจ้งความดังกล่าว

นายวัชระ กล่าวต่อว่า โดยก่อนหน้านี้ พ.ต.ท.ทักษิณ ได้เคยฟ้องต่อศาลแพ่งซึ่งศาลแพ่งก็ได้มีคำสั่งห้ามนายสนธิพูดถึงอดีตนายกฯ ทักษิณให้เกิดความเสียหาย แต่นายสนธิก็ยังฝ่าฝืนคำสั่งห้ามของศาลเมื่อวันที่ 1 ก.ค.51 ซึ่งถือว่าไม่ให้ความเคารพคำตัดสิน โดยวันนี้ตนในฐานะที่ปรึกษากฎหมายของ พ.ต.ท.ทักษิณ จึงได้นำหลักฐานเป็นหนังสือพิมพ์ผู้จัดการ ฉบับวันที่ 15 ตุลาคม 2551 รวมถึงซีดี คำถอดเทปจากรายการของเอเอสทีวีเข้าแจ้งความ และจะให้ทีมทนายความยื่นคำร้องต่อศาลแพ่งที่ได้มีคำสั่งห้ามนายสนธิ ลิ้มทองกุล กล่าวโจมตีใส่ร้าย พ.ต.ท.ทักษิณ ต่อไป ส่วนจะมีการเรียกร้องค่าเสียหายเท่าไหร่นั้นจะมีการพิจารณาอีกครั้ง

พ.ต.ท.เอกพล กล่าวว่า เบื้องต้นจะรับแจ้งความไว้และทำการสอบปากคำผู้ที่เกี่ยวข้อง ก่อนที่จะส่งเรื่องให้ผู้บังคับบัญชาพิจารณาดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป

คนที่บอกว่าไม่เชื่อมั่นตุลาการของประเทศไทยบอกว่ามีแต่คนรังแก ตุลาการก็ลำเอียงผมถามหน่อยแล้วเขาจะมาฟ้องทำไมครับ
คนที่ฟ้องก็เป็นคนที่หลบหนีคดีการไปซุกตูดที่ลอนดอน แล้วยังจะมีหน้ามาฟ้องชาวบ้านอีกหรือครับผมว่าก็ดีนะครับให้มันกกลับมาฟ้องด้วยตัวเองแต่ถามหน่อยว่ากล้ากลับมาหรือเปล่าผมอยากเห็นมันกลับ ผมจะลางานไปรับที่สุวรรรภูมิ พร้อมด้วยตีนตบของพวกมันที่ ภุมิใจนักว่าคนออกแบบเขาเอาหน้าแกนนำ ของ นรกป่วนกรุงเป็นแรงบรรดาลใจในการออกแบบ ขำๆ :lol:
~~~~~~~٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶~~~~~~~~
LLTK

Re: เห็นข่าวแล้วขำกลิ้งครับ

Postby O2Mini » Fri Oct 17, 2008 9:27 pm

ไปเชื่ออะไรกับคำพูดของคนปลิ้นปล้อนกลับกลอก อย่างทักษิน
ประชาธิปไตย คือ อะไร
O2Mini

Postby istyle » Fri Oct 17, 2008 11:32 pm

ฟ้องไปดิ

แน่จริงกลับมาให้การก็แล้วกัน

กลับมาปฎิเสธว่าที่เขาว่าน่ะมันไม่จริง

กลับมา

กลับมา
istyle

Postby VeN » Fri Oct 17, 2008 11:43 pm

รู้สึกเหมือนกับว่าคนที่กำลัง "ทำเป็นเคารพศาลเนี่ย" มันก็ดูถูกศาลไทยไว้ไม่ใช่น้อยไม่ใช่หรือ

แล้วอยู่ดีๆ ทำไมเกิดเชื่อมั่นในศาลไทยขึ้นมาอีกแล้วล่ะ หลังจากไปป่าวประกาศกับทั่วโลกว่าศาลไทยไม่ยุติธรรม

สงสัยต่อไปเราคงต้องตั้งศาลใหม่ขึ้นแล้วมั้ง "ศาลที่แม้วเป็นผู้ตัดสินเองและจะถูกเสมอ" ศาลนั้นคงเป็นศาลยุติธรรมที่สุดในโลกสำหรับมัน
VeN

Postby Red Baron » Fri Oct 17, 2008 11:53 pm

ผมตั้งข้อสังเกตุไว้อย่างนี้ครับ

ตอนที่ทักกี้เป็นจำเลยคณะทนายบอกว่าติดต่อลูกความไม่ได้ คดีเลยไม่คืบหน้าหรือบางคดีต้องจำหน่ายไปเลย

แต่ตอนนี้ทักกี้ฟ้องพันธมิตรทนายความเสือกติดต่อทักกี้ได้

อย่างนี้ทนายให้ความเท็จต่อศาลนี่ครับ น่าจะให้ทนายความชุดนี้ทัวร์คุกสักรอบนะครับ

:cry: :cry: :cry:
อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม
Red Baron

Postby Solidus » Fri Oct 17, 2008 11:54 pm

จำเลยขอเบิกตัวโจทก์ครับ :x
Solidus

Postby Moon » Sat Oct 18, 2008 12:36 am

Red Baron wrote:ผมตั้งข้อสังเกตุไว้อย่างนี้ครับ

ตอนที่ทักกี้เป็นจำเลยคณะทนายบอกว่าติดต่อลูกความไม่ได้ คดีเลยไม่คืบหน้าหรือบางคดีต้องจำหน่ายไปเลย

แต่ตอนนี้ทักกี้ฟ้องพันธมิตรทนายความเสือกติดต่อทักกี้ได้

อย่างนี้ทนายให้ความเท็จต่อศาลนี่ครับ น่าจะให้ทนายความชุดนี้ทัวร์คุกสักรอบนะครับ

:cry: :cry: :cry:

นี่ไม่ใช่ข้อสังเกตุครับ มันเป็นเรื่องจริง กับสิ่งที่ควรเกิดขึ้นครับ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby katindork » Sat Oct 18, 2008 12:58 am

*** ปกติของพ่อค้าครับ
อะไรที่มีประโยชน์แม้เพียงน้อยนิดก็ต้องคว้าต้องเอาเปรียบไว้ก่อน
ถึงแม้จะเลียน้ำลายตัวเองคืนก็ตาม หยะแหยงมั้ย
katindork

Postby almondflavor » Sat Oct 18, 2008 1:07 am

ไหนว่าศาลไม่ยุติธรรมไง........แล้วไหงมาฟ้องคนอื่นเขาอีกล่ะ

น่าจับทนายให้หมดทั้งคณะเลย ข้อหาตามข้างบนนั้นเลยคะ

เหมาะสุด ไหนว่าหาตัวไม่ได้ แล้วไปรับมอบอำนาจมาฟ้องคนอื่นได้

ได้ยังไง.....เนี่ยะแหละ 2 มาตรฐาน
almondflavor

Postby NorthStar » Sat Oct 18, 2008 5:10 am

ฮ้า...ท่านทั้งหลายครับ....การศาลเนี่ย...ไม่เที่ยงตรงหรอกครับ..เมื่อเช้าย่องๆเข้าไปดูในเวป พวกขายชาติ...มีรูปของครุฑ..ที่หน้าศาลมีผึ้งมาเกาะเฉพาะที่บริเวณใบหน้าดำพรืดเต็มไปทั้งใบหน้าจนดูเหมือนถูกคลุมด้วยหมวกไอ้โม่ง...ดูภาพแล้วนําตาตกในครับ...คิดเอาเองนาท่านทั้งหลายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของบ้านเมืองท่านอาจกำลังแจ้งบอกพวกเราอยู่ว่าการศาลกำลังถูกปิดหูปิดตาถูกครอบงำจนมองอะไรไม่รู้ไม่เห็นอะ...นี่คิดมองในแง่ร้ายนะครับถ้าเป็นจริงล่ะ...โอ้ย...บ้านเมืองของเรา..ทำไงกันดีครับ...ใครมีรูปโพสต์ด้วยครับมันลบไปแล้วครับแฟนผมอยากดูครับ.
NorthStar

Postby หมักมะเร็ง » Sat Oct 18, 2008 7:10 am

NorthStar wrote:ฮ้า...ท่านทั้งหลายครับ....การศาลเนี่ย...ไม่เที่ยงตรงหรอกครับ..เมื่อเช้าย่องๆเข้าไปดูในเวป พวกขายชาติ...มีรูปของครุฑ..ที่หน้าศาลมีผึ้งมาเกาะเฉพาะที่บริเวณใบหน้าดำพรืดเต็มไปทั้งใบหน้าจนดูเหมือนถูกคลุมด้วยหมวกไอ้โม่ง...ดูภาพแล้วนําตาตกในครับ...คิดเอาเองนาท่านทั้งหลายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของบ้านเมืองท่านอาจกำลังแจ้งบอกพวกเราอยู่ว่าการศาลกำลังถูกปิดหูปิดตาถูกครอบงำจนมองอะไรไม่รู้ไม่เห็นอะ...นี่คิดมองในแง่ร้ายนะครับถ้าเป็นจริงล่ะ...โอ้ย...บ้านเมืองของเรา..ทำไงกันดีครับ...ใครมีรูปโพสต์ด้วยครับมันลบไปแล้วครับแฟนผมอยากดูครับ.

ผึ้งเกาะจนบินหนี ตั้งแต่ศาลตัดสินคดีพจมานเรื่องเลี่ยงภาษีแล้วนี่ครับ รูปเก่าหรือเปล่า :|
หมักมะเร็ง

Postby see-u » Sat Oct 18, 2008 11:33 am

* มันก็ฟ้องแก้เกี้ยวให้เป็นข่าวไปงั้นแหละ... เอาเข้าจริงมันก็ทำอะไรไม่ได้หรอก

ถ้าศาลเขาขอให้มาให้ปากคำในฐานะโจทก์ ... มันจะกล้ามาเร๊อ หนีหัวซุกหัวซุนซ่ะขนาดนั้น !!!
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby จะบ้าตาย » Sat Oct 18, 2008 11:59 am

Saturday, 18 October 2008
ถึงคิว‘ประดิษฐ์ ภัทรประสิทธิ์’ เจอมือตบที่สงขลา หนีกระเจิง ต้องเผ่นไปบ้าน "ส.ส.เจือ ราชสีห์" ของปชป. แต่ก็ไม่วายเจอตามราวีอีก
วันที่ 18 ต.ค. 2551 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายประดิษฐ์ ภัทรประสิทธิ์ รมช.คลัง และคณะ ได้หลบออกจากโรงแรม บี.พี.สมิหลา บีช อ.เมืองสงขลา เมื่อช่วงเช้าตรู่ของวันนี้ ภายหลังจากที่ทราบข่าวความเคลื่อนไหวของกลุ่มพันธมิตรฯในจ.สงขลา มีการประกาศเสียงตามสายให้พลังมวลชน เดินทางไปรวมตัวที่หน้าสถานีรถไฟหาดใหญ่ เพื่อเคลื่อนขบวนไปยังโรงแรมที่นายประดิษฐ์และคณะเข้าพัก
ทั้งนี้ นายประดิษฐ์ และคณะเดินทางเข้าพักที่จ.สงขลา ตั้งแต่เมื่อช่วงเย็นของวันที่ 17 ต.ค.ที่ผ่านมา เพื่อประชุม และรับฟังการบรรยายสรุปสถานการณ์ในพื้นที่
ล่าสุดมีรายงานว่า นายประดิษฐ์ได้หลบออกจากโรงแรมไปอาศัยที่บ้านพักบนเกาะยอ อ.เมือง จ.สงขลา ของนายเจือ ราชสีห์ ส.ส.สงขลา พรรคประชาธิปัตย์ และเมื่อพันธมิตรฯทราบเรื่อง ก็ได้ติดตามไปที่บ้านพักของนายเจือแล้วกว่า 60 คน

:D โดนอีกตัว
จะบ้าตาย

Postby exzcute » Sat Oct 18, 2008 12:10 pm

แล้วใครจะฟ้องทนายเรื่องให้การเท็จได้มั่งครับเนี่ย

มันอยากไม่มีอาชีพหากินก็น่าจัดให้
exzcute

Postby tu249cm » Sat Oct 18, 2008 12:19 pm

ฟ้องแกเกี้ยวไปงั้นแหละ
(ในใจก็คงสะดุ้ง..เฮ้ย ทำไมมันรู้จริง)
tu249cm

Postby dog&cat » Sat Oct 18, 2008 12:38 pm

:twisted: จะฟ้องทำบ้าอะไรฟะ ไหนบอกไม่เชื่อถือระบบศาลไทย ตำรวจหรือศาลควรให้มันมาเคลียร์คดีที่มันหนีศาลก่อน แล้วค่อยรับฟ้อง :mrgreen:
dog&cat

Postby pochi » Sat Oct 18, 2008 12:40 pm

รับประกันความฮา โดยทุศีล และชาวคณะ :lol:
RT @Cake_NBC: นายกฯแจงเรื่องที่เอาหมวกถุงยางมาสวมหัว อะไรที่ทำแล้วลดปัญหาได้ ก็พร้อมทำ "เป็นศีรษะผม ไม่ใช่ศีรษะของคนอื่น" #NBT
pochi

Postby Cylonn » Sat Oct 18, 2008 12:53 pm

ผมว่าเราน่าจะแก้กฎหมายนะ ไอ้พวกหนีคำพิพากษาหนีหมายศาล ไม่ควรได้รับสิทธิ์ฟ้องร้องผู้อื่น
Cylonn

Postby ลูกนนทรี » Sat Oct 18, 2008 5:34 pm

คนหนีคดีมีสิทธิฟ้องศาลด้วยหรอครับ เพิ่งรู้นะ อย่างนี้ผมไปฆ่าใครแล้วผมหนีคดีวันนึงมีคนมาด่าผม ผมจะมาฟ้องร้องได้มั้ยล่ะ น่าคิดนะ ระบบ double standard เมืองไทยเนี่ย
หัวใจของนักการเมืองจริงๆคือการทำนุบำรุงผลประโยชน์ของชาติ แต่ปัจจุบันในเมืองไทยหาได้ยากเสียเหลือเกิน
ลูกนนทรี

Postby Solidus » Sat Oct 18, 2008 5:44 pm

NorthStar wrote:ฮ้า...ท่านทั้งหลายครับ....การศาลเนี่ย...ไม่เที่ยงตรงหรอกครับ..เมื่อเช้าย่องๆเข้าไปดูในเวป พวกขายชาติ...มีรูปของครุฑ..ที่หน้าศาลมีผึ้งมาเกาะเฉพาะที่บริเวณใบหน้าดำพรืดเต็มไปทั้งใบหน้าจนดูเหมือนถูกคลุมด้วยหมวกไอ้โม่ง...ดูภาพแล้วนําตาตกในครับ...คิดเอาเองนาท่านทั้งหลายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของบ้านเมืองท่านอาจกำลังแจ้งบอกพวกเราอยู่ว่าการศาลกำลังถูกปิดหูปิดตาถูกครอบงำจนมองอะไรไม่รู้ไม่เห็นอะ...นี่คิดมองในแง่ร้ายนะครับถ้าเป็นจริงล่ะ...โอ้ย...บ้านเมืองของเรา..ทำไงกันดีครับ...ใครมีรูปโพสต์ด้วยครับมันลบไปแล้วครับแฟนผมอยากดูครับ.
ตกข่าวหรือครับ ผึ้งมันหนีไปหมดแล้ว จะว่าไปอาจหมายถึงมีคนพยายามปิดหูปิดตาก็ได้แต่ไม่มีผลอะไรต่อคดี อย่างเรื่องขนม 2 ล้าน :lol:
Solidus

Postby ตุ๊ดรักชาติ » Sat Oct 18, 2008 7:38 pm

คริ คริ..

สตอเบอรี่ จับได้.... โง่เสียนี้กระไร??

อี ทษ เค้าจ้างเป็นทนายเดือนเท่าไหร่อ่า??
ตุ๊ดรักชาติ..
(คนเราเท่าเทียมกัน เป็นอะไรก็ได้ ขอให้เป็นคนดีและเคารพกฎของสังคม และครอบครัว)
ตุ๊ดรักชาติ

Postby nonnun » Sat Oct 18, 2008 8:35 pm

ตลกเหมือนกัน ... ตอนดูข่าวปล่อยก๊ากเลย
หน้าไม่อาย ... หนีศาลหางจุกตูดแล้วมีหน้ามาฟ้องศาล
แน่จริงมาให้จับก่อน ... ค่อยคิดจะฟ้องใคร
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Return to สภากาแฟ