ยินดีด้วยครับ!! นปช. ทำสำเร็จแล้วครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ยินดีด้วยครับ!! นปช. ทำสำเร็จแล้วครับ

Postby silance mobius » Sat Oct 18, 2008 8:24 pm

เรื่องของเรื่องคือ เมื่อวันศุกร์ตอนเช้า ผมออกจากอพาร์ทเม้นไปทำงาน

แล้วเห็นแม่ค้ากลุ่มหนึ่ง ดูรายการของไอ้สามเกลอหัวขวด อยู่

แล้วไม่รู้ว่า มันถูกปลุกยังไง

แม่ค้าเหล่านั้น จึงพูดขึ้นดังๆว่า

ฆ่ามัน ฆ่ามัน ฆ่าพันธมิตร มันให้หมด

ผมจึงอยากแสดงความยินดีกับนปช. ด้วยครับ ที่ได้ทำในสิ่งที่ต้องการสำเร็จแล้ว!!!
Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™

บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"
silance mobius

Re: ยินดีด้วยครับ!! นปช. ทำสำเร็จแล้วครับ

Postby พรรณชมพู » Sat Oct 18, 2008 8:30 pm

สงสัยหนังเรื่องนั้น พันธมิตร พากษ์ไม่ดี ค่ะ :lol:
"silent key 16/06/2009"
พรรณชมพู

Re: ยินดีด้วยครับ!! นปช. ทำสำเร็จแล้วครับ

Postby silance mobius » Sat Oct 18, 2008 8:34 pm

พรรณชมพู wrote:สงสัยหนังเรื่องนั้น พันธมิตร พากษ์ไม่ดี ค่ะ :lol:

อ่านะ

บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"

Postby An.mkII » Sat Oct 18, 2008 8:40 pm

พรรณชมพู wrote:สงสัยหนังเรื่องนั้น พันธมิตร พากษ์ไม่ดี ค่ะ :lol:

สงสัย...จะเป็นพวกเเฟนรุ่นๆใหม่ที่ไม่ชอบนอกทบซะมั่ง..เลยเกลียดพันธมิตร...555

ปล.มุกนี้เล่นเอาผมเเทบสำลักข้าวหลาม...เพราะเปิดดูไปกินข้าวหลามไป.. :mrgreen:
การกระทำโดยขาดสติยั้งคิด ขาดเหตุผล ความรู้จักถูกผิดนั้น เป็นเหตุให้เกิดความหลง ความลืมตัว ทำให้กระทำสิ่งที่ไม่ใช่หน้าที่โดยชอบได้ ซึ่งเป็นอันตรายมาก อาจจะนำความเสีย เสื่อมสลาย มาสู่ตนเอง ตลอดทั้งประเทศชาติได้

พระราชดำรัส ๕ ธันวาคม ๒๕๕๓
An.mkII

Postby นู๋เจ๋ง » Sat Oct 18, 2008 8:48 pm

ฮากลิ้ง..วุ๊ย~~
เมื่อรู้ว่าอะไรชั่วแล้วยังทำ..คนนั้นก็จะต้องรับกรรม..เราเชื่อว่ากรรมนั้นมีอยู่จริง...คนไม่เห็น เทวดาย่อมเห็น
นู๋เจ๋ง

Postby มารุจัง » Sat Oct 18, 2008 8:50 pm

An.mkII wrote:

สงสัย...จะเป็นพวกเเฟนรุ่นๆใหม่ที่ไม่ชอบนอกทบซะมั่ง..เลยเกลียดพันธมิตร...555

ปล.มุกนี้เล่นเอาผมเเทบสำลักข้าวหลาม...เพราะเปิดดูไปกินข้าวหลามไป.. :mrgreen:

ระวังข้าวหลามออกทางจมูกนะคะ..
อิอิอิ..
:lol: :lol: :lol:
Forum rules!
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby mammoth » Sat Oct 18, 2008 8:54 pm

ก็เพราะสื่อมันปิดหูปิดตาประชาชน
mammoth

Postby silance mobius » Sat Oct 18, 2008 9:03 pm

กระทู้เริ่มกลายพันธุ์แระ :lol: :lol: :lol:

Postby An.mkII » Sat Oct 18, 2008 9:12 pm

มารุจัง wrote:

ระวังข้าวหลามออกทางจมูกนะคะ..
อิอิอิ..
:lol: :lol: :lol:

พูดถึงไอ้สำลักจนออกจมูกนี้ก็เคยน่ะครับ... :?

เเต่ไม่ใช้ข้าวหลาม แต่เป็นเวลากินข้าวเมื่อนานมาแล้ว..

ที่ว่ากินๆข้าวอยู่ไม่รู้มันเกิดสำลักอีท่าไหน ล่อซะเม็ดข้าวออกมาทางจมูกเลย..555 :lol:
การกระทำโดยขาดสติยั้งคิด ขาดเหตุผล ความรู้จักถูกผิดนั้น เป็นเหตุให้เกิดความหลง ความลืมตัว ทำให้กระทำสิ่งที่ไม่ใช่หน้าที่โดยชอบได้ ซึ่งเป็นอันตรายมาก อาจจะนำความเสีย เสื่อมสลาย มาสู่ตนเอง ตลอดทั้งประเทศชาติได้

พระราชดำรัส ๕ ธันวาคม ๒๕๕๓
An.mkII

Postby ramboboy26 » Sat Oct 18, 2008 9:13 pm

มันน่ายินดีตรงไหนเนี่ย :evil:

จะบอกอะไรให้ฟัง พันธมิตรน่ะ เลิกด่า และดูถูกพวกกู้ชาติหน้าจอได้แล้ว

เสียแนวร่วมไปเยอะรู้มั้ย

พ่อผมเมื่อก่อนแฟนประจำ ASTV เลย

แต่ช่วงหลังๆที่มาด่าคนดูทีวีว่าเอาเปรียบ ไม่ออกมากู้ชาติที่ทำเนียบเนี่ย

พ่อผมเปลี่ยนช่องหนีไปเลย บอกจะนั่งดูให้มันด่าเล่นทำไม

บางคนเค้าถือนะครับ :x

จะกู้ชาติหน้าจอหรือในจอก็พันธมิตรเหมือนกัน ทำไมต้องมาด่ากันเองด้วย

ด้วยความเคารพครับ หวังว่าจะปรับปรุง จะให้ออกมาก็บอกกันดีๆก็ได้ บางคนเค้าไปไม่ได้จริงๆจะได้ไม่เสียกำลังใจ
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...
ramboboy26

Postby 1ktip » Sat Oct 18, 2008 9:25 pm

ถ้าป๊ะป๋าน้อยใจทิ้งกันได้เพราะเรื่องแค่นี้ อยู่บ้านไม่ต้องสนใจน่ะดีแล้วครับ
1ktip
Global Moderator

Postby ramboboy26 » Sat Oct 18, 2008 9:35 pm

1ktip wrote:ถ้าป๊ะป๋าน้อยใจทิ้งกันได้เพราะเรื่องแค่นี้ อยู่บ้านไม่ต้องสนใจน่ะดีแล้วครับ

โอเค ผมเตือนดีๆแล้วมาพูดกันแบบนี้

แทนที่จะปรับปรุงการกระทำ

ถ้าแนวร่วมพันธมิตรมีคนที่มีความคิดแบบนี้ ไม่สนใจเสียงคนดู คิดว่าคนดูทางบ้านมันจิ๊บจ๊อยนักล่ะก็

ASTV เสียแนวร่วมชาวกำแพงเพชรไปแล้วกลุ่มเล็กๆกลุ่มนึงแน่นอนครับ

บ้านผมยังเป็นและติดตามข่าวพันธมิตรต่อไป แต่เลิกครับ เลิกดูจริงๆ ดูถูกกันแบบนี้
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...
ramboboy26

Postby มารุจัง » Sat Oct 18, 2008 9:44 pm

ramboboy26 wrote:
1ktip wrote:ถ้าป๊ะป๋าน้อยใจทิ้งกันได้เพราะเรื่องแค่นี้ อยู่บ้านไม่ต้องสนใจน่ะดีแล้วครับ

โอเค ผมเตือนดีๆแล้วมาพูดกันแบบนี้

ถ้าแนวร่วมพันธมิตรมีคนที่มีความคิดแบบนี้ ไม่สนใจเสียงคนดู คิดว่าคนดูทางบ้านมันจิ๊บจ๊อยนักล่ะก็

ASTV เสียแนวร่วมชาวกำแพงเพชรไปแล้วกลุ่มเล็กๆกลุ่มนึงแน่นอนครับ

บ้านผมยังเป็นและติดตามข่าวพันธมิตรต่อไป แต่เลิกครับ เลิกดูจริงๆ ดูถูกกันแบบนี้

ก่อนอื่น คุณ ramboboy26 ต้องเข้าใจก่อนนะคะว่าเวบเสรีไทย ไม่ใช่เวบของ ASTV
เวบนี้ก็เป็นเวบสาธารณะ แสดงความคิดเห็นทางการเมืองเวบหนึ่ง
การที่คุณ ramboboy26 มาบอกในนี้ พวกเราก็ได้แต่รับฟัง
และแสดงความคิดเห็น ซึ่งเป็นความคิดเห็นของสมาชิกแต่ละบุคคลค่ะ
ซึ่งไม่สามารถแจ้งต่อไปทาง พธม. ได้
หากคุณ ramboboy26 จะโกรธ หรือเสียความรู้สึก มารุฯ ก็อยากให้เข้าใจในส่วนนี้ก่อน

แต่อยากจะบอกให้เข้าใจนิดนึงค่ะว่า จากประสบการณ์ที่ได้ไปร่วมในการเดินดาวกระจายกับ พธม. บ้างเป็นบางครั้ง
และได้นั่งดูอยู่ที่บ้านในบางครั้งที่เกิดสถานการณ์รุนแรง
ต้องบอกตรง ๆ ค่ะว่าในความรู้สึกส่วนตัวของมารุฯเอง เมื่อไรก็ตามที่ได้ฟังทางเวทีต่อว่า
ว่าเหตุใดจึงไม่ออกไป ต้องบอกว่า รู้สึกผิดค่ะ
เพราะสิ่งที่ไปสัมผัส คนที่ไปร่วม หัวใจเกินร้อยจริง ๆ
คนแก่คนเฒ่า คนพิการ คนป่วย เค้าไปอยู่กัน บางคนอยู่ข้ามวันข้ามคืน
อย่างเวลาฝนตกหนัก เค้าก็ตากฝนกัน
นับถือความเป็นนักสู้ของพวกเค้าจริง ๆ ค่ะ

เรารู้สึกเลยว่า เรามันกระจอกช่างห่วยแตกสิ้นดี เราผู้ซึ่งเป็นคนวัยทำงาน
แต่กลับแพ้คนแก่คนเฒ่า คนป่วยที่กำลังใจเกินร้อย
พวกเค้าสู้จริง ๆ ค่ะ
หากจะเสียใจน้อยใจจากการพูดบนเวที แล้วทำให้เลิกสนับสนุนพธม.
อยากให้นึกถึงพวกเพื่อน ๆ พธม. ที่ต่อสู้อยู่ที่โน่นทุกวันทุกคืน
นึกถึงพวกเค้าสักนิด ก่อนที่จะโกรธหรือน้อยใจเถอะค่ะ
มารุจัง

Postby ramboboy26 » Sat Oct 18, 2008 9:58 pm

มารุจัง wrote:

ก่อนอื่น คุณ ramboboy26 ต้องเข้าใจก่อนนะคะว่าเวบเสรีไทย ไม่ใช่เวบของ ASTV
เวบนี้ก็เป็นเวบสาธารณะ แสดงความคิดเห็นทางการเมืองเวบหนึ่ง
การที่คุณ ramboboy26 มาบอกในนี้ พวกเราก็ได้แต่รับฟัง
และแสดงความคิดเห็น ซึ่งเป็นความคิดเห็นของสมาชิกแต่ละบุคคลค่ะ
ซึ่งไม่สามารถแจ้งต่อไปทาง พธม. ได้
หากคุณ ramboboy26 จะโกรธ หรือเสียความรู้สึก มารุฯ ก็อยากให้เข้าใจในส่วนนี้ก่อน

แต่อยากจะบอกให้เข้าใจนิดนึงค่ะว่า จากประสบการณ์ที่ได้ไปร่วมในการเดินดาวกระจายกับ พธม. บ้างเป็นบางครั้ง
และได้นั่งดูอยู่ที่บ้านในบางครั้งที่เกิดสถานการณ์รุนแรง
ต้องบอกตรง ๆ ค่ะว่าในความรู้สึกส่วนตัวของมารุฯเอง เมื่อไรก็ตามที่ได้ฟังทางเวทีต่อว่า
ว่าเหตุใดจึงไม่ออกไป ต้องบอกว่า รู้สึกผิดค่ะ
เพราะสิ่งที่ไปสัมผัส คนที่ไปร่วม หัวใจเกินร้อยจริง ๆ
คนแก่คนเฒ่า คนพิการ คนป่วย เค้าไปอยู่กัน บางคนอยู่ข้ามวันข้ามคืน
อย่างเวลาฝนตกหนัก เค้าก็ตากฝนกัน
นับถือความเป็นนักสู้ของพวกเค้าจริง ๆ ค่ะ

เรารู้สึกเลยว่า เรามันกระจอกช่างห่วยแตกสิ้นดี เราผู้ซึ่งเป็นคนวัยทำงาน
แต่กลับแพ้คนแก่คนเฒ่า คนป่วยที่กำลังใจเกินร้อย
พวกเค้าสู้จริง ๆ ค่ะ
หากจะเสียใจน้อยใจจากการพูดบนเวที แล้วทำให้เลิกสนับสนุนพธม.
อยากให้นึกถึงพวกเพื่อน ๆ พธม. ที่ต่อสู้อยู่ที่โน่นทุกวันทุกคืน
นึกถึงพวกเค้าสักนิด ก่อนที่จะโกรธหรือน้อยใจเถอะค่ะ

ครับ ผมเข้าใจดี และผมบอกแล้วว่าจะยังเป็นพันธมิตรกันต่อไป เพราะอุดมการณ์มันใช่ ทางที่พันธมิตรเดินผมว่าถูกแล้ว

ขอโทษที่ผมโวยวายในนี้ แต่ขอใช้พื้นที่ตรงนี้เคลียร์ใจไปเลยดีกว่า

ผมเคยเข้าไปโพสที่บอร์ดของ NEWS1 แล้วด้วยครับ แต่เหมือนโดนสแปม ข้อความอะไรรกไปหมด
ไม่มีคนเข้า แล้วก็หายไปเพราะล้างบอร์ดล้างสแปมกัน

ผมเข้าใจดีว่าทางเวทีต้องการคนไป แต่บางวันบางช่วงมีคนเยอะๆก็ไม่เห็นว่าจะมีกิจกรรมอะไรเลย

กระนั้นทางเวทีก็ประกาศเรียกคนออกมา ด้วยข้อความที่ไม่ดีนัก เชิงดูถูกกันซะมากกว่า

ทำไมพันธมิตรต้องมาทำลายมิตรของตัวเองแบบนี้ครับ

ผมมีงาน มีคนไข้ต้องดู พ่อผมเป็นข้าราชการป่าไม้

ตอนผมว่างผมก็ไปเกือบทุกเย็น ตอนนี้ก็ยังไป

พ่อผมก็มาสองสามอาทิตย์ครั้ง

ผมอยากจะบอกทุกๆท่านว่า คนที่ดูทีวีก็รู้สึกอยากไปร่วมเหมือนกันครับ

แต่การที่มีความเห็นแบบคุณ 1ktip นี่แปลว่านอกจากบนเวทีก็มีคนเห็นด้วยและดูถูกคนที่นั่งกู้ชาติอยู่หน้าจอด้วย

การที่คนไปร่วมแล้วจะมาดูถูกคนที่ไม่มีโอกาสได้ไปนี่มันถูกต้องหรอครับ

เสียงที่ดูอยู่ทางบ้านมันไม่มีความหมายหรอครับ

เพื่อสมาชิกจึงมาดูถูกกันแบบนี้
ramboboy26

Postby vorapoap » Sat Oct 18, 2008 10:05 pm

ใจเย็นๆครับ วันก่อน ทางเวที ผมได้ยินแกนนำคนไหนปราศรัยไม่รู้ ว่าเขาก็เริ่มขอบคุณคนที่อยู่หน้าจอแล้วเหมือนกันครับ
ผมว่ามันเป็นลักษณะของการปราศรัยกระตุ้นมากกว่า ผมพยายามเข้าใจเขานะ
วันนี้คุณรักษาศีล ให้ทาน และภาวนาแล้วหรือยัง?

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog
vorapoap
Moderator

Postby มารุจัง » Sat Oct 18, 2008 10:05 pm

เรียนคุณramboboy26
การที่คุณ 1ktip กล่าวออกไปเช่นนั้น
ก็คงด้วยความรู้สึกอึดอัดใจ และคงรู้สึกแบบเดียวกับมารุฯ นั่นแหละค่ะ
คือเห็นพี่ป้าน้าอาที่ต้องอยู่ที่โน่นลำบาก แล้วเรายังสบายกว่าเยอะ
ก็เลยอาจจะรู้สึกว่า แค่บนเวทีพูดจาไม่เข้าหู ถึงกับน้อยใจ
แล้วคนที่อยู่ที่โน่นล่ะ
มารุฯ เข้าใจว่า คุณ1ktip คงรู้สึกเช่นนี้มากกว่า
แต่วิธีการตอบ อาจจะดูรุนแรงไปนิดเท่านั้นเองค่ะ

มารุฯ ไม่อยากให้โกรธเคืองกันด้วยเรื่องอย่างนี้
ยิ่งในสถานการณ์ขณะนี้ ที่ทุกทางมันบีบจนจะถึงสุดทางแล้วค่ะ
ทุกคนคงเครียด พอมีเรื่องนี้มา ก็เลยรู้สึกขุ่นกันบ้าง
พยายามมองข้าม ๆ กันไปเถอะค่ะ
อย่ามาพลาดกันด้วยเรื่องนี้เลยนะคะ...
^^
มารุจัง

Postby puggi » Sat Oct 18, 2008 10:08 pm

คุณ ramboboy ครับ

ผมก็คล้ายคุณแหละครับ บอกตรงๆ ผมนี่ เกลียด สนธิเข้าไส้ เลย เพราะ อะไรหลายอย่าง

หลายครั้ง ฟังมันพูด ก็ หงุดหงิด มาก

ตอนนี้เราต้องการแนวร่วมให้มากขึ้น หากไม่ได้มากขึ้น ก็อย่าให้มัน ลดน้อยถอยลง มันนี่ปากหมาจริงๆ

แต่ว่า ศึกนี้ใหญ่หลวงครับ ใหญ่มาก แพ้ชนะ มี สถาบันและประเทศเป็นเดิมพัน

ยังไงก็ อย่างเพิ่งท้อครับ บางที ต้องยอมขัดใจเรื่อง บางเรื่องเหมือนกัน

อีกวัน สองวันนี้ ผมนึกถึงประเทศไทย ไม่ออกครับว่าผลมันจะออกมายังไง
puggi

Postby ramboboy26 » Sat Oct 18, 2008 10:13 pm

ไม่ท้อไม่ถอยไปไหนครับ

วันอังคารผมไปแน่

วันจันทร์ติดเวรครับ ไปไม่ได้จริงๆ

เวลาไม่ได้ไปแล้วมานั่งดูหน้าจอ แล้วเจอคนดูถูก มันหมั่นไส้ครับ

แถมสมาชิกในนี้ยังไม่เข้าใจ มาดูถูกกันอีก มันของขึ้นครับ

แต่ตอนนี้สบายใจขึ้นมาหน่อย ได้บ่นไปเยอะแล้ว :lol:
ramboboy26

Postby มารุจัง » Sat Oct 18, 2008 10:16 pm

ImageImage
มารุจัง

Postby 1ktip » Sat Oct 18, 2008 10:37 pm

ผมไปดูถูกคุณตอนไหนหว่า? ถ้าทำให้เข้าใจผิดก็ต้องขออภัย บ้านผมเองก็ไม่ได้ไปกันทุกคนเสียหน่อย
พันธมิตรฯ หน้าจอ หรือ หน้าเวที ก็พันธมิตรฯ เหมือนกัน ผมไม่ได้มองว่ามีค่ามากหรือน้อยกว่าเลย

แต่อยากที่คุณมารุจังว่า ผมแค่อยากให้คุณลองเอาใจเขามาใส่ใจเรา คิดถึงความรู้สึกของคนที่ไปตากแดดตากฝน
เสี่ยงเป็นเสี่ยงตายอยู่ข้างนอกนั่นบ้าง ตัวผมเองไม่ได้ไปทุกวัน ยังรู้สึกล้าเลย

บนเวทีก็บ่นไปเรื่อย เขาจิกๆ กัดๆ หยอกเล่นมานานแล้ว เขาคงไม่ได้หวังให้ชาวพันธมิตรฯ มากันทุกวันหรอก
แต่วันเป่านกหวีด พันธมิตรฯ ที่มีกันเป็นล้านๆ โผล่มาเต็มที่แค่หลักหมื่นหลักแสน แทนที่จะปิดเกมส์ได้เร็ว
ก็กลายเป็นยืดเยื้อยาวนาน และก็เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง ไม่คิดว่ามันน่าเหนื่อยหน่ายหรือครับ

ใช่ว่าผมพอใจแนวทางพันธมิตรฯ ทั้งหมด บ่อยครั้งที่ทำเอาหงุดหงิดไม่ใช่น้อย และโดยส่วนตัว
ก็ไม่ได้รักหรือศรัทธาแกนนำเลย แต่ผมเชื่อว่าบทสรุปการต่อสู้ของพันธมิตรฯ จะเป็นประโยชน์กับประเทศชาติในระยะยาว
จะขัดหูขัดตาอะไรบ้าง ก็ต้องแสวงจุดร่วมสงวนจุดต่าง แล้วตัวคุณล่ะ จุดหมายปลายทางที่คุณมองเห็นคืออะไร?

และท้ายที่สุด ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นของผมคนเดียว ไม่ใช่ของกลุ่มพันธมิตรฯ หรือ ASTV เสียหน่อย
ถ้าจะโกรธ ก็ลงที่ผมนี่แหละ
1ktip

Postby ลูกนนทรี » Sat Oct 18, 2008 10:42 pm

สงสัยพวกแม่ค้าชอบแนวhard coreมั้งครับ555
หัวใจของนักการเมืองจริงๆคือการทำนุบำรุงผลประโยชน์ของชาติ แต่ปัจจุบันในเมืองไทยหาได้ยากเสียเหลือเกิน
ลูกนนทรี

Postby ramboboy26 » Sat Oct 18, 2008 11:18 pm

1ktip wrote:

ผมไปดูถูกคุณตอนไหนหว่า? ถ้าทำให้เข้าใจผิดก็ต้องขออภัย บ้านผมเองก็ไม่ได้ไปกันทุกคนเสียหน่อย
พันธมิตรฯ หน้าจอ หรือ หน้าเวที ก็พันธมิตรฯ เหมือนกัน ผมไม่ได้มองว่ามีค่ามากหรือน้อยกว่าเลย

แต่อยากที่คุณมารุจังว่า ผมแค่อยากให้คุณลองเอาใจเขามาใส่ใจเรา คิดถึงความรู้สึกของคนที่ไปตากแดดตากฝน
เสี่ยงเป็นเสี่ยงตายอยู่ข้างนอกนั่นบ้าง ตัวผมเองไม่ได้ไปทุกวัน ยังรู้สึกล้าเลย

บนเวทีก็บ่นไปเรื่อย เขาจิกๆ กัดๆ หยอกเล่นมานานแล้ว เขาคงไม่ได้หวังให้ชาวพันธมิตรฯ มากันทุกวันหรอก
แต่วันเป่านกหวีด พันธมิตรฯ ที่มีกันเป็นล้านๆ โผล่มาเต็มที่แค่หลักหมื่นหลักแสน แทนที่จะปิดเกมส์ได้เร็ว
ก็กลายเป็นยืดเยื้อยาวนาน และก็เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง ไม่คิดว่ามันน่าเหนื่อยหน่ายหรือครับ

ใช่ว่าผมพอใจแนวทางพันธมิตรฯ ทั้งหมด บ่อยครั้งที่ทำเอาหงุดหงิดไม่ใช่น้อย และโดยส่วนตัว
ก็ไม่ได้รักหรือศรัทธาแกนนำเลย แต่ผมเชื่อว่าบทสรุปการต่อสู้ของพันธมิตรฯ จะเป็นประโยชน์กับประเทศชาติในระยะยาว
จะขัดหูขัดตาอะไรบ้าง ก็ต้องแสวงจุดร่วมสงวนจุดต่าง แล้วตัวคุณล่ะ จุดหมายปลายทางที่คุณมองเห็นคืออะไร?

และท้ายที่สุด ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นของผมคนเดียว ไม่ใช่ของกลุ่มพันธมิตรฯ หรือ ASTV เสียหน่อย
ถ้าจะโกรธ ก็ลงที่ผมนี่แหละ

จบครับ ผมขออภัย ใจร้อนเกินไปครับ
ramboboy26

Postby istyle » Sat Oct 18, 2008 11:41 pm

ก็....มีคนตอบไปเยอะแล้วอะครับ

จริงๆแล้วก็อยากให้เอาใจเขาใส่ใจเราบ้าง

คนอื่่นเขาเสียสละ ยอมแม้กระทั่งเสี่ยงกับการบาดเจ็บการเสียชีวิต

ไม่ได้ดูถูก แต่น้อยใจครับ

ถ้าเกิดนั่งหน้าจอเฉยๆ ..... พูดตรงๆนะ นั่งไปทั้งปีทั้งชาติก็ไม่ชนะอะ

แต่ถ้าก็นั่งหน้าจอแล้วมีความรู้ ก็ไปช่วยเผยแพร่ บอกต่อให้คนรอบข้าง อันนี้ ok ครับ ตำหนิไม่ได้เลย ต้องยกย่องด้วยซ้ำ

ลองคิดดูว่า เราไม่สามารถหวังอะไรกับพวกที่ถูกล้างสมอง พวกที่กลางกลวงให้ออกมาช่วยกัน

เป็นการเมืองภาคประชาชนเชิงรุก ไม่ใช่เชิงรับ

เราหวังไม่ได้.......กับคนพวกนี้

แต่คนที่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร ก็ควรจะต้องมาช่วยกันครับ
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
เพิ่มเติมๆ :
จริงๆแล้วในทางตรงข้าม ถ้านั่งอยู่ในทำเนียบตลอด ก็ไม่ชนะเช่นกันครับ

ต้องการเชิงรุก ต้องออกไปดาวกระจาย และที่สำคัญ ต้องทำงานภาคสนาม

คือลองไปคุยกับเพื่อนๆที่ยังรับฟังเหตุผลอยู่ ผมเชื่อว่าพธม.ทุกคนeducated มาดีครับ ดีกว่าฝั่งตรงข้ามที่ไม่รู้จักคำว่า "กาลามสูตร" เยอะครับ

อีกเรื่องก็คือ "พันธมิตรไม่ใช่แกนนำ" แต่ "พันธมิตรคิือประชาชน คือพวกเราทุกคน" ครับ

เราไม่ได้เห็นด้วยกับแกนนำทุกเรื่อง
แต่แกนนำก็เป็นคน

no one is perfect ครับ แต่คนดี แก้ไขเป็นครับ เขาทำอะไรผิด ก็มีคนตักเตือน แกนนำก็ต้องรับฟัง และปรับปรุง

อย่างอีตาสนธินี่ ยอมรับว่าปากเปราะจริงๆ ..... แต่เอาน่ะ กาลเวลาพิสูจน์คนครับ สำหรับผม ผมยอมรับข้อเสียนั้นได้ (ไม่ใช่แฟนจ๋าของแกนะ -*-)

มากไปกว่านั้น ผมยังนับถือ และคารวะในตัวแกนนำมากทีเดียว

อย่างกรณี 7 ตุลา ผมก็ไป วันนั้นคนที่อยู่ในเหตุการณ์นั้น เครียดมาก จิตบางขณะก็คุมแทบไม่อยู่ เรียกว่า บางคนแทบจะกลับบ้านไปหยิบปืน บางคนอยากเผากรมตำรวจด้วยซ้ำ

แต่ก็เพราะแกนนำไม่ใช่เหรอครับ ที่ท่องคำว่า อหิงสาๆๆๆๆๆๆๆ จนพวกเรามีวันนี้ได้

ถ้าให้ผมเป็นแกนนำ จ้างซักพันล้าน(สมมติว่าถูกใครจ้างมา) ผมก็ไม่มีปัญญาเดินหมากได้แบบพวกเขาหรอก

นับถือและคารวะจากใจจริงครับ

ปล3. แต่ว่า ศึกนี้ใหญ่หลวงครับ ใหญ่มาก แพ้ชนะ มี สถาบันและประเทศเป็นเดิมพัน ---> ชอบประโยคนี้จัง
Last edited by istyle on Sat Oct 18, 2008 11:52 pm, edited 1 time in total.
istyle

Postby มารุจัง » Sat Oct 18, 2008 11:44 pm

เพื่อนสมาชิกทุกท่านค่ะ จบแล้วนะคะ
คุณ ramboboy26 โอเคแล้วค่ะ
ส่วนคุณ 1ktip ก็โอเคแล้วเช่นกันค่ะ
จบนะคะ
มารุจัง

Postby 1ktip » Sat Oct 18, 2008 11:50 pm

Image

ขอบคุณ คุณ ramboboy26 ที่รับฟังครับ รวมใจสู้ดีกว่าทะเลาะเพราะเรื่องปลีกย่อยเนอะ

ขอบคุณน้ำใจของมารุจังด้วยครับ
1ktip

Postby PKK » Sun Oct 19, 2008 12:05 am

ดีใจจัง สุดท้ายเข้าใจกันได้ happy ending
นี่คืออีกหนึ่งคุณสมัติของพี่น้อง พธม ที่จะไม่ได้เห็นในกลุ่มคนฝักใฝ่ระบอบทักษิณ
PKK

Postby silance mobius » Sun Oct 19, 2008 1:36 am

ดีใจจัง

นึกว่ากระทู้เรา จะกลายพันธุ์ซะแระ :D

Postby Cherub Rock » Sun Oct 19, 2008 2:24 am

ดีใจด้วยคน (เค้าทะเลาะกันเสร็จแล้วเพิ่งเข้ามา) :lol:

ป.ล. กระทู้ออกไปหลายทะเลเลย
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Postby NorthStar » Sun Oct 19, 2008 3:09 am

ยินดีด้วยครับ......รบกวนพี่น้องเราสามัคคีกันไว้เถอาะครับ ....บ้านเมืองเรากำลังต้องการคนแบบพวกเราครับ...
NorthStar

Postby mar » Sun Oct 19, 2008 3:49 pm

เห็นด้วยที่ว่าให้มีแนวร่วมดีกว่าไม่มี อดีตเราเมื่อสมัยก่อน 14 ตุลาไปเดินขบวนหรือประท้วงอะไรมา มีน้องมัธยมมาซักไซ้ว่าทำไปเพื่ออะไร
เราก็อธิบายๆๆ เวลาผ่านมาก็ห่างๆกันไป จนวันที่ 9 ตุลา น้องเขาโดนจับในฐานะแกนนำนักศึกษา ไปเยี่ยมเขาบอกว่าเราเป็นผู้จุดประกายความคิดเขาเรายังคิดว่าเราเพียงคนเดินขบวนตัวเล็กๆ แต่ยังเป็นผู้นำความคิดสร้างผู้นำรุ่นต่อมาได้เลย
สรุปมีแนวร่วมก็มีประโยชน์ทั้งนั้น บางคนอาจไปแสดงออกทางอื่นในนามกลุ่มแนวร่วมอื่นๆเพื่อเสริมกันก็ได้ แสวงแนวร่วมสงวนจุดต่างกันไว้
แค่เขาไปโหวตตามโพลว่าไม่เอารบ.นี้ก็ยังดี
mar

Next

Return to สภากาแฟ