ชี้แจงกรณีลายเซ็นที่ผมเขียนไว้...

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ชี้แจงกรณีลายเซ็นที่ผมเขียนไว้...

Postby kasemsakk » Mon Oct 20, 2008 2:53 am

จากที่มีสมาชิกใน "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด" ได้สอบถามมาถึงเจตนาของการเขียนลายเซ็นที่บอกว่า

"อารยะขัดขืน : งดการใช้ธนบัตร เหรียญ และเงินสกุลบาท!!!

จากใจเรา ชาวฟ้าเดียวกัน , ประชาไท , พันทิปราชดำเนิน และชาวคณะ..."

และได้มีสมาชิกบางคน เข้าใจผิด รวมไปถึงด่าทอต่างๆ นาๆ ว่าเป็นพวกนั้นบ้าง เป็นพวกตัวเมียบ้าง

ผมก็อยากจะชี้แจงไว้ในที่นี้นะครับ

1.การที่ผมใช้ลายเซ็นอย่างนี้ มีจุดประสงค์เพื่อต้องการ "ประชด" กลุ่มคนที่ผมได้เขียนไว้ (ดังที่หลายท่านได้เข้าใจเจตนาของพวกมัน)
2.ใน hi5 ของผม ก็ได้มีการเขียนคำพูดในลักษณะเดียวกันนี้ แต่จะมีการเขียนในลักษณะนี้
Image
3.ในกระทู้ที่ผมตั้งไว้ แล้วมีสมาชิกเขียนมาถามในคำถามประมาณว่า "ทำไม จขกท. ไม่ยอมมาตอบ" ก็อยากจะชี้แจงว่า เนื่องจากผมเข้ามาดูบอร์ดนี้วันละไม่กี่ครั้ง และผมได้โพสต์กระทู้นั้นไว้เมื่อเวลา 13.19น. ของวันเสาร์

และมีผู้มาตอบกระทู้ของผม โดยทำการถามคำถามดังกล่าวเมื่อเวลา 19.44 น. โดยการตั้งข้อสังเกตดังกล่าว

ผมอยากจะเรียนด้วยความจริงว่า ผมไม่เห็นกระทู้ดังกล่าวในหน้าที่ 1
-อาจเป็นเพราะ กระทู้นั้นโดยดันตกลงไปหน้าที่ 2 ซึ่งผมไม่ได้กดไปดู
-หรือ ผมไม่ได้กดเข้าไปในกระทู้ดังกล่าว
ผมก็จึงไม่สามารถเข้าไปตอบในประเด็นที่ท่านตั้งมาได้

นี่คือคำตอบของคำถามที่คุณตั้งขึ้นมา

สุดท้ายนี้ ผมไม่ถือสาแก่ผู้ที่มีความเห็นในทางด่าผม ว่าร้ายเสียหายต่างๆ เพราะถือว่าสิ่งที่เกิดนี้เกิดจากความเข้าใจผิดของผู้อ่าน และความไม่รอบคอบของผู้เขียนเอง จึงขออภัยในความไม่รอบคอบในเหตุการณ์นี้ด้วย

ผมจึงจะขอแก้ไขลายเซ็น โดยมีการขยายว่า เป็นการประชดกลุ่มคนดังกล่าว (ซึ่งจะทำการแก้ไขต่อไป...)

จึงเรียนมาเพื่อทราบและทำความเข้าใจ
kasemsakk

(ถ้าท่านใดยังมีความไม่เข้าใจ ก็สามารถสอบถามมาได้ทั้งทางด้านล่าง , PM หรืออีเมล์ของผมเอง)

**เพิ่มเติมเวลา 3.02 น. 20/10/51**
ผมได้ทำการแก้ไขลายเซ็นเป็น
"อารยะขัดขืน : งดการใช้ธนบัตร เหรียญ และเงินสกุลบาท!!!"

แน่จริงพวกฟ้าเดียวกัน , ประชาไท , พันทิปราชดำเนิน ประกาศไปสิ!!!

ที่ต้องประกาศ เพื่อป้องกันการเข้าใจว่าผมทำการแก้ไขลายเซ็นเพื่อทำลายหลักฐานครับ...

จึงเรียนมาเพื่อทราบและทำความเข้าใจ
kasemsakk
Last edited by kasemsakk on Mon Oct 20, 2008 3:03 am, edited 1 time in total.
"อารยะขัดขืน : งดการใช้ธนบัตร เหรียญ และเงินสกุลบาท!!!"
^
^
^
แน่จริงพวกฟ้าเดียวกัน , ประชาไท , พันทิปราชดำเนิน ประกาศไปสิ!!!
kasemsakk

Re: ชี้แจงกรณีลายเซ็นที่ผมเขียนไว้...

Postby superager » Mon Oct 20, 2008 2:58 am

ใส่ไว้เฉยๆแบบนี้ใครเค้าจะไปรู้ละครับ ดีที่ดูพฤติกรรมการโพสต์ของคุณ รบกวนแก้ไขอะไรเพิ่มเติมใส่ก็ดีให้คนอื่นมาดูแล้วจะได้ไม่เข้าใจผิด
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Re: ชี้แจงกรณีลายเซ็นที่ผมเขียนไว้...

Postby kasemsakk » Mon Oct 20, 2008 3:00 am

superager wrote:ใส่ไว้เฉยๆแบบนี้ใครเค้าจะไปรู้ละครับ ดีที่ดูพฤติกรรมการโพสต์ของคุณ รบกวนแก้ไขอะไรเพิ่มเติมใส่ก็ดีให้คนอื่นมาดูแล้วจะได้ไม่เข้าใจผิด

แก้ไขแล้วนะครับ

ยังจะเข้าใจผิดอีกหรือเปล่า...
^
^
^
kasemsakk

Postby O2Mini » Mon Oct 20, 2008 3:07 am

ผมรู้ว่าคุณประชด

เพราะพอดีผมไปอ่านความเห็นนึง

จำไม่ได้ว่าความเห็นไหน

เลยรู้ว่า คงจะประชดประชันแหงๆ
ประชาธิปไตย คือ อะไร
O2Mini

Postby cameronDZ » Mon Oct 20, 2008 3:53 am

เอาเถอะครับ

เข้าใจผิด ก็ขอโทษกันได้
หรือไม่อยากขอโทษ ก็ทะเลาะกันต่อไป(ก็ได้)

โลก(ไซเบอร์)เราก็เท่านี้

จะเอาอะไรนักหนา
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby silance mobius » Mon Oct 20, 2008 1:38 pm

ผมขอโทษครับที่เข้าใจเจตนาของคุณผิดไป
Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™

บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"
silance mobius

Postby kasemsakk » Mon Oct 20, 2008 6:25 pm

silance mobius wrote:ผมขอโทษครับที่เข้าใจเจตนาของคุณผิดไป

ครับ :D

ผมไม่ต้องการอะไรมากครับ ผมขอแค่ "คำขอโทษ" ก็ไม่ติดใจอะไรแล้วครับ ;)

ปล.ท่านที่เหลือๆ หายไปไหนละครับ...
^
^
^
kasemsakk

Postby พรรณชมพู » Mon Oct 20, 2008 6:31 pm

silance mobius wrote:รอดูต่อไป

ว่าแต่ว่า ถาม จขกท หน่อยซิ ว่า ลายเซ็นข้างล่างน่ะ
Image
Image

ถ้าท่านไม่ใช้เงินสกุลบาทนี่แล้ว ท่านจะใช้เงินสกุลไหน :?:

เขาบอกให้ พวก ฟ้าเดียวกัน ประชาไท พันทิพย์ราชดำเนิน และชาวคณะ เลิกใช้เงินบาทค่ะ :lol: :lol:

ทักกี้จะได้จ่ายเป็นเงินปอนด์ :lol: :lol:

-----------------

คนกันเองค่ะ โหสิเหอะ นะ นะ :lol:
"silent key 16/06/2009"
พรรณชมพู

Postby Sweet Chin Music » Mon Oct 20, 2008 6:35 pm

ครับ ผมก็ขอโทษคุณเช่นกันที่เข้าใจอะไรผิดไป

ขออถัยจริงๆครับ เพราะไม่รุ้ว่าคุณประชด ...
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby silance mobius » Mon Oct 20, 2008 9:55 pm

kasemsakk wrote:
silance mobius wrote:ผมขอโทษครับที่เข้าใจเจตนาของคุณผิดไป

ผมไม่ต้องการอะไรมากครับ ผมขอแค่ "คำขอโทษ" ก็ไม่ติดใจอะไรแล้วครับ ;)

ปล.ท่านที่เหลือๆ หายไปไหนละครับ...

ว่าแต่ว่า ขอ hi5 คุณหน่อยซิ

ของผม http://silance-mobius.hi5.com, My Blog http://silance-mobius.blogspot.com

บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"

Postby Moon » Mon Oct 20, 2008 10:27 pm

ผมว่าคุณต่างหากที่ต้องขอโทษคนอื่น เพราะคุณทำให้คนอื่นเข้าใจจุดยืนของคุณผิดพลาดไป เพราะลายเซนต์ของคุณ

คุณลองคิดดู จะมีใครสักกี่คนที่รู้จักกันโดยสนิทใจในที่นี้ มีแต่บางสิ่งที่เห็นได้จากจอคอมพิวเตอร์ ที่สามารถบ่งบอก

ความเป็นตัวตนของเราได้ ถ้าลายเซนต์นี้เป็นของคนอื่น เมื่อคุณมองเห็นคุณก็คงจะสงสัยในตัวตนของคนๆ นั้นแน่นอน

คุณเป็นต้นเหตุที่ทำให้คนอื่นเข้าใจคุณผิด มันเป็นความผิดพลาดของตัวคุณเอง
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby silance mobius » Mon Oct 20, 2008 10:42 pm

Moon wrote:ผมว่าคุณต่างหากที่ต้องขอโทษคนอื่น เพราะคุณทำให้คนอื่นเข้าใจจุดยืนของคุณผิดพลาดไป เพราะลายเซนต์ของคุณ

คุณลองคิดดู จะมีใครสักกี่คนที่รู้จักกันโดยสนิทใจในที่นี้ มีแต่บางสิ่งที่เห็นได้จากจอคอมพิวเตอร์ ที่สามารถบ่งบอก

ความเป็นตัวตนของเราได้ ถ้าลายเซนต์นี้เป็นของคนอื่น เมื่อคุณมองเห็นคุณก็คงจะสงสัยในตัวตนของคนๆ นั้นแน่นอน

คุณเป็นต้นเหตุที่ทำให้คนอื่นเข้าใจคุณผิด มันเป็นความผิดพลาดของตัวคุณเอง

เอาน่าพี่ ให้มันจบเหอะนะ

จ๋า... ขอ :mrgreen:

Postby Moon » Mon Oct 20, 2008 10:51 pm

silance mobius wrote:
Moon wrote:ผมว่าคุณต่างหากที่ต้องขอโทษคนอื่น เพราะคุณทำให้คนอื่นเข้าใจจุดยืนของคุณผิดพลาดไป เพราะลายเซนต์ของคุณ

เอาน่าพี่ ให้มันจบเหอะนะ

จ๋า... ขอ :mrgreen:

ก็ร่าย จบข่าว
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby cameronDZ » Mon Oct 20, 2008 11:00 pm

ผมขอพูดแบบกลาง ๆ อาจจะไม่เข้าหูใครบ้าง ก็ลอง(ทน)ฟังเอาแล้วกัน

ผมว่าปัญหาของประเทศไทยตอนนี้ เราเข้าสู่ภาวะการไม่เข้าใจกัน - ต้องการเป็นศัตรูกันอย่างสมบูรณ์แบบแล้ว

ปัญหานี้ ผมได้พูดหลายครั้ง (ในสถานะอื่น)
ว่าทำให้เรา "ห่างไกล" จากต้นตอแห่งปัญหาเข้าไปทุกที
(ต้นตอแห่งปัญหา พูดแบบเข้าใจง่าย ๆ ก็คือ ทักษิณ นะแหละ)
คือ เราไปทะเลาะ ต้องการเป็นศัตรูกับใครก็ไม่รู้ ที่ไม่ใช่ "ต้นตอ"

จนกระทั่ง กลายเป็นความเกลียดชัง ที่ดูไปดูมา แทบจะแยกตัดขาด จากระบบหรือตัวนายทักษิณไปไกลิบ

ซึ่งอาจเป็นผลจาก นายทักษิณเอง
ทื่สร้างระบบป้องกันตัว จนเราเข้าไป "ถึงตัว" มันได้ยาก
และมันก็ ลอยนวล ลอยตัว เหนือปัญหา ไปในที่สุด
ปล่อยให้ ประชาชนคนไทย เกลียดชังกันเอง
(อีกสักสิบปี อาจจะไม่รู้แล้วว่า ที่ต้องเกลียดกันเพราะใคร)

ผมยกตัวอย่างง่าย ๆ
วันพระราชทานเพลิงศพน้องโบว์
หนึ่งในทนายคู่หูคู่ฮา (ที่แตกคอ แยกข้างกันไปแล้ว) มาร่วมงาน
ประชาชน ฝั่ง พธม. (ส่วนหนึ่ง) ก็ไปโห่ฮา ด่าไล่ บุคคลผู้นั้น
เพราะส่วนหนึ่ง เข้าใจผิด ว่าเขาเป็นอีกคนหนึ่ง ที่ไปยืนอยู่ข้าง นปก. และ NBT
และอีกส่วนหนึ่ง ไม่ได้รู้ด้วยซ้ำไป ว่าเขาแตกคอกันไปนานแล้ว เพียงแต่เห็นทนายอีกคน ไปจัดรายการอยู่ที่ NBT ก็เข้าใจว่า ยังเป็นคู่หูคู่ฮา แก๊งเดียวกัน

สังคมแบบนี้ ค่อนข้างเปราะบาง และอันตรายครับ
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby silance mobius » Mon Oct 20, 2008 11:33 pm

cameronDZ wrote:ผมขอพูดแบบกลาง ๆ อาจจะไม่เข้าหูใครบ้าง ก็ลอง(ทน)ฟังเอาแล้วกัน

ผมว่าปัญหาของประเทศไทยตอนนี้ เราเข้าสู่ภาวะการไม่เข้าใจกัน - ต้องการเป็นศัตรูกันอย่างสมบูรณ์แบบแล้ว

ปัญหานี้ ผมได้พูดหลายครั้ง (ในสถานะอื่น)
ว่าทำให้เรา "ห่างไกล" จากต้นตอแห่งปัญหาเข้าไปทุกที
(ต้นตอแห่งปัญหา พูดแบบเข้าใจง่าย ๆ ก็คือ ทักษิณ นะแหละ)
คือ เราไปทะเลาะ ต้องการเป็นศัตรูกับใครก็ไม่รู้ ที่ไม่ใช่ "ต้นตอ"

จนกระทั่ง กลายเป็นความเกลียดชัง ที่ดูไปดูมา แทบจะแยกตัดขาด จากระบบหรือตัวนายทักษิณไปไกลิบ

ทื่สร้างระบบป้องกันตัว จนเราเข้าไป "ถึงตัว" มันได้ยาก
และมันก็ ลอยนวล ลอยตัว เหนือปัญหา ไปในที่สุด
ปล่อยให้ ประชาชนคนไทย เกลียดชังกันเอง
(อีกสักสิบปี อาจจะไม่รู้แล้วว่า ที่ต้องเกลียดกันเพราะใคร)

หนึ่งในทนายคู่หูคู่ฮา (ที่แตกคอ แยกข้างกันไปแล้ว) มาร่วมงาน
ประชาชน ฝั่ง พธม. (ส่วนหนึ่ง) ก็ไปโห่ฮา ด่าไล่ บุคคลผู้นั้น
เพราะส่วนหนึ่ง เข้าใจผิด ว่าเขาเป็นอีกคนหนึ่ง ที่ไปยืนอยู่ข้าง นปก. และ NBT
และอีกส่วนหนึ่ง ไม่ได้รู้ด้วยซ้ำไป ว่าเขาแตกคอกันไปนานแล้ว เพียงแต่เห็นทนายอีกคน ไปจัดรายการอยู่ที่ NBT ก็เข้าใจว่า ยังเป็นคู่หูคู่ฮา แก๊งเดียวกัน

สังคมแบบนี้ ค่อนข้างเปราะบาง และอันตรายครับ

ถ้าจะพูดให้ถูกคือ ปชช ถูกเสี้ยมให้เกลียดคนที่ไม่เห็นด้วย โดยไม่รู้ตัว และ ไม่พยายามที่จะหาเหตุผลว่าเราไม่ชอบ เกลียด เพราะอะไร สิ่งที่จำได้มีอยู่อย่างเดียวคือ "กูเกลียดมึง!!!" เพราะฉะนั้น เมื่อเห็นใคร ที่เข้าใจว่าอยู่ฝ่ายตรงข้าม จึงพร้อมที่จะ ปะ ฉะ ดะ โดยไม่คิดอะไรทั้งสิ้น

แบบนี้มันน่ากลัวครับ สังคมไทยแบบถ้อยที ถ้อยอาศัย กำลังจะหายไป สังคมไทยที่มองทุกคนคือคนไทยด้วยกันกำลังจะหายไป

สังคมไทยต่อไปเมื่อมันพัฒนากลายเป็นพวกใครพวกมัน เมื่อนั้น สังคมจะไม่สามารถอยู่กันได้อย่างสงบสุขอีกต่อไป

Postby Moon » Tue Oct 21, 2008 12:12 am

cameronDZ wrote:ผมขอพูดแบบกลาง ๆ อาจจะไม่เข้าหูใครบ้าง ก็ลอง(ทน)ฟังเอาแล้วกัน

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ที่ช่วยเตือนสติ ขอบคุณครับ
Moon

Postby kasemsakk » Tue Oct 21, 2008 12:48 am

ครับ

จบครับ...
^
^
^
kasemsakk

Postby kasemsakk » Tue Oct 21, 2008 12:49 am

silance mobius wrote:
kasemsakk wrote:

ว่าแต่ว่า ขอ hi5 คุณหน่อยซิ

ของผม http://silance-mobius.hi5.com, My Blog http://silance-mobius.blogspot.com

้ฮิห้าผมก็ตามชื่อ User ของผมนี่แหละครับ...
^
^
^
kasemsakk

Postby silance mobius » Tue Oct 21, 2008 1:17 am

จัดไปเรียบร้อยแล้วครับ :D

Postby cameronDZ » Tue Oct 21, 2008 1:33 am

Moon wrote:ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ที่ช่วยเตือนสติ ขอบคุณครับ

ครับ ขอบคุณที่เข้าใจ
ผมก็พูด(เขียน)ให้หมายความรวม ๆ แหละนะฮะ
ทั้งเรื่อง "เข้าใจผิด" และ "เข้าใจถูก"

เพราะการทะเลาะ เกลียดชังกันเอง ไม่ว่าจะกับพวกเขา หรือ พวกเรา
ไม่มีประโยชน์อะไรเลย

ว่าแต่ Hi5 ของสองคนนั่น
มี "เพื่อนสาว" อยู่ในกลุ่มเยอะอะเป่า
ถ้าเยอะ จะได้แอดไว้เป็นเพื่อน

:mrgreen: :mrgreen:

cameronDZ

Postby kasemsakk » Tue Oct 21, 2008 1:45 am

cameronDZ wrote:ว่าแต่ Hi5 ของสองคนนั่น
มี "เพื่อนสาว" อยู่ในกลุ่มเยอะอะเป่า
ถ้าเยอะ จะได้แอดไว้เป็นเพื่อน

:mrgreen: :mrgreen:

มีแต่เด็กครับ (อายุไม่ถึง 18 ทั้งนั้น) :lol: :lol:

ปล.ผมประชด :lol: :lol:
^
^
^
kasemsakk

Postby NorthStar » Tue Oct 21, 2008 5:29 am

อย่าคิดเปนอื่น......เราคนไทยครับสำนวนประชดปะชันแไทบบยๆ...อ่านแล้วเข้าใจกันครับ...ส่วนคนที่เขาไม่เข้าใจทำความเข้าใจนะครับ....สามัคคีคือพลัง...รักกันไว้ครับพวกเรายิ่งน้อยๆครับ..เปนกำลังใจครับ...ท่านทำดีแล้วครับ... :) :) :)
NorthStar

Return to สภากาแฟ