เผยกระสุนไรเฟิล "ลาปัว.308"เจาะกะโหลก เสธ.แดง

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: เผยกระสุนไรเฟิล "ลาปัว.308"เจาะกะโหลก เสธ.แดง

Postby irq5 » Fri May 14, 2010 1:41 pm

แต่เจาะแล้วทะลุได้นี่ ไม่รู้เข้าข่ายกระสุนอะไรเหมือนกันครับ

เพราะปืนพก เจอกะโหลกก็น่าจะไม่ถึงกับทะลุรูกเล็กๆ
irq5

Re: เผยกระสุนไรเฟิล "ลาปัว.308"เจาะกะโหลก เสธ.แดง

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 1:44 pm

Red Baron wrote:

ดูจากแผลแล้วลูกน่าจะไม่เกิน 40เกรนความเร็วน่าจะลดลงมาประมาณ 800ft/sec
หัวกระสุนเลยกระทุ้ง frontal ออกไปเพียงเป็นรู ตาด้านซ้ายถูกแรงดันของเนื้อสมองดันจนโปนออกมาครึ่งลูก สนับสนุนเรื่องกระสุนความเร็วไม่มากนัก
กระสุน HP ความเร็วปลายลำกล้องระดับ 1200-1500ft/sec น่าจะวิ่งมาไม่ต่ำกว่า 500m

ถ้าเป็นไปตามข่าวลูกไรเฟิลใหญ่ขนาดนี้แม้ในระยะไกลกว่านี้กระโหลกเปิดบิดเบี้ยวเสียรูปไปแล้ว
กระสุนโมเมนตัมสูงแบบนี้ลูกเดียวโดนถูกจุดควายยังตายเลยน่าจะไม่ใช่

คิดเหมือนกันเลยครับ โดนปืนยิงนกหรือเปล่า(.22 หัวตัน) แต่ที่แน่ๆคือปืนพาณิชย์ ไม่ใช่ปืนสงคราม... เรื่อง .223 น่ะทิ้งไปได้เลยครับ ความเร็วต้นเกิน 3000 ฟุตต่อวิฯ แรงดันของเหลวในศีรษะระเบิดกะโหลกเป็นชิ้นๆ เหมือนคุณวสันต์ ภู่ทองแน่ครับ...
naisomchai(ha)

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 1:50 pm

irq5 wrote:แต่เจาะแล้วทะลุได้นี่ ไม่รู้เข้าข่ายกระสุนอะไรเหมือนกันครับ

เพราะปืนพก เจอกะโหลกก็น่าจะไม่ถึงกับทะลุรูกเล็กๆ

กระสุนปืนพกจะทะลุกะโหลกได้ ก็น่าจะเป็นพวก 9 พาราฯ, .38 Super หัว FMJ ครับ ส่วน .357 ส่วนใหญ่เป็นหัวรู... แต่ .45 acp นี่ต่อให้ FMJ ยังไม่ค่อยจะทะลุกะโหลกครับ...

ปืนพกนี่น่าจะตัดออกไปได้เลย เพราะระยะหวังผลแค่ประมาณ 25 เมตรเท่านั้น ซึ่งระยะแค่นั้นต้องมีคนเห็นตัวคนยิงวิ่งหนีน่ะครับ... หรือเอาให้เหมือนในหนังเข้าไปใหญ่ คือเอากระสุนปืนพกใส่ลำกล้อง+พานท้าย+ติดกล้อง แล้วสอยจากระยะไกล ซึ่งแปลว่าต้อง"ทำ"ปืนกระบอกใหม่ครับ, ตรงนี้ค่อนข้างเพ้อฝัน... ฮา...

Postby อหิงสกะ » Fri May 14, 2010 1:51 pm

naisomchai(ha) wrote:

ดูจากแผลแล้วลูกน่าจะไม่เกิน 40เกรนความเร็วน่าจะลดลงมาประมาณ 800ft/sec
หัวกระสุนเลยกระทุ้ง frontal ออกไปเพียงเป็นรู ตาด้านซ้ายถูกแรงดันของเนื้อสมองดันจนโปนออกมาครึ่งลูก สนับสนุนเรื่องกระสุนความเร็วไม่มากนัก
กระสุน HP ความเร็วปลายลำกล้องระดับ 1200-1500ft/sec น่าจะวิ่งมาไม่ต่ำกว่า 500m

ถ้าเป็นไปตามข่าวลูกไรเฟิลใหญ่ขนาดนี้แม้ในระยะไกลกว่านี้กระโหลกเปิดบิดเบี้ยวเสียรูปไปแล้ว
กระสุนโมเมนตัมสูงแบบนี้ลูกเดียวโดนถูกจุดควายยังตายเลยน่าจะไม่ใช่

คิดเหมือนกันเลยครับ โดนปืนยิงนกหรือเปล่า(.22 หัวตัน) แต่ที่แน่ๆคือปืนพาณิชย์ ไม่ใช่ปืนสงคราม... เรื่อง .223 น่ะทิ้งไปได้เลยครับ ความเร็วต้นเกิน 3000 ฟุตต่อวิฯ แรงดันของเหลวในศีรษะระเบิดกะโหลกเป็นชิ้นๆ เหมือนคุณวสันต์ ภู่ทองแน่ครับ...

คิดเหมือนกันเลยครับ แต่ .22 มันเอาแน่เอานอนไม่ค่อยได้นะครับ เท่าที่ทราบ ถ้ายิงได้ขนาดนี้นับว่าผู้ยิงฝีมือดีมาก
ข้าพระพุทธเจ้าภาคภูมิใจที่ได้ปฏิบัติตนตามที่ได้ปฏิญาณต่อหน้าพระพักตร์ใต้ฝ่าละอองพระบาท ว่า
"ข้าพระพุทธเจ้าจักบำเพ็ญตนเป็นพลเมืองที่ดีของชาติ สมกับเป็นผู้มีวัฒนธรรม และศีลธรรม" โดยสมบูรณ์แล้ว
อหิงสกะ

Postby pandora » Fri May 14, 2010 1:52 pm

Custom Made ... ไม่ต้องสืบที่มาหรอก
Brought To You By Spetsnaz
เสียงส่วนน้อย เสียงส่วนใหญ่ หรือ เสียงทั้งหมด ก็ไม่สามารถทำให้ผิดเป็นชอบได้
pandora

Postby joeybamak » Fri May 14, 2010 1:53 pm

ถ้า308ผมว่าเกราะอ่อนแบบที่เสธ แดงใส่คงไม่ติดอยู่ที่เสื้อ และที่วิงผ่านขมับก็คงสมองแตก แต่ถ้า.22คงไม่ทะลุ
joeybamak

Postby จิ๊กโก๋ซอย 1+1 » Fri May 14, 2010 1:57 pm

...บอกได้เลยครับ มติชน "มั่ว" กระสุนเข้าเสื้อเกาะจะบู้บี้ จนดูสภาพได้ยากมากว่า กระสุนอะไร ไม่เชื่อถามคุณสมชายซิ...
เว็บไซต์ต่อต้านทรราชในแนววาไรตี้หลากหลาย คลิ๊กเลย TGOCITY
จิ๊กโก๋ซอย 1+1

Postby worrior » Fri May 14, 2010 2:11 pm

CCI .22 cal. GLHP 36 grains 1260 f/s
1000 f/s @ 1000 yards/80 ft-lbs.

Scope / Suspenser
worrior

Postby TaMongKhon » Fri May 14, 2010 2:12 pm

จิ๊กโก๋ซอย 1+1 wrote:...บอกได้เลยครับ มติชน "มั่ว" กระสุนเข้าเสื้อเกาะจะบู้บี้ จนดูสภาพได้ยากมากว่า กระสุนอะไร ไม่เชื่อถามคุณสมชายซิ...

ครับผมก็ว่าอย่างนั้น มีที่ไหน กระสุน ลูกเดียว สองยี่ห้อ บ้าเปล่า :lol: :lol: :lol: :lol:

.308 Winchester

กับ

Lapua ที่ไม่มีขนาด .308 :lol: :lol: :lol: :lol: ขำกลิ้ง
TaMongKhon

Postby Solidus » Fri May 14, 2010 2:55 pm

ถ้าใช้ Subsonic + Silencer แบบนี้ไรเฟิลก็เป็นไปได้อยู่ครับ แต่คงไม่ใช่ .308 อยู่ดี น่าจะขนาดเล็กกว่า .223 รึป่าวหว่า
Solidus

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 3:24 pm

Solidus wrote:

ถ้าใช้ Subsonic + Silencer แบบนี้ไรเฟิลก็เป็นไปได้อยู่ครับ แต่คงไม่ใช่ .308 อยู่ดี น่าจะขนาดเล็กกว่า .223 รึป่าวหว่า

ถ้าต้องดัดแปลง 7.62 นาโต้ให้เป็นซับโซนิก+ใส่กระป๋องท่อไอเสียแบบนี้ไม่มีใครเอามายิงใส่คดีดังๆหรือกครับ เพราะมันเป็น ID ให้กับตัวเอง ในเมื่อขีปวิถีแบบนั้นมันหาได้จากปืนยาวใส่ลูกปืนสั้นได้อยู่แล้วนี่ครับ... คือซับโซนิกมันก็แปลว่าความเร็วหัวต้องไม่เกิน 1100 ฟุต/วิฯ แล้วความเร็วหัวแค่นั้นเองก็ต้องบังคับให้ยิงระยะใกล้(ถึงได้ติดท่อไอเสียไง) ซึ่งแปลว่าผิดคอนเซ็ปต์สไนเปอร์เข้าไปใหญ่(ยิ่งไกลยิ่งดี จะได้มีเวลาหนีได้ทัน)...

แต่ติ๊งต่างอยากได้ขีปนวิถีหัวหนักๆ บินเร็วไม่เกินความเร็วเสียง(จะอยากได้ด้วยวัตถุประสงค์อะไรก็ตามแต่) ก็ไปหาไรเฟิลคานเหวี่ยงยี่ห้อมาร์ลินใส่ลูก .38 Spl ไม่ง่ายกว่าหรือครับ ติดกล้องเข้าไป ซ้อมยิงแก้ทางลมให้รู้ทาง... แต่เอาเข้าจริงๆแล้ว เอาซีแซด(หรือ 10/22 วอลควอตเซ่น)ใส่กล้องเข้าไป จะเล่นง่ายกว่าแยะครับ อย่างน้อยค่าซ้อมมือก็ถูกกว่าตั้งแยะ แถมยังสามารถซ้อมตามสนามทั่วไปโดยไม่สะดุดตาคนอื่นด้วย...

งานนี้นายสมชายสงสัยว่ามีโอกาสเป็นลูกกรดยิงนกมากกว่าอย่างอื่นครับ จะให้ดีต้องดูเม็ดกระสุนที่บี้ติดบอดีอาร์เมอร์ของเสรธ.แดงมาประกอบด้วย...

อ้อ... มีอีกประเด็นคือ เห็นเสธแดงนั่งหลังแข็งขณะอยู่ท้ายรถฯ ไปส่งโรงบาล... หากเสื้อเกราะมีแผ่นเซรามิคไว้ จะกันกระสุนไรเฟิ่ลได้ครับ...

Postby Solidus » Fri May 14, 2010 3:42 pm

ถ้าต้องดัดแปลง 7.62 นาโต้ให้เป็นซับโซนิก+ใส่กระป๋องท่อไอเสียแบบนี้ไม่มีใครเอามายิงใส่คดีดังๆหรือกครับ เพราะมันเป็น ID ให้กับตัวเอง ในเมื่อขีปวิถีแบบนั้นมันหาได้จากปืนยาวใส่ลูกปืนสั้นได้อยู่แล้วนี่ครับ... คือซับโซนิกมันก็แปลว่าความเร็วหัวต้องไม่เกิน 1100 ฟุต/วิฯ แล้วความเร็วหัวแค่นั้นเองก็ต้องบังคับให้ยิงระยะใกล้(ถึงได้ติดท่อไอเสียไง) ซึ่งแปลว่าผิดคอนเซ็ปต์สไนเปอร์เข้าไปใหญ่(ยิ่งไกลยิ่งดี จะได้มีเวลาหนีได้ทัน)...

แต่ติ๊งต่างอยากได้ขีปนวิถีหัวหนักๆ บินเร็วไม่เกินความเร็วเสียง(จะอยากได้ด้วยวัตถุประสงค์อะไรก็ตามแต่) ก็ไปหาไรเฟิลคานเหวี่ยงยี่ห้อมาร์ลินใส่ลูก .38 Spl ไม่ง่ายกว่าหรือครับ ติดกล้องเข้าไป ซ้อมยิงแก้ทางลมให้รู้ทาง... แต่เอาเข้าจริงๆแล้ว เอาซีแซด(หรือ 10/22 วอลควอตเซ่น)ใส่กล้องเข้าไป จะเล่นง่ายกว่าแยะครับ อย่างน้อยค่าซ้อมมือก็ถูกกว่าตั้งแยะ แถมยังสามารถซ้อมตามสนามทั่วไปโดยไม่สะดุดตาคนอื่นด้วย...

งานนี้นายสมชายสงสัยว่ามีโอกาสเป็นลูกกรดยิงนกมากกว่าอย่างอื่นครับ จะให้ดีต้องดูเม็ดกระสุนที่บี้ติดบอดีอาร์เมอร์ของเสรธ.แดงมาประกอบด้วย...

อ้อ... มีอีกประเด็นคือ เห็นเสธแดงนั่งหลังแข็งขณะอยู่ท้ายรถฯ ไปส่งโรงบาล... หากเสื้อเกราะมีแผ่นเซรามิคไว้ จะกันกระสุนไรเฟิ่ลได้ครับ...
จะดัดแปลงทำไมครับ อุปกรณ์ติดปืนมันก็มีอยู่แล้ว ยิ่งถ้าเป็นพลซุ่มยิง (ไม่จำเป็นต้องเป็นฝ่ายรัฐเสมอไป) คงไม่มีใครอยากประกาศตัวบอกว่า เห้ย kuอยู่ตรงนี้นะเว้ย ยิงสวนมาได้เลย
Solidus

Postby teera » Fri May 14, 2010 3:48 pm

7.62 subsonic ศีรษะกระจุยอยู่ดีล่ะครับ หน้าตัดขนาดนั้น
แต่ดูศีรษะ เสธ เมื่อคืน แทบไม่เห็นทางออกและทางเข้ากระสุนเลย
teera

Postby Solidus » Fri May 14, 2010 3:56 pm

teera wrote:7.62 subsonic ศีรษะกระจุยอยู่ดีล่ะครับ หน้าตัดขนาดนั้น
แต่ดูศีรษะ เสธ เมื่อคืน แทบไม่เห็นทางออกและทางเข้ากระสุนเลย
ผมถึงบอกไงว่าไม่น่าใช่ .308 น่าจะใช้ขนาดเล้กกว่านั้น แต่ก็ยังไม่ตัดประเด็นเรื่องใช้ไรเฟิลยิง
Solidus

Postby TaMongKhon » Fri May 14, 2010 3:59 pm

teera wrote:7.62 subsonic ศีรษะกระจุยอยู่ดีล่ะครับ หน้าตัดขนาดนั้น
ผมถึงบอกไงว่าไม่น่าใช่ .308 น่าจะใช้ขนาดเล้กกว่านั้น แต่ก็ยังไม่ตัดประเด็นเรื่องใช้ไรเฟิลยิง

ความเป็นไปได้ มากที่จะเป็น .223 เพราะเป็นขนาด ที่หาง่ายสุดครับ
TaMongKhon

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 4:23 pm

Solidus wrote:จะดัดแปลงทำไมครับ อุปกรณ์ติดปืนมันก็มีอยู่แล้ว ยิ่งถ้าเป็นพลซุ่มยิง (ไม่จำเป็นต้องเป็นฝ่ายรัฐเสมอไป) คงไม่มีใครอยากประกาศตัวบอกว่า เห้ย kuอยู่ตรงนี้นะเว้ย ยิงสวนมาได้เลย

.308 ปรกติมันความเร็วหัวปริ่ม 3000 ฟุต/วิฯ ครับ... ซับโซนิกมันแปลว่าความเร็วต่ำกว่าเสียง, ที่เขาทำให้ความเร็วต่ำกว่าเสียงก็เพราะอยากให้เก็บเสียงหัวลูกปืนวิ่งแหวกอากาศไงครับ...

ทีนี้พอทำให้ความเร็วต่ำกว่าเสียง เหลือแค่ปริ่มๆ 1000 ฟุตต่อวิฯ ในขณะที่น้ำหนักหัวเอาเป็นว่า 180 เกรน ซึ่ง 180 เกรนบินเร็ว 1000 ฟุตฯ, มันก็ซ้ำกับ .45 acp(ชนิดหัวเบา), หรือ .40 S&W เด๊ะๆแหละครับ... ความเร็วหัวเหลือแค่นี้ มันก็ต้องยิงใกล้ๆ ดังนั้นมันก็ไร้ค่าครับ ยิงแล้วหัวฝังในเป้าอีกต่างหาก, ยกเว้นเอากระดาษห่อไม่ให้ร่องเกลียวดั้งเดิมบนหัวกระสุนเสียรูป เพื่อป้ายความผิดให้คนอื่น(เหมือนในหนังเรื่องชู๊ตเตอร์เด๊ะๆเลย)...

ดังนั้นหากจะไม่ให้หัว เสธ.แดงระเบิดออกด้วยการลดความเร็วหัว .308 ลงให้ต่ำกว่าเสียง แล้วไม่ดัดแปลงปืนปรกติ มันก็ไม่ได้ประโยชน์ต่อคนยิงว่าทำไมต้องลดอานุภาพให้เสี่ยงไปยิงใกล้ๆให้หนีไม่ทัน... นี่ยังไม่นับเรื่องความเร็วหัวเปลี่ยน จะต้องซีโร่กล้องกันใหม่ ต้องซ้อมยิงแก้ทางลมใหม่ ฯลฯ, แล้วตารางขีปนวิถีเดิมก็ต้องมาเขียนกันใหม่ พอดีพอร้ายระหว่างซ้อมยิงมีคนมาเจอเข้าอีก ปิดความลับไม่ได้...

สู้เอา CZ บ้านๆมาติดกล้องแล้วซีโร่กล้องสามสี่นัด จากนั้นแบกเข้าไปยิงสองเผียะ จากนั้นทุบปืน+กล้องทิ้งน้ำ... มันมิง่ายกว่าหรือครับ...

เรื่องที่นายสมชายพูดมาทั้งหมดข้างบนนนี่เบสิคมากๆครับ ร้อยตรีจบใหม่ทุกคนมองปราดเดียวเห็นทะลุเลยครับ... แฮ่ๆ...

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 4:27 pm

TaMongKhon wrote:

ความเป็นไปได้ มากที่จะเป็น .223 เพราะเป็นขนาด ที่หาง่ายสุดครับ

7.62 ซับโซนิก มันก็คือ หัวหนัก 180 เกรนบินเร็ว 1000 ฟุต... คือ .45 ยิงจากลำ 5 นิ้ว, หรือ .40 จากลำ 5 นิ้วนั่นแหละครับ หัวคนไม่ระเบิด เพราะความเร็วหัวสร้างไฮโดรลิกช็อคไม่ได้...

แต่ .223 บินเร็ว 3000 ฟุตครับ, รับรองระเบิดแน่ๆ เหมือนคุณวสันต์ ภู่ทองไงครับ...

Postby Solidus » Fri May 14, 2010 4:37 pm

TaMongKhon wrote:

7.62 ซับโซนิก มันก็คือ หัวหนัก 180 เกรนบินเร็ว 1000 ฟุต... คือ .45 ยิงจากลำ 5 นิ้ว, หรือ .40 จากลำ 5 นิ้วนั่นแหละครับ หัวคนไม่ระเบิด เพราะความเร็วหัวสร้างไฮโดรลิกช็อคไม่ได้...

แต่ .223 บินเร็ว 3000 ฟุตครับ, รับรองระเบิดแน่ๆ เหมือนคุณวสันต์ ภู่ทองไงครับ...
.223 Subsonic + Silencer บินเร็ว 3000 ฟุตเลยรึครับ :shock: ส่วน .308 Subsonic ถ้าใช้ในภารกิจลอบสังหารอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องปรับปืนใหม่ไม่ใช่หรือครับ ถึงต้องเข้าใกล้หน่อยแต่ก็ยังไกลกว่าปืนพกนี่ครับ
Solidus

Postby Solidus » Fri May 14, 2010 4:45 pm

Solidus wrote:จะดัดแปลงทำไมครับ อุปกรณ์ติดปืนมันก็มีอยู่แล้ว ยิ่งถ้าเป็นพลซุ่มยิง (ไม่จำเป็นต้องเป็นฝ่ายรัฐเสมอไป) คงไม่มีใครอยากประกาศตัวบอกว่า เห้ย kuอยู่ตรงนี้นะเว้ย ยิงสวนมาได้เลย

.308 ปรกติมันความเร็วหัวปริ่ม 3000 ฟุต/วิฯ ครับ... ซับโซนิกมันแปลว่าความเร็วต่ำกว่าเสียง, ที่เขาทำให้ความเร็วต่ำกว่าเสียงก็เพราะอยากให้เก็บเสียงหัวลูกปืนวิ่งแหวกอากาศไงครับ...

ทีนี้พอทำให้ความเร็วต่ำกว่าเสียง เหลือแค่ปริ่มๆ 1000 ฟุตต่อวิฯ ในขณะที่น้ำหนักหัวเอาเป็นว่า 180 เกรน ซึ่ง 180 เกรนบินเร็ว 1000 ฟุตฯ, มันก็ซ้ำกับ .45 acp(ชนิดหัวเบา), หรือ .40 S&W เด๊ะๆแหละครับ... ความเร็วหัวเหลือแค่นี้ มันก็ต้องยิงใกล้ๆ ดังนั้นมันก็ไร้ค่าครับ ยิงแล้วหัวฝังในเป้าอีกต่างหาก, ยกเว้นเอากระดาษห่อไม่ให้ร่องเกลียวดั้งเดิมบนหัวกระสุนเสียรูป เพื่อป้ายความผิดให้คนอื่น(เหมือนในหนังเรื่องชู๊ตเตอร์เด๊ะๆเลย)...

ดังนั้นหากจะไม่ให้หัว เสธ.แดงระเบิดออกด้วยการลดความเร็วหัว .308 ลงให้ต่ำกว่าเสียง แล้วไม่ดัดแปลงปืนปรกติ มันก็ไม่ได้ประโยชน์ต่อคนยิงว่าทำไมต้องลดอานุภาพให้เสี่ยงไปยิงใกล้ๆให้หนีไม่ทัน... นี่ยังไม่นับเรื่องความเร็วหัวเปลี่ยน จะต้องซีโร่กล้องกันใหม่ ต้องซ้อมยิงแก้ทางลมใหม่ ฯลฯ, แล้วตารางขีปนวิถีเดิมก็ต้องมาเขียนกันใหม่ พอดีพอร้ายระหว่างซ้อมยิงมีคนมาเจอเข้าอีก ปิดความลับไม่ได้...

สู้เอา CZ บ้านๆมาติดกล้องแล้วซีโร่กล้องสามสี่นัด จากนั้นแบกเข้าไปยิงสองเผียะ จากนั้นทุบปืน+กล้องทิ้งน้ำ... มันมิง่ายกว่าหรือครับ...

เรื่องที่นายสมชายพูดมาทั้งหมดข้างบนนนี่เบสิคมากๆครับ ร้อยตรีจบใหม่ทุกคนมองปราดเดียวเห็นทะลุเลยครับ... แฮ่ๆ...
ที่ว่าต้องยิงใกล้ ๆ นี่ใกล้เท่าปืนพกเลยรึครับ :shock: :shock: ระยะ 500 เมตร ปืนยิงนก .22 เอาแน่เอานอนได้ใช่ไหมครับ :shock: :shock: :shock: แล้วถ้าพวกหน่วยปฏิบัติการพิเศษซ้อมปืนพวกนี้ก็เป้นเรื่องแปลกด้วยใช่ไหมครับ :shock: :shock: :shock: :shock:
Solidus

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 4:54 pm

ถ้ามีคำว่า "Subsonic" แปลว่าความเร็วหัวไม่เกินความเร็วเสียงครับ ถือว่าอานุภาพอ่อนกว่าปรกติครับ... ลองนึกดูว่าน้ำหนักหัว 9 พาราฯ 124 เกรนบินเร็ว 1080, .45 acp หนัก 185 เกรนบินเร็ว 1050 กลุ่มนี้ซับโซนิก...

หากเทียบกับ .308 ซับโซนิก หัวหนัก 180 เกรนบินเร็ว 1050 ฟุตต่อวิ ขีปนวิถีมันก็เป็น .45 ดีๆนี่เอง แต่มาอยู่ในปืนยาวเกะกะเก้งก้างกว่าปืนพกเสียอีก จะลอบสังหารอะไรที่ไหนมันก็ต้องเข้าไประยะปืนพกน่ะครับ(สไนเปอร์ต้องซุ่มยิงระยะไกล)... เลยไม่มีใครเขาใช้งานจริง นอกจาก 9 พาราฯ ซับโซนิกเอาไว้ใส่ในปืน S&W Mod.39 สำหรับยิงสุนัขเฝ้ายามในสงครามเวียตนามไงครับ...

Postby jinnivan » Fri May 14, 2010 4:57 pm

ถ้าทหารไทยสามารถยิงเจาะกะโหลก เสธ.แดง จากบนตึกได้ ในเวลาที่กระชั้นและไม่มีการเตรียมพื้นที่ได้
ปีหน้าให้ส่งทหารคนนี้ลงโอลิมปิค รับรองเหรียญทองโอลิมปิคแน่นอน :lol:
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย จะเกิดภาคไหนก็ไทยด้วยกัน เชื้อสายประเพณีไม่มีกัดกั้น เกิดใต้ธงไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
jinnivan

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 5:07 pm

Solidus wrote:ที่ว่าต้องยิงใกล้ ๆ นี่ใกล้เท่าปืนพกเลยรึครับ :shock: :shock: ระยะ 500 เมตร ปืนยิงนก .22 เอาแน่เอานอนได้ใช่ไหมครับ :shock: :shock: :shock: แล้วถ้าพวกหน่วยปฏิบัติการพิเศษซ้อมปืนพวกนี้ก็เป้นเรื่องแปลกด้วยใช่ไหมครับ :shock: :shock: :shock: :shock:

รู้ระยะยิงด้วยหรือครับ... หาก 500 เมตรน่ะ ความเร็วหัวไม่เกิน 1100 ฟุตยิงไม่ถึงหรอกครับ, เอาแค่ยิง PPC ลูกโม่ .38 ที่ระยะ 50 เมตรความเร็วหัว 770 เขาเล็งที่คอ แล้วให้ตำบลกระสุนตกลงมาที่หน้าอกแล้วนะครับ... แล้วนึกดูว่าที่ระยะ 500 เมตร ความเร็วหัวไม่ถึง 1000 เล็งที่ไหนจะโค้งลงที่ไหน ไหนจะแก้ทางลมอีก ยิง่กลางคืนเป้าไม่นิ่งอีก...

ถ้าแค่ระยะไม่เกิน 100 เมตรนี้ลูกกรดยิงนกตามสนามยิงปืนทั่วไปได้พาดยิงได้กลุ่มขนาดเหรียญบาทสบายๆครับ... แล้วหากระยะยิง 500 เมตรตั้งไกล ทำไมต้องเอาซับโซนิกมายิงให้มันยากเย็น สู้เอาปืน+กระสุนที่มีอยู่แล้วนี่แหละ ไม่ง่ายกว่าหรือครับ...

หากจะป้ายความผิดให้เป็นคนอื่นทั่วไป ก็เอาปืนพาณิชย์นี่แหละ ใส่ลูกพาณิชย์ติดกล้องยิงใส่... และกระสุนล่าสัตว์หัวรูบาดแผลน่ากลัวกว่าลูกทหารเคลือบแข็งตั้งแยะ...

นายสมชายว่าคุณ Solidus ลองค้นข้อมูลที่นี่ก่อนก็ดีนะครับ... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=1.0

แฮ่ๆ...

Postby Solidus » Fri May 14, 2010 5:10 pm

jinnivan wrote:ถ้าทหารไทยสามารถยิงเจาะกะโหลก เสธ.แดง จากบนตึกได้ ในเวลาที่กระชั้นและไม่มีการเตรียมพื้นที่ได้
ปีหน้าให้ส่งทหารคนนี้ลงโอลิมปิค รับรองเหรียญทองโอลิมปิคแน่นอน :lol:
ถ้าเรื่องเตรียมพื้นที่นี่มีนะครับ ปิดล้อม กำหนดเขตห้ามบิน เท่ากับว่าพวกนักข่าวบินขึ้นดูไม่ได้ แถมยังมีประกาศให้ใช้กระสุนจริง มีชุดแม่นปืนอีก อะไรมันจะเอื้อขนาดนี้ :shock: :shock: :shock:
Solidus

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 5:14 pm

Solidus wrote:ที่ว่าต้องยิงใกล้ ๆ นี่ใกล้เท่าปืนพกเลยรึครับ :shock: :shock: ระยะ 500 เมตร ปืนยิงนก .22 เอาแน่เอานอนได้ใช่ไหมครับ :shock: :shock: :shock: แล้วถ้าพวกหน่วยปฏิบัติการพิเศษซ้อมปืนพวกนี้ก็เป้นเรื่องแปลกด้วยใช่ไหมครับ :shock: :shock: :shock: :shock:

พวกหน่วยปฏิบัติการพิเศษ ซ้อมยิงด้วยลูกปืนอ่อนอานุภาพจะถือว่าเป็นเรื่องแปลกครับ... เพราะมันต้องชงลูกใหม่ เบิกจากคลังไม่ได้ ทีนี้เวลาชงลูกใหม่มันก็ต้องมีการเบิกหัว+เบิกดินขับ+เบิกไพรเมอร์ ฯลฯ ซึ่งในหน่วยเดียวกันนั้น มันรู้กันอยู่ครับ ว่าใคร"เล่น"อะไรอยู่...

แล้วถ้าทหารจะแอบยิงโดยบอกว่าเป็นไอ้โม่ง ก็เอาปืนล่าสัตว์ยิงนั่นแหละครับ... ง่ายกว่า แต่หัวเสธ.แดงไม่เป็นอย่างที่เห็นแน่ๆครับ...

Postby Solidus » Fri May 14, 2010 5:21 pm

รู้ระยะยิงด้วยหรือครับ... หาก 500 เมตรน่ะ ความเร็วหัวไม่เกิน 1100 ฟุตยิงไม่ถึงหรอกครับ, เอาแค่ยิง PPC ลูกโม่ .38 ที่ระยะ 50 เมตรความเร็วหัว 770 เขาเล็งที่คอ แล้วให้ตำบลกระสุนตกลงมาที่หน้าอกแล้วนะครับ... แล้วนึกดูว่าที่ระยะ 500 เมตร ความเร็วหัวไม่ถึง 1000 เล็งที่ไหนจะโค้งลงที่ไหน ไหนจะแก้ทางลมอีก ยิง่กลางคืนเป้าไม่นิ่งอีก...

ถ้าแค่ระยะไม่เกิน 100 เมตรนี้ลูกกรดยิงนกตามสนามยิงปืนทั่วไปได้พาดยิงได้กลุ่มขนาดเหรียญบาทสบายๆครับ... แล้วหากระยะยิง 500 เมตรตั้งไกล ทำไมต้องเอาซับโซนิกมายิงให้มันยากเย็น สู้เอาปืน+กระสุนที่มีอยู่แล้วนี่แหละ ไม่ง่ายกว่าหรือครับ...

หากจะป้ายความผิดให้เป็นคนอื่นทั่วไป ก็เอาปืนพาณิชย์นี่แหละ ใส่ลูกพาณิชย์ติดกล้องยิงใส่... และกระสุนล่าสัตว์หัวรูบาดแผลน่ากลัวกว่าลูกทหารเคลือบแข็งตั้งแยะ...

นายสมชายว่าคุณ Solidus ลองค้นข้อมูลที่นี่ก่อนก็ดีนะครับ... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=1.0

แฮ่ๆ...
อ่านดี ๆ ครับ 500 เมตรนั่นมันสำหรับปืนยิงนก :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby Solidus » Fri May 14, 2010 5:26 pm

พวกหน่วยปฏิบัติการพิเศษ ซ้อมยิงด้วยลูกปืนอ่อนอานุภาพจะถือว่าเป็นเรื่องแปลกครับ... เพราะมันต้องชงลูกใหม่ เบิกจากคลังไม่ได้ ทีนี้เวลาชงลูกใหม่มันก็ต้องมีการเบิกหัว+เบิกดินขับ+เบิกไพรเมอร์ ฯลฯ ซึ่งในหน่วยเดียวกันนั้น มันรู้กันอยู่ครับ ว่าใคร"เล่น"อะไรอยู่...

แล้วถ้าทหารจะแอบยิงโดยบอกว่าเป็นไอ้โม่ง ก็เอาปืนล่าสัตว์ยิงนั่นแหละครับ... ง่ายกว่า แต่หัวเสธ.แดงไม่เป็นอย่างที่เห็นแน่ๆครับ...
ปัญหาก็อยู่ที่หัวเสธแดงไงครับว่ามันโดนอะไร ปืนพกก็ไม่ใช่ ไม่งั้นระยะแค่นั้นก็ต้องมีคนเห็นแล้ว ไรเฟิลก็ไม่ใช่เพราะหัวไม่แบะ แถมยิงติดกัน 2 นัดอีก :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 5:30 pm

Solidus wrote:อ่านดี ๆ ครับ 500 เมตรนั่นมันสำหรับปืนยิงนก :lol: :lol: :lol:

เอ้อ... คุณ ชักไม่น่าคุยด้วยแล้วนะครับ ที่คุยกันอยู่นี่ นึกว่าอยากได้ความรู้ ก็จะได้ถกกันหาความรู้... แต่ถ้าคิดว่าเถียงเพื่อเอาชนะนี่ชักไม่อยากเถียงนะครับ มันเสียเวลา เถียงเรื่องปืนผาหน้าไม้ในเว็บบอร์ดเรื่องการเมืองนี่มันไร้ประโยชน์น่ะ เพราะมันไม่ใช่ประเด็นความสนใจของคนส่วนใหญ่...

แล้วลองอ่านใหม่ ที่ถามว่ารู้ระยะยิง 500 เมตรด้วยหรือ... คืออยากบอกว่าไปตั้งเงื่อนไขอย่างโน้นเงื่อนไขอย่างนี้ มันเหมือนเด็กเกรียนเล่นเกมส์คอมฯ แล้วอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก(หรืออ่านออกแต่ไม่แปล) เห็นคำว่าซับโซนิกแล้วก็ไม่ค้นต่อ ดันนึกว่าเป็นศัพท์อะไรก็ไม่รู้...

หากรู้ระยะยิงได้ขนาดนั้น แล้วรู้ทิศยิงด้วย, ก็ไปหาจุดยิงได้แล้ว... แล้วไม่ต้องสนใจหรอกว่าปืนอะไรยิง ไปหาตัวคนยิงยังง่ายกว่า ทิ้งร่องรอยให้ตามง่ายกว่าน่ะ...

ทีนี้จะได้จำไว้ว่า Solidus คุยอะไรจะไม่ถกประเด็นด้วย เพราะเหมือนเด็กเกรียน... เอาอย่างนี้ดีกว่า...

Postby ramboboy26 » Fri May 14, 2010 5:31 pm

ผู้รู้เยอะ ถือโอกาศถามเลยนะครับ
ใครบอกผมเอาบุญที ลูก M16 บางทีทำไมเค้าเรียก 5.56 บางทีก็ .223
ลูก M16 มันก็ใหญ่กว่าลูกกรด .22 เยอะนะ หรือว่าหน่วยมันต่างกัน

ช่วยอธิบายทีครับ ขอบคุณครับ
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...
ramboboy26

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 5:32 pm

Solidus wrote:ปัญหาก็อยู่ที่หัวเสธแดงไงครับว่ามันโดนอะไร ปืนพกก็ไม่ใช่ ไม่งั้นระยะแค่นั้นก็ต้องมีคนเห็นแล้ว ไรเฟิลก็ไม่ใช่เพราะหัวไม่แบะ แถมยิงติดกัน 2 นัดอีก :lol: :lol: :lol:

ตีโจทย์ให้ออกซิครับ... แล้วหากคิดออก อยากบอกคนอื่นก็มา Post บอก แต่ถ้าไม่อยากบอกก็ไม่เป็นไร...

Postby naisomchai(ha) » Fri May 14, 2010 5:40 pm

ramboboy26 wrote:ผู้รู้เยอะ ถือโอกาศถามเลยนะครับ
ใครบอกผมเอาบุญที ลูก M16 บางทีทำไมเค้าเรียก 5.56 บางทีก็ .223
ลูก M16 มันก็ใหญ่กว่าลูกกรด .22 เยอะนะ หรือว่าหน่วยมันต่างกัน

ช่วยอธิบายทีครับ ขอบคุณครับ

.22 มันเป็นชื่อกระสุนชนวนริมชนิดหนึ่งครับ ชื่อเต็มคือ .22 Long Rifle, ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัว .22 นิ้ว...

.223 เป็นชื่อกระสุนชนวนกลางล่าสัตว์เล็กชนิดหนึ่งครับ, ชื่อเต็มคือ .223 Remington, ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัว .22 นิ้วเท่ากัน แต่กระสุนคนละชนิด...

5.56 เป็นชื่อกระสุนชนวนกลางทางการทหารชนิดหนึ่ง, ชื่อเต็มคือ 5.56 mm NATO, ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัว .22 นิ้วเท่ากัน แต่เป็นกระสุนคนละชนิดกับ .223 Remington, โดยทหารเอาลูกพาณิชย์มาดัดแปลงใช้หัวหนักกว่านิดหน่อย แรงดันในรังเพลิงมากกว่านิดหน่อย... ปืนล่าสัตว์บางกระบอกที่ผลิดสำหรับ .223 สามารถใช้กระสุน 5.56 ของทหารได้ แต่รุ่นเก่าๆจะใช้ไม่ได้ครับ...

หากอยากทราบให้มากกว่านี้ แนะนำให้ค้นที่เว็บอาวุธปืนโดยตรงใน Post ข้างบนดีกว่าครับ...

PreviousNext

Return to สภากาแฟ