ฟันธงฟุตบอลคืนนี้ 18 มิย.

ฟุตบอลโลก 2010 กีฬาประเภทต่างๆ สันทนาการ การท่องเที่ยว

ฟันธงฟุตบอลคืนนี้ 18 มิย.

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Fri Jun 18, 2010 1:18 pm

ถ้าเมื่อวานใครที่ตามผม วันนี้คงนั่งกันไม่ได้เลยใช่มั้ยล่ะครับ (หมดตรูด) แหมทำไปได้

เอาเป็นว่าการพนันไม่ทำให้ใครรวยนอกจากเจ้ามือครับ อย่าไปเล่นเล้ย ...เราไม่สนับสนุนการพนัน แต่บอกราคาให้เสร็จสรรพ 5555

เอ้า มาดูของคืนนี้กันต่อดีกว่าครับ

เยอรมัน - เซอร์เบีย

ทรรศนะ :: ชาติบ้านพี่เมืองน้องของมอนเตรเนโกร ประเทศโปรดของพวกเรานั้น นัดแรกแพ้ให้กับกานามา 0-1 ต้องบอกตามตรงว่าไม่ได้ดูคู่ดังกล่าว ผมก็เลยหล่นความเห็นเกี่ยวกับฟอร์มของพวกเซิร์บไม่ได้มาก แต่กับเยอรมันต้องบอกว่า ...พวกพี่สุโค่ยมากๆ

ผมยอมรับว่าเยอรมันเป็นหนึ่งในทีมแช่งของผม แต่เมื่อคลินส์มันน์มาทำทีมและต่อเนื่องมาที่เฮียเลิฟ ความเกลียดชังก็เริ่มเบาบางลง และยิ่งเลิฟให้โอกาสเด็กๆอย่างโอซิล และมุลเลอร์ ก็เหมือนกับผมจะเริ่มเอาใจช่วยเยอรมันมากขึ้นมาหน่อยล่ะนะ

ฟอร์มนัดแรกต้องบอกว่าเด็กๆลูกหลานฮิตเลอร์ โชว์ฟอร์มสะเด่าบาดใจอาว์เจ๊หน้าปากซอยบ้านผมมาก ทั้งเร็วและเทคนิคแพรวพราวไปหมด ทีมก็เล่นกันเป็นระบบ

แต่เชื่อเถอะครับว่าอะไรๆที่มันเจ๋ง ที่มันเยี่ยม มันไม่มีวันคงอยู่ตลอดไป มันต้องมีขึ้นมีลง มีเสื่อม มีดับสูญ ไปตามวัฏจักร

เยอรมันชุดนี้ก็เหมือนกัน ถ้าใครเชียร์อยู่ต้องรีบภาวนาให้วัฏจักรดังกล่าวมาเยือนในรอบแรกสักนัดสุดท้ายนั่นแหละ (ฟอร์มตก) เพราะถ้ามันไปโผล่สักรอบ 8 ทีมคงดูไม่จืด

ฟอร์มดีรอบแรกไปก็เท่านั้น ถ้าในรอบน๊อกเอาท์คุณแพ้ตกรอบ

แต่ผมเชื่อว่าสถานการณ์ดังกล่าวจะยังไม่เกิดขึ้น จากฟอร์มในนัดแรกพวกเขาจะยิ่งฮึกเหิม บ้าพลัง และได้ใจสุดๆ บอลแบบนี้น่ากลัวครับถ้าคู่ต่อสู้ไม่เก๋าจริงๆ

และเซอร์เบียก็ไม่ใช่ผู้จะมาหยุดอินทรีชุดนี้ แม้พวกเซิร์บจะมี "เซอร์บิเนเตอร์" อย่างวิดิช แต่ผมว่าเอาไม่อยู่

กองหลังของเซอร์เบียในรอบคัดเลือก จัดว่าเริ่ดดมากนะครับเพราะเสียประตูน้อยมาก(จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่แต่รู้ว่าน้อย) แต่ฟุตบอลทัวร์นาเมนต์ กองหลังดีอย่างเดียวไม่พอ กองหน้าต้องพอพึ่งพาได้ด้วย

ผมว่าแนวรุกเยอรมันจะทลายแนวรับของพวกเซิร์บได้นะ และเมื่อพิจารณาราคาในตลาดมืดที่เยอรมันยิงนำไปแล้วครึ่งประตูกับอีกหนึ่งประตู ก็เป็นราคาที่พอไหวนะถ้าคุณชอบตัวผึ้งตัวต่อ แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ชอบดาราเก่าๆอย่างคุณรองเค้ามูลคดี ถามว่าราคาในตลาดมืดน่าจะซื้อเซอร์เบียมั้ย ผมว่าถ้ามันไม่มีครึ่งประตูก็เป็นอะไรที่น่าลองซื้อมาใช้งานดู แต่เมื่อมีครึ่งประตูผมว่า น่าลองเสี่ยงกับพวกเด็กๆอินทรีนะครับ ซื้อไว้ดูเล่นสักนิดหน่อยก็น่าจะโอเค

คู่นี้ผมว่าเยอรมันชนะ 3-0 เพราะเมื่อเซอร์เบียโดนยิงนำ พวกเขาจะต้องบุกเพราะแพ้ไม่ได้แล้ว และเมื่อนั้นหลังก็จะเปิดทีนี้ก็พรุนครับ

แต่ถ้าพวกเซิร์บยังยึดมั่นในเกมรับ เหล่าพี่ต่อต๋องวงทู ก็เหนื่อยล่ะครับ

แล้วยิ่งถ้าวิดิชและผองเพื่อนยิงนำได้ก่อน ก็ตัวใครตัวมันนะครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

สโลวีเนีย - สหรัฐ

ทรรศนะ :: นัดแรกผมไม่ได้ดูฟอร์มของสโลวีเนีย ก็เลยไม่รู้ฟอร์มของพวกเขา แต่กับอเมริกา ต้องบอกว่าเล่นได้ไม่เลวเลยโดยเฉพาะเกมรับ

และเกมรุกของทีมเมืองลุงแซมก็ทำได้ไม่เลวนะครับ เพียงแต่คู่แข่งของพวกเขาคืออังกฤษ ทีมที่ผมมองว่ามีผู้เล่นเกมรับ(ยกเว้นโกล์) ที่แข็งแกร่งที่สุดแม้จะไม่มีริโอ

ไม่ต้องคิดอะไรซับซ้อนเลยครับ ผมว่าสหรัฐจะทำได้ดีในนัดนี้ไม่น่าจะถึงกับแพ้ แต่ราคาในตลาดมืดที่ออกมาให้สหรัฐยิงนำไปแล้วครึ่งประตู ผมว่า เสี่ยงซื้อสโลวีเนียจะดีกว่า

เพราะผมคาดว่าพวกมันจะสมันเกลอเสมอกันครับ

ผลที่คาด 1-1

--------------------------------------------------------------------

อังกฤษ - อัลจีเรีย

ทรรศนะ :: แล้วก็มาถึงคู่ของทีมชาติไทยชุดB กันล่ะครับ เพราะคนไทยเราเชียร์เยอะมากจริงๆ บางคนก็อาจมีทีมเชียร์ทีมอื่นแต่ก็มักจะเป็นชู้กับอังกฤษ เพราะว่าทีมชาติอังกฤษมีนักเตะที่เราคุ้นเคยกันเป็นอย่างดี

พูดมากเสียเวลาแก้ผ้ามาโซโล่กันเลยดีกว่า

อังกฤษนัดแรกต้องบอกเลยว่า "ห่วยแตก" อย่าไปโทษอั้ยเขียวมันเลยครับ จริงๆเกมของอังกฤษแทบไม่เป็นแตงโมสัปปะรดอยู่แล้ว การยิงประตูขึ้นนำของอั้ยเจิดช่วงแรกเป็นภาพลวงตาครับ สิ่งที่ผิดพลาดของบิ๊กดอนก็คือ การนำเอาเจิดกับแลมพ์ไปเล่นด้วยกัน แกเชื่อมั่นมากเกินไปทั้งๆที่บทเรียนมีให้เห็นมาตั้งหลายหนแล้วว่า สองตัวนี้มันเล่นคู่กันแบบนี้ไม่ได้

จริงๆถ้าจะเอาสองคนนี้เล่นด้วยกัน อังกฤษควรจะเล่นในระบบไดมอนด์ กล่าวคือต้องมีมิดฟิลด์ตัวรับแล้วให้เจิดอยู่หลังคู่กองหน้า แล้วเอามิดฟิลด์ตัวกลางยืนคู่กับแลมพ์อีกตัวหรือไม่ก็ใช้โจโคลก็ได้

แต่ก็อย่างว่า ถ้าผมเก่งกว่าบิ๊กดอน คงไม่มานั่งทำงานเงินเดือนไม่กี่หมื่นแบบนี้หรอกครับ :lol: :lol:

จริงๆคาเปลโล่คงเสียดายนักเตะปีกที่หอบหิ้วมาเต็มไปหมด และเจมส์มิลเนอร์ก็เล่นห่วย อั้ยทื่หวังจะมาแทนแบรี่ก็เป็นหมันไป

ผมน่ะแอบเชียร์คาร์ริคไม่ก็โจโคลนะ เพราะว่าผมเชียร์เวสต์แฮมฯ แต่ดูท่าทางบิ๊กดอนแกจะใช้ปีกเป็นหลักแล้วล่ะ

นัดนี้แบรี่น่าจะได้ลงมาบัญชาการในแดนกลาง แล้วบิ๊กดอนอาจปรับให้เจิดดันขึ้นสูงหน่อยยืนหลังคู่กองหน้า แล้วให้เลนน่อนเล่นเป็นปีกขวาตัวเดียว แลมพ์ก็ยืนกลางนั่นแหละ แต่ออกซ้ายหน่อยๆ ถ้าภาษาโบราณเขาจะเรียกว่าในซ้ายล่ะมั้ง

แต่ไม่แน่นะครับ บิ๊กดอนอาจปรับให้อังกฤษเล่นหน้าตัวเดียว โดยให้หมูรูนยืนค้ำทำเกมอยู่ข้างหน้า แล้วให้บักเจิดเป็นตัวสอดสลับกับแลมพ์ ปีกขวาเป็นเลนน่อนที่ไม่ได้ชื่อจอห์น แล้วให้ฟิลลิปส์เป็นปีกซ้ายอีกนัด (ซึ่งผมว่าห่วยมาก จริงๆน่าจะเป็นโจโคลมากกว่า)

ส่วนกองหลังผมว่าถ้าบิ๊กดอนไม่ตาบอด ก็น่าจะให้อัพสันยืนคู่กับเทอรี่มากกว่าคาราเกอร์ ที่ช้าเป็นเรือเกลือกลางแม่น้ำเจ้าพระยา ส่วนโกล์แม้ผมจะเชียร์อั้ยเขียว แต่ น่าจะให้เจมส์เรืองศักดิ์ลอยชูศักดิ์ ลงมาเป็นนายตรูดมากกว่าครับ

ผมว่าอัลจีเรียไม่มีอะไรไปสู้อังกฤษได้หรอก เจอสโลวีเนียยังแพ้เลย แต่ราคาในตลาดมืดที่ให้อังกฤษยิงนำไปแล้วหนึ่งประตูครึ่ง เป็นอะไรที่ไม่น่าซื้อเลยครับ ไม่ว่าจะฝั่งไหน

เพราะทีมอย่างอังกฤษเวลานำแล้วมักจะไม่บุกต่อ ชอบเล่นติ๊ดชึ่ง ซึ่งมันก็เสี่ยงว่าอาจถูกตีเสมอได้ แต่ถ้าบิ๊กดอนเลือกผู้เล่นเป็นปีกจี๊ดๆ เวลายิงนำไปแล้วคู่แข่งต้องขึ้นเกมบุก การโต้กลับเร็วก็น่ากลัว แถมยังมีตัวเปิดอย่างแลมพ์ กับเจิดอีก

แต่ต้องชนะถึงสองประตู ผมถึงบอกไงครับว่ามันมีราคาแพงเหมือนกันแต่จะให้หันไปซื้ออัลจีเรีย ผมว่า หัวใจวายกันง่ายๆเลย

ดังนั้นถ้าใครใจไม่ถึง เงินไม่เยอะ นอนดูเฉยๆดีกว่าครับ

ผมว่าอังกฤษจะชนะ 1-0
คนเล็กของเล่นใหญ่

Re: ฟันธงฟุตบอลคืนนี้ 18 มิย.

Postby khundaan » Fri Jun 18, 2010 1:24 pm

โอเคครับ ขอสวนอย่างเดียว :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
khundaan

Postby เสือยิ้มยาก » Fri Jun 18, 2010 1:39 pm

เยอรมัน กับ อังกฤษครับ
แค่ 2 คู่พอ นอนหลับสบายครับ กินเต็ม

ฟันธงหัก :lol:
เสือยิ้มยาก

Postby เสือยิ้มยาก » Fri Jun 18, 2010 1:56 pm

หรือเอาแบบกันเหนียวไว้ก่อน ก็หว่านไปเลยครับ เป็นท่านต่อทั้ง 3 คู่
วันนี้น่าจะบวกแน่นอน :lol:
เสือยิ้มยาก

Postby khundaan » Fri Jun 18, 2010 1:58 pm

เสือยิ้มยาก wrote:เยอรมัน กับ อังกฤษครับ
แค่ 2 คู่พอ นอนหลับสบายครับ กินเต็ม

ฟันธงหัก :lol:

ข่มตาไม่ลงมาหลายคืนแล้วคร๊าบ :x :x :x
khundaan

Postby มารุจัง » Fri Jun 18, 2010 6:27 pm

ไม่มีอะไรจะกล่าวค่ะ นอกจาก.......
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby khundaan » Fri Jun 18, 2010 8:21 pm

เสือยิ้มยาก wrote:หรือเอาแบบกันเหนียวไว้ก่อน ก็หว่านไปเลยครับ เป็นท่านต่อทั้ง 3 คู่
วันนี้น่าจะบวกแน่นอน :lol:

คุณคนเล็กฯกับคุณเสือฯ ขอบคุณสำหรับคู่แรกครับ เหลืออีกสองคู่คับ สวนเหมือนเดิม :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
khundaan

Postby 1ktip » Fri Jun 18, 2010 8:42 pm

ใครเล่นตามคุณคนเล็กฯ ตลอด ตอนนี้กางเกงในก็คงไม่เหลือแล้ว :D
1ktip
Global Moderator

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Fri Jun 18, 2010 10:52 pm

เอ๊า แต่คู่สองเนี่ยตามผมได้เต็มๆเลยนะ

กฏของการเล่นการพนันก็คือ ถ้าจะตามก็ต้องตามให้สุด ถ้าจะสวนก็ต้องสวนให้สุดเหมือนกัน

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

Postby nonnun » Sat Jun 19, 2010 1:00 am

คู่สามขอให้เป็นดั่งคาด.../ :lol: :lol:
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby เสือยิ้มยาก » Sat Jun 19, 2010 4:43 am

ตายเรียบ :oops:
เสือยิ้มยาก

Postby nithiphat » Sat Jun 19, 2010 6:28 am

ยังรักษาสถิติได้ดีครับ ใครสวนได้ยิ้มตลอด
nithiphat

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Sat Jun 19, 2010 9:16 am

อารั้ยยย ถ้าลองอ่านดีๆสิ ถ้าตามผมน่ะ ไม่ได้ไม่เสียนะค้าบบบ

คู่เยอรมัน -- ให้เป็นต่อต๋องวงทู = ขาดทุนไป

คู่อเมริกา -- ผมให้คุณรองเค้ามูลคดี = กำไร

คู่อังกฤษ -- แนะนำให้นอนอยู่บ้าน

-------------

อังกฤษเมื่อคืนห่วยจริงๆ ผมไม่โทษกองหน้านะ ผมโทษกองกลาง โดยเฉพาะอั้ยเจิดกับอั้ยแลมพ์ ผมว่าสองตัวนี้มันเล่นด้วยกันไม่ได้หรอก ถ้าไม่รู้จะเลือกใครดีแนะนำให้ตัดออกไปทั้งคู่เลยครับ แล้วให้แบรี่ยืนคู่กับคาริค ขวาเป็นเลนน่อน ซ้ายเป็นโจโคล โจมตีทางปีกทั้งสองข้างอย่างเดียว กลางไว้ตัดเกมและจ่ายบอล ไม่ต้องเสล่อขึ้นมายิง

ทั้งๆที่ทักษะของทั้งแลมพ์กับเจิดที่สำคัญคือการจ่ายบอล แต่เมื่อคืนเราไม่เห็นการจ่ายบอลงามๆเลย

อีกจุดหนึ่งที่ต้องมานั่งคิดก็คือ การที่รูนี่เล่นอย่างที่เป็นผมว่า มันไม่ใช่แนวที่อังกฤษต้องการนะ บางทีนัดหน้าน่าจะลองเอาเดโฟยืนคู่กับเคราท์ น่าจะดีกว่ามั้ย

แต่ก็นั่นแหละนัดชี้เป็นชี้ตายแบบนั้น การไปลองเสี่ยงโน่นนี่นั่น ย่อมไม่เป็นผลดี ผมว่านักเตะเมื่อคืนก็ลงนัดหน้าอีกน่ะแหละ แล้วผลก็จะเหมือนเดิม หรือถ้าอังกฤษจะชนะก็คงจะ 1-0

ดูไม่มีอนาคตเลยนะครับเนี่ย

----------------

ส่วนเยอรมัน สิ่งที่เกิดขึ้นเมื่อคืนวาน คือสิ่งที่ผมคาดว่าจะเกิดขึ้นกับเยอรมันชุดนี้แน่ๆ แต่ไม่นึกว่าจะเกิดขึ้นเร็วขนาดนี้

จุดเปลี่ยนคือการที่โคลเซ่โดนไล่ออก มันทำให้เด็กๆที่เหลือเสียขวัญ และยังมาโดนยิงในเวลาที่ยัง งงๆ ทีนี้ก็เตลิดกันไปใหญ่ แล้วมาเจอลูกที่โพโดลสกี้ยิงไม่เข้าอีก ทีนี้ออกทะเลเลยครับ และที่สำคัญก็คือแนวรับเซิร์บนั้นแข็งแกร่งจริงๆ ลงว่าโดนเซอเบียยิงนำไปก่อนแบบนี้ ก็เหมือนเจออิตาลีสมัยก่อนล่ะครับ

นัดหน้าเฮียเลิฟสุดรักของผม จะต้องนำลูกทีมกลับมาให้ได้ก่อน แล้วต้องแก้ปัญหาการขาดโคลเซ่ ซึ่งที่ข้างสนามยังเหลือคาเคา แต่นั่นก็เด็กนะครับ นี่จะกลายเป็นว่าเยอรมันจะมีแต่เด็กอายุ 26 อย่างชไวนี่และลาห์มเป็นคนนำทีมให้พ้นขอบเหว ...หนักเกินไปนะครับ สำหรับคนอายุ 26 ที่จะต้องมาแบกความหวังของคนทั้งชาติแบบนี้

แล้วนัดหน้าเจอกาน่าด้วยนะครับ ผมว่านัดที่กาน่าเจอกับออสเตรเลียคืนนี้สำคัญมาก ถ้าคืนนี้กาน่าเสมอออสเตรเลีย นัดหน้าเยอรมันไม่รอดแน่ แต่ถ้ากาน่าเอาชนะออสเตรเลียได้ ก็ยังพอโอเคนะครับ กาน่าจะไม่กดดันเยอรมันมาก เพราะมี 6 แต้มอยู่แล้ว ขอแค่คะแนนเดียวก็เข้ารอบเห็นๆ ...ทีมที่เล่นเพราะหวังเสมอแบบนั้น มักจะแพ้ครับ เพราะคู่ต่อสู้จะเล่นง่าย

แต่ถ้ากาน่าแพ้ออสเตรเลียคืนนี้ ก็ตัวใครตัวมันนะครับ นัดสุดท้ายมันงูกินหางไปหมด กดดันสุดๆและถ้าเป็นแบบนั้นผมว่าพวกเด็กๆเยอรมัน ไม่รอดครับ

รู้กันหรือยังว่าทำไมเยอรมันต้องมีบัลลัค ถ้าเมื่อคืนพวกเขามีบัลลัค พวกเขาจะไม่แพ้ครับ อย่างน้อยๆลูกโทษลูกนั้นบัลลัคจะยิงเองและได้ประตูครับ

Postby Robert De Niro » Sat Jun 19, 2010 9:40 am

เจิดกับแลมพ์ เล่นด้วยกันลำบากครับ มันดูทับเส้นทางกันไปหมด
สไตล์วิ่งจากกลางแล้วรุกขึ้นสูงมายิงทั้งคู่ ขึ้นกันหมดแล้วใครจะจ่าย

ถ้าโค้ชจะใช้สองคนนี้พร้อมกันต้องเลือกเอาว่าจะให้ใครเน้นรุก
ใครเน้นรับ แบ่งหน้าที่อย่าให้ทับไลน์กัน

เสียดายหงิกไม่หนีบวัลคอตไปด้วย เอามาลงนาทีที่ 70 กองหลัง
ที่ขาเริ่มอ่อนคนไหนก็วิ่งไม่ทันเค้าหรอก แล้วส่งเคราซ์กับรูนี่ไปรอ3
ยิงหน้าโกลให้เจ้าโย่งรอโหม่ง รูนีย์รอชาร์ตเก็บตก เปิดแบบนี้เข้าไป
สัก 3-4หน ยังไงน่าจะได้สักลูก

ปล. เขียนแบบนี้ อย่านึกว่าผมเชียร์อังกฤษนะครับ อิ อิ
กองกำลังไม่ฝักไฝ่ฝ่ายใด (...ใส่แว่นสีฟ้า)
Robert De Niro

Return to World Cup 2010