กานาน่าชนะอุรุกกวัย 2-1 กับสปีรติที่หายไป

ฟุตบอลโลก 2010 กีฬาประเภทต่างๆ สันทนาการ การท่องเที่ยว

กานาน่าชนะอุรุกกวัย 2-1 กับสปีรติที่หายไป

Postby chanbaan » Sat Jul 03, 2010 9:26 am

กานาเป็นทีมฟุตบอลที่สามารถใช้ความสามารถในการยิงประตูยิงลูกที่หน้าประตูอุรกกวัยในนาทีต่อเวลาสุดท้าย ลูกถูกกยิงโต้กันไปกันมาระหว่างกองหลังอุรุกกวัย กับกองหน้าของกานา ผลก็คือลูกเข้าประตูไปครึ่งลูก แต่ทีมชาติอุรุกกวัยใช้มือปัดออกมาทั้งๆ ที่ไม่ได้ทำหน้าที่เป็นนายทวารรักษาประตูเลยด้วยซ้ำ ผลก็คือ ลูกเข้าไปครึ่งลูก กลับกลายเป็นปัญหาทำให้ ทีมชาติอุรุกกวัยถูกให้ใบแดง เหลือผู้เล่นพียง 10 คน แต่นั้นมันหมายถึงความเป็นคนในทีมชาติอุรุกกวัย แม้กรรมการจะไม่ให้ลูกที่เข้าประตูนั้นเป็นประตู แต่กรรมการก็ให้ลูกเตะตรงจุดโทษ แต่แล้วกานาก็ไม่สามารถยิงประตูลูกที่ 3 เพื่อให้กรรมกรรมนับได้
---------------------
แม้ว่ากานาจะยิงเข้าประตูไป 2 ลูก แต่กรรมการเองก็ให้ได้แค่ 1 ลูก การต่อเวลาจึงเกิดขึ้นจนหมดเวลาพิเศษ และต้องกลับมาดวลกันที่จุดโทษ และสุดท้าย จากที่กานาน่าจะชนะอุรุกกวัย 2 -1 ก็ทำให้กานา ต้องตกรอบ 16 ทีมสุดท้ายไปโดยที่อุรุกกวัยเป็นทีมฟุตบอลที่ไร้ความเป็นคน มีแต่การอยากได้เอาชนะ จนลืมสปีริตของความเป็นคนไปโดยปริยาย
...............................
สิ่งที่น่าคิดก็คือ อุรุกกวัยแม้จะได้แชมป์ฟุตบอลโลก 2510 ก็ไม่ได้เป็นผู้ชนะอย่างแท้จริง เพราะเขาไม่มีสปิริตอะไรให้น่ายกย่องเลยแม้แต่น้อย
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ย
พุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)
"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"
chanbaan

Re: กานาน่าชนะอุรุกกวัย 2-1 กับสปีรติที่หายไป

Postby nithiphat » Sun Jul 04, 2010 5:34 pm

ซัวเรสผิดครับที่ใช้มือปัดบอลออกมา แต่ก็โดนใบแดงไล่ออก กาน่าได้จุดโทษชดเชย ก็เป็นไปตามกติกา แต่ที่กาน่ายิงไม่เข้าก็โทษอุรุกวัยไม่ได้เหมือนกัน
ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นในนาทีที่ 1 คงไม่มีใครติดใจอะไร แต่พอดีเกิดขึ้นนาทีสุดท้ายยังกับมีคนเขียนบทให้จบแบบดราม่า มันเลยเป็นที่ถกเถียงกัน

ถ้าซัวเรสจะไร้สปิริตก็คงเป็นเพราะทำท่าเหมือนตัวเองไม่ได้ใช้มือตอนโดนใบแดง
nithiphat

Re: กานาน่าชนะอุรุกกวัย 2-1 กับสปีรติที่หายไป

Postby chanbaan » Sun Jul 04, 2010 5:56 pm

nithiphat wrote:ซัวเรสผิดครับที่ใช้มือปัดบอลออกมา แต่ก็โดนใบแดงไล่ออก กาน่าได้จุดโทษชดเชย ก็เป็นไปตามกติกา แต่ที่กาน่ายิงไม่เข้าก็โทษอุรุกวัยไม่ได้เหมือนกัน
ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นในนาทีที่ 1 คงไม่มีใครติดใจอะไร แต่พอดีเกิดขึ้นนาทีสุดท้ายยังกับมีคนเขียนบทให้จบแบบดราม่า มันเลยเป็นที่ถกเถียงกัน

ถ้าซัวเรสจะไร้สปิริตก็คงเป็นเพราะทำท่าเหมือนตัวเองไม่ได้ใช้มือตอนโดนใบแดง

ผมบอกตรงๆ อุรุกวัย ไม่ควรชื่นชมกับชัยชนะที่ปล้นเขามา ผมไม่ได้พูดถึงลูกที่เข้าประตูไปครึ่งลูก หรือเสี้ยวลูกหรอกนะครับ เพราะมันเข้าไปแล้ว ไม่ใช่ไม่เข้า แม้ว่ากานาจะเตะลูกที่จุดโทษไม่ได้ในการชดเชยให้ แต่ลูกบอลมันเข้าไปแล้วครับ และชัยชนะที่เรียกว่าสปิริตนั้น มันจึงเป็นสปิริตในเกมส์ของทีมกานา ไม่ใช่อุรุกวัย แม้ชัยชนะตามกติกาอุรุกวัยจะชนะ แต่จิตวิญญาณของนักเตะของนักฟุตบอลที่เล่นอย่างสมศักดิ์ศรีต่างหาก ที่สำคัญที่สุด
-------------------------
อุรุกกวัยจะดีใจกับชัยชนะไปใย หากชัยชนะนั้นได้มาบนการขายจิตวิญญาณนักเตะฟุตบอลไปทั้งทีมแล้ว
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ย
พุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)
"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"
chanbaan

Postby khundaan » Sun Jul 04, 2010 6:04 pm

ผมเห็นด้วยกับคุณ nithiphat นะครับ กรณีนี้มันน่าเป็นเรื่องผิดหรือไม่ผิดมากกว่าโกงหรือไม่โกง เหตุการณ์มันรวดเร็วและคับขันมาก ถ้าเราไม่อยู่ตรงนั้นเราไม่รู้หรอกครับ ซัวเรสผิดที่ทำแบบนั้นแต่เค้าก็ได้รับโทษสูงสุดคือใบแดงและโดนแบนรอบหน้าและก็เสียจุดโทญด้วย เป็นกาน่าเองมากวว่าทั่ไม่นิ่งฉวยความได้เปรียบไว้ไม่ได้ ก็ต้องรับชะตากรรมนี้ไป ผมเองก็ชอบบอลกาน่านะครับวิ่งไม่หยุด แข็งแกร่งแต่ขาดประสปการณ์ ถ้าหนหน้าเข้ามาอีกน่ากลัวครับ สงสารพวกเค้าครับตอนจบเกม ก็เชียร์ที่เหลือต่อไปครับ

สำหรับผม สเปนแชมป์โลกครับ :mrgreen: :mrgreen:
khundaan

Postby chanbaan » Sun Jul 04, 2010 6:15 pm

khundaan wrote:ผมเห็นด้วยกับคุณ nithiphat นะครับ กรณีนี้มันน่าเป็นเรื่องผิดหรือไม่ผิดมากกว่าโกงหรือไม่โกง เหตุการณ์มันรวดเร็วและคับขันมาก ถ้าเราไม่อยู่ตรงนั้นเราไม่รู้หรอกครับ ซัวเรสผิดที่ทำแบบนั้นแต่เค้าก็ได้รับโทษสูงสุดคือใบแดงและโดนแบนรอบหน้าและก็เสียจุดโทญด้วย เป็นกาน่าเองมากวว่าทั่ไม่นิ่งฉวยความได้เปรียบไว้ไม่ได้ ก็ต้องรับชะตากรรมนี้ไป ผมเองก็ชอบบอลกาน่านะครับวิ่งไม่หยุด แข็งแกร่งแต่ขาดประสปการณ์ ถ้าหนหน้าเข้ามาอีกน่ากลัวครับ สงสารพวกเค้าครับตอนจบเกม ก็เชียร์ที่เหลือต่อไปครับ

สำหรับผม สเปนแชมป์โลกครับ :mrgreen: :mrgreen:

อาจบังเอิญก็ได้นะ ที่ชาวอุรุกวัยทำหนังสือยกย่องหัตถ์พระเจ้าจากพระเจ้าองค์ใหม่ของเขา แบบไร้สำนึกว่าตนนั้นชนะได้เพราะการโกง ขนาดเดินออกนอกสนามชนะจากการโกงยังดีใจ
ผมว่าการทำผิดกติกา เรียกว่าโกงครับ ผิดกับถูก คือทำผิดแบบไม่ตั้งใจ การเอามือปัดลูกบอลโดยที่ไม่มีอำนาจหน้าที่ และสปริตของนักบอลทุกคนจะถูกฝึกไม้ให้ใช่มือ ขนาดถูกเตะอัดหน้าในการแข่งขันน้อยรายมากครับที่จะเอามือมาป้องกัน(อันนี้เขาระดับโลกจริงๆ ระดับบ้านนอกคงเอามือเล่นบอลไปนานแล้ว)
พวกบอลอเมริกาใต้ก็แบบนี้แหละ เล่นบอลด้วยมือต่างเท้า มันเป็นเรื่องธรรมดาเสมอ
chanbaan

Postby khundaan » Sun Jul 04, 2010 6:33 pm

ก็ต่างความเห็นต่างทรรศนะกันไปครับ ยังงัยเหตุก่ารณ์นี้ก็ผ่านไปแล้ว อุรุกวัยก็ผ่านเข้ารอบไป แม้ว่าชัยชนะของพวกเค้าต้องแลกมาด้วยคำครหา แต่ไมว่าอย่างไรเหตการณ์นี้ได้ถูกบรรจุให้เป็นเหตการณ์ที่คลาสสิกของตำนานฟุตบอลโลกอีกชอตแล้วล่ะ นี่แหละครับ เ้สน่ห์ของฟุตบอล :D
khundaan

Postby chanbaan » Sun Jul 04, 2010 10:26 pm

khundaan wrote:ก็ต่างความเห็นต่างทรรศนะกันไปครับ ยังงัยเหตุก่ารณ์นี้ก็ผ่านไปแล้ว อุรุกวัยก็ผ่านเข้ารอบไป แม้ว่าชัยชนะของพวกเค้าต้องแลกมาด้วยคำครหา แต่ไมว่าอย่างไรเหตการณ์นี้ได้ถูกบรรจุให้เป็นเหตการณ์ที่คลาสสิกของตำนานฟุตบอลโลกอีกชอตแล้วล่ะ นี่แหละครับ เ้สน่ห์ของฟุตบอล :D

เสน่ห์หรือเสนียดครับ
chanbaan

Postby nithiphat » Mon Jul 05, 2010 4:28 am

ในทางกลับกัน ถ้ากานายิงไปชนหน้าอกของอุรุกวัย กาน่าก็เห็น แต่กรรมการเห็นเป็นแฮนด์บอล ให้เป็นจุดโทษ ถามว่าถ้ากายิงเข้าประตูและได้เข้ารอบ เราจะบอกว่ากาน่าโกงหรือไม่

ถ้าดูหลายๆ คู่ ตั้งแต่รอบแรก จะพบว่า การใช้มือ มีเกือบทุกทีมโดนใบเหลืองกันไปถ้วนหน้า พักบอลบ้าง ตัดบอลบ้าง ดึงกัน ผลักกันบ้าง ทำประตูบ้าง แต่มันไม่ใช่จังหวะชี้เป็นชี้ตาย เป็นกันทุกทีมครับ ไม่ว่าจะเป็นระดับโลกแค่ไหนก็ตามเถอะ จะว่าไม่มีสปิริตมันก็ใช่ ผมเห็นด้วย และไม่ใช่แค่เรื่องนี้ด้วย ถ้าเป็นเรื่องที่ทำให้ทีมตัวเองได้เปรียบ ผมเห็นทำทุกคน พุ่งล้มเอาฟาวล์ เอาลูกโทษ เอามือปิดหน้าร้องโอดโอยทั้งๆ ที่ไม่โดนอะไร เพื่อให้คู่แข่งโดนไล่ออก ทำไม่รู้ไม่ชี้เวลาลูกเข้าประตูตัวเอง ยิงเข้าตอนล้ำหน้าก็ไม่สนใจ ไม่ยกมือยอมรับว่าล้ำหน้า จงใจทำทั้งนั้น การเสียบสกัดแรงๆ ก็ตั้งใจทำ

ตั้งแต่ดูบอลมาผมเห็นนักฟุตบอลคนเดียวที่กล้าบอกผู้ตัดสินที่เป่าให้จุดโทษว่าเขาไม่ได้โดนทำฟาวล์เขาล้มลงเอง แต่กรรมการก็เป่าไปแล้วและเปลี่ยนคำตัดสินไม่ได้ตามกฎของฟีฟ่า
มันเป็นหน้าที่ของฟีฟ่าที่ต้องออกกติกามาเพื่อสร้างความเป็นธรรมให้ดีขึ้นมากกว่า
nithiphat

Postby khundaan » Mon Jul 05, 2010 8:28 am

chanbaan wrote:
khundaan wrote:ก็ต่างความเห็นต่างทรรศนะกันไปครับ ยังงัยเหตุก่ารณ์นี้ก็ผ่านไปแล้ว อุรุกวัยก็ผ่านเข้ารอบไป แม้ว่าชัยชนะของพวกเค้าต้องแลกมาด้วยคำครหา แต่ไมว่าอย่างไรเหตการณ์นี้ได้ถูกบรรจุให้เป็นเหตการณ์ที่คลาสสิกของตำนานฟุตบอลโลกอีกชอตแล้วล่ะ นี่แหละครับ เ้สน่ห์ของฟุตบอล :D

เสน่ห์หรือเสนียดครับ

แล้วแต่จะคิดเองเถอะ
khundaan

Postby khundaan » Mon Jul 05, 2010 8:30 am

nithiphat wrote:
ตั้งแต่ดูบอลมาผมเห็นนักฟุตบอลคนเดียวที่กล้าบอกผู้ตัดสินที่เป่าให้จุดโทษว่าเขาไม่ได้โดนทำฟาวล์เขาล้มลงเอง แต่กรรมการก็เป่าไปแล้วและเปลี่ยนคำตัดสินไม่ได้ตามกฎของฟีฟ่า
มันเป็นหน้าที่ของฟีฟ่าที่ต้องออกกติกามาเพื่อสร้างความเป็นธรรมให้ดีขึ้นมากกว่า

หมายถึง รอบบี้ ฟาวเลอร์อะเปล่าครับ :?:
khundaan

Postby -3- » Mon Jul 05, 2010 11:50 am

ถ้ากาน่ายิงจุดโทษลูกนั้นเข้า

จขกท จะพูดว่าอย่างไรครับ? สมน้ำหน้าอยากเล่นโกง? หรือ สมควรแล้ว?

แล้วถ้า กาน่าดวลจุดโทษชนะหละ?

โทษตัวเองก่อนครับ อย่าโทษคนอื่น เพราะคนอื่นก็ได้รับโทษแล้ว นั่นคือใบแดง และไม่ได้ลงนัดหน้า

ถามว่าแค่นั้นเหรอ? ใช่ครับ ก็กติกามันมีแค่นั้น

แต่ถามว่ามีผลต่อทีมมากไหม มีครับ การขาดตัวผู้เล่นสำคัญในนัดสำคัญๆ แบบนี้ คงรู้นะครับว่ามันมีผลขนาดไหน
"คนไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา...ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร ไม่เคยห่างกัน"
-3-
Moderator

Postby chanbaan » Mon Jul 05, 2010 10:08 pm

nithiphat wrote:ในทางกลับกัน ถ้ากานายิงไปชนหน้าอกของอุรุกวัย กาน่าก็เห็น แต่กรรมการเห็นเป็นแฮนด์บอล ให้เป็นจุดโทษ ถามว่าถ้ากายิงเข้าประตูและได้เข้ารอบ เราจะบอกว่ากาน่าโกงหรือไม่

ถ้าดูหลายๆ คู่ ตั้งแต่รอบแรก จะพบว่า การใช้มือ มีเกือบทุกทีมโดนใบเหลืองกันไปถ้วนหน้า พักบอลบ้าง ตัดบอลบ้าง ดึงกัน ผลักกันบ้าง ทำประตูบ้าง แต่มันไม่ใช่จังหวะชี้เป็นชี้ตาย เป็นกันทุกทีมครับ ไม่ว่าจะเป็นระดับโลกแค่ไหนก็ตามเถอะ จะว่าไม่มีสปิริตมันก็ใช่ ผมเห็นด้วย และไม่ใช่แค่เรื่องนี้ด้วย ถ้าเป็นเรื่องที่ทำให้ทีมตัวเองได้เปรียบ ผมเห็นทำทุกคน พุ่งล้มเอาฟาวล์ เอาลูกโทษ เอามือปิดหน้าร้องโอดโอยทั้งๆ ที่ไม่โดนอะไร เพื่อให้คู่แข่งโดนไล่ออก ทำไม่รู้ไม่ชี้เวลาลูกเข้าประตูตัวเอง ยิงเข้าตอนล้ำหน้าก็ไม่สนใจ ไม่ยกมือยอมรับว่าล้ำหน้า จงใจทำทั้งนั้น การเสียบสกัดแรงๆ ก็ตั้งใจทำ

ในทางกลับกัน มันเกิดขึ้นหรือยังครับ กานาจะแสดงความดีใจ และนำไปพาดหัวข่าวว่า หัตถ์พระเจ้า ทำให้เขาชนะหรือเปล่า
chanbaan

Postby chanbaan » Mon Jul 05, 2010 10:13 pm

-3- wrote:ถ้ากาน่ายิงจุดโทษลูกนั้นเข้า

จขกท จะพูดว่าอย่างไรครับ? สมน้ำหน้าอยากเล่นโกง? หรือ สมควรแล้ว?

แล้วถ้า กาน่าดวลจุดโทษชนะหละ?

โทษตัวเองก่อนครับ อย่าโทษคนอื่น เพราะคนอื่นก็ได้รับโทษแล้ว นั่นคือใบแดง และไม่ได้ลงนัดหน้า

ถามว่าแค่นั้นเหรอ? ใช่ครับ ก็กติกามันมีแค่นั้น

แต่ถามว่ามีผลต่อทีมมากไหม มีครับ การขาดตัวผู้เล่นสำคัญในนัดสำคัญๆ แบบนี้ คงรู้นะครับว่ามันมีผลขนาดไหน

เอาเหตุการณ์จริง ตรงคนทำผิด กลับดีใจในสิ่งที่ตนทำดีกว่าไหม
ประเด็นมันอยู่ว่า หากคุณกระทำผิด แต่ได้ดี ขึ้นจะรู้สึกอย่างไร
chanbaan

Postby -3- » Mon Jul 05, 2010 10:50 pm

มันไม่ใช่ทำแล้วได้ดีนะ โอกาสคือ 50/50 ถ้ากาน่ายิงจุดโทษเข้า นายคนนั้นก็กลายเป็นผู้ร้ายเหมือนเมโล่ไปไง

ผิดไหม ก็ผิดไง ได้รับโทษแล้วด้วย แล้ว FIFA ก็กำลังเล่นประเด็นนี้ต่อแล้ว ไม่ต้องห่วง
"คนไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา...ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร ไม่เคยห่างกัน"
-3-
Moderator

Postby chanbaan » Mon Jul 05, 2010 11:00 pm

-3- wrote:มันไม่ใช่ทำแล้วได้ดีนะ โอกาสคือ 50/50 ถ้ากาน่ายิงจุดโทษเข้า นายคนนั้นก็กลายเป็นผู้ร้ายเหมือนเมโล่ไปไง

ผิดไหม ก็ผิดไง ได้รับโทษแล้วด้วย แล้ว FIFA ก็กำลังเล่นประเด็นนี้ต่อแล้ว ไม่ต้องห่วง

ผมเองก็อยากบอกว่า อย่าไปชื่นชมในผลชนะของการแข่งขันให้มากเลยครับ ดูการเล่น สปีริตของนักเตะ สิ่งต่างๆ มันสำคัญตรงนี้ครับ ผมไม่อยากให้คนไทยนิยมชมชอบผลชนะ จนไม่สนใจอะไร มันสะท้อนออกมาได้เลยว่าสังคมของเรานั้นเป็นเช่นไร
chanbaan

Postby khundaan » Tue Jul 06, 2010 9:32 am

ตัวผมเองก็ไม่ได้บอกว่าชื่นชมกับชัยชนะของอุรุกวัย ตรงกันข้ามผมบอกว่าผมเห็นใจทีมกาน่าสุดๆ ในเมื่อแม้แต่มาเฟียฟุตบอลอย่างฟีฟ่ายังจัดการเรื่องนี้ไม่ได้ แล้วพวกเราแค่คนดูก็ต้องยอมรับมัน ถ้าคุณคิดว่าอุรุกวัยโกง ลองย้อนไปดูลูกที่อังกฤษยิงข้ามเส้นเยอรมันไปสองเมตร แล้วไม่ได้ประตูอย่างนี้ก็ต้องหาตัวคนผิดมาด้วยสิ เพราะทำให้อังกฤษเสียหาย หรือย้อนไปลูกที่มาราโดน่าใช้มือปัดบอลเข้าประตูอังกฤษในปี 1986 แต่ได้ประตู อันนี้ทั้งผิด ทั้งโกง และมาราโดน่าไม่ได้รับการลงโทษอะไรเลย แต่ซัวเรสเค้ายอมรับโทษโดยดี ถึงเค้าไม่ปัดบอลก็เข้า ทีมแพ้ แต่เค้าเลือกปัดโดนใบแดง โดนจุดโทษกาน่ายิงเข้า ก็แพ้เหมือนกัน แต่กาน่ายิงไม่เข้าก็รับความพ่ายแพ้นั้นไป

ผมว่าสปิริตของกีฬาจริงๆมันอยู่ที่ตอนระหว่างแข่งแล้วผู้เล่นฝั่งตรงข้ามเจ็บ แล้วเราเตะลูกทิ้งให้ หรือจบเกมแล้วผู้แพ้ยอมรับผลกการแข่งขัน ยินดีกับผู้ชนะ หรือผู้ชนะก็เข้ามาปลอบโยนผู้แพ้ไม่เยาะเย้ย อันนี้น่าจะเป็นสปิริต และความสวยงามของกีฬามากกว่า
khundaan

Postby -3- » Tue Jul 06, 2010 9:36 am

นี่คือ ฟุตบอลนะครับ ไม่ใช่บาสเกตบอลที่มีกฎ basket interfere แล้วได้คะแนน

หรือถ้าต้องการความถูกต้องแม่นยำจริงๆ แบบอเมริกันฟุตบอล แน่นอนเหตุการณ์ทุกอย่างสามารถรีเพลย์เทปได้ทันทีเมื่อเกิดธง แต่ความเป็นฟุตบอล มันจะหายไปกว่าครึ่ง (จะเบื่อไหม ที่ต้องมานั่งรอฟังผลการตัดสิน 2 นาที แล้วเล่นไปอีก 1 นาที เกิดทำฟลาว แล้วรอผลการตัดสินอีก 2 นาที)

ปล หากไม่มีความผิดพลาดเลย ก็ไม่มีการพูดคุย(discuss)หลังเกมกันขนาดนี้หรอกครับ :lol: :lol:
-3-
Moderator

Postby chanbaan » Tue Jul 06, 2010 6:31 pm

khundaan wrote:ตัวผมเองก็ไม่ได้บอกว่าชื่นชมกับชัยชนะของอุรุกวัย ตรงกันข้ามผมบอกว่าผมเห็นใจทีมกาน่าสุดๆ ในเมื่อแม้แต่มาเฟียฟุตบอลอย่างฟีฟ่ายังจัดการเรื่องนี้ไม่ได้ แล้วพวกเราแค่คนดูก็ต้องยอมรับมัน ถ้าคุณคิดว่าอุรุกวัยโกง ลองย้อนไปดูลูกที่อังกฤษยิงข้ามเส้นเยอรมันไปสองเมตร แล้วไม่ได้ประตูอย่างนี้ก็ต้องหาตัวคนผิดมาด้วยสิ เพราะทำให้อังกฤษเสียหาย หรือย้อนไปลูกที่มาราโดน่าใช้มือปัดบอลเข้าประตูอังกฤษในปี 1986 แต่ได้ประตู อันนี้ทั้งผิด ทั้งโกง และมาราโดน่าไม่ได้รับการลงโทษอะไรเลย แต่ซัวเรสเค้ายอมรับโทษโดยดี ถึงเค้าไม่ปัดบอลก็เข้า ทีมแพ้ แต่เค้าเลือกปัดโดนใบแดง โดนจุดโทษกาน่ายิงเข้า ก็แพ้เหมือนกัน แต่กาน่ายิงไม่เข้าก็รับความพ่ายแพ้นั้นไป

ผมว่าสปิริตของกีฬาจริงๆมันอยู่ที่ตอนระหว่างแข่งแล้วผู้เล่นฝั่งตรงข้ามเจ็บ แล้วเราเตะลูกทิ้งให้ หรือจบเกมแล้วผู้แพ้ยอมรับผลกการแข่งขัน ยินดีกับผู้ชนะ หรือผู้ชนะก็เข้ามาปลอบโยนผู้แพ้ไม่เยาะเย้ย อันนี้น่าจะเป็นสปิริต และความสวยงามของกีฬามากกว่า

.
ครับ ผมไม่ได้ลืมร่องรอยของความผิดพลาดมากมายในเกมส์ฟุตบอล
แต่ที่ยกตัวอย่างกานากับอุรุกวัยนั้น เพราะมันชัดตรงอารมณ์ครับ มันแบบหน้าด้านๆ เหมือนเป็นการตอกหน้ากรรมการว่า ไหนละใบแดง มันก็แค่ใบแดง เหมือนกับการเมืองไทย ไหนละใบแดง ก็ไม่ถูกยุบพรรคสะหน่อย แต่ใบแดงของนักการเมืองมักทำเพื่อพรรคการเมือง พรรคการเมืองมักวางแผนจากกรรมการบริหารพรรค และเมื่อกรรมการบริหารพรรคกระทำผิด ก็หมดเลย หากเล่นแบบเกมส์ฟุตบอล เพราะหากนักเตะทำผิดหมด แต่ทีมฟุตบอลยังมีสิทธิ์ชนะ แบบนี้มันจะเหลืออะไรให้เราดู
นอกจากชนะ กับแพ้
chanbaan

Postby ต่อมเดือดแตก » Tue Jul 06, 2010 7:29 pm

จะว่าเล่นกานาแล้วโดนก็ไม่น่าใช่นิสำหรับท่านchanbaan :lol: :lol: :lol:
เพราะถ้าจับกันปกติด้วยแต้มต่อครึ่งสโตรกแฟนกานาหม่ำใน90นาทีไปเรียบโร้ยแล้ว :mrgreen: :mrgreen:

สำหรับผมเล่นออนไลน์ด้วยนะ หลังจบ90นาทีผมเล่นว่ากานาจะเข้ารอบคือชนะทุกกรณีได้ตังนั่นล่ะ
ได้ลูกโทษลูกนั้นผมเตรียมฉลองแล้วพอไม่เข้าพลิกมาแพ้จุดโทษเสียตังก็เจ็บใจนะ
แต่เรื่องโชคชะตาวาสนาก็เงี้ยแหละครับท่าน :x :x :x

แต่กะเรื่องสปิริตหรือเรื่องการทำผิดกติกาของซัวเรสก็คงต้องบอกได้คำเดียวว่าเค้ามีสิทธิ์ทำครับ
แต่หลังจากเค้าทำแล้วเค้าก็โดนลงโทษกะสิ่งที่เค้าได้ทำผิดกติกาลงไปแล้ว
มันก็ต้องโทษกียานด้วยที่เจือกยิงไม่เข้าเองถ้าเข้าก็จบ กียานฮีโร่ซัวเรสหายนะ

ถามถึงเรื่องสปิริตกะกีฬาอาชีพนี่บอกคำเดียวครับว่าหวังยาก
อะไรที่ทำให้ทีมได้ประโยชน์แม้ตัวเองต้องแลกกะการถูกแบนการประนามหยามเหยียด
ถ้าคุณอยู่ตรงจุดนั้นคุณเป็นเค้าคุณก็ต้องทำครับ พวกนี้มันก็เป็นแทคติกอย่างหนึ่งที่โค้ชบางคน
**บางคน**นะครับ จะฝังใส่หัวลูกทีมไว้ด้วยซ้ำไป

คุณchanbaanดูกีฬามานานรึยังล่ะครับ เคยดูบาสมั้ยครับ เอ็นบีเอก็แล้วกันอ่ะ
เมื่อก่อนผมไม่ได้ติดตามใกล้ชิดเห็นแต่รายงานสกอร์ผมเคยงงมากๆ
เอ๊ะ เวลาเหลือนาทีเดียวมันชู้ตกันยังไงเพิ่มมา20กว่าแต้ม(โดยเฉลี่ยนาทีละ4แต้ม)
พอนั่งดูถ่ายทอดถึงเข้าใจก็ทีมที่ตามอยู่มันเสี่ยงทำฟาวล์ให้ทีมที่นำอยู่ได้ชู้ตโทษ2แต้ม
แล้วมันก็เอาลูกมาบุกเพื่อไปชู้ต3แต้มชู้ตลงก็ตีฟาวล์อีก รึถึงไม่ลงก็ตีฟาวล์อยู่ดี
ขอแค่ให้ตัวเองได้มีโอกาสเอาลูกกลับมาเสี่ยงยิง3แต้ม

ยังงั้นผมขอถามว่าเค้าไม่มีสปิริตกันรึครับที่ทำยังงั้น นาทีเดียวฟาวล์กันเป็น10ครั้ง
"ท๊ากสิน....ออกไป"
ต่อมเดือดแตก

Postby khundaan » Tue Jul 06, 2010 7:39 pm

ผมคิดว่าคุณ chanbann ต้องแยกระหว่างการเมืองกับกีฬาออกจากกันก่อนนะ มันอยู่คนละขั้วอยู่แล้ว ไม่งั้นคุณจะยุ่งเหยิงตายเลย ผมว่าปล่อยแมทนั้นมันผ่านไปเหอะ ตอนนี้มีนเดินทางมาถึงรอบรองแล้ว ถ้าไม่ชอบอุรุกวัยก็วัดฮอลแลนด์ไปเลย :mrgreen: ลุ้นยิงสองลูกเอง :lol:
khundaan

Postby ต่อมเดือดแตก » Tue Jul 06, 2010 7:45 pm

khundaan wrote:ผมคิดว่าคุณ chanbann ต้องแยกระหว่างการเมืองกับกีฬาออกจากกันก่อนนะ มันอยู่คนละขั้วอยู่แล้ว ไม่งั้นคุณจะยุ่งเหยิงตายเลย ผมว่าปล่อยแมทนั้นมันผ่านไปเหอะ ตอนนี้มีนเดินทางมาถึงรอบรองแล้ว ถ้าไม่ชอบอุรุกวัยก็วัดฮอลแลนด์ไปเลย :mrgreen: ลุ้นยิงสองลูกเอง :lol:

สนนตอนนี้เม็ดนึงก็กินครึ่งคำแล้วครับ ได้หูดีกว่าหัวหาย โบราณ(แถวไหนเนี่ย)ว่าไว้ครับ :lol: :lol: :lol:
"ท๊ากสิน....ออกไป"
ต่อมเดือดแตก

Postby khundaan » Tue Jul 06, 2010 7:50 pm

ต่อมเดือดแตก wrote:
khundaan wrote:ผมคิดว่าคุณ chanbann ต้องแยกระหว่างการเมืองกับกีฬาออกจากกันก่อนนะ มันอยู่คนละขั้วอยู่แล้ว ไม่งั้นคุณจะยุ่งเหยิงตายเลย ผมว่าปล่อยแมทนั้นมันผ่านไปเหอะ ตอนนี้มีนเดินทางมาถึงรอบรองแล้ว ถ้าไม่ชอบอุรุกวัยก็วัดฮอลแลนด์ไปเลย :mrgreen: ลุ้นยิงสองลูกเอง :lol:

สนนตอนนี้เม็ดนึงก็กินครึ่งคำแล้วครับ ได้หูดีกว่าหัวหาย โบราณ(แถวไหนเนี่ย)ว่าไว้ครับ :lol: :lol: :lol:

แบบว่าผมโลภอ่ะคับ ตอนนี้ตามช้างอยู่หลายเชือก :mrgreen: :mrgreen:
khundaan

Postby -3- » Wed Jul 07, 2010 9:15 am

ในที่สุด ทีมที่ไร้สปิริตก็ตกรอบไปแล้ว

พอใจรึยังครับ :lol: :lol:
-3-
Moderator

Return to World Cup 2010