รวมมิตร คุยสบาย ๆ แบบไม่มีสาระ

ห้องสำหรับกระทู้นอกเรื่อง ดูแลโดย Mod 1ktip

Re: รวมมิตร คุยสบาย ๆ แบบไม่มีสาระ

Postby noway2know » Tue Jul 20, 2010 12:42 pm

ถูกต้องแล้วค่ะ
จะใช้ทรงหนักพระทัย หรือหนักพระหฤทัย ก็ได้ค่ะ
แต่พระหฤทัย ส่วนมากที่เจอจะใช้แทน
คำว่าใจ...ที่มีความหมายไปถึงความรู้สึกยินดี รื่นรมย์มากกว่าค่ะ
อย่างในหลวงมีพระหฤทัยที่เปี่ยมไปด้วยความเมตตา,
อ่านหรือฟังดูแล้ว ดูงดงามกว่านะค่ะ

ใช้ภาษาปกติก็ได้ค่ะ เราคุยกันในนี้
ยังไงเราก็คุยถึงในหลวง....ด้วยความรักและศรัทธาในตัวพระองค์ท่าน

รักในหลวง หวงแผ่นดิน
เกลียดเสื้อแดง จะรัฐบาล ม.แม้ว หรือ ม.มาร์ค ก็น่าผิดหวัง เลวพอๆกัน
ไปม๊อบมา ไปก็บอกว่าไป..ไม่ใช่ประเภท....ตุลาคมก็อยู่นะ(โกหก)
http://www.baanpud.net/forum/index.php....http://www.prachathon.org/forum/
noway2know

Re: รวมมิตร คุยสบาย ๆ แบบไม่มีสาระ

Postby บุญปลีก » Tue Jul 20, 2010 12:45 pm

จะหัดภาษาก็ต้องหัดกับอาจารย์ผู้รู้จริงครับ ผมจะหัดราชาศัพท์ก็ต้องหัดกับคุณ noway2know :D
บุญปลีก

Postby canola » Tue Jul 20, 2010 12:50 pm

noona wrote:
khundaan wrote::
บุญปลีก wrote:ลองคิดดูเล่นๆนะครับ ถ้าสองคนนี้จับคู่กันจะเกิดอะไรขึ้น
Image Image

เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะตอนนี้หัวใจของน้องมาเรียมีผมจับจองอยู่ครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ทางที่ดีถามเจ้าแม่แห่งเทนนิส คุณ canola ดีกว่า
แต่เอ...เธอหายไปไหน ไม่เห็นหลายวัน ตีเทนนิสเพลินละมั้ง คุณนู๋นาไม่เจอบ้างเหรอครับ :lol: :lol: :lol:

คุณ canola คงติดภาระกิจค่ะช่วงนี้ แต่เห็นเมื่อวานแว็บ ๆ เข้ามาอ่านค่ะ :D วันนี้ว่าจะถามอยู่เหมือนกันค่ะ เพราะมีข่าวนักเทนนิสแต่งงาน แต่หนูนาไม่รู้จักใครเลย ฮอลแลนด์แพ้ต้องมีคนเลี้ยงข้าวหนูนาค่ะ ไว้เจอกันตอนนั้น :lol:

แง แง เค๊าอ่านไม่ทันแล้ว..ช่วงนี้ busy doing nothing :lol: จะจับคู่ใครกับใคร งงๆ ไม่ได้เปิดอ่านข่าวแต่เดาได้ว่าใครแต่งงาน และก็จริงด้วย Vaidisova & Stepanek Marry In Prague สาวนิโคลตกร่องปล่องชิ้นไปกับ สเตพาเนค ซึ่งก่อนหน้าเคยหมั้นหมายกับ มาร์ตินา ฮิงกิส ซึ่งก็สร้างความประหลาดใจว่าพ่อหนุ่มคนนี้แกมีอะไรดีนะ น่าจะคารมเป็นต่อรูปหล่อเป็นรอง เล่นเอาแฟนคลับใจหาย แต่แ้ล้วก็ไปกันไม่รอด ซึ่งก็น่าจะเป็นช่วงที่ฮิงกิสเจอปัญหาโดนพบสารโคเคนในปี 2007 แต่เธอยอมให้แบน2ปีแทนที่จะต่อสู้ เพราะไหนจะต้องเีสียเงินแล้วก็ต้องใช้เวลาอีก โธ่..ก็ตอนนั้นเธอกลับมาเล่นหลังพักจากอาการบาดเจ็บ โดยส่วนตัวไม่เชื่อหรอกค่ะว่าจะใช้สาร และทุกคนก็ทราบดีนักกีฬาดังๆมีโอกาสเสี่ยงสูงที่จะโดนเล่นงาน มันเป็นbusiness ค่ะ และวิมเบิลดันกว่าจะมาบอกว่าใช้สารมันผ่านไปน่าจะหกเดือนมั๊ง จะไปงัดเอาอะไรมาสู้ แต่ยกเว้นอังเดรไอ้หนุ่มบลูยีนส์ ที่จะออกมารับทำม๊ายให้แฟนๆมึน อ้าวคุยเรื่องนิโคล แว่บอีกแล้ว...พ่อหนุ่มสเตพาเนคก็คงเหงาใจไม่นานก็คว้านิโคลมาหมับ ก็พยายามจะเข้าใจฝายหญิง เพราะดูเหมือนจะพีคแต่เจออาการบาดเจ็บมันกร่อยเลยนะ เสียดายฝีมือและก็เคยมาคว้าแชมป์ไทยแลนด์โอเพ่นหญิงที่เมืองไทยด้วย แฟนๆก็คงได้แต่หวังว่าเด๋วเธอก็กลับมาเหมือน คิม ไคลสเตอร์ หรือจัสติน เพราะอาชีพนักเทนนิสเล่นกันตั้งแต่เด็ก ชีวิตวัยรุ่นมันหายไปเลยเพื่อแลกกับความมีชื่อเสียงและก็ยังทำเงินได้ดีทีเดียว เสียดายเกิดหลังๆๆไปเยอะ ไม่งั้นคาโนล่าอาจจะไปโผล่อยู่หน้าจอ :lol: :lol:
canola

Postby canola » Tue Jul 20, 2010 12:52 pm

ต่อๆ... มาจับคู่มาเรียกับน้องราฟ่า น้องกระทิงดุต้องแบบเชคีร่าคะ เพราะกลัวมาเรียแผดเสียง หมดอารมณ์กัน.. :oops:

คุณnoway มาคุยที่นี่แล้ว เพิ่มสีสันรวมมิตรสมชื่อ เด๋วจะตามไปเก็บสแปร์ที่ค้างไว้แล้วจะมาเมาท์ด้วยค่ะ
canola

Postby noway2know » Tue Jul 20, 2010 12:55 pm

คุณ canola สวัสดีค่ะ
ไม่ค่อยเจอเลย ขอนั่งอ่านด้วยคนค่ะ
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกีฬา ...ชอบบาสเก็ตบอล
โดยเฉพาะ NBA แต่กีฬาประเภทอื่นไม่ค่อยได้ดู
NBA ช่วงหลังๆก็ไม่ได้ดูแล้วค่ะ คุณพ่อไม่อยู่
เราเชียร์คนละทีมกัน ไม่มีคุณพ่อเลยไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่

เกลียดเสื้อแดง จะรัฐบาล ม.แม้ว หรือ ม.มาร์ค ก็น่าผิดหวัง เลวพอๆกัน
ไปม๊อบมา ไปก็บอกว่าไป..ไม่ใช่ประเภท....ตุลาคมก็อยู่นะ(โกหก)
http://www.baanpud.net/forum/index.php....http://www.prachathon.org/forum/
noway2know

Postby บุญปลีก » Tue Jul 20, 2010 12:56 pm

canola wrote:ต่อๆ... มาจับคู่มาเรียกับน้องราฟ่า น้องกระทิงดุต้องแบบเชคีร่าคะ เพราะกลัวมาเรียแผดเสียง หมดอารมณ์กัน.. :oops:

คุณnoway มาคุยที่นี่แล้ว เพิ่มสีสันรวมมิตรสมชื่อ เด๋วจะตามไปเก็บสแปร์ที่ค้างไว้แล้วจะมาเมาท์ด้วยค่ะ

หมายถึง คู่ผสมหนะครับ เอหรือว่าเขาไม่จัดแข่งกันแล้ว (สงสัยจะตกข่าวของจริง :lol: )
บุญปลีก

Postby canola » Tue Jul 20, 2010 1:24 pm

noway2know wrote:คุณ canola สวัสดีค่ะ
ไม่ค่อยเจอเลย ขอนั่งอ่านด้วยคนค่ะ
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกีฬา ...ชอบบาสเก็ตบอล
โดยเฉพาะ NBA แต่กีฬาประเภทอื่นไม่ค่อยได้ดู
NBA ช่วงหลังๆก็ไม่ได้ดูแล้วค่ะ คุณพ่อไม่อยู่
เราเชียร์คนละทีมกัน ไม่มีคุณพ่อเลยไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่

สวัสดีค่ะ ยังเจอไม่ตรงกัน ม่ายงั้นห้องนี้...ระบิด(เถิดเทิง) :lol: ตัวเองความรู้รอบตัวไม่ค่อยได้เลย เน้นแต่สันทนาการจริงๆประมาณไร้สาระนั่นหล่ะ อิอิ จะพยายามค่ะ เรื่องกีฬาก็อาการหนักเฉพาะที่เล่นได้เพราะนอกจากเพลิดเพลินแล้วก็เอาเทคนิคไปปรับใช้ค่ะ มันเกิดขึ้นเองโดยอัตโนมัติค่ะ เราอยากเหมือนใครภาพนั้นก็มารีเพลย์ให้เห็น เสียดายไม่ได้ดูบาสเก็ตบอลเลย เคยจำได้ว่าแหม่มสุริวิภากับสามีเขาชอบกันมาก ถึงกับบินไปดูเข้าใจอารมณ์นะคะ ชอบแล้วได้มีโอกาสดูอีกเหมือนโบนัสสองชั้น จะชอบทีมเดียวกันหรือไม่ จะแย้งกันบ้างเมื่อทีมที่ชอบต้องมาเจอกัน แต่ถ้าได้ร่วมประสบการณ์ด้วยกันยิ่งเป็นคนที่เรารัก ความทรงจำเหล่านั้นเราก็เรียกมาได้ตลอด และคุณพ่อก็ไม่ได้หายไปไหน ใช่ไหมคะ :P

บุญปลีก wrote:
canola wrote:ต่อๆ... มาจับคู่มาเรียกับน้องราฟ่า น้องกระทิงดุต้องแบบเชคีร่าคะ เพราะกลัวมาเรียแผดเสียง หมดอารมณ์กัน.. :oops:

หมายถึง คู่ผสมหนะครับ เอหรือว่าเขาไม่จัดแข่งกันแล้ว (สงสัยจะตกข่าวของจริง :lol: )

อ้าวเราคิดเร็วอีกแล้ว... :lol: คงเป็นเรื่องปรกติที่นักกีฬาหญิงคงอยากปะทะนักกีฬาชาย แต่ความจริงก็คือความจริงค่ะ เซเรน่า วิลเลียมส์เองก็เคยได้ยินมาว่าจะท้าแข่ง ถ้าลูกเสริฟ์ก็ต้องยอมรับว่าได้อยู่ ถ้าไม่ใช่แมชท์มิตรภาพ โดยรวมความเร็วไม่ว่าจังหวะเท้า ลูกเสิร์ฟ จังหวะในการตีก็คงอีกไกลค่ะ ตัวเองยังเคยลองของเหมือนกัน ก็เอาแค่ว่าหนุ่มน้อยร่างใหญ่ 190 ซมกว่าๆ เคยระดับคลับของเมืองนั้น ขอรับลูกเสิรฟ์ อุ้ย..ลูกหาย มันเร็วมากๆ ที่พอจะรับได้ก็มือสะเทือนค่ะ ห้ามถามว่ารับแล้วลูกไปไหน... :oops: แต่ถ้ามีโอกาสเล่นก็ชอบเล่นคู่ผสมค่ะ ทำให้เราดูเหมือนเล่นเก่งงัยคะ...ก็เรามีหน้าที่ไปยืนเพื่อน แถมชนะอีก.. :lol: :lol: เริ่มไร้...อีกแล้ว ที่ชอบเล่นคู่ผสมก็เพราะว่ามันบู๊ดีค่ะ เน้นความสะใจเป็นที่ตั้ง อิอิ
Last edited by canola on Tue Jul 20, 2010 1:41 pm, edited 1 time in total.
canola

Postby noway2know » Tue Jul 20, 2010 1:27 pm

คุณพ่อเสียไปแล้วค่ะตอนนี้
แต่คุณพ่อไม่ได้หายไปไหน คุณพ่อยังอยู่ในหัวใจตลอดไปค่ะ :D
วันนี้เลือกจะคิดถึงคุณพ่อด้วยความสุข ความทรงจำดีๆระหว่างกัน
ให้คุณพ่อได้หลับสบายค่ะ เหนื่อยมามากแล้ว

noway2know

Postby canola » Tue Jul 20, 2010 1:46 pm

ขอโทษค่ะคุณ noway..คือพยายามบอกว่าท่านอยู่ในใจค่ะ เขียนเร็วไปหน่อย :P
canola

Postby noway2know » Tue Jul 20, 2010 2:00 pm

คุณ canola ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ต้องคิดมาก
ทำใจได้แล้วค่ะ ตัวเองก็ชอบพูดถึงคุณพ่อบ่อยๆ
คุณพ่อเป็น MY Hero ตลอดกาล :D

noway2know

Postby บุญปลีก » Tue Jul 20, 2010 3:47 pm

มาดูศิลปวัฒนธรรมของไทยกันบ้างดีกว่า (ไปดูของนอกเสียนาน)

เริ่มจากละครใน

ต่อด้วยละครนอก

ตามด้วยละครชาตรี ว่าจะหาใหม่กว่านี้แต่ว่าความสามารถไม่ถึงครับ

ต่อด้วยละครเสภา โห ละครประเทศเราทำไมเยอะจัง

หุ่นละครเล็ก 18+ นะครับ

โขน อันนี้สุดยอดครับ

หนังใหญ่ ไม่ใช้หนัง ฮอลลีวูดนะครับ

หนังตะลุง ยอมรับ ไม่เข้าใจมุกครับ เคยไปดูกะเพื่อน งง ครับ ไม่รู้เขาหัวเราะอะไรกัน

มาดูหมวดของรำบ้างนะครับ

เริ่มจาก รำฉุยฉาย

รำมโนราบูชายัญ

รำซัด

พระลอลงสรวน

ความรู้น้อยกลัวจะพลาดครับ ขอ รวบรวมไว้แค่นี้ก่อน ความจริงมีอีกเยอะ
Last edited by บุญปลีก on Tue Jul 20, 2010 4:33 pm, edited 12 times in total.
บุญปลีก

Postby noona » Tue Jul 20, 2010 3:51 pm

Image
ใช่แล้วค่ะ คู่นี้จริง ๆ หล่อ-สวย ลูกคงจะน่ารัก คงไม่พ้นนักเทนนิสแน่ ๆ :D

วงการลูกสักหลาดถึงคราวมดขึ้น เมื่อ ราเด็ค สเตปาเน็ค ควงคู่อดีตนางฟ้าของวงการอย่าง นิโคล ไวดิโซวา จัดงานแต่งงานขึ้นที่กรุงปราก สาธารณรัฐเช็ก บ้านเกิดของทั้งคู่...

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานเมื่อวันที่ 18 ก.ค. คู่รักนักเทนนิสชาวเช็กที่สร้างตำนานความห่างระหว่างอายุกว่า 10 ปีของ ราเด็ค สเตปาเน็ค กับ นิโคล ไวดิโซวา เข้าพิธีแต่งงานกันเป็นที่เรียบร้อยแล้วที่โบสถ์เซนต์วิตัส ในกรุงปรากบ้านเกิด ซึ่งเป็นโบสถ์ที่ใหญ่ที่สุดและมีชื่อเสียงมากที่สุดของสาธารณรัฐเช็กเลยทีเดียว

http://www.thairath.co.th/content/sport/97162
เผื่อมีคนตกข่าวค่ะ :D
noona

Postby noona » Tue Jul 20, 2010 3:56 pm

@noway2know ดีใจที่ได้ฟังเพลงโปรดและที่มาของชื่อค่ะ นาฬิกาสวยจังอยากได้ แต่ห่างไกลกำลังหนูนาเหลือเกิน ดูรูปก็มีความสุขด้วยค่ะ :D

@คุณบุญปลีก ทำให้นึกถึงนายกมาร์คนะคะที่ชอบเพลงร๊อคเหมือนกัน ดูจากหน้าตาตรงกันข้าม ตอนแรก ๆ ยอมรับว่าแปลกใจทำไมมองจากภายนอกคนที่หน้าตาดูเรียบร้อย กลับชอบแนวร๊อคซะงั้น :D
noona

Postby บุญปลีก » Tue Jul 20, 2010 4:03 pm

noona wrote:@noway2know ดีใจที่ได้ฟังเพลงโปรดและที่มาของชื่อค่ะ นาฬิกาสวยจังอยากได้ แต่ห่างไกลกำลังหนูนาเหลือเกิน ดูรูปก็มีความสุขด้วยค่ะ :D

@คุณบุญปลีก ทำให้นึกถึงนายกมาร์คนะคะที่ชอบเพลงร๊อคเหมือนกัน ดูจากหน้าตาตรงกันข้าม ตอนแรก ๆ ยอมรับว่าแปลกใจทำไมมองจากภายนอกคนที่หน้าตาดูเรียบร้อย กลับชอบแนวร๊อคซะงั้น :D

นายกก็ชอบเหรอครับ แหมเขินจังเหมือนคนดังซะงั้นเรา บางทีผมคิดว่า การฟังเพลงแรง

เป็นการปลดปล่อยความบ้าระห่ำประจำตัวออกไปในทางที่ไม่ทำร้ายใครหนะครับ :mrgreen:
บุญปลีก

Postby noona » Tue Jul 20, 2010 4:40 pm

บุญปลีก wrote:
noona wrote:@noway2know ดีใจที่ได้ฟังเพลงโปรดและที่มาของชื่อค่ะ นาฬิกาสวยจังอยากได้ แต่ห่างไกลกำลังหนูนาเหลือเกิน ดูรูปก็มีความสุขด้วยค่ะ :D

นายกก็ชอบเหรอครับ แหมเขินจังเหมือนคนดังซะงั้นเรา บางทีผมคิดว่า การฟังเพลงแรง

เป็นการปลดปล่อยความบ้าระห่ำประจำตัวออกไปในทางที่ไม่ทำร้ายใครหนะครับ :mrgreen:

คุณมาร์คชอบกรีนเดย์กับโอเอซิส ถ้าจำไม่ผิดได้ยินมาจากรายการของวู๊ดดี้ค่ะ แต่จำไม่ได้ว่าตอนไหนเพราะมีอยู่ 4 ตอน :D น่าสนใจนะคะ สำหรับใครยังไม่ดูตอนออกอากาศ หลังปีใหม่ 2010 :D

noona

Postby noona » Tue Jul 20, 2010 5:46 pm

เป็นเพลงที่ชอบฟังค่ะ ประทับใจตั้งแต่วันที่เราได้ยินครั้งแรก จำได้ว่าวันนั้นเป็นวันทำงานที่เศร้า ๆ ฟังแล้วรู้สึกมีกำลังใจค่ะ :D ฟังอยู่นานเพิ่งจะทราบว่าเจ้าของเสียงเพลงเป็นผู้หญิงวัย 60 กว่า คุณกมลา ตอนแรกได้ยินแต่ชื่อค่ะ ไม่เคยหาประวัติของเธอทำให้ทราบช้า ทำเหมือนไม่สนใจคนร้อง :lol: ประทับใจทั้งคนแต่งคือคุณบอย และ คนร้องค่ะ ถ่ายทอดอารมณ์ได้ดี
http://women.sanook.com/work/worklife/life_09260.php

Live and Learn พอทราบอายุของเธอทำให้เกิดความรู้สึกว่า เพลงนี้เหมือนผู้ใหญ่ที่บอก เล่า ประสบการณ์การใช้ชีวิตให้คนที่อ่อนเยาว์กว่า :D ขอบคุณที่มีเพลงนี้อยู่เคียงข้างเสมอในวันที่เศร้า ๆ หรือต้องการกำลังใจ

เมื่อวันที่ชีวิต เดินเข้ามาถึงจุดเปลี่ยน จนบางครั้งคนเราไม่ทันได้ตระเตรียมหัวใจ
ความสุขความทุกข์ ไม่มีใครรู้ว่าจะมาเมื่อไหร่ จะยอมรับความจริงที่เจอได้แค่ไหน

เพราะชีวิตคือชีวิต เมื่อมีเข้ามาก็มีเลิกไป
มีสุขสมมีผิดหวัง หัวเราะหรือหวั่นไหว เกิดขึ้นได้ทุกวัน

อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน ตามความคิดสติเราให้ทัน
อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

สุขก็เตรียมไว้ ว่าความทุกข์คงตามมาอีกไม่ไกล จะได้รับความจริงเมื่อต้องเจ็บปวดไหว

เพราะชีวิตคือชีวิต เมื่อมีเข้ามาก็มีเลิกไป
มีสุขสมมีผิดหวัง หัวเราะหรือหวั่นไหว เกิดขึ้นได้ทุกวัน

อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน ตามความคิดสติเราให้ทัน
อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

noona

Postby noona » Tue Jul 20, 2010 5:50 pm

เพลงโปรดค่ะ :D

noona

Postby บุญปลีก » Tue Jul 20, 2010 6:01 pm

Live and Learn เป็นเพลงที่ฟังแปลกหู และ กินใจอีกเพลงครับ เพลงนี้เปิดเมื่อไหร่ก็เพราะเมื่อนั้น

เพราะทั้ง ทำนอง เนื้อหา และ ความหมาย ครับ
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Tue Jul 20, 2010 6:05 pm

ตะกี้แวะไปห้องสมุดมา เจอภาพรถเมล์สาย 60 ของคุณ noway2know (ไม่อยากบอกว่าผมเกิดทั้นได้ขึ้นด้วย :lol: )

สมัยนั้นยังสูบบุหรี เคี้ยวหมาก บนรถเมล์ได้เลยครับ ส่วนพื้นก็เป็นพื้นไม้ (ไม้จริงๆนะครับ) แต่ขับไม่เร็วเหมือนทุกวันนี้หรอกครับ :lol:
Attachments
บุญปลีก

Postby canola » Tue Jul 20, 2010 6:54 pm

noway2know wrote:Image

โลกรู้จักเรื่องนี้ในชื่อ Little House in the Big Woods (บ้านเล็กในป่าใหญ่)

ขอบคุณคุณnoway...ช่วยกระตุ้นความทรงจำ คิดถึงเรื่องนี้ได้ดูทางทีวีเมื่อวัยละอ่อน ชอบมากแต่กลับจำคนที่เล่นเป็นพ่อ Michael Landon (คิดว่าแกหล่อที่สุด ตอนนั้นนะคะ) กับลอร่า Melissa Gilbert แต่หนังสือไม่เคยอ่านค่ะ คงต้องไปตามหาDVDก่อน

canola

Postby noway2know » Tue Jul 20, 2010 7:00 pm

ไม่เป็นไรค่ะ แบ่งปัน ความสุขให้แก่กันและกันค่ะ :D

noway2know

Postby noona » Tue Jul 20, 2010 8:32 pm

บุญปลีก wrote:ผมก็นึกว่าออกใหม่ แล้วผมตกข่าว :lol: เมื่อเช้าดูข่าว เห็นว่าจะมี โขนนางลอย ที่ศูนย์วัฒนธรรม

อยากไปดูจริงๆเลย เกิดมาได้ดูโขนแค่หนเดียวในชีวิต ยังประทับใจอยู่เลย ขอการส่งเสริมวัฒนธรรมไทย

ต้องยกให้ สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาฏ ผมโชคดีที่เกิดมาในยุคสมัยของพระองค์ท่านครับ

เพิ่มเติม 23 - 25 ก.ค. 2553 นี้นะครับ ใครสนใจไปเข้าชมได้ รับรอง สนุกกว่าหนังฮอลลี้วู้ดแน่นอนครับ :D

เมื่อก่อนวันเสาร์-อาทิตย์ ที่โรงละครแห่งชาติ ข้าง ๆ ธรรมศาตร์เห็นคุณลุง คุณป้า , คุณตา คุณยาย มากันเยอะแยะบางครั้งก็แสดงด้านนอกที่เป็นสนาม ไม่เคยดูโขนจริง ๆ จัง ๆ สักที ได้แต่บ่น ๆ กับเพื่อนว่า สักวันหนึ่ง จะลองหัดดู เพราะมีความคิดว่าท่าทางจะดูแล้วเข้าใจยากนะคะ เสียดายที่โขนนางลอย แสดงที่ศูนย์วัฒนธรรม ไกลไปหน่อย แต่ไม่เป็นไรค่ะ จะหาโอกาสลองดูสักครั้ง :D แต่ยังไม่เข้าใจเลยว่านางลอยเป็นใคร :D
noona

Postby บุญปลีก » Tue Jul 20, 2010 8:38 pm

noona wrote:
บุญปลีก wrote:ผมก็นึกว่าออกใหม่ แล้วผมตกข่าว :lol: เมื่อเช้าดูข่าว เห็นว่าจะมี โขนนางลอย ที่ศูนย์วัฒนธรรม

อยากไปดูจริงๆเลย เกิดมาได้ดูโขนแค่หนเดียวในชีวิต ยังประทับใจอยู่เลย ขอการส่งเสริมวัฒนธรรมไทย

ต้องยกให้ สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาฏ ผมโชคดีที่เกิดมาในยุคสมัยของพระองค์ท่านครับ

เพิ่มเติม 23 - 25 ก.ค. 2553 นี้นะครับ ใครสนใจไปเข้าชมได้ รับรอง สนุกกว่าหนังฮอลลี้วู้ดแน่นอนครับ :D

เมื่อก่อนวันเสาร์-อาทิตย์ ที่โรงละครแห่งชาติ ข้าง ๆ ธรรมศาตร์เห็นคุณลุง คุณป้า , คุณตา คุณยาย มากันเยอะแยะบางครั้งก็แสดงด้านนอกที่เป็นสนาม ไม่เคยดูโขนจริง ๆ จัง ๆ สักที ได้แต่บ่น ๆ กับเพื่อนว่า สักวันหนึ่ง จะลองหัดดู เพราะมีความคิดว่าท่าทางจะดูแล้วเข้าใจยากนะคะ เสียดายที่โขนนางลอย แสดงที่ศูนย์วัฒนธรรม ไกลไปหน่อย แต่ไม่เป็นไรค่ะ จะหาโอกาสลองดูสักครั้ง :D แต่ยังไม่เข้าใจเลยว่านางลอยเป็นใคร :D

นางลอยคือนางเบญจกายครับ ส่วนเหตุการณ์ที่เกิดเป็นโขนนางลอยก็คือ ทศกันณ์ จับตัวนางสีดาไป

แล้ว พระราม ยกทัพติดตามมา ทศกันณ์ ไม่อยากรบทัพกับพระรามตอนนี้ก็เลยสั่งให้นางเบญจกาย

ปลอมตัวเป็นนางสีดา แล้วแกล้งตายลอยไปกับน้ำ แต่ แผนแตกเพราะดันลอยทวนน้ำ หนุมานจึงอาสาไปจับ

จึงเป็นที่มาของโขนนางลอยครับ

บุญปลีก

Postby noona » Tue Jul 20, 2010 8:59 pm

ขอบคุณค่ะคุณบุญปลีก ชักคุ้น ๆ เหมือนเคยได้ยิน :D ได้ยินแต่ไม่จำ เป็นโรคอย่างหนึ่งหรือเปล่าเนี่ย :lol:

Image
ตารางการแสดงที่โรงละครแห่งชาติ ใกล้เข้ามาหน่อย เป็นคนย่านนี้ค่ะ :D

ปฏิทินการแสดงนาฏศิลป์ และดนตรีประจาปี ๒๕๕๓ ณ โรงละครแห่งชาติ
( มีสูจิบัตรองค์ความรู้เกี่ยวกับการแสดงแจกทุกรอบ สถานที่จัดแสดงเป็นห้องปรับอากาศ มีเก้าอี้ให้นั่ง บัตรทุกใบมีเลขที่นั่ง มีสถานที่สำหรับจอดรถ )
บัตรราคา ๑๐๐ , ๘๐ , ๖๐ บาท จำหน่ายบัตรก่อนวันแสดง ๑ สัปดาห์
สอบถามและสำรองที่นั่งได้ที่ คุณ ประทุม นพปิยะ โทรฯ ๐-๒๒๒๔-๑๓๔๒
( นักเรียน นักศึกษา ในเครื่องแบบเข้าชมเป็นหมู่คณะ ลดครึ่งราคา )
ต้องการสำเนาวีดีทัศน์การแสดง ติดต่อกลุ่มวิจัยและพัฒนาการแสดง ๐-๒๒๒๔-๑๓๗๙ ต่อ ๒๐๗

เดือนสิงหาคม ๒๕๕๓

อาทิตย์ ๑ เวลา ๑๔.๐๐ น. โขน เรื่องรามเกียรติ์ ชุดพระลักษมีสีดา
อาทิตย์ ๘ เวลา ๑๔.๐๐ น. โขน เรื่องรามเกียรติ์ ชุดพระลักษมีสีดา
ศุกร์ ๑๓ เวลา ๑๗.๐๐ น. รายการ ศิลปากรคอนเสิร์ต ( Thai National Symphony Orchestra )
ศุกร์ ๒๐ เวลา ๑๐.๐๐ น. โขน เรื่องรามเกียรติ์ ชุดพระลักษมีสีดา ( รอบนักเรียน )
ศุกร์ ๒๗ เวลา ๑๗.๐๐ น. รายการ ศรีสุขนาฏกรรม

เดือนกันยายน ๒๕๕๓

อาทิตย์ ๕ เวลา ๑๔.๐๐ น. โขน เรื่องรามเกียรติ์ ชุดพระลักษมีสีดา
ศุกร์ ๑๐ เวลา ๑๗.๐๐ น. รายการ ดนตรีไทยพรรณนา
อาทิตย์ ๑๒ เวลา ๑๔.๐๐ น. โขน เรื่องรามเกียรติ์ ชุดพระลักษมีสีดา
ศุกร์ ๑๗ เวลา ๑๐.๐๐ น. โขน เรื่องรามเกียรติ์ ชุดพระลักษมีสีดา ( รอบนักเรียน )
ศุกร์ ๒๔ เวลา ๑๗.๐๐ น. รายการ ศรีสุขนาฏกรรม
สนใจตารางการแสดงถึงเดือนธันวาคม คลิ๊กเข้าไปได้ค่ะ :D
http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung ... 34346.html
noona

Postby noway2know » Tue Jul 20, 2010 10:20 pm

ชอบเพลงนี้ด้วยค่ะ เพลงลาวคำหอม ประกอบละคร สี่แผ่นดิน
เพลงนี้เป็นเพลงไทยเพลงแรกที่ได้รับการบันทึกเสียง
บันทึกเสียงเฉพาะทำนอง สมัยนั้นยังไม่มีคำร้อง
ต่อมาได้รับการประพันธ์คำร้อง โดยพระยาประสานดุริยศัพท์
ซึ่งเป็นเจ้ากรมปี่พาทย์หลวง
คีตกวีไทยที่มีชีวิตอยู่ในช่วงในรัชสมัย รัชกาลที่ ๕ - ๖

เพลงลาวคำหอม

ยามเมื่อลมพัดหวน ลมก็อวล แต่กลิ่นมณฑาทอง
ไม้เอยไม้สุดสูง อย่าสู้ปอง ไผเอยบ่ได้ต้อง แต่ยินนามดวงเอย

โอ้เจ้าดวง เจ้าดวงดอกโกมล กลิ่นหอมเพิ่งผุดพ้น พุ่มในสวนดุสิตา
แข่งแขอยู่แต่นภา ฝูงภุมราสุดปัญญาเรียมเอย

โอ้อกคิดถึง คิดถึงคะนึงนอนวัน
นอนไห้ใฝ่ฝัน เห็นจันทร์แจ่มฟ้า

โอ้อกคิดถึง คิดถึงคะนึงนอนวัน
นอนไห้ใฝ่ฝัน เห็นจันทร์แจ่มฟ้า

ทรงกลด สวยสดโสภา
แสงทองส่องหล้า ขวัญตาเรียมเอย

ทรงกลด สวยสดโสภา
แสงทองส่องหล้า ขวัญตาเรียมเอย

ฟังเพลงนี้แถมดอกมณฑาด้วย..ดอกไม้ในเพลง
มณฑาหรือดอกมณฑาทิพย์เป็นดอกไม้สำหรับถวายเป็นพุทธบูชา
คนไทยโบราณชอบปลูกไว้ประจำบ้าน

Image

ใครที่เคยไปอุทยาน รัชกาลที่ ๒ จะมีไม้ไทยเยอะมาก
เวลาไป ชอบไปนั่งเล่นที่เรือนไทย ที่เป็นห้องสมุด
เป็นเรือนไทยเปิดโล่ง ลมเ็ย็นสบายมากๆ
ตรงท่าน้ำของอุทยาน มีเรือมาขายก๋วยเตี๋ยวด้วยค่ะ แต่ต้องรอ
หย่อนเท้าแช่น้ำ หม่ำก๋วยเตี๋ยวเรือ อร่อยมากๆ บรรยากาศดีด้วย

Image

อุทยานรัชกาลที่ ๒ อำเภออัมพวา จ.สมุทรสาคร
ความสำคัญเพราะเป็นที่พระราชสมภพของ รัชกาลที่ ๒
ทุกวันที่ ๒๔ กุมภาพันธ์ของทุกปี จะมีการแสดงโขน
เป็นวันพระราชสมภพของ รัชกาลที่ ๒

Image

ที่นี่เป็นพิพิธภัณฑ์แสดงข้าวของ เครื่องใช้
ส่วนพระองค์ ของรัชกาลที่ ๒
มีโรงละครกลางแจ้ง การทำขนมไทยโบราณ
สวนพฤกษชาติ แสดงดอกไม้พันธุ์ไม้ในวรรณคดี

Image

Image

Image

noway2know

Postby noway2know » Tue Jul 20, 2010 11:28 pm

เพลงสากลที่ชอบค่ะ Only Love - Trademark

ImageBut only love can say try again or walk away
But I believe for you and me the sun will shine one day
So I'll just play my part and pray you'll have a chance of heart
But I can't make you see it through

"that's something only love can do Image"

Image

noway2know

Postby noona » Tue Jul 20, 2010 11:28 pm

แอบขำคุณบุญปลีกค่ะ :lol: ศิลปวัฒนธรรมของไทย จากยูทูบที่คุณบุญปลีกแปะ ช่างเข้ากับเพลงร๊อคเหลือเกิน :D ทำให้นึกภาพว่า หลังจากไปดูโขนและต่อแล้วคอนเสิร์ตร๊อค อารมณ์นั้นนึกไม่ออก :D
Last edited by noona on Tue Jul 20, 2010 11:49 pm, edited 1 time in total.
noona

Postby noway2know » Tue Jul 20, 2010 11:33 pm

ชวนมาฟังเพลงไทยเดิม ต่อด้วยเที่ยวอุทยาน ร.๒
คุณบุญปลีก อาจจะปรับอารมณ์ได้เร็วนะค่ะ :D

noway2know

Postby noona » Tue Jul 20, 2010 11:38 pm

Only Love - Trademark ชอบเหมือนกันค่ะ คุณ noway2know เป็นเพลงที่อยู่ในใจของใครหลาย ๆ คน บางเพลงฟังแล้ว ก็ไม่อยากเป็นคนโสดเลย :lol:
noona

Postby noona » Tue Jul 20, 2010 11:48 pm

อุทยาน ร. 2 ไปมาเมื่อเข้าพรรษาปีที่แล้วค่ะ น้องสาวบ่นว่าใหม่ไปนิด เราก็ขำก็เพิ่งสร้างใหม่นี่นา ร่มรื่นน่าเที่ยวค่ะ มีคุณยายที่ทำขนมไทยขายใต้ถุนเรือนไทยด้วยค่ะ แวะไปได้ ข้าง ๆ มีแปลงสาธิตการเกษตรเล็ก ๆ อยู่ด้วยค่ะ หนูนาไปโบกก๋วยเตี๋ยวเรือ บริเวณอุทยานที่ติดกับริมน้ำ นั่งกินอย่างมีความสุขเชียวค่ะ แต่บริเวณตลาดน้ำอัพวาที่ติดกันคนเยอะมาก ๆ ค่ะ หายใจไม่ออก เลยอดส่งโปสการ์ดกลับบ้านเลย :D แต่ก็ของกินอร่อยดีค่ะ อิ่มตา อิ่มใจ อิ่มท้องค่ะ :lol:

เรื่องตลาดน้ำนะ ถามหนูนาได้ค่ะ ชอบมาก ๆ ไปชิมมาเกือบทุกตลาดแล้ว ปีที่แล้วตลาดน้ำวัดไร่ขิงกับลำพญานี่ไปบ่อยมาก ๆ ค่ะ ใกล้ ๆ นะคะ :D
noona

PreviousNext

Return to ห้องพัก