ขอเชิญคุณ julajakra มาตอบคำถามครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ขอเชิญคุณ julajakra มาตอบคำถามครับ

Postby chaidan » Wed Jul 28, 2010 11:18 am

คำถามมีดังนี้ครับ

- ปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้ประเทศไทยสามารถล่มสลายในเวลา 1 ปี ?
- หากประเทศไทยสิ้นชาติในวันนี้คุณจะทำอะไร ?
- ทำไมคนไทยเป็นทาสอีกครั้งหลังการเลิกทาสสมัยองค์รัชกาลที่ 5 ?

รูปแบบคำถาม : วิเคราะห์ปัจจัย องค์ประกอบ และศักยภาพของคุณ julajakra
วิธีการตอบคำถาม : คิดพิจารณาโดยรอบคอบ กลั่นกรองคำตอบก่อนการตอบ และปราศจากการใช้อารมณ์ส่วนตัว
คาดหวังประโยชน์ : วัดระดับการมองปัญหาในระดับบุคคลของคุณ julajakra
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....
ผมว่าไม่ใช่......
chaidan

Re: ขอเชิญคุณ julajakra มาตอบคำถามครับ

Postby nanase » Wed Jul 28, 2010 11:26 am

คำถามด้านความมั่นคงเพื่อการทดสอบระดับคิดของผู้ร่วมตอบคำถาม
by julajakra » Tue Jul 27, 2010 1:50 am
ทำไมคนไทยเป็นทาสอีกครั้งหลังการเลิกทาสสมัยองค์รัชกาลที่ 5 ?
by julajakra » Tue Jul 27, 2010 10:51 am
หากประเทศไทยสิ้นชาติในวันนี้คุณจะทำอะไร ?
by julajakra » Tue Jul 27, 2010 10:45 am
ปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้ประเทศไทยสามารถล่มสลายในเวลา 1 ปี
by julajakra » Tue Jul 27, 2010 10:32 am

เป็นการโยนหินถามทางเพื่อนำไปสู่รัฐไทยใหม่รึปล่าวครับ
จากคำถามดูเหมืองมุ่งหวังให้ประเทศไทยล่มจมนะครับ
nanase

Re: ขอเชิญคุณ julajakra มาตอบคำถามครับ

Postby chaidan » Wed Jul 28, 2010 8:13 pm

มารอคำตอบครับ โปรดพิจารณา
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....
chaidan

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Wed Jul 28, 2010 8:30 pm

สงสัยจะไม่ผ่านการพิจารณามังครับ :lol: :lol: :lol:
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby Frankie26 » Wed Jul 28, 2010 11:02 pm

คนบ้าอะไร พิมพ์ข้อความได้น่าอึดอัดมาก ใช้คำพูดสละสลวยแต่พายเรือในอ่าง ทำเหมือนผู้ดีเลยวาจาสุภาพสละสลวยเล่นคำให้คนอ่านงง สุดท้าย อ่านจบแล้วอืดน้ำเลย - - ไม่ใช่ยังงู้นยังงี้นะครับ ผมคิดว่าก็ต้องมีคนรู้สึกแบบผมมั่งแหละครับ
ข้องใจตรงไหน..ติดต่อทางเมลล์ มีตัวตน ไม่แอบ ไม่หนี ไม่หลบใคร
rabbit_690@hotmail.com
http://www.iplocation.netเช็คที่อยู่จากIPเน็ท
Frankie26

Postby เสือยิ้มยาก » Wed Jul 28, 2010 11:08 pm

คุณ Chaidan แน่ใจเหรอครับ ว่าจะให้เขามาตอบจริงๆ ลองไปอ่านกระทู้ที่เขาตอบก่อนดีมั๊ยครับ
ถ้าอ่านจบแล้ว รบกวนช่วยเอามาสรุปให้ฟังหน่อยก็จะดี

โปรดทบทวนครับ :lol:
เสือยิ้มยาก

Postby juneka » Wed Jul 28, 2010 11:36 pm

Frankie26 wrote:คนบ้าอะไร พิมพ์ข้อความได้น่าอึดอัดมาก ใช้คำพูดสละสลวยแต่พายเรือในอ่าง ทำเหมือนผู้ดีเลยวาจาสุภาพสละสลวยเล่นคำให้คนอ่านงง สุดท้าย อ่านจบแล้วอืดน้ำเลย - - ไม่ใช่ยังงู้นยังงี้นะครับ ผมคิดว่าก็ต้องมีคนรู้สึกแบบผมมั่งแหละครับ

ตามนั้นแหละค่ะ คิดเหมือนกัน :lol:
juneka

Postby รักเมืองไทย » Thu Jul 29, 2010 12:52 am

juneka wrote:
Frankie26 wrote:คนบ้าอะไร พิมพ์ข้อความได้น่าอึดอัดมาก ใช้คำพูดสละสลวยแต่พายเรือในอ่าง ทำเหมือนผู้ดีเลยวาจาสุภาพสละสลวยเล่นคำให้คนอ่านงง สุดท้าย อ่านจบแล้วอืดน้ำเลย - - ไม่ใช่ยังงู้นยังงี้นะครับ ผมคิดว่าก็ต้องมีคนรู้สึกแบบผมมั่งแหละครับ

ตามนั้นแหละค่ะ คิดเหมือนกัน :lol:

เห็นด้วยอีกหนึ่งคนครับ
สงสัยผมจะโง่เลยอ่านไม่ค่อยเข้าใจ :mrgreen: :mrgreen:
รักเมืองไทย

Postby บุญปลีก » Thu Jul 29, 2010 12:55 am

คงไม่มาตอบแล้วกระมังครับ
บุญปลีก

Postby chaidan » Thu Jul 29, 2010 4:55 am

เสือยิ้มยาก wrote:คุณ Chaidan แน่ใจเหรอครับ ว่าจะให้เขามาตอบจริงๆ ลองไปอ่านกระทู้ที่เขาตอบก่อนดีมั๊ยครับ
ถ้าอ่านจบแล้ว รบกวนช่วยเอามาสรุปให้ฟังหน่อยก็จะดี

โปรดทบทวนครับ :lol:

ผมทบทวนแล้วครับ และคิดว่ายังคงอยากให้คุณ julajakra มาตอบอยู่ดีครับ
ปล. ผมอ่านแล้วครับ แต่คงไม่สรุป
โปรดวิภาควิจารณ์ครับ :)
chaidan

Postby baboon » Thu Jul 29, 2010 7:10 am

เสริมคำถามอีกนิดครับ
ชาติในที่นี้คืออะไร รัฐชาติหรือชาติพันธุ์หรือแนวคิดอื่นๆ เช่นไตรลักษณะรัฐ
คำว่าทาส เป็นแบบใด ทาสที่เป้นปัจจัยการผลิตแบบอเมริกาหรือทาสที่เป้นองค์ประกอบในระบบศักดินาแบบร5
baboon

Postby god_of_rah » Thu Jul 29, 2010 8:40 am

chaidan wrote:คำถามมีดังนี้ครับ

- ปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้ประเทศไทยสามารถล่มสลายในเวลา 1 ปี ?
- หากประเทศไทยสิ้นชาติในวันนี้คุณจะทำอะไร ?
- ทำไมคนไทยเป็นทาสอีกครั้งหลังการเลิกทาสสมัยองค์รัชกาลที่ 5 ?

รูปแบบคำถาม : วิเคราะห์ปัจจัย องค์ประกอบ และศักยภาพของคุณ julajakra
วิธีการตอบคำถาม : คิดพิจารณาโดยรอบคอบ กลั่นกรองคำตอบก่อนการตอบ และปราศจากการใช้อารมณ์ส่วนตัว
คาดหวังประโยชน์ : วัดระดับการมองปัญหาในระดับบุคคลของคุณ julajakra

รู้สึกว่ามันจะเป็นพวกข่าวลือที่เค้าลือกันอยู่ในหมู่เสื้อแดงนะครับ
god_of_rah
Moderator

Postby see-u » Thu Jul 29, 2010 11:24 am

** คุณ julajakra เค๊าเห็น กระทู้ นี้แล้วนะ ..แต่ไม่เข้ามาตอบ
ยังเอาข้อความบางท่านที่ว่าเค๊า .. พายเรือในอ่าง ในการตอบคำถาม
ไปฟ้อง WM อยู่เลย...
:lol:
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby Yasuhiro » Thu Jul 29, 2010 12:22 pm

see-u wrote:** คุณ julajakra เค๊าเห็น กระทู้ นี้แล้วนะ ..แต่ไม่เข้ามาตอบ
ยังเอาข้อความบางท่านที่ว่าเค๊า .. พายเรือในอ่าง ในการตอบคำถาม
ไปฟ้อง WM อยู่เลย...
:lol:

ว้า ไม่น่าเลย :shock:
"The future is plural" Peter Schwatz
เพิ่มเติม: ผมไม่มีนโยบายที่จะต่อความยาวสาวความยืดกับพวกเกรียนทางความคิด เพราะมันเสียทั้งเวลาและอารมณ์ ไม่มีประโยชน์ใดๆที่จะไปนั่งอธิบายให้คนที่ปิดกั้นทางความคิดพวกนี้ฟังหรืออ่าน
Yasuhiro

Postby sanskrit_shower » Thu Jul 29, 2010 2:50 pm

ขอยกมือว่ารู้สึกเหมือนกัน
sanskrit_shower

Postby 1ktip » Thu Jul 29, 2010 3:19 pm

เนื่องจากเริ่มจะมีการทำผิดกฏข้อ 5 กันอย่างเอิกเกริก ขอเรียนท่านสมาชิกดังนี้

การแสดงความคิดเห็น ไม่ว่าจะเป็นความเห็นเช่นไร ควรเป็นไปโดยเสรี ตราบเท่าที่ไม่ทำผิดทำนองคลองธรรม

ละเมิดกฏบอร์ด หรือทำผิดกฎหมาย ควรเปิดพื้นที่ให้ทุกคนได้ใช้งานโดยเท่าเทียมกัน จะเห็นตามหรือเห็นต่าง

ก็ขอให้อยู่ในกรอบของการแลกเปลี่ยนความเห็นตามเนื้อหาของกระทู้ ไม่ควรวิพากษ์วิจารณ์นอกเหนือไปกว่านั้น

หากไม่ถูกจริตกัน ขอให้มองข้ามกันไป หรือใช้บริการ foe เพื่อไม่ให้เกิดเป็นประเด็นในการทะเลาะเบาะแว้ง

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
1ktip
Global Moderator

Postby gorgie » Thu Jul 29, 2010 3:31 pm

จะทะเลาะกันได้ไงคะ ก็คนที่ได้รับเชิญเขายังไม่ยอมรับคำเชิญมาตอบคำถามเลย
ทีตัวเองมาตั้งกระทู้เชิญชวนคนอื่นมาตอบอยู่เหยงๆ เฮ้อ... :?

โปรดพิจารณา
gorgie

Postby Bond » Thu Jul 29, 2010 5:30 pm

จากข้อความของ Julajakra ที่อ่านมาทั้งหมด เมื่อวิเคราะห์แร้วส่วนใหญ่ออกในทำนอง "มองโลกในแง่ร้าย" และ "ไม่พอใจในสภาพที่ตนเองเป็นอยู่" มีบางข้อความออกแนว "เชิดชูสถาบัน" แต่สำนวนแบบสะดุด ๆ เหตุผลเชื่อมโยงอ่านดูแร้วแปร่ง ๆ มีแนวคิดแบบ "มีโลกส่วนตัวของตัวเอง" ยากที่สังคมรอบข้างจะเข้าถึง
ขอฟันธงแบบมั่ว ๆ Julajakra นี่ "แดงแอ๊บขาว" แน่นอน ใครไม่เห็นด้วย หรือเห็นเป็นอย่างอื่น ขอเหตุผลด้วย
Bond

Postby chaidan » Fri Jul 30, 2010 10:22 am

--ขออนุญาติปิดกระทู้ครับ--
chaidan

Return to สภากาแฟ