วู้ดดี้ กำลัง สัมภาษณ์ เจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์อยู่ครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: วู้ดดี้ กำลัง สัมภาษณ์ เจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์อยู่ครับ

Postby nokisara » Mon Apr 04, 2011 8:16 pm

ชอบค่ะ ตรงดี
ทำให้รู้สึกว่า ท่านก็คนธรรมดา ที่เอื้อมถึง
แต่มีหน้าที่ แต่การอบรมบ่มเพาะแตกต่างกัน

อบรมว่าคำว่าเจ้า...คือต้องรับใช้ประชาชน
ต้องทำงานตั้งแต่อายุ 14
ต้องเอายาแบกใส่หลัง....หนักเหลือเกิน
แล้วพระเจ้าอยู่หัว...พระราชินี...สอนลูกดีมาก
ปลูกฝัง...ให้อยู่หน่วยแพษย์..ตั้งแต่เด็ก
ทุกวันนี้ปฎิบัติธรรม....แต่ยังติดอยู่ว่าต้องสวย....ยังละไม่ได้

ทรงต้อง...ทนทุกข์..ที่แต่ก่อน...เมืองไทยถูกพม่าเผา
แต่...วันนี้..คนไทยเผาเมืองไทยกันเอง

ไม่ใช่แควู้ดดี้ที่สัมภาษณ์ไปร้องไห้ไป
คนดูก็...ดูไปร้องไห้ไป

เอามา..Re_run เถอะนะคะ
nokisara

Re: วู้ดดี้ กำลัง สัมภาษณ์ เจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์อยู่ครับ

Postby บุญปลีก » Mon Apr 04, 2011 8:20 pm

มีภาคสองอาทิตย์หน้าครับ
บุญปลีก

Postby วีรดา » Mon Apr 04, 2011 8:21 pm

ดูไปร้องไห้ไป ขอทำงานได้เสี้ยวหนึ่งของท่านก็พอใจมากแล้ว
วีรดา

Postby eAT » Mon Apr 04, 2011 9:00 pm

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 13517.html
เอามาร่วมแจม

สงสัยพันทิพปิดกระทู้เพราะ??
eAT

Postby เด็กอมมือ » Mon Apr 04, 2011 9:05 pm

พอเถอะครับ กลับบ้านเถอะครับ
อย่างน้อยพวกท่านก็ได้แสดงถึงความรักแผ่นดินมามากแล้ว แม้มันอาจจะผิดวิธีหรือถูกชักจูงโดย
กลุ่มคนไม่หวังดีก็ตาม :P
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนั้นแล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะของคน" จูกัด เหลียง
เด็กอมมือ

Postby Alien007 » Mon Apr 04, 2011 9:17 pm

เจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์เวลาเดินผ่านประชาชน บุคคลที่มารอรับเสด็จ จะเห็นพระองค์ค้อมพระวรกายบ่อยๆ เหมือนเกรงใจทุกคนที่มารอเฝ้าพระองค์
นายชูวิทย์ รับงานจากใครมาเพื่อขัดขวางการทำงานของพรรคฝ่ายค้าน เลียนแบบการเมืองสิงคโปร์แบบไม่มีผิดเพี้ยน
เงินภาษีของเราอย่าให้พวกอันธพาลเผาบ้านเผาเมืองมันเอาไปถลุงเล่น หนีได้เป็นหนี เลี่ยงได้เป็นเลี่ยงภาษีพี่น้อง
Alien007

Postby บุญปลีก » Mon Apr 04, 2011 9:19 pm

Alien007 wrote:เจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์เวลาเดินผ่านประชาชน บุคคลที่มารอรับเสด็จ จะเห็นพระองค์ค้อมพระวรกายบ่อยๆ เหมือนเกรงใจทุกคนที่มารอเฝ้าพระองค์

จริงครับเหมือนพระองค์ท่านไม่ได้ถือตัวว่าเป็นลูกกษัตริย์เป็นเชื้อพระวงศ์
บุญปลีก

Postby zeed~ko » Mon Apr 04, 2011 9:26 pm

มีจำนวนไม่น้อยที่เห็นต่างไปอีกอย่างเพราะคิดว่าสิ่งที่เห็นนั้นเป็นสิ่งลวง..
คนกลุ่มนี้คิดว่าได้เห็นได้สัมผัสโลกมามากเข้าทำนองว่าแก่เพราะกินข้าวเฒ่าเพราะอยู่นาน..
ทั้งๆที่สิ่งที่เห็นนั้นมันเป็นแค่เศษเสี้ยวของความจริงเพียงเท่านั้น..
คนกลุ่มนี้มักจะคิดว่าได้ผ่านโลกได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของประเทศไปในทิศทางต่างๆ..
แล้วเหมาตีความกันเอาเองว่าสิ่งนั้นเป็นความจริงแน่แท้แล้ว ทั้งๆที่มันมิได้เป็นความจริงแม้แต่น้อย..
กว่า 60 ปีแล้วประเทศไทยมีสมมติเทพเสด็จมาจุติยังโลกของเรา...
คนไทยทั้งหลายควรที่จะดีใจที่ท่ามกลางการเมืองที่เปลี่ยนแปรไปตามกระแสโลกาภิวัฒน์..
ประเทศเล็กๆอย่างเรากลับยังมีในหลวงที่ทรงทศพิธราชธรรมบำเพ็ญประโยชน์ต่อ อาณาประชาราษฎร..
อย่างเงียบๆโดยไม่จำเป็นต้องไปป่าวประกาศแก่ชาวโลก..
เปรียบไปก็เหมือนการต้องปิดทองหลังพระไม่มีใครเห็นซึ่งหากทุกคนหวังปิดทองหน้าพระกันหมด..
องค์พระก็จะสวยแต่เบื้องหน้าเท่านั้นแต่ไม่สวยหมดจดไปทั้งองค์พระ..
เมื่อเป็นเช่นนั้นองค์พระก็จะไม่สวยสมบูรณ์จริง..
จะมีคนไทยซักกี่คนที่จะทราบถึงความจริงในข้อนี้ เพราะคนที่ทราบส่วนมากก็อยู่ในช่วงอายุ 60-70 ปี ขึ้นไป..
แล้วจะมีซักกี่คนที่เคยเห็นถึงเบื้องหลังของพระราชกรณียกิจของในหลวงที่ทรงงานมาตลอด 60 กว่าปีที่ผ่านมา..
คนที่ไม่หวังดีพูดเอาแต่ได้เพียงแค่ไปฟังเขาเล่ามาแล้วก็เอามาตีความมันไม่เป็นธรรมต่อในหลวงอย่างยิ่ง..
และสมควรที่จะประนามความคิดอันตื้นขืนไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่างต่อเยาวชนรุ่นหลัง..
ประเทศไทยมีพระมหากษัตริย์ที่ประเสริฐยิ่งอยู่เป็นมิ่งขวัญประชาชนชาวไทยอยู่แล้วๆ
เรายังจะไปไขว่คว้าหาในสิ่งที่ยังไม่ทราบว่ามันจะดีกว่าจริงหรือไม่ทำไมกัน..
:geek:
zeed~ko

Postby คนบาป » Mon Apr 04, 2011 10:02 pm

คูคลิปตอนที่ 4 น้ำตาซึม
คนบาป

Postby marrykate » Mon Apr 04, 2011 10:52 pm

เมื่อคืนดูอยู่ค่ะ กลั้นน้ำตาไม่อยู่ ตอนเห็นเห็นวู้ดดี้ร้องไห้ :cry:
เวลาเห็นสตอเบอรี่สมองกลวงพล่ามใน TV แล้วอยากจะอ้วกอ่ะ (><)
marrykate

Postby MuuSang » Mon Apr 04, 2011 11:35 pm

zeed~ko wrote:มีจำนวนไม่น้อยที่เห็นต่างไปอีกอย่างเพราะคิดว่าสิ่งที่เห็นนั้นเป็นสิ่งลวง..
คนกลุ่มนี้คิดว่าได้เห็นได้สัมผัสโลกมามากเข้าทำนองว่าแก่เพราะกินข้าวเฒ่าเพราะอยู่นาน..
ทั้งๆที่สิ่งที่เห็นนั้นมันเป็นแค่เศษเสี้ยวของความจริงเพียงเท่านั้น..
คนกลุ่มนี้มักจะคิดว่าได้ผ่านโลกได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของประเทศไปในทิศทางต่างๆ..
แล้วเหมาตีความกันเอาเองว่าสิ่งนั้นเป็นความจริงแน่แท้แล้ว ทั้งๆที่มันมิได้เป็นความจริงแม้แต่น้อย..
กว่า 60 ปีแล้วประเทศไทยมีสมมติเทพเสด็จมาจุติยังโลกของเรา...
คนไทยทั้งหลายควรที่จะดีใจที่ท่ามกลางการเมืองที่เปลี่ยนแปรไปตามกระแสโลกาภิวัฒน์..
ประเทศเล็กๆอย่างเรากลับยังมีในหลวงที่ทรงทศพิธราชธรรมบำเพ็ญประโยชน์ต่อ อาณาประชาราษฎร..
อย่างเงียบๆโดยไม่จำเป็นต้องไปป่าวประกาศแก่ชาวโลก..
เปรียบไปก็เหมือนการต้องปิดทองหลังพระไม่มีใครเห็นซึ่งหากทุกคนหวังปิดทองหน้าพระกันหมด..
องค์พระก็จะสวยแต่เบื้องหน้าเท่านั้นแต่ไม่สวยหมดจดไปทั้งองค์พระ..
เมื่อเป็นเช่นนั้นองค์พระก็จะไม่สวยสมบูรณ์จริง..
จะมีคนไทยซักกี่คนที่จะทราบถึงความจริงในข้อนี้ เพราะคนที่ทราบส่วนมากก็อยู่ในช่วงอายุ 60-70 ปี ขึ้นไป..
แล้วจะมีซักกี่คนที่เคยเห็นถึงเบื้องหลังของพระราชกรณียกิจของในหลวงที่ทรงงานมาตลอด 60 กว่าปีที่ผ่านมา..
คนที่ไม่หวังดีพูดเอาแต่ได้เพียงแค่ไปฟังเขาเล่ามาแล้วก็เอามาตีความมันไม่เป็นธรรมต่อในหลวงอย่างยิ่ง..
และสมควรที่จะประนามความคิดอันตื้นขืนไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่างต่อเยาวชนรุ่นหลัง..
ประเทศไทยมีพระมหากษัตริย์ที่ประเสริฐยิ่งอยู่เป็นมิ่งขวัญประชาชนชาวไทยอยู่แล้วๆ
เรายังจะไปไขว่คว้าหาในสิ่งที่ยังไม่ทราบว่ามันจะดีกว่าจริงหรือไม่ทำไมกัน..
:geek:

ถูกต้องที่สุดครับ บางคนเริ่มต้นจากไม่มีอะไรเลย เวลาเดือดร้อนก็พึ่งบารมีพระองค์ท่าน
แต่พอเก่งขึ้นมา (บ้างก็อาศัยทุนจากพระองค์ท่านไปจบเมืองนอกเมืองนา) ก็กลับลืมพระมหากรุณาธิคุณ

พวกอยากเด่นอยากดัง จนต้องโหนฟ้ามาดัง พวกยกตนข่มท่าน พวกนั้นไม่มีวันเจริญ(ด้วยธรรม) หรอกครับ
มีแผ่นดินอยู่ ก็นับว่าเป็นหนี้บรรพชนมากโข ควรเร่งทดแทนคุณให้หมดในชาตินี้
คนบางพวกกำลังทำความฉิบหายให้บ้านเมือง ที่บรรพบุรุษเราปกป้องมา
มันจะต้องไม่มีแผ่นดินอยู่ มันจะต้องชดใช้อย่างสาสม
MuuSang

Postby คนบาป » Tue Apr 05, 2011 1:48 am

ผู้จัดการถอดคำต่อคำ แต่ไม่กล้าให้คอมเม้นท์

“ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์” ทรงเผย “ในหลวงทุกข์เหลือเกิน” เหตุเผาบ้านเผาเมือง

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 4 เมษายน 2554 17:42 น.

“ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์” ประทานสัมภาษณ์เหตุเผาบ้านเมืองนำความทุกข์เหลือเกินสู่พระราชินี-ในหลวง กระทั่งอาการพระประชวรที่เริ่มดีกลับทรุดลง ทรงเล่าทั้ง 2 พระองค์ทรงงานหนักมาโดยตลอดโดยเฉพาะในยามประเทศเกิดวิกฤต จนบางครั้งแทบไม่มีเวลาบรรทม ตรัสอยากได้เวลาทีวีวันละ 10 นาทีหวังคนเข้าใจในหลวงทำอะไรอยู่ แต่ยังไม่กล้าขอ

เป็นการออกอากาศที่มีประชาชนคนไทยจำนวนมากให้ความสนใจติดตามชมสำหรับรายการ “วู้ดดี้ เกิดมาคุย” เทปคืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมา (3 เม.ย.) ทางโมเดิร์นไนน์ทีวี หลังทรงได้รับพระมหากรุณาธิคุณจากสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ประทานสัมภาษณ์เรื่องราวส่วนพระองค์ โดยมี “วู้ดดี้ วุฒิธร มิลินทจินดา” เป็นพิธีกรผู้ดำเนินรายการ

ผู้ดำเนินรายการ : ขอพระราชทานกราบทูลเกล้าฝ่าพระบาท ข้าพเจ้านายวู้ดดี้ ผู้ดำเนินรายการวู้ดดี้เกิดมาคุย ขอพระราชทานบันทึกเทปและพระราชทานสัมภาษณ์ใต้ฝ่าพระบาท ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม

ผู้ดำเนินรายการ : ต้องเรียนทูลกระหม่อมว่า วันนี้ข้าพเจ้ารู้สึกตื่นเต้นมากที่สุดในชีวิตตั้งแต่ทำรายการมา และต้องขอกราบอภัยถ้าข้าพเจ้าได้ทูลผิดในหลายๆ ครั้ง

ผู้ดำเนินรายการ : ทูลกระหม่อมทอดพระเนตรรายการวู้ดดี้เกิดมาคุยบ่อยไหม พระพุทธเจ้าข้า?
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ก็ดูบ้างแต่ไม่ได้ดูทุกครั้งค่ะ

ผู้ดำเนินรายการ : ถ้ามีโอกาสได้ทอดพระเนตรโทรทัศน์หรือว่าทีวี ทรงโปรดละครหรือว่าข่าวประเภทไหนพระพุทธเจ้าข้า?
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ดูหลายอย่างดูพวกสารคดีทางธรรมชาติ ละครก็ดูเป็นบ้างเรื่อง ละครไทยดูเป็นบางเรื่อง บางเรื่องก็ทำได้ดี แต่บ้างเรื่องก็ดูไปดูมาแล้วก็หลับ (ทรงพระสรวล)

ผู้ดำเนินรายการ : แสดงว่าดูไปดูมาละครเรื่องนั้นอาจจะเบื่อ
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : อาจจะเบื่อ (ทรงพระสรวล)

ผู้ดำเนินรายการ : ทูลกระหม่อมทรงมีพระวินิจฉัยอย่างไรจึงมีพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ข้าพเจ้าและทีมงานสัมภาษณ์พระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ก็อยากจะให้คนที่ดูรายการนี้รู้จักตัวฉันอย่างแท้จริง ดีกว่าฟังข่าวลืออย่างโน่นอย่างนี้ บางทีข่าวก็บิดเบือน อันนี้มาจากต้นตอเลย ก็การันตีแล้วว่าเป็นข่าวจริง

ผู้ดำเนินรายการ : เรื่องอะไรที่ทูลกระหม่อมกังวลใจอยู่ตอนนี้อยู่พระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ก็มีอะไรแปลกๆ เยอะ บางคนก็ลือไสยศาสตร์ บางทีก็บอกฉันว่า ที่ล้มเพราะถูกคนกระทำ ก็บอกว่าใครจะมากระทำเพราะไม่เคยไปทำร้ายใครใครจะมากระทำ

ผู้ดำเนินรายการ : และฝ่าพระบาทเองมีการรับมือกับปัญหาในชีวิตยังไงพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ก่อนอื่นต้องบอกว่าเป็นเด็กวัด คืออยู่วัดป่าบ้านตาดมา 15 ปีกับหลวงตามหาบัว ยังไงคนเราต้องมีแน่สิ่งกระทบ ขอเรียกว่าสิ่งกระทบทางสังคม อย่างพวกแสงสีเสียง เสียงอะไรที่เราได้ยินมาเรารับมาล้วนทั้งดีและไม่ดี

พอพระท่านบอกว่า สรรเสริญควบคู่กับนินทา อยู่ในโลกนี้มันเลี่ยงไม่ได้ แต่ว่าถูกเขานินทาว่าร้ายถ้ายังกระทบใจเรา สิ่งที่เราต้องกระทำก็คือ พิจารณาตัวเองก่อน พระท่านสั่งให้พิจารณาตัวเองก่อน ก่อนที่จะไปพิจารณาคนอื่น เราต้องดูตัวเราเองก่อนต้องพิจารณาตัวเราเองก่อน

ว่าสิ่งที่เขาว่าที่มากระทบเรานี้มันเป็นจริง เราเป็นจริงอย่างที่เขาว่าไหม ถ้าเราเป็นจริงต้องแก้ไขด้วยตัวเอง แก้ไขเสร็จแล้วก็วาง แต่พิจารณาแล้วไม่เป็นจริงก็วางเลย ต้องขอพูดเล่นๆ ว่า ถ้ามีของเราแบกไว้เราหนักไหม มันหนัก การปล่อยวางวางนี้มันเบาโอ้ยมันสบาย เพราะฉะนั้นต้องปล่อยวางให้อภัยได้

ผู้ดำเนินรายการ : แต่บางครั้งดูเหมือนจะยากพระพุทธเจ้าข้า อย่างข้าพพระพุทธเจ้ายังรู้สึกโรคจิตคือแบกอยู่ได้ บางครั้งยังต้องปล่อย แต่ก็คิดว่าพนักงานจะอยู่ยังไง มันไม่สามารถกลับบ้านไปปิดประตูได้เลย ทำไม่ได้
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ต้องทำให้ได้ค่อยๆ ทำการปล่อยวาง นี้เป็นสิ่งที่ทำยาก ตัวเราเองนี้ก็ทำยากแต่ต้องปล่อย อย่างแต่ก่อนเป็นคนนอนไม่หลับ สมัยสาวๆ เป็นคนนอนไม่หลับ แต่พอมาตอนหลังๆ อยู่กับหลวงตามหาบัว ก็ต้องบอกตัวเองว่า ต้องนอนแล้วนะ มันก็ต้องหลับ ทุกอย่างวางไว้ก่อน พรุ่งนี้ค่อยคิดต่อ ตอนแรกทำยากค่ะ แต่สิ่งที่จะช่วยได้ในการทำคือการนั่งสมาธิ พอจิตนิ่งพอสงบมันจะกลายเป็นความสุข

ผู้ดำเนินรายการ : ทุกวันนี้ทูลกระหม่อมมีความสุขทุกวันเวลาที่ตื่นขึ้นมาไหมพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ก็ไม่ทุกวันหรอกค่ะ ชีวิตคนเราก็ต้องมีสิ่งที่เราถูกใจไม่ถูกใจ มีทั้งนั้นที่จะมากระทบ แต่ฉันวาง ต้องหัดวางให้เร็ว

ผู้ดำเนินรายการ : ทูลกระหม่อมบอกว่า ทรงเป็นเด็กวัดตอนนี้ทรงเสด็จฯ ไปที่วัดของหลวงตามหาบัวได้ข่าวว่าทรงอยู่ในกุฏิเล็กๆ เองพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : กุฏินี้ห้องห้องเดียวและก็นอนกับพื้น และก็มีห้องน้ำก็ห้องเล็กๆ เกือบเท่าห้องน้ำในเครื่องบิน อยู่ได้ ก็อยู่มาหลายปีแล้ว

ผู้ดำเนินรายการ : ทูลกระหม่อมอยู่มาอย่างสบายๆ แต่ว่าตอนนี้ทูลกระหม่อมตัดทุกอย่างทิ้งมันทำใจยังไง
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : หลวงตามีวิธีสอนให้ทำใจ คือตอนที่เป็นลูกศิษย์หลวงตาใหม่ๆ ท่านยังไม่ให้ไปอยู่ในวัด ท่านบอกขอเตรียมความพร้อมก่อน ท่านให้ไปอยู่โรงแรม ตี 4 กว่าท่านให้เริ่มจากการใส่บาตรตอนเช้า พอใส่บาตรเสร็จจะเดินตามท่านเข้าไปทานอาหารเช้าพร้อมกับพระ จากนั้นท่านก็จะเทศน์ พอเทศน์เสร็จท่านก็จะให้พรเป็นอันจบกิจวัตรตอนเช้า พอตอนบ่ายท่านก็จะให้เข้าไปที่กุฏิหลวงตาและท่านก็จะสอนตัวต่อตัวและก็ติวเข้มเลย ว่ากิจวัตรประจำวันควรจะเป็นยังไงทำตัวยังไง

ผู้ดำเนินรายการ : หลวงตาสอนอะไรบ้างพุทธเจ้าข้า ที่ทรงจำได้
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : สอนมากมาย แต่ว่าหลักใหญ่สำคัญที่ใจ คนเรามีใจเป็นประธาน ถ้าใจดีแล้วทุกอย่างก็จะดีตามด้วย และท่านก็สอนอย่างพอมีความทุกข์ก็ไปหาท่าน ท่านก็สอนว่า อดีตเป็นสิ่งที่ผ่านไปแล้วเราไม่สามารถดึงมาแก้ไขได้ เพราะฉะนั้น เรื่องในอดีตให้ปล่อยวางไปเลยอย่าคิด

ผู้ดำเนินรายการ : หลวงตาท่านดุไหมพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ไม่ดุค่ะ และท่านก็สอนต่ออีกว่าอนาคตเป็นสิ่งที่ยังมาไม่ถึง ไม่ควรที่จะไปคาดเดาจินตนาการ เพราะฉะนั้นจะทำให้ฟุ้งซ่านขอให้อยู่ในปัจจุบัน ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดแล้วอนาคตก็จะดีเอง

ผู้ดำเนินรายการ : เรียกหลวงตาท่านว่าอย่างไรพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ท่านพ่อค่ะ

ผู้ดำเนินรายการ : หลวงตาเรียกใต้ฝ่าพระบาทว่าอย่างไรพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : หลวงตาท่านเรียกทูลกระหม่อมลูก

ผู้ดำเนินรายการ : หลังจากหลวงตามหาบัวจากโลกของเราไปแล้ว ทรงรู้สึกอย่างไรบ้างพระพุทธเจ้าข้าวินาทีนี้
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ต้องใช้คำว่าว้าเหว่เหมือนกัน แต่ว่าหลวงตาท่านบอกว่า ให้เก็บพ่อไว้ในใจ แล้วพ่อจะอยู่ในทูลกระหม่อมลูกตลอดไป

ผู้ดำเนินรายการ : ทูลกระหม่อมอยากฝึกธรรมะเอง อยากฝึกไปถึงขั้นไหนพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ไม่ คิดแค่ว่าอยากจะเป็นข้างต้นบรรลุพระโสดาบันตามความเชื่อของพระพุทธศาสนา ถ้าบรรลุพระโสดาบันแล้วจิตจะไมมีวันตกไปอยู่ในความชั่ว มันจะดีแล้วมันก็จะดีไปตลอด แม้ว่าต้องมาเกิดในโลกมนุษย์นี้บ้างก็อีก 7 ชาติ บ้างก็อีก 3 ชาติ บ้างก็ชาติเดียว อันนี้ท่านเขียนไว้ในพระไตรปิฎก และก็ที่พูดถึงว่ามีชาติกี่ชาติ ไม่รู้ว่าใครสัมภาษณ์ใคร ต้องถามคุณวู้ดดี้ว่าอยากเกิดอีกไหมคะ

ผู้ดำเนินรายการ : ข้าพพระพุทธเจ้ายอมรับว่า อยากพระพุทธเจ้าข้า ข้าพระพุทธเจ้าอยากที่จะอยู่บนโลกนี้ ข้าพระพุทธเจ้ามีความสุขที่ได้อยู่บนโลกนี้ไม่อยากตาย แต่ทุกคนบอกว่าจะต้องตาย ไปจากโลกนี้หรือนิพพานอะไรซักอย่าง ถึงจะได้พบกับความสุขที่แท้จริง แต่ว่าพระพุทธเจ้ายังยึดติดอยู่ ไม่อยากตายพระพุทธเจ้าข้า

ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : คนเราเกิดมาต้องตายหมดทุกคนเพราะฉะนั้นการเกิดก็มีทุกข์แล้ว ลองสังเกตดูนะคุณวู้ดดี้ มีเด็กคนไหนไหมเกิดมาแล้วหัวเราะ เกิดมามีแต่ร้องไห้เลย (พระพุทธเจ้าข้า) เพราะฉะนั้นแสดงว่ามีทุกข์ เพราะฉะนั้นการแก่บางคนก็ไม่อยากแก่ และการเจ็บนี้ไม่มีใครอยากเจ็บ และไม่มีใครอยากตาย เพราะฉะนั้นคุณวู้ดดี้ต้องซ้ำๆ เกิด-แก่-เจ็บ-ตาย ถ้าจะแจงให้ละเอียด ความทุกข์บนโลกมนุษย์มีอีกเยอะเลย สู้เราตายไปให้พ้นเลยไม่ดีกว่าเหรอ

ผู้ดำเนินรายการ : อยากตายแล้วพระพุทธเจ้าข้า

ผู้ดำเนินรายการ : อย่างผู้หญิงบางคนจะยึดติดกับแบรนด์เนม ทูลกระหม่อมเองรู้สึกอย่างไร หลังจากศึกษาธรรมะแล้วทิ้งได้ไหมพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ก็ยังชอบนะแต่ว่าไม่ถึงกับติด เพราะว่าหลวงตาท่านสอนไม่ให้ยึดติดกับอะไรทั้งสิ้น แต่จริงๆ แล้วในตัวฉันยังเป็นคนชอบแต่งตัว ฉันยังเหมือนผู้หญิงธรรมดาแต่ว่าบาปในส่วนอื่นๆ มาอยู่กับหลวงตาก็ลดลงไปเยอะ คือไม่ทำบาปอะไรอย่างอื่น การฆ่าสัตว์ แม้แต่มด แม้แต่ยุงเคยตบ เดี๋ยวนี้ก็ไม่ตบแล้ว (แต่ก่อนตบใช่ไหมพระพุทธเจ้าค่ะ) เคย สมัยก่อนเคยแต่ตอนนี้ไม่แล้ว

ผู้ดำเนินรายการ : จะทำยังไงพระพุทธเจ้าข้า เวลานั่งสมาธิมันมาไต่ กัดอยู่
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : บางทีก็เอาปากเป่าถ้าตัวมันเบาๆ แต่ถ้ามันตัวโตหน่อยก็ค่อยคีบไปปล่อยข้างนอก

ผู้ดำเนินรายการ : แล้วเจ้ามดตัวน้อยๆ ไม่กัดเหรอพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ไม่กัดค่ะ สงสัยมันเรียนธรรมะด้วย

ผู้ดำเนินรายการ : ทรงหวังที่จะนิพพานเลยหรือไม่ พระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ก็อยากนะแต่ชาตินี้คงทำไม่ได้เพราะว่ายังถูกผูกมัดด้วยหน้าที่ คือเกิดมาเป็นลูกพระเจ้าอยู่หัว มีหน้าที่มากมาย คือเป็นอะไรที่ยังต้องทำอะไรเกี่ยวกับทางโลกมาก เคยคิดว่าอยากจะไปอยู่วัดเลย แต่ไม่เป็นที่ยอมรับของญาติมิตร เลยเสาร์-อาทิตย์ไปๆ มาๆ

ผู้ดำเนินรายการ : ไม่เป็นที่ยอมรับของญาติมิตรหมายความว่ายังไงพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : คือเขาไม่อยากให้ไปเพราะเขากลัวว่าจะหลุดไปเลย คือกลัวจะไปทางสายนั้นเลย คือเขาห่วงว่าจะติดต่อไม่ได้ กลัวจะไปเป็นอุบาสิกาอยู่ที่วัดเลย

ผู้ดำเนินรายการ : นอกจากปฏิบัติธรรมแล้วใต้ฝ่าพระบาทยังทรงเป็นกำลังสำคัญ ดำเนินการจัดทำผ้าป่าสำคัญช่วยชาติของหลวงตาและปัจจุบันนี้ยังคงดำเนินไปถึงขั้นใดแล้วพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ตอนนี้ทองที่ได้หลังจากที่หลวงตาจะละสังขารนี่อยู่ที่ 12 ตันในคลังหลวง แต่ช่วงที่หลวงตาละสังขารไปแล้วรอพระราชทานเพลิงอยู่ 1 เดือนนี้ก็มีคนมาบริจาคทั้งเงินทั้งทอง เข้าใจว่าคงจะถึง 13 ตันแล้ว เพราะว่าคนมาบริจาคเยอะ แล้วพูดก็ไม่น่าเชื่อ เงินเพียงแค่ 30 วันได้มา 600 ล้าน แต่ใน 600 ล้านหลวงตาเขียนไว้ในพินัยกรรมอย่างชัดเจนว่า ให้ไปซื้อทองเข้าคลังหลวง ท่านระบุไว้อย่างชัดเจนเลย แต่จริงๆ แล้วก็อยากจะดำเนินเจตนารมณ์ต่อจากหลวงตาเหมือนกัน แต่ก็เกรงพระบารมีของตัวฉันเองนี้จะไม่เท่าหลวงตาก็อาจจะทำได้แต่ช้าหน่อย

ผู้ดำเนินรายการ : ทรงพระกรรแสงเยอะไหมพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ไม่ค่ะ เพราะว่าหลวงตาสั่งไว้ไม่ให้ร้องไห้ แต่มันก็จุกๆ ขึ้นมาเกือบๆ เหมือนกัน

ผู้ดำเนินรายการ : มันต้องคิดบ้างสิใช่ไหมพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ใช่ แต่ตอนที่รู้สึกอีกตอนนึงก็คือตอนพระราชทานเพลิง แล้วพอไปเห็นอัฐิท่านนี้ใจนี้กึกแล้ว เอ๊ะ ใจเราจะทนได้ไหม เพราะว่าเคยเห็นท่านเป็นองค์ๆ เคยคุยกับท่าน เห็นอีกทีท่านเป็นกระดูกไปแล้ว คือว่าหลวงตาท่านอยากให้เป็นอย่างนั้น อยากจะให้ดูและจะได้พิจารณา จะได้ไม่ยึดติด

ผู้ดำเนินรายการ : เขาบอกว่าการที่เราเป็นเจ้าสบายเหลือเกิน มีทุกอย่างเพรียบพร้อม ทูลกระหม่อมรู้สึกอย่างไรกับประโยคนี้พระเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ถือว่าตลกดี ชีวิตฉันนี้ถูกปลูกฝังมาตั้งแต่เด็กว่า เกิดเป็นเจ้าต้องรับใช้ประชาชน แล้วท่านก็ใช้มาตั้งแต่เด็กแล้ว ที่เริ่มออกเยี่ยมราษฎรไปอยู่หน่วยแพทย์ (พอ.สว.) ของท่าน ดูแลประชาชน ท่านเริ่มใช้ตั้งแต่อายุ 14 ปี แล้วการเรียนก็จำเป็นต้องเรียนพิเศษกลางคืน

ต้องทำงานถวายก่อนแล้วเรียนพิเศษตอนกลางคืน ทำอย่างนี้มาจนจบปริญญาเอก ซึ่งมันยากเพราะเวลามีเรียนมันน้อย เวลาพักผ่อนก็น้อย มันก็ง่วง เพราะเหนื่อยมาทั้งวันแล้ว แล้วยังต้องเรียนอีก แต่ก็เข้าใจทูลกระหม่อมเสด็จพ่อเสด็จแม่ว่า ท่านให้ทำเพื่ออะไร ทำไมต้องทำงานเพราะมีหน้าที่ เข้าใจ และยิ่งตอนนี้อายุมากขึ้นด้วยยิ่งเข้าใจเสด็จพ่อมากขึ้นเลย

ผู้ดำเนินรายการ : เข้าใจว่าอย่างไรบ้างพระเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : เข้าใจว่าเป็นเจ้าเราต้องบำเพ็ญบารมี คือให้ทานและบารมี ให้ทานให้ความสุขแก่ราษฎร ให้ความสุขยังไง เช่น เขาป่วยเราก็รักษา เขาไม่มีอาชีพทำก็นำมาอบรมให้มีอาชีพทำ เขามีปัญหาทางเกษตรกรรม เช่นน้ำไม่พอ พระเจ้าอยู่หัวก็ทรงสร้างเขื่อนให้เขา บุกไปดูพื้นที่ว่าต้องทำเขื่อนตรงโน้นตรงนี้เพื่อให้ราษฎรมีน้ำใช้ นี้คือพ่ออยู่หัว และสมเด็จพระราชินี ทรงทำอย่างนี้มา 60 ปี

ผู้ดำเนินรายการ : ทุกวันนี้ทูลกระหม่อมทรงเสด็จไปเยี่ยมพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่โรงพยาบาลศิริราช พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงตรัสเรื่องไหนเป็นพิเศษบ้างไหม พระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : คือตอนนี้ฉันทำ (พอ. สว.) หรือหน่วยแพทย์อาสามา 2 ปี ส่วนมากสมเด็จพ่อก็จะทรงถามว่า ไป พอ.สว.ครั้งนี้เป็นยังไงบ้าง ท่านจะถามตลอด เป็นยังไงบ้างราษฎร เจ็บป่วยมากไหม ชาว พอ.สว.ยังอินคูสสปิริตหรือเปล่า มีปัญหาหรือเปล่า ไปที่ไหนมาบ้างท่านจะถามตลอด ท่านจะ 83 แล้วแต่สมองยังแอ็กทีฟมาก

อินคูสสปิริต หมายถึงยังสามัคคีกัน ทำงานกันด้วยใจเบิกบาน ฉันสอนชาว พอ.สว.เสมอว่า ทำงานแบบไม่ทุกข์ ไม่ใช่ว่าเจอคนไข้ที่ต่อล้อต่อเถียงแล้วเกิดหงุดหงิดขึ้นมา ก็บอกว่าไม่ได้ ทำอย่างนั้นไม่ได้ เราเป็นหมอเราต้องรู้จักว่าจรรยาบรรณแพทย์คืออะไร คือคนไข้เขาเจ็บป่วยมาเป็นเรื่องธรรมดาที่เขาจะอารมณ์ไม่ดี เราต้องรับตรงนั้นให้ได้ ถ้าเราจะทำอาชีพคุณหมอ เราก็บอกเขาว่า รับมาแล้วเราก็ไม่ต้องแบกมันไว้นะ วางมันไปเลยจบ

ผู้ดำเนินรายการ : วัยรุ่นส่วนใหญ่จะได้รับรู้เกี่ยวกับพระราชกรณียกิจของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ผ่านทางเพลงสรรเสริญพระบารมีตอนก่อนที่เขาจะดูหนังกัน เห็นโครงการมากมาย แต่เชื่อว่าน้อยคนจะได้มีโอกาสตามเสด็จฯ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว วู้ดดี้รู้ว่าพระองค์ท่านทรงงานหนักขนาดหนักเลย เพราะได้ข่าวว่าทรงงานตั้งแต่ตี 4 ตี 5 เลยจริงไหมพระเจ้าข้า

ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : จริง ท่านทรงงานท่านตรากตรำมากนะ เมื่อท่านเสด็จเยี่ยมบ้านชาวเขาแถวเชียงใหม่ บางครั้งไม่มีทางก็ต้องเดินทางข้ามเขา บางทีข้ามเขา 7-8 ลูก บางครั้งฉันเคยตามเสด็จแล้วเราคือต้องอยู่หน่วยแพทย์ ก็ต้องแบกเป้ยา เพราะว่าอยู่หน่วยแพทย์ก็ต้องใช้ยาได้ ก็ตอนนั้นยังอายุน้อย คือตอนนั้นยังสาวอยู่รู้สึกว่ามันรำเค็ญ เจอหมู่บ้านก็อยากให้มีคนป่วยเยอะๆ จะได้ระบายยาออกจากเป้เพราะมันหนักมาก มันหนัก 14 กิโล

ผู้ดำเนินรายการ : ในขณะเดียวกันเวลาได้ยินเพลงสรรเสริญฯ ในโรงหนัง เวลาท่านทอดพระเนตรท่านรู้สึกอย่างไรพระเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ก็รู้สึกว่าจะได้เห็นภาพวิถีชีวิตของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอย่างละนิดอย่างละหน่อย ฉันว่าน้อยเกินไป ถึงจะน้อยก็ยังภูมิใจอยู่ว่า เด็กรุ่นใหม่อายุ 20 นี้ก็ค่อยรู้ว่าพระเจ้าอยู่หัวทำอะไร คือไม่ได้พูดว่าจะโปรโมตว่าตัวเองเป็นเจ้า แต่อยากให้ทูลกระหม่อมพ่อได้รับความเป็นยุติธรรมที่ท่านควรจะได้รับ รวมทั้งสมเด็จแม่ด้วย ท่านทรงตรากตรำเหลือเกิน

จริงๆ อยาก แต่ยังไม่กล้าขอ อยากขอเวลาทีวี วันละ 10 นาที หลังข่าว อยากจะฉายหนังสั้นพระราชกรณียกิจว่า พระองค์นี้ สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระราชินีทรงอะไรบ้าง สงสารท่านเถอะ ตอนท่านทรงงานทุ่มพระทัยเต็มที่สำหรับประชาชนคนไทย ทั้งสองพระองค์ท่านเอาใจใส่มาก พระเจ้าอยู่หัวก็ทรงตามงานชลประทาน ท่านให้คนมาเข้าเฝ้าฯ ที่โรงพยาบาลทุกวันที่โรงพยาบาล

ผู้ดำเนินรายการ : ตอนนี้เหรอพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ใช่

ผู้ดำเนินรายการ : แล้วจะมีเวลาบรรทมเหรอพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ท่านบรรทมดึกมาก บางครั้งท่านก็บรรทมไม่หลับ บางครั้งก็บรรทมน้อย บางครั้งมีการส่งรูปปัญหาต่างๆ เข้า ท่านก็คอยตาม อย่างน้ำท่วมคนลำบากไหม ท่านก็ทรงให้ส่งถุงยังชีพไปให้ แต่พอท่านทอดพระเนตรทางโทรทัศน์ว่าทางนั้นก็น้ำท่วม ทางนี้ร้อน ทางโน้นก็บาดเจ็บ ท่านนี้ตามช่วยเหลือโดยที่ไม่บอกใครด้วย คือท่านปิดทองหลังพระจริงๆ คือถ้าไม่ได้เป็นลูกท่านคงไม่รู้จริงๆ

ผู้ดำเนินรายการ : เท่าที่คนรุ่นใหม่เขาดูสื่อ ว่าสำนักพระราชวังจัดการทุกอย่าง พระองค์ท่านก็....
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ท่านสั่งเอง

ผู้ดำเนินรายการ : ทุกครั้งที่ถุงยังชีวิตออกไปพระเจ้าอยู่หัวก็...
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ใช่ท่านสั่งเอง

ผู้ดำเนินรายการ : สำนักพระราชวังจะไม่สามารถส่งไปได้ถ้าพระเจ้าอยู่หัวไม่ทรงรับสั่ง มีประเด็นไหนไหมที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระบรมราชินีนาถ ทรงเป็นห่วงมากที่สุดอันดับต้นๆ เลย คืออะไรพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : พูดตรงๆ ทั้งสองพระองค์เป็นห่วงความสามัคคีกลมเกลียวกันในชาติไทย เพราะว่าถ้าแตกแยกกัน ศัตรูนี้จะทำร้ายเราง่ายมาก คนไทยเราต้องเข้มแข็ง มีมิตรจิตมิตรใจต่อกัน สามัคคีกัน ชาติจึงจะเจริญได้ เพราะว่าจะเล่าไปข้าพเจ้าเป็นคนไม่ยุ่งเกี่ยวการเมือง ไม่อยากพูดถึงใครว่าใครดีใครเลวไม่รู้ เพราะไม่เคยคบนักการเมือง

แต่ว่า...รู้แต่ว่า เหตุการณ์ปีที่แล้ว ที่มีการเผาบ้านเผาเมืองกัน อันนั้นนำความทุกข์มาสู่พระเจ้าอยู่หัวกับสมเด็จฯ เหลือเกิน พระเจ้าอยู่หัวจากที่ทรงหัดเดินได้ ตอนนั้นทรงทรุดเลย เป็นไข้ต้องให้น้ำเกลือนอนแบ่บเลย สมเด็จฯ ก็เสียพระทัยมากเลย ท่านรับสั่งว่า คราวที่เราถูกเผาเมืองนั้น คือสมัยเสียกรุงต่อพม่า กรุงศรีอยุธยา แต่คราวนี้สะเทือนใจยิ่งกว่า เพราะเป็นการที่คนไทยเผาเมืองไทยเอง

ผู้ดำเนินรายการ : ทูลกระหม่อมคิดว่า ประเทศชาติของเราจะสามารถเดินหน้าเป็นปึกแผ่นด้วยวิธีใดหลังจากนี้ ด้วยวิธีใดบ้างพระพุทธเจ้าข้า เพราะว่าใครที่ชมอยู่ทางบ้านอาจจะสับสน ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไงดี
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : จริงๆ แล้วการแบ่งก๊กแบ่งเหล่านี่ มันเป็นของไม่ดีสำหรับบ้านเมือง คือมีอะไรก็น่าจะค่อยพูดค่อยจาอย่าทำอะไรรุนแรง การแบ่งก๊กแบ่งเหล่าปิดถนนมันทำให้จราจรติดขัดบ้าง คนก็อารมณ์ไม่ดี แล้วข้าพเจ้าไม่เข้าข้างใครไม่ว่าสีอะไรต่อสีอะไร

ต้องยกคำพูดของท่านพระอาจารย์อินทร์ถวาย ตอนนี้เป็นอาจารย์ที่ดูแลทางธรรมะของข้าพเจ้าต่อจากหลวงตามหาบัว อาจารย์อินทร์ถวายนี่เป็นลูกศิษย์ที่สนิทที่สุดคนหนึ่งของหลวงตามหาบัว ท่านบอกว่า เคยมีคนมาถามท่านว่า เชียร์สีแดงหรือสีเหลือง ท่านบอกว่าสีกลัก สีกลักนั่นคือสีที่ย้อมเป็นจีวรพระ ท่านบอกท่านเชียร์สีกลักเช่นเดียวกันตัวฉันเองก็คงเชียร์สีกลักเหมือนกัน

ผู้ดำเนินรายการ : พระพุทธเจ้าข้า ข้าพระพุทธเจ้าจะได้เริ่มเชียร์สีกลักด้วยบ้าง ทูลกระหม่อมเองก็ประชวร แต่ก็ยังเสด็จไปหลายพื้นที่มากโดยวีลแชร์ อึดอัดไหมพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ไม่ค่ะ เพราะว่าทำนี่มันทำด้วยใจ คือที่ออก พว.สว.ก็ได้ถามแพทย์เขาแล้วว่าไม่อันตรายใช่ไหม ตอนที่ช่วงหลวงตาป่วยนี่ จริงๆ แล้วอันตรายสำหรับฉันที่จะเดินทาง แต่ข้าพเจ้าบอกว่า หลวงตาไม่สบายยังไงก็ต้องไป หมอก็บอกว่า งั้นต้องเอ็กเซอร์ไซส์ตลอด คือเอ็กเซอร์ไซส์ท่าต่างๆ มีหลายท่า ซึ่งเหนื่อยมากเลย กว่าจะถึงอุดรธานีเอ็กเซอร์ไซส์ไป 3 ท่า ท่าละ 160 ครั้ง

ผู้ดำเนินรายการ : บนเครื่องบินหรือพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ใช่

ผู้ดำเนินรายการ : แล้วตอนนี้อาการของพระอุรุ หรือต้นขานี่เป็นอย่างไรแล้วพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : อย่าใช้ราชาศัพท์มากนะ เพราะว่าฉันเองไม่ค่อยรู้ราชาศัพท์จะไปกันใหญ่

ผู้ดำเนินรายการ : ข้าพระพุทธเจ้าก็ท่องมา
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : แปลว่าอะไรนะ

ผู้ดำเนินรายการ : เขาบอกว่าต้นขาพระพุทธเจ้าข้า พระพุทธเจ้าก็ท่องมาทั้งคืน (เสียงทีมงานแทรกพระอุรุแปลว่า กระดูกต้นขา)
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : กระดูกต้นขา ตอนนี้เพิ่งจะทราบ

ผู้ดำเนินรายการ : ตอนนี้กระดูกต้นขาเป็นอย่างไรบ้างพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : ตอนนี้กระดูกติดดีแล้ว แต่ว่าเดินยังเดินลำบาก เพราะความที่มันไม่ได้เดินมา 3 เดือนมันแข็งไปหมดเลย

ผู้ดำเนินรายการ : เวลาใต้ฝ่าพระบาทประชวร พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ทรงให้กำลังพระทัยอย่างไรบ้างพระพุทธเจ้าข้า
ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ : การให้กำลังใจของท่านคือ อย่างสมเด็จฯ นี่พระสุขภาพพลานามัยดีมาก ท่านก็จะมาเยี่ยมบ่อย ตอนที่ผ่าไทรอยด์ จำได้ว่าท่านมาเยี่ยมบ่อยมาก ตอนที่กระดูกหักนี่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวไม่เคยนึกเลยว่าท่านจะมา

ทั้งๆ ที่ท่านต้องนั่งรถเข็นแต่ท่านก็เสด็จฯ มา พอเห็นเขาก็น้ำตาคลอแล้วว่า เออพ่อแม่ห่วงถึงขนาดนี้ เพราะฉะนั้นเราต้องตั้งใจที่หาย ตั้งใจพยายามทำอย่างดีที่สุดที่จะทำให้หาย ก็บอกกับพระเจ้าอยู่หัวกับสมเด็จฯ เหมือนกันว่า มีกำลังใจและตั้งใจที่จะหายเพื่อที่จะมาถวายงานต่อไป

ทั้งนี้ ในตอนท้ายรายการ ผู้ดำเนินรายการได้ถามถึงพระพลานามัยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ซึ่งเทปดังกล่าวนั้นจะออกอากาศอีกครั้งในคืนวันอาทิตย์ที่ 10 เมษายนนี้

http://www.manager.co.th/Entertainment/ ... 0000042301
คนบาป

Postby onnicha52 » Thu Apr 07, 2011 9:03 pm

รายการนี้คนดูมาก ใคร ๆ ก็กล่าวถึงเรื่องนี้ อาจเป็นครั้งแรกท่มีการสัมภาษณ์ รายการดีจริง ๆ อย่าลืมติดตามตอนต่อไป อาทิตย์หน้า
onnicha52

Postby บุญปลีก » Thu Apr 07, 2011 10:03 pm

ออกมาเทปเดียว พวกล้มเจ้าถึงกับ แต๋วแตก :lol: :lol: :lol:
บุญปลีก

Postby SpikyMoss » Sun Apr 10, 2011 9:48 pm

วันนี้อย่าพลาดดูวู้ดดี้อีกนะคะ
การทำดีนั้นทำยากและเห็นผลช้าแต่ก็จำเป็นต้องทำ เพราะหาไม่ความชั่วซึ่งทำได้ง่ายจะเข้ามาแทนที่ - คำสอนพ่อหลวง
SpikyMoss

Postby คนบาป » Sun Apr 10, 2011 10:24 pm

ตอนนี้กำลังออกรายการ เดอะ สตาร์
คนบาป

Postby มารุจัง » Sun Apr 10, 2011 10:38 pm

รายการวู้ดดี้มาแล้ว
อย่าพลาดนะคะ... :D
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby คนบาป » Sun Apr 10, 2011 10:40 pm

ช่วงแรกก็อิ่มแล้ว...เค้าตัดทีเซอร์ได้ดีมาก
คนบาป

Postby บุญปลีก » Sun Apr 10, 2011 10:41 pm

แค่ ทีเซอร์ ก็ไม่กล้าลุกไปไหนแล้ว ขนาดโฆษณา ยังนั้นดูเลยผม
บุญปลีก

Postby noona » Sun Apr 10, 2011 10:42 pm

ครั้งก่อนไม่ได้ดูค่ะ แต่ตามอ่านอยู่บ้าง เมื่อกี้ช่องหอยม่วงอ.เจิมพูดถึงเรื่องนี้ด้วย :D
noona

Postby marrykate » Sun Apr 10, 2011 10:45 pm

มานั่งดูด้วยคน :D
เวลาเห็นสตอเบอรี่สมองกลวงพล่ามใน TV แล้วอยากจะอ้วกอ่ะ (><)
marrykate

Postby คนบาป » Sun Apr 10, 2011 10:52 pm

ช่วงหน้าฟัง เพลงเดือนเพ็ญ...
คนบาป

Postby บุญปลีก » Sun Apr 10, 2011 10:54 pm

เครื่องดนตรีที่พระองค์ท่านทรง เรียกว่าอะไรนะครับ ใช่ กู่เจิ้ง หรือเปล่า
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Sun Apr 10, 2011 11:00 pm

ชื่อจริงๆเรียกว่า อู่เจิง นี้เอง
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Sun Apr 10, 2011 11:04 pm

ถ้าผมเป็นคนแต่งเพลงเดือนเพ็ญ ผมจะดีใจที่สุดเลยที่พระองค์ท่านทรงดนตรีแล้ว
ขับร้องเพลงของกระผม
บุญปลีก

Postby nosoas » Sun Apr 10, 2011 11:07 pm

Alien007 wrote:เจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์เวลาเดินผ่านประชาชน บุคคลที่มารอรับเสด็จ จะเห็นพระองค์ค้อมพระวรกายบ่อยๆ เหมือนเกรงใจทุกคนที่มารอเฝ้าพระองค์

ยังเคยเห็นเจ้าฟ้าหญิงยกพระหัตถ์ไหว้ พลเอกเปรม เลย :)
nosoas

Postby บุญปลีก » Sun Apr 10, 2011 11:13 pm

nosoas wrote:

ยังเคยเห็นเจ้าฟ้าหญิงยกพระหัตถ์ไหว้ พลเอกเปรม เลย :)

ทำไมผมไม่เคยเห็นเลยหล่ะครับ แปลกจริง เห็นแต่กราบพระ
บุญปลีก

Postby คนบาป » Sun Apr 10, 2011 11:14 pm

ทรงเลือกเพลงของ อัศนี พลจันทร์ สหายผู้ยิ่งใหญ่ของฝ่ายซ้ายครับ

‎ ‎ hermysara‎ RT @sujukihae: เพลงเดือนเพ็ญที่มามันจะเลวร้ายยังไงก็ช่างมันเถอะ แต่ฟ้าหญิงทรงดนตรีได้เพราะมาก :)
Twitter - 1 นาทีที่ผ่านมา
‎ kittinunn‎ RT @legendofohgeorg: มีเรื่อง นายผี อัสนี พลจันทร์ ใน TimeLine เพราะเพลงเดือนเพ็ญสินะ
‎ legendofohgeorg‎ มีเรื่อง นายผี อัสนี พลจันทร์ ใน TimeLine เพราะเพลงเดือนเพ็ญสินะ
‎ moui‎ RT @VvSay: เพลงเดือนเพ็ญ เขียนโดย อัศนี พลจันทร ซึ่งแต่งเพลงนี้ขึ้นเพราะความรู้สึกคิดถึงบ้านของตัวเขาเอง ด้วยเหตุการณ์ที่ถูกกล่าวหาว่าล้มเจ้า #vhist
‎ sujukihae‎ RT @kittinunn: พวกแอนตี้รอยัลลิสต์พูดถึงเพลง "เดือนเพ็ญ" ใน TL เวลานี้ รู้นะว่าคิดอะไร
Twitter - 2 นาทีที่ผ่านมา
‎ Praedao‎ ซาบซึ่ง...เพลงเดือนเพ็ญที่ฟ้าหญิงเล็กกู่เจิง:)
Twitter - 3 นาทีที่ผ่านมา
‎ sujukihae‎ เพลงเดือนเพ็ญที่มามันจะเลวร้ายยังไงก็ช่างมันเถอะ แต่ฟ้าหญิงทรงดนตรีได้เพราะมาก :)
Twitter - 4 นาทีที่ผ่านมา
‎ Praedao‎ RT @mhonism: ขำพวกรอยัลลิสท์ที่ซาบซึ้งกับเพลงเดือนเพ็ญมากกกกกก #woodytalk #ลักลั่น
Twitter - 5 นาทีที่ผ่านมา
‎ KwanJaiiii‎ ขวัญใจไม่เคยฟังเพลงเดือนเพ็ญเพราะขนาดนี้มาก่อนเลย ☺
Twitter - 11 นาทีที่ผ่านมา
‎ mhonism‎ เดือนเพ็ญ? ฟ้าหญิงองค์เล็กทรงกู่เจิงเพลงเดือนเพ็ญ? จะมีอะไรลักลั่นมากไปกว่านี้มั้ยโลกนี้!!! #woodytalk
Twitter - 12 นาทีที่ผ่านมา
คนบาป

Postby คนบาป » Sun Apr 10, 2011 11:18 pm

บุญปลีก wrote:
nosoas wrote:

ทำไมผมไม่เคยเห็นเลยหล่ะครับ แปลกจริง เห็นแต่กราบพระ

พระองค์ท่านทรงไหว้ผู้อาวุโส เช่นพลเอกเปรม เคยเห็นครับ
คนบาป

Postby ppneer » Sun Apr 10, 2011 11:20 pm

นายผี ก็ ลูกเจ้ามาก่อน
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิต

ใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว
ppneer

PreviousNext

Return to สภากาแฟ