ชี้แจงกรณีปัญหาของบอร์ด และการเลือดำเนินการหรือไม่ดำเนินการ

ปัญหาเกี่ยวกับการใช้งาน หรือข้อเสนอแนะเพื่อการปรับปรุงเว็บบอร์ดของเรา
Forum rules
เพื่อให้ง่ายต่อการติดตามตรวจสอบ กรุณาโพส 1 ปัญหา/ข้อเสนอแนะ ต่อ 1 กระทู้นะครับ

ชี้แจงกรณีปัญหาของบอร์ด และการเลือดำเนินการหรือไม่ดำเนินการ

Postby ridkun » Thu Oct 23, 2008 11:32 pm

เนื่องจากกรณีที่พูดคุยกันใน http://www.weopenmind.com/board/index.php?topic=4892
ผมก็ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น อาจจะเพราะว่ามีบางท่านคิดว่าผมไม่ได้สนใจหรือใส่ใจกับการแก้ปัญหา
ก็ขอใช้พื้นที่ในการชี้แจงก็แล้วกันนะครับ หวังว่าจะให้อภัย เพราะผมไม่ค่อยชอบที่จะตอบโต้อะไร
ใครเสนออะไรมาผมก็รับฟัง แต่ก็เลือกว่าจะทำหรือไม่ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ

ปัญหาของเว็บบอร์ดเราโดยปกติ ที่ไม่ใช่ปัญหาจุกจิก ก็จะแบ่งออกเป็น 3 อย่างคือ

1. ปัญหาพวก spam โฆษณา
2. ปัญหาตารางฐานข้อมูลพัง
3. ปัญหา 500 Internal Server Error

โดยปัญหาแรก คือเรื่องโฆษณา จะเป็นปัญหาเล็ก คือไม่ทำให้บอร์ดเสีย แต่ว่าก็เห็นกันชัดเจน
และทำให้บอร์ดไม่เป็นระเบียบ ต้องมาคอยลบข้อมูลกัน แต่ว่าตอนนี้มีการใช้ captcha แล้ว
ก็น่าจะลดปริมาณการโฆษณาไปได้อย่างมีนัยสำคัญ ยกเว้นจะตั้งใจลงทะเบียนด้วยคนจริงๆ อันนี้ก็ต้องตามลบกันไป

เคยมีคนตั้งสมมติฐานว่า การที่มีการ spam โฆษณาเยอะ เป็นสาเหตุของบอร์ดล่ม ก็ขอตอบให้พิจารณาเอาเอง
ว่าตอนที่เราเปลี่ยนมาเป็นบอร์ดใหม่ ก็ไม่มีกระทู้โฆษณา แต่บอร์ดก็ยังล่มอยู่ดีนะครับ

ส่วนปัญหาตารางฐานข้อมูลพัง เป็นปัญหาที่เวลาเข้าใช้งาน จะขึ้น error แปลกๆ ที่ไม่ใช่ 500
เป็นปัญหาที่เจอในบอร์ดเก่า ตรงนี้ผมสันนิษฐานว่าน่าจะเกิดจากการที่ mysql ของ yahoo มีการ restart เป็นระยะๆ
ทำให้ตารางอยู่ในสถานะถูกใช้งานอยู่ และจะต้องเข้าไป repair เมื่อเกิดปัญหาขึ้น

ปัญหาสุดท้าย คือ ปัญหา 500 Internal Server Error ที่เป็นสาเหตุให้ผมคิดจะตั้ง host เอง
ซึ่งดูจากปัญหาแล้ว น่าจะเกิดจากการที่มีการร้องขอหน้าเว็บมาจากที่ใดที่หนึ่งมากเกิดไป
ตอนนี้คาดว่าจะเป็น search engine ที่ใดที่หนึ่ง แต่ก็จะต้องตรวจสอบ log กันต่อไปถ้ามีปัญหาอีก

สรุปแล้ว คือ การวิเคราะห์ที่มาของปัญหานั้น ที่ผ่านมายังทำได้ไม่ดีนัก
เพราะผมก็ไม่ได้มีความสามารถเรื่องเว็บเท่าไหร่ และ yahoo ก็ไม่ได้มีข้อมูลประกอบอะไรที่พอจะนำมาพิจารณาได้มากนัก
ดังนั้นก็คาดเดาแล้วก็แก้ปัญหากันไปแบบเฉพาะหน้า

ซึ่งตอนนี้ผมย้าย host ออกมาจาก yahoo แล้ว มาอยู่ที่ hostgator แทน
ข้อมูลสถิติก็มีมากขึ้น เว็บก็น่าจะเสถียรกว่า ถ้ามีปัญหาคราวนี้น่าจะพอที่จะทราบสาเหตุและแก้ไขได้

สุดท้ายก็ขออภัยที่ไม่ได้ชี้แจงอะไรเท่าไหร่ เพราะผมก็งานยุ่งๆ แล้วก็ไม่รู้จริงๆ ว่าปัญหาคืออะไร
สำหรับคุณลูกหิน คุณ vorapoap หรือใครก็ตาม ผมก็ไม่ได้คิดอะไรไม่ดีด้วย ก็รับฟังทุกอย่าง
แต่บางทีในฐานะที่เป็น admin ผมเห็นว่ามันไม่ได้แก้ปัญหาผมก็เลือกที่จะไม่ดำเนินการเท่านั้นเอง

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Re: ชี้แจงกรณีปัญหาของบอร์ด และการเลือดำเนินการหรือไม่ดำเนินการ

Postby vorapoap » Thu Oct 23, 2008 11:36 pm

ขอบคุณครับ แล้วคุณริดกุน จะ switch กลับไป forum.serithai.net รึเปล่าครับ หรือว่าจะใช้ forum2 ถาวรครับ
ทางผมเสียดาย 2 เรื่องครับ คือ
1. index ของ search engine ถ้ากดมาจาก google ตอนนี้ มัน 400 ไปแล้ว (แก้ได้ด้วย redirect)
2. เวลาคนไปอ้างอิงกระทู้เสรีไทยจากที่อื่นจะเข้าไม่ได้แล้ว (ผมก็อ้างอิงบ่อยครับ)

ยังไงถ้าเป็นไปได้ใช้ domain forum.serithai.net ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ
วันนี้คุณรักษาศีล ให้ทาน และภาวนาแล้วหรือยัง?

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog
vorapoap
Moderator

Re: ชี้แจงกรณีปัญหาของบอร์ด และการเลือดำเนินการหรือไม่ดำเนินการ

Postby ลูกนนทรี » Thu Oct 23, 2008 11:38 pm

สู้สู้ครับมาให้กำลังใจ
หัวใจของนักการเมืองจริงๆคือการทำนุบำรุงผลประโยชน์ของชาติ แต่ปัจจุบันในเมืองไทยหาได้ยากเสียเหลือเกิน
ลูกนนทรี

Postby มารุจัง » Thu Oct 23, 2008 11:40 pm

ขอบคุณ คุณริดกุนค่ะ
สำหรับการดำเนินการเรื่องเวบบอร์ดและอีกหลาย ๆ เรื่อง
ยังไงก็ยังเป็นกำลังใจให้ค่ะ :P :P
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby ridkun » Thu Oct 23, 2008 11:44 pm

vorapoap wrote:ขอบคุณครับ แล้วคุณริดกุน จะ switch กลับไป forum.serithai.net รึเปล่าครับ หรือว่าจะใช้ forum2 ถาวรครับ
ทางผมเสียดาย 2 เรื่องครับ คือ
1. index ของ search engine ถ้ากดมาจาก google ตอนนี้ มัน 400 ไปแล้ว (แก้ได้ด้วย redirect)
2. เวลาคนไปอ้างอิงกระทู้เสรีไทยจากที่อื่นจะเข้าไม่ได้แล้ว (ผมก็อ้างอิงบ่อยครับ)

ยังไงถ้าเป็นไปได้ใช้ domain forum.serithai.net ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

1. ผมทำการเปลี่ยน dns มาชี้ที่ host ใหม่แล้วครับ แต่ว่าการเปลี่ยน dns จะต้องใช้เวลา propagate
คือจะมีผลกับผู้ใช้ทั้งหมดทั่วโลก ก็จะกินเวลาประมาณ 1-2 วัน ระหว่างนี้เมื่อเข้าไปที่ forum.serithai.net
ก็จะ redirect มาที่ forum2 แต่เมื่อผ่านไปสักพักก็จะเข้าที่ forum.serithai.net ได้โดยตรงครับ

2. ตอนนี้เปลี่ยนบอร์ดแล้ว ข้อมูลเก่าเก็บไว้ ไม่ได้เอามาใช้ ยังไงก็อ้างอิงไม่ได้แล้วครับ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Postby Moon » Thu Oct 23, 2008 11:50 pm

ขอบคุณคร้าบ ได้แต่เอาใจช่วยคร้าบ :D
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby kittie » Fri Oct 24, 2008 12:27 am

...ไม่ค่อยเข้าใจปัญหาทางคอมเท่าไหร่ แต่ก็ขอเอาใจช่วย และขอบคุณที่มีบอร์ดดีๆให้เล่นค่ะ :D :D :D
Vi Veri Veniversum Vivus Vici
"By the power of truth I, while living, have conquered the world"

===============================================
http://kittiepong.hi5.com
kittie

Postby Red Baron » Fri Oct 24, 2008 12:39 am

เอาใจช่วยคับ

อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม
Red Baron

Postby ปุถุชน » Fri Oct 24, 2008 1:18 am

เข้ามาอ่านครับ แต่ไม่เข้าใจเหมือนเดิม....!!!
เหมือน'สีซอให้...ฟัง'......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby arch_freeman » Fri Oct 24, 2008 6:28 am

เมื่อวาน ผมก็ยังเจออยู่นะครับ 404 บ้าง 500 บ้างสลับกัน

แต่วันนี้ ผมยังไม่เจอ ตั้งแต่เจอกระทู้นี้นะครับ หวังว่าจะไม่เจอมันอีก

500 Internal Server Error หากไปอ่านคุ่มือ มันจะบอกว่าเป็นปัญหา ที่เกิดขึ้นภายในตัว Httpd Daemon หรือ request Cycle ของ web server รายละเอียดของ error มันจะอยู่ใน log file ของ server ซึ่งผมก็เข้าใจว่า คุณ Ridkun ก็คงดูไม่ได้ เพราะไม่ใช่เจ้าของ Host ก็ได้แต่เดาไปว่า มันคงเกิดจาก Search bot ซึ่งตอนนั้น คุณ Ridkun บอกปรับความถี่ของ bot แต่ผมก็ยังเจอ 500 อยู่ดี :roll:

ก็ได้แต่หวังว่าเปลี่ยน Host แล้ว อาการน่าจะดีขึ้นนะครับ
arch_freeman

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Fri Oct 24, 2008 8:00 am

ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับความพยายามและความอดทน
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby Suraphan07 » Fri Oct 24, 2008 8:24 am

เชื่อว่า สมาชิกทั้งหมด และ/หรือ ส่วนใหญ่ของที่นี่ ล้วนเป็นกำลังใจให้...
ที่สำคัญคือ อยากให้มีการสื่อสารให้ได้รับทราบถึงข้อมูล-ปัญหา มากกว่าที่เป็นอยู่.

ถึงแม้จะช่วยอะไรไม่ได้ แต่อย่างน้อยก็เป็นการแสดงให้ได้รับทราบว่า
ทาง WM/Admn. ยังสนใจหรือให้ความสำคัญกับเพื่อนๆสมาชิก...
ไม่เหมือนกับเว็บบอร์ดใหญ่(บางที่) ที่พอโตแล้วก็ทำเหมือนกับ [color=#FF0000]"วัวลืมตีน"...

ยังเป็นกำลังใจให้อยู่เหมือนเดิมครับ...[/color]
Suraphan07

Postby Obi-Wan » Fri Oct 24, 2008 9:09 am

ไม่รู้เรื่องอะ แต่สู้ต่อไปนะท่านridkun :D
May the force be with you
Obi-Wan

Postby silance mobius » Fri Oct 24, 2008 9:56 am

ridkun wrote:เนื่องจากกรณีที่พูดคุยกันใน http://www.weopenmind.com/board/index.php?topic=4892
ผมก็ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น อาจจะเพราะว่ามีบางท่านคิดว่าผมไม่ได้สนใจหรือใส่ใจกับการแก้ปัญหา
ก็ขอใช้พื้นที่ในการชี้แจงก็แล้วกันนะครับ หวังว่าจะให้อภัย เพราะผมไม่ค่อยชอบที่จะตอบโต้อะไร
ใครเสนออะไรมาผมก็รับฟัง แต่ก็เลือกว่าจะทำหรือไม่ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ

ปัญหาของเว็บบอร์ดเราโดยปกติ ที่ไม่ใช่ปัญหาจุกจิก ก็จะแบ่งออกเป็น 3 อย่างคือ

1. ปัญหาพวก spam โฆษณา
2. ปัญหาตารางฐานข้อมูลพัง
3. ปัญหา 500 Internal Server Error

โดยปัญหาแรก คือเรื่องโฆษณา จะเป็นปัญหาเล็ก คือไม่ทำให้บอร์ดเสีย แต่ว่าก็เห็นกันชัดเจน
และทำให้บอร์ดไม่เป็นระเบียบ ต้องมาคอยลบข้อมูลกัน แต่ว่าตอนนี้มีการใช้ captcha แล้ว
ก็น่าจะลดปริมาณการโฆษณาไปได้อย่างมีนัยสำคัญ ยกเว้นจะตั้งใจลงทะเบียนด้วยคนจริงๆ อันนี้ก็ต้องตามลบกันไป

เคยมีคนตั้งสมมติฐานว่า การที่มีการ spam โฆษณาเยอะ เป็นสาเหตุของบอร์ดล่ม ก็ขอตอบให้พิจารณาเอาเอง
ว่าตอนที่เราเปลี่ยนมาเป็นบอร์ดใหม่ ก็ไม่มีกระทู้โฆษณา แต่บอร์ดก็ยังล่มอยู่ดีนะครับ

ส่วนปัญหาตารางฐานข้อมูลพัง เป็นปัญหาที่เวลาเข้าใช้งาน จะขึ้น error แปลกๆ ที่ไม่ใช่ 500
เป็นปัญหาที่เจอในบอร์ดเก่า ตรงนี้ผมสันนิษฐานว่าน่าจะเกิดจากการที่ mysql ของ yahoo มีการ restart เป็นระยะๆ
ทำให้ตารางอยู่ในสถานะถูกใช้งานอยู่ และจะต้องเข้าไป repair เมื่อเกิดปัญหาขึ้น

ปัญหาสุดท้าย คือ ปัญหา 500 Internal Server Error ที่เป็นสาเหตุให้ผมคิดจะตั้ง host เอง
ซึ่งดูจากปัญหาแล้ว น่าจะเกิดจากการที่มีการร้องขอหน้าเว็บมาจากที่ใดที่หนึ่งมากเกิดไป
ตอนนี้คาดว่าจะเป็น search engine ที่ใดที่หนึ่ง แต่ก็จะต้องตรวจสอบ log กันต่อไปถ้ามีปัญหาอีก

สรุปแล้ว คือ การวิเคราะห์ที่มาของปัญหานั้น ที่ผ่านมายังทำได้ไม่ดีนัก
เพราะผมก็ไม่ได้มีความสามารถเรื่องเว็บเท่าไหร่ และ yahoo ก็ไม่ได้มีข้อมูลประกอบอะไรที่พอจะนำมาพิจารณาได้มากนัก
ดังนั้นก็คาดเดาแล้วก็แก้ปัญหากันไปแบบเฉพาะหน้า

ซึ่งตอนนี้ผมย้าย host ออกมาจาก yahoo แล้ว มาอยู่ที่ hostgator แทน
ข้อมูลสถิติก็มีมากขึ้น เว็บก็น่าจะเสถียรกว่า ถ้ามีปัญหาคราวนี้น่าจะพอที่จะทราบสาเหตุและแก้ไขได้

สุดท้ายก็ขออภัยที่ไม่ได้ชี้แจงอะไรเท่าไหร่ เพราะผมก็งานยุ่งๆ แล้วก็ไม่รู้จริงๆ ว่าปัญหาคืออะไร
สำหรับคุณลูกหิน คุณ vorapoap หรือใครก็ตาม ผมก็ไม่ได้คิดอะไรไม่ดีด้วย ก็รับฟังทุกอย่าง
แต่บางทีในฐานะที่เป็น admin ผมเห็นว่ามันไม่ได้แก้ปัญหาผมก็เลือกที่จะไม่ดำเนินการเท่านั้นเอง

รับทราบ และขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยให้พวกเราหลายๆคนมีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง :lol:
Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™

บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"
silance mobius

Postby Angsana » Fri Oct 24, 2008 10:06 am

Image Image Image Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby loginofu » Fri Oct 24, 2008 10:43 am

จะว่าปัญหาไม่ได้มาจาก spam ก็ไม่เชิง
เพราะเมื่อลบ spam ก็ทำให้เกิดช่องว่างรูพรุนใน database
ยิ่งโดน spam โจมตีมาก รูพรุนก็ใหญ่
และเมื่อปัญหานี้สะสมทับกันนานเข้า ก็จะทำให้ database ล่มได้
การแก้ปัญหาส่วนนี้น่าจะต้องทำการ update database จัดเรียงข้อมูลเป็นระยะ
อาจจะปิดเว็บซักเดือนละครั้งเพื่อดำเนินการดังกล่าวครับ
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby แมวน้อยสีน้ำเงิน » Fri Oct 24, 2008 2:43 pm

ขอบคุณครับคุณริดกุน...

ที่ทำให้พวกเราได้มีเวปดี ๆ อยู่ร่วมกันต่อไปครับ
"ทำดีได้ดีมีที่ไหน...ทำชั่วได้ดีมีถมไป
คนJanRaiถึงได้...ครองบ้านเมือง"
แมวน้อยสีน้ำเงิน

Postby 16BadGuys » Fri Oct 24, 2008 2:50 pm

ridkun wrote:ซึ่งตอนนี้ผมย้าย host ออกมาจาก yahoo แล้ว มาอยู่ที่ hostgator แทน

yahoo กับ hostgator มันคือ host ในต่างประเทศหรือเปล่าครับ ใช้ host ในไทยดีกว่าครับ สังเกตสิเวลาเราเล่นเว็บของต่างประเทศจะช้ากว่าและมีปัญหามากกว่าเล่นเว็บของไทยอย่างสังเกตได้เลยครับ
16BadGuys

Postby aiwen^mei » Fri Oct 24, 2008 3:04 pm

มาขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ :D :D :D

ปล. ตอนนี้เว็บคงเสถียรแล้วมั้งงง สังเกตจากจำนวนยูสเซอร์ออนไลน์ที่เริ่มเข้าสู่หลักร้อย :mrgreen: :D :mrgreen:

จากเดิมหน่อมแน้มมากวันละ จับ หยี่จับนั้ง มีอยู่ครั้งนึง เจอเว็บมาสเตอร์ที่ล็อกอินอยู่คนเดียว :mrgreen:
aiwen^mei

Postby 55555 » Fri Oct 24, 2008 4:42 pm

ปุถุชน wrote:เข้ามาอ่านครับ แต่ไม่เข้าใจเหมือนเดิม....!!!
เหมือน'สีซอให้...ฟัง'......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า.....

เหมือนผมเลยครับลุง....คอยตบมืออย่างเดียว....

:roll:
55555

Postby มารุจัง » Fri Oct 24, 2008 4:48 pm

เรียนคุณริดกุนค่ะ
เห็นลุงแคนโพสต์ไว้ที่ WOM ว่าอย่างนี้ค่ะ..

[quote author=Canไทเมือง ]
อะจ๊าก...ผมสมัครสมาชิกเว็บบอร์ดใหม่ของเสรีไทย ไม่ได้ซักที

ดูในเมล์มันไม่มา...

[/quote]
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby 1ktip » Fri Oct 24, 2008 5:00 pm

16BadGuys wrote:
ridkun wrote:ซึ่งตอนนี้ผมย้าย host ออกมาจาก yahoo แล้ว มาอยู่ที่ hostgator แทน

yahoo กับ hostgator มันคือ host ในต่างประเทศหรือเปล่าครับ ใช้ host ในไทยดีกว่าครับ สังเกตสิเวลาเราเล่นเว็บของต่างประเทศจะช้ากว่าและมีปัญหามากกว่าเล่นเว็บของไทยอย่างสังเกตได้เลยครับ

สำหรับเว็บบอร์ดการเมือง ที่เน้นต่อต้านรัฐบาลโจร อยู่โฮสต์นอกน่าจะปลอดภัยกว่ามั๊งครับ :lol:

ขอขอบคุณเว็บมาสเตอร์ที่เสียสละเวลาดูแลปัญหาครับ 8-)
1ktip
Global Moderator

Postby exzcute » Fri Oct 24, 2008 5:22 pm

log file นั้นคุณ ริดกุน สามารถดูได้ครับไม่ใช่เจ้า host คนเดียว
อย่าง host ที่ผมใช้อยู่ก็จะมี folder ที่เก็บใช้ log file มาให้เลยโดย log file มันจะถูกลบทุกสิ้นเดือน
ของคุณ ริดกุน ก็ไม่น่าจะต่างกันมาก
ถ้าคุณ ริดกุน คิดว่าอยากได้คนช่วยแก้ปัญหาอย่างแรกก็คือคุณ ริดกุน ต้องแสดงปัญหาจริงๆ มาให้ดู
ไม่ต้องทุกคนครับ เอาคนที่คุณ ริดกุน คิดว่าช่วยคุณได้ก็พอ
เพียงแต่ตอนนี้คุณริดกุนเก็บปัญหาตรงนี้ไว้คนเดียวโดยไม่บอกใคร
เขาก็ช่วยอะไรไม่ได้มากนอกจากการเดาปัญหาครับ
exzcute

Postby ridkun » Fri Oct 24, 2008 7:00 pm

exzcute wrote:log file นั้นคุณ ริดกุน สามารถดูได้ครับไม่ใช่เจ้า host คนเดียว
อย่าง host ที่ผมใช้อยู่ก็จะมี folder ที่เก็บใช้ log file มาให้เลยโดย log file มันจะถูกลบทุกสิ้นเดือน
ของคุณ ริดกุน ก็ไม่น่าจะต่างกันมาก
ถ้าคุณ ริดกุน คิดว่าอยากได้คนช่วยแก้ปัญหาอย่างแรกก็คือคุณ ริดกุน ต้องแสดงปัญหาจริงๆ มาให้ดู
ไม่ต้องทุกคนครับ เอาคนที่คุณ ริดกุน คิดว่าช่วยคุณได้ก็พอ
เพียงแต่ตอนนี้คุณริดกุนเก็บปัญหาตรงนี้ไว้คนเดียวโดยไม่บอกใคร
เขาก็ช่วยอะไรไม่ได้มากนอกจากการเดาปัญหาครับ

ก็ จะบอกว่าอย่างไรดีละครับ เอาเป็นว่าไม่เคยมีใครขอผมแล้วกันนะครับ ผมก็ไม่ทราบว่าใครอยากได้อะไร
ถ้าขอมาผมก็ยินดีจะให้อยู่แล้ว เพราะผมก็อย่างที่บอกคือไม่ได้เป็นมือโปรครับ ก็แค่พอรู้เรื่องบ้างเท่านั้นเอง
ผมไม่ทราบหรอกครับว่าจะต้องเปิดอะไรให้ดูบ้าง

log ผมก็เห็น ก็เคยเปิดดูบ้างครับเท่าที่มีก็เป็น request log คือบอกว่ามีการขออะไรมาจากที่ไหน
แต่ไม่มี error log ครับ (ของ yahoo นะ)

ridkun
Site Admin

Postby ridkun » Fri Oct 24, 2008 7:13 pm

16BadGuys wrote:

host ไทย เข็ดแล้วครับ ต้องขอเล่าย้อนหลัง คือตอนแรกๆ ที่สมาชิกไม่เยอะ เราก็ใช้โฮสไทย
ปรากฎว่า ใช้ที่ไหน ล่มที่นั่น ย้ายอยู่หลายหนก็ไม่หาย จึงจำเป็นจะต้องย้ายไปเมืองนอก คือที่ yahoo นี่ละครับ
ผมอยากให้อยู่เมืองไทยเหมือนกันเพราะเร็วกว่า แต่ว่า ก็อย่างที่บอก

แต่ถ้ามีโฮสที่รู้จักแบบเป็นเพื่อนกัน คุยกันได้รู้เรื่อง ยินดีจะช่วยเหลือเรา
จะแนะนำมา ก็ยินดีครับ

ridkun
Site Admin

Postby aunn » Sat Oct 25, 2008 4:06 pm

ต้องขอขอบคุณเวปแห่งนี้ ที่ทำให้พวกเราสามารถแสดงออกถึงจุดยืนและเรียกร้องความถูกต้องให้แก่สังคม

การที่จะมี host เองแพงมากไหมครับ? คุณridkun
aunn

Postby ridkun » Sat Oct 25, 2008 4:26 pm

aunn wrote:ต้องขอขอบคุณเวปแห่งนี้ ที่ทำให้พวกเราสามารถแสดงออกถึงจุดยืนและเรียกร้องความถูกต้องให้แก่สังคม

การที่จะมี host เองแพงมากไหมครับ? คุณridkun

ค่าเช่าตกเดือนละ 2,000-4,000 ครับ แต่ล้มเลิกโครงการไปแล้วเพราะ host ที่ย้ายมาตอนนี้ก็เร็วดีครับ
แล้วก็ถ้า load เยอะ เขาก็มีแผนให้ upgrade ขึ้นไปได้ให้มันเร็วขึ้นอีก ดังนั้นก็คงยังไม่จำเป็นครับสำหรับการมี host ของตัวเอง

ridkun
Site Admin

Postby see-u » Sat Oct 25, 2008 6:37 pm

* ดีแล้ว .... ที่มี กระทู้ แบบนี้ จาก ริดกุน

เพราะอย่างน้อย ... เพื่อน สมาชิก จะได้รู้มั่งว่าเกิดอะไรขึ้นกะ บอร์ด

ดีกว่า ... เงียบ อยู่คนเดียวอย่างที่ผ่านมา

( ถึงจะอ่านเรื่องปัญหาแล้วเข้าใจมั่ง ... ไม่เข้าใจมั่งก็เหอะ 5555 :mrgreen: :mrgreen: )

ตอนนี้เปลี่ยน host ใหม่ ... บอร์ด ก็ใช้งานได้ปกติ ไม่ล่มแล้ว

ไม่รู้เหมือนกันว่า ... อนาคต ข้างหน้าถ้ามีปัญหาแบบเดิม ๆ แล้วบอร์ดเกิดล่มอีก จะเป็นอย่างไร

ยังไงก็อย่าลืม กระทู้ นี้ก็แล้วกันเนาะ !!!
:D
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby arch_freeman » Sat Oct 25, 2008 9:07 pm

ยินดีด้วยครับ ผมเล่นมาสองวันแล้ว ผมยังไม่เจอ 500 เลยครับ คุณ ริดกุน
arch_freeman

Postby lekapuk » Sat Oct 25, 2008 11:05 pm

ขอบคุณค่ะที่ช่วยแก้ปัญหา ทำให้สามารถเข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น หรือทราบข้อมูลใหม่ๆ

2-3 มานี้ Web ไม่ล่มแล้วค่ะ :D
ทำไมคนไทยถึงไม่สามัคคีกันซะที...เฮ้อ!
lekapuk

Next

Return to ปัญหา/ข้อเสนอแนะ