**กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Re: **กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Postby *bonny » Sat Jan 31, 2009 3:15 pm

สวัสดีครับทุกท่าน..

น้องเม่ย..
ผมขอให้หยุดตอบโต้ดีกว่านะครับ ขอให้ใช้การกระทำแสดงแทนคำพูดดีกว่าครับ พูดไปตอบไป เขาก็คงมีข้อข้องใจตามๆ กันมาอีกน่ะแหละ เป็นการต่อความที่ไม่รู้จบ

คุณต้องใช้หลักฐานอ้างอิงมาแสดงว่า ได้ทำอะไรไปแล้วบ้าง เมื่อหลักฐานปรากฏก็สยบคำถามและข้อข้องใจด้วยตัวมันเองนะครับ เอาเวลาไปรวบรวมหลักฐานดีกว่าครับ เชื่อผมเหอะ มีค่ากว่า

คุณเอ้..

เบอร์โทรของผมไม่เคยเปลี่ยนหรอกครับ เพียงแต่ผมเปิดใช้เฉพาะเวลาออกไปทำธุระข้างนอกคนเดียว เพื่อให้คนสามารถติดต่อผมได้ แต่ในเร็ววันนี้คงจะต้องเปลี่ยนเบอร์แล้วล่ะครับ เพราะโทรศัพท์ของผมเป็นรุ่นเก่ามากๆ เรียกว่า เสียแล้วทิ้งได้เลยเพราะไม่มีอะไหล่ให้ซ่อม นี่แบตก็เสื่อมแล้วหาซื้อใหม่ก็ไม่มีขายแล้ว เปลี่ยนใหม่ก็คิดว่าจะเปลี่ยนค่ายแล้วครับเพราะผมใช้น้อย

อย่าไปถามไถ่เบอร์ที่เม่ยเลยครับ เพราะเบอร์ที่เม่ยมี ก็เป็นเบอร์ของคนที่อยู่ใกล้ตัวผม บังเอิญผมใช้โทรหาเม่ย เธอเลยเมมเบอร์เอาไว้

คุณเอ้ยังคงติดใจเรื่องการเปิดเผยตัวตนของผมอยู่หรือ?
อย่ายึดตัวตนเลยครับ มีอยู่ เสื่อมและดับไปในที่สุด เชื่อผมเหอะ

ผมใช้ชีวิตอย่างสมถะที่หลายคนอาจคาดไม่ถึง (ถือศีล 5 เคร่งครัด ไม่สวมใส่เครื่องประดับใดๆ แม้แต่นาฬิกาก็ไม่แขวนครับ และนอนบนเสื่อแทนเตียงที่มีฟูกหนา) แม้แต่สำนักพิพม์ที่พิมพ์หนังสือของผมหลายแห่งก็ยังไม่เคยเจอตัวตนกันเลย แต่งานสำเร็จลุล่วงไปได้ทุกงานครับ
งานเลี้ยงสังสรรค์เพื่อนฝูงที่คบกันมาหลายสิบปี ผมยังปฏิเสธไปทุกครั้งเลยครับ แต่งานแต่งงาน งานศพไม่เคยพลาด

ได้ยินได้ฟังอย่างนี้แล้ว ยังคิดว่า ผมจะไปงานมีทติ้งอีกหรือครับ?

ผมเคยเจอคุณปุถุชนครั้งหนึ่ง ตอนนั้นผมเป็นนักศึกษาไปขอสัมภาษณ์ท่านทำรายงาน และผมชื่นชมในอัธยาศัยไมตรีที่ท่านให้ความเอ็นดู และไม่ถือตัว ถือเป็นแบบอย่างของผู้นำในองค์กรที่ดีคนหนึ่ง

คุณปุจำผมไม่ได้หรอกครับ ตอนนั้นไปกันสองคนกับเพื่อนหญิง แต่ผมจำคุณปุได้แม่นยำ ทั้งทรงผมและแว่นสายตาคู่นั้น คุณปุใส่เสื้อเชิ้ตแขนยาวสีขาวและผูกไทร์ ตอนนั้นยังอยู่บางลำภูครับ

หมายเหตุ..
ผมเข้ามาที่นี่ทุกทีก็ยังอุ่นใจนะครับ ที่พี่ปุ ..ลุงแคน ยังเป็นเสาหลักอยู่ หวังว่าจะเป็นที่ฝากผีฝากไข้ของชาวเสรีไทยได้ตลอดไป

ส่วนคุณScorpio Soco Suraphan07 จูล่ง จิระศักดิ์พระพาย ฉิกตี๋ Limmy Riddun ลูกหิน แมวมหาภัย tu249 เหล่านี้ก็เป็นผู้หลักผู้ใหญ่ที่จะต้องทำงานใหญ่เพื่อบ้านเมืองสืบต่อไปได้

................................

คุณMoon..
อยากให้กลับไปอ่านประวัติศาสตร์หน้าเก่าๆ ที่ยังมีการบันทึกเอาไว้ในบอร์ดนี้และบอร์ดเก่า รวมทั้งในหนังสือยังไงก็ไม่ชินดูนะครับ คุณจิระศักดิ์จะช่วยชี้แนะได้

ขอเป็นกำลังใจนะครับ

.................................
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทั้งเก่าและใหม่ที่เข้ามาทักทายกันทุกคน

แม้ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดที่ผมเป็นหัวหน้าจะหยุดพักกิจกรรมทางการเมือง แต่หากเมื่อใดระบอบทักษิณกลับมาเรืองอำนาจ พวกเราก็ฟื้นคืนชีพแน่นอนครับ

คนล้มหายตายจากได้ แต่อุดมการณ์ของขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดจะดำรงอยู่ต่อไป เฉกเช่น เสรีไทยในอดีตที่วันนี้ ผู้ก่อการได้ล้มหายตายจากไปแล้ว แต่ก็ยังมีการเล่าขานและสืบสานอุดมการณ์กันต่อๆ ไป

ผมเป็นเหมือนไม้ขีดไฟดอกหนึ่ง..
จุดไฟได้เท่านั้นครับ แต่หากหาเชื้อเพลิงและชนวนมาต่อไม่ได้ ไม่นานไฟก็ลามหมดก้านไม้ขีดและกลายเป็นเศษธุลี

พวกท่านที่เคยร่วมมือกับผมก็เปรียบเสมือนเชื้อเพลิงที่ทำให้ไฟลุกลามออกไปได้ หาใช่ผมคนเดียวไม่

ฉะนั้น..
อย่างที่ผมได้บอกไว้กับคุณเอ้นั่นแหละ ว่า อย่ายึดติดกับตัวบุคคล เมื่อเวลาหนึ่งเดินทางมาถึง และโชคชะตานำพาให้ต้องมาพบปะกันเพื่อทำงานให้บ้านเมือง ก็จะได้เจอตัวตนกันเองแหละ

เรื่องบ้านทรงไทยของผม (ขอเรียกว่า เสรีธรรมสถาน)

คุณดอกฟ้า..
ถ้าได้จัดงานเลี้ยงกันที่นี่จริงๆ ผมคงอนุญาตให้คุณแสดงฝีมือแค่ยำอะไรสักอย่างที่ถูกปากก็พอ เพราะตั้งใจว่า จะเป็นปาร์ตี้บาร์บีคิว (+ยำไทย) ตั้งแต่หกโมงเย็นเป็นต้นไปจนถึง 4 ทุ่ม มีเพลงเย็นๆ ของสุนทราภรณ์, สุเทพ, ธานินทร์, ชรินทร์ และนักร้องรุ่นครู คลอเคล้าไปกับเสียงพูดคุยของสมาชิกและคนรู้ใจกัน อากาศที่นี่เย็นฉ่ำแน่นอนครับ แม้จะอยู่ในกรุงเทพแต่รอบข้างผมเป็นทุ่งโล่ง ลมเย็นทั้งปี

ใครอยากเล่นน้ำก็ยินดีนะครับ มีสปอตไลท์ใต้น้ำ และมีสปาเจ็ทสำหรับนวดตัวด้วย

ถ้าจำนวนสมาชิกไม่เกิน 50 คนก็ไม่ต้องลงขันอะไรครับ ผมเป็นเจ้าภาพได้ แต่ขอให้ช่วยกันเรื่องแรงงานเท่านั้น เพราะผมไม่มีคน

นั่นเป็นความมุ่งหมายเดิมนะครับ ที่ผมเคยคุยกับสมาชิกที่นี่ ตอนนั้นสถานการณ์ทางการเมืองยังคุกรุ่นอยู่ และคาดหมายว่า อาจนองเลือด ตอนนี้ทุกอย่างเปลี่ยนไปหมดแล้ว รวมถึงมีทติ้งที่จะให้ขบวนการเสรีไทยทำกิจกรรมเพื่อสังคมสักอย่างหนึ่งของผมก็จบลงไปด้วย

แต่ไม่แน่ครับ..
หากเว็บนี้ตกผลึกแล้ว เมื่อกาลเวลาเปลี่ยนแต่จิตใจคนที่ผูกพันกันไม่เคยเปลี่ยน เสรีธรรมสถานคงใช้เป็นฐานทัพได้

*bonny

Re: **กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Postby loginofu » Sat Jan 31, 2009 3:23 pm

*bonny wrote:สวัสดีครับทุกท่าน..

น้องเม่ย..
ผมขอให้หยุดตอบโต้ดีกว่านะครับ ขอให้ใช้การกระทำแสดงแทนคำพูดดีกว่าครับ พูดไปตอบไป เขาก็คงมีข้อข้องใจตามๆ กันมาอีกน่ะแหละ เป็นการต่อความที่ไม่รู้จบ

คุณต้องใช้หลักฐานอ้างอิงมาแสดงว่า ได้ทำอะไรไปแล้วบ้าง เมื่อหลักฐานปรากฏก็สยบคำถามและข้อข้องใจด้วยตัวมันเองนะครับ เอาเวลาไปรวบรวมหลักฐานดีกว่าครับ เชื่อผมเหอะ มีค่ากว่า

.....
...
.

เห็นด้วยครับ เปิดหลักฐานมาก็จบ
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby Unnamable » Sat Jan 31, 2009 3:45 pm

*bonny wrote:สวัสดีครับทุกท่าน..

..
..

ผมเคยเจอคุณปุถุชนครั้งหนึ่ง ตอนนั้นผมเป็นนักศึกษาไปขอสัมภาษณ์ท่านทำรายงาน และผมชื่นชมในอัธยาศัยไมตรีที่ท่านให้ความเอ็นดู และไม่ถือตัว ถือเป็นแบบอย่างของผู้นำในองค์กรที่ดีคนหนึ่ง

..
..
คุณดอกฟ้า..
ถ้าได้จัดงานเลี้ยงกันที่นี่จริงๆ ผมคงอนุญาตให้คุณแสดงฝีมือแค่ยำอะไรสักอย่างที่ถูกปากก็พอ เพราะตั้งใจว่า จะเป็นปาร์ตี้บาร์บีคิว (+ยำไทย) ตั้งแต่หกโมงเย็นเป็นต้นไปจนถึง 4 ทุ่ม มีเพลงเย็นๆ ของสุนทราภรณ์, สุเทพ, ธานินทร์, ชรินทร์ และนักร้องรุ่นครู คลอเคล้าไปกับเสียงพูดคุยของสมาชิกและคนรู้ใจกัน อากาศที่นี่เย็นฉ่ำแน่นอนครับ แม้จะอยู่ในกรุงเทพแต่รอบข้างผมเป็นทุ่งโล่ง ลมเย็นทั้งปี
..

มายกู๊ดเนส ถ้านักร้องรุ่นคุณ ประมาณ สุเทพ ชรินทร์ อย่างนั้นนักร้องรุ่นคุณปุฯต้อง มันทนา โมรากุล แหงมๆ (ก็ขนาดคุณยังเป็นนักศึกษาเทียบกับคุณปุฯ เลย)

ผมนึกภาพออกเลยว่าบรรยากาศมีทติ้งต้องเป็นแนวไหน :D

(ขออภัย ที่แซวท่านปุฯ ก็ผมเห็นการเทียบอายุระหว่างคุณบอนนี่กับท่านปุ แล้วมามองนักร้องของคุณบอนนี้แล้วผมตาเหลือกเลย)
Nothing to say,
see you in the battle.

;)
Unnamable

Postby ridkun » Sat Jan 31, 2009 4:05 pm

ขอบคุณคุณ *bonny มากครับที่ช่วยเข้ามาชี้แจงให้เกิดความกระจ่าง (นึกว่าจะไม่มาซะแล้วเหมือนกัน)
ส่วนเรื่องเว็บบอร์ด กับเรื่องขบวนการ จะว่าแยกจากกันเด็ดขาดก็ไม่ถูก
แต่ผมเปรียบเทียบง่ายๆ กับเว็บอื่น เช่น ฟ้าเดียวกัน กับเว็บบอร์ดของฟ้าเดียวกัน
ในส่วนของฟ้าเดียวกัน เขาก็มีคนทำงานในส่วนนั้น แต่สมาชิกที่เพียงแค่อยู่ในเว็บบอร์ด ใครก็สมัครได้
ดังนั้นการใช้ชื่อจึงควรจะทำให้ถูกต้อง ส่วนตัวผมเห็นว่าถ้าประธานขบวนการคือคุณ *bonny ไม่ได้มานั่งเป็นประธานจัดทำหนังสือ
ผมก็คิดว่าไม่น่าจะใช้ชื่อขบวนการในการจัดทำหนังสือ แต่ผมสนับสนุนเต็มที่นะครับสำหรับการทำหนังสือเล่มนี้
ไม่ว่าจะออกมาเป็นในนามของใครก็เถอะ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Postby so what? » Sat Jan 31, 2009 5:39 pm

พริกขี้หนู1 wrote:...
-------------------------------------------

มุก เปลี่ยนวิกฤต ให้เป็นโอกาส บางคนหายหน้าไปเลียแผลมานาน

กลับมาใหม่ ทำโอกาส ให้เป็นวิกฤต ได้เช่นกันคะ คุณ โซ ฯ

ที่เค้ากลับมาตอบก็ว่ามีเพราะมีคนสงสัยข้องใจเท่านั้น คุณพริกฯ
ส่วนเรื่องวิกฤติกับโอกาสนั้นผมแค่กระเซ้าคุณบอนนี่เล่น ไม่มีนัยยะสำคัญอะไร
so what?

Postby จูล่ง_j » Sat Jan 31, 2009 6:11 pm

มาคารวะ คุณ บอนนี่ ครับ
เสียดายเหมือนกัน ที่ผู้มีความรู้ทางการเมืองสูง อย่างคุณบอนนี่ ไม่ค่อยได้เข้าเสรีไทยแล้ว
กิจกรรม ที่คุณ บอนนี่เขียนนิยายให้เด็กอ่าน ถือเป็นกิจกรรมที่ดีครับ ยังไงผมคงหามาอ่านด้วย
ผมเองก็ชอบอ่านนิยายอยู่
ส่วนเรื่องคุณ บอนนี่ ไม่ชอบพบปะใคร ผมก็เคารพครับ ผมคิดว่า เป็นความชอบสันโดษส่วนตัว
ยังไงคุณบอนนี่ มีข่าว หรือกิจกรรมอะไร มาตั้งกระทู้แจ้งข่าวในเสรีไทยด้วยนะครับ
จูล่ง_j

Postby จูล่ง_j » Sat Jan 31, 2009 6:19 pm

เอ่อ คุณบอนนี่ น่าเอานิยาย ไปลงเว็บเด็กดีนะครับ
โพสต์ยั่วน้ำลายกันหน่อย สัก 2-3 บท
อย่าง เช่น นิยายที่คุณ หลินโหม่ว แปล อันนี้ครับ

http://my.dek-d.com/linmou/story/view.php?id=279158

ข้อดีคือ พอคนเค้าอ่าน แล้วเค้าจะมีคำวิจารณ์ หรือแสดงความเห็นครับ
ผมว่าน่าจะช่วยให้เข้าใจผู้อ่านมากขึ้น เช่น ตอนไหนเข้าใจยากเค้าอาจจะอยากถาม หรือ
ตัวละครตัวไหน ผู้อ่าน ชื่นชอบ เพราะอะไร หรือบางทีอาจมีฟีดแบค อยากอ่านภาคต่อ
จูล่ง_j

Postby พริกขี้หนู1 » Sat Jan 31, 2009 6:45 pm

ตกลงสถานที่มีตติ้ง ที่นำมาลง ก็ไม่จัดจริง มาฟอร์มเดิมอีกแล้วคะ ท่านหัวหน้า (ฮา)
------------------------------------------------------------------

คุณปุเขาจำคุณไม่ได้หรอกคะ คุณบอนนี่อายุเท่าไหร่กันแน่ ?

ถ้าจะให้บอก ประมาณ 53 ปี ระดับพริกขี้หนูไม่มั่วหรอกค่ะ บวกลบไม่เกิน 2 ปี
(ขอไม่แจ้งที่ไปที่มา ความลับคะ)
-------------------------------------------------

คุณดอกฟ้า..

.---------------------.
นักร้องก็รุ่นเดอะ เข้ากับวัย บอนนี่เลย
--------------------------------------------------------

โอ้โฮ พูดกับคุณ ดอกฟ้าไพเราะจังเลย นี่ถ้าคนที่รักความถูกต้อง ไม่ออกมาช่วย เขียนให้คุณดอกฟ้าบ้าง

ตอนนี้ สภาพจิตใจเธอก็คงจะยังไม่ดี มีใครจะสะใจบ้างคะ

----------------------------------------

แม้ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดที่ผมเป็นหัวหน้าจะหยุดพักกิจกรรมทางการเมือง
แต่หากเมื่อใดระบอบทักษิณกลับมาเรืองอำนาจ พวกเราก็ฟื้นคืนชีพแน่นอนครับ
------------------------------------
------------------------

** พวกแม้วเขายังไม่จบคะ อย่าด่วนสรุป บอนนี่ กิจกรรมถ้าจะทำมีมากมายให้ทำ

เพียงแต่ทุกวันนี้ คนเก่าที่มาจากราชดำเนินด้วยกัน เขายังจะร่วมขบวนกับคุณอีก กี่คน

จะอยู่หรือไปก็ตามสบาย อย่าอ้างเหตุผลข้างๆคูๆมาเลย คนเขามองออกคะ แล้วแต่จะพูดหรือไม่เท่านั้น

สิ่งที่ต้องอยู่คู่ประเทศไทยไปนานๆ ก็คือเวป ของเสรีไทย ที่มีคุณริดกุน เป็นผู้สร้างคะ

(พริกขี้หนูพูดดีนะคะ คุณริดกุนขา... ฮา )
---------------------------------------------------

เม่ย เชื่อ บอนนี่บอกเถอะคะ อย่าออกมาโต้เลย มีแต่เข้าเนื้อ ทำให้กองเชียร์พลอยเครียดไปด้วย

พริกขี้หนูเองก็ถือศีล 8 เคร่งครัดอย่างไม่น่าเชื่อ เช่นกันคะ
พริกขี้หนู1

Postby พริกขี้หนู1 » Sat Jan 31, 2009 8:20 pm

ไม่มีอะไรมากหรอกคะ

คุณ so what น่ารักจะตายไป

ความหมาย ก็ตามนั้น ถ้าเขาเข้ามาตั้งกระทู้ แล้วทำให้คนเกิดศรัทธา เขาก็ได้คะแนนบวก

แต่ถ้าเข้ามาแล้ว ท่าดี ทีเหลว บ้านทรงไทยอยู่ที่ไหน ซอยไหน ของเขาหรือเปล่า

แล้วที่จะชวนคนไปมีตติ้ง ถ้าคนไปจริงเขาจะหลบซ่อนที่ไหน

ตกลงภายในชาตินี้สมาชิกจะได้เห็นสถานที่คุยไว้มั๊ย ดิฉันมองว่า บอนนี่ ยังไม่ใช่ของจริงค่ะ

แต่ถ้าเขาเขียนเล่าเรื่องให้เด็กเยาวชนอ่าน เด็กคงเชื่อลุง บอนนี่คะ ผู้อ่านเวปนี้ โปรดใช้วิจารณญาณ

ไม่จำเป็นต้องเชื่อ ตามที่พริกขี้หนูตั้งข้อสังเกตนะคะ

ไว้พริกขี้หนูธรรมสถานเสร็จเรียบร้อยแล้ว จะเชิญเพื่อนๆไปสังสรรค์

รอซื้อที่เพิ่มเติมอีก 100 ไร่คะ อยู่ในกรุงเทพ แค่นี้เอง (ฮา) [/size]

-------------------------
ถ้าเล่นเวปไม่เปิดตัวถือเป็นเรื่องธรรมดาคะ แต่ถ้าคิดจะตั้งขบวนการหัวหน้าต้องเปิดตัว

กับทีมงาน แค่กับลุง ปุถุชน ผู้ใหญ่ที่น่านับถือคนเดียวก็พอ ว่านี่นายบอนนี่ตัวจริง

มีใช่ 3 เกลอหัวขวดเสื้อแดง หรือ คนที่รับใช้พรรคการเมือง มาสร้างเครือข่ายในนี้ ลุงปุ ท่านก็เก็บความลับให้แน่นอน ดิฉันมั่นใจ

ดิฉันไม่เคยมีปัญหากับ บอนนี่ มาก่อน แค่ทักท้วงตามที่เห็น ใครเห็นแย้งเชิญได้คะ

นักการเมืองที่โกงแต่สร้างภาพเก่ง ดิฉันเคยไปเขียนด่าแรงๆ ในเวปการเมืองอื่นหลายครั้ง (ไม่ใช่ชื่อนี้)

ทุกคนทำตาม ความถนัดส่วนตน ดิฉันก็ต้านระบบแม้ว ไปตามปกติ ที่นี่ อ่านมากกว่าคะ
พริกขี้หนู1

Postby soco » Sat Jan 31, 2009 9:38 pm

ขอขอบคุณท่านประธานขบวนการฯ

ผมพยายามโพสแต่น้อย

เพื่อป้องกันการ Quote และตีขลุม :mrgreen:
.
.
.
.
.
soco

Postby พริกขี้หนู1 » Sat Jan 31, 2009 10:16 pm

ขออภัยท่านสมาชิกท่านหนึ่งด้วยคะ ดิฉันยังไม่คุ้นกับระบบเวปใหม่ที่นี่

เพิ่งเช่าหนัง วีรบุรุษแห่งเขาเหลียงซาน กับ อีติ๋มตายแน่ ของโน๊ต อุดมมา ขอพักไปดูก่อนนะคะ
พริกขี้หนู1

Postby อำพรางฯ » Sun Feb 01, 2009 12:01 am

ต้องอย่างนี้ พระเอกของเรา ไอ้พวกที่สงสัยท่านเจ้าสำนักจะสำนึกบ้างรึเปล่า

วิชานี้จะบอกว่าเป็นวิชา บาทาไร้เงา ก็กะไรอยู่ เหมือนกัยว่าไม่ให้เกียตริ์ท่านจอมยุทย์เจ้าสำนัก เพราะว่าพวกเสื้อแดงมันดันใช้ตีนตบ

เพื่อเป็นเกียตริ์แด่ท่านขอถือวิสาสะ เรียกว่า กระบวนท่า ศรีษะไรเงา แล้วกันเพื่อเป็นการยกย่อง แล้วกันครับ
อำพรางฯ

Postby ปุถุชน » Sun Feb 01, 2009 1:30 am

see-u wrote:* มานั่งอ่านข้อความคุยกันที่คุณลุงปุ quote ข้อความที่ เอ้ เขียนถาม :mrgreen:

แล้วมันยังไงเหรอค่ะ ... ไม่เห็นมีคำตอบในเรื่องที่ เอ้ ถามเลย

รอ คุณ บอนนี่ ล็อคอิน เข้ามาอยู่ ........ !!!!!!!!!!!!!!!!
:mrgreen:

คุณปุจำผมไม่ได้หรอกครับ ตอนนั้นไปกันสองคนกับเพื่อนหญิง แต่ผมจำคุณปุได้แม่นยำ ทั้งทรงผมและแว่นสายตาคู่นั้น คุณปุใส่เสื้อเชิ้ตแขนยาวสีขาวและผูกไทร์ ตอนนั้นยังอยู่บางลำภูครับ....

"*bonny wrote"

เป็นดั่งนี้เอง...!
Last edited by ปุถุชน on Sun Feb 01, 2009 1:33 am, edited 1 time in total.
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sun Feb 01, 2009 1:31 am

ก่อนอื่นขอมาพูดถึงเรื่องที่คุณบอนนี่...

บอกว่าอยากจะจัดมีทติ้งครบรอบ 3 ปี

ที่บ้านทรงไทยอันสวยงาม

ดอกฟ้าฯ อุตส่าห์ คิดเมนู เยอะแยะไว้เตรียมต้อนรับสมาชิกเสรีไทย

ด้วย... เพราะว่าจะได้มีหลายๆท่านได้พบปะเจอะเจอตัวตนกันเป็นๆซะที

ที่เคยไม่เข้าใจ...จะได้ปรับความเข้าใจกัน

ที่เคยเห็นชอบ..มีความคิดในแนวเดียวกัน จะได้รักกันมากยิ่งขึ้น

ดอกฟ้าฯ ปวารณาตัวเป็นแม่งานเอง...ทั้งที่ไม่ค่อยจะว่าง

แต่พอคุณบอนนี่มาหักมุมแบบนี้...ก็สุดแล้วแต่ค่ะ

ที่บอกว่าต้องการให้มีการตกผลึกทางสังคมเสรีไทยก่อน

เราจะเอาเครื่องมืออะไรมาวัดคะ

ถ้าพูดเช่นนี้....เชื่อว่าคงไม่มีโอกาสได้เกิดขึ้นจริงเลย

คำพูดหรือการกระทำอะไรก็แล้วแต่...วิญญูชนย่อมพิจารณา

อย่าให้โวหารพาไป....เพราะพวกเราโตๆกันแล้ว

ด้วยความเคารพเพื่อนสมาชิกเสรีไทยนะคะ

ดอกฟ้าฯ

มวลมาร แม้นหมูหมา มองเมิน
จาบจ้วง คอยล่วงเกิน ดั่งไพร่
โดดเดียว ไร้ที่พัก พำนักใจ
หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

ดอกฟ้ากับหมาวัด

Postby ปุถุชน » Sun Feb 01, 2009 2:12 am

ridkun wrote:ขอบคุณคุณ *bonny มากครับที่ช่วยเข้ามาชี้แจงให้เกิดความกระจ่าง (นึกว่าจะไม่มาซะแล้วเหมือนกัน) ส่วนเรื่องเว็บบอร์ด กับเรื่องขบวนการ จะว่าแยกจากกันเด็ดขาดก็ไม่ถูก
แต่ผมเปรียบเทียบง่ายๆ กับเว็บอื่น เช่น ฟ้าเดียวกัน กับเว็บบอร์ดของฟ้าเดียวกัน
ในส่วนของฟ้าเดียวกัน เขาก็มีคนทำงานในส่วนนั้น แต่สมาชิกที่เพียงแค่อยู่ในเว็บบอร์ด ใครก็สมัครได้
ดังนั้นการใช้ชื่อจึงควรจะทำให้ถูกต้อง ส่วนตัวผมเห็นว่าถ้าประธานขบวนการคือคุณ *bonny ไม่ได้มานั่งเป็นประธานจัดทำหนังสือ
ผมก็คิดว่าไม่น่าจะใช้ชื่อขบวนการในการจัดทำหนังสือ แต่ผมสนับสนุนเต็มที่นะครับสำหรับการทำหนังสือเล่มนี้
ไม่ว่าจะออกมาเป็นในนามของใครก็เถอะ

ส่วนเรื่องเว็บบอร์ด กับเรื่องขบวนการ จะว่าแยกจากกันเด็ดขาดก็ไม่ถูก...
ผมเห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ....
"ขบวนการเสรีไทยบนเวบบอร์ด" กับ"ขบวนการเสรีไทยเวบบอร์ด" หรือ"เสรีไทยเวบบอร์ด"...

"ขบวนการเสรีไทยบนเวบบอร์ด" คือคนออกจาก"ห้องราชดำเนิน"เวบพันทิพ ซึ่งต่อต้านระบอบทักษิณรวมตัวกันเป็น"ขบวนการฯ" โดยมีคุณ*บอนนี่"เป็นหัวหน้ากลุ่มหรือประธานขบวนการฯ.....
"ขบวนการเสรีไทยเวบบอร์ด" เป็นเวบบอร์ดที่คุณ"ริดคุน"เป็นผู้จัดตั้งขึ้นเป็นที่พักพิง รวมกลุ่มของสมาชิก"ขบวนการฯ"...

ดังนั้นการเริ่มต้นของเวบบอร์ดจึงมาจากสมาชิก"ขบวนการฯ"ทั้งหมด....!

ภายหลังมีคนที่ไม่ได้อยู่ใน"ขบวนการฯ"เข้ามาเป็นสมาชิกเวบบอร์ดด้วย ในขณะนี้สมาชิกเวบบอร์ดน่าจะมีมากกว่าสมาชิก"ขบวนการฯ+เวบบอร์ด"....!!!

ขบวนการฯเป็นการรวมตัว รวมกลุ่มของคนที่มีจิตใจ ต้องการต่อต้าน ขับไล่ระบอบทักษิณเหมือนกัน...

แต่สมาชิกเวบบอร์ดนั้นมีสมาชิกขบวนการฯ ผู้ฝักใฝ่พรรคการเมืองต่างๆ "พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย" คนรักทักษิณ คนเสื้อแดง และ"กลางกลวง"คละเคล้ากัน....

เนื่องจากคุณ"*บอนนี่" ได้ปิดรับสมัครสมาชิกขบวนการฯ และยุติบทบาทการเคลื่อนไหวในขณะนี้
ดังนั้นผู้เข้ามา ผู้สมัครใหม่จึงเป็น"สมาชิกเวบบอร์ด"เท่านั้น....!!!

ปล.ถ้าจะทำหนังสือในนามของขบวนการฯ ควรจะปรึกษา ขอความเห็นจากคุณ"*บอนนี่"และสมาชิกขบวนการฯด้วย
ถ้าต้องการทำหนังสือในนาม"เสรีไทยเวบบอร์ด" ควรได้รับความเห็นชอบจากคุณริดคุน เจ้าของเวบบอร์ด.
ถ้าจะมีกลุ่มอื่นๆ คณะอื่นๆ อยากจะทำหนังสือเล่มใหม่ก็ทำได้ ไม่ควรจำกัดที่คุณMoon และคุณJerasak..
ขอให้มีวัตถุประสงค์เป็นที่สนใจและยอมรับของสมาชิกเวบบอร์ดเท่านั้น....
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby loginofu » Sun Feb 01, 2009 4:35 am

ปุถุชน wrote:
see-u wrote:* มานั่งอ่านข้อความคุยกันที่คุณลุงปุ quote ข้อความที่ เอ้ เขียนถาม :mrgreen:

แล้วมันยังไงเหรอค่ะ ... ไม่เห็นมีคำตอบในเรื่องที่ เอ้ ถามเลย

รอ คุณ บอนนี่ ล็อคอิน เข้ามาอยู่ ........ !!!!!!!!!!!!!!!!

*bonny wrote:ผมเคยเจอคุณปุถุชนครั้งหนึ่ง ตอนนั้นผมเป็นนักศึกษาไปขอสัมภาษณ์ท่านทำรายงาน และผมชื่นชมในอัธยาศัยไมตรีที่ท่านให้ความเอ็นดู และไม่ถือตัว ถือเป็นแบบอย่างของผู้นำในองค์กรที่ดีคนหนึ่ง

คุณปุจำผมไม่ได้หรอกครับ ตอนนั้นไปกันสองคนกับเพื่อนหญิง แต่ผมจำคุณปุได้แม่นยำ ทั้งทรงผมและแว่นสายตาคู่นั้น คุณปุใส่เสื้อเชิ้ตแขนยาวสีขาวและผูกไทร์ ตอนนั้นยังอยู่บางลำภูครับ....

เป็นดั่งนี้เอง...!

ขอแปลตามประสาผมเข้าใจเอาเองนะครับ มิได้มีเจตนาจะลบหลู่ลุงปุหรือใครๆที่มีส่วนเกี่ยวข้อง

ข้อความข้างต้นแปลว่า
"ถึงจะบอกว่าเคยเจอกันตอนไหน จ้างให้ก็ไม่รู้หรอกว่ากรูคือใคร"
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
loginofu

Postby Canthai » Sun Feb 01, 2009 6:43 am

มาด้วยใจ ทำด้วยใจ สนุกก็เล่น ไม่ว่างหรือป่วยกายป่วยใจก็หายหน้า...ไม่ว่ากัน

พวกเราก็มาด้วยใจกันทุกคน ต่างก็ทำหน้าที่ แสดงบทบาทกันไปผ่านโลกไร้ตัวตน

ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด ที่รวมตัวจากราชดำเนิน มันเป็นเสมือนสัญญาใจที่พวกเราประกาศเจตนารมณ์

ถึงเวลานี้ ผมก็ยังเชื่อว่าสมาชิกยังคงรักษาจุดยืน รักษาอัตลักษณ์ของพวกเราไว้ได้

เก็บความประทับใจที่ได้ร่วมกันต่อสู้ทางข้อเขียน ผ่านกระดานสนทนาเอาไว้ก็เพียงพอแล้ว

งานเขียน งานสื่อสารผ่านสื่ออินเตอร์เน็ตก็ทำกันไป ตามแต่ใครจะมีโอกาส

จำได้ว่าตอนคุยเรื่องทำเว็บบอร์ดเสรีไทยใหม่ๆ ริดกุนอยากแจกบล็อคให้สมาชิก

ถ้าทำตอนนั้นดังกว่าโอเคเนชั่นไปแล้ว ว่ามั๊ย...อิ อิ

แต่ไม่เป็นไร พวกเราหลายคนเข้าไปโลกแล่นที่โอเคเนชั่นกันหลายคน ไม่น้อยหน้าเค้าหรอกครับ ใครว่างก็ไปเขียนไปฝากข้อมูลไว้ได้

ส่วนงานหนังสือใครมีฝีมือหรือแรงบันดาลใจก็สนับสนุนกันไป

ใครอยากทำ อี-บุ๊ค ก็ลองๆทำกันไป ดีๆ ทั้งนั้นแหละครับ

สำหรับเว็บสำรองทาง WOM ผมก็ให้หลานๆ พวกเรานี่แหละ เป็น MOD ช่วยกันดูแล

หากผมหายหน้าไปก็เชื่อว่ามีสมาชิกเสรีไทยไปช่วยดูแลอยู่แล้ว...ผมไม่ห่วงอะไรแล้วครับ...

เชื่อด้วยตัวเองว่า ที่ WOM มันก็เป็นเว็บบอร์ดของทุกคน...( ไม่ใช่ของผมแน่นอน )

ในเสรีไทยเว็บบอร์ดอย่างมากก็เข้ามาตอบโต้พวกชอบเล่นเบื้องสูง

นอกนั้นก็ตามๆ ข่าวการเมืองสบายๆ ที่สำคัญสมาชิกของที่นี่ตอบโต้ฝ่ายตรงข้ามได้ดีกันอยู่แล้ว

ผมก็แค่มาเสริมๆ ปิดจุดอ่อนเล็ก ๆ น้อย ๆ ตามประสาคนแก่เวลาว่างเยอะ

ปีหน้าคงได้รับเงินเดือน 600 บาทจากรัฐบาล ( ฮา )

เหนื่อยเราก็ไม่เหนื่อย เมื่อยเราก็ไม่เมื่อย เราเล่นไปเรื่อยๆ เราไม่เมือย เราไม่เหนื่อย...

ท้ากสิน...
Canthai

Postby พริกขี้หนู1 » Sun Feb 01, 2009 9:05 am

ขอเขียนถึงลุงปุ ด้วยความนับถือคะ

ลุงปุเปิดเผยตัวตน ตั้งแต่อยู่ราชดำเนิน ทุกคนรู้ที่ทำงานท่าน และไม่กลัวเกิดผลกระทบกับธุรกิจ
ทั้งๆที่ระบอบแม้วใหญ่คับเมือง การอ้างรู้จักคุณปุง่ายมาก

คุณปุ ลองให้ บอนนี่หลังไมค์ หาคุณปุซิคะ ปี พ.ศ อะไร
ไปพบคุณปุที่ห้องชั้นไหน ข้อมูลเรื่องอายุคุณ บอนนี่ ถ้าใครอยู่ราชดำเนินมาก่อน

ลองถามๆกันดูหาไม่ ยากหรอกค่ะ 53 ปี บวกลบ 2 ปี
อ่อนกว่าลุงปุ ประมาณ 10 ปี ตอนเขาเป็นนักศึกษาอยู่ คุณลุงปุ มีตำแหน่งอยู่ระดับใด

ถ้าไม่เชื่อลุงปุ ลองนัด จิบกาแฟกับบอนนี่ ดูซิค่ะ 2 คนเท่านั้นเอง ก็จะเห็นหน้าตา
ของจอมยุทธ ที่ต้องหลบๆ ซ่อนๆ ขนาดเขียนนิยาย หลอกขายเด็ก ใช้ชื่ออื่น ยังไม่กล้าเปิดตัว
มันจะเว่อร์ เกินไปหน่อยมั๊ยคะ ท่านสาธุชน ไม่รู้ บอนนี่จะกล้าเจอลุงปุ ซัก 1 ชั่วโมงหรือเปล่า

---------------------------------------------------------------------

แค่กระทู้นี้ กระทู้เดียวคนเขาก็มอง บอนนี่ออกแล้ว เราจะเขียนนิยาย ให้ตัวนำ เป็นคนแบบไรเราก็เขียนได้
ในเรื่องพระเอกหล่อ แต่ตัวจริง เตี้ยอ้วน หัวล้าน หน้าตาขี้เหล่ กลิ่นตัวฉุนแรง

คนใจดีแบบลุงปุใครก็ชอบเข้าใกล้ ขาดเงินทำกิจกรรมเรื่องเวป หรือการกุศล ก็ควักง่ายๆ

คุณอำพราง และหลายท่านๆ คงมองบอนนี่ได้กระจ่าง เคยอ่านที่คุณ TR (ไทยแลนด์ฯ) นักเขียนเก่งคนนั้น

เขียนถึงบอนนี่ นั่นก็มองทะลุเช่นกัน ลองคิดเล่นๆ ถ้าขบวนการนี้ คุณลูกหิน เป็นหัวหน้า

คนที่เก่งแบบเขา และเพื่อนรักใคร่เขา ผ่านตัวหนังสือมากมาย ว่าน่าคบ กับนายบอนนี่ ใครจะได้การยอมรับมากกว่ากันคะ

** ชวนเขาไปกินเลี้ยงที่บ้าน พอคนจะไปจริงเบี้ยวซะแล้ว ท่านประธาน ของวีระบุรุษเขาเหลียงซาน

ไม่น่าทำให้ สาวกหน้าแตกเลย ศีลข้อ 4 ต้องรักษาให้ได้นะคะ วันหลังอย่ามาโม้ ให้เหม็นขี้ปาก ทั้งนายและลูกน้อง
**
พริกขี้หนู1

Postby พริกขี้หนู1 » Sun Feb 01, 2009 9:43 am

เรื่องขบวนการกับเวปบอร์ด ไม่น่าจะเป็นเรื่องใหญ่

ถ้าขบวนการเขามีคน และกิจกรรม ในเวป และนอกเวป เขาก็เจริญเอง ถ้าไม่ใช่ก็จบ

ในส่วนของเวปบอร์ด ซึ่งสมาชิกส่วนใหญ่ เข้าประจำ เราควรให้น้ำหนักตรงนี้ มากกว่าคะ

เช่นมีคณะกรรมการบริหาร 7-9 คน คุณริดกุนเป็นประธาน ลุงปุที่ปรึกษา .........
ขออาสาสมัคร หรือคัดเลือกโดยสมาชิก และกำหนดนโยบาย เช่น

1)ออกหนังสือ ปี ละ1 เล่ม 2)จัดมีตติ้งปีละ 1 ครั้ง 3) ร่วมกิจกรรมต่อต้าน ระบบแม้ว
ตามที่เราจะทำได้ เป็นการเฉพาะกิจบางครั้ง 4) ป.ช.ส เวปให้รู้จักทั่วไป ฯลฯ ขอเสนอมาให้พิจารณาคะ
พริกขี้หนู1

Postby see-u » Sun Feb 01, 2009 10:42 am

* คุณ บอนนี่ เขียนตัวหนังสือเก่ง ใช้คำพูดเล่นคำไปมาสมแล้วกะที่เขียนหนังสืออกมาขาย

แต่บังเอิญ เอ้ เป็นคนที่ชอบอ่านหนังสือในระดับหนึ่ง ... นักเขียนมาคุยกะนักอ่านก็สนุกดีค่ะ

*bonny wrote:
ได้ยินได้ฟังอย่างนี้แล้ว ยังคิดว่า ผมจะไปงานมีทติ้งอีกหรือครับ?

*bonny wrote: คุณดอกฟ้า..

ใครอยากเล่นน้ำก็ยินดีนะครับ มีสปอตไลท์ใต้น้ำ และมีสปาเจ็ทสำหรับนวดตัวด้วย

ถ้าจำนวนสมาชิกไม่เกิน 50 คนก็ไม่ต้องลงขันอะไรครับ ผมเป็นเจ้าภาพได้ แต่ขอให้ช่วยกันเรื่องแรงงานเท่านั้น เพราะผมไม่มีคน

คำตอบ .. ที่คุณ บอนนี่ ตอบกลับมาไม่คิดว่ามันขัดแย้งในตัวเองบ้างเหรอค่ะ ?
คุณไม่ได้มีเจตนาที่จะจัด มิตติ้ง อะไรทั้งนั้นแหละ เพราะคุณไม่เคยเปิดตัวกับใคร
อยู่ ๆ ก็จะให้ไปจัดงานที่บ้านคุณ ... แล้วตัวของคุณซึ่งเป็นเจ้าของบ้านจะไปอยู่ที่ไหน ?
การบรรยายฉากต่าง ๆ ของงานว่าจะจัดงานออกมาในรูปแบบไหน อ่านแล้วเพลินดี
แต่ก็หักมุมตอนท้ายว่า ... นั่นเป็นเจตนาเดิมของผม ขำอ่ะ :lol: :lol:

ส่วนเรื่องที่คุณบอกว่าส่งงานเขียนไปให้ สนพ.หลายแห่งแต่ไม่เคยเจอตัวกะทาง สนพ.เลย
นั่นหมายถึงการส่งงานไปในรูปแบบไหนค่ะ..? เขียนเรื่องสั้นส่งไปตามนิตยสารต่าง ๆ
แล้วให้ บก.นิตยสารคัดเลือกเรื่องลงในคอลัมภ์ ถ้าเรื่องที่เขียนผ่านทางหนังสือก็จะส่งค่าตอบแทนมาให้
เอ้ ไม่แน่ใจว่าตรงจุดนี้จะมีการเจอตัวกันกะทางนิตยสารไหม ... ?

แต่ถ้าเป็นการส่งงานไปให้โรงพิมพ์.. ก็ต้องมีคนจัดรูปเล่มของหนังสือ มีคนมารับไฟล์งาน มีการบรูฟงาน ฯลฯ
จนกระทั่งมีการเก็บบิลค่าใช้จ่าย ตรงนี้คุณไม่มีส่วนร่วมในการดูงานของคุณเลยหรือ ?
และถ้าคุณเน้นไปที่ สนพ. โดยตรง คือ เขียนหนังสือให้ สนพ. นั้น ๆ เช่น เขียนให้เคล็ดไทย
คุณติดต่อกะทาง สนพ. ยังไงว่าจะทำหนังสือเล่มหนึ่งออกมาโดยที่คุณไม่เจอตัวใครเลย ? อธิบายให้ฟังหน่อยค่ะ ?

ถามคำถามนี้กับคุณแล้ว .. เด๋ว เอ้ จะโทรไปขอคำอธิบายกะพี่สมาชิกท่านหนึ่งในบอร์ดด้วย
เพราะ บอร์ดเสรีไทย ก็มือนักเขียนมือรางวัลมาเล่นเหมือนกัน ;)

การที่ เอ้ แปลกใจว่าทำไมคุณไม่เปิดตัวเลยสักครั้ง ... !
เพราะคุณเป็นหัวหน้าขบวนการ ... เป็นคนรวบรวมสมาชิกขึ้นมาในนามเสรีไทย
การทำงานบางอย่าง เช่น จัดทำหนังสือเล่มก่อนคุณก็เป็นคนคิดที่จะทำจนมีสมาชิกช่วยบริจาคเงินเยอะแยะ
แต่สุดท้ายการทำหนังสือเหลือสมาชิกแค่ 2 คน คือ คุณ aiwen^mei กับคุณ ดอกฟ้า
ซึ่งถ้าเข้าใจไม่ผิดคุณ ดอกฟ้า เป็นคนรวบเรื่องและดำเนินการประสานงานจนกระทั่งหนังสือเป็นรูปเล่มออกมา
ส่วนคุณ aiwen^mei มีหน้าที่แค่คอยส่งหนังสือให้สมาชิกและเคลียร์บิลหลังจากที่แยกตัวกับคุณดอกฟ้าไปแล้ว
คุณ บอนนี่ มีส่วนตรงไหนในหนังสือเล่มก่อนนอกจากมีชื่อว่าเป็น บก. ตรงนี้ เอ้ ไม่ทราบเหมือนกัน ?

การทำกิจกรรมอื่น ๆ ในบอร์ดคุณ aiwen^mei เป็นสมาชิกท่านเดียวที่สามารถติดต่อไปยังคุณได้ทางโทรศัพท์
และจะมาเขียนรายงานบอกว่า ... คุณ บอนนี่ ทราบเรื่องแล้ว ............ !!!!! :?:
นั่นคือการทำกิจกรรมต้องไปขออนุญาตคุณหรือเปล่า ?

การไม่อยากเปิดตัว ... ไม่แปลกหรอกค่ะ
มีสมาชิกในบอร์ดอีกหลาย ๆ ท่านที่ไม่เปิดตัวเหมือน ๆ กันแต่ก็ไม่มีใครไปถามไถ่อะไร
ถ้าคุณ บอนนี่ อยู่ในฐานะ " สมาชิกคนหนึ่ง " ที่ไม่ใช่หัวหน้าขบวนการที่รวบรวมพวกเราขึ้นมา
ก็คงไม่มีคำถามนี้เกิดขึ้นมาว่า " คุณคือใคร ? " และ " คุณเป็นใครถึงคอยสั่งงานผ่านคนอื่นทางโทรศัพท์ "
การที่ เอ้ ... บอกว่าน่าจะมีใครสักคนมีโอกาสเจอคุณบอนนี่แบบตัวเป็น ๆ สักครั้ง
นั่นก็ไม่ได้หมายความว่า .. คุณต้องมางาน มิตติ้ง เพื่อพบปะเพื่อน สมาชิกทุกคนในบอร์ด
แต่ก็ควรจะมีใครสักคนที่มีโอกาสเจอคุณแบบตัวเป็น ๆ สักครั้ง ... ในฐานะหัวหน้าขบวนการ
เอ้ .. เห็นด้วยกะคุณพริกว่าคุณลองไปเจอไปคุณลุงปุสักครั้งสิค่ะ เจอท่าน 2 ต่อสองก็ได้
แล้วคำถามคาใจของเพื่อนสมาชิกจะหมดไปเอง ............ !!!

*** เรียนคุณลุงปุ .. ด้วยความเคารพนะคะ เอ้ นับถือคุณลุงถ้าคำตอบ เอ้ จะทำให้ไม่พอใจก็ขออภัยด้วย

แต่เรื่องที่คุณลุง quote มาให้ เอ้ อ่านในคำตอบของคุณบอนนี่อีกครั้ง

เอ้ อ่านแล้วคิดเหมือนคุณ loginofu ค่ะ
Last edited by see-u on Sun Feb 01, 2009 11:38 am, edited 2 times in total.
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby พริกขี้หนู1 » Sun Feb 01, 2009 11:21 am

คุณเอ้ มีมุนมองที่น่าสนใจมาก ในหลายๆเรื่อง ยอดเยี่ยมคะ

ดิฉัน ยังไม่เคยเห็นหนังสือ ยังไงก็ไม่ชิน อยากที่จะขอให้คุณดอกฟ้า

1)ลงภาพปก รายชื่อเรื่อง ผู้เขียน จำนวนหน้า เนื้อเรื่องไม่ต้อง ในกระทู้นี้ได้มั๊ยคะ

2)อุปสรรค ที่ทำให้คนเก่งๆ ถอนตัวไป ที่ละคน เกิดจากอะไร เรามาพูดกัน
เพื่อป้องกันปัญหาในอนาคต เพื่อไม่ให้เกิดขึ้นอีกในเล่มหน้า มีใช่มาว่าประจานกัน

3)จำนวนพิมพ์ทั้งหมด/ รวมทั้งที่แถมกันเสียหาย / ยอดจำหน่าย/ บริจาค
ยอดเหลือ/ ตรงนี้ คุณดอกฟ้าต้องประสานกัยเม่ยอีกครั้งใช่มั๋ยคะ

4)ลำดับความในการดำเนินงานที่ผ่านมา เอาแบบ ย่อๆก็ได้คะ เรื่องวันเริ่มโครงการ
การเตรียมทีมงาน หาโรงพิมพ์ รูปเล่ม จัดงานเปิดตัว ข้อนี้ อาจใช้เวลาหน่อย จะตอบวันหลังก็ได้คะ
เพื่อให้เห็นว่า การทำหนังสือเล่มหนึ่งมีความยุ่งยาก และใช้เวลามากเพียงใด

เงินส่วนตัวที่คุณใช้จ่ายแล้วไม่เบิกจาก กองกลาง (ถ้ามี)มาเล่าก็ได้คะ เพราะเป็นสิทธิ์ของคุณ

ขอให้ใจเย็นๆอธิบาย เป็นลักษณะของงาน อย่าให้ตบะแตก

มิฉะนั้น พริกขี้หนู จะไปท้าวสะเอว ชี้หน้าว่าคุณนะคะ (ฮา)
พริกขี้หนู1

Postby see-u » Sun Feb 01, 2009 1:12 pm

* ถ้าคุณ บอนนี่ มาอ่าน ทู้ นี้อีกเมื่อไหร่อยาลืมมาตอบคำถาม เอ้ นะคะ

( คิดว่าคุณ บอนนี่ เข้ามาอ่านที่นี้ตลอดอยู่แล้วเพียงแต่จะล็อคอินเข้ามาโพสหรือป่าว อันนี้ม่ายรู้ :lol: )

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby loginofu » Sun Feb 01, 2009 2:00 pm

พริกขี้หนู1 wrote:คุณเอ้ มีมุนมองที่น่าสนใจมาก ในหลายๆเรื่อง ยอดเยี่ยมคะ

ดิฉัน ยังไม่เคยเห็นหนังสือ ยังไงก็ไม่ชิน อยากที่จะขอให้คุณดอกฟ้า

1)ลงภาพปก รายชื่อเรื่อง ผู้เขียน จำนวนหน้า เนื้อเรื่องไม่ต้อง ในกระทู้นี้ได้มั๊ยคะ

2)อุปสรรค ที่ทำให้คนเก่งๆ ถอนตัวไป ที่ละคน เกิดจากอะไร เรามาพูดกัน
เพื่อป้องกันปัญหาในอนาคต เพื่อไม่ให้เกิดขึ้นอีกในเล่มหน้า มีใช่มาว่าประจานกัน

3)จำนวนพิมพ์ทั้งหมด/ รวมทั้งที่แถมกันเสียหาย / ยอดจำหน่าย/ บริจาค
ยอดเหลือ/ ตรงนี้ คุณดอกฟ้าต้องประสานกัยเม่ยอีกครั้งใช่มั๋ยคะ

4)ลำดับความในการดำเนินงานที่ผ่านมา เอาแบบ ย่อๆก็ได้คะ เรื่องวันเริ่มโครงการ
การเตรียมทีมงาน หาโรงพิมพ์ รูปเล่ม จัดงานเปิดตัว ข้อนี้ อาจใช้เวลาหน่อย จะตอบวันหลังก็ได้คะ
เพื่อให้เห็นว่า การทำหนังสือเล่มหนึ่งมีความยุ่งยาก และใช้เวลามากเพียงใด

เงินส่วนตัวที่คุณใช้จ่ายแล้วไม่เบิกจาก กองกลาง (ถ้ามี)มาเล่าก็ได้คะ เพราะเป็นสิทธิ์ของคุณ

ขอให้ใจเย็นๆอธิบาย เป็นลักษณะของงาน อย่าให้ตบะแตก

มิฉะนั้น พริกขี้หนู จะไปท้าวสะเอว ชี้หน้าว่าคุณนะคะ (ฮา)

1) http://www.mediafire.com/?sharekey=cff9 ... b6479e2dca
เข้าไปเลือกโหลดได้เลยครับ มีรูปเล่มโดยสมบูรณ์ทั้งเล่ม

2) ให้ทีมงานมาตอบกันเองดีกว่าครับ หรือถ้าเอาสั้นๆก็พอจะพูดได้ว่า
"แม้จะมีเรื่องส่วนตัวบ้าง แต่จริงๆก็เพราะไม่อยากต่อปากต่อคำ ร่วมรับผิดชอบกับบางคนมากกว่า"

3) หนังสือเล่มนี้ไม่มีของแถมกันเสียหายครับ เพราะตอนที่พิมพ์ทีแรกก็ตั้งใจให้เหลือไว้แจกอยู่แล้ว
ราคาที่ไปต่อกับโรงพิมพ์ที่หามาได้ก็แสนถูก จึงมีหนังสือมากมายเหลือเฟือเกินกว่าที่สมาชิกสั่งหลายร้อยเล่ม
เรื่องยอดเหลือเท่าไหร่นั้น คุณดอกฟ้าชี้แจงไปครั้งนึงแล้วว่า มีหนังสือที่อยู่กับคุณดอกฟ้า เหลือจากที่ให้กับสมาชิกที่สั่งจองไว้
และส่งศูนย์หนังสือจุฬาแล้ว 540 เล่มก่อนที่จะส่งมอบให้เม่ยไปจัดการต่อ(และยังมีบางส่วนอยู่กับเม่ยอยู่แล้ว นั่นก็ต้องให้เธอมาชี้แจง)
ถ้าคุณบอนนี่มั่นใจเหลือ 300 อะไรนั่น เอาหลักฐานมายืนยันเลยครับว่าขายให้สมาชิกกี่เล่ม
ส่งศูนย์กี่เล่ม เหลือกี่เล่ม เอาไปขายในงานมีตติ้งหลายครั้งที่ไม่รู้ว่าจัดเมื่อไหร่บอกใครในบอร์ดนี้ยังไงกี่เล่ม
ประมาณเฉยๆไม่มีประโยชน์อะไรหรอก
***กรุณาอย่าเอาราคาหนังสือหารจำนวนเงินแล้วก็บอกว่าขายไปกี่เล่ม เพราะสมาชิกบางคนก็โอนเงินให้เกิน
โอนเงินบริจาคให้เฉยๆ บางคนก็ซื้อหนังสือลดราคา***
เรื่องของยอดเงินมันก็ยังมีภาคต่อจาก"ใบเสร็จ"นั่นอยู่ รอเม่ยมาชี้แจงอยู่ครับ

4) เรื่องมันยาว และก็นานมาแล้วคงไม่มี"ใบเสร็จ"มายืนยันในที่นี้
ถ้าจะให้พูดย่อๆ คนทำงานคือใคร คนที่หารูปเล่ม โรงพิมพ์ รูปภาพ หาที่จัดงานคือใครก็มีสมาชิกพูดแล้วครับ

ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายที่ไม่นำมาเบิก ต้องให้บอกจริงๆหรือครับว่า "ใคร"ออก
แต่ส่วนใหญ่มันก็เป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ที่คนทำงานเพื่อส่วนรวมเขาจะไม่สนใจเรื่องพวกนี้
ถือว่าทำงานออกมาให้ดีก็พอ จะให้คิดค่าใช้จ่ายหยุมหยิมทุกอย่าง เบิกทุกอย่างวุ่นวายจะตายไป
การที่จะให้คนออกเงินมาพูดเรื่องพวกนี้ บางทีเขาก็ไม่อยากจะเอามาพูด หรืออวดอะไรใครหรอก

อ้อ....ถ้าจะมีใครจะถามว่ารู้ได้ไง คุณก็ถามก่อนแล้วกันว่าทำไมผมถึงมีไฟล์ยังไงก็ไม่ชิน
ถ้าผมอยู่เฉยๆผมคงจะมีมันได้อยู่หรอก
loginofu

Postby see-u » Sun Feb 01, 2009 2:14 pm

* เข้ามาตอบอีกครั้ง ..... ! เพราะอ่านในคำถามขอคุณ loginofu ในข้อที่ 3

ในฐานะ ที่เป็นคนทำงานเกี่ยวกะออกแบบสื่อสิ่งพิมพ์และติดต่อส่งงานให้กะโรงพิมพ์คนหนึ่ง

คุณพอจะรู้ไหมว่าทำไมถึงไม่มีหนังสือเกินมาจากยอดพิมพ์ค่ะ ? อ่านแล้ว งง เลย

เป็นไปไม่ได้ที่โรงพิมพ์จะไม่ให้หนังสือเกินมา ... ไม่ว่าค่าพิมพ์จะถูกแค่ไหน ?????

ตั้งแต่ เอ้ ทำงานส่งให้โรงพิมพ์ .. ทางโรงพิมพ์ ต้องพิมพ์งานออกมาเกินจำนวนค่ะเพื่อป้องกันการ เออเร่อ

เช่น ตัวหนังสือผิด สีของหนังสือหรือรูปประกอบมันเพี้ยนไปจาก ไฟล์ งาน ฯลฯ

ถ้าคุณไม่รู้ก็ไม่เป็นไร ... เพราะคนที่ เอ้ อยากได้คำตอบในทุก ๆ เรื่อง คือ คุณ บอนนี่

ปล. คุณ บอนนี่ อย่าลืมมาตอบคำถาม เอ้ นะคะ
Last edited by see-u on Sun Feb 01, 2009 2:27 pm, edited 1 time in total.

see-u

Postby loginofu » Sun Feb 01, 2009 2:26 pm

แถมที่ผมว่า หมายความว่าแถมสำหรับเผื่อเหลือเผื่อขาดให้สมากชิกสั่งเพิ่มได้ รวมถึงเผื่อสูญหายในการจัดส่งที่ทางทีมงานเผื่อเอาไว้ครับ
ส่วนที่โรงพิมพ์ๆมากี่เล่มนั้น เดี๋ยวจะรอคุณบอนนี่ มาชี้แจงด้วยคน :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ขออภัยที่สื่อสารผิดพลาดมา ณ ที่นี้ Image
loginofu

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sun Feb 01, 2009 7:09 pm

ดอกฟ้าฯ ขอขอบคุณ คุณพริกขี้หนู น้องเอ้ คุณล๊อกอิน

ที่เข้าใจ และเห็นว่า ระบบการตรวจสอบของเวปเสรีไทย ยังคงเข้มข้น

และต่อเนื่อง...ไม่ว่าจะตรวจสอบความไม่ชอบมาพากล ในพวกเดียวกันเอง

ที่ปวารณาตัวเอง มาทำอะไรเพื่อส่วนรวม

ทุกอย่างควรจะต้องโปร่งใส....ไม่งั้นเราจะไปตรวจสอบสังคมการเมืองได้อย่างไร

ส่วนเรื่องที่คุณพริกขี้หนู กรุณาถามมาเป็นข้อๆนั้น

ดอกฟ้าฯ ขอนุยาด ให้เกียรติ อดีต หัวหน้ากอง บก.คือคุณบอนนี่ มาตอบก่อนดีป่ะคะ

เพราะในฐานะ หัวหน้ากอง บก. คงต้องตอบได้ละเอียดกว่าอ่ะค่ะ

แต่ถ้าไม่....ดอกฟ้าฯ ขอไปรื้อฟื้นความจำ...จากในเมลล์ เรื่องราวการทำงานในหนังสือเล่มนี้ก่อน

เพราะมันนานมาแล้ว...และไม่ได้สนใจหลังจากพ้นความรับผิดชอบไปแล้ว

แต่ที่ดอกฟ้าฯ สงสัยและต้องกลับมาถามใหม่...

เรียนตามตรง ...เรามีส่วนร่วมทำด้วยแบบทุ่มเทมากๆ ทั้งที่ไม่เคยทำหนังสือมาก่อนเลย

เพื่ออยากให้ปิดบัญชีกันเสียที จะได้ไม่ต้องเป็นที่ครหา..

เนื่องจากเราเอาเงินบริจาค จากสมาชิกที่กรุณามอบให้ มาทำกัน

และหนังสือเล่มใหม่ ที่สมาชิกเสรีไทยฯหลายๆท่าน ริเริ่มที่จะทำ

จะได้รับความร่วมมือเหมือนเช่นเคย จากมวลหมู่สมาชิกของเรา

ก็จะเดินหน้าไปได้ด้วยดี

มวลมาร แม้นหมูหมา มองเมิน
จาบจ้วง คอยล่วงเกิน ดั่งไพร่
โดดเดียว ไร้ที่พัก พำนักใจ
หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

ดอกฟ้ากับหมาวัด

Postby พริกขี้หนู1 » Sun Feb 01, 2009 10:15 pm

รับทราบคะ จะรอบอนนี่ มาชี้แจง
พริกขี้หนู1

Postby loginofu » Sun Feb 01, 2009 11:13 pm

โถ่เอ๋ย วันธรรมดาก็รอแล้ว วันหยุดก็อีกสองวัน
มีเวลาไปกัดคนอื่นในโน้น แต่ไม่มีเวลามาตอบในนี้
คนหนอคน ไหนว่าเก่งนักเก่งหนา ไหนว่าเป็นคนดีเสียเต็มประดา
ดีแต่เจ๊าะแจ๊ะไปวันๆ ทีเป็นเรื่องเป็นงานไม่มีปัญญา
แล้วยังจะัมาอ้างว่า "ฉันนี่แหละทำมันออกมานะ
นี่แหละคนที่ชอบแอบกัดคนอื่นลับหลัง แล้วทำเป็นนางเอกบอกว่า ฉันโดนใส่ร้าย!!!

ถุยยยยย

http://www.weopenmind.com/board/index.php?topic=9935

ปล.ฝากถึงลุงแคนครับ
หากสมาชิกทั่วไปหมิ่นประมาท ลุงอาจจะอ้างว่าไม่รู้เห็นเป็นเรื่องสมาชิกเล่นกันเองได้
แต่หากปล่อย mod ทำเรื่องนั้น ซ้ำแล้วซ้ำเล่า ตามกฎหมายลุงคือผู้สมรู้ร่วมคิด
แม้คนแถวนี้จะไม่มีใครเอาเรื่องให้เสียเวลาทำมาหากิน แต่"คนอื่น"ผมไม่รู้ด้วยนะครับ
Last edited by loginofu on Mon Feb 02, 2009 1:26 am, edited 1 time in total.
loginofu

PreviousNext

Return to ประกาศเก่า