มีบอร์ดใหม่มาให้ทดสอบครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

มีบอร์ดใหม่มาให้ทดสอบครับ

Postby ridkun_user » Fri Jul 29, 2011 9:46 pm

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะขออนุญาตท่านมหาอำมาตย์ WM เพื่อเปลี่ยนระบบบอร์ดใหม่ครับ
ซึ่งตัวที่ผมดูอยู่ ชื่อ Invision Power Board น่าจะเคยได้ยิน ผมไปขอ demo เขามาแล้วครับ

http://a12808.demo.invisionpower.com/

อยากให้ทดลองใช้กันดู และแสดงความเห็นกันหน่อยนะครับ
สมัครสมาชิกได้เลยครับ
"...โลกนี้ไม่สมประกอบ เพราะบางคนชอบเอาแต่ประโยชน์ส่วนตน"

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่
ridkun_user

Re: มีบอร์ดใหม่มาให้ทดสอบครับ

Postby ปุถุชน » Fri Jul 29, 2011 9:49 pm

ridkun_user wrote:ตอนนี้กำลังคิดว่าจะขออนุญาตท่านมหาอำมาตย์ WM เพื่อเปลี่ยนระบบบอร์ดใหม่ครับ
ซึ่งตัวที่ผมดูอยู่ ชื่อ Invision Power Board น่าจะเคยได้ยิน ผมไปขอ demo เขามาแล้วครับ

http://a12808.demo.invisionpower.com/

อยากให้ทดลองใช้กันดู และแสดงความเห็นกันหน่อยนะครับ
สมัครสมาชิกได้เลยครับ

ขอความกรุณามีฟอนต์ใหญ่กว่า"normal"ได้ไหมครับ........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby soco » Fri Jul 29, 2011 9:51 pm

ทดสอบบอร์ดนี้ด้วยนะครับ

www.thaipbs.com
.
.
.
.
.
soco

Postby ridkun_user » Fri Jul 29, 2011 9:53 pm

เรื่องขนาด font คงต้องเป็นไปตามนโยบายของท่าน WM นะครับลุงปุ :mrgreen:
"...โลกนี้ไม่สมประกอบ เพราะบางคนชอบเอาแต่ประโยชน์ส่วนตน"

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่
ridkun_user

Postby ridkun_user » Sat Jul 30, 2011 9:25 pm

ขออนุญาตขุดนะครับ :mrgreen:

ridkun_user

Postby 1ktip » Sat Jul 30, 2011 9:28 pm

ตอกตะปูให้เลยครับ :D
1ktip
Global Moderator

Postby lynnicky » Sun Jul 31, 2011 1:18 am

หา youtube ไม่เจอ หรือผมใช้ไม่เป็นก็ไม่รู้

ฮั่นแน่ๆๆๆ มี Twitter ด้วย เจ๋งดี

แต่มีปัญหาเรื่อง Security Check ครับ พิมพ์ผิดตลอด และทุกครั้งที่ผิด ไอ้ที่ๆ เราพิมพ์ไปแล้ว เหมือนมันจะเลื่อนย่อหน้าให้ต่ำลงไปอีก ต้องคอยไปลบแถวที่มันเพิ่มขึ้นมาครับ !!

http://a12808.demo.invisionpower.com/in ... -my-heart/
lynnicky

Postby คนบาป » Sun Jul 31, 2011 3:42 am

ชอบครับ ต้องซื้อมั๊ย อยากทำบอร์ดอัพเดทข่าว ( ของสำนักข่าวลุงแคน )

ชอบใจที่มีแจกบล็อคด้วย
คนบาป

Postby ridkun_user » Sun Jul 31, 2011 10:15 am

Invision ต้องซื้อครับ
ส่วน blog ก็รู้สึกจะต้องแยกซื้อต่างหากครับ

ridkun_user

Postby ridkun_user » Sun Jul 31, 2011 10:19 am

ราคาตามนี้เลยครับ

http://www.invisionpower.com/store/inde ... ct=ipboard

ridkun_user

Postby คนบาป » Sun Jul 31, 2011 12:21 pm

ทั้งบอร์ดและบล็อค รวมแล้วน่าจะ 200 เหรียญ ก็น่าจะโอเคครับ

ทดองแล้วชอบครับ
คนบาป

Postby lynnicky » Sun Jul 31, 2011 2:54 pm

ใส่ youtube ไม่ได้ครับ = ="
lynnicky

Postby Sweet Chin Music » Sun Jul 31, 2011 3:27 pm

ใส่ยูทูปได้นะครับไปลองมาละต้องใช้ โค้ดตามนี้

[media]ใส่ลิงค์ยูทูป[/media]
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby lynnicky » Sun Jul 31, 2011 3:34 pm

ยากจังเลย ... ไม่ขึ้นครับ :lol:
lynnicky

Postby Alien007 » Sun Jul 31, 2011 4:00 pm

ถ้าได้บล็อกมาเพิ่มด้วยจะดีมาก เพราะถ้าเป็นบอร์ดอย่างเดียว บางทีกระทู้ดีๆ ที่น่าสนใจตกหน้าแรกไปเร็วมากอย่างน่าเสียดาย
นายชูวิทย์ รับงานจากใครมาเพื่อขัดขวางการทำงานของพรรคฝ่ายค้าน เลียนแบบการเมืองสิงคโปร์แบบไม่มีผิดเพี้ยน
เงินภาษีของเราอย่าให้พวกอันธพาลเผาบ้านเผาเมืองมันเอาไปถลุงเล่น หนีได้เป็นหนี เลี่ยงได้เป็นเลี่ยงภาษีพี่น้อง
Alien007

Postby ridkun_user » Sun Jul 31, 2011 5:45 pm

เรื่อง blog คงต้องดูก่อนครับ เพราะลำพัง forum อย่างเดียวก็กินทรัพยากรพอสมควร
แต่ซื้อเพิ่มทีหลังได้ครับ

ridkun_user

Postby littlerock » Sun Jul 31, 2011 5:49 pm

ดีกว่าอันเก่ายังไงครับ
littlerock

Postby ridkun_user » Sun Jul 31, 2011 7:16 pm

littlerock wrote:ดีกว่าอันเก่ายังไงครับ

ถ้าในแง่ของสมาชิกทั่วไป ที่เด่นๆ ก็จะมีตามนี้ครับ
- กด Like ได้ (เห็นสมาชิกเรียกร้องกันมาก) และให้คะแนนกระทู้ได้ด้วย
- มี quick reply ตอบกระทู้ได้รวดเร็ว
- มีเรื่อง social network รวมมาให้ในตัว กด share ได้เลย
- กดตอบทีละหลายๆ ความเห็นได้พร้อมๆ กัน (Multiquote)

ridkun_user

Postby คนบาป » Sun Jul 31, 2011 7:33 pm

ลองแล้วชอบ มีเล่นตัวหนังสือได้ด้วย
คนบาป

Postby redfrog53 » Sun Jul 31, 2011 8:34 pm

ไม่ค่อบชอบ invision มีข้อหยุมหยิม สู้ phpBB ไม่ได้ ลูกเล่นง่ายกว่า สกินมากกว่า
บอร์ด สรท.นี้ ถ้าเปลี่ยนสกิน ก้อสวย
ปรับเพิ่มลูกเล่นให้ครบ ก้อดีนะ
redfrog53

Postby TH_BorderBoy » Sun Jul 31, 2011 10:34 pm

เห็นด้วยกับคุณ redfro53 ครับ invision หยุมหยิมและดูเกลื่อนๆ แบบเดิมๆ นี่แหละดีครับ ดูสะอาดตา ดูดีมีคลาส ว่าพวก like อะไรหน่ะไม่จำเป็นเท่าไหร่หรอก
เราสนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ใช่จะเห็นพ้องต้องกันเสียทุกเรื่อง.. ความสะอาด เรียบง่าย สบายตา ดูมีระดับกว่าบอร์ดเกลื่อนๆ ทั่วไปครับ
หรือถ้าจะให้มีคะแนนแบบ pantip เขาก็ได้นะ ..
ทุกคนมีทฤษฎี แต่ไม่มีข้อเท็จจริง :
TH_BorderBoy

Postby ridkun_user » Mon Aug 01, 2011 8:47 am

คือที่สนใจ ipb ก็เพราะมีข้อดีในเรื่องของการทำงานในส่วนของ moderator ด้วย
ที่การลบความเห็นทำได้สะดวกกว่า เพราะสามารถซ่อนออกไปได้เลย
โดยให้เห็นเฉพาะ moderator พร้อมทั้งใส่เหตุผลเพิ่มเติมได้
moderator ที่ทำงานเป็นทีมแบบเว็บเรา ก็จะเห็นชัดเจนในหน้ากระทู้เลย
ว่าความเห็นไหนถูกลบไปแล้ว ใครลบ และลบเพราะอะไร
และการเอากลับขึ้นมาใหม่ก็ทำได้ง่ายกว่ามาก

ส่วนการปรับลูกเล่นใน phpbb ทำได้ แต่ไม่ง่ายครับ การ mod บางทีก็ไม่เวิร์ค
เพราะระบบการที่จะเพิ่มเติม module อะไรของ phpbb ไม่เปิดกว้างเท่า ipb
และพอทำแล้วก็ update version ลำบากอีก
เป็นเหตุว่าทำไมผมถึงไม่ได้ update version ใหม่เลยจนถึงทุกวันนี้

ถ้าติดเรื่อง theme เดี๋ยวผมจะลองหามาใส่ดูครับ
เปลี่ยนแล้วคงไม่ดูโหลแล้วละมั้ง :lol:

ridkun_user

Postby redfrog53 » Mon Aug 01, 2011 9:24 am

ridkun_user wrote:คือที่สนใจ ipb ก็เพราะมีข้อดีในเรื่องของการทำงานในส่วนของ moderator ด้วย
ที่การลบความเห็นทำได้สะดวกกว่า เพราะสามารถซ่อนออกไปได้เลย
โดยให้เห็นเฉพาะ moderator พร้อมทั้งใส่เหตุผลเพิ่มเติมได้
moderator ที่ทำงานเป็นทีมแบบเว็บเรา ก็จะเห็นชัดเจนในหน้ากระทู้เลย
ว่าความเห็นไหนถูกลบไปแล้ว ใครลบ และลบเพราะอะไร
และการเอากลับขึ้นมาใหม่ก็ทำได้ง่ายกว่ามาก

ส่วนการปรับลูกเล่นใน phpbb ทำได้ แต่ไม่ง่ายครับ การ mod บางทีก็ไม่เวิร์ค
เพราะระบบการที่จะเพิ่มเติม module อะไรของ phpbb ไม่เปิดกว้างเท่า ipb
และพอทำแล้วก็ update version ลำบากอีก
เป็นเหตุว่าทำไมผมถึงไม่ได้ update version ใหม่เลยจนถึงทุกวันนี้

ถ้าติดเรื่อง theme เดี๋ยวผมจะลองหามาใส่ดูครับ
เปลี่ยนแล้วคงไม่ดูโหลแล้วละมั้ง :lol:

ครับใช่ครับ การจัดการ invision มีลูกเล่นมาก Mod. ต้องมีความรู้ดีนะ ระดับทั่วไปรับไม่ได้
phpbb ก้อซ่อนกระทู้ได้ ต้องเปิด option ให้ครบ ก้อพอกันนะ ที่เปิดใช้อยู่ ของฟรี ก้อชอบครับ
ตั้งง่ายกว่า invision (ของไทยบิต เล่นอยู่ ก้อไม่ชอบเท่าไร ฟอร์มสวยดี)
redfrog53

Postby tu249cm » Mon Aug 01, 2011 11:18 am

เราชินกับบอร์ดเก่านี่แล้วอะค่ะ สะดวกสบายทุกอย่าง
tu249cm

Postby -3- » Mon Aug 01, 2011 11:32 am

มีปุ่มประชาธิปไตยไหมครับ :lol: :lol:
"คนไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา...ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร ไม่เคยห่างกัน"
-3-
Moderator

Postby redfrog53 » Mon Aug 01, 2011 12:15 pm

ตอนนี้เปิดบอร์ดเล่นอยู่ ของฟรี phpbb มีให้เล่น แต่ invision ต้องซื้อ
ลอง search สร้างไว้เล่นได้
http://www.thai-forum.net/ โฆษณาแฝงก้อไม่รบกวนมาก
มี 3-4 บอร์ด ทำเล่น บอร์ดหลักทำให้พี่ชายเป็นร้านอาหาร ก้อโอเค
http://phuketsf.thai-forum.net/
ไม่เสียอะไร อัพเดทบ้างเล้กน้อย นอกนั้นก้อทำเล่นๆทิ้งไว้สนุกๆ
http://spintop.forumotion.com/
แต่เล่น invision ไม่ได้เลย ใครจะเล่นก้อแอดมานะ
เวปเสธแดง เวปตี้น้อย2... แรกๆก้อขอฟรีจากที่นี้
เปลี่ยน ธีมหน่อย ที่นี้ก้อดูดีแล้ว option ที่ไม่สร้างความลำคาญแก่สมาชิก ก้อเปิดให้รัน
ก้อสนุกได้เต็มที่แล้ว
ที่นี้เป็น เวอรืชั่นเก่า อัพเดตหน่อยก้อรองรับได้ทุกรูปแบบครับ
redfrog53

Postby littlerock » Mon Aug 01, 2011 1:29 pm

บอร์ดตอนนี้ก็เล่นง่ายสบายตามากอยู่แล้ว

แต่ถ้าบอร์ดใหม่บริหารจัดการง่ายกว่าก็แล้วแต่ mod เถอะครับ คนเล่นส่วนใหญ่คงไม่มีปัญหาอะไร
littlerock

Postby Depapepe » Mon Aug 01, 2011 5:41 pm

ชินกับอันนี้มากกว่า ถ้าเปลี่ยนคงไม่คุ้น
รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน

ตราบใดที่นักการเมืองยังไม่เลิกเห็นแก่ตัว
คนไทยยังหลงผิด
ตราบนั้นประเทศก็ยังไม่เจริญ

ปล. ถ้าทักษิณตาย ประเทศก็เจริญขึ้น
อทักษิณา ปรมลาภา = การไม่มีทักษิณ เป็นลาภอันประเสริฐ
Depapepe

Postby chanbaan » Tue Aug 02, 2011 2:41 pm

www.pookpun.com
อันนี้เป็นตัวอย่างที่ผมทำเอาไว้รอเสนอลูกค้าครับ
พัฒนาด้วย wordpress ทำได้หมดละครับ หากคนเก่งๆ ก็ง่าย แต่สำหรับผม โคตรยาก กว่าจะเรียนรู้ได้ ก็ร่วมปี
ไม่รู้ว่า ทีมงานจะลองพัฒนาจาก wordpress แทนซื้อดีไหมครับ
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ย
พุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)
"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"
chanbaan

Postby ridkun_user » Tue Aug 02, 2011 7:55 pm

chanbaan wrote:http://www.pookpun.com
อันนี้เป็นตัวอย่างที่ผมทำเอาไว้รอเสนอลูกค้าครับ
พัฒนาด้วย wordpress ทำได้หมดละครับ หากคนเก่งๆ ก็ง่าย แต่สำหรับผม โคตรยาก กว่าจะเรียนรู้ได้ ก็ร่วมปี
ไม่รู้ว่า ทีมงานจะลองพัฒนาจาก wordpress แทนซื้อดีไหมครับ

อันนั้นท่าทางจะเป็น smf ครับ เราก็เคยใช้ http://oldforum.serithai.net
แต่พักหลังเหมือนทางผู้พัฒนาจะไม่ค่อยได้ทำแล้ว ก็เลยตัดตัวเลือกนี้ไป

ridkun_user

Next

Return to สภากาแฟ