เรียน คุณ หนูจิน อีกคำรบ ชุดจัดเต็มครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: เรียน คุณ หนูจิน อีกคำรบ ชุดจัดเต็มครับ

Postby เด็กปากดี » Mon Aug 08, 2011 10:23 pm

หนูจิน wrote:"ไหนคุุณหนูจิน ลองบอกผมซิว่า คุณยิ่งลักษณ์มี " ดารา ประดับอยู่ใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย " ไหม และถ้าไม่มี ทำไมคุณหนูจิน ผู้รับพระราชทานเครื่องราชหลายชั้น และมีความรู้เรื่องเครื่องราชอิสริยาภรณ์ จึงได้ปากพล่อย สะเพร่า บอกเพื่อนสมาชิกไปแบบผิดๆเล่าครับ ถ้าบอกต้องเห็นของจริง แล้วของจริงที่คุณหนูจินเคยได้รับพระราชทานมาเอามาเทียบกันไม่ได้หรือครับ"

ที่บอกว่า ถ้ามีดาราใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย จะสังเกตุได้ง่าย...ไม่ใช่บอกว่า คุณปู มีดารา
แต่เครื่องราชฯ ชั้นที่ 3 4 และ 5 จะคล้ายๆกัน (ถ่ามี ดารา จะสังเกตุง่าย)

จิน บรรจุ ระดับ 3 พอรับราชการได้ 5 ปีจึงมีสิทธิ์ขอเครื่องราช ซึ่งขอครั้งแรก ชั้นที่ 3 คือ ตริตราภรณ์มงกุฏไทย (ต.ม.)
จินจึงไม่เคยได้รับ ขั้นที่ 5 และ 4 คือ บ.ม บ.ช. จม. หรือ จช
รับราชการระดับ 7 มีสิทธิ์ขอ ชั้นที่ 2 ตระกูลมงกุฎ คือ ท.ม.
ได้รับ ท.ม. มาไม่น้อยกว่า 5 ปี มีสิทธิ์ขอ ท.ช. (ซึ่งปัจจุบัน ระดับ 8 )

ส่วนกรณี

1.หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราชอิสริยาภรณ์ มีกี่หลัก
2.รหัสหน่วยงานที่ขอพระราชทานให้คุณหนูจิน
3.ปีล่าสุดของการได้รับพระราชทานเครื่องราชฯชั้นสุดท้ายของคุณหนูจิน

หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราช จะไม่ปรากฏ ใน ประกาศราชกิจจาฯ แต่จะมีใน ประกาศนียบัตรกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์
ซึ่งบุคคลที่ไม่ได้ไปรับเครื่องราชที่ กรมฯ ก็จะไม่ได้ รับเครื่องราช สำรับเก่า และ ใบฯ (แต่สามารถซื้อได้ส่วนตัว โดยยึดถือตาม ประกาศราชกิจจาฯ)
รหัสหน่วยงาน ไม่บอก แต่สังกัดกระทรวงมหาดไทย
ปีที่ขอล่าสุด พ.ศ.2546

เพราะอะไรจึงต้องมาจับผิด หรือเพื่อความสะใจ
ทำไมต้องด่าทอ คนอื่นทั้งๆที่ ไม่เคยรู้จักกัน
ทำไมต้องกล่าวว่าจินโง่ ทั้งๆที่ หนูจินไม่เคยว่าคุณเลย
เรารู้จักกันแค่ไหน ถึงจะมาตัดสินว่า หนูจิน ลวงโลก หรือตอแหล

เพียงเข้ามาเพื่อ แสดงความเห็นต่าง
แต่ไม่เคยว่ากล่าวใครหยาบๆคายๆ

แหย่เล็กแหย่น้อย..สร้างความเจ็บๆคันๆ ก็เพียงแค่นั้น
ขอร้องเถอะ อย่าดูถูกบุคคลที่คุณ ไม่เคยแม้แต่เคยเห็นหน้า หรือ พูดคุยกันจริงๆ.....บทสรุปมันอยู่ที่ไหน

ส่วนที่ว่าไม่มีการขอเครื่องราชในวโรกาส 5 ธันวา ปีนี้ที่คุณว่า เค๊าเสนอชื่อตั้งแต่เดือน ธันวา ปี 2553 แล้วจ๊ะ

ผมว่าคุณหนูจินจะสับสนนะ

หนูจิน wrote:ที่บอกว่า ถ้ามีดาราใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย จะสังเกตุได้ง่าย...ไม่ใช่บอกว่า คุณปู มีดารา
แต่เครื่องราชฯ ชั้นที่ 3 4 และ 5 จะคล้ายๆกัน (ถ่ามี ดารา จะสังเกตุง่าย)จิน บรรจุ ระดับ 3 พอรับราชการได้ 5 ปีจึงมีสิทธิ์ขอเครื่องราช ซึ่งขอครั้งแรก ชั้นที่ 3 คือ ตริตราภรณ์มงกุฏไทย (ต.ม.)
จินจึงไม่เคยได้รับ ขั้นที่ 5 และ 4 คือ บ.ม บ.ช. จม. หรือ จช รับราชการระดับ 7 มีสิทธิ์ขอ ชั้นที่ 2 ตระกูลมงกุฎ คือ ท.ม.ได้รับ ท.ม. มาไม่น้อยกว่า 5 ปี มีสิทธิ์ขอ ท.ช. (ซึ่งปัจจุบัน ระดับ 8 )

Image
1.รูปที่ผมเอามาประกอบก็มาจากกระทู้ของคุณหนูจิน เป็นรูปเกือบเต็มตัวของ คุณยิ่งลักษณ์ประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ เอาตามภาพนี้คุณหนูจินผู้ที่ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ชั้นตริตาภรณ์มาแล้ว จะมองไม่รู้เชียวหรือว่าคุณยิ่งลักษณ์ ประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ชั้นใด เพราะระหว่างเครื่องราชอิสริยาภรณ์ตริตาภรณ์ ซึ่งมีดวงดารา ตรงกระเป๋าเสื้อซ้าย เป็นสัญลักษณ์ไม่มี แล้วทำไมคุณยังดันทะลึ่งตอบเพื่อนสมาชิกไปอย่างนั้นละ ถ้าจะตอบว่าเป็นจัตุรถาภรณ์ ผมว่ายังจะดูดีกว่า อันนี้คุณเองก็ได้รับเครื่องราชชั้นตริตาภรณ์มาแล้ว คุณไม่รู้หรือว่ามันมีดวงดารา เอ้า ถ้าบอกว่าคุณรู้แล้วคุณยิ่งลักษณ์ในภาพที่คุณเอามาตั้งกระทู้นะมีไหม และถ้าไม่มีทำไมคุณถึงตอบส่งเดชไปแบบนั้น ให้คนอื่นเข้าใจผิด ยิ่งคุณจินได้รับชั้น 3 ตริตาภรณ์ด้วยแล้วคงจะดูและสังเกตได้ไม่ยากนี่ครับ ว่าคุณยิ่งลักษณ์แกไม่ได้รับดวงดารา ผมจึงไม่เข้าใจจริงๆ นี่หรือผู้มีความรู้เรื่องเครื่องราชฯ
หนูจิน wrote:จิน บรรจุ ระดับ 3 พอรับราชการได้ 5 ปีจึงมีสิทธิ์ขอเครื่องราช ซึ่งขอครั้งแรก ชั้นที่ 3 คือ ตริตราภรณ์มงกุฏไทย (ต.ม.) จินจึงไม่เคยได้รับ ขั้นที่ 5 และ 4 คือ บ.ม บ.ช. จม. หรือ จช รับราชการระดับ 7 มีสิทธิ์ขอ ชั้นที่ 2 ตระกูลมงกุฎ คือ ท.ม. ได้รับ ท.ม. มาไม่น้อยกว่า 5 ปี มีสิทธิ์ขอ ท.ช. (ซึ่งปัจจุบัน ระดับ 8 )

2.ที่ร่ายยาวมาเรื่องประวัติเริ่มรับราชการปุ๊บก็รับตริตาภรณ์มงกุฎไทย ผมเข้าใจเอาว่าต้นสังกัดจะขอพระราชทานให้ ในระดับปฏิบัติ ตอนรับราชการ ซี 3 ไปแล้ว 5 ปี กระนั้นหรือครับและหลังจากได้รับพระราชทานเครื่องราชฯ ตริตาภรณ์มงกุฎไทย แล้ว พอขึ้น ซี 7 ก็รับพระราชทานทวียาภรณ์มงกุฎไทยเลยหรือครับคุณจิน เท่าที่ผมดูในระเบียบสำนักนายกฯ ข้าราชการพลเรือนสามัญที่จะขอรับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ชั้นตริตาภรณ์มงกุฎไทยนี่ต้อง ซี 5 หรือ ระดับชำนาญงาน ไม่ใช่หรือคับ แล้วคุณจินเข้าไปในระดับปฏิบัติงาน อยู่ 5 ปี รับตริตาภรณ์มงกุฎไทยนี่นะ พอขึ้นซี 7 หรือระดับอาวุโสก็ขอทวียาภรณ์ช้างเผือก หรือ ทช.นี่หรือครับ ถ้าอย่างนั้นผมเข้าใจว่าระยะเวลาจากที่ได้รับพระราชทานตริตาภรณ์ในระดับปฏิบัติงาน จนมาถึง ระดับอาวุโส หรือ ซี 7 ของคุณจิน นี่ 5 ปี แล้วใช่ไหมครับ ตอนนี้คุณหนูจิน ซี 8 ระดับอาวุโสแล้วหรือครับ ถ้าในกระทรวงมหาดไทยผมว่าคงน่าจะเป็นหัวหน้าฝ่ายอะไรสักกะอย่างแล้วมั้ง ผลงานข้างต้นของหัวหน้าฝ่ายในกระทรวงมหาดไทยอย่างคุณจิน ทำให้ผมผิดหวังครับ
หนูจิน wrote: หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราช จะไม่ปรากฏ ใน ประกาศราชกิจจาฯ แต่จะมีใน ประกาศนียบัตรกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์
ซึ่งบุคคลที่ไม่ได้ไปรับเครื่องราชที่ กรมฯ ก็จะไม่ได้ รับเครื่องราช สำรับเก่า และ ใบฯ (แต่สามารถซื้อได้ส่วนตัว โดยยึดถือตาม ประกาศราชกิจจาฯ)
รหัสหน่วยงาน ไม่บอก แต่สังกัดกระทรวงมหาดไทย

3.ส่วนกรณีคำถามผมที่ว่า

1.หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราชอิสริยาภรณ์ มีกี่หลัก
2.รหัสหน่วยงานที่ขอพระราชทานให้คุณหนูจิน
3.ปีล่าสุดของการได้รับพระราชทานเครื่องราชฯชั้นสุดท้ายของคุณหนูจิน

แล้วคุณหนูจินตอบ

หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราช จะไม่ปรากฏ ใน ประกาศราชกิจจาฯ แต่จะมีใน ประกาศนียบัตรกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ซึ่งบุคคลที่ไม่ได้ไปรับเครื่องราชที่ กรมฯ ก็จะไม่ได้ รับเครื่องราช สำรับเก่า และ ใบฯ (แต่สามารถซื้อได้ส่วนตัว โดยยึดถือตาม ประกาศราชกิจจาฯ)

- มันใช่คำตอบที่ไหน คุณหนูจิน ผมถามว่ามีกี่หลัก ไม่ได้ถามว่าอยู่ที่ไหน คำตอบคือกี่หลัก ไม่ใช่อยู่ไหน ตอบไม่ตรงคำถาม

- คุณจินโดนผมขุดหลุมแล้วละครับ การขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์นั้น หน่วยงานต้นสังกัดจะทำเรื่องขึ้นมา โดยแจ้งชื่อสังกัดหน่วยเต็ม ไม่มีรหัส ไม่ต้องใช้โค้ด ไม่ต้องมีอักษรย่อ แล้วคุณหนูจินมาบอกผมว่าไม่บอก แสดงว่ามีหรือครับ คุณจินไปเอามาจากไหนกัน

หนูจิน wrote:ส่วนที่ว่าไม่มีการขอเครื่องราชในวโรกาส 5 ธันวา ปีนี้ที่คุณว่า เค๊าเสนอชื่อตั้งแต่เดือน ธันวา ปี 2553 แล้วจ๊ะ

- ผมถามปีที่ได้รับพระราชทาน คุณหนูจินก็มาตอบว่า ปี 2546 นับมาถึงปี 2553 ละกันนะครับ 7 ปีแล้วนะครับ ปกติ 5 ครบจะขอชั้นใหม่ให้ ราชกิจจาก็จะประกาศปีรุ่งขึ้น คุณหนูจินบอกขอไปตั้งแต่ปี 2553 นี่มัน 54 แล้วครับ แล้วคุณหนูจินไปอยู่ไหนมาครับที่บอกว่าขอไปตั้งแต่ปี 53 ราชกิจจา 53 ออกไปตั้งนานแล้ว จริงๆออกไปเมื่อวันที่ 8 ธันวาคม 2553 หน้า 1 เล่ม 127 ตอนที่ 14 ข ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ พระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์อันเป็นที่เชิดชูยิ่งช้างเผือกและเครื่องราชอิสริยาภรณ์อันมีเกียรติยศยิ่งมงกุฎไทยในโอกาสพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษาวันที่ 5 ธันวาคม 2554 รวมทั้งสิ้น 11,114 ราย ส่วนที่จะขอพระราชทานในปี 54 ยังไม่มีครับยังไม่ถึงกรอบกำหนดเวลา แล้วจะมามั่วนิ่มอะไรละคุณจิน
หนูจิน wrote:เพราะอะไรจึงต้องมาจับผิด หรือเพื่อความสะใจ ทำไมต้องด่าทอ คนอื่นทั้งๆที่ ไม่เคยรู้จักกัน ทำไมต้องกล่าวว่าจินโง่ ทั้งๆที่ หนูจินไม่เคยว่าคุณเลย เรารู้จักกันแค่ไหน ถึงจะมาตัดสินว่า หนูจิน ลวงโลก หรือตอแหล เพียงเข้ามาเพื่อ แสดงความเห็นต่าง แต่ไม่เคยว่ากล่าวใครหยาบๆคายๆ แหย่เล็กแหย่น้อย..สร้างความเจ็บๆคันๆ ก็เพียงแค่นั้น ขอร้องเถอะ อย่าดูถูกบุคคลที่คุณ ไม่เคยแม้แต่เคยเห็นหน้า หรือ พูดคุยกันจริงๆ.....บทสรุปมันอยู่ที่ไหน

4.ผมไม่ได้จะเอาอะไรหรอก แค่อยากให้คุณรับความจริงเท่านั้นเอง ผิดๆก็ผิดจะมาแถเพื่ออะไร นี่คือตัวอย่างของข้าราชการซี 8 อย่างคุณหรือคุณหนูจิน วินัยข้าราชการพลเรือนไปไหนหมด แค่คุณยอมรับความผิดพลาดมันก็จบคนเราผิดพลาดกันได้ แต่ถ้ายังดันทุรังมันก็ป่วยการ ต่อให้คุณ ซี 11 ผมก้ยังเห็นคุณเป็นตัวตลก บทสรุปอยู่ที่คุณควรยอมรับความผิดพลาดของตัวเองแทนที่จะดันทุรังไปหน้า
หนูจิน wrote:เพราะอะไรจึงต้องมาจับผิด หรือเพื่อความสะใจ ทำไมต้องด่าทอ คนอื่นทั้งๆที่ ไม่เคยรู้จักกัน ทำไมต้องกล่าวว่าจินโง่ ทั้งๆที่ หนูจินไม่เคยว่าคุณเลย เรารู้จักกันแค่ไหน ถึงจะมาตัดสินว่า หนูจิน ลวงโลก หรือตอแหล เพียงเข้ามาเพื่อ แสดงความเห็นต่าง แต่ไม่เคยว่ากล่าวใครหยาบๆคายๆ แหย่เล็กแหย่น้อย..สร้างความเจ็บๆคันๆ ก็เพียงแค่นั้น ขอร้องเถอะ อย่าดูถูกบุคคลที่คุณ ไม่เคยแม้แต่เคยเห็นหน้า หรือ พูดคุยกันจริงๆ.....บทสรุปมันอยู่ที่ไหน

4.ผมไม่ได้จะเอาอะไรหรอก แค่อยากให้คุณรับความจริงเท่านั้นเอง ผิดๆก็ผิดจะมาแถเพื่ออะไร นี่คือตัวอย่างของข้าราชการซี 8 อย่างคุณหรือคุณหนูจิน วินัยข้าราชการพลเรือนไปไหนหมด แค่คุณยอมรับความผิดพลาดมันก็จบคนเราผิดพลาดกันได้ แต่ถ้ายังดันทุรังมันก็ป่วยการ ต่อให้คุณ ซี 11 ผมก้ยังเห็นคุณเป็นตัวตลก บทสรุปอยู่ที่คุณควรยอมรับความผิดพลาดของตัวเองแทนที่จะดันทุรังไปหน้า
กติกา.1.ท่านสมารถถามผมในเรื่องที่ท่านอยากรู้ในกระทู้ผมได้ 2.เมื่อผมหาคำตอบมาได้แล้วท่านต้องตอบในสิ่งที่ผมอยากรู้ 3.ถ้ายังหาคำตอบไม่ได้งดมาสะเหร่อในทุกกระทู้ของผม
เด็กปากดี

Re: เรียน คุณ หนูจิน อีกคำรบ ชุดจัดเต็มครับ

Postby centrino14 » Mon Aug 08, 2011 10:45 pm

จิน ถอย กลับบ้านไปนอนเหอะ อย่ามามั่วแถวนี้
ไม่งั้น ต่อไป คงมีสอบวินัย เอาเงินเดือนไว้เลี้ยงครอบครัวดีกว่า
เป็นอำมาตย์ อยากช่วยไพร่ ไม่ว่ากัน แต่เอาให้มันอยู่ในครรลองคลองธรรมดีกว่า

แถวๆ นี้ไม่ใช่ที่ ที่จะมาล้อเล่นนะ บอกตรงๆ ถ้ายังมั่วๆ จะซัดจริงๆ เอาให้หลุดจากซี 8 เลย
จาก ซี 7 :mrgreen:
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล
centrino14

Postby เช neverdie » Mon Aug 08, 2011 10:51 pm

โอย... มันเว้ยยย

ควายแดงมาตะแบงแถกแถ แล้วโดนต้อนตายคาเขียง

สะใจเว้ยยย ครับ...
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby เด็กปากดี » Mon Aug 08, 2011 10:55 pm

little bee wrote:สุโค่ยมากครับคุณเด็กปากดี ผมคารวะ 10 จอกเลยครับ
โห ข้าทาสขี้ฉ้อตอแหล เจ้านายมันก็ขี้ฉ้อตอแหล ตกลงขี้ฉ้อตอแหลทั้งวงศ์วานว่านเครือเลยพรรคนี้ตระกูลนี้
ปล. ขอเรียนถามคุณเด็กปากดีว่าความผิดในการเหิมเกริมติดเครื่องราชฯของปูแดงนี่ ผิดขั้นไหนครับ
และใครสามารถเอาผิดเธอได้บ้าง

ปล.ขอเรียนอย่างนี้นะครับ ณ ตอนนี้ ผมได้เอกสารการรับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ของคุณยิ่งลักณ์มาแล้วนะครับ พรุ่งนี้จะจัดให้กระทู้ใหม่ จึงขอยุติที่ข้อสงสัยที่มาคุณยื่งลักษณ์แกติดเครื่องราชฯโดยไม่มีสิทธิ์นะครับ แต่พรุ่งนี้จะมีข้อสังเกตุอะไรบางอย่างเป็นประเด็นใหม่ครับ และที่สำคัญผมยืนยันได้ว่า เครื่องราชฯที่คุณยื่งลักษณ์ได้รับ มันคนละชั้นกับที่ คุณจิน ซีแปด ไปโม้เอาไว้ครับ
กติกา.1.ท่านสมารถถามผมในเรื่องที่ท่านอยากรู้ในกระทู้ผมได้ 2.เมื่อผมหาคำตอบมาได้แล้วท่านต้องตอบในสิ่งที่ผมอยากรู้ 3.ถ้ายังหาคำตอบไม่ได้งดมาสะเหร่อในทุกกระทู้ของผม
เด็กปากดี

Postby odyssey » Mon Aug 08, 2011 10:59 pm

เอิ๊ก :lol: :lol: :lol:

odyssey

Postby หนูจิน » Mon Aug 08, 2011 11:05 pm

1.รูปที่ผมเอามาประกอบก็มาจากกระทู้ของคุณหนูจิน เป็นรูปเกือบเต็มตัวของ คุณยิ่งลักษณ์ประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ เอาตามภาพนี้คุณหนูจินผู้ที่ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ชั้นตริตาภรณ์มาแล้ว จะมองไม่รู้เชียวหรือว่าคุณยิ่งลักษณ์ ประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ชั้นใด เพราะระหว่างเครื่องราชอิสริยาภรณ์ตริตาภรณ์ ซึ่งมีดวงดารา ตรงกระเป๋าเสื้อซ้าย เป็นสัญลักษณ์ไม่มี แล้วทำไมคุณยังดันทะลึ่งตอบเพื่อนสมาชิกไปอย่างนั้นละ ถ้าจะตอบว่าเป็นจัตุรถาภรณ์ ผมว่ายังจะดูดีกว่า อันนี้คุณเองก็ได้รับเครื่องราชชั้นตริตาภรณ์มาแล้ว คุณไม่รู้หรือว่ามันมีดวงดารา เอ้า ถ้าบอกว่าคุณรู้แล้วคุณยิ่งลักษณ์ในภาพที่คุณเอามาตั้งกระทู้นะมีไหม และถ้าไม่มีทำไมคุณถึงตอบส่งเดชไปแบบนั้น ให้คนอื่นเข้าใจผิด ยิ่งคุณจินได้รับชั้น 3 ตริตาภรณ์ด้วยแล้วคงจะดูและสังเกตได้ไม่ยากนี่ครับ ว่าคุณยิ่งลักษณ์แกไม่ได้รับดวงดารา ผมจึงไม่เข้าใจจริงๆ นี่หรือผู้มีความรู้เรื่องเครื่องราชฯ

อ้าว...ไม่รู้จริงนี่หว่า...ตริตราภรณ์มงกุฏไทย มีดาราที่ไหนจ๊ะ ....บม. จช. ตม.. ไม่มีดาราใต้กระเป๋า ทม. ถึงจะมีดารา

2.ที่ร่ายยาวมาเรื่องประวัติเริ่มรับราชการปุ๊บก็รับตริตาภรณ์มงกุฎไทย ผมเข้าใจเอาว่าต้นสังกัดจะขอพระราชทานให้ ในระดับปฏิบัติ ตอนรับราชการ ซี 3 ไปแล้ว 5 ปี กระนั้นหรือครับและหลังจากได้รับพระราชทานเครื่องราชฯ ตริตาภรณ์มงกุฎไทย แล้ว พอขึ้น ซี 7 ก็รับพระราชทานทวียาภรณ์มงกุฎไทยเลยหรือครับคุณจิน เท่าที่ผมดูในระเบียบสำนักนายกฯ ข้าราชการพลเรือนสามัญที่จะขอรับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ชั้นตริตาภรณ์มงกุฎไทยนี่ต้อง ซี 5 หรือ ระดับชำนาญงาน ไม่ใช่หรือคับ แล้วคุณจินเข้าไปในระดับปฏิบัติงาน อยู่ 5 ปี รับตริตาภรณ์มงกุฎไทยนี่นะ พอขึ้นซี 7 หรือระดับอาวุโสก็ขอทวียาภรณ์ช้างเผือก หรือ ทช.นี่หรือครับ ถ้าอย่างนั้นผมเข้าใจว่าระยะเวลาจากที่ได้รับพระราชทานตริตาภรณ์ในระดับปฏิบัติงาน จนมาถึง ระดับอาวุโส หรือ ซี 7 ของคุณจิน นี่ 5 ปี แล้วใช่ไหมครับ ตอนนี้คุณหนูจิน ซี 8 ระดับอาวุโสแล้วหรือครับ ถ้าในกระทรวงมหาดไทยผมว่าคงน่าจะเป็นหัวหน้าฝ่ายอะไรสักกะอย่างแล้วมั้ง ผลงานข้างต้นของหัวหน้าฝ่ายในกระทรวงมหาดไทยอย่างคุณจิน ทำให้ผมผิดหวังครับ

ระดับที่บอกว่า ปฎิบัติงาน ขำนาญงาน อาวุโส เพิ่งจะใช้เมื่อปี 2553 นี่เอง....ฟังน๊ะ
บรรจุระดับ 3
1 ปี เลื่อนเป็น ระดับ 4
เงินเดือนถึง เลื่อนเป็นระดับ 5
เป็นระดับ 5 จนระยะเวลาตั้งแต่บรรจุราชการครบ 5ปี ขอ ต.ม.
เลื่อนเป็นระดับ 6 เว้นปีที่ได้รับเครื่องราชไป 1 ปี เสนอขอ ต.ช.
เลื่อนเป็นระดับ 7 มีสิทธิขอ ท.ม.
เลื่อนเป็นระดับ 8 และได้ ท.ม. มาแล้ว ไม่น้อย กว่า 5 ปี ขอ ท.ข.

- ผมถามปีที่ได้รับพระราชทาน คุณหนูจินก็มาตอบว่า ปี 2546 นับมาถึงปี 2553 ละกันนะครับ 7 ปีแล้วนะครับ ปกติ 5 ครบจะขอชั้นใหม่ให้ ราชกิจจาก็จะประกาศปีรุ่งขึ้น คุณหนูจินบอกขอไปตั้งแต่ปี 2553 นี่มัน 54 แล้วครับ แล้วคุณหนูจินไปอยู่ไหนมาครับที่บอกว่าขอไปตั้งแต่ปี 53 ราชกิจจา 53 ออกไปตั้งนานแล้ว จริงๆออกไปเมื่อวันที่ 8 ธันวาคม 2553 หน้า 1 เล่ม 127 ตอนที่ 14 ข ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ พระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์อันเป็นที่เชิดชูยิ่งช้างเผือกและเครื่องราชอิสริยาภรณ์อันมีเกียรติยศยิ่งมงกุฎไทยในโอกาสพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษาวันที่ 5 ธันวาคม 2554 รวมทั้งสิ้น 11,114 ราย ส่วนที่จะขอพระราชทานในปี 54 ยังไม่มีครับยังไม่ถึงกรอบกำหนดเวลา แล้วจะมามั่วนิ่มอะไรละคุณจิน

ไม่น้อยกว่า 5 ปีน๊ะจ๊ะ จะขอปีที่ 6 หรือ7 ก็ได้ไม่ใช่ประเด็น แต่ต้องไม่น้อยกว่า 5 ปี
ขอให้ไปดูว่าประกาศที่ออกไปแล้วนั้น เป็นชั้นไหน มันเป็นประกาศชั้น สายสะพาย ม.ป.ช. ม.ว.ม. ป.ช. และ ป.ม.
หนูจิน

Postby Gearn » Mon Aug 08, 2011 11:07 pm

อำมาตย์สันดานไพร่ครับ..
จินตแหล...ตามแม่มันครับ
.
.ทุกวันนี้พวกเอี้ยเนี่ย...มันไม่รู้แล้วครับอะไรควรอะไรไม่ควร
...ไอ้เสด็จพี่มันบอกขอโอกาส 3 เดือน...ถุย..ให้มัน 1 ปีเลยครับ
จะได้เห็นกำพืดมันจริงๆซะที...คนอิสานบ้านผมจะได้ตาสว่างซะที
Gearn

Postby ข้าของแผ่นดิน » Mon Aug 08, 2011 11:20 pm

น้องเด็กปากดีเก่งมาก ความรู้รอบตัวเยอะมาก ๆ ส่วนนังหนูจินโดนต้อนจนไปไม่เป็นเลย ป่านนี้สีข้างถลอกปอกเปิดไปหมดแล้วมั๊ง ส่วนกระทู้นี้พี่ขอแชร์เพื่อไปให้ความรุ้แก่คนอื่น ๆ ด้วยนะคะ
ข้าของแผ่นดิน

Postby หนูจิน » Mon Aug 08, 2011 11:21 pm

หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราช จะไม่ปรากฏ ใน ประกาศราชกิจจาฯ แต่จะมีใน ประกาศนียบัตรกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ซึ่งบุคคลที่ไม่ได้ไปรับเครื่องราชที่ กรมฯ ก็จะไม่ได้ รับเครื่องราช สำรับเก่า และ ใบฯ (แต่สามารถซื้อได้ส่วนตัว โดยยึดถือตาม ประกาศราชกิจจาฯ)

- มันใช่คำตอบที่ไหน คุณหนูจิน ผมถามว่ามีกี่หลัก ไม่ได้ถามว่าอยู่ที่ไหน คำตอบคือกี่หลัก ไม่ใช่อยู่ไหน ตอบไม่ตรงคำถาม

กรณีที่คนที่ไม่เคยไปรับ เครื่องราช และประกาศที่หน่วยงานต้นสังกัด จะไม่ทราบถึง หมายเลขกำกับเครื่องราช
แต่มีสิทธิ์ประดับใหม....แน่นอนว่ามีสิทธิ์ นับจากประกาศในพระราชกิจจาฯ ยกเว้นชั้นสายสะพาย ที่ต้องเข้าเฝ้าก่อน (หากไม่เข้ารับเครื่องราช ซึ่งเป็นของเก่าที่คนได้รับเก่าคืนมา และใบประกาศ ก็สามารถที่จะซื้อจากภายนอกมาประดับได้)

- คุณจินโดนผมขุดหลุมแล้วละครับ การขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์นั้น หน่วยงานต้นสังกัดจะทำเรื่องขึ้นมา โดยแจ้งชื่อสังกัดหน่วยเต็ม ไม่มีรหัส ไม่ต้องใช้โค้ด ไม่ต้องมีอักษรย่อ แล้วคุณหนูจินมาบอกผมว่าไม่บอก แสดงว่ามีหรือครับ คุณจินไปเอามาจากไหนกัน

การขอเครื่องราช ที่ขอผ่านหน่วยงานเหนือขึ้นไปเป็นระดับ แน่นอนว่า ก็ต้องไม่ทราบว่ามี หรือ ไม่มีอักษรย่อใดๆ

ตอนแรกก็นึกว่ารู้จริง ก็เข้ามาสนทนาด้วย...ผิดทีแรกก็ขออภัยแล้ว สุดท้ายคุณก็มาพลาดเอง
คนที่ไม่รู้ก็จะงง แล้วก็เชียร์คุณ ก็เพราะเป็นบ้านของคุณ
ความจริงก็คือความจริง.....
แล้วคุณละ จงรักภักดีต่อพระเจ้าอยู่หัว เท่ากับข้าราชการหรือปล่าว
เครื่องราชฯ เอามาโชว์กันบ้างสิ จะดูว่าจงรักภักดี ถึงขั้นได้ สายสะพาย หรือปล่าว
หนูจิน

Postby หนูจิน » Mon Aug 08, 2011 11:24 pm

Gearn wrote:อำมาตย์***ไพร่ครับ..
จินตแหล...ตามแม่มันครับ
.
.ทุกวันนี้พวกเอี้ยเนี่ย...มันไม่รู้แล้วครับอะไรควรอะไรไม่ควร
...ไอ้เสด็จพี่มันบอกขอโอกาส 3 เดือน...ถุย..ให้มัน 1 ปีเลยครับ
จะได้เห็นกำพืดมันจริงๆซะที...คนอิสานบ้านผมจะได้ตาสว่างซะที

ยืนห่างๆ หนู
ผู้ใหญ่คุยกัน อย่าเข้ามายุ่ง
รู้จักกันแค่ใหน เก็บปากไว้กินนมก่อนนอน...ไป๊ :twisted:
หนูจิน

Postby เด็กปากดี » Mon Aug 08, 2011 11:25 pm

หนูจิน wrote:1.รูปที่ผมเอามาประกอบก็มาจากกระทู้ของคุณหนูจิน เป็นรูปเกือบเต็มตัวของ คุณยิ่งลักษณ์ประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ เอาตามภาพนี้คุณหนูจินผู้ที่ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ชั้นตริตาภรณ์มาแล้ว จะมองไม่รู้เชียวหรือว่าคุณยิ่งลักษณ์ ประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ชั้นใด เพราะระหว่างเครื่องราชอิสริยาภรณ์ตริตาภรณ์ ซึ่งมีดวงดารา ตรงกระเป๋าเสื้อซ้าย เป็นสัญลักษณ์ไม่มี แล้วทำไมคุณยังดันทะลึ่งตอบเพื่อนสมาชิกไปอย่างนั้นละ ถ้าจะตอบว่าเป็นจัตุรถาภรณ์ ผมว่ายังจะดูดีกว่า อันนี้คุณเองก็ได้รับเครื่องราชชั้นตริตาภรณ์มาแล้ว คุณไม่รู้หรือว่ามันมีดวงดารา เอ้า ถ้าบอกว่าคุณรู้แล้วคุณยิ่งลักษณ์ในภาพที่คุณเอามาตั้งกระทู้นะมีไหม และถ้าไม่มีทำไมคุณถึงตอบส่งเดชไปแบบนั้น ให้คนอื่นเข้าใจผิด ยิ่งคุณจินได้รับชั้น 3 ตริตาภรณ์ด้วยแล้วคงจะดูและสังเกตได้ไม่ยากนี่ครับ ว่าคุณยิ่งลักษณ์แกไม่ได้รับดวงดารา ผมจึงไม่เข้าใจจริงๆ นี่หรือผู้มีความรู้เรื่องเครื่องราชฯ

อ้าว...ไม่รู้จริงนี่หว่า...ตริตราภรณ์มงกุฏไทย มีดาราที่ไหนจ๊ะ ....บม. จช. ตม.. ไม่มีดาราใต้กระเป๋า ทม. ถึงจะมีดารา

ระดับที่บอกว่า ปฎิบัติงาน ขำนาญงาน อาวุโส เพิ่งจะใช้เมื่อปี 2553 นี่เอง....ฟังน๊ะ
บรรจุระดับ 3
1 ปี เลื่อนเป็น ระดับ 4
เงินเดือนถึง เลื่อนเป็นระดับ 5
เป็นระดับ 5 จนระยะเวลาตั้งแต่บรรจุราชการครบ 5ปี ขอ ต.ม.
เลื่อนเป็นระดับ 6 เว้นปีที่ได้รับเครื่องราชไป 1 ปี เสนอขอ ต.ช.
เลื่อนเป็นระดับ 7 มีสิทธิขอ ท.ม.
เลื่อนเป็นระดับ 8 และได้ ท.ม. มาแล้ว ไม่น้อย กว่า 5 ปี ขอ ท.ข.

ไม่น้อยกว่า 5 ปีน๊ะจ๊ะ จะขอปีที่ 6 หรือ7 ก็ได้ไม่ใช่ประเด็น แต่ต้องไม่น้อยกว่า 5 ปี
ขอให้ไปดูว่าประกาศที่ออกไปแล้วนั้น เป็นชั้นไหน มันเป็นประกาศชั้น สายสะพาย ม.ป.ช. ม.ว.ม. ป.ช. และ ป.ม.

เฮ้อ พล่ามมาเยอะเชียวคุณจิน ขออีกรอบนะ รูปของคุณที่เอามานะ มันยังชัดไม่พอหรือว่าคุณยิ่งลักษณ์ประดับอะไร ชั้นไหน แล้ว ที่ไปตอบนะ มันใช่หรือปล่า แล้วหากไม่แน่ใจในคำตอบใยไม่ศึกษาหาข้อมูลไปตอบโพล่งๆ อย่างนั้นได้อย่างไร ส่วนเรื่องราชกิจจา ถ้าผมเอาหลักฐานว่าประกาศแล้ว " ทุกชั้น " จะตั้งกระทู้ขอขมาผมไหม เอาแค่นี้ดีกว่า เพราะตอนนี้ผมเตรียมเอกสารที่ได้รับพร้อมแล้ว อย่าร่ายยาวอีก ปวดตา
เด็กปากดี

Postby หนูจิน » Mon Aug 08, 2011 11:26 pm

ข้าของแผ่นดิน wrote:น้องเด็กปากดีเก่งมาก ความรู้รอบตัวเยอะมาก ๆ ส่วนนังหนูจินโดนต้อนจนไปไม่เป็นเลย ป่านนี้สีข้างถลอกปอกเปิดไปหมดแล้วมั๊ง ส่วนกระทู้นี้พี่ขอแชร์เพื่อไปให้ความรุ้แก่คนอื่น ๆ ด้วยนะคะ

แล้วรู้แล้วยังใครผิดใครถูกละป้า...ตัดสินซะแล้ว
:evil:
หนูจิน

Postby หนูจิน » Mon Aug 08, 2011 11:41 pm

เฮ้อ พล่ามมาเยอะเชียวคุณจิน ขออีกรอบนะ รูปของคุณที่เอามานะ มันยังชัดไม่พอหรือว่าคุณยิ่งลักษณ์ประดับอะไร ชั้นไหน แล้ว ที่ไปตอบนะ มันใช่หรือปล่า แล้วหากไม่แน่ใจในคำตอบใยไม่ศึกษาหาข้อมูลไปตอบโพล่งๆ อย่างนั้นได้อย่างไร ส่วนเรื่องราชกิจจา ถ้าผมเอาหลักฐานว่าประกาศแล้ว " ทุกชั้น " จะตั้งกระทู้ขอขมาผมไหม เอาแค่นี้ดีกว่า เพราะตอนนี้ผมเตรียมเอกสารที่ได้รับพร้อมแล้ว อย่าร่ายยาวอีก ปวดตา

ไม่ได้เถียงเรื่อง ยิ่งลักษณืประดับอะไร เพราะตอบไปกระทู้ก่อนแล้ว....และขออภัยแล้ว

แต่ว่า..ลองเอาประกาศราชกิจจา 53 วันที่ 8 ธันวาคม 2553 หน้า 1 เล่ม 127 ตอนที่ 14 ข มาให้ชมเป็นวิทยาทานหน่อยสิ ว่าประกาศชั้นอะไร :lol: :lol:
หนูจิน

Postby เด็กปากดี » Mon Aug 08, 2011 11:57 pm

หนูจิน wrote:หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราช จะไม่ปรากฏ ใน ประกาศราชกิจจาฯ แต่จะมีใน ประกาศนียบัตรกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ซึ่งบุคคลที่ไม่ได้ไปรับเครื่องราชที่ กรมฯ ก็จะไม่ได้ รับเครื่องราช สำรับเก่า และ ใบฯ (แต่สามารถซื้อได้ส่วนตัว โดยยึดถือตาม ประกาศราชกิจจาฯ)

กรณีที่คนที่ไม่เคยไปรับ เครื่องราช และประกาศที่หน่วยงานต้นสังกัด จะไม่ทราบถึง หมายเลขกำกับเครื่องราช
แต่มีสิทธิ์ประดับใหม....แน่นอนว่ามีสิทธิ์ นับจากประกาศในพระราชกิจจาฯ ยกเว้นชั้นสายสะพาย ที่ต้องเข้าเฝ้าก่อน (หากไม่เข้ารับเครื่องราช ซึ่งเป็นของเก่าที่คนได้รับเก่าคืนมา และใบประกาศ ก็สามารถที่จะซื้อจากภายนอกมาประดับได้)

การขอเครื่องราช ที่ขอผ่านหน่วยงานเหนือขึ้นไปเป็นระดับ แน่นอนว่า ก็ต้องไม่ทราบว่ามี หรือ ไม่มีอักษรย่อใดๆ

ตอนแรกก็นึกว่ารู้จริง ก็เข้ามาสนทนาด้วย...ผิดทีแรกก็ขออภัยแล้ว สุดท้ายคุณก็มาพลาดเอง
คนที่ไม่รู้ก็จะงง แล้วก็เชียร์คุณ ก็เพราะเป็นบ้านของคุณ
แล้วคุณละ จงรักภักดีต่อพระเจ้าอยู่หัว เท่ากับข้าราชการหรือปล่าว
เครื่องราชฯ เอามาโชว์กันบ้างสิ จะดูว่าจงรักภักดี ถึงขั้นได้ สายสะพาย หรือปล่าว

หนูจิน wrote:กรณีที่คนที่ไม่เคยไปรับ เครื่องราช และประกาศที่หน่วยงานต้นสังกัด จะไม่ทราบถึง หมายเลขกำกับเครื่องราช แต่มีสิทธิ์ประดับใหม....แน่นอนว่ามีสิทธิ์ นับจากประกาศในพระราชกิจจาฯ ยกเว้นชั้นสายสะพาย ที่ต้องเข้าเฝ้าก่อน (หากไม่เข้ารับเครื่องราช ซึ่งเป็นของเก่าที่คนได้รับเก่าคืนมา และใบประกาศ ก็สามารถที่จะซื้อจากภายนอกมาประดับได้)

Image
- พล่ามอะไรคุณจิน ใบประกาศเครื่องราชฯ ใครเขาซื้อขายกัน สำนักอาลักษณ์และเครื่องราชอิสริยาภรณ์จะเป็นคนออกใบกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ให้ ปัจจุบันหน่วยงานไหนพอมีงบประมาณจัดซื้อเครื่องราชฯให้กับบุคคลากรของตนที่ได้รับพระราชทานนั่นย่อมได้ เพราะของเก่า ผู้ที่ได้รับพระราชทานหลายท่านไม่คืน ยอมชดใช้เป็นเงินแทน แต่แน่นอนใบกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ไม่มีขาย ผมยืนยันว่าไม่มีขาย เพราะต้องออกโดยสำนักอาลักษ์ คุณหนูจินไปซื้อมาหรือใบประกาศไปซื้อมาจากไหน นี่คือผู้รู้ว่างั้น ใบกำกับเครื่องราชฯ ซื้อกันได้ โอ้ววว ไม่นะ

หนูจิน wrote: - คุณจินโดนผมขุดหลุมแล้วละครับ การขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์นั้น หน่วยงานต้นสังกัดจะทำเรื่องขึ้นมา โดยแจ้งชื่อสังกัดหน่วยเต็ม ไม่มีรหัส ไม่ต้องใช้โค้ด ไม่ต้องมีอักษรย่อ แล้วคุณหนูจินมาบอกผมว่าไม่บอก แสดงว่ามีหรือครับ คุณจินไปเอามาจากไหนกัน

- เป็นข้าราชการระดับ 8 ได้รับพระราชทานมาแล้วตั้งหลายรอบ ไม่รู้หรือไงว่าต้องมีหรือไม่มี แล้วแต่แรกทำไม่บอกว่า" ไม่บอก "ละ ทำไมจึงไม่บอกแต่แรกว่า " ไม่รู้ " ละคุณหนูจิน

หนูจิน wrote:4.ผมไม่ได้จะเอาอะไรหรอก แค่อยากให้คุณรับความจริงเท่านั้นเอง ผิดๆก็ผิดจะมาแถเพื่ออะไร นี่คือตัวอย่างของข้าราชการซี 8 อย่างคุณหรือคุณหนูจิน วินัยข้าราชการพลเรือนไปไหนหมด แค่คุณยอมรับความผิดพลาดมันก็จบคนเราผิดพลาดกันได้ แต่ถ้ายังดันทุรังมันก็ป่วยการ ต่อให้คุณ ซี 11 ผมก้ยังเห็นคุณเป็นตัวตลก บทสรุปอยู่ที่คุณควรยอมรับความผิดพลาดของตัวเองแทนที่จะดันทุรังไปหน้า

ตอนแรกก็นึกว่ารู้จริง ก็เข้ามาสนทนาด้วย...ผิดทีแรกก็ขออภัยแล้ว สุดท้ายคุณก็มาพลาดเอง คนที่ไม่รู้ก็จะงง แล้วก็เชียร์คุณ ก็เพราะเป็นบ้านของคุณ ความจริงก็คือความจริง แล้วคุณละ จงรักภักดีต่อพระเจ้าอยู่หัว เท่ากับข้าราชการหรือปล่าว เครื่องราชฯ เอามาโชว์กันบ้างสิ จะดูว่าจงรักภักดี ถึงขั้นได้ สายสะพาย หรือปล่าว

เอาละ เรื่อง ตม.ผมอธิบายไปแล้วถึงเรื่องของสังเกตุในแถบแพรปีกแมงปอ ยังเพี้ยนไปไหนอีก แล้วมาขออภัยเมื่อไหร่ครับ หามาซิ ว่ามาขออภัยตอนไหน ที่นี่ไม่ใช่บ้านผม ใครเชียร์ใครผมไม่สนใจ มาว่ากันด้วยเหตุผลและหลักฐานดีกว่า ส่วนที่มาบอกว่า

หนูจิน wrote:แล้วคุณละ จงรักภักดีต่อพระเจ้าอยู่หัว เท่ากับข้าราชการหรือปล่าว เครื่องราชฯ เอามาโชว์กันบ้างสิ จะดูว่าจงรักภักดี ถึงขั้นได้ สายสะพาย หรือปล่าว

คุณอวดตัวไปหน่อยแล้วคุณจิน คุณเอาตรงไหนมาวัดว่าข้าราชการจะจงรักภักดีต่อพระเจ้าอยู่หัวมากกว่าคนอื่น ผูกขาดความจงรักภักดีให้ข้าราชการอย่างนั้นหรือ ข้าราชการดีๆเขาไม่พูดแบบนี้ใส่ใครหรอก การได้เกิดมาใต้ร่มพระบารีของพระองค์ท่าน นับเป็นบุญอันประเสริฐแล้ว การถวายความจงรักภักดี จึงสมควรที่จะมีอยู่ในจิตใจทุกคน ไม่จำเป็นว่าจะเป็นใคร จะพลเรือนหรือข้าราชการ ก็สามารถจงรักภักดีกับพระองค์ท่านได้เสมอเท่าเทียมกัน ผมไม่เคยได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ใดๆ ทั้งสิ้น เพราะไม่ได้ทำความดีความชอบให้เห็นเป็นที่ประจักษ์ แต่พระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้นนั้นก็แผ่ไพศาลมายังผมและครอบครัว ผู้ปกครองผมทั้ง 2 ท่านปฏิบัติงานรับราชการถวายสนองพระเดชพระคุณมากว่า 20 ปี ผู้ปกครองทั้งสองท่านของผมเป็นข้าราชการพลเรือนในพระองค์ ซึ่งทรงมีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯแต่งตั้ง ทั้งคู่ หากจะเอาเครื่องราชฯมาอวดโอ่ ผมว่าคงอีกนานที่คุณหนูจินจะตามทัน เพราะเครื่องราชฯบางชนิดที่ผู้ปกครอง ( บิดา ) ได้รับพระราชทาน ปัจจุบัน ทรงงดพระราชทานไปแล้ว ผู้ปกครองผมเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้รับพระราชทาน แต่ถ้าคุณหนูจินต้องการให้โชว์ ผมก็ยินดี งั้นเรามาโชว์พร้อมกัน ทั้งเครื่องราชและใบประกาศ จะได้รู้ว่า ถ้านับเครื่องราชฯแล้วแสดงให้เห็นว่าใครจงรักภักดี มากกว่ากันก็เอา เฮ้อ ผมละทึ่งในสมองคุณจริงๆ คิดได้ไง " ข้าราชการจงรักภักดีต่อพระเจ้าอยู่หัวมากกว่าคนอื่น " นี่มันบ้าชัดๆ ผมนึกว่าคุยกะคนดีๆนะนี่
เด็กปากดี

Postby Linary » Mon Aug 08, 2011 11:59 pm

คุณจิน ซี 8 จริงหรอคะ

ยังใช้ภาษาไทยแปลกๆอยู่เลยนะคะ

อย่างคำว่า นะ ก็พิมพ์เป็น น๊ะ

เปล่า ก็พิมพ์เป็น ปล่าว

หรือเราสงสัยมากเกินไปก็ไม่ทราบนะคะ

ถ้าอยุ่ในระดับอาวุธโสจริงๆ รณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องไม่วิบัตินะคะ เพื่อนลูกหลานไทย

ถ้ารำคาญใจก็คงต้องขออภัยคุณหนูจินมา ณ ที่นี้
Linary

Postby เด็กปากดี » Tue Aug 09, 2011 12:04 am

หนูจิน wrote:เฮ้อ พล่ามมาเยอะเชียวคุณจิน ขออีกรอบนะ รูปของคุณที่เอามานะ มันยังชัดไม่พอหรือว่าคุณยิ่งลักษณ์ประดับอะไร ชั้นไหน แล้ว ที่ไปตอบนะ มันใช่หรือปล่า แล้วหากไม่แน่ใจในคำตอบใยไม่ศึกษาหาข้อมูลไปตอบโพล่งๆ อย่างนั้นได้อย่างไร ส่วนเรื่องราชกิจจา ถ้าผมเอาหลักฐานว่าประกาศแล้ว " ทุกชั้น " จะตั้งกระทู้ขอขมาผมไหม เอาแค่นี้ดีกว่า เพราะตอนนี้ผมเตรียมเอกสารที่ได้รับพร้อมแล้ว อย่าร่ายยาวอีก ปวดตา

ไม่ได้เถียงเรื่อง ยิ่งลักษณืประดับอะไร เพราะตอบไปกระทู้ก่อนแล้ว....และขออภัยแล้ว

แต่ว่า..ลองเอาประกาศราชกิจจา 53 วันที่ 8 ธันวาคม 2553 หน้า 1 เล่ม 127 ตอนที่ 14 ข มาให้ชมเป็นวิทยาทานหน่อยสิ ว่าประกาศชั้นอะไร :lol: :lol:

เอาไปเลยหนู แล้ว ขอขมา ซะด้วยนะ เพราะประกาศ " ทุกชั้น "

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2553/B/014/1.PDF
เด็กปากดี

Postby ssa » Tue Aug 09, 2011 1:41 am

Ixora wrote:
หนูจิน wrote:"ไหนคุุณหนูจิน ลองบอกผมซิว่า คุณยิ่งลักษณ์มี " ดารา ประดับอยู่ใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย " ไหม และถ้าไม่มี ทำไมคุณหนูจิน ผู้รับพระราชทานเครื่องราชหลายชั้น และมีความรู้เรื่องเครื่องราชอิสริยาภรณ์ จึงได้ปากพล่อย สะเพร่า บอกเพื่อนสมาชิกไปแบบผิดๆเล่าครับ ถ้าบอกต้องเห็นของจริง แล้วของจริงที่คุณหนูจินเคยได้รับพระราชทานมาเอามาเทียบกันไม่ได้หรือครับ"

ที่บอกว่า ถ้ามีดาราใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย จะสังเกตุได้ง่าย...ไม่ใช่บอกว่า คุณปู มีดารา
แต่เครื่องราชฯ ชั้นที่ 3 4 และ 5 จะคล้ายๆกัน (ถ่ามี ดารา จะสังเกตุง่าย)

จิน บรรจุ ระดับ 3 พอรับราชการได้ 5 ปีจึงมีสิทธิ์ขอเครื่องราช ซึ่งขอครั้งแรก ชั้นที่ 3 คือ ตริตราภรณ์มงกุฏไทย (ต.ม.)
จินจึงไม่เคยได้รับ ขั้นที่ 5 และ 4 คือ บ.ม บ.ช. จม. หรือ จช
รับราชการระดับ 7 มีสิทธิ์ขอ ชั้นที่ 2 ตระกูลมงกุฎ คือ ท.ม.
ได้รับ ท.ม. มาไม่น้อยกว่า 5 ปี มีสิทธิ์ขอ ท.ช. (ซึ่งปัจจุบัน ระดับ 8 )

ส่วนกรณี

หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราช จะไม่ปรากฏ ใน ประกาศราชกิจจาฯ แต่จะมีใน ประกาศนียบัตรกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์

เพราะอะไรจึงต้องมาจับผิด หรือเพื่อความสะใจ
ทำไมต้องด่าทอ คนอื่นทั้งๆที่ ไม่เคยรู้จักกัน
ทำไมต้องกล่าวว่าจินโง่ ทั้งๆที่ หนูจินไม่เคยว่าคุณเลย
เรารู้จักกันแค่ไหน ถึงจะมาตัดสินว่า หนูจิน ลวงโลก หรือตอแหล

เพียงเข้ามาเพื่อ แสดงความเห็นต่าง
แต่ไม่เคยว่ากล่าวใครหยาบๆคายๆ

แหย่เล็กแหย่น้อย..สร้างความเจ็บๆคันๆ ก็เพียงแค่นั้น
ขอร้องเถอะ อย่าดูถูกบุคคลที่คุณ ไม่เคยแม้แต่เคยเห็นหน้า หรือ พูดคุยกันจริงๆ.....บทสรุปมันอยู่ที่ไหน

ส่วนที่ว่าไม่มีการขอเครื่องราชในวโรกาส 5 ธันวา ปีนี้ที่คุณว่า เค๊าเสนอชื่อตั้งแต่เดือน ธันวา ปี 2553 แล้วจ๊ะ

"ข้าราชการ ระดับ 8" จริงๆ เหรอคุณหนูจิน

http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=14&t=39947&p=743620#p743620

หนูจินโพสว่าไม่ด่า ไม่หยาบคาย แค่เข้ามาแลกเปลี่ยนความเห็น
ประวัติการโพส มีคนเอามาให้ดูแล้วว่าหยาบ เถื่อน กักขฬะขนาดไหน ?
ssa

Postby Bookmarks » Tue Aug 09, 2011 1:44 am

......
Last edited by Bookmarks on Tue Aug 09, 2011 1:56 am, edited 1 time in total.
Bookmarks

Postby Bookmarks » Tue Aug 09, 2011 1:50 am

หนูจิน wrote:ยืนห่างๆ หนู
ผู้ใหญ่คุยกัน อย่าเข้ามายุ่ง
รู้จักกันแค่ใหน เก็บปากไว้กินนมก่อนนอน...ไป๊ :twisted:

แก่แล้ว ยังใช้ชื่อหนูจิน หนุ่มๆ อย่างผมยังเข้าใจผิดเลย ที่แท้เป็นรุ่นเดียวกับป้ากลวงนี่เอง :lol:
Last edited by Bookmarks on Tue Aug 09, 2011 1:57 am, edited 1 time in total.
Bookmarks

Postby Bookmarks » Tue Aug 09, 2011 1:53 am

Linary wrote:คุณจิน ซี 8 จริงหรอคะ

ยังใช้ภาษาไทยแปลกๆอยู่เลยนะคะ

อย่างคำว่า นะ ก็พิมพ์เป็น น๊ะ

เปล่า ก็พิมพ์เป็น ปล่าว

หรือเราสงสัยมากเกินไปก็ไม่ทราบนะคะ

ถ้าอยุ่ในระดับอาวุธโสจริงๆ รณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องไม่วิบัตินะคะ เพื่อนลูกหลานไทย

ถ้ารำคาญใจก็คงต้องขออภัยคุณหนูจินมา ณ ที่นี้

ซี 8 นี่รุ่นป้าปูแหล ได้มั๊ยครับ หรือว่าแก่กว่า
Bookmarks

Postby ispy » Tue Aug 09, 2011 2:07 am

เด็กปากดี wrote:
little bee wrote:สุโค่ยมากครับคุณเด็กปากดี ผมคารวะ 10 จอกเลยครับ
โห ข้าทาสขี้ฉ้อตอแหล เจ้านายมันก็ขี้ฉ้อตอแหล ตกลงขี้ฉ้อตอแหลทั้งวงศ์วานว่านเครือเลยพรรคนี้ตระกูลนี้
ปล. ขอเรียนถามคุณเด็กปากดีว่าความผิดในการเหิมเกริมติดเครื่องราชฯของปูแดงนี่ ผิดขั้นไหนครับ
และใครสามารถเอาผิดเธอได้บ้าง

ปล.ขอเรียนอย่างนี้นะครับ ณ ตอนนี้ ผมได้เอกสารการรับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ของคุณยิ่งลักณ์มาแล้วนะครับ พรุ่งนี้จะจัดให้กระทู้ใหม่ จึงขอยุติที่ข้อสงสัยที่มาคุณยื่งลักษณ์แกติดเครื่องราชฯโดยไม่มีสิทธิ์นะครับ แต่พรุ่งนี้จะมีข้อสังเกตุอะไรบางอย่างเป็นประเด็นใหม่ครับ และที่สำคัญผมยืนยันได้ว่า เครื่องราชฯที่คุณยื่งลักษณ์ได้รับ มันคนละชั้นกับที่ คุณจิน ซีแปด ไปโม้เอาไว้ครับ

อย่ารังแกผู้หญิงค๊า 5555+
ispy

Postby -tOmMyZ- » Tue Aug 09, 2011 2:09 am

ของจริง !!!!!!!!!

:lol: :lol: :lol: :lol:
เชื่อในสิ่งที่เห็น
-tOmMyZ-

Postby dutchout » Tue Aug 09, 2011 2:18 am

หนูจิน wrote:

จริงๆ ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องราชอะไรเลย มาอ่านเอาความรู้ แต่มาแปลกๆกับประโยคนี้ ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นข้าราชการ

ดูท่าทางอวดอ้าง ชอบโชว์พาว อยากรู้เหมือนกัน ตาสีตาสา ชาวไร่ชาวนา จงรักภักดีต่อในหลวงน้อยกว่าข้าราชการหรืออย่างไร แล้วยังจะเอาเครื่องราช มาโชว์พาวเพื่อวัดความจงรักภักดี

ลาออกจากข้าราชการเถอะ อย่าให้คำว่า ข้าราชการเสื่อมเสียม เพราะประโยคที่อวดอ้าง และไม่เหมาะกับการทำงานเป็นข้าราชการอย่างยิ่ง
dutchout

Postby ssa » Tue Aug 09, 2011 2:21 am

ดูการโพสมองออกครับ
น้องเด็กฯโพสจากประสบการณ์ตรง
หนูจินหาอ่านในเน็ทฯ แล้วมาตอบ

แอบอ้างซี 8 ผมว่าอย่าทำนิสัยแบบนี้เลย
ซี 8 โพสข้อความบ้าๆ บวมๆ เลอะเทอะ แบบนี้ มหาดไทยน่าสงสารมาก

คนมหาดไทย ซี 8 ลองบอกหน่อย ประเทศไทยแบ่งการปกครองออกเป็นกี่จังหวัด ?
ssa

Postby ssa » Tue Aug 09, 2011 2:35 am

หนูจินหายเลย
ไม่รอแล้ว
ไปนอนล่ะ
บ๊ายบายมหาดไทย ซี 8 ตัวปลอม
ssa

Postby Bookmarks » Tue Aug 09, 2011 2:37 am

ssa wrote:ดูการโพสมองออกครับ

แอบอ้างซี 8 ผมว่าอย่าทำนิสัยแบบนี้เลย
ซี 8 โพสข้อความบ้าๆ บวมๆ เลอะเทอะ แบบนี้ มหาดไทยน่าสงสารมาก

คนมหาดไทย ซี 8 ลองบอกหน่อย ประเทศไทยแบ่งการปกครองออกเป็นกี่จังหวัด ?

ซี 8 นี่น่าจะอายุสัก 40 อัพ แต่การโพสกระทู้แต่ละกระทู้ ถ้าไม่บอก ซี 8 ผมคิดว่า เด็กอายุ 18 มาเล่นป่วนบอร์ดนะเนี่ย
Bookmarks

Postby ssa » Tue Aug 09, 2011 2:40 am

Bookmarks wrote:
ssa wrote:ดูการโพสมองออกครับ

ซี 8 นี่น่าจะอายุสัก 40 อัพ แต่การโพสกระทู้แต่ละกระทู้ ถ้าไม่บอก ซี 8 ผมคิดว่า เด็กอายุ 18 มาเล่นป่วนบอร์ดนะเนี่ย

ซี 8 มหาดไทยไม่ยอมมาตอบ ไล่ไม่กี่คำถามเดี๋ยวก็รู้ ซี 8 ตัวจริงหรือซีอุยหรือซีม่าโลชั่น
ssa

Postby redfrog53 » Tue Aug 09, 2011 4:44 am

เด็กปากดี wrote:
redfrog53 wrote:
Bookmarks wrote:เห็นไปตอบอีกกระทู้ ว่าวันรับโปรดเกล้าไม่ต้องใส่เครื่องราชย์

เธอติดเครื่องราชเหมือนกั​น เป็นชุดเล็กแบบที่ข้ารา​ชการเขาติดกัน
เป็นแถบสีอกซ้ายค​รับ เธอได้รับเครื่องราชชั้น​ จัตุรถาภรณ์ช้างเผือกตอนที่​เป็นประธานมูลนิธิไทยคม
เดี๋ยวควายแดงมันจะหาว่าพวก​เราหลับหูหลับตาด่า ยังมีเรื่องให้ตามอีกเยอะคร​ับ

..........................
ผมอยากได้ที่มาจังครับ ว่าตอนเป็นประธานมูลนิธิไทยคม แล้วได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์จัตุรถาภรณ์ช้างเผือก นั้นมีที่มาจากไหน เหตุที่ผมอยากได้ที่มานั่นก็เพราะ

1.ผมเช็ค ตรวจจากราชกิจจานุเบกษา ที่เกี่ยวข้องในการพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ตั้งแต่คุณปูรับตำแหน่งในมูลนิธิไทยคม ( แกเป็นเลขานะครับ ไม่ใช่ประธาน บรรณพจน์ ต่างหากเป็นประธานครับ ) ตั้งแต่ปี 2548 ก็ยังไม่พบ

2.ผมขอข้อมูลเช็คทะเบียนผู้ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์จากสำนักอาลักษณ์และเครื่องราชอิสริยาภรณ์ สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี หน่วยงานที่มีหน้าที่ " โดยตรง " ในขอพระราชทาน เก็บประวัติข้อมูลผู้รับพระราชทานทั้งหมด ก็ไม่พบรายชื่อ
.......

Image

55555555 ที่ถามมา เพราะใน Fb.คุยกันในวันรับฯ เมื่อวาน เธอติดแถบเครื่องราชฯ ไม่ใช่ชุดเดิม และสามีกับลูกแต่งชุดขาวติดเรื่องราขฯเช่นกัน
ทำไมสามีและลูกต้องแต่งชุดข​าว ใครทราบช่วยบอกหน่อย เคยเป็นข้าราชการหรือข้่ารา​ชการการเมืองหรือ???

เด็กปากดี ฝากชุดนี้ไปด้วยนะ อยากรู้ว่า คุณสามีกับลูกมีสิทธิ์แต่งชุดชาวและติดเครื่องหมายมั่ย??
redfrog53

Postby koong » Tue Aug 09, 2011 7:34 am

รู้ไม่รู้ไม่ใช่เรื่องผิดนะหนูจิน

อะไรที่ไม่รู้เราก็บอกกันตรงๆว่าไม่รู้

ถ้าเรื่องเครื่องราช ฯ ใครไม่รู้แปลว่าโง่ งั้นเราก็คงโง่มากๆ เพราะตอนเป็นเนตรนารี เครื่องหมายต่างๆ ยังติดไม่ค่อยจะเป็น

แต่กระทู้นี้ก็ดีอย่าง ใครมีเหตุผล มีข้อมูลอะไรมาหักล้างกัน

ยังไม่มีใคตอบเลยถ้าระดับ ทช อายุราชการต้องกี่ปี อยากรู้ อ้ะ
koong

PreviousNext

Return to สภากาแฟ