เชิญ ชาว สรท ร่วมเสนอแนวคิด แก้ปัญหาน้ำท่วม

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: เชิญ ชาว สรท ร่วมเสนอแนวคิด แก้ปัญหาน้ำท่วม

Postby sigree » Tue Sep 27, 2011 2:51 pm

hentai wrote:บางอย่างก็ไม่ต้องคิดเองใหม่หมดครับ ลองไปหาดูว่า ประเทศอื่นๆเค้าทำอะไร แล้วก็เอามาเป็น idea ดูว่าเข้ากับเราไหม
ประเทศที่ ทำสำเร็จ( บรรเทาปัญหา) มีเยอะครับ ที่สำคัญคือ ต้อง ทำจริง อย่ายอมแพ้ อย่าคิดว่าทำไม่ได้ อย่าคิดว่า
ไม่เคยมีใครทำ

ตัวอย่างครับ บัคลาเทศ เค้าหนักกว่าเราเยอะ

Bangladesh is situated in the south Asian sub-continent. Because of its unique geographical
location and topography, it is one of the most flood-prone countries in the world. Approximately 20
to 25% of Bangladesh’s territory is inundated during the monsoon season. Such flooding provides
fertile agricultural land and the floodplains in the country are densely populated and intensely
utilized. On the other hand, at least 50 to 70% of the country’s territory is exposed to intermittent
extreme flooding that has far-reaching negative impacts on the national economy. Flood
management in Bangladesh is, therefore, perceived as an indispensable component of poverty
reduction initiatives.

http://www.apfm.info/pdf/case_studies/bangladesh.pdf

ถ้าสนใจก็ลองอ่านดู ผมขอแปะบทเรียนที่เ้ค้าได้จากการต่อสู้กับน้ำมา

7. Main lessons learned
Bangladesh has learnt many lessons from its experiences of the last 50 years in flood
management, namely:
• Flood management activities should not be a stand-alone approach but rather an integrated
approach in line with IWRM.
• Flood management should a combination of both structural and non-structural measures.
• The process of flood management should be a participatory one; especially communities
should be pro-actively involved.
• Flood management activities should be sustainable.
Technical considerations should not preclude socio-economic considerations.
• Flood management should directly contribute to poverty reduction or alleviation in the
developing countries.

บังคลาเทศน่าสนใจครับ
ผมได้ไอเดีย เรือโรงพยาบาลจากที่นั้นเลย

ชอบรูปนี้
Image
อธิบายชัดมาก ทำไมปัญหาหนักและหนักขึ้น
sigree

Re: เชิญ ชาว สรท ร่วมเสนอแนวคิด แก้ปัญหาน้ำท่วม

Postby ฝ่าดงกุ้ย » Tue Sep 27, 2011 3:00 pm

sigree wrote:
ลายน้ำ wrote:มิน่าล่ะ สมัยก่อนบ้านส่วนใหญ่ยกสูงทั้งนั้น
แต่ปัจจุบันมันแย่กว่านั้นมาก เพราะสิ่งแวดล้อม
ถูกทำลายไม่ยั่งมือเลย น้ำในดินก็อุ้มไว้ไม่อยู่
ส่วนถ้าดินแถวไหนที่ใต้ล่างเป็นหินนะแล้วเนื้อ
ดินประมาณ 4-5 เมตรนะถล่มแน่นอน แต่ถ้า
มีต้นไม้ใหญ่จะช่วยได้มาก เพราะรากไม้
เป็นต้วทำลายและเร่งการผุกร่อนของหิน
แต่ก็นะ โดนตัดไปเยอะ ค่อยๆแก้ไม่เอา
แป็ปเดียว ขอระยะยาว ก็นี่แหล่ะปลูกต้นไม้ที่
เชิงเขา ปลูกหญ้าแฟก ทำแก้มลิง(ที่มหาลัยน้ำท่วมบ่อย
แต่มีแก้มลิง) น่าจะลดปัญหาตรงนี้ได้มาก

เฉพาะเรื่องต้นไม้นะครับ

ขอให้นึกถึงดินถล่มทางใต้ ขนาดว่าปลูกยางพาราไม้ใหญ่ทั้งเขายังถล่ม..........
Image
เราต้องคุยเรื่องความหลากหลายพืชครับ ตอนนี้ทางใต้ใครปลูกยางบนเขา เริ่มมองๆพืชแซมช่วยยึดดินบ้างแล้ว

เค้าว่าต้นยางพาราไม่มีรากแก้วนะครับ
มันเลยไม่ยึดดินเอาไว้
ฝ่าดงกุ้ย

Postby Gop » Tue Sep 27, 2011 3:15 pm

Solidus wrote:1. ภาคอีสานมีโครงการบริหารจัดการน้ำโขง-เลย-ชี-มูลแล้วครับ จะสูบน้ำข้ามเขาลงภาคกลางให้ยุ่งยากทำไมมิทราบครับ ลองกางแผนที่เอาครับว่าภาคอีสานว่าติดกับแม่น้ำโขงเท่าไหร่ ขุดคลองชลประทานเชื่อมต่อกับแม่น้ำโขงตามจังหวัดต่าง ๆ เข้าท่ากว่าไหมครับ
โครงการสำรวจขุดคอคอดกระ สำรวจแล้วผลว่าไงบ้างล่ะครับ อย่าไปเทียบกับปานามาเลย นั่นมันลัดข้ามทวีป :lol: :lol: :lol:
2. ไม่จำเป็นครับ แต่ส่วนใหญ่จะท่วมพร้อมกันอยู่แล้ว เพียงแต่ไม่ได้ท่วมทั้งภาค เหตุผลไปดูร่องมรสุมที่พาดผ่านประเทศไทยเอาเองละกันว่าพาดผ่านภาคไหนบ้าง
3. ท่วมทั้งภาคเหนือ กลาง อีสานครับ

๑ ข้อแรกเห็นด้วยครับ สำหรับภาคอีสานถ้าระบายลงแม่น้ำโขงโดยเร็วได้ ก็ดีแล้วครับ แต่ที่ผมอยากเห็นคือการระบายน้ำจากภาคเหนือมาภาคอีสาน เพราะน้ำท่วมภาคกลางนั้น มันมาจากการสะสมน้ำจากแม่น้ำหลายๆสาย แล้วมารวมกันที่ภาคกลาง จังหวัดที่อยู่ต้นน้ำอย่างน่าน หรือเชียงใหม่ถึงแม้น้ำจะท่วม แต่จะไม่ท่วมนานเหมือนภาคกลางครับ บ้านญาติผมอยู่นครสวรรค์ น้ำท่วมมาเป็นเดือนแล้วครับยังไม่มีทีท่าว่าจะลงเลย น้ำสูงถึงขนาดว่ารถไฟจะไปไม่ได้แล้ว ผมได้ข่าวว่าจะมีน้ำอีกก้อนมาจากทางเหนืออีก ถ้าเราระบายน้ำบางส่วนออกไปภาคอีสานได้ผมว่าคุ้มนะครับ
๒ เรื่องการขุดคลองเชื่อม ผมเปรียบเทียบกับคลองปานามาและการสำรวจขุดคลองไทย เพราะผมเห็นว่าโครงการทั้งสองนี้เป็นการขุดคลองขนาดใหญ่และต้องเจาะภูเขาด้วย นั่นหมายความว่าในทางวิศวกรรมแล้วเป็นไปได้ ผมเห็นว่าการขุดคลองชลประทาน น่าจะเล็กกว่าคลองสำหรับเดินเรือ ถ้าวางแผนและสำรวจดีๆ ก็อาจทำได้ ส่วนที่คุณถามว่าผลการสำรวจเป็นอย่างไร ผมว่าหาไม่ยากนะครับ เอารูปมาให้ดูก็แล้วกัน

Image

เกือบทุกเส้นทางต้องผ่านภูเขาหมดเลยนะครับ ไม่เทือกเขาตะนาวศรีก็เทือกเขาบรรทัด ผมว่าเทคโนโลยีสมัยนี้ทำได้นะ ไม่เห็นมีอะไรน่าขำ ไม่ทราบว่าคุณขำตรงไหนครับ :?:

๓ ตอบสองข้อสุดท้ายของคุณพร้อมกัน ผมเห็นว่าต้องดูให้ดีว่าน้ำท่วมนั้นมี่ลักษณะอย่างไร อย่างท่วมที่โคราชหรือหาดใหญ่ ลักษณะคือฝนตกหนัก น้ำไหลบ่าเข้าตัวเมืองและที่อยู่อาศัย น้ำท่วใมแบบนี้สำหรับผมไม่น่ากลัวครับ มักจะท่วมไม่นาน ที่ทำได้่คือทำแนวป้องกัน และสร้างทางระบายน้ำดีๆ แต่ที่ผมสนใจมากๆคือ ประเภทน้ำล้นแม่น้ำ มันเกิดจากน้ำที่สะสมปริมาณมากแลั้วระบายลงทะเลไม่ทัน น้ำท่วมแบบนี้ ฝนหมดไปแล้วก็ท่วมได้ครับ แล้วท่วมนานเสียด้วย เมื่อปี ๓๘ น้ำท่วมหนักอีกครั้งหนึ่ง น้ำท่วมนานพอที่จะทำให้พืชสวนยืนต้นตาย สวนมะม่วงของคุณปู่ผม ต้นใหญ่ๆปลูกมาเป็นสิบปี ตายหมดเลย เพราะมันท่วมเยอะและนาน ส่วนภาคอีสานผมไม่เคยได้ยินว่าท่วมติดต่อกันนานนับเดือนอย่างภาคกลางนะครับ ดังนั้นการจะผันน้ำไปภาคอีสานนั้นทำตอนภาคอีสานน้ำลงแล้วก็ได้ จะได้ช่วยบรรเทาความเดือดร้อนของภาคกลางลงได้

Gop

Postby Solidus » Tue Sep 27, 2011 3:57 pm

Gop wrote:
Solidus wrote:1. ภาคอีสานมีโครงการบริหารจัดการน้ำโขง-เลย-ชี-มูลแล้วครับ จะสูบน้ำข้ามเขาลงภาคกลางให้ยุ่งยากทำไมมิทราบครับ ลองกางแผนที่เอาครับว่าภาคอีสานว่าติดกับแม่น้ำโขงเท่าไหร่ ขุดคลองชลประทานเชื่อมต่อกับแม่น้ำโขงตามจังหวัดต่าง ๆ เข้าท่ากว่าไหมครับ
โครงการสำรวจขุดคอคอดกระ สำรวจแล้วผลว่าไงบ้างล่ะครับ อย่าไปเทียบกับปานามาเลย นั่นมันลัดข้ามทวีป :lol: :lol: :lol:
2. ไม่จำเป็นครับ แต่ส่วนใหญ่จะท่วมพร้อมกันอยู่แล้ว เพียงแต่ไม่ได้ท่วมทั้งภาค เหตุผลไปดูร่องมรสุมที่พาดผ่านประเทศไทยเอาเองละกันว่าพาดผ่านภาคไหนบ้าง
3. ท่วมทั้งภาคเหนือ กลาง อีสานครับ

๑ ข้อแรกเห็นด้วยครับ สำหรับภาคอีสานถ้าระบายลงแม่น้ำโขงโดยเร็วได้ ก็ดีแล้วครับ แต่ที่ผมอยากเห็นคือการระบายน้ำจากภาคเหนือมาภาคอีสาน เพราะน้ำท่วมภาคกลางนั้น มันมาจากการสะสมน้ำจากแม่น้ำหลายๆสาย แล้วมารวมกันที่ภาคกลาง จังหวัดที่อยู่ต้นน้ำอย่างน่าน หรือเชียงใหม่ถึงแม้น้ำจะท่วม แต่จะไม่ท่วมนานเหมือนภาคกลางครับ บ้านญาติผมอยู่นครสวรรค์ น้ำท่วมมาเป็นเดือนแล้วครับยังไม่มีทีท่าว่าจะลงเลย น้ำสูงถึงขนาดว่ารถไฟจะไปไม่ได้แล้ว ผมได้ข่าวว่าจะมีน้ำอีกก้อนมาจากทางเหนืออีก ถ้าเราระบายน้ำบางส่วนออกไปภาคอีสานได้ผมว่าคุ้มนะครับ
๒ เรื่องการขุดคลองเชื่อม ผมเปรียบเทียบกับคลองปานามาและการสำรวจขุดคลองไทย เพราะผมเห็นว่าโครงการทั้งสองนี้เป็นการขุดคลองขนาดใหญ่และต้องเจาะภูเขาด้วย นั่นหมายความว่าในทางวิศวกรรมแล้วเป็นไปได้ ผมเห็นว่าการขุดคลองชลประทาน น่าจะเล็กกว่าคลองสำหรับเดินเรือ ถ้าวางแผนและสำรวจดีๆ ก็อาจทำได้ ส่วนที่คุณถามว่าผลการสำรวจเป็นอย่างไร ผมว่าหาไม่ยากนะครับ เอารูปมาให้ดูก็แล้วกัน

Image

เกือบทุกเส้นทางต้องผ่านภูเขาหมดเลยนะครับ ไม่เทือกเขาตะนาวศรีก็เทือกเขาบรรทัด ผมว่าเทคโนโลยีสมัยนี้ทำได้นะ ไม่เห็นมีอะไรน่าขำ ไม่ทราบว่าคุณขำตรงไหนครับ :?:

๓ ตอบสองข้อสุดท้ายของคุณพร้อมกัน ผมเห็นว่าต้องดูให้ดีว่าน้ำท่วมนั้นมี่ลักษณะอย่างไร อย่างท่วมที่โคราชหรือหาดใหญ่ ลักษณะคือฝนตกหนัก น้ำไหลบ่าเข้าตัวเมืองและที่อยู่อาศัย น้ำท่วใมแบบนี้สำหรับผมไม่น่ากลัวครับ มักจะท่วมไม่นาน ที่ทำได้่คือทำแนวป้องกัน และสร้างทางระบายน้ำดีๆ แต่ที่ผมสนใจมากๆคือ ประเภทน้ำล้นแม่น้ำ มันเกิดจากน้ำที่สะสมปริมาณมากแลั้วระบายลงทะเลไม่ทัน น้ำท่วมแบบนี้ ฝนหมดไปแล้วก็ท่วมได้ครับ แล้วท่วมนานเสียด้วย เมื่อปี ๓๘ น้ำท่วมหนักอีกครั้งหนึ่ง น้ำท่วมนานพอที่จะทำให้พืชสวนยืนต้นตาย สวนมะม่วงของคุณปู่ผม ต้นใหญ่ๆปลูกมาเป็นสิบปี ตายหมดเลย เพราะมันท่วมเยอะและนาน ส่วนภาคอีสานผมไม่เคยได้ยินว่าท่วมติดต่อกันนานนับเดือนอย่างภาคกลางนะครับ ดังนั้นการจะผันน้ำไปภาคอีสานนั้นทำตอนภาคอีสานน้ำลงแล้วก็ได้ จะได้ช่วยบรรเทาความเดือดร้อนของภาคกลางลงได้

1. จังหวัดในภาคเหนือจังหวัดไหนติดภาคอีสานบ้างครับ หากจะระบายน้ำจากภาคเหนือมาภาคอีสานไม่ผ่านภาคกลาง ถ้าผ่านก็อย่างสุโขทัย พิษณุโลก ที่น้ำมาจากเหนือก็ท่วมแล้ว คุณบอกว่าน้ำท่วมภาคกลางนั้น มันมาจากการสะสมน้ำจากแม่น้ำหลาย ๆ สาย แต่พอทางระบายกับบีบให้แคบ ๆ ถ้าจะใช้เครื่องสูบน้ำต้องใช้ปริมาณเท่าใดครับที่จะสูบน้ำขึ้นเขาไปปล่อยที่อีสานปริมาณมากพอที่ไม่ให้ภาคกลางท่วม
2. การสำรวจขุดคลองไทยใช้วิธีระเบิดภูเขาครับ ไม่ได้เจาะภูเขา ระหว่างระเบิดทิ้งกับเจาะให้เป็นรูอย่างไหนง่ายกว่ากันล่ะครับ ทางวิศวกรรมแล้วเป็นไปได้หมดแหละ ถ้ามีงบไม่จำกัด แล้วเรามีงบไม่จำกัดหรือครับ ผลสำรวจเป็นไง คำตอบคือไม่คุ้มค่าต่อการทำครับ และดู ๆ แล้วเวียดนามยิ้มร่าแน่ แล้วเขาภาคใต้ก็ไม่ได้ใหญ่โตแบบของอีสานด้วย
3. ภาคอีสานดินไม่ค่อยอุ้มน้ำ ขณะที่ภาคกลางดินอุ้มน้ำ การระบายน้ำลงดินก็ต่างกันแล้วครับ แล้วเรื่องผันน้ำนะไม่ต้องผันน้ำไปอีสานหรอกครับ เอาแค่แม่น้ำภาคกลางนี่แหละผันกันได้มากน้อยแค่ไหน ท่าจีน บางประกงใช้ประโยชน์ได้แค่ไหนตอนนี้
Solidus

Postby tonythebest » Tue Sep 27, 2011 4:16 pm

แนวคิดแบบง่ายๆ ของผม ผมคิดว่าน้ำท่วมหลายๆ ครั้ง ไม่ได้มาจากมีน้ำมากเกินไป
แต่ที่ท่วม เพราะน้ำมาพร้อมกัน และแหล่งพักน้ำ ชลอน้ำมีไม่พอ
หาดใหญ่ น้ำท่วมใหญ่อยู่บ่อยครั้ง จนเกิดโครงการแก้มลิงตามพระราชดำริ
ปีแรกๆ ก็พอช่วยได้ แต่ปีที่แล้วกลับหนัก เพราะน้ำมาหลายทาง จนเขื่อนช่วยไม่ไหว
หากเราทยอยหาพื้นที่ว่าง ขุดบ่อพักน้ำ หรือแก้มลิงเพิ่มไปเรื่อยๆ
หาพื้นที่สาธารณะที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์ ทำจุดพักน้ำกระจายออกไปตามทำเลทางเดินน้ำ
ผมว่า มันก็ช่วยชะลอน้ำได้มากขึ้น แบ่งเบามาจากเขื่อนใหญ่ได้บ้าง
รวมถึงคูคลอง ซึ่งตื้นเขิน อุดตัน ก็ต้องดูแลให้ดี หรือขุดเพิ่ม ทำเพิ่ม
มันอาจต้องใช้เวลานาน ใช้งบเยอะ แต่ผมว่า มันจะช่วยได้มากในระยะยาว
บางที รอบๆ แหล่งพักน้ำนั้น อาจพัฒนาเพิ่มเติมเป็นแหล่งท่องเที่ยวหรือแหล่งทำมาหากิน
หรืออาจใช้คูคลองที่ขุดเพิ่ม หรือขยาย เป็นทางสัญจรเพิ่มเติมจากถนน
ผมว่า น่าจะใช้งบประมาณน้อยกว่าท่อใหญ่ (แต่สำหรับเมืองใหญ่ คงต้องใช้วิธีนี้)
หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

ขอให้โชคดีต่อความเชื่อครับ
tonythebest

Postby Gop » Tue Sep 27, 2011 4:36 pm

Solidus wrote:1. จังหวัดในภาคเหนือจังหวัดไหนติดภาคอีสานบ้างครับ หากจะระบายน้ำจากภาคเหนือมาภาคอีสานไม่ผ่านภาคกลาง ถ้าผ่านก็อย่างสุโขทัย พิษณุโลก ที่น้ำมาจากเหนือก็ท่วมแล้ว คุณบอกว่าน้ำท่วมภาคกลางนั้น มันมาจากการสะสมน้ำจากแม่น้ำหลาย ๆ สาย แต่พอทางระบายกับบีบให้แคบ ๆ ถ้าจะใช้เครื่องสูบน้ำต้องใช้ปริมาณเท่าใดครับที่จะสูบน้ำขึ้นเขาไปปล่อยที่อีสานปริมาณมากพอที่ไม่ให้ภาคกลางท่วม
2. การสำรวจขุดคลองไทยใช้วิธีระเบิดภูเขาครับ ไม่ได้เจาะภูเขา ระหว่างระเบิดทิ้งกับเจาะให้เป็นรูอย่างไหนง่ายกว่ากันล่ะครับ ทางวิศวกรรมแล้วเป็นไปได้หมดแหละ ถ้ามีงบไม่จำกัด แล้วเรามีงบไม่จำกัดหรือครับ ผลสำรวจเป็นไง คำตอบคือไม่คุ้มค่าต่อการทำครับ และดู ๆ แล้วเวียดนามยิ้มร่าแน่ แล้วเขาภาคใต้ก็ไม่ได้ใหญ่โตแบบของอีสานด้วย
3. ภาคอีสานดินไม่ค่อยอุ้มน้ำ ขณะที่ภาคกลางดินอุ้มน้ำ การระบายน้ำลงดินก็ต่างกันแล้วครับ แล้วเรื่องผันน้ำนะไม่ต้องผันน้ำไปอีสานหรอกครับ เอาแค่แม่น้ำภาคกลางนี่แหละผันกันได้มากน้อยแค่ไหน ท่าจีน บางประกงใช้ประโยชน์ได้แค่ไหนตอนนี้

๑ ผมพูดไม่ละเอียดเอง ถ้าเหนือไปอีสานตรงๆคงไม่ได้แน่ ผมหมายถึงการระบายน้ำจากภาคกลางตอนบน เช่นพิจิตร นครสวรรค์ไปภาคอีสาน อาจผ่านเพชรบูรณ์ หรือชัยภูมิ อันนี้ตอบแบบมองแผนที่นะครับ เรื่องระดับความสูงและเส้นทางก็ต้องสำรวจกันไป เรื่องเจาะภูเขา ผมนึกว่าหมายถึงระเบิดภูเขา เรื่องทำอุโมงค์ไม่ได้อยู่ในความคิดผมนะ แค่เห็นว่าเราทำอย่างคลองปานามาได้มั้ย คือทำเป็นช่วงๆ มีแหล่งเก็บน้ำ มีประตูน้ำสองฝั่ง ก็แค่ข้อเสนอครับ เรื่องปริมาณน้ำ เรื่องความคุ้มทุนก็ต้องสำรวจกันก่อน อาจคุ้มหรือไม่คุ้มก็ได้
๒ ผมสงสัยที่ว่า "ไม่คุ้มค่าต่อการทำ" ที่คุณว่านั้น เราเอาอะไรเป็นตัวชี้วัดครับ ทั้งเรื่องนี้และเรื่องคลองไทย ขอนอกประเด็นเรื่องคลองไทยนิดนึง ทำไมผมมองไม่เห็นว่ามันจะไม่คุ้มค่าได้อย่างไร เรื่องการลงทุนนั้นสูงแน่นอน แต่การกลายเป็นศูนย์กลางการเดินเรือของโลกนั้นมันไม่คุ้มค่าอย่างไรครับ :?: :?:
๓ เห็นมั้ยล่ะครับ ภาคอีสานเหมาะกว่าในการเป็นพื้นที่รับน้ำ เพราะน้ำจะลงได้เร็วกว่าตามสภาพของดิน อีกทั้งแม่น้ำในภาคอีสานก็น้อยกว่า ส่วนภาคกลางคุณก็บอกเองไม่ใช่หรือครับ ว่าเราเชื่อมท่าจีนกับเจ้าพระยาอยู่แล้ว ส่วนบางปะกงผมก็งงเหมือนกัน เห็นมีแต่คลองแสนแสบเชื่อมมาตั้งแต่สมัย ร.๓ แล้ว เราระบายออกไปทางนั้นไม่ได้หรือไง :?: :?:
Gop

Postby Solidus » Tue Sep 27, 2011 5:35 pm

Gop wrote:
Solidus wrote:1. จังหวัดในภาคเหนือจังหวัดไหนติดภาคอีสานบ้างครับ หากจะระบายน้ำจากภาคเหนือมาภาคอีสานไม่ผ่านภาคกลาง ถ้าผ่านก็อย่างสุโขทัย พิษณุโลก ที่น้ำมาจากเหนือก็ท่วมแล้ว คุณบอกว่าน้ำท่วมภาคกลางนั้น มันมาจากการสะสมน้ำจากแม่น้ำหลาย ๆ สาย แต่พอทางระบายกับบีบให้แคบ ๆ ถ้าจะใช้เครื่องสูบน้ำต้องใช้ปริมาณเท่าใดครับที่จะสูบน้ำขึ้นเขาไปปล่อยที่อีสานปริมาณมากพอที่ไม่ให้ภาคกลางท่วม

๑ ผมพูดไม่ละเอียดเอง ถ้าเหนือไปอีสานตรงๆคงไม่ได้แน่ ผมหมายถึงการระบายน้ำจากภาคกลางตอนบน เช่นพิจิตร นครสวรรค์ไปภาคอีสาน อาจผ่านเพชรบูรณ์ หรือชัยภูมิ อันนี้ตอบแบบมองแผนที่นะครับ เรื่องระดับความสูงและเส้นทางก็ต้องสำรวจกันไป เรื่องเจาะภูเขา ผมนึกว่าหมายถึงระเบิดภูเขา เรื่องทำอุโมงค์ไม่ได้อยู่ในความคิดผมนะ แค่เห็นว่าเราทำอย่างคลองปานามาได้มั้ย คือทำเป็นช่วงๆ มีแหล่งเก็บน้ำ มีประตูน้ำสองฝั่ง ก็แค่ข้อเสนอครับ เรื่องปริมาณน้ำ เรื่องความคุ้มทุนก็ต้องสำรวจกันก่อน อาจคุ้มหรือไม่คุ้มก็ได้
๒ ผมสงสัยที่ว่า "ไม่คุ้มค่าต่อการทำ" ที่คุณว่านั้น เราเอาอะไรเป็นตัวชี้วัดครับ ทั้งเรื่องนี้และเรื่องคลองไทย ขอนอกประเด็นเรื่องคลองไทยนิดนึง ทำไมผมมองไม่เห็นว่ามันจะไม่คุ้มค่าได้อย่างไร เรื่องการลงทุนนั้นสูงแน่นอน แต่การกลายเป็นศูนย์กลางการเดินเรือของโลกนั้นมันไม่คุ้มค่าอย่างไรครับ :?: :?:
๓ เห็นมั้ยล่ะครับ ภาคอีสานเหมาะกว่าในการเป็นพื้นที่รับน้ำ เพราะน้ำจะลงได้เร็วกว่าตามสภาพของดิน อีกทั้งแม่น้ำในภาคอีสานก็น้อยกว่า ส่วนภาคกลางคุณก็บอกเองไม่ใช่หรือครับ ว่าเราเชื่อมท่าจีนกับเจ้าพระยาอยู่แล้ว ส่วนบางปะกงผมก็งงเหมือนกัน เห็นมีแต่คลองแสนแสบเชื่อมมาตั้งแต่สมัย ร.๓ แล้ว เราระบายออกไปทางนั้นไม่ได้หรือไง :?: :?:
1. น้ำมันท่วมตั้งแต่สุโขทัย พิษณุโลกแล้วครับ แล้วถ้าให้มาที่นครสวรรค์นะขุดคลองลัดลงท่าจีนง่ายกว่าไหมครับ ระยะทางก็น้อยกว่าที่จะไประเบิดภูเขานะ ยังไม่นับเรื่องเจอ EIA ก็ไม่ผ่าน
2. เอาเรื่องเศรษฐกิจ ขนาดคิดรายได้คลองสุเอซหรือปานา จำนวนเรือที่ผ่าน คิดอย่างแง่ดีที่สุดกว่าจะคุ้มทุนก็ล่อไปเกือบร้อยปีแล้วครับ แต่การที่ย่นระยะทางได้ไม่มาก เสียเวลาเข้าคิว เสียเวลาเนื่องจากผ่านคลอง เสียเงินค่าผ่านทาง ดีไม่ดีจะมากกว่าค่าใช้จ่ายปกติอีกครับ ถ้าเกิดอุบัติเหตุก็จบเลย แล้วเรื่องศูนย์กลางการเดินเรือของโลก อียิปต์กับปานามามันยังไม่ได้ตรงนี้เท่าที่ควรเลย มีค่าแค่ทางผ่านแค่นั้น ประเทศไทยคงไม่ต่างกันหรอกเป็นแค่ทางผ่าน แต่เวียดนามคงได้ส้มหล่นกองใหญ่ ๆ สร้างท่าเรือที่แหลมญวนเตรียมไว้ได้เลยถ้าไทยขุดคลองเมื่อไหร่ ไหนจะเรื่องเอาเงินมาจากไหนอีก ถ้ากู้มาเศรษฐฏิจไทยก็ฟุบยาวแหละครับ แค่เรื่องประชานิยมก็หาเงินมาโปะกันแทบไม่พออยู่แล้ว แถมขุดแล้วต้องให้เสร็จถ้าไม่เสร็จจะทำไงครับ
เรื่องสิ่งแวดล้อม มีผลเสียมากกว่าผลดี ภาคใต้ก็หากินกับสิ่งแวดล้อมไม่ใช่รึ การท่องเที่ยวปีหนึ่งได้เท่าไหร่ครับ ถ้าขุดคลองแล้ว สิ่งแวดล้อมเสีย การท่องเที่ยวเสียหาย จะชดเชยตรงนี้ยังไง
3. เราเชื่อมท่าจีนกับเจ้าพระยาอยู่แล้ว แต่ไม่ได้ใช้เท่าที่ควร เพราะท่าจีนไหลผ่านจังหวัดหนึ่งที่จองโควต้าเจ้าของกระทรวงที่ทำหน้าที่คุมเรื่องน้ำ ส่วนบางประกงมีคลองแสนแสบ,คลองพระโขนง และคลองสำโรงแต่ได้ประโยชน์น้อยครับ เพราะไม่ได้ช่วยให้จังหวัดบน ๆ ระบายน้ำเท่าไหร่ ต้องท่วมก่อนที่จะถึงกรุงเทพ ขนาดปัจจุบันระบายน้ำปกติกรุงเทพไม่ได้เดือดร้อนอะไร จังหวัดบน ๆ ยังท่วม ใช้คลองรังสิตไม่ดีกว่ารึ
Image
Solidus

Postby quantaz » Tue Sep 27, 2011 5:43 pm

1. ปลูกป่าทุกวันพระ!

2. เพิ่มโทษการบุกรุกพื้นที่ป่าให้หนัก เช่น หากตัดต้นไม้ 1 ต้น ต้องจ่ายเงิน 1 ล้านบาทและติดคุก พร้อมทั้งปลูกต้นไม้ชดเชย 100 ต้น ฯลฯ

:D :D :D อาจจะยากแต่ก็น่าลองนะ!!!
ธมม จารี สุขํ เสติ
ผู้ประพฤติธรรมย่อมอยู่เป็นสุข

ไม่เชื่อต้อง...ศึกษา ไม่มีปัญญาต้อง...เรียนรู้
quantaz

Postby พิฆาตอสูร » Tue Sep 27, 2011 8:34 pm

ภาพรากหญ้าแฝกที่ช่วยยึดดินได้ดีตามรอยพระราชดำริ

(11.8 KiB) Not downloaded yet

(11.43 KiB) Not downloaded yet

ตาแก่แปะไม่เป็น ขออภัย
พิฆาตอสูร

Postby Gop » Tue Sep 27, 2011 9:47 pm

Solidus wrote:1. น้ำมันท่วมตั้งแต่สุโขทัย พิษณุโลกแล้วครับ แล้วถ้าให้มาที่นครสวรรค์นะขุดคลองลัดลงท่าจีนง่ายกว่าไหมครับ ระยะทางก็น้อยกว่าที่จะไประเบิดภูเขานะ ยังไม่นับเรื่องเจอ EIA ก็ไม่ผ่าน
2. เอาเรื่องเศรษฐกิจ ขนาดคิดรายได้คลองสุเอซหรือปานา จำนวนเรือที่ผ่าน คิดอย่างแง่ดีที่สุดกว่าจะคุ้มทุนก็ล่อไปเกือบร้อยปีแล้วครับ แต่การที่ย่นระยะทางได้ไม่มาก เสียเวลาเข้าคิว เสียเวลาเนื่องจากผ่านคลอง เสียเงินค่าผ่านทาง ดีไม่ดีจะมากกว่าค่าใช้จ่ายปกติอีกครับ ถ้าเกิดอุบัติเหตุก็จบเลย แล้วเรื่องศูนย์กลางการเดินเรือของโลก อียิปต์กับปานามามันยังไม่ได้ตรงนี้เท่าที่ควรเลย มีค่าแค่ทางผ่านแค่นั้น ประเทศไทยคงไม่ต่างกันหรอกเป็นแค่ทางผ่าน แต่เวียดนามคงได้ส้มหล่นกองใหญ่ ๆ สร้างท่าเรือที่แหลมญวนเตรียมไว้ได้เลยถ้าไทยขุดคลองเมื่อไหร่ ไหนจะเรื่องเอาเงินมาจากไหนอีก ถ้ากู้มาเศรษฐฏิจไทยก็ฟุบยาวแหละครับ แค่เรื่องประชานิยมก็หาเงินมาโปะกันแทบไม่พออยู่แล้ว แถมขุดแล้วต้องให้เสร็จถ้าไม่เสร็จจะทำไงครับ
เรื่องสิ่งแวดล้อม มีผลเสียมากกว่าผลดี ภาคใต้ก็หากินกับสิ่งแวดล้อมไม่ใช่รึ การท่องเที่ยวปีหนึ่งได้เท่าไหร่ครับ ถ้าขุดคลองแล้ว สิ่งแวดล้อมเสีย การท่องเที่ยวเสียหาย จะชดเชยตรงนี้ยังไง
3. เราเชื่อมท่าจีนกับเจ้าพระยาอยู่แล้ว แต่ไม่ได้ใช้เท่าที่ควร เพราะท่าจีนไหลผ่านจังหวัดหนึ่งที่จองโควต้าเจ้าของกระทรวงที่ทำหน้าที่คุมเรื่องน้ำ ส่วนบางประกงมีคลองแสนแสบ,คลองพระโขนง และคลองสำโรงแต่ได้ประโยชน์น้อยครับ เพราะไม่ได้ช่วยให้จังหวัดบน ๆ ระบายน้ำเท่าไหร่ ต้องท่วมก่อนที่จะถึงกรุงเทพ ขนาดปัจจุบันระบายน้ำปกติกรุงเทพไม่ได้เดือดร้อนอะไร จังหวัดบน ๆ ยังท่วม ใช้คลองรังสิตไม่ดีกว่ารึ

๑ ผมมองในแง่การระบายน้ำครับ เห็นว่าถ้ามีทางเลือกอื่นนอกจากลงทะเลที่อ่าวไทย จะช่วยบรรเทาน้ำท่วมได้ อย่าลืมว่าเราไม่ต้องรอให้ถึงหน้าน้ำ เราก็ระบายน้ำก่อนจะท่วมได้นะครับ อย่างปีนี้ผมรู้ว่าท่วมหนักแน่ เพราะสังเกตตั้งแต่กรกฏาคม ระดับน้ำก็สูงแล้ว ถ้าเราระบายน้ำออกไปที่อื่นเสียก่อนแต่เนิ่นๆ ก็น่าจะลดระดับความเสียหายได้เยอะนะครับ ถึงท่วมก็ไม่กินวงกว้าง และท่วมไม่ลึกมาก เรื่องการผันไปแม่น้ำท่าจีนผมก็เห็นด้วยครับ แต่จากแผนที่ของคุณ ผันไปแม่น้ำป่าสักก็ไม่เลวนะครับ จากป่าสักไปภาคอีสาน ภูเขาก็ไม่ได้เยอะเท่าไหร่ ดูๆแล้วไปภาคอีสานยังน่าสนอยู่นะ
๒ เรื่องคลองไทย ไม่ทราบว่ามีกระทู้คุยเรื่องนี้อย่างจริงจังหรือยัง ถ้าไม่มี ผมคิดว่าน่าจะตั้งเป็นกระทู้เฉพาะไปเลย เพราะผมฟังคุณแล้ว อยากเห็นรายละเอียด ว่าไม่คุ้มนั้น มันคิดอย่างไร เรื่องนี้มีหลายมิติครับ ผมกลับมองว่าสิ่งที่น่าเป็นห่วงที่สุดกลับเป็นเรื่องความมั่นคง เพราะเราจะกลายเป็นจุดยุทธศาสตร์ที่สำคัญของโลกไปเลย ถ้ามีสงครามรับรองว่าหลีกเลี่ยงการเกี่ยวพันได้ยาก แต่เรื่องความคุ้มทุนทางธุรกิจ ผมกลับมองว่าอย่างไรก็คุ้ม ถ้าคุณ Solidus มีตัวเลขการคำนวณ กรุณาชี้แจงด้วยครับ ว่ามันไม่คุ้มอย่างไร

Gop

Postby Solidus » Tue Sep 27, 2011 11:31 pm

Gop wrote:
๑ ผมมองในแง่การระบายน้ำครับ เห็นว่าถ้ามีทางเลือกอื่นนอกจากลงทะเลที่อ่าวไทย จะช่วยบรรเทาน้ำท่วมได้ อย่าลืมว่าเราไม่ต้องรอให้ถึงหน้าน้ำ เราก็ระบายน้ำก่อนจะท่วมได้นะครับ อย่างปีนี้ผมรู้ว่าท่วมหนักแน่ เพราะสังเกตตั้งแต่กรกฏาคม ระดับน้ำก็สูงแล้ว ถ้าเราระบายน้ำออกไปที่อื่นเสียก่อนแต่เนิ่นๆ ก็น่าจะลดระดับความเสียหายได้เยอะนะครับ ถึงท่วมก็ไม่กินวงกว้าง และท่วมไม่ลึกมาก เรื่องการผันไปแม่น้ำท่าจีนผมก็เห็นด้วยครับ แต่จากแผนที่ของคุณ ผันไปแม่น้ำป่าสักก็ไม่เลวนะครับ จากป่าสักไปภาคอีสาน ภูเขาก็ไม่ได้เยอะเท่าไหร่ ดูๆแล้วไปภาคอีสานยังน่าสนอยู่นะ
๒ เรื่องคลองไทย ไม่ทราบว่ามีกระทู้คุยเรื่องนี้อย่างจริงจังหรือยัง ถ้าไม่มี ผมคิดว่าน่าจะตั้งเป็นกระทู้เฉพาะไปเลย เพราะผมฟังคุณแล้ว อยากเห็นรายละเอียด ว่าไม่คุ้มนั้น มันคิดอย่างไร เรื่องนี้มีหลายมิติครับ ผมกลับมองว่าสิ่งที่น่าเป็นห่วงที่สุดกลับเป็นเรื่องความมั่นคง เพราะเราจะกลายเป็นจุดยุทธศาสตร์ที่สำคัญของโลกไปเลย ถ้ามีสงครามรับรองว่าหลีกเลี่ยงการเกี่ยวพันได้ยาก แต่เรื่องความคุ้มทุนทางธุรกิจ ผมกลับมองว่าอย่างไรก็คุ้ม ถ้าคุณ Solidus มีตัวเลขการคำนวณ กรุณาชี้แจงด้วยครับ ว่ามันไม่คุ้มอย่างไร

1. ผันไปป่าสักมันก็ลงมากองที่อยุธยาอยู่ดีแหละครับ ส่วนจากป่าสักไปอีสานนี่ต้องสูบน้ำขึ้นอย่างเดียวครับ ผมถึงถามไปว่าจะใช้เครื่องสูบน้ำต้องใช้ปริมาณเท่าใดครับที่จะสูบน้ำขึ้นเขาไปปล่อยที่อีสานปริมาณมากพอที่ไม่ให้ภาคกลางท่วม
2. คุณเห็นโครงการสำรวจขุดคอคอดกระ แล้วไม่ได้อ่านรายงานผลสำรวจเรื่องเศรษฐกิจกับสิ่งแวดล้อมหรือครับ ผลสำรวจเท่าที่รู้มามี 4 คณะที่สำรวจ ผลคือระยะเวลาคืนทุน 50+ ปี คิดจากเรือทุกลำที่ผ่านช่องแคบมาใช้คลอง
ยกคลองสุเอซละกัน จำนวนเรือที่ผ่านเมื่อปี 2010 มี 17,993 ลำ รายได้ 4,768.9 Million $ ก็ประมาณ 1.43 แสนล้านบาท ขนาดคลองสุเอซที่ลัดทวีปยังมีเรือใช้แค่ประมาณ 50 ลำต่อวัน ค่าผ่านทางเฉลี่ย 8 ล้านบาท (ค่าใช้จ่ายของเรือ 30000 ตันรวมค่าน้ำมันถ้าจำไม่ผิดประมาณ 2 ล้านบาท/วัน) แล้วคลองไทยทีลัดแค่แหลมจะมีเรือมาใช้กี่ลำ เก็บค่าผ่านทางเท่าไหร่ รายได้จากการท่องเที่ยวภาคใต้ประมาณ 1.5 แสนล้านบาท หากขุดแล้วจะได้รับผลกระทบเท่าไหร่
Solidus

Postby นักเรียนตลอดชีพ » Wed Sep 28, 2011 12:19 am

แดงจังเลย wrote:คุณลองไปดูประวัติศาสตร์นะ ไม่มีน้ำท่วมครั้งใหนของประเทศไทย ที่จะแก้ได้ ในความคิดเห็นของคุณ

สิ่งที่ดีที่สุดคือ เยียวยา และกำลังใจ และพวกตัวป่วนก็ให้เพลาๆปากบ้าง

แต่ก่อน กรุงเทพฯท่วมหนัก ขนาด ถนนวิภาวดี ถึงหัวเข่า ...... ฝนตกรถติด จนน้ำมันหมด บนทางด่วน คนทิ้งรถ หรือ ออกมายืน ฉี่บนทางด่วน .....

แต่ตอนนี้ ภาพเหล่านั้น หายไปแล้ว ....

ทุกอย่างอยู่ที่การบริหารจัดการ การเตรียมการ มีแผนไว้อยู่แล้ว ถ้าจว.ต่างๆ รู้จักดูกทม.เอาเป็นแบบอย่าง ความเสียหาย จะลดไปได้เยอะ ...
นักเรียนตลอดชีพ

Postby Solidus » Wed Sep 28, 2011 12:22 am

นักเรียนตลอดชีพ wrote:
แดงจังเลย wrote:คุณลองไปดูประวัติศาสตร์นะ ไม่มีน้ำท่วมครั้งใหนของประเทศไทย ที่จะแก้ได้ ในความคิดเห็นของคุณ

สิ่งที่ดีที่สุดคือ เยียวยา และกำลังใจ และพวกตัวป่วนก็ให้เพลาๆปากบ้าง

แต่ก่อน กรุงเทพฯท่วมหนัก ขนาด ถนนวิภาวดี ถึงหัวเข่า ...... ฝนตกรถติด จนน้ำมันหมด บนทางด่วน คนทิ้งรถ หรือ ออกมายืน ฉี่บนทางด่วน .....

แต่ตอนนี้ ภาพเหล่านั้น หายไปแล้ว ....

ทุกอย่างอยู่ที่การบริหารจัดการ การเตรียมการ มีแผนไว้อยู่แล้ว ถ้าจว.ต่างๆ รู้จักดูกทม.เอาเป็นแบบอย่าง ความเสียหาย จะลดไปได้เยอะ ...
ถ้าฝนตกหนักก็ยังท่วมอยู่นะ ถ้าเปิดเครื่องสูบน้ำแป๊บก็ลด :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby Gop » Wed Sep 28, 2011 11:10 am

Solidus wrote:1. ผันไปป่าสักมันก็ลงมากองที่อยุธยาอยู่ดีแหละครับ ส่วนจากป่าสักไปอีสานนี่ต้องสูบน้ำขึ้นอย่างเดียวครับ ผมถึงถามไปว่าจะใช้เครื่องสูบน้ำต้องใช้ปริมาณเท่าใดครับที่จะสูบน้ำขึ้นเขาไปปล่อยที่อีสานปริมาณมากพอที่ไม่ให้ภาคกลางท่วม
2. คุณเห็นโครงการสำรวจขุดคอคอดกระ แล้วไม่ได้อ่านรายงานผลสำรวจเรื่องเศรษฐกิจกับสิ่งแวดล้อมหรือครับ ผลสำรวจเท่าที่รู้มามี 4 คณะที่สำรวจ ผลคือระยะเวลาคืนทุน 50+ ปี คิดจากเรือทุกลำที่ผ่านช่องแคบมาใช้คลอง
ยกคลองสุเอซละกัน จำนวนเรือที่ผ่านเมื่อปี 2010 มี 17,993 ลำ รายได้ 4,768.9 Million $ ก็ประมาณ 1.43 แสนล้านบาท ขนาดคลองสุเอซที่ลัดทวีปยังมีเรือใช้แค่ประมาณ 50 ลำต่อวัน ค่าผ่านทางเฉลี่ย 8 ล้านบาท (ค่าใช้จ่ายของเรือ 30000 ตันรวมค่าน้ำมันถ้าจำไม่ผิดประมาณ 2 ล้านบาท/วัน) แล้วคลองไทยทีลัดแค่แหลมจะมีเรือมาใช้กี่ลำ เก็บค่าผ่านทางเท่าไหร่ รายได้จากการท่องเที่ยวภาคใต้ประมาณ 1.5 แสนล้านบาท หากขุดแล้วจะได้รับผลกระทบเท่าไหร่

๑ เรื่องการผันน้ำผมย้ำว่าแค่เสนอไอเดียเท่านั้น ประเด็นสำคัญคือ ถ้ามันทำได้แล้วคุ้ม ถึงแม้ต้องลำบากหน่อยแต่ก็น่าสนใจ เพราะถ้าเรามีภาคอีสานเป็นพื้นที่รับน้ำจากภาคกลางได้อีกแห่ง ผมเห็นว่าจะช่วยลดเรื่องน้ำท่วมได้มาก อย่าลืมว่าเราไม่ต้องรอให้น้ำท่วมค่อยระบายน้ำนะครับ ถึงหน้าฝน เห็นฝนตกหนักๆอย่างปีนี้ ก็รีบระบายได้แล้ว ทั้งลงทะเล ทั้งไปภาคอีสาน ผมว่ามันทำให้น้ำในเขื่อนและระดับน้ำในแม่น้ำพร่องลงได้เยอะ เลยเสนอไอเดียเท่านั้น ส่วนความเป็นไปได้ทางวิศวกรรมและความคุ้มค่าแก่การลงทุน ก็ว่ากันไปครับ เท่าที่รู้ยังไม่มีใครทำนะ
๒ ผมว่าคุณอ่านผลวิเคราะห์ความเป็นไปได้ของ สศช. เมื่อปี ๒๕๔๑ ใช่มั้ยครับ เวลามันเปลี่ยนไปเยอะนะครับ สถานการณ์การเดินเรือตอนนี้ก็เปลี่ยนไปแล้ว ผมว่าอ่านแล้วมันแปลกๆนะ อย่างเช่นวิเคราะห์ว่าลูกค้าที่ใช้ช่องแคบมะละกาจะมาใช้แทนทั้งหมด แต่กลับไม่พูดถึงช่องแคบลอมบอก และซุนดาเลย ส่วนการเปรียบเทียบกรณีคลองสุเอชกับคลองปานามา ทั้งสองคลองก็มีข้อจำกัดของมันอยู่ อย่างคลองปานามานี่เห็นได้ชัดว่าเรือเข้าออกได้ทีละลำ ทำให้เสียเวลามาก กรณีคลองไทยมีคนวิเคราะห์ว่าถ้าทำคลองดีๆ เรือสวนกันได้ เราสามารถรองรับเรือได้กว่าสามร้อยลำต่อวัน อย่าลืมว่าบริเวณบ้านเราเป็นเส้นทางบังคับในการเดินเรือนะครับ อย่างคลองปานามากับสุเอช ก็มีทางเลือกอื่นคืออ้อมแหลมไป แต่เรือจากมหาสมุทรอินเดียข้ามไปยังแปซิฟิก มันไม่มีทางอื่นนอกจากผ่าน มะละกา ซุนดา และลอมบอก ผมกลับมองว่าแถวนี้เรือเยอะกว่าสุเอซ หรือ ปานามาอย่างแน่นอน

ขออภัยที่นอกประเด็น เดี๋ยวขออ่านเอกสารของวุฒฺิสภาก่อน ผมว่าจะตั้งกระทู้เรื่องนี้โดยเฉพาะไปเลย หากคุณ solidus มีกระทู้แนะนำเรื่องนี้ก็ชี้แนะด้วยนะครับ
Gop

Postby rakchart thai » Wed Sep 28, 2011 1:33 pm

ข้อเสนอนี้ผมค่อนข้าง เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง แต่ขออณุญาติเพิ่เติมไอเดียหน่อยนะครับ

Anubitz wrote:สำหรับชาวบ้าน
1.ทุกบ้านควรจะมีเรือประจำบ้านไว้
2.หากน้ำท่วมคราวนี้ถึงขึ้นต้องสร้างบ้านใหม่ ควรสร้างบ้านยึดหลักตามแบบบ้านสมัยก่อนที่มีการยกสูง
ผมมีลิงค์แบบบ้านลอยน้ำ ของกรมโยธาฯที่ออกแบบไว้ ตามแนวพระราชดำริขององค์พระเทพฯ
http://www.dpt.go.th/download/PW/floati ... tingH.html
ซึ่งเคยมีคนนำไปประยุกต์ใช้จริงมาแล้ว โดยทำเป็นร้านอาหารบนน้ำ ติดกับแม่น้ำ พอดีหาที่เก็บรู้ไม่เจอ หลักการคือ เมื่อน้ำน้อยบ้านก็จะลอยต่ำลง เมื่อน้ำมากก็จะลอยขึ้น

3.ยาสามัญประจำบ้าน หรือ ยาประจำตัวต้องมีพร้อมตลอดเวลา
4.จดบันทึกสภาพภุมิอากาศประจำท้องถิ่น เพื่อเก็บบันทึกไว้เป็นสถิติไว้ใช้ในการทำการเกษตร

สำหรับรัฐบาล
1.ใช้เหตุการณ์น้ำท่วมใหญ่ในปีนี้เป็นบทเรียน โดยเน้นศึกษาระบบทางเดินของน้ำ หากมีสิ่งก่อสร้าง หรือถนนขวางทางน้ำ ให้ทำการปรับเปลียนหรือสร้างช่องทางให้น้ำระบายได้เพียงพอ
2.สร้างทางน้ำ bypass เพิ่มอีกหลายทาง เพื่อให้น้ำลงสู่ทะเลให้มากขึ้น โดยไม่จำเป็นต้องมารวมกันที่แม่น้ำเจ้าพระยา ตามแนวพระราชดำริ
3.สร้างเขื่อนเก็บกักน้ำไว้ใช้ในหน้าแล้ง เพราะถ้าฝนตกหนักแบบนี้ หน้าแล้งมีโอกาสแล้งหนักแน่นอน
อันนี้ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง เพราะการระบายน้ำทิ้งอย่างเดียวเป็นการเสียเปล่าและสิ้นเปลืองงบประมาณเป็อย่างยิ่ง .. ในความคิดผม ควรทำเป็นบ่อเก็บน้ำขนาดใหญ่ลักษณะเดียวกับเขื่อน แยกจากแม่น้ำสายหลักทั้งประเทศ ในลักษณะก้างปลา คล้ายโครงการพระราชดำริแก้มลิง แล้วเชื่อมต่อแต่ละเขื่อนเป็นลำดับขั้นไป ตามความลาดชัน สุดท้ายเชื่อมต่อทางออกสู่ทะเลหรือแม่น้ำโขง เมื่อน้ำมาก เขื่อนพวกนี้ก็จะเป็นตัวกักเก็บน้ำ และพร้อมกับชลอการไหลท่วม สู่แม่น้ำสายหลัก .. การดำเนินการ ต้องเป็นการขุดดินขึ้นมาเป็นบ่อหรือเขื่อน รวมถึงการทำคลองเชื่อมต่อ .. ดินที่ขุดขึ้นมาก็สามารถนำมาใช้ประโยชน์ ในการปรับสภาพได้อีก ..
ส่วนในหน้าแล้ง นอกจากสามารถผันน้ำมาใช้เพื่อการเกษตรแล้ว ยังสามารถได้ผลผลิตเสริมเป็นไฟฟ้า รวมถึงเพิ่มพื้นที่การประมงแก่ชาวบ้านได้อีก ...
ผมทราบว่าแนวทางนี้ เป็นโครงการที่ใช้งบประมาณมหาศาล แต่ผลประโยชน์ที่ได้ก็มหาศาลเช่นเดียวกัน ... และอีกอย่าง ถ้ารัฐบาล มีแนวทางที่ชัดเจน และ ให้การสนับสนุนเอกชนบางเรื่อง ผมคิดว่าต้องมีเอกชนที่สนใจจะลงทันร่วมด้วย เพราะ ปัจจุบันมีโรงไฟฟ้าพลังงานความร้อนหลายๆโรง ที่ลงทุนระดับพันล้านอยู่หลายโรงในประเทศนี้อยู่แล้ว ซึ่งจะว่าไป ก็เป็นการเพิ่มภาวะเรือนกระจกอยู่แล้วด้วย ...

4.จัดตั้งหน่วยงานเตือนภัยและช่วยเหลือที่มีหน้าที่ในการช่วยเหลือผู้ประสบภัยโดยตรง ประจำชุมชน

ระยะยาวมากๆ
นำภาพเหตุการณ์ภัยพิบัติต่างๆ หรือผลกระทบที่เกิดขึ้น บรรจุลงในแบบเรียนให้เยาวชนรุ่นต่อไปได้รับรู้ถึงผลของการไม่รักษาสิ่งแวดล้อม เพื่อสร้างจิตสำนึกให้กับคนรุ่นใหม่
rakchart thai

Postby Solidus » Wed Sep 28, 2011 6:18 pm

Gop wrote:
Solidus wrote:1. ผันไปป่าสักมันก็ลงมากองที่อยุธยาอยู่ดีแหละครับ ส่วนจากป่าสักไปอีสานนี่ต้องสูบน้ำขึ้นอย่างเดียวครับ ผมถึงถามไปว่าจะใช้เครื่องสูบน้ำต้องใช้ปริมาณเท่าใดครับที่จะสูบน้ำขึ้นเขาไปปล่อยที่อีสานปริมาณมากพอที่ไม่ให้ภาคกลางท่วม

๑ เรื่องการผันน้ำผมย้ำว่าแค่เสนอไอเดียเท่านั้น ประเด็นสำคัญคือ ถ้ามันทำได้แล้วคุ้ม ถึงแม้ต้องลำบากหน่อยแต่ก็น่าสนใจ เพราะถ้าเรามีภาคอีสานเป็นพื้นที่รับน้ำจากภาคกลางได้อีกแห่ง ผมเห็นว่าจะช่วยลดเรื่องน้ำท่วมได้มาก อย่าลืมว่าเราไม่ต้องรอให้น้ำท่วมค่อยระบายน้ำนะครับ ถึงหน้าฝน เห็นฝนตกหนักๆอย่างปีนี้ ก็รีบระบายได้แล้ว ทั้งลงทะเล ทั้งไปภาคอีสาน ผมว่ามันทำให้น้ำในเขื่อนและระดับน้ำในแม่น้ำพร่องลงได้เยอะ เลยเสนอไอเดียเท่านั้น ส่วนความเป็นไปได้ทางวิศวกรรมและความคุ้มค่าแก่การลงทุน ก็ว่ากันไปครับ เท่าที่รู้ยังไม่มีใครทำนะ
๒ ผมว่าคุณอ่านผลวิเคราะห์ความเป็นไปได้ของ สศช. เมื่อปี ๒๕๔๑ ใช่มั้ยครับ เวลามันเปลี่ยนไปเยอะนะครับ สถานการณ์การเดินเรือตอนนี้ก็เปลี่ยนไปแล้ว ผมว่าอ่านแล้วมันแปลกๆนะ อย่างเช่นวิเคราะห์ว่าลูกค้าที่ใช้ช่องแคบมะละกาจะมาใช้แทนทั้งหมด แต่กลับไม่พูดถึงช่องแคบลอมบอก และซุนดาเลย ส่วนการเปรียบเทียบกรณีคลองสุเอชกับคลองปานามา ทั้งสองคลองก็มีข้อจำกัดของมันอยู่ อย่างคลองปานามานี่เห็นได้ชัดว่าเรือเข้าออกได้ทีละลำ ทำให้เสียเวลามาก กรณีคลองไทยมีคนวิเคราะห์ว่าถ้าทำคลองดีๆ เรือสวนกันได้ เราสามารถรองรับเรือได้กว่าสามร้อยลำต่อวัน อย่าลืมว่าบริเวณบ้านเราเป็นเส้นทางบังคับในการเดินเรือนะครับ อย่างคลองปานามากับสุเอช ก็มีทางเลือกอื่นคืออ้อมแหลมไป แต่เรือจากมหาสมุทรอินเดียข้ามไปยังแปซิฟิก มันไม่มีทางอื่นนอกจากผ่าน มะละกา ซุนดา และลอมบอก ผมกลับมองว่าแถวนี้เรือเยอะกว่าสุเอซ หรือ ปานามาอย่างแน่นอน

ขออภัยที่นอกประเด็น เดี๋ยวขออ่านเอกสารของวุฒฺิสภาก่อน ผมว่าจะตั้งกระทู้เรื่องนี้โดยเฉพาะไปเลย หากคุณ solidus มีกระทู้แนะนำเรื่องนี้ก็ชี้แนะด้วยนะครับ
1. ไปคำนวณหาตัวเลขให้ได้ก่อนว่าะใช้เครื่องสูบน้ำต้องใช้ปริมาณเท่าใดครับที่จะสูบน้ำขึ้นเขาไปปล่อยที่อีสานปริมาณมากพอที่ไม่ให้ภาคกลางท่วม ส่วนเรื่องผันน้ำจากเจ้าพระยาไปแม่น้ำอื่น ล่าสุดชาวบ้านปทุมกับนครนายกยังทะเลาะกันเลยครับ ฝ่ายหนึ่งจะให้เปิดประตูน้ำ อีกฝ่ายจะให้ปิด
2. ไม่แปลกหรอกครับ เขาคิดในแง่ดีสุด ๆ ไงครับ ขนาดดีสุด ๆ ยังไม่คุ้มค่าต่อการลงทุนก็คิดเอาเองว่าสถานการณ์จริงจะเป็นอย่างไร แล้วเวลาผ่านคลองอย่าลืมไปหักลบเวลาที่ต้องจอดเตรียมเข้าคิว เอกสารของวุฒิสภาที่ว่านี่ใช่ที่โม้จะมีเรือมาใช้บริการ 300 ลำต่อวัน เก็บค่าผ่านทาง 20 ล้านบาทใช่หรือไม่ ถ้าใช่ แค่ค่าผ่านทางเรือก็ไม่เข้ามาใช้แล้วครับ อ้อมทวีปยังเสียแค่ 7 ล้าน นี่อ้อมแค่แหลมเสียตั้ง 20 ล้าน เรื่องจำนวนลำยังไงก็ต้องจำกัดระยะห่างอยู่ดีครับ ไม่ใช่หยุดง่าย ๆ แบบรถยนต์ แถมใช้ความเร็วต่ำกว่าที่ผ่านช่องแคบอีก หากย่นระยะเวลาได้ 1 วันแต่เสียเวลาผ่านคลอง 1 วัน เลือกอย่างไหนดีครับ ส่วนเรื่องผลการวิเคราะห์ของ สศช. นั่นแค่ส่วนหนึ่งครับ ยังมีของจุฬา ของกระทรวงคมนาคม ของบริษัทเอกชนที่รัฐบาลจ้างอีก เจอเรื่องการคุ้มทุนกับสิ่งแวดล้อม พับโครงการทุกทีแหละครับ
Solidus

Postby sigree » Sat Oct 01, 2011 11:05 am

แก้ปัญหาตลาดโดนน้ำท่วม

ผมได้ไอเดียจาก อุทัยธานีครับ
ปกติอาคารในตลาดและริมถนนมักเป็นทาว์เฮ้าแบบที่เห็น
Image
เวลาน้ำท่วมก็หนีขึ้นชั้น 2 ผมเห็นบางคนมาน่งรอความช่วยเหลือที่กันสาด
Image
หากเราแก้ไขโดยปรับปรุงกันสาดร่วมกันให้แข็งแรง และเชื่อมกันแล้ว ตลาดเวลาน้ำท่วมก็ย้ายขึ้นชั้น 2 ค้าขายได้เหมือนเดิม
นอกจากนี้การเดินถึงกันได้ก็ง่ายต่อการให้ความช่วยเหลือและการจัดการด้านไฟฟ้าและอื่นๆ
Image
และในเวลาทั่วไปน้ำแห้งก็จะเป็นภาพที่ดีแก่ตลาดและเมืองด้วย
Image

เพียงเพิ่มเล็กน้อยเราก็อยู่กับธรรมชาติที่ต้องท่วมได้
sigree

Postby gamgig » Sat Oct 01, 2011 11:26 am

คงต้องทำหลายๆทาง 1.ปลูกต้นไม้ ทำหน้าดินให้แข็งแรงและดูดซับน้ำได้ดี(หญ้าแฝกได้รึเปล่า) ปกป้องป่าจากการตัดไม้ทำลายป่า(รักษาป่าอย่างจริงจัง ลงโทษคนผิดอย่างจริงจังและน่าจะแก้ให้โทษมันหนักขึ้น) 2.สร้างกำแพงกั้นน้ำบริเวณที่น้ำท่วมบ่อย 3.ขุดลอกคูคลองและแม่น้ำที่ตื้นเขิน
gamgig

Postby ridkun_user » Sat Oct 01, 2011 12:35 pm

ถ้าช่วยกันขุดบ่อ บ่อใหญ่ๆ หมู่บ้านละบ่อ อะไรแบบนี้ จะช่วยได้มั้ย
คิดเล่นๆ น่ะครับ ไม่ค่อยมีความรู้ :mrgreen:
"...โลกนี้ไม่สมประกอบ เพราะบางคนชอบเอาแต่ประโยชน์ส่วนตน"

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่
ridkun_user

Postby Raja22 » Sat Oct 01, 2011 1:39 pm

เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!
Raja22

Postby บุคคลทั่วไป » Sat Oct 01, 2011 2:17 pm

การพยากรณ์น้ำตั้งแต่ต้นปีอย่างแม่นยำจะช่วยให้เราเตรียมตัวกันได้ เมื่อคืนดูข่าวว่ามีชาวบ้านหมู่บ้านนึงที่เขาเตรียมตัวเตรียมเรือกันไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว
พอรู้ว่าปีนี้น้ำจะขึ้นเขาก็เตรียมเสบียงและเตรียมอพยบกันแล้ว ผมว่านี่คือตัวอย่างการรับมือกับน้ำท่วมได้เป็นอย่างดี

เฉพาะหน้าอยากเสนอให้ทุกที่เอาที่กั้นน้ำออกเปิดทางน้ำปล่อยให้น้ำมันไหลไป ไหลไปตามภูมิประเทศ กระจายความเสียหายไปในทุกพื้นที่ ถ้าพื้นที่ใหนเป็นแอ่งก็อพยบออกจากพื้นที่ให้หมด จะได้เดือดร้อนเท่าๆ กัน และลดความเดือดร้อนในบางพื้นที่ เชื่อน้ำมันจะได้ลดเร็วขึ้น และจะไม่มีใครว่าใครได้ ชีวิตคนมีค่าควรดูแลให้มากกว่าไปอุ้มเขตธุรกิจ

อนาคตต้องเสนอว่าแต่ละท้องที่ประชาชนเองคงต้องจับกลุ่มสร้างเครือข่ายทั่วประเทศ มีหน้าที่ดูแลน้ำในพื้นที่ของตัวเองและคอยประสานงานกับท้องที่อื่นช่วยกันรับมือกับน้ำไม่ต้องหวังพึ่งรัฐ

น้ำมันมาเยอะ ถ้าแก้ที่ธรรมชาติไม่ได้ก็ต้องแก้ที่ตัวเรา
ความพึงพอใจของคนโง่คือหายนะ
บุคคลทั่วไป

Postby chaidan » Sat Oct 01, 2011 3:37 pm

ขอคิดเล่นๆด้วยคนนะครับ :D
เอานิวเคลียร์เผาน้ำทิ้งเลยครับ....
เอาไอน้ำมาปั่นไฟต่อได้อีกตั้งหาก...
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....
ผมว่าไม่ใช่......
chaidan

Postby JinTonic » Sat Oct 01, 2011 6:31 pm

ขุดดิครับเสียสละบ้างเดี๊ยวมาขยายความครับ เพราะต้องคิดยาวหน่อยในการเก็บกักน้ำไว้ใช้ด้วย ทั้งในเขตชนบทและเขตเมือง ผมมีตัวอย่างด้วยนะทำแล้วใช้ได้จริง
เด๋วมาต่อไปดูบอลก่อน
JinTonic

Postby tonythebest » Sat Oct 01, 2011 9:43 pm

ผมมีตัวอย่างอันนึงครับ เป็นวิธรับมือกับปัญหาน้ำท่วม ที่ดูเหมือนจะหลีกเลี่ยงได้ยากไปเสียแล้ว
สำหรับอำเภอหาดใหญ่ คนที่นั่น เลยจับกลุ่มรวมตัว รวมความคิดวางแผนรับมือกับน้ำท่วม
เพราะเมื่อแก้ไขไม่ได้ ก็ต้องอยู่ร่วมกับมันให้เดือดร้อนน้อยที่สุด

วันนี้ประชาพิจารณ์แผนรับมือน้ำท่วมชุมชนวัดหาดใหญ่ใน ผ่านไปด้วยดีท่ามกลางสายฝนพรำ มีข้่อเสนอน่าสนใจว่า เมื่อเกิดเหตุชุมชนสามารถทำข้อตกลงร่วมกันกับร้านค้านำข้าวสารอาหารแห้่งมาไว้ในจุดอพยพ ทางเทศบาลค่อยตามจ่ายภายหลัง หากไม่เกิดเหตุน้ำืท่วมก็สามารถส่งคืนร้านค้่าได้ จะได้ตัดปั้ญหาการตั้งเบิกงบช่วยน้ำท่วมล่าช้าของหน่วยงาน

20 กย.นี้จะซ้อมแผนรับมือน้ำท่วม เริ่มด้วยเทศบาลจะโทรไปหาประธานชุมชน ประธานชุมชนจะโทรไปหาบ้านพี่เลี้ยงประจำซอย ให้เดินไปเตือนภัยคนในซอย ประํธานจะมาส่งสัญญาณเตือนภัยที่หอกระจายข่าวด้วยไซเรนมือหมุน อาสาสมัตรจะไปช่วยผู้พิการ ผู้สูงอายุ แล้วคนที่อยู่บ้านชั้นเดียวทุกคนจะมาที่ศูนย์อพยพหลัก ทำความเข้่าใจข้อตกลงการอยู่ร่วมกัน

วันนี้ได้ซ้อมแผนรับมือน้ำท่วมกับชุมชนวัดหาดใหญ่ใน ลุ้นกันเหนื่อย แต่ก็ร่วมมือกันดี โดยเฉพาะบ้านพี่เลี้ยงประจำซอย ตื่นเต้นกับวิทยุเครื่องแดง ประธานก็ไม่คุ้นกับไซเรนมือหมุน ต้องหมุนกัน 3 รอบ เสียงออกมาเหมือนวัวร้องมากกว่าเสียงไซเรน แต่ทุกอย่างก็ผ่านไปได้ด้วยดี...ขั้นตอนจากนี้ปรับแผนจัดพิมพ์เป็นคู่มือชุมชนฉบับสมบูรณ์แจกทุกครัวเรือน

วันนี้ เวลานี้ คนที่นั่นวางแผนกันแล้วครับ ว่าจะจัดการอย่างไร เมื่อน้ำมา
ถามว่า มันจะจัดการจนหมดปัญหามั๊ย คงไม่ใช่
แต่อย่างน้อย มันคือการวางแผนรับมือ รวมถึงการช่วยเหลือกันเองในชุมชน
ถึงมันจะเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ แต่ก็ยังดีกว่านั่งรอนอนรอการช่วยเหลือจากรัฐ
ไม่ได้บอกว่ารัฐไม่ช่วยนะครับ แต่คงไม่เท่าทันทุกครั้งไป

****ขออภัยที่ไม่ได้ลง link ครับ เพราะผมเอามาจากเฟสบุคของพี่ชาย โดยไม่ได้ขออนุญาต
หากผิดอย่างไร ก็ลบได้นะครับ แต่ยืนยันว่า นี่เป็นข้อความบนเฟสบุคของพี่ชายผมจริงๆ***
หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

ขอให้โชคดีต่อความเชื่อครับ
tonythebest

Postby sigree » Thu Oct 06, 2011 10:19 pm

ขอดันครับ
บอกตรงๆตอนนี้ผมอยากได้ระบบเตือนภัยที่ดี ผมเห็นภาพน้ำท่วมโรงงานแล้วตกใจ
หากเตือนล่วงหน้าสัก 1-2 วันพวกเขาอาจล้มกระสอบทรายทั้งโรงงานทัน
sigree

Postby Solidus » Thu Oct 06, 2011 10:37 pm

sigree wrote:ขอดันครับ
บอกตรงๆตอนนี้ผมอยากได้ระบบเตือนภัยที่ดี ผมเห็นภาพน้ำท่วมโรงงานแล้วตกใจ
หากเตือนล่วงหน้าสัก 1-2 วันพวกเขาอาจล้มกระสอบทรายทั้งโรงงานทัน
ก็เห็นแต่เจ้าหน้าที่บอกมั่นใจป้องกันไม่ให้ไหลเข้าได้ ผลก็เลยเป็นอย่างที่เห็น แต่โดนไปเมตรเศษ ๆ กระสอบทรายไม่น่าเอาอยู่

Image
Solidus

Postby nithiphat » Fri Oct 07, 2011 7:16 am

ผมว่าข้อมูลน้ำปีนี้ต้องเอามาวิเคราะห์ให้ละเอียด ในทุกๆจุด เพื่อสร้างโมเดลการไหลของน้ำตามปริมาณน้ำฝน ขึ้นมา เพื่อ
1. หาจุดคอขวด ในแต่ละพื้นที่ แล้วไปปรับปรุงตรงจุดนั้น
2. Optimise การไหลของเส้นทางระบายน้ำทุกๆ จุด ให้สอดคล้องกัน

น่าจะช่วยระบายน้ำได้เร็วขึ้น 10-15%
nithiphat

Postby sigree » Fri Oct 07, 2011 7:45 am

ผมดีใจที่กระทู้นี้
ไม่มีแดงมาป่วน ผมย้อนกลับไปแดงท่านแรกที่มา คงพยามพูดเรื่องการเรียนรู้ให้อยู่กับมันเป็นสำคัญ

ตอนนี้ผมว่า เราคุยเรื่องระบบเตือนภัยดีกว่าไหม?

สมมุตินะครับ ผมอยู่ชายแดนบางกะปิ-บึ่งกุ่ม หากน้ำท่วมภรรยาออกไปทำงานไม่ได้

เมื่อโทรไปที่ทำงาน เจ้านายภรรยาผมจะพูดว่า
"รู้แล้ว กทม(หรือกรมชลฯ)ประกาศเป็นเขตท่วม วันนี้ไม่ต้องมานะ"

ทำยังไงให้การเตือนนี้มีผลจริงๆจังๆและทุกคนรับมือได้
sigree

PreviousNext

Return to สภากาแฟ