มาเลฯ เขาแก้ปัญหาน้ำวิธีนี้ครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

มาเลฯ เขาแก้ปัญหาน้ำวิธีนี้ครับ

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 7:14 pm

หลายประเทศ บริหารน้ำด้วยระบบท่อ
ประเทศในทะเลทราย ก็บริหารนน้ำ ด้วยระบบท่อ
แม้กระทั้งก๊าซ น้ำมัน หลายประเทศก็บริหารด้วยระบบท่อ
(สำหรับหลายประเทศ ระบบท่อเป็นสวนหนึ่งในการบริหารน้ำ ซึ่งเขาใช้หลายวิธีควบคู่กันไป)
การที่จะแก้ปัญหาใดๆ มันต้องใช้หลายวิธีควบคู่กันไป ดั่งเช่นร่างกายของคนเรา ต้องทำงานหลายด้านควบคู่กันไป
หากด้านใดด้านหนึ่งมีปัญหา ก็จะส่งผลกระทบต่อด้านอื่นๆ )

* หากน้ำเยอะ เขาก็สูบน้ำลงทะเล ถึงแม้น้ำทะเลจะหนุนสูง ก็ไม่ใช่ปัญหา
* หากพื้นที่ไหนขาดน้ำ เขาก็สูบน้ำจากพื้นที่หนึ่ง ไปยังพื้นที่หนึ่งได้ จะส่งไปที่ไหนก็ได้ ที่มีท่อ ส่งกลับคืนไปยังเขื่อนก็ยังได้
* ระบบท่อ ยังใช้เป็นระบบชลประทานไปในตัว
* ที่ลำตะคลองเป็นตัวอย่าง สูบน้ำผ่านท่อขึ้นที่สูง แล้วปล่อยลงมาเพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า (มันใช้ไฟฟ้าในตัวมันเอง) ไฟฟ้าที่ได้ก็ส่งให้ชาวบ้านใช้ (ในหลวงทรงเสด็จเปิดโครงการนี้)
* ระบบสูบน้ำจะมีทั้งท่อใหญ่-กลาง-เล็ก
ท่อใหญ่เวลาไม่มีปัญหาเรื่องน้ำ เขาก็ใช้เป็นอุโมงค์สำหรับรถวิ่ง

และระบบท่อนี้ ก็สามารถดำเนินการได้เร็ว และกระทบกับสิ่งแวดล้อม และอื่นๆ น้อย
แถมสามารถสูบน้ำไป-มา จะส่งน้ำไปไหนก็ได้....ลองดูครับ
หรือไปดูงานในประเทศอื่นๆ แล้วเอามาปรับใช้กับบ้านเรา

ส่วนคันกั้นน้ำ คอนกรีตเสริมเหล็กที่แข็งแรง สำหรับกั้นโซนต่างๆ อันนี้ต้องเป็นด่านที่ 2 ครับ
ระบบแม่น้ำธรรมชาติ ระบบขุดคลองส่งน้ำ เรามีอยู่แล้ว จะเห็นว่า เวลาน้ำมาก มันไม่พอ ต้องทำระบบอื่นเสริม

...แต่บางคน น้ำท่วมปากนะ...555 (อันนี้แซวเล็กน้อย อย่าเป็นเดือดเป็นร้อนกับคำแซว 55)
Last edited by kainuy555 on Mon Oct 17, 2011 6:33 am, edited 5 times in total.
kainuy555

Re: มาเลฯ เขาแก้ปัญหาน้ำวิธีนี้ครับ

Postby Majestic » Sun Oct 16, 2011 7:23 pm

มาเลเซีย เจอฝนตกแบบที่เราเจอหรือเปล่า ?
มาเลเซีย สามารถระบายน้ำลงทะเลได้ง่าย

แต่ละที่มีปัจจัยไม่เหมือนกัน
สถานการณ์นึงใช้ได้ แต่อาจจะใช้ไม่ได้กับอีกสถานการณ์นึง
Majestic

Re: มาเลฯ เขาแก้ปัญหาน้ำวิธีนี้ครับ

Postby แตงดุ๊ด » Sun Oct 16, 2011 7:26 pm

มาเลเซียเมืองหลวงเขาอยู่ในพื้นที่ระดับต่ำกว่าน้ำทะเลมั้ยคะ
มิใส่จี
แตงดุ๊ด

Postby amplepoor » Sun Oct 16, 2011 7:28 pm

อืมมมม์ โคตรชาหลาดเลย

มาเลกว้างกี่ร้อยกิโลครับ สองฝั่งติดทะเล ของเรา จากอุบลไปกาญจนบุรี ก็เท่ากับมาเลสิบประเทศรวมกัน แล้วเราก็ไขน้ำไปลงพม่ากับลาว ก็สะดวกดีนะ

ทำท่อ ห้าเมตร ยาวเจ็ดแปดดร้อยกิโล ใช้ใบพัดส่งน้ำระยะทางขนาดนั้น ถ้าทำสำเร็จ เซิร์นต้องมากราบตีนครับ

คุณไข่นุ้ยนี่ อัจฉริยะจริงๆ

ขอแสดงความดูถูกอย่างสูง
amplepoor

Postby shadow1992 » Sun Oct 16, 2011 7:30 pm

ไม่เคยทำให้ผิดหวัง ฮาได้ตลอด :lol: :lol:
shadow1992

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Sun Oct 16, 2011 7:37 pm

อุโมงค์กัวลาลัมเปอร์เขาคุยกันไปนานแล้ว อย่าให้ต้องพูดซ้ำเลยไข่ตุ๊ด :lol:
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby คลำปม » Sun Oct 16, 2011 7:41 pm

ภูมิประเทศของมาเลย์ผิดกันกับประเทศเราเป็นส่วนใหญ่ครับ

จะเหมือนกับภาคใต้บ้านเรามากกว่า คือถ้าจะท่วมก็มีลักษณะเป็นน้ำป่าไหลบ่าลงมาในส่วนที่เป็นตัวเมือง
ท่วมแรงและเร็ว แต่ก็ลดได้เร็ว ถ้ามีคูคลองระบายน้ำได้เพียงพอ

อย่างหาดใหญ่บ้านเราก็ปรับปรุงกันมายาวนาน
จนถือว่าระบบป้องกัน/ระบายน้ำท่วม ค่อนข้างมีประสิทธิภาพ
ปีที่แล้วเจอหนักเป็นประวัติศาสตร์ก็ไม่รอดครับ แต่ก็ท่วมไม่นาน

อย่างบ้านเราผมเสนอมาหลายรอบแล้วว่าควรขุดบ่อพักน้ำขนาดมหึมาเป็นแก้มลิงเพื่อประโยชน์ของระบบชลประทานด้วย
ดูกระทู้นี้ของคุณ sigree ครับ หลากหลายความคิดเห็น ตั้งมา 3 สัปดาห์แล้ว

viewtopic.php?f=2&t=43712
ถ้าอยากให้คนยอมรับเสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนใหญ่ก็ต้องรู้จักมารยาท รู้จักแสดงออกอย่างมีคุณภาพครับ...
คลำปม

Postby คนบาป » Sun Oct 16, 2011 7:46 pm

เจอมวลน้ำแบบปล่อยจากเขื่อนผสมน้ำฝนในไทยดูซึกครึ่งเดียว มาเลย์ก็เอาไม่อยู่ ทีราบลุ่มเค้าไม่ได้มากเหมือนเมืองไทย

พื้นที่น้อยก็รับปริมาณฝนได้น้อย ไม่เหมือนเมืองไทย เสมือนถาดเล็กๆ กับถาดใหญ่ๆ หงายรองรับน้ำฝนนั่นเอง
คนบาป

Postby Bourne » Sun Oct 16, 2011 7:51 pm

kainuy555 wrote:...แต่บางคน น้ำท่วมปากนะ...555

เจ๋งว่ะ ด่า e-ปูโง่ ก็เป็นด้วย ว่าง ๆ ไปวิดน้ำให้ปากมันหายท่วมหน่อยสิวะ บอกมันด้วย ชิหายขนาดนี้ ชาวบ้านเค้าเข้าใจ โง่บัดซบ เอ้ย เป็นมือใหม่ ไม่มีใครเค้าถือสาหรอก
Bourne

Postby คลำปม » Sun Oct 16, 2011 7:51 pm

ความคิดเห็นเดิมที่ผมขอยกมานะครับ
(ตั้งแต่ก่อนน้ำท่วมนิคมอุตสาหกรรมที่อยุธยา)

เรื่องจัดโซนน้ำท่วมผมเห็นด้วยครับว่าควรจัดให้เด็ดขาดว่าพื้นที่ส่วนไหนยอมให้น้ำท่วมได้/ไม่ได้ จะได้ไม่ต้องทะเลาะกัน
และแน่นอนว่าโซนที่น้ำท่วมได้รัฐบาลต้องสนับสนุนงบเป็นพิเศษรวมถึงให้สิทธิพิเศษบางประการ
(เช่นโซนนี้เพราะปลูกอะไรจะได้เมล็ดพันธุ์,ปุ๋ย,คำแนะนำทางวิชาการฟรี ให้ทหารช่างช่วยดูแลซ่อมแซมบ้านให้ทุกปีในวงเงินเท่าไหร่ต่อครอบครัวก็ว่ากันไป)

และผมเสนอให้มีการปรับปรุงแหล่งกักเก็บน้ำเพิ่มเติมมากกว่าที่คิดจะระบายก้อนน้ำที่ท่วมให้ลงทะเลไปโดยเร็วที่สุดนะครับ
เพราะน้ำที่ท่วมทุกครั้งจะลงมาจากภาคเหนือแล้วก็ท่วมมาตามรายทางจนลงสู่ทะเล
ถึงเราจะเร่งความเร็วของน้ำอย่างไรมันก็ต้องท่วมมาตามแนวนี้นะครับ มันแก้ไม่ได้เพราะน้ำมามากเกินกว่าที่จะระบายตามปรกติ

ถ้าจะให้ระบายเร็วก็อาจต่ออุโมงค์ลอดใต้ดินมาสูบน้ำเจ้าพระยาให้รอรับน้ำที่จะท่วมลงมาได้
(สมมุติต่อจากนครสรรค์ลงอ่าวไทยเลย ตัดตรงอุโมงค์คงยาวไม่ถึง 300 กม. สร้างเป็นอุโมงค์เปล่าๆผมไม่ทราบว่าค่าก่อสร้างจะสักกี่หมื่นล้าน)
แบบนี้ระบายน้ำเร็วแน่ครับแต่ผมว่าพอหน้าแล้งเราจะเสียดายน้ำที่สูบทิ้งทะเลไป

ดังนั้นผมเสนอให้ทำบ่อน้ำขนาดยักษ์แบบมโหฬารตามที่ว่าไปในกระทู้ที่แล้วนะครับ

ส่วนกระทู้ก่อนหน้านั้นผมก็แสดง คห.ดังนี้

ผมสงสัยเรื่องระบบกักเก็บน้ำจริงๆครับ
คือก็ทราบกันอยู่ว่าทรัพยากรน้ำนี่มีค่ามหาศาล แต่พอมากไปมันก็เป็นปัญหา
สร้างเขื่อนกักเก็บป่าก็หายอีก

ดังนั้นมันเป็นไปได้ไหมครับที่เราจะขุดพื้นราบๆนี่แหละให้ลึกลงไปสัก 50 เมตร
แล้วทำเป็นบ่อขนาดมหึมาเลยเอาไว้กักเก็บน้ำ
มีน้ำแล้วก็สูบขึ้นมาใช้ ก่อนเข้าฤดูฝนก็ใช้เสียให้แห้งหมดเพื่อเอาไว้รอรับน้ำที่จะท่วม
ทำเป็นบ่อขนาดสัก 5 ตร.กม.เลย
( 1 ตร.กม.= 1 ล้าน ตรม.x 50เมตร ก็จะกักเก็บน้ำได้ถึง 250 ล้านลูกบาศก์เมตร ซึ่งเทียบเท่ากับอัตรระบายน้ำของเขื่อนภูมิพลตามปรกติได้ถึง 10 วัน)

สร้างตามจุดที่เชื่อมต่อแม่น้ำที่มีปัญหาอุทกภัยบ่อยๆอย่างแม่ปิง เจ้าพระยา ป่าสัก ฯลฯ ทำหลายๆบ่อผมว่าเราก็จะได้ระบบชลประทานที่ดีขึ้นได้
ไม่น่าทำยากมากนะครับ เทคโนโลยี่ปัจจุบันน่าจะทำได้สบาย

ส่วนค่าเวนคืนที่ก็ได้คืนจากค่าดินที่ขุดขึ้นมาครับ มโหฬารเลย
ในเชิงวิศวกรรมทำได้หรือเปล่าไม่รู้นะครับ (อาจต้องทำบ่อให้มีองศาลาดเอียงสักหน่อย) แต่ผมว่ามันคงช่วยลดปัญหาซ้ำซากนี้ไปได้อีกเยอะ
ถ้าอยากให้คนยอมรับเสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนใหญ่ก็ต้องรู้จักมารยาท รู้จักแสดงออกอย่างมีคุณภาพครับ...
คลำปม

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 7:52 pm

ระบบท่อ สามารถบริการจัดการน้ำได้ทุกพื้นที่ครับ ไม่ว่าที่สูงหรือที่ต่ำ
เพราะมันสามารถส่งน้ำ ส่งไป- ส่งมาได้ ด้วยระบบแรงดัน
ส่งจากที่ต่ำไปที่สูงได้ ส่งจากที่สูงไปที่ต่ำได้

ประเทศที่แห้งแล้งเป็นทะเลทราย เขาก็บริหารจัดการเรื่องน้ำด้วยระบบท่อ
สามารถใช้ทะเลทราย ทำพื้นที่แห้งแล้งให้เป็นพื้นที่เพราะปลูกได้

ประเทศที่น้ำเยอะ เขาก็บริหารจัดการน้ำด้วยระบบท่อ

อย่างน้ำประปาในบ้านเรา ก็บริการจัดการด้วยระบบท่อนี่แหละครับ

บ้านเราถ้าฝนแล้ง ก็ส่งน้ำตามท่อไปให้
ถ้าน้ำท่วม ก็เอาน้ำออกส่งลงทะเล ด้วยระบบท่อ

แม้แต่สนามฟุตบอลมาตรฐาน สนามฟุตซอลมาตรฐาน หรือสนามกีฬามาตรฐาน
เขาก็มีการระบายน้ำด้วยระบบท่อนี่แหละครับ

ใครคิดแบบโง่ๆ หรือคิดแบบฉลาดกันละครับทีนี้
เหล็กหนักๆ เขายังคิดหาวิธีทำให้บินได้เลยครับ
คิดค้นยารักษาโรค ยังยากกว่านี้เลยครับ

ถึงบอกไงครับ คิดยึดสนามบิน เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นที่สร้างสรรดีกว่าครับ
(รู้นะว่าจะโต้ตอบอย่างไร 55)
kainuy555

Postby conservative » Sun Oct 16, 2011 7:54 pm

kainuy555 wrote:...แต่บางคน น้ำท่วมปากนะ...555

มาโชว์โง่แล้วก็หายไป

คงคิดว่าตัวเองฉลาดสุดๆแล้วสิท่า.......
conservative

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 7:55 pm

Bourne wrote:

เจ๋งว่ะ ด่า e-ปูโง่ ก็เป็นด้วย ว่าง ๆ ไปวิดน้ำให้ปากมันหายท่วมหน่อยสิวะ บอกมันด้วย ชิหายขนาดนี้ ชาวบ้านเค้าเข้าใจ โง่บัดซบ เอ้ย เป็นมือใหม่ ไม่มีใครเค้าถือสาหรอก

น้ำท่วมปากไม่ใช่นายกฯ ปูครับ
แต่เป็นใครนั้น ให้กาลเวลาเป็นคนบอกแล้วกันครับ
กาลเวลา แก้ปัญหาแผลใจ 555
kainuy555

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 7:57 pm

conservative wrote:

คงคิดว่าตัวเองฉลาดสุดๆแล้วสิท่า.......

คนเราฉลาดเฉพาะทางครับ
ผมไม่ได้ฉลาดไปทุกเรื่อง

เรื่องยึดสนามบินนี่ ผมไม่ฉลาดครับ 555
kainuy555

Postby amplepoor » Sun Oct 16, 2011 8:01 pm

ระหว่างลำเลียงน้ำ กับไล่น้ำ ใช้พลังงานต่างกันกี่เท่า

ลองคิดให้หน่อย ไล่น้ำน้ำแปดพันล้านลบ.ม. จากอยุธยาลงอ่าวไทยให้หมด ในเวลาสิบวัน

ต้องใช้เงินเท่าไหร่
amplepoor

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 8:05 pm

amplepoor wrote:ระหว่างลำเลียงน้ำ กับไล่น้ำ ใช้พลังงานต่างกันกี่เท่า

ลองคิดให้หน่อย ไล่น้ำน้ำแปดพันล้านลบ.ม. จากอยุธยาลงอ่าวไทยให้หมด ในเวลาสิบวัน

เงินคืออะไรครับ

เงินคือสื่อกลางในการแลกเปลี่ยน

เงินกับชีวิต อะไรสำคัญกว่าครับ
kainuy555

Postby sanskrit_shower » Sun Oct 16, 2011 8:06 pm

kainuy555 wrote:
conservative wrote:

คนเราฉลาดเฉพาะทางครับ
ผมไม่ได้ฉลาดไปทุกเรื่อง

เรื่องยึดสนามบินนี่ ผมไม่ฉลาดครับ 555

กระทู้นี้เกี่ยวอะไรกับการยึดสนามบินครับ
sanskrit_shower

Postby คลำปม » Sun Oct 16, 2011 8:08 pm

kainuy555 wrote:อย่างน้ำประปาในบ้านเรา ก็บริการจัดการด้วยระบบท่อนี่แหละครับ

ขนาดของท่อน้ำประปามันคนละเรื่องกับขนาดของท่อระบายน้ำเลยนะครับ

พูดง่ายแต่มองงบประมาณหรือเปล่าครับว่าต้องใช้เท่าไหร่ ขุดกันกี่ปีเสร็จ

บ้านเราถ้าฝนแล้ง ก็ส่งน้ำตามท่อไปให้
ถ้าน้ำท่วม ก็เอาน้ำออกส่งลงทะเล ด้วยระบบท่อ

ถ้าเวลาน้ำมากระบายน้ำตามท่อลงทะเล
แต่พอฝนแล้งจะเอาน้ำที่ไหนส่งครับ?
น้ำทะเลเหรอ?

แม้แต่สนามฟุตบอลมาตรฐาน สนามฟุตซอลมาตรฐาน หรือสนามกีฬามาตรฐาน
เขาก็มีการระบายน้ำด้วยระบบท่อนี่แหละครับ

ครับ
แม้นแต่บ้านผมก็มีท่อระบายน้ำ น่าแปลกใจไหม?

ใครคิดแบบโง่ๆ หรือคิดแบบฉลาดกันละครับทีนี้
เหล็กหนักๆ เขายังคิดหาวิธีทำให้บินได้เลยครับ
คิดค้นยารักษาโรค ยังยากกว่านี้เลยครับ

คิดแบบฉลาดๆมันต้องมองให้ครบครับ
มองระยะเวลาที่จะเสร็จ มองงบประมาณ
มองว่าด้วยงบเท่ากัน ทำอย่างอื่นได้ประโยชน์กว่าไหม?

ถ้าคิดแค่ว่าน้ำมากก็สูบใส่ท่อไปทิ้งนี่ผมไม่เห็นว่าจะฉลาดอะไรเลย
กทม.ก็มีอุโมงค์ยักษ์ครับ งบก่อสร้างมหาศาลขนาดระยะทางไม่ไกลนัก
อุโมงพวกนี้ถ้าเทียบกับหน้าตัดของแม่น้ำเจ้าพระยาก็เล็กน้อยครับ
จึงป้องกันและแบ่งเบาได้แต่ กทม.เท่านั้น

ที่สำคัญ กทม. ไม่ได้ทำเพาะปลูกไม่ได้ต้องการใช้น้ำมากมาย ไม่ไกลทะเล การสูบไปทิ้งจึงเป็นวิธีที่เหมาะสม
แต่จังหวัดอื่นจะเหมาะสมหรือไม่ก็ต้องเอาตัวเลขมากางดูกัน

ฉลาดหรือโง่ไม่ใช่เรื่องที่ตัวเราเองตัดสินได้ครับ

ถึงบอกไงครับ คิดยึดสนามบิน เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นที่สร้างสรรดีกว่าครับ
(รู้นะว่าจะโต้ตอบอย่างไร 55)

จะด่าไอ้แป๊ะก็ด่าไปสิครับมาเกี่ยวอะไรกับคนแถวนี้ งง?
Last edited by คลำปม on Sun Oct 16, 2011 8:10 pm, edited 1 time in total.
คลำปม

Postby guxkung » Sun Oct 16, 2011 8:09 pm

amplepoor wrote:ระหว่างลำเลียงน้ำ กับไล่น้ำ ใช้พลังงานต่างกันกี่เท่า

เงินคือสื่อกลางในการแลกเปลี่ยน

เงินกับชีวิต อะไรสำคัญกว่าครับ

เห้อ คุณไข่ นี่ก็พยายามจะหาสาระซะจริง แต่กลับไม่จับไปถึงแก่นสาร
แล้วถ้าจะสร้างของ คุณจะแบกปูนไป แล้วจ้างคนงานด้วยการเลี้ยงอาหาร กับทองคำหรือไงครับ
ท่าน amplepoor ไม่ได้พูดสักกะคำว่าชีวิตคนไม่สำคัญ แต่ เค้าถามว่าจะสร้างระบบแบบที่คุณว่า ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่

สู้ไม่ได้ก็เบี่ยงประเด็น ตามฟอร์ม
ผมไม่รู้ ผมแมว
guxkung

Postby E_mail » Sun Oct 16, 2011 8:12 pm

อูวววว หัวคิดระดับ300ล้าน :lol: :lol: :lol:
Nemo vir est qui mundum , non reddat meliorem?

What man is a man , who does not make the world better?
E_mail

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 8:12 pm

ถ้าไม่คิดจะทำอะไร ก็งอมืองอเท้าไปแระกันครับ
ถ้าคิดแบบคุณ ประเทศที่อยู่กลางทะเลทราย คงจะดักดานอยู่กันไป
kainuy555

Postby sanskrit_shower » Sun Oct 16, 2011 8:14 pm

ก่อนจะถามเกี่ยวกับเรื่องเงินๆทองๆ. ไข่นุ้ยต้องหัดท่องสูตรคูณแม่4ให้ได้ก่อนนะ
sanskrit_shower

Postby แตงดุ๊ด » Sun Oct 16, 2011 8:16 pm

แค่คิดใครก็คิดได้ เอาให้หรูแค่ไหนก็คิดได้ แต่คิดโดยไม่นึกถึงสภาพแวดล้อมความเป็นจริง เวลาสถานที่ประหนึ่งทำได้วันนี้วันพรุ่งแล้วมาข่มว่าคนอื่นน้ำท่วมปากยังกับตัวเองฉลาดคิดได้อยู่คนเดียว แบบนี้เรียกเพ้อเจ้อคะ
มิใส่จี
แตงดุ๊ด

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 8:17 pm

guxkung wrote:

เห้อ คุณไข่ นี่ก็พยายามจะหาสาระซะจริง แต่กลับไม่จับไปถึงแก่นสาร
แล้วถ้าจะสร้างของ คุณจะแบกปูนไป แล้วจ้างคนงานด้วยการเลี้ยงอาหาร กับทองคำหรือไงครับ
ท่าน amplepoor ไม่ได้พูดสักกะคำว่าชีวิตคนไม่สำคัญ แต่ เค้าถามว่าจะสร้างระบบแบบที่คุณว่า ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่

สู้ไม่ได้ก็เบี่ยงประเด็น ตามฟอร์ม

หาเรื่องนี่หว่า หรือว่าถามแบบโง่ๆ
ใช้เงินเท่าไหร่ ก็ต้องใช้กันไปซิครับ ถ้ามันจำเป็น

กว่าที่จะมีเครื่องบินให้เรานั่งสบาย
เบื้องหลังเขาก็ใช้เงินใช้ทอง มีการทดลอง ล้มเหลวไม่รู้กี่ครั้ง
แล้วเขาบอกได้ไหมครับว่าต้องใช้เงินเท่าไหร่
เขาลงมือทำ ใช้เงินเท่าไหร่เขาก็ใช้ไป เพื่อไปสู่จุดหมาย
kainuy555

Postby เช neverdie » Sun Oct 16, 2011 8:20 pm

ไม่โง่เป็นควายเป็นเสื้อแดงไม่ได้ครับ ขาดคุณสมบัติ(หรือว่าโทษสมบัติหว่า) :lol: :lol: :lol:

เปล่า... !!! ไม่ได้ว่าใคร :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby noona » Sun Oct 16, 2011 8:21 pm

แตงดุ๊ด wrote:แค่คิดใครก็คิดได้ เอาให้หรูแค่ไหนก็คิดได้ แต่คิดโดยไม่นึกถึงสภาพแวดล้อมความเป็นจริง เวลาสถานที่ประหนึ่งทำได้วันนี้วันพรุ่งแล้วมาข่มว่าคนอื่นน้ำท่วมปากยังกับตัวเองฉลาดคิดได้อยู่คนเดียว แบบนี้เรียกเพ้อเจ้อคะ

จขกท.คงมีภูมิรู้และดูงานต่างประเทศบ่อยมั้งค่ะ ไม่งั้นคงไม่กล้าตั้งกระทู้ค่ะ :lol:
noona

Postby ผู้น้อย » Sun Oct 16, 2011 8:22 pm

กระทู้นี้ตอนแรกเห็นถกกันด้วยสาระก็กะจะไม่เข้ามายุ่งอะไรแล้ว

แต่ดันไม่วายเอาเรื่องปิดสนามบินมาโยงแบบเหวงๆ ตลกกก ขอขำนะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ต่อต้านตระกูลชินวัตรอย่างเป็นทางการ
ผู้น้อย

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 8:22 pm

มีอยู่อย่างหนึ่งนะที่อยากจะบอก
การที่เราจะทำอย่างใดอย่างหนึ่ง
มันเป็นธรรมชาติที่ต้องได้อย่างเสียอย่าง
แต่ถ้าคิดว่าทำแล้ว ได้มากกว่าเสีย ก็พึงทำ
เช่น ถ้าเราหิวข้าว แต่เราไม่มีข้าว เราก็ต้องเสียเงินไปซื้อข้าว
อยากได้การรักษาที่ดี ก็ต้องเสียเงินมาก
บางคนเสียเงินมาก ทั้งๆ ที่รู้ว่าไม่หาย และต้องตาย เขาก็ยังยอมจ่ายเลย

แต่จะมีคนอยู่จำพวกหนึ่ง ที่มีนิสียชอบเอาข้อเสียที่มีน้อยกว่าข้อดี มาโจมตี
kainuy555

Postby Arrow » Sun Oct 16, 2011 8:23 pm

โถไอ้ควาย ใต้ตีน มึงลองบอกอีปู ดูสิ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
Arrow

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 8:25 pm

เช neverdie wrote:ไม่โง่เป็นควายเป็นเสื้อแดงไม่ได้ครับ ขาดคุณสมบัติ(หรือว่าโทษสมบัติหว่า) :lol: :lol: :lol:

เปล่า... !!! ไม่ได้ว่าใคร :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เอาซักหน่อย

ยึดสนามบินนี่ ประเทศชาติเสียหาย โง่หรือฉลาดครับ
(รวมถึงคนที่ขนคนมาให้ด้วยนะ)
kainuy555

Next

Return to สภากาแฟ