“ยึดวอลล์สตรีท” (Occupy Wall Street) สึนามิลูกใหม่

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: “ยึดวอลล์สตรีท” (Occupy Wall Street) สึนามิลูกใหม่

Postby ผู้น้อย » Mon Oct 17, 2011 4:09 am

little bee wrote:โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง
Occupy Wallstreet จุดเริ่มคือการต่อสู้กับคนแบบทักษิณ ไม่ใช่อำมาตย์!!!

ปล. กรณีโซรอส จะยังไม่เล่าถึง เด๋วจะยาวเกิน เพื่อนๆจะขี้เกียจอ่านเปล่าๆ

ไม่ขี้เกียจค่ะ
อยากอ่าน
กรุณาสงเคราะห์ด้วยนะคะพี่บีคนเก่ง _/l\_
ต่อต้านตระกูลชินวัตรอย่างเป็นทางการ
ผู้น้อย

Re: “ยึดวอลล์สตรีท” (Occupy Wall Street) สึนามิลูกใหม่

Postby little bee » Mon Oct 17, 2011 4:12 am

ลบคห.นี้ เพราะผมจิ้มคำสั่งผิดครับ :shock:
จิ้ม edit ไปเป็น reply ซะได้ บร๊ะ!
ขอโต้ด

คุณน้องผู้น้อยครับ ผมป่าวเก่งครับ เรื่องอื่นโง่มาก
แต่เรื่องกระบวนการต่อต้าน GREED แล้วจิ๊กเอามาเป็นเหตุผลสนับสนุนสาวกแดงนี่..พี่บียอมไม่ล่ายเลยครับ ฮึ่ม :evil:
"เราไม่อาจเสกกบให้เป็นเจ้าชายได้ ฉันใด
เราย่อมมิอาจสร้างควายให้เป็นนายกได้ ฉันนั้น"
little bee

Postby irq5 » Mon Oct 17, 2011 4:43 am

มันมีทั้งเหมือนและต่างจากไทยครับ

ฐานะเคยทำงานและทราบระบบ bank ไทยพอควร

1 Bank ไทย ปัจจุบันเดินตาม Bank ต่างประเทศด้านโปรโมชั่น คือคิดโปรโมชั่นได้น้ำลายหกมากๆ โดยลงท้ายไม่ได้ประหยัดหรอก
เพียงแค่เป็นโปรโมชั่นที่ "ให้คุณเริ่มกู้ได้ กันทุกคน"
2 Bank ไทยใช้จ่ายกับการคิด โปรโมชั่น เยอะมากครับ และใช้ทรัพยากรบุคคลระดับหัวมาเรียนครับ
รู้หรือไ่ม่ bank ใหญ่ จ้างวิศวกร แพทย์ ที่จบอันดับต้นๆ หรือไม่ก็จบนอก ด้วยราคาที่ทำงานตรงสายไม่ได้เงินเดือนเท่านี้
จ้างมาเรียนรู้เรื่อง โปรโมชั่นและราคา
3 ราคา มาจากคำว่า ราคะ เป็นตรงตัวครับ ดังนั้นเมื่อเอาคนเก่งมาเรียนรู้และจัดการ ราคะ และความโลภของคนก็เหมือนผีห่าซาตานดีๆนี่เอง
ขนาดพระอรหันต์ อยู่แต่ในทางธรรมยัง ถือราคะ เป็นมารใหญ่ คือนั่งเฉยๆ ยังแทรกเข้ามาได้ โดนสิ่งแวดล้อมพื้นฐานก็รู้สึกถึง
แต่เอาคนมีปัญญา มาวางลำดับ กับดัก ราคา ให้คนธรรมดา ไ่ม่เหลือครับ
4 จากข้อ 2 เป็นเนื้อหาเดียวกับ การล้มเหลวทางโครงสร้างการจ้างงานระดับสูง แทรกไประดับกลาง
เพราะใครจะเงินหนาสู้ สถาบันการเงินได้ แฮมเบอร์เกอร์ก้อนนี้ จึงทำให้ตำแหน่งงานวิชาชีพว่างไปมาก เนื่องจากไม่มีใครอยากเรียนเป็นผู้ปฏิบัติอีกแล้ว
คนอเมริกา เน้นเรียนเป็นผู้จัดการด้านการเงิน ซะมากกว่า ส่วนที่เหลือ ก็ไม่เรียนเอาซะเลย ด้วยการจัดรัฐสวัสดิการที่ดีมาก บวกกับโปรโมชั่น Bank
แบกปูนก็มีบ้านได้แล้ว อเมริกันดรีม ไงครับ มันมาบรรจบกันซะด้วย

5 บั้นไดสี่ขั้นที่แล้วสำเร็จไม่ยากครับ มีเงินมาหมุนในระบบ ก็ถึงข้อนี้คือ ลูกค้าBank ก็เลยขึ้นเป็นดอกเห็ด ทำให้ Bank กุมชะตาคนในประเทศ
ซึ่งข้อนี้ เกิดขึ้นซ้ำไปซ้ำมาหลายที่ โดยอาจไม่มีข้อ 1-4 ก็ได้ คือลูกค้ามาก มีความสำคัญมาก ต่อรองกับรัฐให้ช่วยเหลือได้
การช่วยเหลือ ลงท้ายก็คือ การลดค่าใช้จ่ายจาก bank ไปรัฐ หรือ เมื่อเกิดปัญหา ก็คือ การที่รัฐให้เงิน bank ดื้อๆ เพื่อพยายามช่วยลูกค้า bank

จากนั้นก็เละตุ้มเป๊ะ กันเป็นวัฏฏะจักรครับ
irq5

Postby swtp99 » Mon Oct 17, 2011 5:01 am

little bee wrote:เผอิญผมตามข่าวเรื่องการเงินการธนาคารของอเมริกาและไทยมาตลอด เพราะมันใกล้ตัวผมมากๆ

ขอบอกว่าคุณ swtp99 เข้าใจผิดมากๆครับ เรื่องยึดวอลล์สตรีท ว่าเป็นแดงโมเดล และอยากหวนคืนสู่ระบอบคอมมิวนิสต์
เดี๋ยวจะถ่ายทอดความเข้าใจผิดไปกันใหญ่

ผมจึงอยากวิงวอนเพื่อนสรท.ทุกท่าน โปรดอย่าเข้าใจความเคลื่อนไหว Occupy Wall Street ผิดๆว่าเป็นการล้มทุนล้มอำมาตย์
กำเนิดมันคนละเรื่อง เดี๋ยวเราจะเป็นเหยื่อพวกแดงโมเดลได้
เพื่อนสรท.ฉลาดกว่านั้นมากครับ

สรุป Occupy wallstreet เกิดจากความคับแค้นที่ถูกหลอก ถูกกระทำจาก"แบงก์หน้าเลือด กลุ่มทุนละโมบ" ครับ
เป็นกระบวนการต่อสู้กับ GREED-ความโลภ ไม่ได้เกี่ยวกับการต่อต้านชนชั้นหรืออำมาตย์ใดๆเลย
พูดง่ายๆคือ คนอเมริกันเดินขบวนต่อต้านคนแบบทักษิณครับ ไม่ใช่ศักดินา!!!

ขอบคุณนะคะที่แชร์ความเห็นและข้อมูลดีๆ แต่อยากให้ถอนคำพูดด้วยนะคะ..ดิฉันไม่ได้กล่าวไว้ตรงไหนเลยว่า การยึดวอลล์สตรีทเป้นแดงโมเดล...และอยากหวนคืนสู่ระบบคอมมิวนิสต์........คุณLittle bee เข้าใจผิด และจะทำให้คนอื่นเข้าใจดิฉันผิดไปด้วย กรุณาไปแก้ไขให้ด้วยนะคะ
Last edited by swtp99 on Mon Oct 17, 2011 8:03 am, edited 1 time in total.
swtp99

Postby SpeedDeVa » Mon Oct 17, 2011 5:23 am

ตัวละครหลักมีไม่กี่ตัวหรอก

1 investment bank
Goldman Sachs
Morgan Stanley
Leman Brothers
Merill lynch
Bear Sterns

2.Financial Conglomerate
CitiGroup
JP Morgan

3.Security Insurance
AIG
MBIA
AMBAC

4.Raiting Agency
Moody's
S&P
Fitch

และผลิดภัณท์ทางการเงินอย่าง CDO CDS

Wall St มันเป็นปลายเหตุแล้วครับ ถ้าจะไปประท้วงก็ต้องไปประท้วงที่ FED และ รบ เมกัน เพราะบริษัทอื่นอีกเยอะใน Wall St เค้าสร้างงาน สร้างเงิน มีผลิตภัณท์ออกมาเป็นประโยชน์กับโลก อย่าง APPLE Microsoft Dell IBM Coke Papsi WallMart MacDonall พวกนี้เค้าไม่ได้มีส่วนด้วย

ระดับแบงค์ภายในประเทศพอจะอุ้มกันได้ แต่ถ้าครั้งต่อไปเป็นระดับประเทศขึ้นมาละ ใครจะอุ้มใคร ?!?

ในบ้านเราก็เถอะ อสังหาก็มีความเสี่ยงอยู่ไม่น้อย ว่าฟองจะแตก ก่อนน้ำท่วมก็ร่อแร่อยู่แล้ว มาเจอนิคมจมน้ำ คนตกงานเป็นแสนๆ เกิดภาวะตึงตัวในตลาดแน่นอน มีลุ้นนะครับ ว่ากันตรงๆ
SpeedDeVa

Postby SpeedDeVa » Mon Oct 17, 2011 5:44 am

little bee wrote:เผอิญผมตามข่าวเรื่องการเงินการธนาคารของอเมริกาและไทยมาตลอด เพราะมันใกล้ตัวผมมากๆ

ขอบอกว่าคุณ swtp99 เข้าใจผิดมากๆครับ เรื่องยึดวอลล์สตรีท ว่าเป็นแดงโมเดล และอยากหวนคืนสู่ระบอบคอมมิวนิสต์
เดี๋ยวจะถ่ายทอดความเข้าใจผิดไปกันใหญ่

ผมคิดว่าเค้าคิดถูกแล้ว เพราะมันก็เป็น Class warfare อยู่ดี เรื่องภาษีในระดับสูงมันก็เรื่องนึง แต่ปัญหาหลักมันก็มาจาก เรื่องการดูแลควบคุมพวกแบงค์ และการใช้จ่ายที่เกินตัวของภาครัฐ และทางทหารที่ก่อสงครามไปทั่ว ต่อให้คน 1% เค้ายอมจ่ายทุกอย่าง ก็ไม่สามารถช่วยอะไรได้ถ้า รบ เมกัน ยังเป็นแบบนี้

ผมถึงบอกว่า มันเหมือนกับประเทศไทย มันเป็นสงครามชนชั้นที่เสื้อแดงพยามมาตลอด แต่มันผิดจุด เสื้อแดงมันดันเอามหาโจรมาเป็นพ่อคนที่สอง ของมัน แล้วผลักที่เหลือที่ไม่เห็นด้วยไปเป็นอำมาตย์ ทั้งหมดมันก็คือการล้มกระดาน
Last edited by SpeedDeVa on Mon Oct 17, 2011 6:30 am, edited 1 time in total.
SpeedDeVa

Postby SpeedDeVa » Mon Oct 17, 2011 6:29 am

สิ่งต่อไปนี้ น่าจะเป็นขั้นตอนต่อไปที่จะเกิดในประเทศไทย

FOOD ALERT: Soros Group Buying Up Flood Ravaged Farm Land and Grain Storage Facilities

http://yourdaddy.net/2011/06/26/food-alert-soros-group-buying-up-flood-ravaged-farm-land-and-grain-storage-facilities/

คงไม่ต้องบอกนะว่าใครเป็นคนซื้อ ที่พูดๆกันว่าแขกอาหรับซื้อที่ทำนา พวกนี้อาจจะเป็นฉากหน้าของไอ้เหลี่ยมก็ได้ ถ้าเป็นจริง อนาคตด้านอาหารของโลกอันตรายแล้วครับ เพราะตอนนี้มีคนมาเล่นเทรนนี้กันหลายคน แม้วมันโลภ มันเอาทั้งอาหาร ทั้งพลังงาน แต่ทุกอย่างจะทำได้ก็ต้องมี รบ ที่แข็งแกร่ง ตอนนี้ก็เลยพยามตัดต่อพันธุกรรม ทหาร และ ธปท เป็นการใหญ่

สรุปเงินเฟ้อมาแน่ ทั้งอาหารและน้ำมัน เมกามันยึดน้ำมันได้เกือบหมดโลกแล้ว แค่จ้างชายชุดดำมาระเบิดท่อส่งน้ำมันเล่นซักท่อสองท่อ ประโคมข่าวหน่อยแค่นี้ราคาก็พุ่งทะลุชั้นบรรยากาศแล้ว

2012 โลกไม่แตกหรอก แต่คนจะอดตาย วุ่นวายกันทั้งโลก
SpeedDeVa

Postby swtp99 » Mon Oct 17, 2011 8:00 am

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและความเห็นของทุกท่านค่ะ
swtp99

Postby little bee » Mon Oct 17, 2011 8:23 am

swtp99 wrote:
ขอบคุณนะคะที่แชร์ความเห็นและข้อมูลดีๆ แต่อยากให้ถอนคำพูดด้วยนะคะ..ดิฉันไม่ได้กล่าวไว้ตรงไหนเลยว่า การยึดวอลล์สตรีทเป้นแดงโมเดล...และอยากหวนคืนสู่ระบบคอมมิวนิสต์........คุณLittle bee เข้าใจผิด และจะทำให้คนอื่นเข้าใจดิฉันผิดไปด้วย กรุณาไปแก้ไขให้ด้วยนะคะ

ถ้าท่านจขกท.บอกว่าไม่ได้พูด แล้วให้ผมถอนคำพูด... ท่านอ่านที่ผมขีดเส้นใต้ก่อนเถิดนะครับ

swtp99 wrote:
guxkung wrote:ไม่ใช่ว่าไม่เข้าใจพวกที่ออกมาเรียกร้องนะ แต่ผมงงว่าแล้วจะเอายังไงกัน
คือทุกคนอยากมีโอกาส อยากมีเสรีภาพ
แต่อีกทาง ก็ดันอยากได้ความเท่าเทียมด้วย
อยากได้เท่าเทียมมากๆก็ไปเป็นคอมมิวนิสต์กันซะเลยดีมั้ย

ใจอิฉันมันก็เผลอไผล คิดเลยเถิดว่า ถึงเวลาที่ โลก จะย้อนกลับไปสู่ระบบการปกครองแบบนั้น อีกรอบแล้วหรือ
ทำนองว่า ทุกอย่างล้วนเป็น วัฏจักร

SpeedDeVa wrote:ก็เมกามันไม่มีอำมาตย์ให้ประท้วงนิ ก็ต้องประท้วงคนรวยแทน ต่างกันตรงใหน?!!?

SpeedDeVa wrote: มันก็สงครามชนชั้นเหมือนกับที่เสื้อแดงทำอยู่นั้นแหละ ใช่หรือไม่?!?

พอเห็นภาพแล้วนะครับ

1. ตัวเราต้องเขียนข้อความให้เคลียร์ ไม่เปิดช่องให้เข้าใจผิดครับ ในฐานะเจ้าของกระทู้ที่เปิดประเด็น
(เช่น ข้อความที่คุณสงสัยว่าโลกจะเปลี่ยนไปเป็นระบบคอมมิวนิสต์เพราะ "ยึดวอลล์สตรีทโมเดล"
มันก็เปิดช่องใหญ่ให้คนอ่านบื้อๆอย่างผม เข้าใจว่า..วอลลสตรีทโมเดลคราวนี้คือการที่ชนชั้นล่างโค่นชนชั้นปกครอง แล้วไปสู่สังคมนิยม ถูกไหมครับ)

2. หากท่านจขกท.ไม่ได้คิดว่าเป็นเสื้อแดงโมเดล หรือไม่เห็นว่าเป็นระบอบคอมมิวนิสต์ ก็ต้องคุมกระทู้ "ให้อยู่"
เพื่อกันการเข้าใจผิดครับ
เพราะท่านคือเจ้าของกระทู้

ด้วยความเคารพ
"เราไม่อาจเสกกบให้เป็นเจ้าชายได้ ฉันใด
เราย่อมมิอาจสร้างควายให้เป็นนายกได้ ฉันนั้น"
little bee

Postby guxkung » Mon Oct 17, 2011 8:39 am

ในฐานะที่ผมทำให้เรื่องมันเป๋ไปในทางที่เป็นปัญหา

แม้ผมไม่ได้มองว่าเสื้อแดงกำลังทำสิ่งดังกล่าว แต่ถ้าทำให้สารมันออกไปผิดๆ
ผมก็ขออภัยในประเด็นดังกล่าวก็แล้วกันครับ

ผมไม่รู้ ผมแมว
guxkung

Postby SpeedDeVa » Mon Oct 17, 2011 8:44 am

ผมไม่บอกว่าผมถูกนะ แต่ผมพูดในสิ่งที่ผมคิด แต่ผมก็ยืนยันว่าเป็นสงครามชนชั้น ส่วนจะเป็นคอมมิวนิสมาร่วมด้วยรึเปล่าผมไม่ทราบ แต่ปัจจุบัน รบ เมกา ก็เข้าไปซื้อกิจการต่างๆ ผ่านการ Bailout มาเยอะ อย่าง fannie mae freddie mac ก็ใช่ ใหนจะ AIG อีก รัฐแทบจะคุมทุกอย่างที่เคยเจ๊งไปแล้ว แล้ว รัฐ เองก็เป็นหนี้ FED อีกที สุดท้าย Banker ก็เป็นเจ้าของประเทศเมกาครับ

ผมว่าเข้าประเด็นต่อดีกว่า น่าจะมีอะไรอีกเยอะ
SpeedDeVa

Postby swtp99 » Mon Oct 17, 2011 8:53 am

ขอยุติปัญหา ใครจะเข้าใจอย่างไร เชิญตามสบาย...เรารู้ตัวเองว่าคิดอย่างไร..(จบข่าว)

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ.ว่า กลับเข้าสู่ประเด็นกันดีกว่า...มีอะไรอีกมากมายที่จะต้องรับรู้ และติดตาม

ยังอยากฟังเรื่อง โซรอส ของคุณ Little bee ต่อนะคะ...
swtp99

Postby little bee » Mon Oct 17, 2011 9:04 am

guxkung wrote:ในฐานะที่ผมทำให้เรื่องมันเป๋ไปในทางที่เป็นปัญหา

แม้ผมไม่ได้มองว่าเสื้อแดงกำลังทำสิ่งดังกล่าว แต่ถ้าทำให้สารมันออกไปผิดๆ
ผมก็ขออภัยในประเด็นดังกล่าวก็แล้วกันครับ

คุณ guxkung ครับ ไม่ต้องกังวลนะครับ
ผมโคว้ตข้อความคุณ guxkung เพื่อตอบท่านจขกท.ในเรื่องที่เธอให้ผมถอนคำพูดกรณีที่เธอไม่ได้พูดเรื่องคอมมิวนิสต์เท่านั้นครับ
(ซึ่งก็ case closed แล้ว ตามที่ท่านจขกท.บอก)
ขอโทษมากๆครับที่ทำให้กังวล :P

เพราะที่จริงส่วนตัวผมเองไม่ได้ซีเรียสกับการคิดแบบนี้ เพราะความคิดเห็นของเราในนี้ ไม่ได้อันตราย เนื่องจากเดี๋ยวพวกเราก็ถกทำความเข้าใจกันได้
แต่ผมจริงจังเรื่องที่วอลสตรีทโมเดลนี้จะถูกเสื้อแดงคอมมิวนิสต์กับเสื้อแดงนปช.(2 กลุ่มนี้คนละกลุ่มกันนะ) ยกเอาไปแตกยอดเท่านั้น
ผมเห็นว่าตรงนี้อันตรายมาก มากมาก

เอาละมาต่อเรื่องปู่รอดกันนะครับ

ข่าวล่าสุด
รอยเตอร์โดนสื่อด้วยกันรุมจวกเละเรื่อง "อ้างว่าโซรอสอยู่เบื้องหลังการให้ทุน Occupy Wallstreet" ครับ
เพราะหลักฐานสนับสนุนมันเลื่อนลอยมากๆ
สื่อต่างๆทั้ง AP New York Times ฯลฯ ไปสืบค้นมาว่า "โซรอสไปให้ทุนตอนไหนวะ?"
อ๋อ โซรอสเคยให้เงินสนับสนุนองค์กร TIDES CENTER (ซึ่งในสกู๊ปข่าวเองก็งงๆว่าไผคือไผ) แล้วองค์กรนี้สนับสนุน Adbusters ที่ให้ทุนสนับสนุนการประท้วงต่างๆ
ซึ่งน้องแอดบัสเตอร์นี่แหละที่ให้ทุน Occupy Wallstreet (อุดมการณ์ของกลุ่มยึดวอลล์สตรีทชัดมากครับ เขาประกาศเลยว่า FIGHT CAPITALISM)
และต่อมาก็พัฒนาเป็น Fight Tea Party Movement-สู้กับกลุ่มน้ำชาบอสตันในรัฐสภา
(ที ปาร์ตี้ มูฟเม่นท์นี้ก็เป็นอีกเรื่องที่ต้องไว้เล่ายาวครับ เพราะมันส์มากๆ ประมาณ Angel and Demons มาถึงภาคต่อ Davinci's Code ของป๋าแดน บราวน์นั่นเรย :lol: )
และโฆษกของโซรอสก็ออกมาประกาศปฏิเสธข่าวแล้วว่าไม่ใช่ โซรอสไม่ได้สนับสนุนเงินใดๆ กรุณาอย่าพาดพุง
(ส่วนทำไมรอยเตอร์ถึง "โยงมั่ว" เช่นนี้ เพราะรอยเตอร์เคยมีกรณีกับปู่รอดมาก่อนครับ เรื่องนี้ผมกำลังค้นอยู่ ไม่รู้จะมันส์อ๊ะป่าวนะ :? )

แต่ก่อนหน้านี้ปู่รอดสนับสนุนแรงใจออกสื่อมาตลอด ว่าเขาเห็นใจกลุ่มยึดวอลล์สตรีทนะ เขาเข้าใจความทุกข์ของผู้ประท้วงที่ถูกยึดบ้าน ตกงานไม่มีงานทำ

ทว่า "แรงจูงใจซ่อนเร้น" ของเจ้าพ่อกลุ่มทุนชาวยิวแบบพ่อมดโซรอส ที่ไปสนับสนุนเห็นใจยึดวอลลสตรีทโมเดลคืออะไรล่ะ?
มีคนเขียนประชดไว้ในเว็บหนึ่งหลายวันมาแล้ว ผมจำได้คร่าวๆว่า
"ก็ตาโซรอสแกอยากสลายแบงก์เล็กๆที่อ่อนแอ เหลือแต่แบงก์ใหญ่ๆแค่ไม่กี่เจ้า แล้วแกก็จะเข้าซื้อพร้อมควบกิจการให้เหลือหนึ่งไงล่ะ"

เข้ามา edit เพิ่มข้อมูลครับ
รอยเตอร์แก้ไขข่าวที่ว่าแล้วนะครับ แล้วทำสกู๊ปข่าวที่ 2 บอกว่าปู่รอดไม่ได้มีเอี่ยวกับการให้เงิน OWS
(ไม่รู้จะมี "อิอิ ขออำไพ" หลังข่าวรึเปล่า ยังไม่ได้อ่านเลย)

ปล. เดี๋ยวจะไปดูคลิปที่คุณ Speed ฯ แปะให้ไว้นะครับ
ปล. 2 กลุ่มคน 1% ที่ OWS กล่าวถึงว่าควบคุมประเทศ ได้แก่ บิล คลินตัน เบอร์นันเก้แห่ง FED ต่างออกมากล่าวเห็นใจ OWS หมด
ดังนั้น FYI : ปู่รอดไม่ใช่คนเดียวที่ออกมาสนับสนุนครับกลุ่มยึดวอลลสตรีทครับ
little bee

Postby เช neverdie » Mon Oct 17, 2011 9:17 am

เห็นความวุ่นวายทางเศรษฐกิจ + ความโลภของไอ้แม้วและพวกพ้อง(รวมผมด้วยหรือป่าวหว่า ... :shock: ) แล้วทำให้เห็นศาตราวุทอันทรงประสิทธิภาพมหิทธานุภาพที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวพระราชทานใว้ให้ทุกคนได้ต่อสู้กับทุนนิยมสามานย์อย่างได้ผลเด็ดขาด

อาวุทที่ทรงพระราชทานมาให้นี้ พวกเราทุกคนรู้จักกันดีในชื่อ "เศรษฐกิจพอเพียง"

ชัดๆเลยก็คือ ถ้าเราผลิตทุกอย่างได้เองไม่ว่าจะเป็นอาหาร ที่อยู่อาศัย พลังงาน ละทิ้งความฟุ้งเฟ้อที่เรียกว่า "ราคะ" ออกไปได้ เราก็ใช้เงินน้อยลง เมื่อเราใช้เงินน้อยลงหรือไม่ต้องใช้เงินเลย เมื่อเราไม่ต้องใช้เงินแล้ว ทุนนิยมสามานย์ก็จะไม่สามารถเข้าถึงตัวเราได้

ที่สำคัญถ้าเราผลิตเหลือกินในที่เล็กๆ ก็ยังเอาผลผลิตที่เหลือกินขายให้แก่ทุนนิยมสามานย์ได้ ถ้ามันไม่ซื้อก็เอากลับไปทำปุ๋ยหรือทำพลังงานทดแทนได้อีก

อาหาร ก็คือปลูกข้าว(คาร์โบไฮเดรท)เป็นอาหารของคน+อาหารของสัตว์ ปลูกผัก(วิตามิน) เลี้ยงปลา เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก้ใว้กินไข่(โปรตีน) เหลือก็ขาย เลี้ยงหมู(เอามูลมาทำก้าซชีวภาพ)

ที่อยู่อาศัย บ้านดิน

พลังงาน มูลคน-มูลสัตว์ เอามาหมักเป็นก้าซชีวภาพ

ห่างใกลจากทุนนิยมสามานย์
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby iambung » Mon Oct 17, 2011 9:45 am

ผมจึงอยากวิงวอนเพื่อนสรท.ทุกท่าน โปรดอย่าเข้าใจความเคลื่อนไหว Occupy Wall Street ผิดๆว่าเป็นการล้มทุนล้มอำมาตย์
กำเนิดมันคนละเรื่อง เดี๋ยวเราจะเป็นเหยื่อพวกแดงโมเดลได้
เพื่อนสรท.ฉลาดกว่านั้นมากครับ

ผมไม่มีความรู้เรื่องการเมืองหรือรัฐศาสตร์ ต้องอาศัยอ่านหาความรู้จากสรท.(จนติดงอมแงมนี่แหละ) ผมจึงไม่มีข้อมูลใดๆมาช่วยสรท.เลย
แต่เรื่องนี้ ผมพอมีความรู้พื้นฐานอยู่บ้าง ขออนุญาตให้มุมมองที่แตกต่างนะครับ

ปัญหาที่ก่อให้เกิดการยึดวอลล์สตรีทเป็นปัญหาสั่งสมมานานแล้วของอเมริกา คือ การรบกับความโลภของกลุ่มแบงก์ ก่อนครับ
เพื่อนสรท.คงจำได้ กรณีวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์เกิดจากการที่แบงก์โลภมาก พากัน..

1. ออกนวัตกรรมใหม่ๆทางสินเชื่อ ส่งผลให้แบงก์ปล่อยสินเชื่อที่เกินความสามารถแก่ประชาชน
เช่น เริ่มต้นจากการปล่อยกู้บ้าน 100% ไม่มีดาวน์ให้แก่คนไม่มีเงินออม(คุ้นๆมั้ยว่าแบงก์ไทยเราลอกมาเป๊ะ)
จากนั้นคิดสินเชื่อแบบดาวน์ 0% สำหรับคนที่นอกจากไม่ทีเงินดาวน์แล้ว ยังไม่มีเงินพอค่างวดบ้านอีก (คุ้นๆมั้ยว่าแบงก์ไทยเราลอกมาเป๊ะ..อีกแล้ว)
จากนั้นลูกค้าใหม่หมดตลาดแล้ว แบงก์อยู่ได้เพราะปล่อยกู้ใช่ไหม แบงก์อเมริกาจึงต้องคิดสินเชื่อแบบใหม่อีกแล้วคือ
"นอกจากดาวน์ 0% กี่ปีว่าไป ยังไม่ต้องส่งงวดครบก็ได้ ให้ "พักหนี้ไว้ก่อน ครบโปรโมชั่นค่อยทะยอยส่งหนี้คืน""
(หมายถึง ค่างวดบ้าน ต้น 5000 ดอก 100000 นึง โปรไม่มีดอกเบี้ย 2 ปีแรก เท่ากับส่งงวดแค่ 5000 เฉพาะต้น
แต่ลูกค้ามีเงินน้อย แบงก์เลยออกโปรให้ส่ง 4000 อีก 1000 ไม่ต้อง"(แบงก์ไทยกำลังจะเริ่มเลียนแบบแล้ว)

นี่คือต้นเหตุของวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ครับ
เพราะแบงก์กำลังละโมบ ปล่อยกู้ให้คนที่ไม่มีความสามารถจะอยู่บ้านที่ต้องผ่อนเดือนละหมื่นห้าได้ แต่เจือกให้กู้ผ่าน!!

2. กลุ่มแบงก์/กลุ่มเซอร์เวย์ราคาที่ดิน/กลุ่มนายหน้าบ้าน+ที่ดิน กับกลุ่มทุนของธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ ร่วมมือกันปั่นราคาบ้านให้สูงเกินจริง
เพื่อทุกกลุ่มจะได้เงินมากกว่ามูลค่าแท้จริงของอสังหาฯ
นี่คือการ "ฮั้ว" กันระหว่างกลุ่มทุน
แล้วใครเป็นคนแบกภาระหนี้ที่สูงเกินมูลค่าตลาด? ประชาชนตาดำๆที่ไปขอสินเชื่อไงครับ
วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ที่ล้มกันระเนระนาดเพราะตรง 2 ข้อนี้เลย
เนื่องจากลูกหนี้พอผ่อนบ้านไม่ไหว(เนื่องจากก่อหนี้เกินฐานะตั้งแต่แรก ก็ขายบ้านทิ้งไม่ได้ เพราะไม่ได้ราคา
ท้ายสุดต้องปล่อยให้แบงก์ยึดกันระนาว แล้วแบงก์ยึดไปก็ขายไม่ได้ เนื่องจากไม่มีใครซื้อในราคาเท่านี้)

แล้วพอฟองสบู่แตก รัฐบาลอเมริกันเลือกเอาเงินภาษีประชาชนที่ไร้บ้านเพราะโดนแบงก์ยึด ไปอุ้มกลุ่มทุน
โดยช่วงนั้นมีข่าวแฉที่เป็นเรื่องเจ็บปวดสุดๆสำหรับคนอเมริกันคือ..
ก่อนที่แบงก์หรือบริษัททุนจะล้ม พวกผู้บริหารทั้งหลายกลับเบิกเงินโบนัส เงินเดือน บลาบลาบลาทั้งหลายแหล่ สำหรับตัวเอง
แทนที่จะเอาเงินมหาศาลเหล่านั้น(ที่ตัวเองเป็นคนได้คนเดียว) มาช่วยอุดเลือดบริษัท
ลูกหนี้อเมริกันตาฟ้าๆจึงเจ็บปวดและโกรธมาก และนักวิจารณ์ทั่วประเทศก็ต้องพากันประณาม เพราะมันสมควรถูกรังเกียจจริงๆ

แล้วรัฐบาลโอบาม่าก้ออุ้มไม่รอด เสียเงินไปแล้วยังต้องปล่อยให้ล้ม

สรุป Occupy wallstreet เกิดจากความคับแค้นที่ถูกหลอก ถูกกระทำจาก"แบงก์หน้าเลือด กลุ่มทุนละโมบ" ครับ
เป็นกระบวนการต่อสู้กับ GREED-ความโลภ ไม่ได้เกี่ยวกับการต่อต้านชนชั้นหรืออำมาตย์ใดๆเลย
พูดง่ายๆคือ คนอเมริกันเดินขบวนต่อต้านคนแบบทักษิณครับ ไม่ใช่ศักดินา!!!

มันคือการต่อต้านทุนนิยมสามานย์ ที่ถูกควบคุมด้วยตลาดทุน ได้แก่แบงก์และตลาดหุ้นครับ
ไม่ต่างอะไรจากที่เราเกลียดแบงก์ไทยเอาเปรียบ และชังตลาดหุ้นที่เคยมีคนโลภแบบเจ้ากิตติรัตน์และธีระชินครองอยู่เลยครับ
แรกเริ่มมันไม่ใช่การต่อสู้ทางชนชั้นแต่ประการใด

ซึ่งบ้านเรา ในสมัยรัฐบาลคุณอภิสิทธิ์ คุณกรณ์ได้พยายามต่อสู้กับกลุ่มทุนแบงก์และตลาดหุ้นมาแล้ว แต่ยังรบศึกนี้ไม่ขาด
เช่น บีบให้แบงก์ลดค่าธรรมเนียมทการเงินต่างๆ
ทำการปฏิวัติเงียบเรื่องหนี้บัตรพลาสติก ให้ลดดอกเบี้ยมหาโหดลงมา ด้วยการออกโครงการ "รวมหนี้เป็นที่เดียวกับแบงก์รัฐ แล้วเสียดอกเบี้ยแค่ 10% ต่อปี"
โดยคุณกรณ์บอกว่า "แบงก์จะได้รู้ว่าคิดดอกเบี้ยแค่นี้ก็อยู่ได้แล้ว ไปชาร์จดอก 28% แถมค่าธรรมเนียมมากมายเพื่ออะไร"
ผลคือคุณกรณ์โดนแบงก์เกลียดหน้ามากมาย

ทีนี้หลังจากเริ่มมีกระแสต่อต้านทุนนิยม ต่อมารัฐบาลโอบาม่าแก้ปัญหาผิดทาง
จึงเกิดการปะทะกันระหว่างเดโมแครตที่โอบอุ้มชนชั้นกลางและล่างกับรีพับลิกันที่โอบอุ้มคนรวยมาตลอด
โอบาม่าพยายามให้ชนชั้นร่ำรวยเสียภาษีให้มากขึ้นเพื่อช่วยชาติที่กำลังจะล่ม แต่รีพับลิกันไม่ยอม
ปู่บัฟเฟต์เลยออกมาบอกหลานๆทั้งชาติว่า
"คนรวย ช่วยกันเสียสละ จ่ายภาษีเพิ่มหน่อย เพราะทุกวันนี้คนอเมริกันเสียภาษี 30% ขึ้น แต่คนรวยมีส่วนลดมากมาย เสียภาษีแค่ 10% เอง'"

กลุ่ม Occupy Wallstreet จึงเริ่มต้นเพราะโกรธที่..คนรวยไม่ยอมเสียสละเพิ่มภาษีเงินได้นี่แหละ ทำไมตูจนแล้วต้องถูกรีดภาษีขนาดนั้นด้วยฟระ เสียมากกว่าคนเป็นเศรษฐีมหาเศรษฐีอีกเฟ้ย
มันมากไปแล้วนะ! :evil:

การลดความเหลื่อมล้ำระหว่างกลุ่มทุนกับประชาชนธรรมดา คุณกรณ์เริ่มแล้วอีกเช่นกัน
คือการแก้ไขภาษีมรดกกับภาษีที่ดิน

เป็นความกล้าหาญอย่างไม่น่าเชื่อของคุณกรณ์และปชป.!
ร่างกม.เสร็จเรียบร้อย รอวาระเข้าสภา ซึ่งได้วาระแล้ว แต่...
ไอ้พวกเควี่ยหางแดงรัฐบาลนี้...ถอดวาระออกซะเฉยๆอย่างนั้น!!!!

เล่าซะยาว ขออำไพ แค่อยากให้เพื่อนๆเข้าใจ ไม่ตกเป็นเหยื่อวาทกรรมปลุกปั่นด้วยการเอายึดวอลล์สตรีทโมเดลมาเป็นข้ออ้างครับ

ขอบคุณพี่ผึ้งน้อยมากครับ
เดี๋ยวเอาไปโม้กับเพื่อรต่อ กำลังสนใจประเด็นนี้พอดีครับ
iambung

Postby เช neverdie » Mon Oct 17, 2011 10:18 am

little bee wrote:
ซึ่งบ้านเรา ในสมัยรัฐบาลคุณอภิสิทธิ์ คุณกรณ์ได้พยายามต่อสู้กับกลุ่มทุนแบงก์และตลาดหุ้นมาแล้ว แต่ยังรบศึกนี้ไม่ขาด
เช่น บีบให้แบงก์ลดค่าธรรมเนียมทการเงินต่างๆ
ทำการปฏิวัติเงียบเรื่องหนี้บัตรพลาสติก ให้ลดดอกเบี้ยมหาโหดลงมา ด้วยการออกโครงการ "รวมหนี้เป็นที่เดียวกับแบงก์รัฐ แล้วเสียดอกเบี้ยแค่ 10% ต่อปี"
โดยคุณกรณ์บอกว่า "แบงก์จะได้รู้ว่าคิดดอกเบี้ยแค่นี้ก็อยู่ได้แล้ว ไปชาร์จดอก 28% แถมค่าธรรมเนียมมากมายเพื่ออะไร"
ผลคือคุณกรณ์โดนแบงก์เกลียดหน้ามากมาย

ขอเสริมตรงนี้นิดนึง นอกจากเรื่องดอกเบี้ยมหาโหด+ค่าธรรมเนียมที่คุณกรณ์พยายามกระชากบังเหียนให้แบ้งค์เลิกขูดรีดจากลูกค้าแล้ว คุณกรณ์ยังพยายามกระจายความเสมอภาคทางสังคมด้วยการผลักดันกฏหมายภาษีมรดก+ภาษีที่ดินอัตราก้าวหน้า ซึ่งจะช่วยกระจายความเป็นธรรมในสังคม และเพิ่มผลิตภาพให้กับประเทศ แต่ก็เช่นเดียวกัน รู้ๆกันอยู่ว่าที่ดินติดจำนองส่วนใหญ่ก็เป็นของแบ็งค์และพวกแลนด์ลอร์จทั้งนั้น ถ้าภาษีที่ดินอัตราก้าวหน้าคลอดออกมาใช้ พวกที่ดินที่เป็นกรรมสิทธิ์ของแบ็งค์ก็ต้องเอามาเลหลังขายถูก เพราะขืนเก็บใว้ก็โดนภาษีที่ดินอัตราก้าวหน้าแปลงละเป็นล้านและเพิ่มขึ้นทุกๆปี จะเป็นสาเหตุให้แบ็งค์เจ๊งเอาได้ง่ายๆ

ผมเชื่อว่านี่เป็นสาเหตุลึกๆที่พวกแบ็งค์และพวกแลนด์ลอร์จใช้กำลังภายในผลักดันทุกวิถีทางไม่ให้ประชาธิปัตย์เข้ามาเป็นรัฐบาล และมีควาย 15 ล้านตัวเป็นตัวทำงาน
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby Novice » Mon Oct 17, 2011 10:47 am

นั่นดิครับ ผมสงสัยว่ามันโมเมเออออเอาว่าเป็นแดงโมเดลได้ไง ก็เพราะไอ้พวก wall street นี่หว่าที่กดดันรัฐบาลให้ออกกฎหมายเอาเงินเก็บชาวบ้านเขามาลงทุน (ฟังดูคุ้น ๆ ไหมครับ) แล้วเกิดชิบหายกลายเป็นแฮมเบอร์เกอร์ ต่อมาก็อัดเงินช่วยบริษัทลงทุน แต่ช่วยไม่ไหว เจ๊งไปก็หลายที่ แล้วชาวบ้านเขาจะยอมให้ทำนโยบายเร่งความชิบหายได้ไง บริษัทลงทุนเจ๊งไม่ได้ แต่ชาวบ้านอดตายได้งั้นเหรอ :?:
Novice

Postby SpeedDeVa » Mon Oct 17, 2011 11:02 am

เอาละมาต่อเรื่องปู่รอดกันนะครับ

ข่าวล่าสุด
รอยเตอร์โดนสื่อด้วยกันรุมจวกเละเรื่อง "อ้างว่าโซรอสอยู่เบื้องหลังการให้ทุน Occupy Wallstreet" ครับ
เพราะหลักฐานสนับสนุนมันเลื่อนลอยมากๆ
สื่อต่างๆทั้ง AP New York Times ฯลฯ ไปสืบค้นมาว่า "โซรอสไปให้ทุนตอนไหนวะ?"
อ๋อ โซรอสเคยให้เงินสนับสนุนองค์กร TIDES CENTER (ซึ่งในสกู๊ปข่าวเองก็งงๆว่าไผคือไผ) แล้วองค์กรนี้สนับสนุน Adbusters ที่ให้ทุนสนับสนุนการประท้วงต่างๆ
ซึ่งน้องแอดบัสเตอร์นี่แหละที่ให้ทุน Occupy Wallstreet (อุดมการณ์ของกลุ่มยึดวอลล์สตรีทชัดมากครับ เขาประกาศเลยว่า FIGHT CAPITALISM)
และต่อมาก็พัฒนาเป็น Fight Tea Party Movement-สู้กับกลุ่มน้ำชาบอสตันในรัฐสภา
(ที ปาร์ตี้ มูฟเม่นท์นี้ก็เป็นอีกเรื่องที่ต้องไว้เล่ายาวครับ เพราะมันส์มากๆ ประมาณ Angel and Demons มาถึงภาคต่อ Davinci's Code ของป๋าแดน บราวน์นั่นเรย :lol: )
และโฆษกของโซรอสก็ออกมาประกาศปฏิเสธข่าวแล้วว่าไม่ใช่ โซรอสไม่ได้สนับสนุนเงินใดๆ กรุณาอย่าพาดพุง
(ส่วนทำไมรอยเตอร์ถึง "โยงมั่ว" เช่นนี้ เพราะรอยเตอร์เคยมีกรณีกับปู่รอดมาก่อนครับ เรื่องนี้ผมกำลังค้นอยู่ ไม่รู้จะมันส์อ๊ะป่าวนะ :? )

แต่ก่อนหน้านี้ปู่รอดสนับสนุนแรงใจออกสื่อมาตลอด ว่าเขาเห็นใจกลุ่มยึดวอลล์สตรีทนะ เขาเข้าใจความทุกข์ของผู้ประท้วงที่ถูกยึดบ้าน ตกงานไม่มีงานทำ

ทว่า "แรงจูงใจซ่อนเร้น" ของเจ้าพ่อกลุ่มทุนชาวยิวแบบพ่อมดโซรอส ที่ไปสนับสนุนเห็นใจยึดวอลลสตรีทโมเดลคืออะไรล่ะ?
มีคนเขียนประชดไว้ในเว็บหนึ่งหลายวันมาแล้ว ผมจำได้คร่าวๆว่า
"ก็ตาโซรอสแกอยากสลายแบงก์เล็กๆที่อ่อนแอ เหลือแต่แบงก์ใหญ่ๆแค่ไม่กี่เจ้า แล้วแกก็จะเข้าซื้อพร้อมควบกิจการให้เหลือหนึ่งไงล่ะ"

เข้ามา edit เพิ่มข้อมูลครับ
รอยเตอร์แก้ไขข่าวที่ว่าแล้วนะครับ แล้วทำสกู๊ปข่าวที่ 2 บอกว่าปู่รอดไม่ได้มีเอี่ยวกับการให้เงิน OWS
(ไม่รู้จะมี "อิอิ ขออำไพ" หลังข่าวรึเปล่า ยังไม่ได้อ่านเลย)

ปล. เดี๋ยวจะไปดูคลิปที่คุณ Speed ฯ แปะให้ไว้นะครับ
ปล. 2 กลุ่มคน 1% ที่ OWS กล่าวถึงว่าควบคุมประเทศ ได้แก่ บิล คลินตัน เบอร์นันเก้แห่ง FED ต่างออกมากล่าวเห็นใจ OWS หมด
ดังนั้น FYI : ปู่รอดไม่ใช่คนเดียวที่ออกมาสนับสนุนครับกลุ่มยึดวอลลสตรีทครับ

วิดีโอพวกนี้ไปฉกมาจากกรุปนึงในเฟซ

เริ่มต้นด้วย TIDES CENTER จะเชื่อมโยงกับ TIDES Foundation จาก clip นี้ ซึ่งจะทราบว่า โซรอส ไปเกี่ยวด้วยได้อย่างไร

อีกอันที่มีการแฉว่ามีคนอยู่เบื้องหลัง Occupy Wall st

เพราะฉะนั้นอย่าหวังว่าสื่อเมกันจะเล่นโซรอสเรื่องนี้ ผมเลยยกข่าวจาก RT รวมถึง clip จาก RT ที่ตัดมาจาก BBC อีกที จากด้านบนที่โพสไปแล้ว
SpeedDeVa

Postby NightMare » Mon Oct 17, 2011 11:31 am

เช neverdie wrote:

ขอเสริมตรงนี้นิดนึง นอกจากเรื่องดอกเบี้ยมหาโหด+ค่าธรรมเนียมที่คุณกรณ์พยายามกระชากบังเหียนให้แบ้งค์เลิกขูดรีดจากลูกค้าแล้ว คุณกรณ์ยังพยายามกระจายความเสมอภาคทางสังคมด้วยการผลักดันกฏหมายภาษีมรดก+ภาษีที่ดินอัตราก้าวหน้า ซึ่งจะช่วยกระจายความเป็นธรรมในสังคม และเพิ่มผลิตภาพให้กับประเทศ แต่ก็เช่นเดียวกัน รู้ๆกันอยู่ว่าที่ดินติดจำนองส่วนใหญ่ก็เป็นของแบ็งค์และพวกแลนด์ลอร์จทั้งนั้น ถ้าภาษีที่ดินอัตราก้าวหน้าคลอดออกมาใช้ พวกที่ดินที่เป็นกรรมสิทธิ์ของแบ็งค์ก็ต้องเอามาเลหลังขายถูก เพราะขืนเก็บใว้ก็โดนภาษีที่ดินอัตราก้าวหน้าแปลงละเป็นล้านและเพิ่มขึ้นทุกๆปี จะเป็นสาเหตุให้แบ็งค์เจ๊งเอาได้ง่ายๆ

ผมเชื่อว่านี่เป็นสาเหตุลึกๆที่พวกแบ็งค์และพวกแลนด์ลอร์จใช้กำลังภายในผลักดันทุกวิถีทางไม่ให้ประชาธิปัตย์เข้ามาเป็นรัฐบาล และมีควาย 15 ล้านตัวเป็นตัวทำงาน

ดอกนี้ "จุกอก" ไปเลย
ปล. ขอบคุณ คุณผึ้งน้อย มากนะครับ ผมสงสัยเรื่องการปั่นราคาบ้านของเมกาอยู่พอดีเลย ;)
เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้
ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง
กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง
เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม
NightMare

Postby SpeedDeVa » Mon Oct 17, 2011 11:46 am

NightMare wrote:

ดอกนี้ "จุกอก" ไปเลย
ปล. ขอบคุณ คุณผึ้งน้อย มากนะครับ ผมสงสัยเรื่องการปั่นราคาบ้านของเมกาอยู่พอดีเลย ;)

ก็เหมือนกันเรื่องแยกตลาดก๊าซ LPG นั้นแหละสุดท้ายเป็นไง โดนฟ้องศาลปกครอง
SpeedDeVa

Postby little bee » Mon Oct 17, 2011 12:41 pm

อ่านที่ท่านเชบอกเรื่องชวนคิด...เออจริง..ผมก็ลืมไป...ที่ดินที่แบงก์ไทยถือไว้ ทำไรไม่ได้ถ้าขายไม่ออก โดนภาษีอีก!
นี่คือสาเหตุว่าทำไมผมถึงเลือกปชป. ไม่ใช่เพราะผมเป็นแฟนสีฟ้ามาแต่เดิมเลยครับ แต่ผมเห็นความจริงใจและความกล้าหาญทางจริยธรรมของ "เด็ก 2 คน"
(ที่ควายไม่เห็น อิอิ)

NightMare wrote:ดอกนี้ "จุกอก" ไปเลย

เหมือนสมัย IMF บ้านเราเลยครับ
ดอกเบี้ยสินเชื่อบ้านตอนนั้นคือ 18.5!!! (บ้าไปแล้ว ตอนนี้ขนาดเป็นช่วงดอกเบี้ยขาขึ้น ยังแค่ 7 กั่วๆ)
เพราะการปั่นราคาบ้านให้สูงเกินราคาตลาด และดอกเบี้ยบ้านพุ่งสูงเกินจริงครับ
คนแบบผมเตรียมรายได้ไว้ผ่อนบ้านคนเดียวสามหมื่นต่อเดือน พอบ้านสร้างเสร็จกลับได้อยู่บ้านที่ต้องผ่อนเกือบห้าหมื่นต่อเดือน ซึ่งมัน "เกินความสามารถ"

สำหรับอเมริกา การปั่นราคาบ้านนี่มีการฮั้วกันอย่างเป็นระบบหน้าไม่อายเลยครับ
ก่อนอื่นพวกนายหน้าจะตกลงกับเจ้าของโครงการบ้านจัดสรร สมมติบ้านราคาจริง 5 แสน จะตกลงกันที่ 6 แสน
วิธีนี้ วิน-วิน ทั้ง 2 เจ้า (เพราะนายหน้าก็ได้เปอร์เซ็นต์การขายเพิ่ม)
ปัญหาคือ เวลากู้แบงก์ แบงก์ต้องประเมินราคาทรัพย์จำนองใช่ไหมครับ
ก็ฮั้วกันทอดที่ 2 กับ 3 คือร่วมมือกับฝ่ายประเมินราคา และสินเชื่อแบงก์
จนประเมินยอมประเมินราคาที่สูงกว่าตลาดแท้จริง แบงก์ก็ยอมปล่อยสินเชื่อตามราคานั้น
(ซึ่งปกติถ้าบ้านราคาสูงเกินไป มันเสี่ยงตามหลัก risk management
แบงก์อาจไม่ปล่อยกู้เลย หรือถ้าปล่อยก็ปล่อยเงินกู้ที่ต่ำกว่าราคาบ้านมาก เช่น 60% ของราคาบ้าน หรือบีบให้ผู้กู้ดาวน์เยอะมาก เพื่อจะกู้ได้น้อยลง
แต่คราวนี้แบงก์ยอมปล่อยกู้ 100% เพื่อให้ได้ลูกหนี้รายใหม่ๆ(ซึ่งที่จริงแล้วรายได้ไม่ถึงฐานกู้บ้านราคาขนาดนี้) เพิ่มขึ้นเพื่อทำยอด)
little bee

Postby alone_mon » Mon Oct 17, 2011 1:15 pm

ไร้สาระมาก กับ กระทู้แบบนี้

ไอที่ว่ามีคนรวย-คนจน นั้น ก็มีมาตลอดทุกที่ทุกสมัย

ตั้งแต่สมัยกรีก ที่ว่าเป็นต้นตำรับประชาธิปไตย ก็มีทั้งคนที่มีอันจะกินเหลือเฟือ และ คนที่อดอยาก

หรืออย่างที่ใช้สินค้าแลกเปลี่ยนกัน (ยังไม่มีระบบเงินตรา) ก็มีทั้งคนที่ได้ประโยชน์และเสียประโยชน์

แทนที่จะมานั่งคิดว่าใครรวย? ใคนจน? ทำไมไม่เอาเวลาไปคิดว่า "เราจะทำยังไงให้รวยกับเค้าบ้าง"

ไม่ใช่เอะอะๆอะไรโทษคนอื่น ด่าทอเค้าไปทั่ว เหมือนสุนัขวิ่งไล่เห่ารถยนต์

ไร้สาระมากๆ

ปล. คนเราเลือกเกิดไม่ได้ว่าจะรวยหรือจน แต่"เลือก"ที่จะ"ใช้ชีวิต"แบบไหนได้!
"Perceive that which cannot be seen with the eye."
alone_mon

Postby The Producer M@ster » Mon Oct 17, 2011 10:57 pm

SpeedDeVa wrote:http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I11206997/I11206997.html

ไปตามอ่านกันเองนะ จากสินธร

ข้อมูลดีมากเลยครับ มีกราฟด้วย :shock: :o
The Producer M@ster

Postby bill125 » Mon Oct 17, 2011 11:01 pm

:D

ผมขอเถียงพี่ๆที่บอกให้ไปลงที่ Fed ผมจะบอกว่ามันผิดทั้งหมดนั้นละ คับ

วอสตรีทมันเป็นตัวรับเงินทุนตัวสุดท้าย และไปส่งเสริมการปั่นกำไรเกินจริง
ของพวกภาคประกอบการ "เพราะไม่ระบุกฏไว้ว่าจะเอาไปทำอะไรเพื่ออะไร"

"ก่อนจะเทเงินไปวอสตรีทจะต้องระบุกฏไว้ในสัญญาแบบ เปิดเผย" (นี้คือสิ่งผิดของโอบาม่า)

-เอาไปเพื่อการจ้างงานให้เยอะที่สุดดีไหม

-เอาไปเพื่อภาคอสังหาริมทรัพย์แบบราคาประหยัดเพื่อชนชั้นล่างดีไหม

-สัญญาค่าแรงสูงที่สุด เวลาทำงานสั้นที่สุดดีไหม

วอสตรีทไม่ทำตามสามัญสำนึกที่ควรเป็น แต่พวกเขาเอาไปขึ้นโบนัทหรือ
ไปจัดงานเลี้ยงหรูๆของเขาต่อ รับเงินไปปั่นดอกเบี้ยอีกที

ทุกอย่างที่โอบาม่าเทเงินลงไปไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้น เพราะเราถูกปั่นหัวมาตั้งแต่เกิด
ว่า วอสตรีท และนายทุน คือพระเจ้า (ทั้งที่เขาเป็นซาตาล)

การจ้างงานน้อย ลงทุนน้อย ผลกระทบตกกับคน 99%

((( ผมมองว่าการรวมตัว 80กว่าประเทศครั้งนี้น่าจะรื้อระบบใหม่ทั้งระบบ)))

(((เพราะหาโอกาศนี้ยากคนจำนวนร้อยล้านลุกหือ )))

((( น่าจะใช้เป็นจุดพลิกผันทางประวัติศาสตร์)))

((( สำคัญที่วิธีการ วิธีเราจะทำยังไง ออกกฏหมาย ตั้งองค์กรนานาชาติ ไหม )))

พระเจ้าอวยพรพวกเขาเถิดๅ Amen
bill125

Postby SpeedDeVa » Tue Oct 18, 2011 3:40 am

bill125 wrote::D

ผมขอเถียงพี่ๆที่บอกให้ไปลงที่ Fed ผมจะบอกว่ามันผิดทั้งหมดนั้นละ คับ

วอสตรีทมันเป็นตัวรับเงินทุนตัวสุดท้าย และไปส่งเสริมการปั่นกำไรเกินจริง
ของพวกภาคประกอบการ "เพราะไม่ระบุกฏไว้ว่าจะเอาไปทำอะไรเพื่ออะไร"

"ก่อนจะเทเงินไปวอสตรีทจะต้องระบุกฏไว้ในสัญญาแบบ เปิดเผย" (นี้คือสิ่งผิดของโอบาม่า)

-เอาไปเพื่อการจ้างงานให้เยอะที่สุดดีไหม

-เอาไปเพื่อภาคอสังหาริมทรัพย์แบบราคาประหยัดเพื่อชนชั้นล่างดีไหม

-สัญญาค่าแรงสูงที่สุด เวลาทำงานสั้นที่สุดดีไหม

วอสตรีทไม่ทำตามสามัญสำนึกที่ควรเป็น แต่พวกเขาเอาไปขึ้นโบนัทหรือ
ไปจัดงานเลี้ยงหรูๆของเขาต่อ รับเงินไปปั่นดอกเบี้ยอีกที

ทุกอย่างที่โอบาม่าเทเงินลงไปไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้น เพราะเราถูกปั่นหัวมาตั้งแต่เกิด
ว่า วอสตรีท และนายทุน คือพระเจ้า (ทั้งที่เขาเป็นซาตาล)

การจ้างงานน้อย ลงทุนน้อย ผลกระทบตกกับคน 99%

((( ผมมองว่าการรวมตัว 80กว่าประเทศครั้งนี้น่าจะรื้อระบบใหม่ทั้งระบบ)))

(((เพราะหาโอกาศนี้ยากคนจำนวนร้อยล้านลุกหือ )))

((( น่าจะใช้เป็นจุดพลิกผันทางประวัติศาสตร์)))

((( สำคัญที่วิธีการ วิธีเราจะทำยังไง ออกกฏหมาย ตั้งองค์กรนานาชาติ ไหม )))

พระเจ้าอวยพรพวกเขาเถิดๅ Amen

ไปดู Inside Job ว่า FED กับ รบ เมกัน ไม่ว่าพรรคใหน กับ แบงค์ มีความสำพันธ์กันอย่างไร

Last edited by SpeedDeVa on Tue Oct 18, 2011 3:42 am, edited 1 time in total.
SpeedDeVa

Postby little bee » Tue Oct 18, 2011 3:41 am

SpeedDeVa wrote:http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I11206997/I11206997.html

ไปตามอ่านกันเองนะ จากสินธร

เขียนอ่านสนุกมากเลยครับ ขอบคุณมาก
little bee

Previous

Return to สภากาแฟ