น้ำท่วมกรุงเทพฯ แน่

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: น้ำท่วมกรุงเทพฯ แน่

Postby sompongt » Mon Oct 17, 2011 7:12 pm

ข้างบนใหม่นั่น จากการวิเคราะห์ส่วนตัวของผมเอง
ใครจะเชื่อ หรือไม่เชื่อ แล้วแต่วิจารณญาณ และความรู้ที่สะสมมาส่วนตัว
ลองใช้เดต้าเบสส่วนตัวพิจารณาดูเองแล้วกันนะครับ
ผมไม่มั่วหรอกครับ ศิษย์มีครูเหมือนกัน
วิชาด้านน้ำ ก็ศึกษามา 3-4 วิชาเหมือนกัน
เนื้อหาของความเห็นนี้ อยู่ที่ข้างล่างครับ ลองพิจารณาดูแล้วกัน

มีข้อมูลใหม่เพิ่มเติม
เพิ่งได้มาสดๆ ร้อนๆ

ผมไม่อยากตั้งตนเป็นเจ้ากรมข่าวลือ
ดังนั้นกรุณาใช้วิจารณญาณ ก่อนเชื่อนะครับ

หน่วยงานที่รับผิดชอบเรื่องจัดการน้ำโดยตรง
ได้แจ้งต่อข้าราชการระดับสูงมาก เน้นว่า เฉพาะระดับสูงมากเท่านั้น
แล้วว่า กทม น้ำท่วมแน่ ความสูงอย่่างต่ำ 1 เมตร

ขอสงวนแหล่งข่าวนะครับ

ท่านใดมีแหล่งข่าวอื่น ลองเช็กดูครับ ว่าตรงกับข้อมูลที่ผมได้มาหรือเปล่า
ปัญหาในเมืองไทย มีต้นตอมาจากคนไทยขายเสียง ถ้าแก้ไม่ได้ ปัญหาไม่จบ
sompongt

Postby banana_dot » Mon Oct 17, 2011 7:22 pm

มวลน้ำก้อนแรกที่ว่าผ่านไปได้ดีนั้นแท้จริงแล้วมันเป็นตัวเสริมมวลน้ำก้อนที่สอง

เพราะ "มวลน้ำก้อนแรกได้ทำให้ระดับน้ำแทบทุกคลองและพื้นที่รับน้ำเต็ม

มวลน้ำก้อนที่สองนี้แหละครับคือของจริง ของการเกิดน้ำท่วม"
banana_dot

Postby jaojao48 » Mon Oct 17, 2011 7:26 pm

หงส์ดรุณ ปีกแห่งฟ้า

RT @pjtwittt: @vihok ขอคำแนะนำครับ ผมตามพี่มาหลายปี มีของที่กทมกลัวโดนน้ำ ขนขึ้นชั้นสองจะรอดไหม ไปไกลไม่ไหวหนักหลายร้อยโล /// คาดว่าท่วมไม่เกิน5เมตร อพยพควรไประยอง หรือชลบุรีครับ

vihok หงส์ดรุณ ปีกแห่งฟ้า
ไทยทีวี กำลังออกสกู๊ฟความล่มเหลว ของศปภ.ในรอบ1 สัปดาห์ ที่ "หลับตะละปัด" จากความจริง

:| :| :| :| :| :|

อย่าเชื่อรัฐบาลครับ รีบหนีกันได้แล้วชาว กทม.

ที่น้ำมันยังทรงตัว เพราะน้ำมันมุดไปอยู่ในท่อระบายน้ำของ กทม.อยู่

ถ้าเต็มท่อระบายน้ำเมื่อไหร่ กทม. โกลาหล แน่
jaojao48

Postby ongard370 » Mon Oct 17, 2011 7:28 pm

ผมเชื่อ จขกท ครับ

น้ำยิ่งกั้นยิ่งมากและยิ่งแรง
Last edited by ongard370 on Mon Oct 17, 2011 7:29 pm, edited 1 time in total.
ongard370

Postby Solidus » Mon Oct 17, 2011 7:29 pm

ระดับน้ำแนวคันกั้นน้ำฯ (ภายนอก / ภายใน) [คลองสอง 2.06/1.12 ม.] , [พระยาสุเรนทร์ 2.03/1.31 ม.] , [สามวา 1.75/1.03 ม.] , [แสนแสบ มีนบุรี 1.37/0.73 ม.(ค่าวิกฤติ 1.20)] , [บึงขวาง 1.30/0.74 ม.(ค่าวิกฤติ 1.10)] , [ประเวศน์ฯ ลาดกระบัง 0.86/0.51 ม.(ค่าวิกฤติ 0.65)] , [ประเวศน์ฯ วัดกระทุ่มฯ 0.42/0.24 ม.] , [คลอง 13 หนองจอก 2.40/1.66 ม.] , [หลวงแพ่ง 1.52/1.23 ม.] , [ประเวศน์ วัดราชโกษา 0.87 ม.] ,

ระดับน้ำคลองสายหลัก
ฝั่งพระนคร [บางบัว 0.59 ม.] , [คลองเปรมฯ หลักสี่ 0.61 ม.] , [ลาดพร้าว 0.01 ม.] , [สามเสน อนุเสาวรีย์ชัยฯ -0.68 ม.] , [แสนแสบ บางกะปิ 0.05 ม.] , [แสนแสบ คลองตัน -0.56 ม.] , [พระโขนง ศรีนครินทร์ 0.15 ม.] , [สถานีพระโขนง -0.71 ม.] ,
ฝั่งธนบุรี [มหาสวัสดิ์ ศาลายา 2.05 ม.] , [ทวีวัฒนา 0.95 ม.] , [มหาสวัสดิ์ ฉิมพลี 2.05 ม.] , [บางกอกน้อย 1.95 ม.] , [ราชมนตรี-ภาษีฯ 0.73 ม.] , [ทวีวัฒนา-ภาษีฯ 0.71 ม.(ค่าวิกฤติ 0.80)] , [ราชมนตรี -1.11 ม.] , [สนามชัย 0.91 ม.]

ระดับน้ำเจ้าพระยา [บางเขนใหม่ 2.30 ม.] , [บางซื่อ 2.10 ม.] , [สามเสน 1.55 ม.] , [กรุงเกษม 1.68 ม.] , [วัดไทร 1.43 ม.] , [บางนา 1.31 ม.] , [ปากคลองตลาด 1.87 ม.] , [ทะเลบางขุนเทียน 0.64 ม.] , [ทะเลบางปู 1.10 ม.] (คันกั้นน้ำริมแม่น้ำเจ้าพระยา คลองบางกอกน้อย คลองมหาสวัสดิ์ สูง 2.50-3.00 ม.)

ปริมาณน้ำไหลผ่านแม่น้ำเจ้าพระยา ที่สะพานพระราม 8 = 3928 ลูกบาศก์เมตร/วินาที
ปริมาณน้ำไหลผ่านคลองบางกอกน้อย 19.40 ลูกบาศก์เมตร/วินาที
Solidus

Postby sun » Mon Oct 17, 2011 7:31 pm

โอกาสที่ว่ามีความเป็นไปได้ครับ เเต่ถ้าการบริหารการจัดการน้ำดีกว่านี้ ยอมให้ท่วมมากบางจุดอาจเสียหายน้อยกว่านี้ ทั้งนี้อยู่ที่การเจรจาเเละใช้กฏหมายให้เป็นประโยชน์กับประเทศไทยไม่ใช่เพื่อใครคนใดคนหนึ่งนะ
sun

Postby whatdoyouwant » Mon Oct 17, 2011 7:32 pm

ผมเจอภาพนี้มา ตลกดี

Image
whatdoyouwant

Postby jaojao48 » Mon Oct 17, 2011 7:37 pm

ระทึก !!! สายไหมน้ำเท่าตะหริ่งแล้ว กทม.ทำได้เพียงทำพนังเพิ่ม30กทม. เสริมถนน หลังประตูน้ำพระอินทร์ทะลัก
1 hour ago Favorite Retweet Reply

jaojao48

Postby jaojao48 » Mon Oct 17, 2011 7:40 pm

RT @PumNapatra: @vihok ตามที่พี่เคยพูดไว้รึเปล่าว่า เมื่อใช้เรือดันน้ำ ยิ่งเร่งกระแสน้ำให้เร็วและแรงขึ้น ชัดเจนที่นวนคร /// เขายังไม่รู้ตัว
1 hour ago Favorite Retweet Reply

:( :( :( :(
jaojao48

Postby i-am-thai » Mon Oct 17, 2011 7:51 pm

จากที่ได้อ่านความเห็นของท่านเจ้าของกระทู้

มีความเป็นไปได้สูงมากจริง ๆ ครับ

ถือว่าเป็นผู้ที่มีความรู้เรื่องน้ำ และมีความเข้าใจในภูมิศาสตร์ และธรรมชาติของน้ำ

ค่อนข้างลึกซึ้งครับ

สิ่งที่คุณพูด ไม่ใช่สิ่งที่เกินความจริงเลย

น้ำปริมาณมหาศาล บางทีอาจเห็นสูงแค่ ไม่กี่เมตร แต่มันกินอาณาเขต เป็นร้อยเป็นพัน ตารางกิโลเมตร

มวลของมันมีมาก คันดินที่สูงและหนาไม่กี่เมตรนั้น ไม่อาจต้านทาน มวลน้ำขนาดนั้นได้อย่างแน่นอน

วันนี้ต้องเตรียมตัวให้พร้อมครับ

ไม่ใช่กระต่ายตื่นตูม แต่ เราไม่อาจทนฟังรัฐบาล บิดเบือนข้อมูลได้อีกต่อไปแล้ว

ประเมินสถานการณ์ผิดพลาด ไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง

ใครจะชื่นชมคุณก็เชิญ

แต่ในสถาการณ์แบบนี้ ไม่ใช่เวลา มาเล่นปาหี่ แหกตา ประชาชน
i-am-thai

Postby Solidus » Mon Oct 17, 2011 7:57 pm

นายศุภมิตร น้อยคำสิน วิศวกรกรมชลประทาน ปฏิบัติงานประจำประตูระบายน้ำ คลองลัดโพธิ์ เปิดเผยว่า ขณะนี้ ประตูระบายน้ำคลองลัดโพธิ์นั้น ได้เปิดระบายน้ำตลอด 24 ช.ม. และการระบายน้ำยังคงเป็นไปตามปกติ โดยในแต่ละวัน สามารถระบายน้ำลงสู่แม่เจ้าพระยา ผ่านคลองลัดโพธิ์ เพื่อลงทะเลได้มากกว่า 50 ล้านลูกบาศก์เมตร หรือ อัตราเฉลี่ย 600 ลูกบาศก์ต่อวินาที ขณะที่ ระดับน้ำหน้าประตูในวันนี้ มีปริมาณลดลง เฉลี่ยอยู่ที่ 1.80 เมตร จากระดับน้ำทะเลปานกลาง

นอกจากนี้ ยังกล่าวด้วยว่า หลังจากที่ รัฐบาลได้ดำเนินโครงการใช้เรือผลักดันน้ำลงทะเลนั้น ส่งผลให้ระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา ลดลง และสามารถรองรับปริมาณน้ำเหนือ ที่จะไหลลงมาได้ ทั้งนี้จากการประเมินสถานการณ์แล้ว ยังไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง เนื่องจาก ทางเจ้าหน้าที่นั้น ยังได้ประเมินสถานการณ์ตลอด 24 ชั่งโมง ส่วนการระบายน้ำที่มีการระบายมากในช่วงนี้ ยืนยันว่า ไม่ส่งผลกระทบต่อประตูระบายน้ำอย่างแน่นนอน เนื่องจาก ได้มีการออกแบบและก่อสร้างเพื่อให้ทนต่อแรงดันของน้ำได้เป็นอย่างดี

เปิดตลอดแบบนี้ เวลาน้ำทะเลขึ้นมันไม่หนุนเข้ามาเร็วหรือครับ
Solidus

Postby นักเรียนตลอดชีพ » Mon Oct 17, 2011 7:59 pm

SNews
ด่วน! 21.15 น. "สุขุมพันธุ์" แถลงสถานการณ์ฉุกเฉิน ห้องเจ้าพระยาศาลาว่าการกทม.
นักเรียนตลอดชีพ

Postby shanita » Mon Oct 17, 2011 8:00 pm

Image
shanita

Postby i-am-thai » Mon Oct 17, 2011 8:03 pm

ขออีกนิดครับ
หากคิดจะทำคันดิน
ไม่ควรใช้ดินล้วน ๆ
เพราะเมื่อดินอุ้มน้ำ สุดท้ายมันก็พัง เพราะมันก็จะเละเหมือนโคลน จะไปกันอะไรได้

ลงทุนอีกนิด ใช้หินหรืออะไรก็ได้ ที่มีมวลและความหนาแน่นสูง
เป็นแกนกลางของคันดิน หากแกนกลางแข็งแรง จะช่วยให้คันดินแข็งแกร่งมากยิ่งขึ้น
หลักการเหมือนการสร้างเขื่อนหินทิ้ง

หากทำเช่นนี้ เราจะต้านทานมวลน้ำได้เนิ่นนาน มากขึ้น
เหมาะมากที่จะทำล่วงหน้าในพื้นที่ที่สำคัญ เช่นนิคมอุตสาหกรรม

แกนกลางที่เป็นหินหากมีมากยิ่งดี ยิ่งสูงยิ่งดี แต่ต้องใช้ดินในการปิดช่องว่างของหิน มากขึ้นตามไปด้วย
หากมีเวลามากพอ ใช้รถบดอัดให้เป็นเรื่องเป็นราวไปเลย

ทำแบบนี้จะรักษาพื้นที่สำคัญไว้ได้

สู้ ๆ แล้วกันครับ

แค่นี้ก็ไม่รู้จะฟื้นฟูยังไงแล้วครับ
i-am-thai

Postby คนไทย916 » Mon Oct 17, 2011 8:47 pm

ได้แต่เตรียมรับครับ
คนไทย916

Postby ชาตินี้ไม่เอาแม้ว » Mon Oct 17, 2011 8:50 pm

ท่วมแน่ถ้าเขตใหนเสื้อแดง เช่นดอนเมือง โดนแน่
มือไม่ถึง อย่าทะลึ่งมาบริหาร
ชาตินี้ไม่เอาแม้ว

Postby เช neverdie » Mon Oct 17, 2011 8:54 pm

พร้อมรับมือที่ระดับ 4.5 เมตร

เกินกว่านี้ก็ได้กางใบวินเซิร์ฟออกทะเลกันละครับ
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby kop16 » Mon Oct 17, 2011 8:59 pm

ช่วงนี้ฟอร์มน้ำเหนือมาแรงชนะ 6 นัดติดต่อกัน กำลังได้ใจนัดต่อไปเจอ กทม ซึ่งมีกองหลังดี แต่ขาดการประสานงานภายในทีม อาจทำให้เป็นรองน้ำเหนือได้

เอามาจากเพื่อนครับ :mrgreen:
kop16

Postby korkang » Mon Oct 17, 2011 8:59 pm

jaojao48 wrote:หงส์ดรุณ ปีกแห่งฟ้า

RT @pjtwittt: @vihok ขอคำแนะนำครับ ผมตามพี่มาหลายปี มีของที่กทมกลัวโดนน้ำ ขนขึ้นชั้นสองจะรอดไหม ไปไกลไม่ไหวหนักหลายร้อยโล /// คาดว่าท่วมไม่เกิน5เมตร อพยพควรไประยอง หรือชลบุรีครับ

ไทยทีวี กำลังออกสกู๊ฟความล่มเหลว ของศปภ.ในรอบ1 สัปดาห์ ที่ "หลับตะละปัด" จากความจริง

:| :| :| :| :| :|

อย่าเชื่อรัฐบาลครับ รีบหนีกันได้แล้วชาว กทม.

ที่น้ำมันยังทรงตัว เพราะน้ำมันมุดไปอยู่ในท่อระบายน้ำของ กทม.อยู่

ถ้าเต็มท่อระบายน้ำเมื่อไหร่ กทม. โกลาหล แน่

สกู๊ฟ ความล้มเหลว ศปภ.
http://youtu.be/1OWjVH-S9TQ
korkang

Postby promotion » Mon Oct 17, 2011 9:05 pm

ชาตินี้ไม่เอาแม้ว wrote:ท่วมแน่ถ้าเขตใหนเสื้อแดง เช่นดอนเมือง โดนแน่

ดอนเมืองโดนแล้วศปภ.จะย้ายไปไหนดีนะ
promotion

Postby เช neverdie » Mon Oct 17, 2011 9:14 pm

promotion wrote:
ชาตินี้ไม่เอาแม้ว wrote:ท่วมแน่ถ้าเขตใหนเสื้อแดง เช่นดอนเมือง โดนแน่

ดอนเมืองโดนแล้วศปภ.จะย้ายไปไหนดีนะ

โดดขึ้นจานบินไปกับเจ้าสำนักจานบินนะจ๊ะ

ปล.ถ้าจานบินไม่โดนน้ำท่วมจนเครื่องขัดข้องซะก่อนน่ะนะ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby jaojao48 » Mon Oct 17, 2011 10:25 pm

RT @Peemavit: @vihok เมื่อสักครู่ดูทีวีคน นวนครบอกผุดจากท่อครับ 20นาทีเต็มพื้นที่ //// แปลกแต่จริง....

ทำคันดินสูงขนาดไหนก็ไร้ผล เพราะน้ำมุดท่อเป็นคร้าบๆๆ

:shock: :shock: :shock: :shock:
jaojao48

Postby zereza » Mon Oct 17, 2011 10:25 pm

sompongt wrote:ข้างบนใหม่นั่น จากการวิเคราะห์ส่วนตัวของผมเอง
ใครจะเชื่อ หรือไม่เชื่อ แล้วแต่วิจารณญาณ และความรู้ที่สะสมมาส่วนตัว
ลองใช้เดต้าเบสส่วนตัวพิจารณาดูเองแล้วกันนะครับ
ผมไม่มั่วหรอกครับ ศิษย์มีครูเหมือนกัน
วิชาด้านน้ำ ก็ศึกษามา 3-4 วิชาเหมือนกัน
เนื้อหาของความเห็นนี้ อยู่ที่ข้างล่างครับ ลองพิจารณาดูแล้วกัน

ผมไม่อยากตั้งตนเป็นเจ้ากรมข่าวลือ
ดังนั้นกรุณาใช้วิจารณญาณ ก่อนเชื่อนะครับ

หน่วยงานที่รับผิดชอบเรื่องจัดการน้ำโดยตรง
ได้แจ้งต่อข้าราชการระดับสูงมาก เน้นว่า เฉพาะระดับสูงมากเท่านั้น
แล้วว่า กทม น้ำท่วมแน่ ความสูงอย่่างต่ำ 1 เมตร

ท่านใดมีแหล่งข่าวอื่น ลองเช็กดูครับ ว่าตรงกับข้อมูลที่ผมได้มาหรือเปล่า

ข้อมูลใกล้เคียงกันครับ แต่อย่าพึ่งเชื่อนะครับบางทีข่าวอาจปล่อยมาจากแหล่งเดียวกันได้ ที่บอกมาก็น่าจะเป็นขั้นต่ำเท่านั้นครับ สูง 1 เมตรนานเกินกว่า 1 เดือน
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง"
"อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"
zereza

Postby korkang » Mon Oct 17, 2011 10:29 pm

jaojao48 wrote:vihok หงส์ดรุณ ปีกแห่งฟ้า
RT @Peemavit: @vihok เมื่อสักครู่ดูทีวีคน นวนครบอกผุดจากท่อครับ 20นาทีเต็มพื้นที่ //// แปลกแต่จริง....

ทำคันดินสูงขนาดไหนก็ไร้ผล เพราะน้ำมุดท่อเป็นคร้าบๆๆ

:shock: :shock: :shock: :shock:

จริงๆครับ น้ำมันฉลาดกว่าคนป้องกันครับ 8-)
korkang

Postby Limmy » Mon Oct 17, 2011 11:00 pm

zereza wrote:
sompongt wrote:ข้างบนใหม่นั่น จากการวิเคราะห์ส่วนตัวของผมเอง

ข้อมูลใกล้เคียงกันครับ แต่อย่าพึ่งเชื่อนะครับบางทีข่าวอาจปล่อยมาจากแหล่งเดียวกันได้ ที่บอกมาก็น่าจะเป็นขั้นต่ำเท่านั้นครับ สูง 1 เมตรนานเกินกว่า 1 เดือน

ถ้าถึงกรุงเทพฯ น้ำก็ใกล้ทะเลมากแล้ว พอจะเร่งระบายลงทะเลไม่ได้หรือครับ ?

ขอถามเป็นความรู้ครับผม
Limmy

Postby dog_freeman » Mon Oct 17, 2011 11:08 pm

สำนักจานบินก็อพยพแล้วฮะ ให้รีบเกาะชายจีวรเจ้าสำนักไว้ จะได้ขึ้นสวรรค์ฮะ
ปีกาลู กาลกิณีขี่ควายแดง
dog_freeman

Postby dog_freeman » Mon Oct 17, 2011 11:10 pm

promotion wrote:

ย้ายไปบ้านอีปู หรือไม่ก็บ้านจันทร์ส่องหล้าฮะ
ปีกาลู กาลกิณีขี่ควายแดง
dog_freeman

Postby zereza » Mon Oct 17, 2011 11:10 pm

Limmy wrote:
zereza wrote:

ถ้าถึงกรุงเทพฯ น้ำก็ใกล้ทะเลมากแล้ว พอจะเร่งระบายลงทะเลไม่ได้หรือครับ ?

ขอถามเป็นความรู้ครับผม

ใกล้ก็จริงครับ แต่น้ำเหนือมันก็ไหลลงมาสมทบเรื่อยๆ ถ้าคันกั้นน้ำทั้งหมดแตก ก็จะทำให้น้ำลงทะเลเร็วขึ้นไปอีก แต่ก็ต้องใช้เวลาอยู่ดีครับ
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง"
"อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"
zereza

Postby aiwen^mei » Mon Oct 17, 2011 11:47 pm

เห็นด้วยกับท่านเจ้าของกระทู้

ไม่มีความรู้ด้านวิศวกรรมแม้สักนิด แต่ประเมินจากสภาพการณ์ที่เห็น คาดเอาเองว่า กรุงเทพฯ จะน้ำท่วมสูงประมาณ 30-50 ซม. โดยเฉลี่ย และกว่าทุกพื้นที่จะกลับสู่ภาวะปกติ ก็น่าจะประมาณสองอาทิตย์

จากที่มีประสบการณ์ตรงกับน้ำท่วมหนักในปี 2526 และปี 2538
aiwen^mei

Postby t045 » Tue Oct 18, 2011 12:40 am

ผมชอบคุณนะ
คุณมีคุณสมบัติของนักวิทยาศาสตร์ที่ดี
รักษาเนื้อรักษาตัวให้ดี
t045

PreviousNext

Return to สภากาแฟ