มาเลฯ เขาแก้ปัญหาน้ำวิธีนี้ครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: มาเลฯ เขาแก้ปัญหาน้ำวิธีนี้ครับ

Postby kainuy555 » Mon Oct 17, 2011 6:39 am

หลายคนบอกว่าผมคิดโง่ๆ
หลายคนบอกว่า เกี่ยวอะไรกับยึดสนามบิน
ก็อยากจะบอกว่า คนเราเวลาจะทำอะไร ก็ต้องคิดก่อน ตั้งฝันไว้ก่อน แล้วไปให้ถึง
เช่น มนุษย์ฝันอยากจะบินได้เหมือนนก ความฝันนั้นถึงกลายมาเป็นเครื่องบิน ยานอากาศ ฯ

เช่น ฝันอยากไล่ทักษิณ ก็ต้องคิดวางแผนไว้ก่อน แล้วจึงยึดในสนามบิน ยึดสถานที่ราชการ ยึดถนน และทำทุกวิถีทางเพื่อให้ทักษิณลาออก โดยไม่คำนึงถึงผลกระทบที่เกิดขึ้นกับปชช.ส่วนใหญ่ แถมสนามบินนานาชาติ ชาวต่างชาติก็ได้รับผลกระทบต้องทุลักทุเลหนีกลับบ้านโดยใช้สนามบินอู่ตะเภา งามประเทศจริงๆ คุณสนธิลิ้ม เขามีเสียงอยู่ 2 หมื่นเสียง+- นะ แต่เขาบอกว่า ที่เหลือ มีคนขนคนมาช่วย 555 (เอาซักหน่อย)
Last edited by kainuy555 on Mon Oct 17, 2011 6:40 am, edited 1 time in total.
kainuy555

Re: มาเลฯ เขาแก้ปัญหาน้ำวิธีนี้ครับ

Postby Anubitz » Mon Oct 17, 2011 6:40 am

ถ้าไม่ใช้วิธีขุดอุโมงค์ อย่างที่ ไข่นุ้ย กล่าวมา พอมีวีธีอื่น ที่ต้นทุนในการก่อสร้าง และการจัดการต่ำกว่านี้ไม๊ครับ
Anubitz

Postby kainuy555 » Mon Oct 17, 2011 6:42 am

Anubitz wrote:ถ้าไม่ใช้วิธีขุดอุโมงค์ อย่างที่ ไข่นุ้ย กล่าวมา พอมีวีธีอื่น ที่ต้นทุนในการก่อสร้าง และการจัดการต่ำกว่านี้ไม๊ครับ

อันนี้คุยกับคุณนะ...
อุโมง เอาไว้แก่ปัญหาเสริมในบางส่วนครับ ไม่ใช่ทั้งหมด
เช่นส่วนที่น้ำมาก หรือต้องการส่งน้ำไปยังที่ขาดแคลน
การแก้ปัญหา มันต้องใช้หลายวิธีควบคู่กันไป

อันนี้โม้ให้คนอื่นฟัง.....555
เราจะเอาแต่ต้นทุนต่ำอย่างไม่บ่ได่ดอกเด้อ มันต้องมีหลายต้นทุนควบคู่กันไป
ขอยกตัวอย่างแบบโง่ๆ 55
* เรามีรถเก๋ง (ซึ่งก็มีหลายราคา) รถกระบะ รถบรรทุก มอร์ไซ ฯ การบริหารงานในแต่ละองค์กร เขาก็ใช้รถทุกชนิดนั่นแหละครับ ใช้ให้เหมาะสมกับงาน คงไม่มีองค์กรใดใช้รถบรรทุกล้วนๆ คงไม่มีผู้บริหารคนไหน นั่งรถบรรทุกไปทำงาน 555

* ด้านการแพทย์ เขาก็ใช้เครื่องมือตั้งแต่ถูก และแพง ควบคู่กันไป แม้แต่บุคลากรทางการแพทย์ ก็ใช้ยานพาหนะหลายชนิดควบคู่กันไป

สรุป มันต้องใช้หลายวิธีควบคู่กันไปครับท่าน 555
kainuy555

Postby Anubitz » Mon Oct 17, 2011 7:14 am

kainuy555 wrote:
Anubitz wrote:ถ้าไม่ใช้วิธีขุดอุโมงค์ อย่างที่ ไข่นุ้ย กล่าวมา พอมีวีธีอื่น ที่ต้นทุนในการก่อสร้าง และการจัดการต่ำกว่านี้ไม๊ครับ

อันนี้คุยกับคุณนะ...
อุโมง เอาไว้แก่ปัญหาเสริมในบางส่วนครับ ไม่ใช่ทั้งหมด
เช่นส่วนที่น้ำมาก หรือต้องการส่งน้ำไปยังที่ขาดแคลน
การแก้ปัญหา มันต้องใช้หลายวิธีควบคู่กันไป

อันนี้โม้ให้คนอื่นฟัง.....555
เราจะเอาแต่ต้นทุนต่ำอย่างไม่บ่ได่ดอกเด้อ มันต้องมีหลายต้นทุนควบคู่กันไป
ขอยกตัวอย่างแบบโง่ๆ 55
* เรามีรถเก๋ง (ซึ่งก็มีหลายราคา) รถกระบะ รถบรรทุก มอร์ไซ ฯ การบริหารงานในแต่ละองค์กร เขาก็ใช้รถทุกชนิดนั่นแหละครับ ใช้ให้เหมาะสมกับงาน คงไม่มีองค์กรใดใช้รถบรรทุกล้วนๆ คงไม่มีผู้บริหารคนไหน นั่งรถบรรทุกไปทำงาน 555

* ด้านการแพทย์ เขาก็ใช้เครื่องมือตั้งแต่ถูก และแพง ควบคู่กันไป แม้แต่บุคลากรทางการแพทย์ ก็ใช้ยานพาหนะหลายชนิดควบคู่กันไป

สรุป มันต้องใช้หลายวิธีควบคู่กันไปครับท่าน 555

ที่ไข่นุ้ยก็ถูกต้องครับ เพียงแต่ผมคิดว่ามันน่าจะมีวิธีที่มีประสิทธิภาพเท่ากัน ใกล้เคียงกัน หรือดีกว่า มาใช้กับประเทศไทยเรา เพื่อให้สอดคล้องกับพื้นที่ เพราะผมคิดว่า ประเทศมาเลเซียคงมีเหตุผลหลายอย่างที่ต้องนำวิธีนี้มาใช้ เพราะเป็นวิธีที่ใช้ต้นทุนในการก่อสร้างสูง ฝึนธรรมชาติ แต่มันก็เป็นแนวคิดที่น่าสนใจครับ

ส่วนที่เปรียบเทียบกับ บริษัท หรือ หมอ ใช้อุปกรณ์หรือรถ ที่แตกต่างกัน ราคาต่างกัน มาเทียบกับโครงการแบบนี้มันออกไร้สาระไปนิดนึงครับ

อุปกรณ์แพทย์ราคาแพงอาจเพราะ ไม่สามารถหาอย่างอื่นมาทดแทนได้ ถ้าทดแทนได้ เค้าก็ใช้วัสดุที่ราคาถูกกว่าครับ

ซึ่งนี่ก็เป็นสิ่งที่ผมถามว่า มันพอมีวิธีอื่นหรือไม่ที่ ต้นทุนต่ำกว่า แต่ได้ประสิทธิภาพเท่ากัน เพราะหาก ไม่คำนึงถึงจุดนี้ ผู้บริหารที่เคยนั่งรถหรูๆไปทำงาน อาจต้องโบกรถบรรทุกไปทำงานก็ได้ครับ
Anubitz

Postby kainuy555 » Mon Oct 17, 2011 7:46 am

ถึงคุณ anubitz

วิธีอื่นมีครับ มีหลายวิธีครับ เช่น
* ขุดลอกคูคลองธรรมชาติ
* ขุดคูคลองเพิ่มใหม่
* ทำกำแพงคันดินที่แข็งแรง หรือคำแพงคสล.ที่แข็งแรง
* แก้มลิง ห้วยหนองคลองบึง ฝายชลอน้ำ เขื่อนเล็ก เขื่อนใหญ่
* ระบบท่อ เอาไว้กรณีที่วิธีอื่นๆ ใช้ในพื้นที่นั้นไม่ได้ จริงๆ วางท่อ ค่าใช้จ่ายก็ไม่สูงนะ ระบบท่อ มีทั้งราคาถูก ราคาแพง แล้วแต่จะเลือกคุณภาพ หากเป็นท่อคอนกรีต ก็ไม่แพง หากจะใช้ท่อแบบประปา ก็ไม่ต้องถึงขั้นฟู๊ดเกรด ราคาก็ถูกลง
kainuy555

Postby koong » Mon Oct 17, 2011 7:59 am

kainuy555 wrote:ถึงคุณ anubitz

วิธีอื่นมีครับ มีหลายวิธีครับ เช่น
* ทำกำแพงคันดินที่แข็งแรง หรือคำแพงคสล.ที่แข็งแรง
* แก้มลิง ห้วยหนองคลองบึง ฝายชลอน้ำ เขื่อนเล็ก เขื่อนใหญ่
* ระบบท่อ เอาไว้กรณีที่วิธีอื่นๆ ใช้ในพื้นที่นั้นไม่ได้ จริงๆ วางท่อ ค่าใช้จ่ายก็ไม่สูงนะ ระบบท่อ มีทั้งราคาถูก ราคาแพง แล้วแต่จะเลือกคุณภาพ หากเป็นท่อคอนกรีต ก็ไม่แพง หากจะใช้ท่อแบบประปา ก็ไม่ต้องถึงขั้นฟู๊ดเกรด ราคาก็ถูกลง

มีคนคิดให้นานแล้วล่ะ รอคนจะมาสานต่อเท่านั้น

ส่วนอุโมง ทางกทม. ก็มีโครงการที่จะทำแล้ว คิดจะทำก่อนน้ำท่วมครั้งนี้อีก

ถ้าจะคุยกันแบบแก้ปัญญาก็อย่าโยงการเมืองดีกว่านะไข่นุ้ย เลิกสักทีไอ้คำว่าปิดสนามบินเนียะ GUไม่เกี่ยวเฟ้ย ไม่ใช่เสื้อเหลือง แค่ไม่ชอบเสื้อแดง เบื่อเสื้อเหลือง
koong

Postby Gop » Mon Oct 17, 2011 8:30 am

คุณ kanuy555 ครับ ผมสนใจเรื่องนี้เป็นพิเศษ

kanuy555 wrote:เผลอๆ ติดตั้งระบบผลิตกระแสไฟฟ้าไว้กระหว่างทาง ก็จะได้ประโยชน์อีก
เช่นที่ลำตะคลอง ที่ผลิตกระแสไฟฟ้าโดยสูบน้ำขึ้นที่สูง แล้วปล่อยลงมาตามท่อซึ่งติดตั้งเครื่องผลิตกระแสไฟฟ้า

เค้าทำยังไงเหรอครับ ที่คุณพูดเนี่ยเวลาน้ำแล้งใช่มั้ยครับ คือสูบน้ำขึ้นไปแล้วก็ใช้พลังงานจากน้ำที่ไหลลงมาปั่นไฟใช่มั้ยครับ :?:
พอจะมีรายละเอียดมั้ยครับ เห็นคุณบอกว่าเป็นโครงการที่ลำตะคอง ในหลวงเสด็จเปิดงานด้วย

ส่วนเรื่องอุโมงค์ระบายน้ำ คุณอยากให้สร้างจากทีไหนถึงที่ไหนครับ ผมอยากเห็นภาพที่ชัดเจนกว่านี้
Gop

Postby kainuy555 » Mon Oct 17, 2011 9:13 am

Gop wrote:
คุณ kanuy555 ครับ ผมสนใจเรื่องนี้เป็นพิเศษ

kanuy555 wrote:เผลอๆ ติดตั้งระบบผลิตกระแสไฟฟ้าไว้กระหว่างทาง ก็จะได้ประโยชน์อีก
เช่นที่ลำตะคลอง ที่ผลิตกระแสไฟฟ้าโดยสูบน้ำขึ้นที่สูง แล้วปล่อยลงมาตามท่อซึ่งติดตั้งเครื่องผลิตกระแสไฟฟ้า

เค้าทำยังไงเหรอครับ ที่คุณพูดเนี่ยเวลาน้ำแล้งใช่มั้ยครับ คือสูบน้ำขึ้นไปแล้วก็ใช้พลังงานจากน้ำที่ไหลลงมาปั่นไฟใช่มั้ยครับ :?:
พอจะมีรายละเอียดมั้ยครับ เห็นคุณบอกว่าเป็นโครงการที่ลำตะคอง ในหลวงเสด็จเปิดงานด้วย

ส่วนเรื่องอุโมงค์ระบายน้ำ คุณอยากให้สร้างจากทีไหนถึงที่ไหนครับ ผมอยากเห็นภาพที่ชัดเจนกว่านี้

เป็นโครงการของการไฟฟ้าฯ ที่ลำตะคลอง
สูบน้ำขึ้นที่สูงด้วระบบท่อ แล้วปล่อยลงมาตามท่อ
ซึ่งในท่อนั้นจะมีกังหันปั่นไฟฟ้า
น้ำที่ปล่อยลงมา ก็สูบกลับขึ้นไปใหม่
ก็คือใช้น้ำอันเดิมนั่นแหละครับ
ถ้าคุณขับรถผ่านลำตะคลอง (ถนนมิตรภาพ)
อุโมงที่ว่า ก็พาดผ่านใต้ถนนนั่นแหละครับ

อย่าลืมแวะเที่ยวเขาใหญ่ ส่วนลุงพรด้วยเด้อ บรรยากาศสวย
พาสาวสวยไปด้วย สุดแสนจะโรแมนกะติก
kainuy555

Postby 3x3eyes » Mon Oct 17, 2011 9:37 am

ไปตามมาเลย์ทำไมให้เสียเหลี่ยมครับ
ชีวิตคนสำคัญกว่า แก้ปัญหาแบบถาวรไปเลย ยกกรุงเทพ หรือจังหวัดที่น้ำท่วมให้สูงขึ้นซักยี่สิบเมตรก็ได้แล้ว
ไม่ต้องระบายน้ำลงทะเล มีที่เก็บน้ำอยู่ข้างล่างเหลือเฟือใช้ยังไงก็ไม่หมด
มานั่งทำท่อ ทำอุโมงค์ทำไม เกิดตันขึ้นมาก็ต้องมาลอกท่อกันอีก :idea:
3x3eyes

Postby Charlie » Mon Oct 17, 2011 10:07 am

สมกับเป็นแดงจริงครับ รัฐบาลทำไรก็ไม่ผิด ไปโทษยึดสนามบิน
แล้วพวกคุณ มรึงมทั้งหลายไปยึดเมืองปล้นทรัพย์ เผาสถานที่เป็นประชาธิปไตยตรงไหนครับ
เถียงเค้าไม่ได้ ก็คอยแต่ดิสเครดิตคนอื่นเค้า ตกลงชาตินี้พวก คุณ ทำอะไรก็ไม่ผิดใช่ไหม ไอไข่เน่า
เคยทำอะไรเพื่อบ้านเมื่อบ้างไหมนอกจาก มาโชวโง่แถไปวันๆ รอให้ shipหายกว่านี้ก่อนก็ได้
ผมไม่รีบ ถึงเวลาพวกเสื้อแดงไม่มีจะกิน ก็มาจลาจลเองละ ปล้น ฆ่า เผา โดยที่เราได้แต่มองตาปริปๆ
มองดูความเสื่อมและหายนะ เลิกซะทีเหอะ เลิกโทษคนอื่นได้ไหม ไปมองเหตุผลและต้นเหตุมันเหอะ
ว่าเพราะอะไรประเทศถึงได้เป็นแบบนี้ ผมว่าอีกสิบปีสมมุติคุณยากจน และทรัพยากรในประเทศถูกยึดโดยนายทุนและต่างชาติ
ผมว่าคุณก็คงเลือกทีจะโทษ คนยึดสนามบินอยุ่ดี
Charlie

Postby Gop » Mon Oct 17, 2011 10:28 am

kainuy555 wrote:เป็นโครงการของการไฟฟ้าฯ ที่ลำตะคลอง
สูบน้ำขึ้นที่สูงด้วระบบท่อ แล้วปล่อยลงมาตามท่อ
ซึ่งในท่อนั้นจะมีกังหันปั่นไฟฟ้า
น้ำที่ปล่อยลงมา ก็สูบกลับขึ้นไปใหม่

ก็คือใช้น้ำอันเดิมนั่นแหละครับ
ถ้าคุณขับรถผ่านลำตะคลอง (ถนนมิตรภาพ)
อุโมงที่ว่า ก็พาดผ่านใต้ถนนนั่นแหละครับ

อย่าลืมแวะเที่ยวเขาใหญ่ ส่วนลุงพรด้วยเด้อ บรรยากาศสวย
พาสาวสวยไปด้วย สุดแสนจะโรแมนกะติก

ผมสนใจเพราะมันฟังดูแปลกๆนะครับ
คุณไม่สงสัยบ้างเหรอ ว่าตอนแรกเค้าเอาพลังงานจากไหนไปสูบน้ำล่ะครับ :?: :?:
Gop

Postby เพลิงสีนิล » Mon Oct 17, 2011 10:52 am

Gop wrote:
kainuy555 wrote:เป็นโครงการของการไฟฟ้าฯ ที่ลำตะคลอง

ผมสนใจเพราะมันฟังดูแปลกๆนะครับ
คุณไม่สงสัยบ้างเหรอ ว่าตอนแรกเค้าเอาพลังงานจากไหนไปสูบน้ำล่ะครับ :?: :?:

ไข่นุ่ย คงไปโยกคันสูบน้ำ หนะครับ :lol: :lol: :lol: :lol:
เพลิงสีนิล

Postby amplepoor » Mon Oct 17, 2011 11:15 am

ดูๆ ไปแล้ว ระบบแถของไข่นุ้ย น่าสนใจกว่าระบบระบายน้ำอีก

คิดมาได้ว่าต้องมีรถใช้หลายคันหลายราคา ทำไมไม่ยกตัวอย่างมหาเศรษฐีที่บ้าสุะสมรถไปเลยล่ะ

ส่วนประเทศของไข่นุ้ย ก็มีระบบระบายน้ำให้เลือกใช้ครบทุกรูปแบบที่มนุษย์จะจินตนาการได้

ระบบสปริงเกิล 500 ล้านตัวทั่วประเทศ เอาไว้พ่นน้ำให้ชุ่ม

ระบบท่อน้ำทิ้งใต้ดินยาวสองพันกิโล รองรับน้ำท่วมสิบปีครั้ง

ระบบแม่น้ำแบบมีหลังคาปิด จะได้เก็บน้ำไม่ให้ระเหย

ระบบดูดน้ำทะเลกลับขึ้นฝั่ง ทำไว้ดูเล่นโก้ๆ เพราะยังไม่เคยมีใครทำ

ระบบปั้นน้ำเป็นตัว ไข่นุ้ยเป็นผู้อำนวยการ :lol:
อ้อ มีระบบโดมแก้วครอบกรุงเทพด้วยนะ ฝนตกน้ำไม่ท่วมอีกต่อไป ติดแอร์ชุมฉ่ำทั้งเมือง ประชาชน10 ล้านคน ไม่ต้องซื้อเครื่องปรับอากาศเลย มีระบบหิมะเทียมด้วยนะ
amplepoor

Postby amplepoor » Mon Oct 17, 2011 11:17 am

แหม....ลืมของสำคัญ

มีระบบยึดสนามบินจำลองด้วยนะ จัดแสดงทุกวัน สามเวลาหลังอาหาร

ถ้าไม่ได้ดู ไข่นุ้ยจะลงแดงตาย
amplepoor

Postby SACRIFICE » Mon Oct 17, 2011 11:46 am

Gop wrote:

อืมผมก็สงใสว่าพลังงานที่ได้จากเครื่องปั่นไฟ มันมากกว่าพลังงานที่ใช้สูบน้ำขึ้นไปหรือครับ
ถ้าได้มากกว่า มหาลัยก็เตรียมบรรจุหลักสูตรใหม่เขื่อนพลังงานไม่มีวันสิ้นสุดได้เลย :lol: :lol: :lol:
THE ONLY THING WORSE THAN LOSING, IS QUITTING.
SACRIFICE

Postby ดราม่า » Mon Oct 17, 2011 12:13 pm

นักเรียนตลอดชีพ wrote:อูโมง ที่ คุณไข่นุ้ย แนะ ให้ไทยทำตาม ทำโดย การทางพิเศษ ของมาเลย์ ................... :lol:
แปลว่าอะไรรู้ไหม ที่จริงเขาตั้งใจ ทำถนน แต่พอฝนตก น้ำมันท่วมอุโมงค์ เขาเลยเอามาทำอุโมงค์ ระบายน้ำด้วยเลย(*แก้ไข)
............... :lol: :lol: :lol:
Image

คุณลองดูขนาด พื้นที่ ที่ราบลุ่มภาคกลาง ของไทย ปริมาณน้ำ มวลรวม กับ ภูมิประเทศ (ต่ำกว่าระดับน้ำทะเล) เมืองหลวงของเรา(สภาพพื้นที่ กทม.เป็นแอ่งกะทะอีก) ... เทียบ กับ KL ของมาเลยนะครับ ....... ปัญหา ของเรามันใหญ่ และ มันหินกว่าเยอะ ครับ ....

60 กว่าปีที่ผ่านมา มีเพียงไม่กี่คน ที่สามารถเข้าใจปัญหาน้ำของบ้านเรา(และ เข้าใจ กทม.)มากกว่าใคร และ มากที่สุด บุคคลท่านนั้น ใช้เวลา กว่า 30ปี สร้างแปลน การจัดการน้ำ ที่ราบลุ่มภาคกลาง และ กทม. ไว้
........

แต่ อิปู จะไปเอา แพลนของอเมริกา ไข่นุ้ย จะเอาแปลนของ KL ...

ฟังแล้ว อดสู ครับ ...

ธรรมดาของเสื้อแดง ที่สามารถแถนอกเรื่องได้ เอามาเลฯเป็นตัวอย่าง แต่ไม่รู้เรื่องอุโมงค์มาเลย :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ"
อดอล์ฟ ฮิตเลอร์

สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก

"กฎหมายภาษีที่ดินเป็นหัวใจของการแก้ปัญหาช่องว่างรายได้"
ดราม่า

Postby เพลิงสีนิล » Mon Oct 17, 2011 4:46 pm

นุ้ยช่างฝัน กับ พลังงานอนันต์

ว่ากันเรื่อง อุโมงค์น้ำพลังงานอนันต์ นี่ นุ้ย รีบเอาไปจดลิขสิทธิ์ เลยนะ เดี๋ยวไอ้กันมันตัดหน้าไปก่อน

ถึงมันจะขัดหลักวิทยาศาสตร์ ในเรื่องต่างๆ หลายเรื่อง แต่เอาน่ามันมีความเป็นไปได้

อะไรก็เกิดขึ้นได้ในโลกนี้ ไปจดลิขสิทธ์แล้ว ประกาศให้โลกรู้ ว่า กรูเก่ง เห็นไหม

เพราะไม่ใช่ นุ้ย คิดไม่ได้ครับ

:lol: :lol: :lol: :lol:
เพลิงสีนิล

Postby Solidus » Mon Oct 17, 2011 5:22 pm

SACRIFICE wrote:
Gop wrote:

อืมผมก็สงใสว่าพลังงานที่ได้จากเครื่องปั่นไฟ มันมากกว่าพลังงานที่ใช้สูบน้ำขึ้นไปหรือครับ
ถ้าได้มากกว่า มหาลัยก็เตรียมบรรจุหลักสูตรใหม่เขื่อนพลังงานไม่มีวันสิ้นสุดได้เลย :lol: :lol: :lol:
ผมนึกถึงเรื่องหม้อตุ๋นเป็ดอันโด่งดังเลยครับ พลังงานเข้าน้อยกว่าพลังงานออก ชิงรางวัลโนเบลได้แน่ เพราะล้มกฎเทอร์โมไดนามิกเลยนะนั่น
Solidus

Postby เพลิงสีนิล » Mon Oct 17, 2011 5:33 pm

Solidus wrote:
SACRIFICE wrote:
Gop wrote:

ผมนึกถึงเรื่องหม้อตุ๋นเป็ดอันโด่งดังเลยครับ พลังงานเข้าน้อยกว่าพลังงานออก ชิงรางวัลโนเบลได้แน่ เพราะล้มกฎเทอร์โมไดนามิกเลยนะนั่น

ผมนึกถึงเรื่อง Dragon Ball มากกว่าอะ มันมีอยู่ในตัวหมายเลข 17 และ 18 นุ้ยอ่านมาคง อิน :lol: :lol:
เพลิงสีนิล

Postby kainuy555 » Mon Oct 17, 2011 6:56 pm

โรงไฟฟ้าพลังน้ำลำตะคองชลภาวัฒนา จังหวัดนครราชสีมา
โรงไฟฟ้าลำตะคองชลภาวัฒนา หรือ โรงไฟฟ้าพลังลำตะคองแบบสูบกลับ ตั้งอยู่ระหว่างอำเภอสีคิ้ว และอำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา เป็นโรงไฟฟ้าที่ประกอบด้วยโรงงานไฟฟ้าใต้ดิน อ่างพักน้ำบนเขา อ่างเก็บน้ำตอนล่าง (อ่างเก็บน้ำลำตะคองเดิม) อุโมงค์ส่งน้ำจากอ่างพักน้ำเข้าโรงไฟฟ้า อุโมงค์ท้ายน้ำจากโรงไฟฟ้าสู่อ่างเก็บน้ำตอนล่าง และสายส่งไฟฟ้าแรงสูง ทำให้โรงไฟฟ้าลำตะคองชลภาวัฒนา เป็นสถานที่ที่การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.) ใช้ในการผลิตไฟฟ้าในช่วงเวลาที่มีความต้องการใช้ไฟฟ้าน้อยที่สุด คือ ช่วงเวลา 24.00 – 06.00 น.

และด้วยโครงสร้างของโรงไฟฟ้าลำคองชลภาวัฒนาที่มีโรงงานไฟฟ้าใต้ดิน จึงทำให้โรงไฟฟ้าลำตะคองชลภาวัฒนา กลายเป็นโรงงานไฟฟ้าใต้ดินแห่งแรกและแห่งเดียวในประเทศไทยที่ใช้อ่างเก็บน้ำเล็กที่สุด และอยู่บนยอดเขา นอกจากนี้ โรงไฟฟ้าพลังน้ำลำตะคองแบบสูบกลับ ยังเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สวยงาม และเปรียบเสมือนแหล่งเพิ่มพูนความรู้อีกหนึ่งแห่งของจังหวัดนครราชสีมาอีกด้วย
kainuy555

Postby kainuy555 » Mon Oct 17, 2011 7:05 pm

โรงไฟฟ้าพลังน้ำลำตะคอง เป็นการผลิตไฟฟ้าด้วยพลังน้ำวิธีหนึ่งที่สามารถนำเอาทรัพยากรน้ำที่มีอยู่ มา หมุนเวียนใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด และเป็นการช่วยให้ระบบการผลิตไฟฟ้า ด้วยพลังงานความร้อนมีประสิทธิภาพดียิ่งขึ้น
โรงไฟฟ้าพลังน้ำลำตะคอง เป็นอีกโรงไฟฟ้าหนึ่งที่นำเอาหลักการนี้มาใช้ ผลิตไฟฟ้าโดยการสูบน้ำจากอ่างเก็บน้ำลำตะคองของกรมชลประทานไปเก็บ ไว้ที่อ่างเก็บน้ำบนเขายายเที่ยง ในช่วงที่มีความต้องการไฟฟ้าต่ำ และเมื่อมี ความต้องการใช้ไฟฟ้าสูงก็จะปล่อยน้ำลงอ่างเก็บน้ำลำตะคองเหมือนเดิม
โดยทั่วไปความต้องการใช้ไฟฟ้าตลอดทั้งวันไม่คงที่ โดยเฉพาะช่วง ความต้องการใช้ไฟฟ้าสูงสุด คือระหว่าง เวลา ๑๘.๐๐ - ๒๑.๐๐ น. และช่วงที่ มีความต้องการใช้ไฟฟ้าต่ำสุด คือระหว่าง ๒๔.๐๐ - ๐๖.๐๐ น. ซึ่งในช่วง นี้จะ มีพลังงานไฟฟ้าเหลือใช้จากการผลิตของโรงไฟฟ้าพลังงาน ความร้อน จึงนำ มาใช้ทำประโยชน์ด้วยการสูบน้ำไปเก็บไว้ในอ่างเก็บน้ำ บนภูเขา เพื่อเอาไว้ ปล่อยลงมาผลิตกระแสไฟฟ้าในช่วงที่มีความต้องการใช้ไฟฟ้าสูง
โรงไฟฟ้าพลังน้ำลำตะคองแบบสูบกลับนี้ เมื่อก่อสร้างแล้วเสร็จ จะทำให้ ระบบการผลิตไฟฟ้าในภาคตะวันออกเฉียงเหนือมีความมั่นคงยิ่งขึ้น นอก จากนี้ยังทำให้ระบบการผลิตไฟฟ้าของโรงไฟฟ้าพลังความร้อน มีประสิทธิ ิภาพดียิ่งขึ้น วิธีนี้จึงเป็นการผลิตไฟฟ้าที่ไม่สิ้นเปลืองทรัพยากร ธรรมชาติ ที่นับวันแต่จะสูญเสีย เช่น ก๊าซธรรมชาติหรือถ่านหิน อีกทั้งยังช่วยลดปริ มาณการสั่งซื้อน้ำมันจากต่างประเทศได้อีกทางหนึ่งด้วย
ความเป็นมา ภาคตะวันออกเฉียงเหนือมีความต้องการใช้ไฟฟ้ามาก กว่ากำลังผลิตที่มีอยู่ภายในภูมิภาค อยู่เป็นจำนวนมาก กฟผ. จึงทำการศึกษา โครงการโรงไฟฟ้าพลังน้ำลำตะคองแบบสูบกลับในปี พ.ศ.๒๕๒๘ และนำมา บรรจุไว้ในแผนพัฒนากำลังผลิตไฟฟ้าของ กฟผ. (ปี พ.ศ. ๒๕๓๕- ๒๕๔๙) ในปีพ.ศ.๒๕๓๒องค์การความร่วมมือระหว่างประเทศญี่ปุ่น (JICA) ได้ให้ ความช่วยเหลือ กฟผ. ในการศึกษาความเหมาะสมโครงการและดำเนินการ แล้วเสร็จในปี พ.ศ.๒๕๓๔ ต่อจากนั้น กฟผ. ได้ว่าจ้างมหาวิทยาลัยขอนแก่น ศึกษารายละเอียดและวิเคราะห์ผลกระทบสิ่งแวดล้อม เพื่อพิจารณากำหนด มาตรการและแนวทางแก้ไขปัญหาสิ่งแวดล้อมแล้ว จึงว่าจ้างบริษัทวิศวกร ที่ปรึกษาจากประเทศญี่ปุ่นทำการศึกษารายละเอียดโครงการ เพื่อนำเสนอ ขออนุมัติก่อนสร้างโครงการและคณะรัฐมนตรี มีมติอนุมัติให้ดำเนินการได้ เมื่อวันท ี่๑๕ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๓๗

ที่ตั้งและลักษณะ โครงการโรงไฟฟ้าพลังน้ำลำตะคองแบบสูบกลับ ตั้งอยู่ระหว่างอำเภอสีคิ้วและอำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา ห่างจากตัว เมืองประมาณ ๗๐ กิโลเมตร ลักษณะของโครงการที่สำคัญ ประกอบด้วย โรงไฟฟ้าใต้ดินอ่างพักน้ำบนเขา อ่างเก็บน้ำตอนล่าง(อ่างเก็บน้ำลำตะคอง ที่มีอยู่เดิม) อุโมงค์ส่งน้ำจากพักน้ำเข้าโรงไฟฟ้า อุโมงค์ท้ายน้ำจากโรงไฟฟ้าสู่อ่างเก็บน้ำตอนล่างและสายส่งไฟฟ้าแรงสูง
kainuy555

Postby เพลิงสีนิล » Mon Oct 17, 2011 7:17 pm

kainuy555 wrote:โรงไฟฟ้าพลังน้ำลำตะคองชลภาวัฒนา จังหวัดนครราชสีมา
โรงไฟฟ้าลำตะคองชลภาวัฒนา หรือ โรงไฟฟ้าพลังลำตะคองแบบสูบกลับ ตั้งอยู่ระหว่างอำเภอสีคิ้ว และอำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา เป็นโรงไฟฟ้าที่ประกอบด้วยโรงงานไฟฟ้าใต้ดิน อ่างพักน้ำบนเขา อ่างเก็บน้ำตอนล่าง (อ่างเก็บน้ำลำตะคองเดิม) อุโมงค์ส่งน้ำจากอ่างพักน้ำเข้าโรงไฟฟ้า อุโมงค์ท้ายน้ำจากโรงไฟฟ้าสู่อ่างเก็บน้ำตอนล่าง และสายส่งไฟฟ้าแรงสูง ทำให้โรงไฟฟ้าลำตะคองชลภาวัฒนา เป็นสถานที่ที่การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.) ใช้ในการผลิตไฟฟ้าในช่วงเวลาที่มีความต้องการใช้ไฟฟ้าน้อยที่สุด คือ ช่วงเวลา 24.00 – 06.00 น.

และด้วยโครงสร้างของโรงไฟฟ้าลำคองชลภาวัฒนาที่มีโรงงานไฟฟ้าใต้ดิน จึงทำให้โรงไฟฟ้าลำตะคองชลภาวัฒนา กลายเป็นโรงงานไฟฟ้าใต้ดินแห่งแรกและแห่งเดียวในประเทศไทยที่ใช้อ่างเก็บน้ำเล็กที่สุด และอยู่บนยอดเขา นอกจากนี้ โรงไฟฟ้าพลังน้ำลำตะคองแบบสูบกลับ ยังเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สวยงาม และเปรียบเสมือนแหล่งเพิ่มพูนความรู้อีกหนึ่งแห่งของจังหวัดนครราชสีมาอีกด้วย

ตกไปนิดหนึ่งอะนุ้ย เอามาให้หมด

โรงไฟฟ้าฯ แห่งนี้ เป็นโรงไฟฟ้าที่นำพลังงานไฟฟ้าส่วนที่เกินจากการผลิตของโรงไฟฟ้าพลังความ ร้อนในช่วงเวลาที่มีการใช้ไฟฟ้าน้อย คือ ช่วงหลังเที่ยงคืนจนถึงเช้า มาสูบน้ำจากอ่างเก็บน้ำ

ทำให้ในช่วงเวลานี้มีพลังงานไฟฟ้าเหลือจากการผลิตของโรงไฟฟ้าพลังความร้อน ทุกๆ แห่ง จึงสามารถนำพลังงานไฟฟ้านั้นมาใช้ในการสูบน้ำกลับไปพักไว้ในอ่างเก็บน้ำบน เขา รอเวลาปล่อยเพื่อการผลิตไฟฟ้าในช่วงที่มีความต้องการใช้ไฟฟ้าสูง

เอาพลังงานส่วนเกินมาสูบครับ เพื่อให้ได้หน่วยพลังงานในเวลาที่ใช้เยอะ อธิบายง่ายๆ เอาไฟฟ้าที่เหลือมาสูบน้ำ เพื่อเอามาเป็นพลังงานในตอนกลางวัน คือ ไม่เพิ่ม ไม่ลด แต่หากใช้มันหมด มันแค่ประหยังขึ้นครับ ไม่ใช่ทวีคูณ

มันไม่เหมือน ท่อส่งน้ำพลังงานอนันต์ที่นุ้ยคิด อะนุ้ย อันนั้นสุดยอดกว่าเยอะ ไปจดลิขสิทธ์เถอะนะ

ไม่ใช่นุ้ยคิดไม่ได้นะนี่

http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews ... 0000091120 อ้างอิงจากเว๊ป ไอ้แป๊ะ
เพลิงสีนิล

Postby Gop » Mon Oct 17, 2011 11:02 pm

kainuy555 wrote:* ที่ลำตะคลองเป็นตัวอย่าง สูบน้ำผ่านท่อขึ้นที่สูง แล้วปล่อยลงมาเพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า (มันใช้ไฟฟ้าในตัวมันเอง) ไฟฟ้าที่ได้ก็ส่งให้ชาวบ้านใช้ (ในหลวงทรงเสด็จเปิดโครงการนี้)

สรุปว่าเป็นการใช้ไฟฟ้าจากภายนอกนะครับ คุณคงเข้าใจผิดนิดหน่อย เพราะถ้าสามารถปั๊มน้ำเอง ผลิตกระแสไฟฟ้าให้คนอื่นใช้ได้ด้วยเนี่ย
รับรองว่าดังระเบิดแน่ :!: :!:

มันเป็นกฎธรรมชาติครับ ถ้าคุณใช้พลังงานในการปั๊มน้ำ ๑๐๐ หน่วย แล้วเอาพลังงานจากน้ำที่ใหลลงมาใช้ปั่นไฟ คุณต้องได้พลังงานไฟฟ้า
น้อยกว่า ๑๐๐ หน่วยเสมอ (แม้แต่เท่ากับ ๑๐๐ หน่วยพอดีก็เป็นไปไม่ได้ครับ)
Gop

Postby Anubitz » Tue Oct 18, 2011 12:11 am

kainuy555 wrote:ถึงคุณ anubitz

สำหรับผมคิดว่าวิธีนี้เหมาะสมกับไทย เพราะตามรายทางที่ คลอง ผ่านชาวบ้านสามารถนำน้ำไปใช้ประกอบอาชีพเกษตรได้ แต่มันก็มีปัญหาเรื่องเวนคืนที่ดิน และ สิ่งแวดล้อม เหมือนที่คุณ sigree เคยพูดเอาไว้

kainuy555 wrote:* ทำกำแพงคันดินที่แข็งแรง หรือคำแพงคสล.ที่แข็งแรง

นี่ถ้าบ้านเราไม่ไม่มีการเกษตร เป็นหลัก และประเทศเราเป็นประเทศที่ร่ำรวยกว่านี้ อุโมงค์อย่างที่คุณ ไข่นุ้ย และ คุณ sigree (จำได้ว่าคุณ Sigree เคยนำมาเสนอตอนน้ำท่วมใหม่ๆ) เสนอมาก็น่าสนใจครับ ในความคิดของผมอ่ะนะ
Anubitz

Postby kainuy555 » Tue Oct 18, 2011 4:24 am

ขอเอาเรื่องน้ำท่วม มาคุยต่อที่นี่ นะครับ

Re: อยากให้ ปชป.เป็นรัฐบาลจังเลย...
โดย kainuy555 » Tue Oct 18, 2011 4:13 am

เพลิงสีนิล wrote:
kainuy555 wrote:
ไอ้การส่งน้ำด้วยระบบท่อนี่
คนที่มาค้าน ไม่รู้ว่าโง่ หรือฉลาดกันแน่

ท่านลองดูน้ำออกจากถัง โดยใช้สายยาง ให้มันไหลตามธรรมชาติ
มันจะไหลช้าตามธรรมชาติ ที่สูงมาหาที่ต่ำ
แต่ถ้าใช้สายยางขนาดเท่ากัน แล้วใช้ปั๊ม หรือไดโว่ดูด น้ำจะไหลพรุ่งปรี๊ด หมดในเวลาอันรวดเร็ว

หากน้ำในถังหมด ก็สามารถดูดน้ำจากแหล่งอื่นกลับถังได้
เถียงไปเถียงมาบอกค่าใช้จ่ายแพง แพงแล้วมันคุ้มหรือป่าวละครับ

ข้อดีข้อเสียอันไหนมันมากกว่ากัน หากข้อดีมันมากกว่า
ก็เอามาเสริมกับระบบอื่นๆ ได้ ทำหลายๆ วิธีพร้อมๆ กันไป
ที่ไหนๆ เขาก็ใช้หลายๆ วิธีพร้อมๆ กันไป

นุ้ย ที่เขาถามหนะเขาถามเรื่อง แรงที่ดูดน้ำขึ้นไป เอาพลังงานที่ไหนมากระทำ
ส่วนค่าใช้จ่ายแพง ไหม มันก็แพง
คุ้มไหม ดูพื่นที่ก่อนดีไหม ชันมากน้อย

นุ้ยถามได้ถูกต้อง แล้ว เงิน กับ ชีวิต อะไรสำคัญ ชีวิตแน่นอน
แต่ นุ้ยเอาชีวิตนุ้ย ไปค้ำประกัน กู้เงินสักพันล้าน แบงค์ให้ไหม

ความคิดมีได้ครับ แต่ต้องอยู่บนความเป็นจริง

คืออย่างนี้ครับท่าน
การที่จะเอาน้ำส่วนเกินออกจากพื้นที่
หากปล่อยให้ไหลไปตามธรรมชาติ มันช้า มันก็ท่วมไข่ของท่านนาน
หากใช้ท่อดันน้ำออก มันก็ออกไปได้เร็ว
ท่านลองเปรียบเทียบ เอาน้ำออกจากถังโดยใช้สายยางให้มันไหลตามธรรมชาติ
แล้วใช้สายยางขนาดเดียวกัน ใส่กับปั๊ม หรือไดโว่ อันไหนมันจะไหลออกเร็วกว่า อันไหนน้ำจะลดลงได้เร็วกว่า
น้ำประปาที่เขาส่งตามบ้าน เขาก็ใช้แรงดันช่วย ผ่านท่อเล็กๆ ส่งไปได้ทั่วเมือง ในเวลาอันรวดเร็ว

ไฟฟ้าที่เอามาใช้เป็นพลังงานดัน มันก็ต้องใช้ ถึงเวลาที่ต้องใช้ มันก็ต้องใช้ มันไม่ได้ใช้ทุกวี่ทุกวัน
ทีเอาไฟฟ้าไปทำป้ายโฆษณากลางคืน สถานบันเทิง อาบอบนวด ยังใช้ได้เลยท่าน แถมใช้ทุกวัน ประโยชน์น้อยกว่าแก้น้ำท่วมนะ ถ้าเทียบกัน 555

น้ำท่วมเสียหายกี่แสนล้าน พลังงานไฟฟ้าที่เอามาใช้ดันน้ำออกหลักร้อยล้าน หรือให้เลยพันล้าน แลกกัน มันคุ้มไหมหละ
Last edited by kainuy555 on Tue Oct 18, 2011 4:33 am, edited 2 times in total.
kainuy555

Postby kainuy555 » Tue Oct 18, 2011 4:31 am

Anubitz wrote:

สำหรับผมคิดว่าวิธีนี้เหมาะสมกับไทย เพราะตามรายทางที่ คลอง ผ่านชาวบ้านสามารถนำน้ำไปใช้ประกอบอาชีพเกษตรได้ แต่มันก็มีปัญหาเรื่องเวนคืนที่ดิน และ สิ่งแวดล้อม เหมือนที่คุณ sigree เคยพูดเอาไว้

kainuy555 wrote:* ทำกำแพงคันดินที่แข็งแรง หรือคำแพงคสล.ที่แข็งแรง

นี่ถ้าบ้านเราไม่ไม่มีการเกษตร เป็นหลัก และประเทศเราเป็นประเทศที่ร่ำรวยกว่านี้ อุโมงค์อย่างที่คุณ ไข่นุ้ย และ คุณ sigree (จำได้ว่าคุณ Sigree เคยนำมาเสนอตอนน้ำท่วมใหม่ๆ) เสนอมาก็น่าสนใจครับ ในความคิดของผมอ่ะนะ

สำหรับประเทศไทย ไม่ต้องถึงขั้นอุโมงค์ส่งน้ำหรอกครับ แค่ท่อส่งน้ำก็พอ
เช่น ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 0.1 หรือ 0.2 หรือ 0.5 หรือ 1 หรือ 2 หรือ 3 เมตร ก็พอแล้ว
ขนาดเล็กใหญ่ ก็ใช้ตามพื้นที่ที่จำเป็น

การวางระบบท่อก็ทำได้เร็ว ฝังใต้ดิน ไม่เกะกะสายตา และยังสามารถใช้เป็นท่อชลประทานไปในตัว

การระบายน้ำออกจากสนามฟุตบอล หรือฟุตซอล เขาก็ฝังท่อเล็กๆ ไว้ใต้สนามนี่แหละ
หากน้ำน้อย ก็ให้มันไหลออกตามธรรมชาติ หากฝนตกหนัก เขาก็ใช้ปั๊มน้ำช่วยดูดออกไป
เบื้องหน้าที่ปัญหาไม่มี เพราะเบื้องหลังเขาสร้างระบบการจัดการไว้รองรับ
kainuy555

Postby kainuy555 » Tue Oct 18, 2011 4:43 am

ปัจจุบันท่านก็ทราบดีนะครับว่า...
ปตท. เอง ก็ใช้ระบบท่อในการส่งแก๊ส น้ำมัน ไม่ได้ใช้รถในขนส่งเป็นหลักแล้ว
เช่น ท่อจากอ่าวไทยมาขึ้นฝั่งที่ระยอง จากระยองก็ส่งต่อไปยังส่วนต่างๆ ที่ต้องใช้
ท่อจากพม่า มาไทย ฝังใต้ดิน ผ่านภาคเหนือ มาที่โรงแยกก๊าซ (น่าจะเป็นที่ระยองนะ ไม่แน่ใจ)
ฝังใต้ดิน ไม่เกาะกะสายตา ประหยัดค่าขนส่งทางรถยนต์
kainuy555

Postby kainuy555 » Tue Oct 18, 2011 4:50 am

เราต้องแก้ปัญหา ด้วยการทำหลายๆ วิธีควบคู่กันไป
เช่น ร่างกายของเราเป็นตัวอย่างที่ดี ระบบร่ายกายของเราก็จะทำงานหลายๆ ไปพร้อมกัน

ไม่ว่าใครมาเป็นรัฐบาล
ขอแนะนำให้ทำเขื่อนกั้นปากแม่น้ำเจ้าพระยา
เวลาน้ำทะเลหนุนสูง ซึ่งเกิดตามธรรมชาติ ซึ่งกินเวลาไม่นาน
ก็จะทำให้น้ำสูงกว่าพื้นดิน
ก็ปิดประตูซะ

หากมีฝนตกหนัก น้ำขัง ก็ใช้ระบบท่อดูดออกไป
เมื่อน้ำทะเลลง ก็เปิดประตูเหมือนเดิม
kainuy555

Postby kainuy555 » Tue Oct 18, 2011 4:55 am

ประเทศไทย น้ำเยอะแบบนี้
สร้างเขื่อน สร้างแก้มลิงเก็บเอาไว้
(ส่วนเกินก็ระบายออกทะเล ผ่านระบบท่อ)

ถึงเวลาหน้าหนาว หน้าแล้ง
ก็ส่งผ่านระบบท่อ และระบบคูคลองส่งน้ำ ไปใช้ในภาคการเกษตร หรืออุตสาหกรรม หรืออื่นๆ
ได้ตลอดทั้งปี และส่งไปได้ทั่วประเทศ

หากรัฐบาลไหนทำได้นะ จะเป็นผลงาน

(ทำงานเพื่อส่วนรวม ต้องทำใจหน่อยนะว่า ทำดีก็เสมอตัว
การณ์ทุกอย่าง ย่อมมีข้อดี และข้อเสีย และมีการทดลอง
ไอ้ข้อเสียที่น้อยกว่านี่แหละ คนเขาจะเอามาด่า ส่วนข้อดีที่มากกว่าเขาไม่พูดถึง
คนทำงานเพื่อส่วนรวม ต้องทำใจว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา)
kainuy555

Postby E_mail » Tue Oct 18, 2011 5:09 am

จะตั้งตัวเป็นเจ้าทฤษฎีแก้ไขปัญหาน้ำท่วม แค่ลำตะคองยังเรียกผิด เพิ่งจะมาถูกเอาอีตอน"ตัดแปะ"

ถามนุ้ยจริงๆเหอะ เกิดมาเคยไปมาเลเซียกี่ครั้งแล้วครับ?

เคยไปสำรวจภูมิประเทศ , ลักษณะของชั้นหิน/ดิน ของที่นั่นหรือยัง?

สมัยเรียนที่ภาคพาไปออกทริปสำรวจของวิชาgeo.อยู่2ครั้ง ถึงจะเคยไปแค่กลันตัน-ตรังกานูแค่2รัฐเอง....แต่อ่านมา3หน้าผมมั่นใจว่ารู้เรื่องภูมิประเทศแถบนั้นมากกว่าหนูนุ้ย300ล้านแน่ๆ

อ้างสารพัดทฤษฎีมาได้มั่วชิ*หา* ..... จะยกวิธีของเขามาโม้ ทราบหรือยังครับว่า

1.ท่อที่คุณยกมาพล่ามมันยาวกี่กิโลเมตร

2.(อันนี้ง่ายมากๆ)พื้นที่ราบลุ่มส่วนที่ไม่ได้เป็นชั้นหิน,ไม่ได้เป็นที่ลาดชันเชิงเขา ส่วนกว้างที่สุดของมาเลเซีย มีความยาวกี่กิโลเมตร ?

ถ้ารู้2ข้อนี้ ก็คงไม่มาโชว์สะเหร่ออยู่แบบนี้หรอก :?
Nemo vir est qui mundum , non reddat meliorem?

What man is a man , who does not make the world better?
E_mail

PreviousNext

Return to สภากาแฟ