**กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Re: **กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 12:24 pm

นิทานเรื่อง เสรีไทยตัวจริง ถูกตีหัวในบ้าน เพื่อไปรบนอกบ้าน
viewtopic.php?f=2&t=5928

jerasak wrote:ไม่ได้เข้าบอร์ดมา 1 วัน เพิ่งเปิดมาเจอเรื่องนี้
เล่นโจมตีกันแบบนี้ก็ปล่อยไว้ไม่ได้จริงๆ

ขอบคุณลุงแคนมากครับ ที่ช่วยจัดการให้ :D
Canthai

Re: **กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Postby soco » Fri Mar 06, 2009 1:41 pm

supab wrote:
จะพูดอะไรก็พูดที่นี่ คนจะได้อ่าน ได้เห็น ได้เถียง ไม่ใช่จำนนด้วยเหตุผลที่นี่แล้วไปพูดที่อื่นมันไม่แฟร์

ลุงถึกสไลเดอร์

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 16/entry-1
ธาตุแท้ของการ..ทำเวบการเมืองให้ติดโผ...ให้ดังจนเป็นที่สนใจ

มีวิธีการง่ายๆอย่างเช่น ปล่อยให้มีคนมาเขียนกระทู้ เต้าข่าว - กุข่าว- บิดเบือนข้อเท็จจริง
ตั้งหัวข้อเชิงหมิ่นสถาบัน - เสียดสีเบื้องสูง-ด่าเจ้า-ด่านาย- ด่าองคมนตรี ฯลฯ
โดยที่อ้างว่าคนดูแลไม่ว่าง, ทำงานคนเดียว, ทำเวบก็เพื่อสังคม (เสียสละ..อิ้บอ๋ายเลย)

ถ้าไม่มีเวลา ไม่พร้อม...ทำไมไม่ลาออกไป ให้คนพร้อมมาดูแลแทนละ ?
หรือว่า...ประเทศไทยมีคนทำเวบเป็นแค่ไม่กี่คน ?

ที่แท้ก็เพื่อสร้าง Transaction ให้เวบบอร์ดเท่านั้น

แต่ทว่า...ในกลุ่มคนที่มาร่วมด้วยนั้น ก็มีจำนวนมากที่เพียบพร้อมไปด้วยความรู้ความสามารถ
ด้วยหลงคิดว่า"คณะผู้ก่อตั้ง"มีเจตนารมณ์อยากสร้างบรรทัดฐานให้เวบการเมืองจริงๆ
จึงพยายามเขียนกระทู้ที่มีคุณภาพ รวมทั้งลงข้อมูลที่น่าสนใจ หาอ่านได้ยากมากมาย
ผมขอยกตัวอย่าง อีกท่านหนึ่งซึ่งเป็นสมาชิกที่เนชั่นแห่งนี้ด้วยในขณะนี้ คือ "คุณลูกหินฮะ"

รวมไปถึงนักเขียนบล้อกมือดี อย่างคุณอังศนา หรือ อ.อัง..นักจัดรายการสาวอย่างคุณเก็ดถวา ฯลฯ

กระทั่งนักเลงคำประพันธ์อย่างคุณอธิษฐาน ก็มาจากที่แห่งนั้นทั้งสิ้น

( ขออภัยที่เอ่ยนาม และขออภัยที่มิได้เอ่ยนามอีกหลายท่าน )

ปรากฏการณ์ เหม็นเบื่อเวบดังกล่าว

มีขึ้นชัดเจน หลังจากมีการพิมพ์หนังสือ" เล่มแรก " ของเวบดังกล่าว
(ความจริงเรื่องเน่าๆเกี่ยวกับเงินๆทองๆเกิดมาก่อนหลายหน.. แล้วแต่ไม่ชัดเท่าหนนี้ )

ผมมองเห็นคนหลายๆคน ได้ถอนตัวออกมาเพราะกลิ่นที่โชย...
แต่ทำไปทำมา..ด้วยความศรัทธาในเวบการเมืองดังกล่าว หนังสือก็คลอดออกมาจนได้
แม้ว่าจะมีคนทำเพียงแค่ 3-4 คน !! ( คนบางคนเขียนเรื่องซะควบคนเดียว เป็นสิบเรื่อง )
น่าจะเรียกว่าพ้อกเก็ตบุ้คส่วนตัว (แต่ตังค์ของคนอื่น)ได้เลยนะเนี่ย ฮ่าๆ

หลายวันก่อนนี้ เวบดังกล่าว ..มีการตั้งกระทู้ตีแสกหน้ากันขึ้น
เพราะสงสัยว่า.."ขาใหญ่-ในคณะผู้ก่อตั้งขบวนการเพาเว่อร์เรนเจอร์" อมเงิน !!

แหม ...ก็เวลาพิมพ์ ยอดพิมพ์จริงก็ไม่มีใครทราบ ทุกคนต่างช่วยกันโอนเงินใส่บัญชีให้
แต่ละท่านบางท่านก็ล่อไปเป็นหมื่น (ศรัทธาสุดๆ) โอนจากเมืองนอกมาก็มาก
สรุปรวมๆแล้วผมว่างานนี้ รวยสะดือปลิ้น ..ฮ่าๆ ( ได้บรรลุอุดมการณ์หลอก Drak กันเสียที ฮา )

ต้นทุนค่าผลิตหนังสือ ผมเดาะๆดูกะว่าไม่เกินร้อยบาท...
ยอดพิมพ์จริงก็หาคนมายืนยันตรวจนับไม่ได้..(แค่นี้ก็หวานหมู)
บอกไปได้เลยว่า พิมพ์หลายพันเล่ม...แล้วอยู่ไหนหมดละ ?

อย่าให้พูดเลยครับ ..ว่า....ท่านทั้งหลายถูกหลอกแล้ว (แม้จะเต็มใจก็ตาม)

ที่ผมเอามาเขียนซะยืดยาววันนี้...เพื่อจะบอกว่า..

1. เบื้องหน้าเบื้องหลังเวบการเมือง บางทีมันเน่าซะยิ่งกว่าการเมืองจริงๆอีกว่ะ

2. คุณเชื่อไหมว่า... ในขณะที่สโลแกนเวบประกาศตนต่อสู้ทรราชย์ Anti Thukky
แต่คนดูแลเวบกลับแล่นไปเชิญ พวก Pro Thukky มาเขียนกระทู้เพราะกลัวบอร์ดเงียบ
โดยให้สิทธิพิเศษ.."ไม่แบน" ไม่ว่าคุณจะเขียนจาบจ้วงอย่างไรก็ได้...อย่างมากแค่ตามลบให้เมื่อโวยกันมากๆ

เพียงเพื่อสร้างความเคลื่อนไหว ไม่ให้เป็น "เวบบอร์ดร้าง " ( เด๋วพวกที่เก่า..จะเยาะเย้ยเอาได้..!!)
ขนาดแทบจะไปกราบตีนให้พวกตัวแสบ-ลิ่วล้อแม้ว มาเขียนกระทู้ ด่ากันไป..ด่ากันมาอยากให้เวบดัง เท่านั้น !!

3. เมื่อเวบดัง คนก็มาสมัครสมาชิกแยะ พอปฏิวัติ 19 กย. ทีนึงก็เฮ ว่า...."ชนะแร้วววว"....!!??
( มันทำไรที่ไหนวะ ...ประกาศระดมพลให้คนมาเขียนด่ากันเนี่ยนะ ..."ผลงาน"... ฮ่าๆ)

4. การมีกิจกรรม ทำบุญ มิตติ้ง ฯลฯ เพื่อสาธารณประโยชน์เป็นครั้งคราว
เพื่อสร้างกลุ่มเคลื่อนไหวที่เกาะกลุ่มกันเป็นรูปธรรม ใช้เป็นที่อวดอ้างต่อบุคคลทั่วไปได้ว่า..
เวบนี้มีการบริจาค มีการทำกิจกรรมเพื่อสังคม...

5. สรุป ..การกระทำทั้งหมด เพื่อ สร้าง.."ความรู้สึกร่วม"ของกลุ่มคนให้ Approve เวบบอร์ดนั้นๆ
เมื่อกาลเวลาสุกงอมได้ที่...มีแนวโน้มว่าทุกคนรวมเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน

เมื่อโอกาสเหมาะก็มาถึง...ก็ ขอบริจาค เพื่อต่ออายุ Host -ค่าเช่า- Domain Name- ค่าแบนวิธด์

- ค่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ จิปาถะ สุดแท้แต่จะสรรหาคิด...ก็จะมีคนบริจาคๆๆๆๆเข้ามา...( รวยตาเหล่)

ตบท้ายด้วยการทำหนังสือ ครบรอบปี ฯลฯ...วางจำหน่ายในที่ดังๆสัก 5 เล่ม -10 เล่ม
(ที่เหลือหายเข้ากลีบเมฆ) ธุระจัดการใดๆเหรอ.....มีคนมารับเป็นหนังหน้าไฟให้ไม่ต้องห่วง

"หัวหน้าผู้ก่อการไม่เคยโผล่หน้า" อ้างโน่นอ้างนี่ กลัวซะยิ่งกว่าแม้วกลับเมืองไทยไม่ได้

ไม่มีคนเคยเจอเคยเห็น..ไม่รู้จักตัวตน แม้แต่ เวบมาสเตอร์ก็เหมือน "มนุษย์ล่องหน"

หายเงียบบบไปพร้อมกับ.....เงินก้อนใหญ่หลายแสน...(รวมทุกกรณีคงเกินล้าน)

หายไปไหนหว่า ? เห็นแต่หนังสือห่วยๆไม่กี่เล่ม ฮาๆๆ

ความจริงผมเอาเรื่องนี้ไปลงไว้ในบล้อกสำรอง เพราะไม่อยากให้เกิดเป็นชนวนเหตุ
แต่ก็มีคนบอกว่า ...ประโยชน์ที่ได้จากเรื่องนี้ก็มีไม่น้อย
อย่างน้อยก็จะทำให้คนจำนวนมาก "ตาสว่าง"
ไม่ตกเป็นเครื่องมือหากินของพวก "เหลือบ Internet " ที่อาศัยเวบการเมืองบังหน้า หากิน

ผมพิจารณาเห็นว่า...จริง
เนื่องจากในปัจจุบันนี้กระแส อยากร่วมทำบุญในเนท หรือการโอนเงินช่วยบริจาคกิจกรรมสาธารณะต่างๆ
แพร่หลายเป็นอย่างมาก....ด้วยภาวะรัดตัวทำให้คนที่มีจิตใจดี ฐานะการเงินมั่นคง ก็อยากจะช่วยสังคม
โดยมองว่า...เวบนั้นๆดูดี มีชื่อเสียง มีมานานคงพอจะไว้ใจได้ ว่าไม่น่ามีการเบียดบังเอาไปใช้ประโยชน์ส่วนตัว

แต่ความเป็นจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่...แม้กระทั่งตามเวบคลับ - ชมรมผู้บริโภคสินค้าต่างๆ
ก็เริ่มมีการจัดกิจกรรมทำบุญ, เลี้ยงอาหาร, ช่วยเด็กไร้โอกาสต่างๆ ฯลฯ
ซึ่งบ่อยครั้งที่ "ผู้จัดเป็นใคร" ก็ไม่รู้จัก ( แค่สมัครเป็นสมาชิกเวบคนนึงแค่นั้น..ก็พอ)
อาศัยชื่อเสียงของเวบนั้นๆ มาลงประกาศให้สมาชิกท่านอื่น ร่วมบริจาคด้วย
แล้วแปะเลขที่บัญชีลงไป.....ก็ได้เงินใช้แล้ว....!!

เงินโอนเข้าไปจริงเท่าไหร่ .. ใช้ไปเท่าไหร่ ...ก็ไม่สามารถตรวจสอบได้ !!

นับเป็นอีกหนึ่งใน "อาชีพใหม่" ในยุคเศรษฐกิจฝืดเคืองจริงๆ

ผมไม่อยากให้เนชั่นบล้อกแห่งนี้...ต้องประสบปัญหาใดๆเหมือนกับที่ผมเล่ามา
เลยเอามาเล่าไว้ให้ฟังเล่นๆ...เป็นอุทาหรณ์นะครับ อย่าคิดมาก ฮิๆ

(และเหนือสิ่งอื่นใด ผมห่วงเจ้า..ออฟ - กิตตินันท์ เขียนบล้อกอยู่ดีๆ อย่าเอาตัวเองเข้าไปพัวพันออกเล่ม 2 กะเค้า เลย ฮ่าๆ)

.

ปล. คุณชาลี แกมีตัวตน เนชั่นก็มีจุดยืนน่าสรรเสริญ แต่ที่น่าห่วงคือ บรรดาคนที่มาใช้บล้อกนี่แหละครับ
ก็ได้แต่หวังว่าจะไม่เหมือน"เวบบอร์ดลวงโลก" พวกนั้นนะครับ น่าจะวางใจได้(มั้ง) ฮาๆๆ

(ผมไม่ได้เลียส่งเดช แม้บล้อกเนชั่นจะเคย..เป๋ไปเป๋มา ในเรื่องนโยบายการบริหารจัดการบล้อก
แต่ ณ วันนี้ ....ก็สามารถหยัดยืนได้อย่าง"เที่ยงธรรม"พอสมควร ก็คงต้องให้กำลังใจกันครับ )

ข้อมูลถูกจัดขึ้น แล้วส่งไป ได้อย่างไร

คนอ่านแล้ว ก็ แทนที่จะตอบข้อเท็จจริง รึ ก็ปล่าว ขำกิ๊กกั๊ก ๆ ด่าซ้ำมาอีก

ตอนรับหนังสือก็ไปรับมาเอง ไม่ตอบไปเล่าว่า

รับมากับมือ พันเล่มถ้วน ๆ
.
.
.
.
.
soco

Postby soco » Fri Mar 06, 2009 1:48 pm

Canthai wrote:วันพฤหัสบดี ที่ 5 มีนาคม 2552
เรื่อง...ปิดบัญชี
Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 122 , 19:18:17 น. | หมวดหมู่ : ฮา-เศร้า-เหงา-อึ้ง+ทึ่ง+เสียว
พิมพ์หน้านี้

เรียน...คุณแคนไทย...ครับ

สืบเนื่องจาก...

http://www.oknation.net/blog/canthai/20 ... mment#read

ก่อนอื่น..ต้องขออนุญาตชี้แจงเรื่องราวนิดหน่อยครับ
พอดีเรื่องนี้ผมก็เห็นเรื่องเหล่านี้มานานพอสมควร ( เป็นปีๆแล้ว )
ทั้งได้ฟังและได้อ่าน มาจากในกระทู้ของเวบที่คุณแคนอ้างถึงนั้นเอง
(กระทู้ล่าสุดรู้สึกว่า...ปาเข้าไปเกือบ ยี่สิบหน้ามั้ง !!! )

ซึ่งข้อมูลที่แต่ละท่านนำมาตีแผ่กันนั้น....ก็ทำให้ น่า .."เข้าใจผิด"จริงๆ
(ตอนนี้กระทู้เก่าบางอัน และข้อมูลของบางท่านที่มาเขียนไว้ ..อาจถูกลบไปแล้ว เหลือเห็นชัดๆก็ฉบับปัจจุบันนี่แหละ)

แต่ในเมื่อ ณ ปัจจุบันนี้ คุณแคน เป็นผู้รับเรื่องมาแถลงข้อมูล ดังกล่าวไว้ในบล้อกตามนั้น
ก็ทำให้ "ความจริง(คง)กระจ่าง" แม้ว่า"ข้อเท็จจริง"มันจะมาช้า แต่ก็ถือว่ามาแล้ว...(มั้ง)

โดยเจตนาการเขียนเรื่องนั้น ผมเขียนไว้ชัดแจ้งแล้วว่า ..เพื่อเป็นข้อคิด ให้ระมัดระวัง

ปัจจุบันการหลอกลวงกันมีมากมายเหลือเกิน กระทั่งพบเห็นได้ในชีวิตประจำวันเลยทีเดียว

ไม่เฉพาะแต่ในเนท แม้แต่อ้างกันเป็นกรมสรรพากร ก็ยังมี

กระทั่งเจ้าพ่อนมโรงเรียน ก็ยังหนีภาษีได้ 3 ปี มันอะไรกันละนั่น !!

ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่า.. เขามีเจตนาอะไรกันที่ปล่อยให้เรื่องราว โจษจันยืดเยื้อกันมาเป็นปีๆ
นานแสนนานอย่างที่คุณแคนว่าไว้ในข้อเขียนของคุณแคนเองนั่นแหละ (ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ปล่อยแบบนี้ทำไม?)
มีกระทู้ตั้งขึ้นมามากมายหลายหนแล้วในข้อสงสัย ต่างๆ โดยไม่เอาหลักฐานพวกนี้มาแก้ต่าง
จนกระทั่งผมหยิบมาเขียนเพื่อเตือนใจ (ไม่ใช่อึ้งภากรณ์) เมื่อเดือนที่แล้ว

ซึ่งความจริงทุกท่านที่เกี่ยวข้องคงทราบว่า มันไม่ได้เริ่มที่บล้อกผม มันเริ่มในเวบแห่งนั้นเอง
หลายหนที่มีคนตั้งกระทู้ในเวบดังกล่าว ขึ้นมา ในลักษณะการ "ปิดบัญชีกัน"นั่นเอง

ผมเป็นเพียงผู้อ่านเจอแล้ว ระลึกถึงความเป็นไปได้ และเห็นแง่มุมที่ควรตักเตือนต่อสังคม

จนวันนี้...ก็ได้ปรากฏบทความของ "คุณแคนไทย" นี้ขึ้นมาเป็นข้อพิสูจน์ (ของฝ่ายที่ถูกกล่าวหา) ในที่สุด

และถ้ามองให้ชัด ประเด็นหลักของผมไม่ใช่เรื่องเงินครับ

แต่เป็นเรื่องอื่นที่ใหญ่กว่าเงิน ( ซึ่งคิดว่าคงพอจะเข้าใจได้)

ภาพประกอบจาก http://pics.manager.co.th/Images/552000001136602.JPEG

.

แต่ทั้งหลายทั้งปวง ในฐานะลูกผู้ชาย เมื่อเขาว่าผิด....ผมก็ต้องรับผิด ครับ

โดยไม่ต้องร้องขอพิสูจน์หลักฐานใดๆ ว่า..ใครตรวจรับหนังสือกี่เล่ม ?

ยอดเงินทำไมเพี้ยนไปมา ?

หนังสือที่เหลือถูกนำไปบริจาค หรือ...ทำอย่างอื่น...(จากข้อคิดเห็นของคนในวงการ-ปรัตยา) ฯลฯ

เพราะมันก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผม ผมไม่ได้มีผลประโยชน์ร่วมด้วยแต่อย่างใด

การนำมาเขียน ก็เพื่อเตือนเพื่อนฝูง เตือนชาวเนทชาวบล้อกและสังคมเล็กๆที่ผมมีส่วนร่วมอยู่ด้วยเท่านั้น

ด้วยประสงค์ไม่อยากให้เกิดเรื่องทำนองนี้ขึ้น

.

ผมจะไม่โต้แย้ง คำชี้แจงของคุณแคนใดๆ และ ขอยอมรับในความผิดพลาดของผมทั้งหมดครับ

ผมใคร่ขอกล่าวคำ"ขออภัย"ต่อท่านผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน

ก็ได้แต่หวังว่าจะใจกว้างพอที่จะ"ยินดี"รับไว้

ส่วนในประเด็นที่ทาง Blog Editor ต้องการให้จัดการกับบทความนั้น ผมก็ได้ทำการ"จัดให้"ตามที่ต้องการแล้ว
และเพื่อเป็นการแสดงออกถึง สปิริตในความรับผิดชอบของผม ผมก็ยินดีจะยุติการเขียนของผมลง ณ Entry นี้เป็นต้นไป

ขอได้รับความขอบคุณจากปรัตยา เอนเตอร์เทนเม้นท์ (เกี่ยวไรด้วยวะเนี่ย ฮ่าๆ)

พบกันใหม่เมื่อชาติต้องการ

นักรบ

.

ปล1.ท่านปรัตยาแกหายหน้าไปนาน จนผมตรอมใจขอตายตามละกัน ฮ่าๆ

(ดีนะที่ยังได้อ่านที่กระทู้นั่นซะฉ่ำไปเลย หลบไปเขียนตั้งแต่เมือ่ไหร่ไม่ยักบอกกัน ฮิๆ)

ปล.2 - มีหลังไมค์มาหาผมมากมาย ถึงที่มาที่ไปของเรื่องนี้ รวมไปถึงเมลล์และ msn
ด้วยความที่ผมรับปากทางเนชั่นไว้ ..ก็จะยึดถือคำพูดครับ...

ใครอยากทราบเรื่องราวข้อเท็จจริง ..ว่าเรื่องจริงๆเป็นไง มีเบื้องลึกเบื้องหลังอย่างไร ?
บัญชีมันปิดลงจริงหรือไม่ ? ตัวเลขปี 08 ไหงโผล่มาจบที่ 09 อีกได้ ?
เงินใครหาย ? ...และเงินใครเติมให้ ?...(ทีเด็ดสุดๆ ใครกันบ้างหนอใช้ 2 ล้อกอิน ?? ชงเอง- ตบเอง ฮ่าๆ )
ก็คงต้องติดตามไปหาความจริง ซึ่งรอการพิสูจน์ยังเวบดังกล่าวเอาเองนะครับ ( คลำให้เจอเอาเองครับ )

ปล.3 - สิ่งที่อยากทิ้งไว้เป็นอุทาหรณ์แก่ทุกท่านอีกอย่างครับ
พอดีมีคนที่เคยร่วมลงชื่อ ให้ทั้งสำเนาบัตรและลงลายมือชื่อ " ร่วมคัดค้าน "ในกิจกรรมตามเวบต่างๆทำนองนี้
ฝากบอกมาว่า... ณ วันที่ความจริงปรากฏ.. คุณอาจจะเสียใจว่า.. ชื่อของคุณไหงกลายเป็น สนับสนุนอีกฝ่ายไปได้ ???

ดังนั้นควรขีดคร่อมข้อความ เขียนกำกับให้ชัดเจนทุกครั้ง ก่อนเซ็น ด้วยนะครับ

เมื่อไปลงชื่อร่วมในกิจกรรมทางการเมืองใดๆ

ผมก็ขอเพิ่มเติมเพียงเท่านี้ และขอปิดฉากตนเองตามที่ได้ตั้งใจไว้ แต่ขอเตือนหน่อยครับ......
กระทู้นั้น...ผู้ปกครองควรพิจารณา เด็กอายุต่ำกว่า18+ ไม่ควรไปอ่าน.... เพราะ..
ภาพแท้จริงของ"คนบางคน"มันไม่เหมือนที่เห็นในบล้อกนะครับ ทั่น ฮิๆ
ผมไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ กลัวว่าการเอา"ตัวตนจริง"ชาวบ้านมาเผยจะเจอข้อหา"หมิ่นประมาท" ซึ่งๆหน้า ฮิๆ

ปล.4 - ท้ายนี้...ผมขอเลียนแบบดาราหน่อยนึงครับ ผมอโหสิกรรมให้นะครับ คุณลุง xxx ฮิๆ
(เห็นแกภูมิใจขนาดเอาภาพที่เคยได้ขึ้นบล้อกแนะนำ ไปแปะอวดชาวบ้านไว้หรา...แล้วภูมิจายแทน
ไอ้กาพ้มก็ไม่เคยได้ถ่ายเอาไว้มั่ง จะได้ขึ้นถึง10 หนไหมนะเรา ฮ่าๆ เรามันพวกโนเนมก็เงี้ยะนะ ต้องทำจายยยย )

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 05/entry-1

บล็อคเกอร์คนนี้ เปลี่ยนแปลงข้อเขียนตลอดเวลา น่าจะมีเจตนาไม่ดี
แคน ไทเมือง

เป็นเช่นนี้ครับท่านทั้งหลาย

จัดโดย โปรโมเตอร์ แบล๊ก แค๊ท

ขอโทษครับที่นับเราเป็นสหาย

และที่ผมปฎิเสธไป เพราะเราไม่กล้านับท่านเป็นสหายร่วมรบ จริง ๆ

จาก นายโซคูล
:mrgreen:
.
.
.
.
.
soco

Postby supab » Fri Mar 06, 2009 2:12 pm

ดอกฟ้ากับหมาวัด wrote:ไอ้ล็อกอิน...เฉเพาะกิจโง่ๆ....ไปให้ไกล

กลับไปนอนฝันแล้วจินตนาการเอาเองล่ะกัน....แน่จริง เอาล็อกอินในเสรีไทยมาแลกกันดี้

อย่าแหย...ไม่งั้นเสียควายหลายเชือกนะ

ขอสั้นๆแบบได้ใจความเลยนะ

ขอหลักฐานด้วยว่าเขาโกงกันอย่างไร ตรงไหน เท่าไร อย่างไร

ด่าลอยๆไม่เอา อย่าแถเรื่องล็อกอินเก่าใหม่ด้วย

แน่จริงแฉออกมาเลย ตัวเลข รูปถ่าย หลักฐาน

ไม่แฉหลักฐานออกมาเอาแต่ด่าลอยๆ จะถือว่าไอ้อีสองสามตัวนี่สมคบกันเผาบ้านตัวเอง
ไม่มีใครห้ามความคิดของใครได้หรอก นอกจากคนโง่และคนบ้าเท่านั้นที่คิดจะมาสเตอร์มายด์คนอื่นได้
supab

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 2:28 pm

soco wrote:
Canthai wrote:วันพฤหัสบดี ที่ 5 มีนาคม 2552
เรื่อง...ปิดบัญชี
Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 122 , 19:18:17 น. | หมวดหมู่ : ฮา-เศร้า-เหงา-อึ้ง+ทึ่ง+เสียว

เรียน...คุณแคนไทย...ครับ

สืบเนื่องจาก...

http://www.oknation.net/blog/canthai/20 ... mment#read

ก่อนอื่น..ต้องขออนุญาตชี้แจงเรื่องราวนิดหน่อยครับ
พอดีเรื่องนี้ผมก็เห็นเรื่องเหล่านี้มานานพอสมควร ( เป็นปีๆแล้ว )
ทั้งได้ฟังและได้อ่าน มาจากในกระทู้ของเวบที่คุณแคนอ้างถึงนั้นเอง
(กระทู้ล่าสุดรู้สึกว่า...ปาเข้าไปเกือบ ยี่สิบหน้ามั้ง !!! )

ซึ่งข้อมูลที่แต่ละท่านนำมาตีแผ่กันนั้น....ก็ทำให้ น่า .."เข้าใจผิด"จริงๆ
(ตอนนี้กระทู้เก่าบางอัน และข้อมูลของบางท่านที่มาเขียนไว้ ..อาจถูกลบไปแล้ว เหลือเห็นชัดๆก็ฉบับปัจจุบันนี่แหละ)

แต่ในเมื่อ ณ ปัจจุบันนี้ คุณแคน เป็นผู้รับเรื่องมาแถลงข้อมูล ดังกล่าวไว้ในบล้อกตามนั้น
ก็ทำให้ "ความจริง(คง)กระจ่าง" แม้ว่า"ข้อเท็จจริง"มันจะมาช้า แต่ก็ถือว่ามาแล้ว...(มั้ง)

โดยเจตนาการเขียนเรื่องนั้น ผมเขียนไว้ชัดแจ้งแล้วว่า ..เพื่อเป็นข้อคิด ให้ระมัดระวัง

ปัจจุบันการหลอกลวงกันมีมากมายเหลือเกิน กระทั่งพบเห็นได้ในชีวิตประจำวันเลยทีเดียว

ไม่เฉพาะแต่ในเนท แม้แต่อ้างกันเป็นกรมสรรพากร ก็ยังมี

กระทั่งเจ้าพ่อนมโรงเรียน ก็ยังหนีภาษีได้ 3 ปี มันอะไรกันละนั่น !!

ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่า.. เขามีเจตนาอะไรกันที่ปล่อยให้เรื่องราว โจษจันยืดเยื้อกันมาเป็นปีๆ
นานแสนนานอย่างที่คุณแคนว่าไว้ในข้อเขียนของคุณแคนเองนั่นแหละ (ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ปล่อยแบบนี้ทำไม?)
มีกระทู้ตั้งขึ้นมามากมายหลายหนแล้วในข้อสงสัย ต่างๆ โดยไม่เอาหลักฐานพวกนี้มาแก้ต่าง
จนกระทั่งผมหยิบมาเขียนเพื่อเตือนใจ (ไม่ใช่อึ้งภากรณ์) เมื่อเดือนที่แล้ว

ซึ่งความจริงทุกท่านที่เกี่ยวข้องคงทราบว่า มันไม่ได้เริ่มที่บล้อกผม มันเริ่มในเวบแห่งนั้นเอง
หลายหนที่มีคนตั้งกระทู้ในเวบดังกล่าว ขึ้นมา ในลักษณะการ "ปิดบัญชีกัน"นั่นเอง

ผมเป็นเพียงผู้อ่านเจอแล้ว ระลึกถึงความเป็นไปได้ และเห็นแง่มุมที่ควรตักเตือนต่อสังคม

จนวันนี้...ก็ได้ปรากฏบทความของ "คุณแคนไทย" นี้ขึ้นมาเป็นข้อพิสูจน์ (ของฝ่ายที่ถูกกล่าวหา) ในที่สุด

และถ้ามองให้ชัด ประเด็นหลักของผมไม่ใช่เรื่องเงินครับ

แต่เป็นเรื่องอื่นที่ใหญ่กว่าเงิน ( ซึ่งคิดว่าคงพอจะเข้าใจได้)

ภาพประกอบจาก http://pics.manager.co.th/Images/552000001136602.JPEG

.

แต่ทั้งหลายทั้งปวง ในฐานะลูกผู้ชาย เมื่อเขาว่าผิด....ผมก็ต้องรับผิด ครับ

โดยไม่ต้องร้องขอพิสูจน์หลักฐานใดๆ ว่า..ใครตรวจรับหนังสือกี่เล่ม ?

ยอดเงินทำไมเพี้ยนไปมา ?

หนังสือที่เหลือถูกนำไปบริจาค หรือ...ทำอย่างอื่น...(จากข้อคิดเห็นของคนในวงการ-ปรัตยา) ฯลฯ

เพราะมันก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผม ผมไม่ได้มีผลประโยชน์ร่วมด้วยแต่อย่างใด

การนำมาเขียน ก็เพื่อเตือนเพื่อนฝูง เตือนชาวเนทชาวบล้อกและสังคมเล็กๆที่ผมมีส่วนร่วมอยู่ด้วยเท่านั้น

ด้วยประสงค์ไม่อยากให้เกิดเรื่องทำนองนี้ขึ้น

.

ผมจะไม่โต้แย้ง คำชี้แจงของคุณแคนใดๆ และ ขอยอมรับในความผิดพลาดของผมทั้งหมดครับ

ผมใคร่ขอกล่าวคำ"ขออภัย"ต่อท่านผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน

ก็ได้แต่หวังว่าจะใจกว้างพอที่จะ"ยินดี"รับไว้

ส่วนในประเด็นที่ทาง Blog Editor ต้องการให้จัดการกับบทความนั้น ผมก็ได้ทำการ"จัดให้"ตามที่ต้องการแล้ว
และเพื่อเป็นการแสดงออกถึง สปิริตในความรับผิดชอบของผม ผมก็ยินดีจะยุติการเขียนของผมลง ณ Entry นี้เป็นต้นไป

ขอได้รับความขอบคุณจากปรัตยา เอนเตอร์เทนเม้นท์ (เกี่ยวไรด้วยวะเนี่ย ฮ่าๆ)

พบกันใหม่เมื่อชาติต้องการ

นักรบ

.

ปล1.ท่านปรัตยาแกหายหน้าไปนาน จนผมตรอมใจขอตายตามละกัน ฮ่าๆ

(ดีนะที่ยังได้อ่านที่กระทู้นั่นซะฉ่ำไปเลย หลบไปเขียนตั้งแต่เมือ่ไหร่ไม่ยักบอกกัน ฮิๆ)

ปล.2 - มีหลังไมค์มาหาผมมากมาย ถึงที่มาที่ไปของเรื่องนี้ รวมไปถึงเมลล์และ msn
ด้วยความที่ผมรับปากทางเนชั่นไว้ ..ก็จะยึดถือคำพูดครับ...

ใครอยากทราบเรื่องราวข้อเท็จจริง ..ว่าเรื่องจริงๆเป็นไง มีเบื้องลึกเบื้องหลังอย่างไร ?
บัญชีมันปิดลงจริงหรือไม่ ? ตัวเลขปี 08 ไหงโผล่มาจบที่ 09 อีกได้ ?
เงินใครหาย ? ...และเงินใครเติมให้ ?...(ทีเด็ดสุดๆ ใครกันบ้างหนอใช้ 2 ล้อกอิน ?? ชงเอง- ตบเอง ฮ่าๆ )
ก็คงต้องติดตามไปหาความจริง ซึ่งรอการพิสูจน์ยังเวบดังกล่าวเอาเองนะครับ ( คลำให้เจอเอาเองครับ )

ปล.3 - สิ่งที่อยากทิ้งไว้เป็นอุทาหรณ์แก่ทุกท่านอีกอย่างครับ
พอดีมีคนที่เคยร่วมลงชื่อ ให้ทั้งสำเนาบัตรและลงลายมือชื่อ " ร่วมคัดค้าน "ในกิจกรรมตามเวบต่างๆทำนองนี้
ฝากบอกมาว่า... ณ วันที่ความจริงปรากฏ.. คุณอาจจะเสียใจว่า.. ชื่อของคุณไหงกลายเป็น สนับสนุนอีกฝ่ายไปได้ ???

ดังนั้นควรขีดคร่อมข้อความ เขียนกำกับให้ชัดเจนทุกครั้ง ก่อนเซ็น ด้วยนะครับ

เมื่อไปลงชื่อร่วมในกิจกรรมทางการเมืองใดๆ

ผมก็ขอเพิ่มเติมเพียงเท่านี้ และขอปิดฉากตนเองตามที่ได้ตั้งใจไว้ แต่ขอเตือนหน่อยครับ......
กระทู้นั้น...ผู้ปกครองควรพิจารณา เด็กอายุต่ำกว่า18+ ไม่ควรไปอ่าน.... เพราะ..
ภาพแท้จริงของ"คนบางคน"มันไม่เหมือนที่เห็นในบล้อกนะครับ ทั่น ฮิๆ
ผมไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ กลัวว่าการเอา"ตัวตนจริง"ชาวบ้านมาเผยจะเจอข้อหา"หมิ่นประมาท" ซึ่งๆหน้า ฮิๆ

ปล.4 - ท้ายนี้...ผมขอเลียนแบบดาราหน่อยนึงครับ ผมอโหสิกรรมให้นะครับ คุณลุง xxx ฮิๆ
(เห็นแกภูมิใจขนาดเอาภาพที่เคยได้ขึ้นบล้อกแนะนำ ไปแปะอวดชาวบ้านไว้หรา...แล้วภูมิจายแทน
ไอ้กาพ้มก็ไม่เคยได้ถ่ายเอาไว้มั่ง จะได้ขึ้นถึง10 หนไหมนะเรา ฮ่าๆ เรามันพวกโนเนมก็เงี้ยะนะ ต้องทำจายยยย )

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 05/entry-1

บล็อคเกอร์คนนี้ เปลี่ยนแปลงข้อเขียนตลอดเวลา น่าจะมีเจตนาไม่ดี
แคน ไทเมือง

เป็นเช่นนี้ครับท่านทั้งหลาย

จัดโดย โปรโมเตอร์ แบล๊ก แค๊ท

ขอโทษครับที่นับเราเป็นสหาย

และที่ผมปฎิเสธไป เพราะเราไม่กล้านับท่านเป็นสหายร่วมรบ จริง ๆ

จาก นายโซคูล

เปิดเผยตัวแมวดำ ปรัตยา Black Cat จากห้องหว้ากอ..."คนในวงการ"...

บล็อคเกอร์ดังจากโอเคเนชั่น นักนำเที่ยวธรรมชาติคนตัวดำ ๆ นั่นนะเหรอ...ว้า..เป็นไปได้..

อืมม...มันเป็นเช่นนี้เอง...ตถตา...

ข้าน้อยขอคารวะ..นักรบ SOCO

ชาติ เกียรติ วินัย กล้าหาญ อดทน...

ตบ ๆๆๆ ตบให้ดัง ๆ

นักรบมือตบ
Canthai

Postby loginofu » Fri Mar 06, 2009 3:02 pm

Canthai wrote:นิทานเรื่อง เสรีไทยตัวจริง ถูกตีหัวในบ้าน เพื่อไปรบนอกบ้าน
viewtopic.php?f=2&t=5928

jerasak wrote:ไม่ได้เข้าบอร์ดมา 1 วัน เพิ่งเปิดมาเจอเรื่องนี้
เล่นโจมตีกันแบบนี้ก็ปล่อยไว้ไม่ได้จริงๆ

ขอบคุณลุงแคนมากครับ ที่ช่วยจัดการให้ :D

ลุงนี่ก็ถนัดเก่งแต่เรื่องลอบกัดแบบนี้เนอะ
แกล้งบอกว่าไม่มาแล้ว แต่ทีในเว็บตัวเองละก็เก่งนักเชียว

แล้วลุงจะมาเมื่อไหร่ก็มานะครับ ฟิตร่างกายให้ดีด้วยละ
ผมละกลัวม้ามแตก ซี่โครงหัก หกล้มหัวฟาดก้นหมาตายไปซะก่อน
เดี๋ยวลุงจะไม่ได้สะสางบัญชีที่ลุงทำไว้แล้วจะตายตาไม่หลับ :lol: :lol:

soco wrote:
จะพูดอะไรก็พูดที่นี่ คนจะได้อ่าน ได้เห็น ได้เถียง ไม่ใช่จำนนด้วยเหตุผลที่นี่แล้วไปพูดที่อื่นมันไม่แฟร์

ลุงถึกสไลเดอร์
http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 16/entry-1
ธาตุแท้ของการ..ทำเวบการเมืองให้ติดโผ...ให้ดังจนเป็นที่สนใจ
มีวิธีการง่ายๆอย่างเช่น ปล่อยให้มีคนมาเขียนกระทู้ เต้าข่าว - กุข่าว- บิดเบือนข้อเท็จจริง
ตั้งหัวข้อเชิงหมิ่นสถาบัน - เสียดสีเบื้องสูง-ด่าเจ้า-ด่านาย- ด่าองคมนตรี ฯลฯ
โดยที่อ้างว่าคนดูแลไม่ว่าง, ทำงานคนเดียว, ทำเวบก็เพื่อสังคม (เสียสละ..อิ้บอ๋ายเลย)
ถ้าไม่มีเวลา ไม่พร้อม...ทำไมไม่ลาออกไป ให้คนพร้อมมาดูแลแทนละ ?
หรือว่า...ประเทศไทยมีคนทำเวบเป็นแค่ไม่กี่คน ?
ที่แท้ก็เพื่อสร้าง Transaction ให้เวบบอร์ดเท่านั้น
แต่ทว่า...ในกลุ่มคนที่มาร่วมด้วยนั้น ก็มีจำนวนมากที่เพียบพร้อมไปด้วยความรู้ความสามารถ
ด้วยหลงคิดว่า"คณะผู้ก่อตั้ง"มีเจตนารมณ์อยากสร้างบรรทัดฐานให้เวบการเมืองจริงๆ
จึงพยายามเขียนกระทู้ที่มีคุณภาพ รวมทั้งลงข้อมูลที่น่าสนใจ หาอ่านได้ยากมากมาย
ผมขอยกตัวอย่าง อีกท่านหนึ่งซึ่งเป็นสมาชิกที่เนชั่นแห่งนี้ด้วยในขณะนี้ คือ "คุณลูกหินฮะ"
รวมไปถึงนักเขียนบล้อกมือดี อย่างคุณอังศนา หรือ อ.อัง..นักจัดรายการสาวอย่างคุณเก็ดถวา ฯลฯ
กระทั่งนักเลงคำประพันธ์อย่างคุณอธิษฐาน ก็มาจากที่แห่งนั้นทั้งสิ้น
( ขออภัยที่เอ่ยนาม และขออภัยที่มิได้เอ่ยนามอีกหลายท่าน )
ปรากฏการณ์ เหม็นเบื่อเวบดังกล่าว
มีขึ้นชัดเจน หลังจากมีการพิมพ์หนังสือ" เล่มแรก " ของเวบดังกล่าว
(ความจริงเรื่องเน่าๆเกี่ยวกับเงินๆทองๆเกิดมาก่อนหลายหน.. แล้วแต่ไม่ชัดเท่าหนนี้ )
ผมมองเห็นคนหลายๆคน ได้ถอนตัวออกมาเพราะกลิ่นที่โชย...
แต่ทำไปทำมา..ด้วยความศรัทธาในเวบการเมืองดังกล่าว หนังสือก็คลอดออกมาจนได้
แม้ว่าจะมีคนทำเพียงแค่ 3-4 คน !! ( คนบางคนเขียนเรื่องซะควบคนเดียว เป็นสิบเรื่อง )
น่าจะเรียกว่าพ้อกเก็ตบุ้คส่วนตัว (แต่ตังค์ของคนอื่น)ได้เลยนะเนี่ย ฮ่าๆ
หลายวันก่อนนี้ เวบดังกล่าว ..มีการตั้งกระทู้ตีแสกหน้ากันขึ้น
เพราะสงสัยว่า.."ขาใหญ่-ในคณะผู้ก่อตั้งขบวนการเพาเว่อร์เรนเจอร์" อมเงิน !!
แหม ...ก็เวลาพิมพ์ ยอดพิมพ์จริงก็ไม่มีใครทราบ ทุกคนต่างช่วยกันโอนเงินใส่บัญชีให้
แต่ละท่านบางท่านก็ล่อไปเป็นหมื่น (ศรัทธาสุดๆ) โอนจากเมืองนอกมาก็มาก
สรุปรวมๆแล้วผมว่างานนี้ รวยสะดือปลิ้น ..ฮ่าๆ ( ได้บรรลุอุดมการณ์หลอก Drak กันเสียที ฮา )
ต้นทุนค่าผลิตหนังสือ ผมเดาะๆดูกะว่าไม่เกินร้อยบาท...
ยอดพิมพ์จริงก็หาคนมายืนยันตรวจนับไม่ได้..(แค่นี้ก็หวานหมู)
บอกไปได้เลยว่า พิมพ์หลายพันเล่ม...แล้วอยู่ไหนหมดละ ?

อย่าให้พูดเลยครับ ..ว่า....ท่านทั้งหลายถูกหลอกแล้ว (แม้จะเต็มใจก็ตาม)
ที่ผมเอามาเขียนซะยืดยาววันนี้...เพื่อจะบอกว่า..
1. เบื้องหน้าเบื้องหลังเวบการเมือง บางทีมันเน่าซะยิ่งกว่าการเมืองจริงๆอีกว่ะ
2. คุณเชื่อไหมว่า... ในขณะที่สโลแกนเวบประกาศตนต่อสู้ทรราชย์ Anti Thukky
แต่คนดูแลเวบกลับแล่นไปเชิญ พวก Pro Thukky มาเขียนกระทู้เพราะกลัวบอร์ดเงียบ
โดยให้สิทธิพิเศษ.."ไม่แบน" ไม่ว่าคุณจะเขียนจาบจ้วงอย่างไรก็ได้...อย่างมากแค่ตามลบให้เมื่อโวยกันมากๆ
เพียงเพื่อสร้างความเคลื่อนไหว ไม่ให้เป็น "เวบบอร์ดร้าง " ( เด๋วพวกที่เก่า..จะเยาะเย้ยเอาได้..!!)
ขนาดแทบจะไปกราบตีนให้พวกตัวแสบ-ลิ่วล้อแม้ว มาเขียนกระทู้ ด่ากันไป..ด่ากันมาอยากให้เวบดัง เท่านั้น !!
3. เมื่อเวบดัง คนก็มาสมัครสมาชิกแยะ พอปฏิวัติ 19 กย. ทีนึงก็เฮ ว่า...."ชนะแร้วววว"....!!??
( มันทำไรที่ไหนวะ ...ประกาศระดมพลให้คนมาเขียนด่ากันเนี่ยนะ ..."ผลงาน"... ฮ่าๆ)
4. การมีกิจกรรม ทำบุญ มิตติ้ง ฯลฯ เพื่อสาธารณประโยชน์เป็นครั้งคราว
เพื่อสร้างกลุ่มเคลื่อนไหวที่เกาะกลุ่มกันเป็นรูปธรรม ใช้เป็นที่อวดอ้างต่อบุคคลทั่วไปได้ว่า..
เวบนี้มีการบริจาค มีการทำกิจกรรมเพื่อสังคม...
5. สรุป ..การกระทำทั้งหมด เพื่อ สร้าง.."ความรู้สึกร่วม"ของกลุ่มคนให้ Approve เวบบอร์ดนั้นๆ
เมื่อกาลเวลาสุกงอมได้ที่...มีแนวโน้มว่าทุกคนรวมเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน
เมื่อโอกาสเหมาะก็มาถึง...ก็ ขอบริจาค เพื่อต่ออายุ Host -ค่าเช่า- Domain Name- ค่าแบนวิธด์
- ค่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ จิปาถะ สุดแท้แต่จะสรรหาคิด...ก็จะมีคนบริจาคๆๆๆๆเข้ามา...( รวยตาเหล่)
ตบท้ายด้วยการทำหนังสือ ครบรอบปี ฯลฯ...วางจำหน่ายในที่ดังๆสัก 5 เล่ม -10 เล่ม
(ที่เหลือหายเข้ากลีบเมฆ) ธุระจัดการใดๆเหรอ.....มีคนมารับเป็นหนังหน้าไฟให้ไม่ต้องห่วง
"หัวหน้าผู้ก่อการไม่เคยโผล่หน้า" อ้างโน่นอ้างนี่ กลัวซะยิ่งกว่าแม้วกลับเมืองไทยไม่ได้
ไม่มีคนเคยเจอเคยเห็น..ไม่รู้จักตัวตน แม้แต่ เวบมาสเตอร์ก็เหมือน "มนุษย์ล่องหน"
หายเงียบบบไปพร้อมกับ.....เงินก้อนใหญ่หลายแสน...(รวมทุกกรณีคงเกินล้าน)
หายไปไหนหว่า ? เห็นแต่หนังสือห่วยๆไม่กี่เล่ม ฮาๆๆ
ความจริงผมเอาเรื่องนี้ไปลงไว้ในบล้อกสำรอง เพราะไม่อยากให้เกิดเป็นชนวนเหตุ
แต่ก็มีคนบอกว่า ...ประโยชน์ที่ได้จากเรื่องนี้ก็มีไม่น้อย
อย่างน้อยก็จะทำให้คนจำนวนมาก "ตาสว่าง"
ไม่ตกเป็นเครื่องมือหากินของพวก "เหลือบ Internet " ที่อาศัยเวบการเมืองบังหน้า หากิน
ผมพิจารณาเห็นว่า...จริง
เนื่องจากในปัจจุบันนี้กระแส อยากร่วมทำบุญในเนท หรือการโอนเงินช่วยบริจาคกิจกรรมสาธารณะต่างๆ
แพร่หลายเป็นอย่างมาก....ด้วยภาวะรัดตัวทำให้คนที่มีจิตใจดี ฐานะการเงินมั่นคง ก็อยากจะช่วยสังคม
โดยมองว่า...เวบนั้นๆดูดี มีชื่อเสียง มีมานานคงพอจะไว้ใจได้ ว่าไม่น่ามีการเบียดบังเอาไปใช้ประโยชน์ส่วนตัว
แต่ความเป็นจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่...แม้กระทั่งตามเวบคลับ - ชมรมผู้บริโภคสินค้าต่างๆ
ก็เริ่มมีการจัดกิจกรรมทำบุญ, เลี้ยงอาหาร, ช่วยเด็กไร้โอกาสต่างๆ ฯลฯ
ซึ่งบ่อยครั้งที่ "ผู้จัดเป็นใคร" ก็ไม่รู้จัก ( แค่สมัครเป็นสมาชิกเวบคนนึงแค่นั้น..ก็พอ)
อาศัยชื่อเสียงของเวบนั้นๆ มาลงประกาศให้สมาชิกท่านอื่น ร่วมบริจาคด้วย
แล้วแปะเลขที่บัญชีลงไป.....ก็ได้เงินใช้แล้ว....!!
เงินโอนเข้าไปจริงเท่าไหร่ .. ใช้ไปเท่าไหร่ ...ก็ไม่สามารถตรวจสอบได้ !!
นับเป็นอีกหนึ่งใน "อาชีพใหม่" ในยุคเศรษฐกิจฝืดเคืองจริงๆ
ผมไม่อยากให้เนชั่นบล้อกแห่งนี้...ต้องประสบปัญหาใดๆเหมือนกับที่ผมเล่ามา
เลยเอามาเล่าไว้ให้ฟังเล่นๆ...เป็นอุทาหรณ์นะครับ อย่าคิดมาก ฮิๆ
(และเหนือสิ่งอื่นใด ผมห่วงเจ้า..ออฟ - กิตตินันท์ เขียนบล้อกอยู่ดีๆ อย่าเอาตัวเองเข้าไปพัวพันออกเล่ม 2 กะเค้า เลย ฮ่าๆ)
.
ปล. คุณชาลี แกมีตัวตน เนชั่นก็มีจุดยืนน่าสรรเสริญ แต่ที่น่าห่วงคือ บรรดาคนที่มาใช้บล้อกนี่แหละครับ
ก็ได้แต่หวังว่าจะไม่เหมือน"เวบบอร์ดลวงโลก" พวกนั้นนะครับ น่าจะวางใจได้(มั้ง) ฮาๆๆ
(ผมไม่ได้เลียส่งเดช แม้บล้อกเนชั่นจะเคย..เป๋ไปเป๋มา ในเรื่องนโยบายการบริหารจัดการบล้อก
แต่ ณ วันนี้ ....ก็สามารถหยัดยืนได้อย่าง"เที่ยงธรรม"พอสมควร ก็คงต้องให้กำลังใจกันครับ )

ข้อมูลถูกจัดขึ้น แล้วส่งไป ได้อย่างไร
คนอ่านแล้ว ก็ แทนที่จะตอบข้อเท็จจริง รึ ก็ปล่าว ขำกิ๊กกั๊ก ๆ ด่าซ้ำมาอีก
ตอนรับหนังสือก็ไปรับมาเอง ไม่ตอบไปเล่าว่า
รับมากับมือ พันเล่มถ้วน ๆ

นี่ก็พวกสมองช้า ประเด็นไหน เขียนเรื่องไหนไม่ได้รู้เรื่องกับเขาเลย
มีหลายเรื่องแทรกอยู่ ก็เอาแต่ฟลัดกระทู็โชว์โง่
เน้นเรื่องไม่ถูกที่จับประเด็นก็ไม่ได้ มิน่าถูกจูง(จมูก)ไปจูง(จมูก)มาก็ชอบใจตามใหญ่เชียว

นี่แหละน๊าาาาาแบบเรื่องแม้วๆที่ชอบพูดกันว่า "ลิ่วล้อแบบนี้ แม้วถึงไม่ได้กลับบ้าน"

ดอกฟ้ากับหมาวัด wrote:ไอ้ล็อกอิน...เฉเพาะกิจโง่ๆ....ไปให้ไกล
กลับไปนอนฝันแล้วจินตนาการเอาเองล่ะกัน....แน่จริง เอาล็อกอินในเสรีไทยมาแลกกันดี้
อย่าแหย...ไม่งั้นเสียควายหลายเชือกนะ

ขอสั้นๆแบบได้ใจความเลยนะ
ขอหลักฐานด้วยว่าเขาโกงกันอย่างไร ตรงไหน เท่าไร อย่างไร
ด่าลอยๆไม่เอา อย่าแถเรื่องล็อกอินเก่าใหม่ด้วย
แน่จริงแฉออกมาเลย ตัวเลข รูปถ่าย หลักฐาน
ไม่แฉหลักฐานออกมาเอาแต่ด่าลอยๆ จะถือว่าไอ้อีสองสามตัวนี่สมคบกันเผาบ้านตัวเอง

วันนี้เว็บช้าจนหน้าเกลียด พอๆกับล็อกอินก่อนหน้าที่สมองช้าจนน่าเบื่อ
แหม..ทำเหมือนอ่านมาหมด รู้ดีแล้ว แอ๊บแบ๊วมาถาม ดันลืมดูว่าเขาตามประเด็นไหนบ้างมาตั้งชาติ
นี่แหละ มัวแต่ตามอ่านไอ้เฒ่าแถเบี่ยงเบน
แถมยังมีลูกคู่หน้าโง่จับประเด็นไม่ถูกยกโควตมาประจานตัวเองอีก
เป็นอย่างนี้มันก็มั่วออกข้างทาง ตามปากอีตอแหลไปอย่างนั้นแหละ :lol:

สำหรับลุงแคนอย่าลืมถามด้วยนะว่า คนนี้น่ะ สหายร่วมรบที่ไหน
หรือแค่เขามาเข้าพวกตัวเองก็ถือว่าป็นพวกหมด
แบบมาตรฐานแม้วๆ :lol: :lol: :lol:

aiwen^mei
Moderator
Sr. Member
Re: หนังสือยังไงก็ไม่ชิน โกงกันจริงหรือ ?
« ตอบ #39 เมื่อ: วันนี้ เวลา 00:26:44 »
โอ...อะรายเนี่ย เรื่องราวลุกลามบานปลายไปขนาดนี้เชียวหรือคะ
ส่วนตัวแล้ว มองว่ารากเหง้าของความยุ่งยากวุ่นวาย การบ่อนทำลายล้างที่เกิดขึ้นอีกครั้งกับช่วงประมาณเดือนเศษ ๆ ที่ผ่านมา สืบเนื่องจาก "จิตประสาทที่ผิดปกติ" ของสมาชิกเสรีไทยฯ บางคน
ทฤษฎีจิตวิทยาของมัสโลว์ Maslow's hierarchy of needs ในส่วนของ esteem และ self actualization บ่งชี้ให้เห็นถึงปัญหาที่เกิดขึ้น สะท้อนย้อนกลับไปถึงวัยเด็กที่อาจจะถูกปฏิเสธ ไม่ได้รับความรักจากพ่อแม่ ผู้ปกครอง อย่างเพียงพอ หรืออาจจะมี "บาดแผล" บางอย่างในชีวิตที่เจ้าตัวปฏิเสธการรักษา หรือจมปลักอยู่กับอดีต ในเบื้องลึกของจิตใจจึงไม่มั่นคง ต้องการความรัก ความสนใจ และเรียกร้องเอาจากคนที่ตนเองเชื่อว่าตอบสนองได้ แต่เมื่ออยู่ในระดับที่มากเกินไป หลายคนจึงเลือกที่จะเดินออกจากชีวิตของเค้าเหล่านั้น เพราะไม่อาจรับมือได้
เมื่อไม่ได้อย่างที่ตัวเองต้องการ บางคนก็เลือกที่จะ "ทำลายล้าง" แทนที่จะเลือกหนทางแห่งสันติ เพราะจิตประสาทที่สูญเสียการควบคุม ความไร้สติเข้าครอบงำ ความหวาดระแวงที่เกิดขึ้น ลองประเมินดูได้ไม่ยากนักว่า พฤติกรรมที่แสดงออกต่าง ๆ นานานั้น สำหรับคนที่มีสุขภาพจิตปกติจะกระทำเช่นนั้นหรือไม่
วิธีการแก้ปัญหา คงต้องปรึกษาจิตแพทย์ นักจิตวิทยา ผู้เชี่ยวชาญด้านนี้โดยตรง หรือฟังเทศน์ฟังธรรม เข้าโบสถ์ เข้าวัด ใช้ธรรมะน้อมนำเป็นเครื่องช่วยรักษา รวมทั้งคนรอบข้างในชีวิตจริงควรจะให้ความรัก และใส่ใจมากขึ้น ควรละ หรืองดการเล่นอินเตอร์เน็ต การตอบโต้ทางเว็บบอร์ดไปเลย เพราะการเล่นเน็ตนั้น ยิ่งทำให้การฟุ้งซ่าน การจินตนาการ สร้างภาพหลอนเกิดได้ง่ายมากขึ้น
การเล่นอินเตอร์เน็ตอาจจะเหมาะกับผู้ที่มีสุขภาพจิตดี ควบคุมอารมณ์ ตนเองได้ดี เท่านั้นกระมัง slime_doubt
เพราะนี่อาจจะนับได้เป็นครั้งที่สาม ที่เหตุการณ์วุ่นวายที่เกิดขึ้น ณ เว็บบอร์ดเสรีไทย ส่วนตัวเชื่อว่า สาเหตุเนื่องมาจาก "จิตประสาทบกพร่อง" เหมือนกัน เพียงแต่ระดับอาการมากน้อย และแสดงออกแตกต่างกันไป ส่วนเหตุใด "จิตประสาทบกพร่อง" -- ไม่ยากที่จะค้นพบ แค่สืบค้นประวัติส่วนตัวก็ทราบแล้ว
--------------------------------------------------------------------------------------------
Re: หนังสือยังไงก็ไม่ชิน โกงกันจริงหรือ ?
« ตอบ #40 เมื่อ: วันนี้ เวลา 00:38:36 »
อ้างจาก: Canไทเมือง ที่ 5 มีนาคม 09, 11:22:04
อ้างจาก: aiwen^mei ที่ 5 มีนาคม 09, 11:05:41
เอ...น่าจะมี ๑๐ คำถามกับ aiwen^mei บ้างนะคะ
สงสัยต้องเลียนแบบพี่บอนนี่ อิอิ
sd15 sd15 sd15
คุณได้สิทธิ์นั้นทันที...ใช้เว็บบอร์ดชี้แจงเพื่อความเข้าใจ ปกป้องตนเองจากการกล่าวหา ก็ไม่น่ามีอะไรปิดกั้นครับ
แต่ขอผมสรุปหนังสือตามความเข้าใจของผมก่อนละกัน
ขอบพระคุณมากค่ะ ท่านลุงคะ เม่ยดีใจที่ตัวเองเลือกข้างไม่ผิดในท้ายที่สุด
แม้ช่วงแรกของการทำงาน ความผิดพลาดหรือความเข้าใจคลาดเคลื่อนในการสื่อสารเกิดขึ้นค่อนข้างจะตลอดเวลา ทั้งในส่วนของการสื่อสารทางเดียว (หลังไมค์) และสองทาง (โทรศัพท์)
การสื่อสารทางเดียวในที่นี้หมายถึงว่า ไม่มีการโต้ตอบเกิดขึ้นระหว่างผู้รับและผู้ส่งสารในทันที เพราะเมื่อเราได้รับหลังไมค์ เราอ่านและตีความสารตามความเข้าใจของเรา ซึ่งไม่แน่ว่า การตีความของเราจะถูกต้องตามที่ผู้ส่งสารต้องการหรือไม่
ในกรณีของโทรศัพท์ ก็ยังไม่แน่นักว่า จะสื่อสารได้เข้าใจถูกต้องทั้งสองฝ่าย เพราะมีอารมณ์ ความรู้สึก น้ำเสียงที่ส่งผลกระทบเช่นกัน
สำหรับกองบรรณาธิการ "ยังไงก็ไม่ชิน" ที่หมดบทบาทลงไปแล้วนั้น การสื่อสารทางโทรศัพท์กับท่านบรรณาธิการ หรือพี่บอนนี่นั้น มีเพียงเม่ยและคุณอ้อหัวหน้าทีมงานฝ่ายศิลป์เท่านั้น ที่ใช้บริการค่ะ
-------------------------------------------------------------------------------------------

« ตอบ #48 เมื่อ: วันนี้ เวลา 13:00:26 »
เฮียแสนคะ ขอบคุณนะคะที่สงสัย ยังมีอีกมากมายหลายเรื่องที่ "ข้อเท็จจริง" ยังไม่ได้รับการเปิดเผยค่ะ slime_smile
ตัวหนังสือของบางคนมันดิ้นได้ ไหลเลื่อนเปื้อนไปตามแต่จิตที่ฟุ้งซ่านของตนค่ะ ขอบอกค่ะว่า งานนี้ต้องฟังหูไว้หู และอย่าหูเบา ฟังความข้างเดียวเป็นอันขาด

------------------------------------------------------------------------------------------
แหม..อยู่โน่นละเก่งเชียวน๊า อยู่นี่ละไม่กล้าเข้ามาตอบ แค่คำถามง่ายๆไม่กี่ข้อเอง
แล้วถามหน่อยเถอะ ทำไมถึงชอบเอาสันดานตัวเองมาแฉขนาดนั้นละครับ
สมควรต้องพบจิตแพทย์เอย โกหกตอแหลในเว็บเอย เชื่อไม่ได้เอย ฟุ้งซ่านคิดไปเองเอย สมาชิกเว็บหูเบาเอย
ไม่รู้เรื่อง ไม่เคยทำอะไร แต่อะไรได้ประโยชน์ได้หน้าก็เอาเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่นหมดเอย

แล้วที่เลียๆอยู่เนี่ยก็เห็นเคยกัดเขามาแล้วทั้งนั้น พอสบประโยชน์ได้หน้าด้วยกัน
มีอะไรก็รับหน้าให้ ก็เลียจนขนหน้าแข้งแทบร่วง
ช่างกล้าหน้าไม่อาย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 3:16 pm

ความจริงใจอยู่ที่ไหน จริยธรรมของบล็อคเกอร์ มีหรือไม่

---------------------------------------------------------
วันพฤหัสบดี ที่ 5 มีนาคม 2552
เรื่อง...น่าอนาถของชายวัยดึก
Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 250 , 19:18:17 น. | หมวดหมู่ : ฮา-เศร้า-เหงา-อึ้ง+ทึ่ง+เสียว

.

ฮ่า...อะนะ ไอ้กาพ้มแวะมาดูเอนทรี่สุดท้ายอีกหน
ก็พบว่า มี"ช่วยส่งสาร"กันแทบทุกวินาที ..(โหไม่คิดจะหลับจะนอนเลยเหรอ ลุง!!)
ระวังต้องพลีชีพ วัยชรา(อย่างที่คุณปรัตยาแกแซวไว้) จริงๆนาครับ
เล่นเฝ้าหน้าจอกัน 24 ชม. นับถือๆ ฮ่าๆ

อย่ากระนั้นเลยครับ ผมสงสารBlog Editor เด๋วจะต้องมาเป็นหนังหน้าไฟซะเปล่าๆ
ข้อความในเอนทรี่สุดท้ายของผม ก็มีคนก้อปปี้ไปเผยแพร่กันไปยอะแยะแล้ว
ก้อปไปลงหมดมั่งไม่หมดมั่ง - ตัดตอนมั่ง / ขาดเหลือมั่ง ลงซ้ำซากแบบคนย้ำคิดย้ำทำไปมั่ง ฯลฯ
จะเสริมแต่ง ประแป้งเอาดีเข้าตัว...เอาชั่วใส่คนอื่น (แบบที่เขาว่ากัน) ก็ตามแต่อัธยาศัยนะครับ ตามสบาย

สรุปว่า สิ่งที่ผมต้องการสื่อไปยังผู้รับสารทั้งหมด ให้ระมัดระวังตน อย่าหลงไปตามความเชื่อใดๆ

ก็คงครบถ้วนตามวัตถุประสงค์ผมแล้ว ในสังคมเล็กๆนี้

เพื่อเห็นแก่ความสงบสันติ

ผมจึงขออำลากันไปจริงๆจังๆ ซะทีครับ ฮิๆ

ปล.เอนทรีนี้จะทำลายตนเองโดยอัตโนมัติ ภายใน 0.00 น.ครับ ฮ่าๆ

วานคุณชาลี ดูแลด้วย มีปากกาแล้วไล่งับชาวบ้านแบบนี้ โอเคเนชั่น ไม่เหลือแน่

คดีเก่ายังไม่เสร็จ ก่อคดีใหม่ขึ้นมาอีก ต่างกรรมต่างสาระ

คนในวงการ ปรัตถยา แมวดำ Black Cat ( ห้องหว้ากอ )

เอ๋....ใช่หรือเปล่าหนอ...เดี๋ยวขอสืค้นกันต่อไป ไม่รู้ใครจะกระชากใคร

อืมม...ข้อมูลมาจาก ข้อเขียนไม่ได้ลงหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน" นี่เอง

อ้อ...ใช่คนที่นำเที่ยวเมืองเหนือหรือเปล่าครับ จะได้ถ่ายรูปไว้

สมาชิกขบวนการเสรีไทย กำลังจะตั้งกรรมการ เพื่อกระทำการ "ปิดประตูตีแมว" ชื่อ "ยุทธการจับหนอนบ่อนไส้"

อย่างที่เติ้งเสี่ยวผิงบอกไว้ แมวขาว หรือ แมวดำ ก็แค่ แมวเหมียว เราดีๆ นี่เอง

แมวราตรี บางทีโดดข้ามศพก็กลายเป็นผีดิบขึ้นมาได้...เค้าว่า ผีแบบนี้เฮี้ยนนัก...

แมวตัวไหนชอบไปจับอีหนู เอ๊ย ชอบจับหนู...ระวังไว้เด้อ...สิบอกไห่

http://www.oknation.net/blog/canthai/2009/03/05/entry-1
Canthai

Postby คนในวงการ » Fri Mar 06, 2009 3:32 pm

สวัสดีครับ

ผมอยู่ในระหว่างเดินทางไปทำงานต่างจังหวัด วันนี้เปิดเข้ามาอัพเดท อ่านเจอคุณ soco กับลุงแคนกำลังช่วยโปรโมตบล็อคให้ผมอยู่ โดยเฉพาะลุงแคนเขียนเป็นตุเป็นตะ หาว่าผมส่งข้อมูลให้กับคุณนักรบนักรักเอาไปเขียนโจมตีเสรีไทยเว็บบอร์ด คุณ soco ก็เข้ามาผสมโรง

คงจะนึกว่านี่เป็นช็อตเด็ดกันสินะครับ qoute กันใหญ่ ผมนั่งอ่านแล้วก็ขำ ขำคุณ soco น้อยกว่าลุงแคนนิดนึง คืองี้นะครับ เค้าร่ำลือกันมานานแล้วว่าลุงแคนเป็นคนอย่างไร ผมเองก็ไม่เคยคิดจะเชื่อว่าลุงแคนจะเลวร้ายอย่างที่เขาร่ำลือกัน จนมาวันนี้แหละครับ เจอเข้ากับตัวเองเต็ม ๆ อืมมม เป็นแบบที่เค้าเล่าลือกันจริง ๆ

อย่างที่ผมพูดไว้ในเมนต์ก่อน ผมรับได้ครับไอ้กระบวนการเต้าข่าวมา discredit กันเนี่ย ตามสบายครับ เขียนให้เต็มที่ไปเลย ทองแท้ไม่กลัวไฟหรอกครับ ลุงแคนจะไปหาฟืนมาเผาผมอีกสักกี่ครั้ง ผมก็ไม่สะดุ้งสะเทือน คนที่เสรีไทยเว็บบอร์ด และคนที่โอเคเนชั่น เค้ามีสติปัญญามากพอที่จะแยกแยะได้ครับ ว่าอันไหนข่าวเต้า อันไหนเรื่องจริง

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว สุภาษิตก็มีบอกเอาไว้ ลุงแคนจะทำตัวอย่างไรก็ตามใจเถอะครับ ผมคงไม่ลดตัวไปทำแบบนั้นด้วย ผมเป็นคนเคารพตัวเอง และซื่อสัตย์ต่อความเชื่อของตัวเองครับ บอกตามตรงว่าทำอะไรแบบลุงแคนทำไม่เป็น และไม่คิดจะทำ

ตราบใดที่สิ่งที่ผมพูดคือความจริง ตราบใดที่คุณบอนนี่ไม่สามารถแก้ข้อกล่าวหาที่ผมกล่าวหาคุณบอนนี่ได้ สิ่งที่ลุงแคนและคุณ soco พยายามทำ มันไม่มีความหมายหรอกครับ
"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee. Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
คนในวงการ

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 3:46 pm

ตกลงยอมรับว่าเป็นคนให้ข้อมูลบล็อตเกอร์คนนั้น โดยเอาหลักฐานหลังไมค์ อีเมล์ และให้ข้อมูลตามที่เค้าเขียนในบล็อคหรือเปล่าครับ

คนในสังคมใด ก็ไม่ควรทำให้คนในสังคมเดือดร้อน ด้วยความไม่พอใจส่วนตัว พาลทำให้ส่วนรวมเสียหาย

นี่ไงผมถึงถามเสมอว่า "คุณเป็นขบวนการเสรีไทย" หรือเปล่า

เมื่อไม่ใช่...มันก็ถูกแล้ว ที่มิใช่คนในอุดมการณ์ ที่เค้าก่อตั้ง

หากรับไม่ได้ ก็น่าจะเดินจากไป มิใช่จุดไฟเผาบ้าน ให้คนอื่นพลิบเสียหายไปด้วย

ถ้ากล้าจริง ทำไมไม่เขียนที่บล็อคของคุณเอง ให้มันรู้กันไปเลยว่า คุณจะตั้งป้อมทำลายขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด

ลูกผู้ชาย กล้าๆ หน่อยสิ ทำไมไปใช้คนอื่นทำงานแทน

ไม่แมนเลยครับ
Canthai

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 3:50 pm

แค่เปิดยุทธการ"ปิดประตูตีแมว" ไปไม่กี่นาที "แมวดำ" ก็ดิ้นออกมาเอง

ดีครับ จับใส่เข่ง เอาไว้แห่นางแมวขอฝนซะเลย.....

โอ เฮา โอ เฮา โอ้ เฮา โอ....

ขอเหล้าโทใส่ขันจั๊กโบก...
Canthai

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 3:55 pm

ถ้าเป็นนักสู้เลือดบูชิโด โดนเปิดโปงแบบนี้

เค้า "ฮาราคีรี" ตัวเองไปแล้วครับ

เกียรติศักดิ์ รักของข้ามอบไว้แก่ตัว

ชาติ เกียรติ วินัย กล้าหาญ อดทน

อยู่ในโลกอย่างคนไร้เกียรติ เป็นผม ยอมตายเสียดีกว่า
Canthai

Postby คนในวงการ » Fri Mar 06, 2009 4:03 pm

ผมเขียนไปชัดเจนแล้ว ถ้าลุงแคนมีภูมิปัญญาไม่มากพอที่จะทำความเข้าใจในสิ่งที่ผมเขียนได้ ผมก็คงจะช่วยเหลืออะไรลุงแคนไม่ได้หรอกครับ ลุงแคนอยากฆ่าตัวตายเล่นบทอมยิ้มพลีชีพต่อไปผมก็คงจะห้ามลุงแคนไม่ได้อีกเช่นกันครับ ลุงแคนอาจจะแอบหวังลึก ๆ ว่าผมจะโมโหออกมาด่าสาดเสียเทเสียกับลุงแคน ถ้าลุงแคนหวังอย่างนั้นก็คงจะผิดหวังแล้วหละครับ

ยิ่งลุงแคนเต้าข่าวมากเท่าไหร่ คนก็จะยิ่งเชื่อถือคำพูดของลุงแคนน้อยลงไปเท่านั้น ยิ่งลุงแคนแสดงอาการไม่เคารพตัวเองมากขึ้นเท่าไหร่ คนก็จะนับถือลุงแคนน้อยลงไปเท่านั้นเช่นกัน สุดท้ายแล้วความเสียหายที่เกิดขึ้น ก็จะเกิดกับตัวลุงแคนเอง โดยที่ผมไม่ต้องไปทำอะไร

ย้ำอีกครั้ง ตราบใดที่สิ่งที่ผมพูดคือความจริง และคุณบอนนี่ไม่สามารถแก้ข้อกล่าวหาได้ สิ่งที่ลุงแคนพยายามทำ มันไร้ความหมายครับ
"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee. Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
คนในวงการ

Postby loginofu » Fri Mar 06, 2009 4:16 pm

Canthai wrote:ถ้าเป็นนักสู้เลือดบูชิโด โดนเปิดโปงแบบนี้
เค้า "ฮาราคีรี" ตัวเองไปแล้วครับ

เกียรติศักดิ์ รักของข้ามอบไว้แก่ตัว
ชาติ เกียรติ วินัย กล้าหาญ อดทน

อยู่ในโลกอย่างคนไร้เกียรติ เป็นผม ยอมตายเสียดีกว่า

ลุงๆ เลิกได้แล้วไอ้ฟลัดไร้มารยาท ทำตัวเป็เนเด็กเกรียน
ทำลิ้งไม่เป็น สรุปประเด็นเอามาเฉพาะที่ตัวเองจะสื่อไม่ได้
เอาแต่ก๊อปแปะๆนั่นน่ะ

ส่วนไอ้ขบวนการที่ลุงบอกน่ะ คงจะมีคนเขากลัวหรอก
ไม่ได้อ่าน หรืออ่านแล้วไม่รู้เรื่องเลยใช่ไหม
ถึงว่าเขากลัวลุงแก่ๆ ที่โพสเปลืองเนื้อที่เขาไปตั้งพัน
แต่ไม่ยักกะมีคนเห็นด้วย แค่นี้เขาก็สมเพชลุงจะตายอยู่แล้ว
โถ...คนมันหลงตัวเอง ไม่ได้ดูเรื่องราวชาวบ้านบ้างเลย เขียนอะไรมันถึงวืดตลอด
โถ..คนมันแก่เพราะอยู่นาน แต่สมองมันฝ่อเป็นเด็ก3ขวบแบบนี้ มันก็อยู่ได้แบบฝ่อๆแบบนี้แหละ
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 7:21 pm

Canthai wrote:Entry เดียว เปลี่ยนเนื้อหาได้ ร้อยแปดพันเก้า

Image
นักรบนักรัก ranking : สมาชิกทั่วไป
วันที่สร้าง : 2007-06-30
จำนวนเรื่อง : 361
จำนวนผู้ชม : 146737
จำนวนผู้โหวต : 1217

วันพฤหัสบดี ที่ 5 มีนาคม 2552
เรื่อง...กราบขอประทานอภัย ท่าน...
Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 407 , 19:18:17 น. | หมวดหมู่ : ฮา-เศร้า-เหงา-อึ้ง+ทึ่ง+เสียว

กราบขอประทานอภัย ท่านปรัตยา

อ่า..แวะมาดูรอบนี้ ..ไอ้กาพ้มพบ Msg โวยวายมาจากท่านปรัตยา
เลยต้อง Edit Entry สุดท้ายเป็นหนที่ 30 ( ..ใช่ป่าวหว่า ฮิๆ) ..(น่าเหนื่อนแทนพวกที่คอยก้อป..นะเนี่ย!)
ท่านพี่แกโวยผมมาว่า .. "ผมทำแกเดือดร้อน"..อีกแร้ววว
ผมก็งงเหมือนกันว่า ...ผมไปบังคับแกเขียนตอบกระทู้ตอนไหนหว่า ??

เอ ...หรือว่าเราลอกสำนวนมาลงผิด..ท่านเลยเดือดร้อน...อ่านไปอ่านมาก็ เป๊ะนี่หว่า..

เอาน่าไหนๆก็ไหนๆแล้ว จะจากกันทั้งที ขอเวลาพิรี้พิไร้อีกสักหน่อย (ยังไม่เที่ยงคืนเลย)

เด๋วจะมาร่ายกลอนให้ฟังแถมด้วยดีไหมครับ แฮะๆ (พอดีมีคนเรียกร้องเอาไว้แยะ)

.

ปล.เอนทรีนี้จะทำลายตนเองโดยอัตโนมัติ ภายใน 0.00 น.ครับ ฮ่าๆ

19.10 น.

แคน ไทเมือง...รายงาน
Canthai

Postby Canthai » Sat Mar 07, 2009 12:06 am

soco wrote:เรียน คุณอังศนา ที่เคารพ โดยที่ผมไม่เคยคิดจะมาตอบในกระทู้นี้แต่ต้น

ผมมีประเด็นแจ้งให้ทราบว่า ปัญหาทั้งหมดทั้งมวลนี้ หากไม่มีคนมาค้ำ แล้วไปใส่กันในสถานที่แห่งอื่นอีก

ผมรับไม่ได้ เกิดการโกง ๆ ๆ ๆ ความจริงต้องปรากฎขึ้นก่อน เราถึงจะไปหาข้อสรุป

หากกรณีคุณ "คนในวงการ" ซึ่ง =หัวหน้าแดน=ปรัตยา=BLACK CAT หรืออีกอันนึง อาจจะเท่ากับ "ฝุ่น" ซึ่งเราไม่สามารถ ลงไปต่อยกลางฝุ่นที่ตลบอบอวลอยู่ได้ ต่อยไปก็ไม่เต็มหมัด

สมัครเข้ามาใหม่ซึ่งตอนแรกคิดว่า เค้าคงไม่มาแล้ว

แต่มาใหม่ และมาด่า แจ้งเจตน์จำนงค์ใว้แต่ต้น โดยจำเพาะ ผมรับไม่ได้ และไม่เคยคิดจะรับ

ยิ่งเขาไปอ้างว่า สหายร่วมรบ กับผม ผมยิ่งรับไม่ได้ และรีบตอบปฎิเสธไปว่า ไม่ใช่

การมาแค่ ด่าบอนนี่ หรือใครก็ช่าง ต้องมีตรรกะซะก่อน

หากแค่ว่า เพราะเค้านำทีมไม่ได้ ก็เป็นเรื่องของ ผู้นำ ซึ่ง นำไปแล้ว และก็ได้สำเร็จไปแล้ว ในหนังสือเล่มนั้น

ส่วนกรณีคุณ ปรัตยา ผมไม่เคยคิดจะเป็นผู้ตามเขาแต่ประการใด

ในมุมกลับก็เช่นกัน ทุกท่านที่ร่วมด้วยและมีความคิด ต้องออกมายันว่า

ขบวนการนี้ ต้องไม่โกง

ระบบนี้เป็นระบบแพ้คัดออก คนโกงต้องไม่มีที่ยืน

ผมเห็นหลายท่าน เลือกที่ไปยืนนอกวง แล้วชี้ลงมาว่า เออไอ้นี่มันโกง ๆ

พอถามหาหลักฐาน บอกไม่มี ๆ

อ้าว แล้วไงกันเอาให้แน่

สุดท้ายนี้ ผมฝากความระลึกถึง คุณลั่นทมสีแสด ด้วยครับ กรณีเชียงราย เราพร้อมจะปกป้องคุณ แต่คุณเลือกที่จะลบกระทู้เอง ตรงนั้นผมเข้าใจ

และคงจะเป็นความเห็นเดียวของผมในกระทู้นี้เช่นกัน

ปล.ผมไม่ใช่นักลบ และไม่ใช่นักลัก หลังไม่ลาย หายห่วง สบายไปแปดสิบห้าอย่าง ส่วนคุณ ไทยแลนด์รีพอต จะทำอะไรก็ว่าไปเถิด ปรัตยาไปบอกเค้าซิครับ อย่าไปด่าเค้า

เกิดการแฉอีกรอบใน โอเค ฯ แล้วทำไงครับ
Canthai

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sat Mar 07, 2009 2:33 am

มาฝากความคิดถึง....คุณ TR ด้วยนะเด้อ....

คุณยายดอกฟ้าฯ คิดทึ้ง

คิดถึง....หงิๆๆๆ
:lol:
มวลมาร แม้นหมูหมา มองเมิน
จาบจ้วง คอยล่วงเกิน ดั่งไพร่
โดดเดียว ไร้ที่พัก พำนักใจ
หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

ดอกฟ้ากับหมาวัด

Re: หนังสือยังไงก็ไม่ชิน ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด โกงกันจริงหรือ

Postby Canthai » Sat Mar 07, 2009 2:15 pm

หนังสือยังไงก็ไม่ชิน ของขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด โกงกันจริงหรือ ?

http://www.oknation.net/blog/canthai/2009/03/05/entry-1

โดย...แคน ไทเมือง
Canthai

Postby see-u » Sat Mar 07, 2009 2:22 pm

* ก่อนที่จะโพส คห. อะไรต่อไปอีกนิดหน่อย
ขอถามคำถามตั้งไว้นิดนึงว่า ......

soco wrote:
หากกรณีคุณ "คนในวงการ" ซึ่ง =หัวหน้าแดน=ปรัตยา=BLACK CAT หรืออีกอันนึง อาจจะเท่ากับ "ฝุ่น" ซึ่งเราไม่สามารถ ลงไปต่อยกลางฝุ่นที่ตลบอบอวลอยู่ได้ ต่อยไปก็ไม่เต็มหมัด

ทำไมถึงคิดว่า ... คุณคนในวงการคือ ล็อคอิน ที่ใช้ชื่อว่า ฝุ่น ค่ะ เพราะว่า .... ????
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby อธิฏฐาน » Sat Mar 07, 2009 2:36 pm

Unnamable wrote::P

ยกตัวอย่างให้เป็นรูปธรรมขึ้น

1) การกล่าวหาว่าผมไปโพสต์เอนเอียงฝ่ายทักษิณในราชดำเนิน

2) การกล่าวหาว่าผมเกลียดคุณบอนนี่

3) การกล่าวหาว่าผมเองอยากให้ขบวนการฯแตก

4) การกล่าวหาว่าผมเข้ามาโพสต์วันที่ 4 มีนาคม 2552 ว่าเ้ข้ามาเพราะตามผู้หญิง (หรือผู้หญิงมาตาม)

ความพยายาม discredit ทั้ง 4 ข้อนี้(อาจจะเป็นต้นไป เพราะเริ่มขี้เกียจนับเลยอ่านผ่านๆไปบ้าง) มาตั้งแต่ผมโพสต์ความเห็นของผมในกระทู้นี้ ก่อนหน้านี้ไม่เคยมี และหลังจากนี้(หากคุณยังจะโพสต์ในเน็ตต่อ :mrgreen: ) ก็คงไม่มีมั้ง

ขอหลักฐานด้วยครับ ไม่มีหลักฐาน คุณก็เป็นแค่คนโกหกบนเน็ตอีกคนหนึ่งเท่านั้น

edit: ผมแยกเป็น 4 ข้อ เป็นเรื่อง 4 เรื่อง เพื่อที่พี่จะสะดวกในการหาหลักฐานอ้างอิงในแต่ละเรื่องไงครับ พี่แคน :P
edit: ผมแก้วันที่เป็น 4 มีนาคม เพราะเป็นเรื่องเมื่อวาน :oops: แต่ไม่แน่จะดูวันนี้ อาจมีใครบอกว่าผมมาเพราะหญิงตาม-ตามหญิงอีก (ให้ตายเถอชาลีซ มีเรื่องพรรค์นี้ได้หัวได้ไงอะ แต่เอาเหอะ ผมเชื่อว่าคุณโพสต์มาก็คงต้องมีข้อมูล รบกวนแสดงให้พวกเราได้เห็นด้วยครับ)

ใครกล่าวหาคุณลูกไทยหลานไทย กรุณาแสดงหลักฐานด้วยค่ะ ไม่ใช่สักแต่พิมพ์กล่าวหาผู้อื่นโดยพร่อย ๆ
อธิฏฐาน

Postby Canthai » Sat Mar 07, 2009 3:03 pm

ผมตอบไปแล้วครับ ลองค้น ๆ ดู ลูกไทย หลานไทย กับผมไม่มีความสัมพันธ์ใดๆ ต่อกันครับ

ช่วยบอกแกว่า ..ยังไงก็ได้ครับ เข้าใจก็ได้ ไม่เข้าใจก็ไม่มีปัญหา

จะว่าไปเค้าก็ไม่เกี่ยวกับหนังสือเล่มนี้ นะครับ

จะด่าคนก็อย่าเปลี่ยนชื่อมาเลยครับงงงอมยิ้มพระเอก มากเกินไปแล้ว

เมื่อเช้าไทยรัฐเพิ่งลงข่าว ภัยจากอินเตอร์เน็ต อันตรายจริง ๆ
Canthai

Postby Canthai » Sat Mar 07, 2009 3:06 pm

อ้อ...อมยิ้มพระเอก อย่าใช้ผู้หญิงออกรบแทนครับ ไม่แมนเลย
Canthai

Postby see-u » Sat Mar 07, 2009 3:32 pm

* ดิฉัน .. กลับไปอ่านย้อนหลังดูตามที่คุณแคนตอบคุณ อธิฐาน ว่า
ได้ตอบคำถามนี้ไปแล้วเท่าที่เปิดเจอในหน้าที่ 14 ของกระทู้ คือ ...
มีคำถามแรกจาก พี่ลูกไทย หลานไทย เรื่อง

Unnamable wrote:
Canthai wrote:
Unnamable wrote:

แค่ไม่รู้จักแยกแยะ อะไรถูก อะไรควร เป็นพวกทักษิณที่ไม่เคารพสถาบันฯ ผมว่าไม่ใช่คนดี

ยิ่งไปทำหนังสือด่าป๋าเปรม ผมก็ว่าไร้จิตสำนึก ไปยกยอปอปั้นสมัครในหนังสือเล่มนั้น เป็นคนดีไม่ได้หรอกครับ

ส่วนที่ผมอ่านผ่าน ในราชดำเนิน เห็น ลูกไทย หลานไทย เอนๆ ไปทางเหลี่ยมในราชดำเนิน

แต่ก็บอกแล้ว ถ้าผมตาฝาด ก็ถือซะว่าผิดตกยกเว้น เพราะหลังๆ เข้าไปอ่านน้อยมาก

อ๋อ มิน่าล่ะ เข้าใจแล้วครับ

แล้วกระทู้ไหนหรือครับพี่ ผมเห็นพี่ใช้ประโยค "ในราชดำเนิน เห็น ลูกไทย หลานไทย เอนๆ ไปทางเหลี่ยมในราชดำเนิน" แสดงว่าน่าจะมีมากกว่าหนึ่งกระทู้

ขอสักกระทู้หนึ่งเป็นตัวอย่างสิครับ ผมจะได้เข้าใจมากขึ้น :lol:

* และคุณแคนตอบกลับมาว่า .... :lol: :lol: :lol:

Canthai wrote:ในคำตอบอาจมีคำถาม และในคำถามก็เป็นคำตอบ

มันขึ้นกับใจขอ่งเราว่าแน่วแน่แค่ไหน

ถ้ามั่นใจอย่าหวั่นไหวไปกับความตาฝาดของใครบางคน

* หลังจากนั้นมีการคุยกันเรื่องอื่น ๆ ไปเรื่อยจนมาถึงหน้าที่ 17 ของกระทู้
ก็มีคำถามนี้มาจากพี่ ลูกไทยหลานไทย..
เพราะถูกคนพูดให้เข้าใจผิดว่า พี่เขาเข้ามาโพสถามใน ทุ้ นี้เพราะตามผู้หญิงมา

Unnamable wrote::P

ยกตัวอย่างให้เป็นรูปธรรมขึ้น

1) การกล่าวหาว่าผมไปโพสต์เอนเอียงฝ่ายทักษิณในราชดำเนิน

2) การกล่าวหาว่าผมเกลียดคุณบอนนี่

3) การกล่าวหาว่าผมเองอยากให้ขบวนการฯแตก

4) การกล่าวหาว่าผมเข้ามาโพสต์วันที่ 4 มีนาคม 2552 ว่าเ้ข้ามาเพราะตามผู้หญิง (หรือผู้หญิงมาตาม)

ความพยายาม discredit ทั้ง 4 ข้อนี้(อาจจะเป็นต้นไป เพราะเริ่มขี้เกียจนับเลยอ่านผ่านๆไปบ้าง) มาตั้งแต่ผมโพสต์ความเห็นของผมในกระทู้นี้ ก่อนหน้านี้ไม่เคยมี และหลังจากนี้(หากคุณยังจะโพสต์ในเน็ตต่อ :mrgreen: ) ก็คงไม่มีมั้ง

ขอหลักฐานด้วยครับ ไม่มีหลักฐาน คุณก็เป็นแค่คนโกหกบนเน็ตอีกคนหนึ่งเท่านั้น

edit: ผมแยกเป็น 4 ข้อ เป็นเรื่อง 4 เรื่อง เพื่อที่พี่จะสะดวกในการหาหลักฐานอ้างอิงในแต่ละเรื่องไงครับ พี่แคน :P
edit: ผมแก้วันที่เป็น 4 มีนาคม เพราะเป็นเรื่องเมื่อวาน :oops: แต่ไม่แน่จะดูวันนี้ อาจมีใครบอกว่าผมมาเพราะหญิงตาม-ตามหญิงอีก (ให้ตายเถอชาลีซ มีเรื่องพรรค์นี้ได้หัวได้ไงอะ แต่เอาเหอะ ผมเชื่อว่าคุณโพสต์มาก็คงต้องมีข้อมูล รบกวนแสดงให้พวกเราได้เห็นด้วยครับ)

* หลังจากนั้น ดิฉัน ยังไม่เห็นคำอธิบายหรือเห็นคำตอบอะไรในเรื่องนี้เลย ..
หรือ ดิฉัน ตกหล่นไปตรงข้อความไหน...เพราะ กระทู้มันยาวมาก
คุณแคนช่วย quote คำตอบมาให้ดูหน่อยสิค่ะ :roll:
อ่อ .. ดิฉัน ถามของ ดิฉัน เองนะคะ เพราะ สงสัย ขอดักคอไว้ก่อน
:lol: :lol:

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby Canthai » Sat Mar 07, 2009 3:41 pm

บ๊ะ...โคว้ดมาผมก็กลัวคุณสิ...หัดอ่านอะไรที่มันตอบโต้กันจบไปแล้วบ้างสิ ต้องให้สอนทุกอย่างคงไม่ไหว

อะนี่ ของฟรี ไปหาอ่านละกัน

ก็ถามแล้ว ชื่ออะไร เป็นเสรีไทยหรือเปล่า หรือแค่อยากมาหาเรื่องด่าคน

มันไม่แมนน่ะ เปลี่ยนชื่อไปเรื่อย ๆ ก็บอกแล้วใครไม่เกี่ยวก็ถอยไป

พวกผสมโรงด่านี่ บอกมาสิว่า บอนนี่ โกง

ถ้าไม่ใช่ก็ถอยไป
Canthai

Postby อธิฏฐาน » Sat Mar 07, 2009 3:48 pm

ใช่เลยค่ะลุงแคน ใครไม่เกี่ยวถอยไป ชิ่ว ๆ
อธิฏฐาน

Postby see-u » Sat Mar 07, 2009 3:55 pm

* ดิฉัน หล่ะ ขำ .. ที่คุณแคนตอบมาว่า
ถ้า quote คำตอบมา แสดงว่ากลัว 55555 ขำ จริง ๆ ให้ตายเหอะ ( เนี่ยพิมพ์ไปก็หัวเราะไป ) :lol: :lol: :lol:
เอางี้ ... เนื้อความทั้ง 4 ข้อที่พี่ ลูกไทย ถามมันมีอยู่ในหน้าที่ 17 ของกระทู้
ตอนนี้ .. คุยกันถึงหน้าที่ 18 ( 2 หน้ากระดานบอร์ดเอง )
คุณ อธิฐาน ... ดิฉัน รบกวนหน่อยช่วยหาคำตอบจาก 2 หน้านี้คือ หน้า 17 - 18 ว่ามีไหม

ปล. ไม่มีอะไรหรอกแค่อยาก เบรค บางคนให้เพลา ๆ วิธีการเขียนถึงคนอื่นให้เขาถูกเข้าใจผิดนะ

ปล. 2 เรื่องพี่ ลุกไทย ดิฉัน ถามไปเฉย ๆ เพราะเรื่องที่จะเขียนจริง ๆ คงไม่ใช่เรื่องนี้ :mrgreen:

see-u

Postby อธิฏฐาน » Sat Mar 07, 2009 4:00 pm

อธิฏฐานไม่เคยว่าคุณบอนนี่โกงนะคะ เงินสี่ห้าพันมันเล็กน้อยสำหรับอธิฏฐานมาก และสำคัญอธิฏฐานยังเป็นแฟนหนังสือของคุณบอนนี่ด้วยค่ะ ที่ไม่ชอบก็คือนักเลงถ่อย ๆ
ที่กัดคนไม่เลือกหน้าต่างหาก

Image
อธิฏฐาน

Postby อธิฏฐาน » Sat Mar 07, 2009 4:03 pm

see-u wrote:* ดิฉัน หล่ะ ขำ .. ที่คุณแคนตอบมาว่า
ถ้า quote คำตอบมา แสดงว่ากลัว 55555 ขำ จริง ๆ ให้ตายเหอะ ( เนี่ยพิมพ์ไปก็หัวเราะไป ) :lol: :lol: :lol:
เอางี้ ... เนื้อความทั้ง 4 ข้อที่พี่ ลูกไทย ถามมันมีอยู่ในหน้าที่ 17 ของกระทู้
ตอนนี้ .. คุยกันถึงหน้าที่ 18 ( 2 หน้ากระดานบอร์ดเอง )
คุณ อธิฐาน ... ดิฉัน รบกวนหน่อยช่วยหาคำตอบจาก 2 หน้านี้คือ หน้า 17 - 18 ว่ามีไหม

ปล. ไม่มีอะไรหรอกแค่อยาก เบรค บางคนให้เพลา ๆ วิธีการเขียนถึงคนอื่นให้เขาถูกเข้าใจผิดนะ

ปล. 2 เรื่องพี่ ลุกไทย ดิฉัน ถามไปเฉย ๆ เพราะเรื่องที่จะเขียนจริง ๆ คงไม่ใช่เรื่องนี้ :mrgreen:

ขี้เกียจหาแล้วค่ะคุณเอ้หาไปก็ไม่เจอ คิดเองจินตนาการไปเอง ใครเชื่อก็มีเขาแล้ว สงสัยต้องแนะนำให้ไปซื้อปลาทะเลมากินบ้าง
อธิฏฐาน

Postby Canthai » Sat Mar 07, 2009 4:12 pm

ลูกไทย นี่ใครครับ เกี่ยวไรกับหนังสือเล่มนี้
Canthai

Postby อธิฏฐาน » Sat Mar 07, 2009 4:26 pm

Canthai wrote:ลูกไทย นี่ใครครับ เกี่ยวไรกับหนังสือเล่มนี้

ไปกินยานี่ก่อนสมองโล่งแล้วจะคิดออก

Image
อธิฏฐาน

Postby Canthai » Sat Mar 07, 2009 4:37 pm

เอาไปให้พวกอีแอบ อยู่หลังชายกระโปรงดีกว่าครับ
Canthai

PreviousNext

Return to ประกาศเก่า